ผู้เขียน หัวข้อ: คิดเหมือนผมไหมครับ HONDA เบรคห่วย  (อ่าน 23504 ครั้ง)

ออฟไลน์ [J]e[w]

• Hero Member
Re: คิดเหมือนผมไหมครับ HONDA เบรคห่วย
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: เมษายน 04, 2014, 15:35:07 »
FB ผมจับเปลี่ยนเป็น N-Sport เหมือนหนังคนละม้วนเลยครับ จากที่เคยทั้งลื่น ทั้งจึ้กๆหัวทิ่มตอนเบรคจังหวะสุดท้าย ดีขึ้นเยอะขับแล้วรู้สึกไม่เกร็งเท่าก่อนเปลี่ยน
Don't waste time grieving over past mistakes, learn from them and move on!

ออฟไลน์ Mark_UK

• Full Member
Re: คิดเหมือนผมไหมครับ HONDA เบรคห่วย
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: เมษายน 04, 2014, 15:48:14 »
ผมขับซิตี้ 2011 กับดีแมกซ์ 2007 สลับกันที่บ้านบ่อยๆ
ผมว่าเบรคดีแมกซ์ให้ความมั่นใจได้ดีกว่า ซิตี้ มากๆ ขับซิตี้แล้วรู้สึกว่าเหยียบไปแล้วรถยังไหลไปได้เรื่อยๆ ไม่มั่นใจเลย

ออฟไลน์ Deaw

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: เมษายน 04, 2014, 16:32:04 »
เห็นด้วยอย่างยิ่ง
ใช้ FD MT ไม่มี abs

ในเมือง หัวทิ่ม เบรคล๊อค ลื่น ชนตูดคันหน้า
นอกเมือง เบรคไม่อยู่ fade ตลอด

ห่วยมากๆ จริงๆ

ออฟไลน์ dazetos

• Sr. Member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: เมษายน 04, 2014, 17:28:06 »
เห็นด้วยครับ ผ้าเบรคเดิมที่ออกมาจากโรงงาน ผมก็ว่ามันห่วยมากเลยนะครับ

ออฟไลน์ Highway Star

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: เมษายน 04, 2014, 17:43:28 »
จริงๆตัวชุดเบรคไม่ห่วยนะครับแต่ผ้าเบรคมันมักเฟดในความเร็วสูง แต่ผมว่าโดโยต้าเลวร้ายกว่าอีกนะ

ออฟไลน์ demo2

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: เมษายน 04, 2014, 18:48:05 »
เห็นด้วยครับ เคยใช้city ไม่ดีเลย  ปัจจุบันรถคุณเมียเป็น CRV ไม่ดีแต่ก็ไม่เลวมาก เคยใช้ vios ก็พอพอกันกับฮอนด้าครับ แต่ที่ชอบคือเบรคของ lancer EX ความรู้สึกในการเบรคดีมาก มั่นใจมาก(ขายไปแล้ว) BMW e90 เบรคดีแต่จะหัวทิ่มเล็กน้อย คันล่าสุด Teana L33 ยังไม่เคยเบรคแรงๆ แต่เท่าที่ใช้มา3สัปดาห์ ก็ยังไม่มีข้อติอะไร

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: เมษายน 04, 2014, 19:15:01 »
บ้านผมใช้ Accord มาเกือบทุกรุ่นและมีหลายรุ่นที่ใช้ทั้ง ตัวแรกกับไมเนอ เอาจากแค่ G7 พอละกันเก่ากว่านั้นเดี๋ยวจะยาวไป G7 ทั้งตัวแรกทั้งไมเนอ เครื่อง 2.4 เบรค

สั่นมากจิงๆ ขับในเมืองเบรคบ่อยๆไม่มีปัญหาแต่วิ่งทางไกลนานๆเบรคทีสั่นสุดๆแต่มันอยู่นะแต่มันสั่นจนทำให้เรากลัว หลังๆผมไม่สนแล้วอยุ่ก้พอ พอ G8 ตัวก่อน

ไมเนอดีกว่า G7 นิดดดดเดียวจิงๆ อาการเหมือนกันเป้ะ พอไมเนอดีขึ้นแต่ก้ยังไม่หาย 100 % ตอนนี้ผมใช้ G9 2.0 เท่าที่สัมผัสตอนนี้ถือว่าดีคับ ไม่สั่นแล้วแต่ยังไง

มันก้ไม่มั่นใจเท่าพวกยุโรปคับ รถญี่ปุ่นก้ได้ประมาณนี้อะคับ เพราะผมขับ camry ก้ไม่ใช่ว่าจะดีกว่าเลย ส่วนฮอนด้ารุ่นอื่นๆผมไม่ออกความเห็นคับเพราะไม่ได้ขับ

ยาวๆ จิงๆตอน Accord G7-8 มันมีวิธีการแก้ปัญหาเรื่องเบรคสะท้านสั่นอยู่นะคับ ผมลองกับคนขับรถพ่อ เข้าศูนย์ไปจะเจียรจานจะเปลี่ยนจาน ทำไปสิคับ 20 ครั้งก้

ไม่หาย สาเหตุส่วนนึงมันเกิดจากผ้าเบรคศูนย์แข็งมากคับ เลยสะท้านผมเลยลองไปใส่ bendix กัน 2-3 รอบผลออกมาแจ่มเลยคับหายอย่างสิ้นเชิง แทบจะไม่มี

อาการเลยแต่สิ่งที่เกิดขึ้นคือผ้าเบรค Bendix เขม่าเยอะมากๆ ล้อ เลอะสุดๆคับอีกอย่างคือ Bendix นิ่มมาก ผมขับกับอีกคน 30000-40000 โลผ้าเบรคต้องเปลี่ยน

ใหม่แล้วเลยกลับมาใช้ผ้าเบรคศูนย์เหมือนเดิม คับสั่นก้สั่น พอดีพ่อผมเป็น supplier เจ้านึงให้ฮอนด้ามีโอกาสครั้งนึงได้คุยกับ นิชชิน ที่ทำเบรคให้ Accord เค้าบอก

เค้าก้รู้คับแต่ไม่แก้ไข 555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 04, 2014, 23:06:20 โดย AkE »

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: เมษายน 04, 2014, 20:31:17 »
เห็นด้วยครับ ผ้าเบรคเดิมที่ออกมาจากโรงงาน ผมก็ว่ามันห่วยมากเลยนะครับ

ตรงนี้ครับถูกต้อง. ผาเบรคเดิมห่วยครับ แต่เบรคดีกว่าโตน่ะครับ

จากที่ใช้มา 5 คัน สิ่งแรกที่ควรทำคือ หาผ้าเบรคใหม่ครับ แล้วเบรคจะเทพเลยล่ะครับ

ออฟไลน์ Tonge

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: เมษายน 04, 2014, 20:40:20 »
ถ้าเทียบรถ C-segment : civic fd และ altis หน้าแบน อาการเหมือนกัน คลานในเมืองเบรคหัวทิ่มไม่นุ่มนวล ความเร็วเดินทาง หน่วงความเร็วลงช้า หัวทิ่มท้ายลอย ไม่ดูดลงทั้งคัน

ถ้าเทียบรถ D-segment : camry avc40 คลานในเมืองลื่นๆเบรคลึกหน่อย แป้นแข็งนิดหน่อย ความเร็วเดินทางหน่วงความเร็วลงพอใช้ได้ ไม่ถึงกับมั่นใจ
                               Teana J31 และ L33 เบรคมั่นใจกว่าคู่แข่ง ไม่ว่าจะแบบคลานในเมือง หรือเดินทาง แต่แป้นเบรคจะนิ่มและลึกกว่าcamry  หน้าทิ่มน้อยกว่าคู่แข็ง ถ้าเหยียบแรงๆ รถจะดูดลงทั้งคันนิ่งๆเลย
                               Accord G9 ยังไม่เคยลอง น้ามีแต่ยังไม่ได้ขอลองขับ เอาG6ที่เคยขับแทนละกัน ไม่มั่นใจเลยสักกะช่วง หน้าทิ่มท้ายลอย แต่ก็เอาอยู่นะ ไม่ใช่ขนาดรับไม่ได้

เท่าที่ผ่านๆมาและคนอื่นลอง เปลี่ยนผ้าเบรคเป็นของยี่ห้อต่างๆ ก็ดีขึ้นครับ

เอารถยุโรปซะหน่อย W124 เบรคเดิมแย่มาก ไม่มั่นใจเลย แป้นลึกแข็ง เหมาะกับคนที่ขับเรื่อยๆ ไม่เร่งไม่จี้ เว้นระยะหน่อย
                         W210 เบรคดีกว่าW124 แต่ก็ยังไม่มั่นใจอยู่ดี
                         W212 เบรคจับไวมาก แป้นเบรคนุ่มๆหยุ่นๆ จนผมกะน้ำหนักลำบาก

สุดท้ายอยากจะบอกว่า เราควรจะต้องปรับตัวตามรถน่ะครับ ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 04, 2014, 20:45:12 โดย Tonge »

ออฟไลน์ YoKEYKung

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: เมษายน 04, 2014, 20:55:11 »
ผมขับcity mcกับ suzuki grand vitara 04 ผมว่า city(ตัวท๊อปดิ๊ส4ล้อ)เบรคแข็งไม่นุ่นเท้าเลยครับกดเบรคเยอะเกินหัวทิ่ม มาเร็วๆซัก120เอาไม่ค่อยอยู่ครับไหลๆตลอดกดเยอะก็จิ๊กๆหัวทิ่ม ผิดกับgrand vitara(ดิ๊สหน้าดรัมหลัง)เบรคนุ่มเท้ากว่ากันเยอะเลยครับหัวไม่ทิ่มมาเร็วไหลเหมือนกันแต่น้อยกว่าcityครับกดแรงหน่อยก็ไม่จิ๊กๆเหมือนcity
เดี๋ยวรอcityประกันหมดก่อนแม่ผมดันซื้อhonda ultimate careให้ด้วย(ส่งสัยกลัวผมเอารถไปแต่ง)อีก3ปีเดี๋ยวจัดEndless 6 potหน้าหลังเลย  ;D

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: เมษายน 04, 2014, 21:10:25 »
ผมว่าปัญหาของฮอนด้าคือ แป้นเบรคมันกะน้ำหนักยากแหละ
ถ้ากดนิดเดียวก็เหมือนจะไม่อยู่ แต่ถ้ากดเพิ่มอีกหน่อย คราวนี้เบรคซะหัวทิ่มเลย

ผมว่าฮอนด้าไม่ได้ทำเบรคห่วยนะ แต่เซตแป้นเบรคน้ำหนักห่วยต่างหาก 555

อื้อ ความรู้สึกแบบเดียวกันเลย กดเบาๆ เหมือนเอาไม่อยู่ แต่กดหนักหน่อยเล่นซะหัวทิ่มเลย คงเป็นที่ผ้าเบรคด้วยส่วนนึง เปลี่ยนแบบเกรดดีขึ้นมาหน่อยคงจะดีขึ้น
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ Quadrifoglio Verde

• Remember Life is Hanging in the Balance !
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: เมษายน 04, 2014, 21:38:15 »
แล้ว Prius ล่ะครับ ใครเคยใช้บ้างมาเล่าให้ฟังหน่อยว่าเบรกดีกว่ารถญี่ปุ่นทั่วไปมั้ย
เพราะได้ข่าวตอนเปิดตัวว่าเบรกดีกว่ารถที่ไม่ใช่ hybrid
FIAT 131 SuperBrava 1600 T/C 1981
VOLVO 850 GLT 1997
Mercedes W204 C250 CDI AVANTGARDE 2011

ออฟไลน์ MoLee

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: เมษายน 04, 2014, 22:02:32 »
แล้ว Prius ล่ะครับ ใครเคยใช้บ้างมาเล่าให้ฟังหน่อยว่าเบรกดีกว่ารถญี่ปุ่นทั่วไปมั้ย
เพราะได้ข่าวตอนเปิดตัวว่าเบรกดีกว่ารถที่ไม่ใช่ hybrid
มันก็โอเคนะครับแต่ตัองปรับตัวพอสมควร คล้ายๆมีสองจังหวะ จังหวะแรกที่เลียๆเบรกมอเตอร์มารับหน้าที่หน่วงน่ะครับเติมเบรกเข้าไปอีกผ้าเบรกถึงเริ่มจับทีนี้ถ้าไม่ชินอาจจะกะไม่ถูกเหวอได้ ส่วนตัวจัดอยู่ว่าพอได้ ซัดได้บ้าง แต่ไม่ได้เทพตามเท้ามากนักเพราะยังมีความรู้สึกลื่นๆอยู่บ้างช่วงคลานๆแล้วกดเบรกเต็ม(รึผมยังไม่ชินเท่าไรตอนที่ขับหว่า)

Hondaผ้าเบรกห่วยจริงครับ เอาไม่ค่อยอยู่มันไหลๆต้องเก็งเท้าเติมและคุมค่อนข้างเยอะกว่าจะปราบล้อได้ พอเปลี่ยนผ้าเบรกnsportใหม่ดีขึ้นเยอะมากๆฟิลดีขึ้นสุดๆ  โดยส่วนตัวผมชอบเซ็ตติ้งของเบรกhonda มากกว่าtoyotaนะครับ toyotaมันมาแนวค่อนข้างตื้นกดนิดๆหน้าทิ่ม คุมเท้ายากช่วงคลานๆในเมือง แต่ความมั่นใจเวลาจี้ตูดมันรู้สึกเอาอยู่กว่าหน่อย แต่ก็นะก็ต้องว่าเป็นรุ่นๆไปอีกที ไปเหมาหมดก็คงไม่ถูก

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: เมษายน 04, 2014, 22:13:52 »
ผมว่ามันห่วยนะ

แต่ยังดีกว่าโต

ออฟไลน์ sriracha

• alex auto shop
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: เมษายน 04, 2014, 22:17:24 »
เอ หลายๆคนก็บ่นว่า เหมือนจะไม่อยู่ , สุดท้ายก็เอาอยู่

การออกแบบมา น่าจะไม่เหมือนกัน ในแต่ละยี่ห้อ
ผมว่า เปรียบเทียบข้ามค่าย คงไม่ถูกซะทีเดียว

ประมาณว่า ก็รู้ว่าเบรกรถเรา เป็นแบบนี้ เราก็ปรับตัวให้เข้ากับรถ ก็สุขสมอารมณ์แล้วมั้ง

เพราะถ้าไปเทียบกับอีกคัน แล้วเราถูกใจ ก็อาจจะถูกที่ว่า คันั้นเบรกดีกว่า เพระาว่ารถมันตอบสนองส้นเท้าเราได้ดังใจ ไม่เหมือนคันโน้นนน
คันใหนเบรกไม่ถูกใจส้นเท้าเรา ก็เลยถูกตำหนิว่า ห่วย

อิอิ
หาจอตรงรุ่น จอแอนดรอย หรือจะขับ all new civic ไม่งั้นก็ ปลั๊กปลดล็อกจอ ที่รถทุกคันควรมี

ออฟไลน์ Swe-Izoo

• **
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: เมษายน 05, 2014, 01:10:44 »
ห่วยยยยมากกกกครับซีวิคFBเหมือนมันต้องใช้ระยะเยอะมาก

ออฟไลน์ Noom_mtb

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: เมษายน 05, 2014, 12:56:53 »
ลอง fortuner แล้วจะรู้ว่าคำว่าห่วยจริงๆเป็นอย่างไรครับ 555
ส่วน honda นั้น ค่ายนี้เท่าที่มีอยู่ 3คัน3รุ่นที่บ้าน เบรคถือว่าดีนะครับ
ปสก.ส่วนตัวกับ accord g9...ยางติดรถกากrejected from hell ถูกส่งมาใช้บนโลกมนุยษ์
เพราะกดไปมันก็ linear ดี แถวเวลาต้องการเบรคแรงๆ มันก็หยุดล้อได้ทันใจจน abs ทำงานหนัก
เพราะว่ายางมันลื่นโคดๆครับ ใช้ได้แค่ระดับเดินทางและระดับใจเย็นๆ
หากจะใช้ความเร็ว ต้องเผื่อเยอะๆเลยครับ

ออฟไลน์ 大丈夫

• **
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: เมษายน 05, 2014, 16:15:26 »

ผมขับ Mazda 3 2.0 ปี 2005 มา 7 ปี
ขับ Honda City บ้าง

Mazda 3 เบรคพอไว้ใจได้ย่านความเร็วต่ำ ที่ความเร็วสูงไม่ค่อยดี ถ้าเป็นคนไม่กล้าเหยียบเบรคจนสุด
หรือกระทืบเบรค เวลากระทันหันอาจเอาไม่อยู่

City ก็อย่างที่หลายๆท่านพูด ไม่ค่อย linear ในตอนเยียบลึกลงไปเพราะจึ่กหัวทิ่ม

ปัจจุบันใช้ Prius ผมว่าเบรคพรีอุสดีมาก ดีกว่าสองตีวบนเห็นได้ชัด
หน่วงความเร็วดีทุกย่าน คลอเบรคตามน้ำหนักเท้าจะได้เรทหยุดรถที่คุมได้ดี
ข้อเสียบางครั้งจะเหมือนลื่นๆเวลาเบรคแล้วเจอหลุม แต่พอกระโดดผ่านหลุมแล้วก็เบรคหน่วงต่อ นานๆทีเจอครับ

ออฟไลน์ toffyearn

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: เมษายน 05, 2014, 16:39:05 »
ผมว่าเรื่องเบรค ต้องมองหลายๆส่วน เป็นเรื่องของการออกแบบส่วนหนึ่ง คุณภาพวัสดุส่วนหนึ่ง เรื่องความเคยชินอีกส่วนหนึ่ง รถ20-30ปีก่อนเบรคแย่กว่านี้อีก ก็ไม่ค่อยบ่นกัน
รถขับทุกวันๆ พอรู้นิสัยเบรค ผมว่าตัวเราก็จะปรับน้ำหนักเท้าเข้าหาเอง
คนที่ขับเบรคดีมาก่อนก็บอกลื่น คนที่ขับเบรคไม่ค่อยค่อยอยุ่มาก่อนก็บอกว่าหัวทิ่ม
อย่างที่บริษัทผม ทุกวันนี้ผมขับ Vios ตัวที่แล้วไม่ได้เลย หัวทิ่มตลอด
ส่วน Mazda 3 ผมว่าเบรคดี ตามน้ำหนักเท้าดี คนอื่นบอก เบรคลึก เบรคไม่ค่อยอยู่
แต่คนอื่นกลับบอกว่า Jazz เบรคดีสุด(อย่างผมเคยขับ Fit ที่ญี่ปุ่น เบรคดีกว่าบ้านเราแบบรู้สึกได้ พอผลิตที่ไทย คุณภาพวัสดุบางอย่างแย่ลงอย่างเห็นได้ชัด)
อีกอย่างคนไทยที่ขับรถสมัยนี้ต้องบอกว่า Level สูงขึ้นกว่าเมื่อก่อนเยอะ รู้จักเปรียบเทียบรู่้จักเลือกกว่าแต่ก่อน ตัวเลือกก็ขึ้น ดีขึ้น

ออฟไลน์ Nestox2

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: เมษายน 05, 2014, 17:26:13 »
ผมคิดว่าถ้ารู้จักรถแต่ละคันดีมันไม่ห่วยนะครับ แต่เราต้องเข้าใจว่ารถแต่ละคันระบบมันไม่เหมือนกัน ไม่ใช่แค่เฉพาะระบบเบรก honda ระบบเบรกเท่าที่ขับมา City 2009 Jazz ตัวแรก เบรกตื้น เหยียบแรงหัวทิ่ม MZ2 เบรกลึกกว่า ส่วน vios  fiesta ไม่เคยลอง ที่เป็น B-seg แต่ vios พี่ที่รู้จักใช้(เปลี่ยนจาก jazz ตัวแรกก็บอกว่าเบรกลึกกว่า) ล่าสุดวันนี้ลอง Yaris Eco Car เบรกตื้นกว่า City 2009 อีก ขับเองหัวทิ่มเองจะอวกเอง -*- ส่วนคันอื่นเท่าที่ใช้มาทั้ง optra trailblazer juke exora เบรกลึกหมด ผมว่าขึ้นอยู่กับการขับขี่และความรู้สึกของคนขับมากกว่าว่าเบรกดีหรือไม่ดี ส่วนตัวผม ผมว่าเบรก City ใช้ได้ดีครับ เท่าที่ใช้มาเต็มที่ชนเฉลี่ยปีละครั้ง(รวมถึงโดนชนด้วย) ได้แต่โทษตัวเองที่ขับประมาทเองครับไม่เคยโทษรถ เหตุคือไม่เคยลองเบรกจังๆแล้วดูว่าระยะเบรกจริงๆของรถคือระยะเท่าไหร่ ปล.ก่อนผมขาย City 2009 ไป ผ้าเบรกยังไม่เคยเปลี่ยนเลย ขับไป 109,000 ละ

ออฟไลน์ Tung

• **
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: เมษายน 06, 2014, 03:06:54 »
FD 2.0 ถ้ารุ่นแรกๆที่ได้ ล้อ 16
จะห่วยทั้งผ้าเบรก และ ยางติดรถครับ

ที่ว่าห่วยนั้น แยกลงไปก่อนว่า ห่วยที่อาการแป้นเบรก หรือ การหยุดรถครับ

อาการที่แป้นเบรก สามารถทำให้ดีขึ้นเหมือนรถคนละคันได้ ด้วยการเปลี่ยนผ้าเบรก หลักพันต้นๆครับ
ถ้าเท้าหนัก คิดไม่ออกว่าจะเอาอะไร  แนะนำ N Brake ชมพูครับ   ถือว่าค่อนข้างตอบโจทย์สำหรับคนเล่นเบรกโหดๆ
น้ำมันเบรก ก็ขอที่เกรดเหมาะกับการใช้งานหน่อย
ถ้าให้แนะนำ ก็จะเป็น ATE SL.6 ครับ  ถ้าเรื่องเงินไม่มีปัญหา จะจัดตัว Super blue ก็ไม่มีปัญหา
แต่ SL.6 เอง  ถือว่าคุ้มราคามากๆแล้วครับ  และจะได้ความละเอียดของแป้นเบรกขึ้นมาอีกหน่อย ทำให้คุมแป้นเบรกแม่นขึ้น
เปลี่ยนถ่าย แบบไล่ของเก่าจนหมด  ไล่ลมให้เกลี้ยง ยอมเสียเวลากับความละเอียดตรงนี้หน่อย แต่มันคุ้มครับ

ถ้าเปลี่ยนผ้าเบรกจนอาการที่แป้นเบรกดีแล้ว  แต่ยังหยุดรถไม่อยู่
คราวนี้ค่อยมาดูยางที่ใช้ครับ  เป็นยางเกรดไหน เติมลมยางมากไปรึเปล่า

สมัยผมระห่ำๆ เบรกชุดเดิม กับ ผ้าเบรก น้ำมันเบรกที่ทำไป มันก็หยุดเท้าผมได้โอเคนะ
หรือผมมักน้อยก็ไม่รู้

ถ้าทำหมดทุกอย่างแล้ว ยังไม่อยู่เท้า หรือ ยังไม่แม่นพอ
ลองดู สายเบรกสเตนเลสถัก อีกก๊อกนึงครับ จบที่ราวๆ 4000 บวกลบ

ลำพังชุดเบรกของ FD 2.0 เดิมๆ  ผมว่า ฮอนด้าให้ของมาค่อนข้างดีครับ
จานหน้าโตกว่า FD 1.8  และตัวผ้าเบรกก็ขนาดเดียวกับ Accord
แต่ผ้าเบรกที่ติดมากับรถ  ห่วย มาก มาก  เลยทำให้ภาพรวมนั้นดูไม่ดีเอาซะเลย

ออฟไลน์ TorTy

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: เมษายน 06, 2014, 03:57:16 »
ว่ากันเป็นรุ่นๆไปครับผมว่า Yaris s limited 1.5 ให้ดิสเบรคมา 4 ล้อเลยเบรคดีมากๆต่ำกว่า 8 แสนดีๆก็มีครับแต่เพราะรถคงเบาด้วยแหละครับ

ออฟไลน์ decptt

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: เมษายน 06, 2014, 06:52:19 »
ลองเปลี่ยนผ้าเบรคดูครับ อย่าใช้ของแท้ศูนย์ ดูยี่ห้ออื่นๆ เช่น N-Sport TRW Bendixและอื่นๆเป็นต้นครับ
รับรองดีกว่ามากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก

ออฟไลน์ panerai

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: เมษายน 06, 2014, 08:55:06 »
Prius เบรคดีครับ หน่วงความเร็วได้ดีเพราะมีมอเตอร์ช่วย เวลาเบรคกระทันหันปั้มลมเบครไฟฟ้าสร้างแรงเบรคได้เร็วกว่าหม้อลมรถเบรคทั่วไป
 แต่ฟีลเวลากด เลียเบรค มันไม่ค่อยธรรมชาติแบบรถมีหม้อลมเบรคทั่วไปครับ

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: เมษายน 06, 2014, 16:18:41 »
ขับ FB เพื่อน
จานจับตัวไวมาก แต่การหน่วงยังไม่ผ่าน ต้องเพิ่มแรงกด

เคยให้ช่างในบอร์ดนี้ถอดผ้าเบรคแจ็ส 12 มาดู
เนื้องานในตัววัสดุทำผ้าหยั่งกับผ้าเบรคชั้นดี แต่ใช้งานจริงดันตรงกันข้าม

แต่ก็คงไม่ถึงกับเปลี่ยน อาสัยเกียร์ต่ำช่วยเบรค

ออฟไลน์ vellcap

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: เมษายน 06, 2014, 16:29:33 »
เอาจากที่เจอมานะครับ
Accord G8 , CRV G3 , Civic FD , Jazz GE
เบรกไม่ค่อยอยู่เลยครับ  แต่ ส่วนหนึ่งมาจากยางติดรถเลยครับ
3 คันแรก ผมเปลี่ยนไปใช้ผ้าเบรก EBC 
2 คันแรก น้ำมันเบรก ATE super blue
ส่วน Jazz นั้น เปลี่ยนแค่ยางเป็น GR90 ครับ
เบรกดีขึ้นเยอะครับ ตอนนี้ใช้ได้ไม่บ่นแล้วครับ
ไม่เกินสิ้นปีนี้ Jazz ก็จะเปลี่ยนผ้าเบรกเป็น EBC เหมือนกันครับ

ออฟไลน์ Chanissara

• ใครจะรักเราเท่าพ่อแม่ไม่มี... ^_^
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: เมษายน 06, 2014, 17:32:48 »
ห่วยไม่ห่วยไม่แน่ใจค่ะ แต่ที่แน่ๆเคยขับฮอนด้ากับมาสด้า ความรู้สึกเทียบกันมาสด้าเบรคมั่นใจกว่าเยอะเลยค่ะ... (ปัจจุบันขับฮอนด้า)..

ออฟไลน์ mazeraty

« ตอบกลับ #57 เมื่อ: เมษายน 06, 2014, 19:23:03 »
ใน FD MT ที่ผมใช้เบรคเดิม เอาผมชนตูดเค้าไปหนึ่งครั้ง ล้อล็อคทันทีที่กดเต็มเท้า ชนเบาๆ เบรคลื่นสุดๆ

มาใน FB MT ก็เหมือนเดิม แต่ยังดีที่มี BA กะ ABS ลื่นเหมือนจะไม่อยู่แต่ก็ยังเอาอยู่ อาศัยว่าขับบ่อยเริ่มชิน 555

ออฟไลน์ jakkajee

« ตอบกลับ #58 เมื่อ: เมษายน 06, 2014, 20:09:37 »

ส่วนตัวก็เป็นจุดด้อยนึง ทีส่วนตัวผม เห็นด้วยอย่างยิ่ง

ใช้ accord มาสองรุ่น ไม่ได้เรื่อง ต้องปรับปรุง แบบประหยัด ก็เปลี่ยนผ้าเบรคทั้งสองรุ่น ถึงจะพอได้