ผู้เขียน หัวข้อ: ประสบการณ์เฉียด วันนี้เกือบตาย เพราะรถดับกลางถนน!!  (อ่าน 25764 ครั้ง)

ออฟไลน์ stvai

• Jr. Member
  • **
ช่วงเย็นผมมีโอกาสได้เข้าไปคุยที่ศูนย์อุดรอีกครั้ง ถึงเรื่องที่เกิดขึ้น
จากที่จับใจความได้ อารมณ์เหมือน BMW THAILAND พยายามโยนหน้าที่ความรับผิดชอบ
ทั้งหมดให้กับทางศูนย์อุดรเป็นผู้จัดการเอง ซึ่งผมเองก็รู้สึกดีที่ได้มาออกรถกับที่สาขานี้
เพราะการดูแลเอาใจใส่หลังจากเกิดเหตุการณ์สยองขวัญกับตัวผมเองจัดได้ว่าดีเยี่ยม

แต่ทุกครั้งที่ผมถามกับศูนย์ว่าบีเอ็มไทยจะรับผิดชอบอะไรกับเรื่องที่เกิดขึ้นนี้ให้ผมบ้าง
ทางศูนย์ได้แต่บอกว่าบีเอ็มไทยตอนนี้ยังนิ่งเฉยขอไม่ตอบอะไร นอกจากสั่งอะไหล่
มาเปลี่ยนให้กับรถใหม่ของผม และก็ถามต่อไปว่าหลังจากซ่อมไปแล้วหากเกิดอาการ
เช่นนี้ขึ้นอีกทางศูนย์จะทำอย่างไร? ทางศูนย์บอกว่าอาการเช่นนี้จะไม่เกิดขึ้นอีกแน่นอน
หายร้อยเปอร์เซนต์ แต่ถ้าเกิดขึ้นอีกทางศูนย์จะรับผิดชอบและคุยกับทางบีเอ็มไทยให้เอง

เรื่องการซ่อมทางศูนย์อุดรบอกว่าหลังจากได้รับอะไหล่ และเปลี่ยนแล้วจะขอรถไว้เช็คอีก
สักระยะเพื่อให้มั่นใจที่สุดก่อนจะส่งคืนลูกค้า เหมือนเรื่องทุกอย่างศูนย์อุดรรับไว้เองแต่ผู้เดียว
แล้วบีเอ็มไทยไปอยู่ไหน? ไม่เคยส่งเมลมาหาผม ไม่เคยโทรมาพูดคุยถึงเรื่องที่เกิดขึ้น?

ผมเคยผ่านตาอาการรถขับไปอยู่ดีๆแล้วดับของรถ มินิคูเปอร์ เคสนั้นเจ้าทุกข์ได้ศูนย์ห่วย
ดองรถ ไม่ช่วยอะไร รออะไหล่นาน และที่สำคัญบีเอ็มไทยก็ไม่ได้ออกมารับผิดชอบอะไร
แสดงว่าคนเราเมื่อซื้อรถจะราคาแพงหรือถูกก็ต้องวัดดวงว่าจะได้ศูนย์ที่บริการดีหรือไม่
+ โชคว่าได้ตัวแทนผู้นำเข้าของเจ้านั้นจะวางตัวแบบไหน? อยากให้เมืองไทยได้รับการ
บริการเหมือนกับต่างประเทศ คงเพราะต่างประเทศกลัวการฟ้องร้อง ส่วนพี่ไทยอะไรก็ได้ (มั๊ง)

นอกเรื่อง อาการปั๊มน้ำมันในถังเชื้อเพลิงไม่ทำงาน ถือว่าเป็นอาการร้ายแรงไหมในรถยนต์?
รถเก่า และรถใหม่มีโอกาสที่จะเป็นได้เท่ากันใช่ไหมครับ?

ออฟไลน์ kibrain

• **
บอกตามตรงนะครับ ใน กรณีแบบคุณ ถ้าเกิดกับผม ผมฟ้องกระจุยกระจายเลยครับ

รถราคาหลายบาท ซื้อมากะว่าจะคุ้มครองความปลอดภัยเรา กลับมาทำให้เราเกือบตาย  คิดดูครับว่าหากขับมาด้วยความเร็วซัก 120-140 แล้วดับไปดื้อ... สบายละครับนอนคุยกับรากมะม่วงแน่ๆ

หากมีกำลังภายในหน่อย รู้จัก ตำรวจ ทนาย อัยการ จัดเต็มครับ จะขอเปลี่ยนรถ หรือ ขอค่าตกใจอะไรก็ว่าไป  เมืองนอกฟ้องเรียกกันเปล็กหลักแสนหลักล้าน น่ะครับ

ออฟไลน์ Sappe!

• Hero Member
น่ากลัวจังครับ

ขอให้รถหายไว้ๆนะครับ
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium

ออฟไลน์ BrownCony

• Sr. Member
vw scirocco เคยมีปัญหารถดับระหว่างวิ่งเนื่องจากคอยตุดระเบิดเสีย
ไม่แน่ใจในเคสนี้เหมือนกันหรือไม่ครับ

• **
Update ความคืบหน้าครับ

ทาง bmw Thailand. วันนี้ได้ติดต่อมาหาผมโดยตรงแล้ว
(เพราะพี่จิมมี่เป็นผู้ประสานให้ ต้องขอบคุณมา ณ โอกาสนี้ด้วยครับ)
เพราะทราบข่าวจากทางศูนย์อุดร และทาง HLM แห่งนี้ จึงได้
ขอโทษกับเหตุการณ์ที่เกิดขึ้น และจะดำเนินการจัดซ่อมให้เร็วที่สุด
เพื่อจะส่งมอบคืนให้กับผม

ส่วนการดำเนินการหลังจากนี้ทาง bmw Thailand บอกว่าหลังจากซ่อม
รถเสร็จแล้ว จะพูดถึงเรื่องชดเชยในความเสียหายที่เกิดขึ้น แต่ตอนนี้ขอยัง
ไม่ตอบอะไร

วันนี้ผมรู้สึกดีขึ้นมากเพราะในที่สุด bmw thaiยอมโทรมาหาลูกค้าตัวเล็กๆ
อย่างผมแล้ว ถึงจะล่าช้าไปบ้าง หรืออาจโดนกดดันมาบ้าง แต่ก็ถือว่าเป็นโอกาส
อันดีที่จะเป็นเคสตัวอย่างในประเทศไทยกันครับ

ออฟไลน์ kibrain

• **
Update ความคืบหน้าครับ

ทาง bmw Thailand. วันนี้ได้ติดต่อมาหาผมโดยตรงแล้ว
(เพราะพี่จิมมี่เป็นผู้ประสานให้ ต้องขอบคุณมา ณ โอกาสนี้ด้วยครับ)
เพราะทราบข่าวจากทางศูนย์อุดร และทาง HLM แห่งนี้ จึงได้
ขอโทษกับเหตุการณ์ที่เกิดขึ้น และจะดำเนินการจัดซ่อมให้เร็วที่สุด
เพื่อจะส่งมอบคืนให้กับผม

ส่วนการดำเนินการหลังจากนี้ทาง bmw Thailand บอกว่าหลังจากซ่อม
รถเสร็จแล้ว จะพูดถึงเรื่องชดเชยในความเสียหายที่เกิดขึ้น แต่ตอนนี้ขอยัง
ไม่ตอบอะไร

วันนี้ผมรู้สึกดีขึ้นมากเพราะในที่สุด bmw thaiยอมโทรมาหาลูกค้าตัวเล็กๆ
อย่างผมแล้ว ถึงจะล่าช้าไปบ้าง หรืออาจโดนกดดันมาบ้าง แต่ก็ถือว่าเป็นโอกาส
อันดีที่จะเป็นเคสตัวอย่างในประเทศไทยกันครับ

ไม่ถามมันสวนไปว่าหาก ไม่มี HLM ติดต่อไป จะปฏิบัติแบบนี้ไหม

• **
หลังสงกรานต์จะมาอัพเดตความคืบหน้าให้ฟังกันต่อนะครับ
ขอให้พี่ๆทุกท่านมีความสุขในวันหยุดยาวนี้นะครับ

ออฟไลน์ zev

• Newbie
  • *
น่ากลัว สุขสันต์วันสงกรานต์ครับ

ออฟไลน์ Nikle_pk

ผมกลับมอง BMW Thai ในแง่ลบมากขึ้นนะครับ
หากไม่มีการนำเรื่องลง HLM
หากพี่ J!MMY ไม่ประสานให้
หากแค่ศูนย์อุดรคุยกับ BMW Thailand

จะมีการติดต่อกลับจาก BMW Thailand เหรอครับ
กว่าจะออกมาแสดงตัว มันชัดเจนเกินไปในการจะไม่รับผิดชอบ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ jakkajee

• Full Member
รออัพเดท พอดี สนใจรุ่นนี้ อยู่เหมือนกัน

ออฟไลน์ 0%

เคส นี้ bmw อุดร ได้ใจไปเลย

ส่วน bmw thailand ศูนย์แม่เอง จริงใจกว่านี้หน่อยเถอะ อย่าคิดว่าคนไทยนั่นโง่อีกเลย คนซื้อรถระดับนี้เขาก็ต้องการอะไรที่มากกว่าอยุ่แล้ว มันสะท้อนถึงนโยบายบริษัทจริงๆ

• **
Update ความคืบหน้าหลังวันสงกรานต์

1. อะไหล่ "ปั๊มน้ำมัน" ในถังเชื้อเพลิง ถูกส่งมาเร็วกว่าที่คิดว่า ซึ่งตามกำหนดการ
คือสิ้นเดือนถึงจะมา แต่ทาง BMW ไทย เร่งดำเนินการให้เป็นพิเศษ จึงมาถึงเมื่อ
วันที่ 18 เม.ย. 57 ที่ผ่านมา

2. ทาง BMW อุดร ได้ทำการเปลี่ยนอะไหล่ และลง Software ให้ใหม่ทั้งหมด
และจะขอนำรถไปเทสเพื่อความชัวร์ เลยขอเวลาต่อไปอีก 3 - 4 วัน

3. จากการสอบถามกับ bmw อุดร เกี่ยวกับอาการเสียของอะไหล่ชิ้นนี้ ทาง bmw อุดร
ได้รับรายงานจากทาง thailand ว่า มันเสียมาจากโรงงานเลย และมันอยู่ในถังเชื้อเพลิง
จึงไม่สามารถเช็คอาการได้

4. คำตอบถึงความหนักหนาของอาการ : ในมุมมองของทางช่าง Bmw Thai บอกว่า
อาการที่เกิดขึ้นนี้เป็นเรื่องจิ๊บๆ มาก แค่เปลี่ยนก็หาย ไม่ใช่อาการใหญ่ หรืออาการหนัก
ที่ต้องยกเครื่อง รื้อเครื่องอะไรเทือกนี้
ในมุมมองของผู้ใช้รถ : ก็เพราะอาการจิ๊บๆของพวกคุณนี่แหละ ที่จะพาพวกผมตายเอา

5. การชดเชยของทาง BMW Thai ได้มอบ กิ๊ฟโวเชอร์ มาให้เป็นจำนวนเงิน 10,000.- บาท
และยังไม่ขอพูดอะไร หรือทำสัญญาอะไรกับผม ขอให้รถผมซ่อมเสร็จก่อนแล้วค่อยมาพูดกัน
เป็นการเอาเงินฟาดปากที่น่ารักมากๆเลย

6. การชดเชยจากทางศูนย์อุดร ซึ่งก็ไม่ใช่ความผิดอะไรของเขาเลย บอกว่าหากต้องการเปลี่ยนรุ่น
หรือเปลี่ยนรถใหม่ในราคาที่สบายๆ พวกเขาสามารถกระทำให้ได้ ซึ่งตรงนี้ได้ใจผมไปเต็มๆเลยครับ

สรุป ตัวแทนห่วย แต่ได้ศูนย์บริการดี ก็ดีไป
ต่อให้ได้ตัวแทนดี แต่ศูนย์บริการห่วย คนซื้อก็รับผิดชอบกันไปเอง

หากมีความคืบหน้าอะไรต่อไป จะมารายงานให้ทราบเป็นระยะนะครับ

ออฟไลน์ trumpetx

• Sr. Member
คราวหน้าไปออกอุดรดีกว่า ฮ่าฮ่า หายไวไวน่ะครับ จะได้มาวิ่งเจอกันบ้าง

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
ถ้ามีโอกาส อยากไปใช้ศูนย์อุดรบ้าง  ;D

• **
ขอบคุณทุกกำลังใจนะครับ
ผมก็หวังว่าจะได้พาเจ้าดำน้อยนี้ออกลงถนนอีกครั้งเหมือนกัน
คิดถึงมันจริงๆ สำหรับชาว116ทุกๆท่านพบกันแล้วทักทายกันได้นะครับ  ;D

ออฟไลน์ CarameLon

เพิ่งเข้ามาอ่านผมใช้ตัวเดียวกับ  จขกท.เลย สยองครับ
ปั้มอัดน้ำมันในถังเสีย น่ากลัวจริงๆครับ ภัยเงียบ+ตรวจยาก
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ templeboy

ทำไมอะไหล่ "ปั๊มน้ำมัน" มันเหมือนตราจระเข้อ่ะครับ

อะไหล่ของไทยหรอครับผม?
ถ้าทำอะไรดีๆ แล้วคนมองว่าสร้างภาพ...ก็ช่างเขา อย่างน้อยเราก็ยังได้ทำดี ไม่เหมือนเขา...ที่แค่ "คิดดี" ยังทำไม่ได้
ว.วชิรเมธี

• **
เรื่องอะไหล่ ผมก็ไม่ทราบนะครับ เพราะผมถามช่างว่าอะไหล่ตัวไหนที่ทำให้ผมเกือบตาย
เขาก็ยกกล่องน้ำตาลที่ใส่ปั๊มสีขาว + ถูงกพลาสติกใสตราจรเข้สีแดงมาให้ผมดู ซึ่งผมก็
ไ่ม่รู้ว่าไอ้ตราจรเข้นี่มันไทยทำ จีนทำ หรือเยอรมันทำ? เพราะมันดูโลคลาสมากๆ แต่มัน
ก็เปลี่ยนไปแล้วทำงัยได้......

หลังจากซ่อมเสร็จ ผมก็ทดลองขับไปเรื่อยๆประมาณ 1500 กิโล ในระยะเวลาเดือนครึ่ง
จนถึงวันนี้ก็ยังไม่พบอาการอะไรผิดปกติอีกเลย อัตราการประหยัดน้ำมันก็ดีขึ้นกว่าตอน
ก่อนที่จะซ่อม สรุปก็แฮ๊บปี้ดีครับกับรถ BMW ในราคา 2 ล้าน ทอน 1 หมื่นบาท

มหากาพรถใหม่ไม่ถึง 7 วันดับกลางสี่แยก จบลงด้วยการซ่อม ไม่ได้เปลี่ยนรถใหม่ ได้รับ
คูปองสมน้ำหน้าคุณหนึ่งหมื่นบาทจากทางบีเอ็มไทย(แค่นั้นจริงๆ ไม่มีหนังสือรับประกัน
ไม่มีหนังสือขอโทษ ไม่มีหนังสือสัญญาว่าหากเกิดอาการอีกจะทำอย่างไร) และการดูแล
ที่ดีจากศูนย์อุดร

เรื่องนี้ทำให้ผมรู้ว่า ซื้อรถจะซื้อยี่ห้ออะไรก็ซื้อไปเถอะ รถจะเน่าจะดีขอแค่มีตัวแทนที่ดีก็พอ

จบด้วยประการเช่นนี้แล..... ;D