ผู้เขียน หัวข้อ: ประสบการณ์เฉียด วันนี้เกือบตาย เพราะรถดับกลางถนน!!  (อ่าน 25825 ครั้ง)

ออฟไลน์ stvai

• Jr. Member
  • **
วันนี้ขอมาแชร์ประสบการณ์ระทึกใจสดๆร้อนๆยามเที่ยงวันของวันนี้ครับ  ;)

หลังจากได้น้อง bmw 116i m-sport มาประมาณสี่วัน จากการใช้งานทั่วไปถือว่าเยี่ยมยอดมาก
กับรถราคาเท่านี้ หลังจากวิ่งได้ประมาณ400กว่าโล ซึ่งผมก็ไม่ได้ตะบี้ตะบันและใช้งานรถอย่างมี
วินัยเพราะยังอยู่ในช่วงรันอิน

วันนี้เที่ยงหลังออกจากโรงงาน ผมได้พาเจ้า116ยูเทรินกลับขึ้นสู่ถนนมิตรภาพ  อุดร-ขอนแก่น
ซึ่งเป็นช่วงการจารจรคับคลั่ง และขณะกำลังชลอรถเพื่อจะเข้าสู่สี่แยกใหญ่ในเลนขวาสุดด้วย
ความเร็วประมาณ50kmต่อชั่วโมง อยู่ๆรถก็เกิดอาการกระตุกๆเป็นพักๆแล้วก็ดับลง ซึ่งในขณะนั้น
มีทั้งรถสิบล้อ รถพ่วง รถเทเลอร์บี้ตามหลังกันมาด้วยความเร็วสูง รายชื่อพระนามสิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้ง
ในวัยเด็กวัยเรียนวัยทำงานถูกขุดขึ้นมาใช้กันอย่างพร้อมเพรียง ทำให้มีสติกดไฟฉุกเฉิน และรีบ
บอกให้ภรรยาและหลานรีบลงจากรถแล้วขึ้นไปยังเกาะกลางถนนในทันที

ซึ่งผมเองก็รีบมาเปิดท้ายรถขึ้นเพื่อให้รู้ว้ารถเรามีปัญหา พร้อมโบกมือให้รถๆทั้งหลายออกไปเลนซ้าย
เหมือนนางงามจักยาน และภาวนาขออย่างให้ใครมาชนตูดรถเราเลย..........  :o
ภาพเหมือนหนังfast เริ่มฉายขึ้น รถทั้งน้อยใหญ่ต่างปาดกันไปมาเพื่อหลบรถตัวน้อยของผมกันอย่าง
สนุกสนาน อาจเพราะบุญเก่า ยันต์ทั้งหลายบนรถ หรือว่าชะตายังไม่ถึงคาด รถทุกคันต่างหลบพ้น
และปลอดภัยดี หนึ่งนาทีเหมือนหนึ่งชั่วโมงรอดตายอย่างหวุดหวิด แถมได้อาบแดดบนท้องถนนเพื่อ
โบกให้รถทั้งหลายอย่ามาชนผมเลยขณะรอรถยกมาพาเจ้าตัวน้อยกลับศูนย์bmw อุดร ซึ่งได้รับการ
ประสานงานให้เป็นอย่างดีต้องขอบคุณมา ณ ที่นี้ด้วย

ผมเลยมีคำถามว่า :
1. อาการรถดับโดยไม่มีสาเหตุ มันเกิดขึ้นได้อย่างไร? (ผมลองแก้ไขเบื้องต้นตามคำแนะนำของช่างแล้ว
ก็ยังไม่ติดขณะรอรถลาก)

2. กับรถใหม่ที่ใช้งานไม่ถึง7วัน ผมควรที่จะเรียกร้องให้เปลี่ยนรถใหม่ หรือส่งซ่อมเพื่อวัดใจว่ามันจะหายไหมดี?
(หากศูนย์รับปากกว่าซ่อมหายแน่นอน ผมควรเอาชีวิตไปแขวนไว้บนเส้นด้ายกับคำมั่นสัญญาของช่างได้ไหม?
ซึ่งครั้งนี้โชคดีมากที่รถไม่ดับขณะยูเทริน)

3. ถ้าเป็นพี่ท่านทั้งหลายหากเกิดเหตุการณ์สยองขวัญเช่นนี้จะแก้ปัญหาเฉพาะหน้ากันอย่างไรครับ?

ตอนนี้ทางบีเอมไทยแลนด์หยุดชดเชยวันจักรี ต้องรอถึงวันอังคารผมถึงจะได้คำตอบว่าสาเหตุเกิดขึ้นได้อย่างไร
แล้วผมจะมารายงานความคืบหน้าอีกทีนะครับ  ;)

ออฟไลน์ 0%

• Hero Member
ถ้าหากกรณีนี้ เกิดขึ้น ในต่างประเทศ bmw โดนฟ้องยับเลยนะครับ

เสี่ยงต่อชีวิตมาก

แนะนำ
ให้ถ่ายรูป เก็บไว้เป็นหลักฐาน การซ่อม มีข้อแม้อะไรก็ลงลายลักษณ์อักษร ไว้ให้ครบ

ศุนย์บริการไม่ดีก็โทรเข้า bmw ใหญ่ callcenter เลย

ไปถึง สคบ เท่าที่เคยได้ยินมาก็รุ้สึกไม่ค่อยช่วยอะไรมาก

ต้องพึ่งสื่อ อย่างเดียว

ว่าแต่ bmw นี่ หลังๆผมได้ยิน ปัญหารถใหม่หลายครั้งดีจัง รถขายดีจน qc ไม่ทันหรอคะ  :-*

ออฟไลน์ Monn

อันนี้เป็นรุ่นประกอบในหรือยังครับ หรือยังเป็นประกอบนอกอยู่
 idrive ขึ้นอะไรไหมครับ

น่ากลัวมากๆ รถที่ระบบไฟฟ้าเยอะ บางทีน่ากลัวตรงมันตัดตัวเองเลย ป้องกันการผิดพลาด ซึ่งบางที กลายเป็นกรณีนี้เลย คือวิ่งๆ อยู่ อันตรายมากๆ

โชคดีมากครับ ที่ไม่มีอุบัติเหตุเกิดขึ้น ยังไงขอให้ได้รับคำตอบที่ชัดเจนและมาแบ่งปันต่อด้วยนะครับ
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ Oah

• **
โชคดีที่แคล้วคลาดครับ มีสติดีมาก

ถ้าเป็นผม คงทำเหมือนกัน เว้นแต่ผมคงไม่โบกรถ แต่อาจหาอะไรไปตั้ง ไกลๆก่อนถึงตัวรถหน่อยครับ ตัวเองก็คงมายืนไกลรถนิดนึง เจอคนขับรถไม่มีสติคนนึงก็แย่แล้ว รถโดนชนพังไม่เท่าไหร่แต่ถ้าหักหลบมาใส่เรายุ่งเลย

ออฟไลน์ 0%

เป็นผมจะตั้ง condition กับทางศุนย์

เช่น

เริ่มแรกคือ ให้ศูนย์รับรุ้ก่อนว่า รถเราเกิดอาการนี้ขึ้น

สองคือ ถ้าหากเกิดอาการเดิม หรือ ข้างเคียงขึ้นจากอาการแรก ให้เปลี่ยนรถคันใหม่ให้ทันที
เพราะถือว่าให้โอกาสไปแล้ว แล้วก็โอกาสของคุณก็แลกมาด้วยความไม่ปลอดภัยของชีวิตคุณและครอบครัวคุณเอง

ออฟไลน์ cyclosporin

• Newbie
  • *
น่ากลัวมาก ยิ่งภรรยากับลูกนั่งไปด้วย
ก่อนเครื่องกระตุกมันมีแจ้งเตือนอะไรก่อนดับไหม ถ้าไม่เตือนเลยสำหรับรถอายุเจ็ดวันนี่คืนได้ไหม
ทางบีเอ็มว่าอย่างไรบ้างอัพเดทด้วยนะครับ
ในมุมมองของผู้บริโภคถ้าไม่มีการรับรองเป็นลายลักษณ์อักษรว่าจะไม่เกิดอีกใครจะกล้าขับออกไฮเวย์ คงขับได้ในซอยเท่านั้น
เป็นผมขอคืนเงินครับ

ออฟไลน์ Highway Star

ก็คงต้องให้ศูนย์เชคไปก่อนซ่อมแล้วจบแล้วก็ต่องโอเคจนชัวร์แต่ถ้าไม่จบก็ต้องเปลียนคัน จขกทนับว่ายังมีสติดีนะ ขอให้โชคดีครับ

ออฟไลน์ Ongszaa

• Sr. Member
ให้ศูนย์ที่ท่านออกรถ เป็นผู้ดูแล และทำสัญญาไว้ เป็นลายลักษณ์อักษร
เขียนทุกอย่างให้ชัดเจน ถ้าเกิดเหตุการณ์แบบนี้หรือทำนองนี้อีก ให้ศูนย์เปลี่ยนรถให้ใหม่
โดยที่ระหว่างซ่อมต้องมีรถมาให้ใช้ทดแทนเนื่องจาก เรายังต้องผ่อนรถไปเรื่อยๆ โดยไม่มีรถใช้ไม่ได้

แจ้งทาง Call center BMWTH ไว้ด้วย เผื่อเกิดกรณีตุกติก แจ้งว่าเกิดเหตุการณ์ยังไงเข้าศูนย์ที่ไหน บันทึกไว้ให้หมด

ให้โอกาส ศูนย์ได้ดูแลท่านก่อน ถ้าไปไม่รอด ก็ BMWTH เลย
'19 BMW 630d GT M Sport[G32]
'24 LOTUS ELETRE R

ออฟไลน์ goldsfirm

• **
ตอนผมออก Z4 มาใหม่ๆ ได้แค่เดือนกว่าๆ แอร์ในรถไม่ทำงานซะงั้น เอาเข้าศูนย์ ช่างจูนระบบใหม่ แก้ทีเดียวจบคับ ผมเลยไม่ติดใจอะไรมาก

แต่เคสคุณนี่ เครื่องดับ! อันตรายเสี่ยงตายมากกกนะคับ

เป็นผม ไม่ยอมอะ รถใหม่ เพิ่งวิ่งไปหน่อยเดียว

ขอเปลี่ยนคันใหม่คับ ได้ไม่ได้ ค่อยว่ากัน

ออฟไลน์ panerai

เอาใจช่วยครับ อาจจะต้องเหนื่อยหน่อย จี้หน่อยน่ะครับ เรื่องแบบนี้นอกคนใช้รุ่นนี้คนอื่นแล้ว ตัวคุณต้องให้ความมั่นใจได้ว่าจะไม่เกิดขึ้นอีก

• **
เป็นรถประกอบในประเทศแล้ว และก่อนเกิดอาการรถสามารถใช้งานได้เป็นปกติดีครับ
ตอนเกิดอาการ idrive แจ้งว่าให้ปิดระบบengine start/stop แล้วลองstartใหม่
ซึ่งก็ไม่สามารถติดเครื่องได้เหมือนเดิม

ขอบคุณทุกคำห่วงใย ได้ความคืบหน้าอย่างไรจะupdateให้ทราบเรื่อยๆในกระทู้อีกทีนะครับ

PS:ทางศูนย์อุดรได้ให้รถเทสไว้ใช้สำรองแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 06, 2014, 23:01:04 โดย stvai »

ออฟไลน์ Nyquist

เป็นผมคงจอเปลี่ยนคันใหม่เลย
ความไว้ใจมีให้ครั้งเดียว

ออฟไลน์ mick

ทำไมมันห่วยแบบนี้
รอฟังสาเหตก่อนดีกว่า ถ้าเสียแบบเปลี่ยนแล้วหาย ก็น่าจะโอเค
แต่ถ้าเป็นอีก ก็จัดเลย

ออฟไลน์ S6

ถ้าทำให้เฉียดตายขนาดนี้ ส่วนตัวผมคงจะขายไป แล้วชาตินี้คงไม่ได้เจอกันอีกจนรุ่นหลาน   >:(

ออฟไลน์ dazetos

โชคดีมากครับที่ไม่ได้รับอันตราย

รอฟังสาเหตุครับ

ผมแค่เจอเหตุการณ์ คล้ายกันครับ แต่ของผมเป็นรถญี่ปุ่นเก่าๆ อายุรถ 10 กว่าปีล่ะ
วิ่งอยู่บนเส้นสุขุมวิทเลนขวา ตามกันไปเรื่อยๆ  (ประมาณ 60 กม./ชม.) ไม่มีอาการอะไรเลย อยู่ดีๆล้อล็อค รถหยุด แต่เครื่องไม่ดับ
โดนคันหลังชนเต็มๆ ผมรีบดับเครื่อง ลงไปขอโทษคันที่ชนผมเลย เพราะเค้าเบรคไม่ทันแน่นอน อยู่ดีๆรถคันหน้าหยุดไปเฉย ไม่มีไฟเบรคขึ้นด้วย
เค้าก็โวยผมใหญ่เลย (คนโวยนะป้าแต่คนขับเป็นเด็ก15-16 ยังไม่มีใบขับขี่เลย) ทำไมเอารถเก่ามาขับ ผมก็ปล่อยเค้าโวยไป ตามประกันของเราดีกว่า พอประกันมาผมบอกเลย ซ่อมใคร ซ่อมมัน ประกันฝั่งนั้นรีบเลย เอาเอกสารมาให้เซ็น แถมหันกลับไปว่าป้าอีกตั้งหากเพราะเค้าชนเราเค้าต้องซ่อมให้เรา แถมคนขับไม่มีใบขับขี่อีก ถ้าไป สน. เค้าเสียเปรียบแน่ๆ คุณป้าทำท่าจะไม่ยอม ประกันฝั่งเค้าต้องคอยห้าม และก็ให้ไปได้แล้ว (รถเค้าเสียหายไม่มาก วิ่งต่อได้)
ส่วนผมนั่งรอรถลาก เข็นเข้าข้างทางก็ไม่ได้ ล้อล็อคเลย จอดทิ้งมันเลนขวานั่นล่ะ  ทำอะไรไม่ได้

สรุปออกมาเกียร์พัง เซ็งเลย ไม่รู้สาเหตุด้วย เพราะผ่าออกมาน้ำมันเกียร์ก็ยังเหลือตั้ง 3 ลิตรกว่า

ออฟไลน์ john

ผมสงสัยครับว่าเหตุการแบบนี้เราควรทำแบบไหนก่อน
1. ติดต่อศูนย์บริการเข้าตรวจสอบแก้ไข ถ้ามีปัญหาค่อยติดต่อ Call Center ของ BMW
2. ติดต่อ Call center ของ BMW เองเพื่อให้ทางเขาประสานงานกับศูนย์บริการให้

ออฟไลน์ Nikle_pk

รอติดตามผลครับ เคสแบบนี้ยอมความกันไม่ได้
ต้องให้ถึงที่สุดครับ สำหรับคนที่ผมรักถ้าเกิดเหตุขึ้นมา
แลกด้วยอะไรก็ไม่ยอมครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ !note!

• **
เคยคุยวงเหล้ากับพวกเพื่อนลูกน้องที่เป็นช่างในโรงประกอบ.... เค้าบอกบางทีชิ้นส่วนขาด ก็หาใส่ๆไปก่อนแล้วให้ไปเคลม bsi  เอา ... ฟังแล้วอึ้งนิดๆ ไม่รู้จริงเปล่านะครับ อย่าเชื่อมาก

ออฟไลน์ decptt

บุญรักษาครับ
เยี่ยมมากครับ มีสติให้ ภรรยากับลูกรีบลงไป

รอคำตอบครับด้วยคนครับ

• **
เพิ่มเติมรูปภาพขณะรถยกของประกันแอ็คซ่ามาถึง
สังเกตุภาพจะเห็นได้ว่าการจราจรคับคลั่ง + รถใหญ่เยอะสุดๆ

ความคืบหน้า :
วันนี้ทางศูนย์อุดรจะเรียกช่างวิเคราะห์มาตรวจอาการเบื้องต้นให้ก่อน
เนื่องจากวันนี้ยังคงเป็นวันหยุดชดเชยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 07, 2014, 08:48:46 โดย stvai »

ออฟไลน์ wanarat7777

• Full Member
GTI ผมก็ำพึ่งดับทั้งคันเหมือนกันครับ แต่พอดีแฟนเอาไปห้าง มีัสัญญาณเตือนพวงมาลัยก่อนเจ็ดกิโลเมตร( ดูจาก Log ในเครื่องยนต์ ) ซึ่งผมรู้สึกถึงอาการของแร๊คไฟฟ้ามาซักพักแล้ว สั่งของอยู่ยังไม่ได้ พอเข้าถึงในแฟชั่น ก็ดับและเกียร์ทุกสิ่งอย่างไม่ทำงานทั้งหมด รถเลยขวางอยู่เลนส์นึงในห้างซึ่งก็มีอีกเลนที่แซงไปได้สบาย สับสวิทใหม่ คราวนี้ขึ้นทุกสิ่งเลย แฟนผมก็รอให้ผมมาปลดล๊อคเกียร์ให้เพราะเค้าทำไม่เป็น ระหว่างนั้นก็มีมนุษย์ป้าเดินมาด่า ว่าทำไมจอดรถเกะกะ แฟนผมก็บอกรถเสีย แกก็บอกว่า รถเสียก็เลื่อนรถเข้าจอดสิ แฟนผมก็บอกว่ารถมันเข้าเกียร์ไม่ได้เลื่อนไม่ได้ ระหว่างนั้นก็มียาม ก็ช่วยตลอดให้เิงินก็ไม่เอา ผมไปถึงก็ปลดเกียร์แล้วเข็นเข้าที่จอดรอรถสไลด์ซึ่งติดเวลาอยู่ สรุปเป็นที่แร็คทำงานหนักดึงไฟแทบทั้้งระบบแบบกระชากในทีเดียวรถเลยระบบไฟ error อย่างในเคสผม บอกได้หนึ่งอย่างสำหรับเคสพี่นะครับ ถ้าพี่ขับพี่มีสติ แต่ถ้าแฟนพี่ขับนี่สิ หรือคนอื่นที่ไม่มีสติขับแล้วตกใจ  แล้วเผื่ออาการมันไม่หายรถดับอีกรอบ แบบกระชากหยุดไม่ใช่แบบมีเกียร์ว่างปล่อยไหล ขอให้พบสาเหตุแล้วแก้ให้หายดีนะครับ ผมว่าเคสแบบนี้เรื่องใหญ่ครับ

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
Neon ผมก็เคยดับกลางอากาศที่ 140 เหมือนกัน ตรงถนนบรมฯ ขาออก (คอล์ยจุดระเบิดเสีย รถอายุ 11 ปี)

ตอนนั้นอยู่มหาลัย กะลังวัยมันส์เลย เพิ่งไปเอารถออกจากอู่ที่เอกมัยมา รีบกลับมางานวันเกิดเพื่อน

วิ่งใต้บรมฯมา จนถึงสะพานสุดท้าย รถก็ดับ วึบ... สตาร์ตกลางอากาศก็ไม่ติด (เข้า N ลองสตาร์ต เพราะ ปกติทำได้)

ก็เลยประคองรถ มาหยุดใกล้ๆ ริมไหล่ทาง ก่อนถึงหน้าร้าน แมก ตรงเกือบถึงพุทธมณฑลสายสาม

---

ขณะนั่งอยู่ในรถ โทรหารถลาก โทรหาเพื่อน จู่ๆ ผมก็ได้ยินเสียงยางบดถนนยาวเลย พอเงยหน้ามองกระจกหลัง

ก็มีรถหกล้อแซงไหล่ทางมาพยายามเบรค แล้วก็หักหลบตัดหน้ารถพ่วงบรรทุกข้าวที่วิ่งอีกเลน

โครม!! รถบรรทุกข้าวชนรถหกล้อกระเด้งไปข้างรถผม หางตาซ้าย เห็นไฟหน้ารถพ่วงข้าว กระเด็นปลิว

ไปทางข้างรถไปตกในพงหญ้าหน้ารถผม แล้วแรงเฉื่อยบวกกับรถพ่วงข้าวหักหลบมาทางไหล่ทาง

ก็ไหลมาเรื่อยๆ จนมาเบรค จึก! ที่กันชนท้ายรถผม

ผมตกใจ วิ่งลงมาดู ปรากฏว่า รถพ่วง หน้ายุบบู้บี้ ไม่สามารถเข้าเกียร์ได้ พ่วงท้ายอยู่กลางถนน รถวิ่งได้เลนเดียว

ส่วนรถหกล้อที่โดนชนท้าย วิ่งไปจอดไกลมาก เกือบถึงสายสาม

ภาพที่ผมเห็นคือ รถทุกคัน ที่วิ่งผ่าน พยายามมองว่า รถอะไรวะ แม่ง สิบล้อหน้ายุบ แต่ไม่เป็นไรเลย

แล้วรถก็ติดยาว ทั้งเส้นล่าง เส้นบนบรม เลยเข้าใจคำว่า "ติดบรม" ก็วันนี้เอง

ขอโทษทุกท่านด้วย ที่ทำให้รถติด ณ วันนั้น

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
ดูแล้วทางศูนย์ก็กระตือรือร้นดีครับ เอาใจใส่ดีอยู่
ส่วนตัวผมไม่ค่อยชอบรถที่มีระบบไฟฟ้าเยอะ ยิ่งเบรคมือไฟฟ้าผมจะเลือกไม่ซื้อเลย
พี่สาวใช้ bmw x3 อยู่ ผมก็ใช้งานอยู่พักนึง ผมค่อนข้างอคติกับพวกรถไฟฟ้าเยอะๆอยู่ละ
ยิ่งเบรคมือไฟฟ้านะ มันทำให้ผมคิดว่า  ถ้าระบบไฟฟ้ารวน ผมจะใช้งานมันยังไง
เบรคเท้าใช้งานไม่ได้ รถผมที่มียังมีเบรคมือช่วย แต่ถ้าเบรคมือไฟฟ้า ผมจะใช้มันยังไงหว่า  :'(

• **
ขอบคุณพี่ๆทุกท่านที่ห่วงใยนะครับ

จากเท่าที่อ่านๆมา ผู้รู้สึกว่าเคสผมยังโชคดีมากที่ไม่ได้ถูกรถชนท้ายเข้าให้
แต่ตอนที่เกิดเหตุก็ทำเอาเสียวสันหลังวาบไปหลายครั้งเลย..... :P

ออฟไลน์ reyeshenry

คนผ่านไปผ่านมา คงคิดในใจ รถป้ายแดง  จอดน๊อคกลางถนน   
แถมเป็น ยี่ห้อ BMW  อีก    เห้อ

• **
555555+ ใช่เลยครับ เมื่อวานมีแต่คนเป็นห่วงเป็นใย บางคันชลอรถแล้วทำมือชี้ๆ
มาที่รถผมแล้วคุยกันประมาณว่ารถแพงก็เน่าเป็นนะ บางคันขับเนิบๆมาแล้วเปิดหน้าต่าง
ลงมาถามไถ่ว่า "รถป้ายแดง ยี่ห้อดัง ทำไมถึงมาเสียกลางทาง" เราก็เลยแก้อายด้วยว่า
"รถเขาให้ยืมมาใช้น่ะ ยังใช่ไม่เป็นไม่รู้ทำไมถึงดับ(อนาถ)"  แต่ที่จริงน่ะกลัวตายมากกว่าครับผม

GreenG

• บุคคลทั่วไป
น่ากลัวครับ :D

jaesz

• บุคคลทั่วไป
รถยนต์ที่ดับแล้วสตาร์ทไม่ติด ผมว่ามีโอกาสซ่อมหายง่ายอยู่นะครับ

ผมเคยมีรถคันนึง ดับ แต่สตาร์ทติด แก้ไม่จบ ขายทิ้งเลยยอมขาดทุน เพราะศูนย์ก็บอกไม่ทราบสาเหตุ รถอยู่ในประกันทำอะไรไม่ได้

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport

ดับไปเลยส่วนตัวยังไม่เคยเจอครับ. แต่เคยมีเซ็นเซอร์เสีย softwareไม่สมบูรณ์แต่รถยังวิ่งต่อได้ปกติ ซึ่งมีป้ายสามเหลี่ยมสีเหลืองฟ้องแต่ไม่เกี่ยวระบบขับเคลื่อนโดยรวมเลยยังวิ่งได้ กับอีกอย่างคือน้ำท่วมแล้วขับลุย จะดับทันทีที่น้ำกับระบบไฟมาเจอกัน

อาการของ จขกท ขอเดา3เรื่องคือ software น้ำมันไม่สะอาด และcensorบางตัวที่เกี่ยวระบบขับเคลื่อนเสีย คืบหน้ายังไงรบกวนแจ้งผลด้วยครับ

ออฟไลน์ SP

โอ้วว ถนนเส้นนี้มีแต่รถวิ่งเร็วๆทั้งนั้น ยังไงก็เอาใจช่วย จขกท.ครับ

ศูนย์เปิดใหม่ขอให้แก้ไขปัญหาให้จบด้วยนะครับ ไม่งั้นเสียชื่อแย่เลย