ผู้เขียน หัวข้อ: คุณเชื่อเรื่องการทำดีได้ดีใหมครับ?  (อ่าน 8516 ครั้ง)

ออฟไลน์ gundam126

• Sr. Member
Re: คุณเชื่อเรื่องการทำดีได้ดีใหมครับ?
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: เมษายน 08, 2014, 17:01:13 »
ผมก็ได้บัตรมาฟรี6ใบ ระหว่างที่กำลังขึ้นบันไดเลื่อน ผมก็ถามคนด้านหลังนะว่ามีบัตรหรือยังครับ แล้วก็ให้บัตรไป สำหรับผมนั้น ผมคิดว่าบัตรที่เหลือนี่ก็ไม่ได้ใช้ ให้คนอื่นไป คนอื่นก็ประหยัดเงินค่าเข้าไปได้แล้ว

ออฟไลน์ neutrino

Re: คุณเชื่อเรื่องการทำดีได้ดีใหมครับ?
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: เมษายน 08, 2014, 18:29:59 »
ทำดีได้ดีจริงหรือไม่ ทำชั่วได้ชั่วหรือเปล่า ผมไม่เชื่อครับ แต่สิ่งที่ผมเชื่อคือ ถ้าคุณคิดจะทำดี อย่าทำดีเพราะว่าคาดหวังว่าจะได้ดีกลับคืนมา ขอให้ทำดี เนื่องจากว่า"อยาก"จะทำดีครับ
ไม่เชื่อครับ  ผมเชื่อเหตุและผลของการกระทำมากกว่า

ใครบอกทำดียังไงสักวันก็ได้ดี  ทำชั่วสักวันก็ได้ชั่ว

ก็ไม่ผิดครับเพราะชีวิตนึงยังไงก็มีเรื่องดีๆกับเรื่องๆชั่วๆคอยอยู่อยู่แล้วไม่ว่าจะเป็นคนดีหรือคนไม่ดีก็ตาม
ไมีเคยเชื่อในกฏแห่งกรรมเลย คนที่ทำเลวแต่ร่ำรวยมีชีวิตที่สุขสขายมีเยอะแยะมาก ที่เห็นชัดก็พวกนักการเมืองทั้งหลาย ส่วนคนที่เกินครึ่งชีวิตใช้เวลากับการช่วจเหลือบริจาคคนจนคนำบากสัตว์ทั้งหลายแต่โดนรังแกข่มเหงก็มีม่กบนโลกนี้ ใครๆก็มักพูดว่าเป็นผลมาจากบุญและกรรมที่ติดตัวมาแต่ชาติทึ่แล้ว แต่นี่มันคนละชาติภพกันคนละบุคคลกันคนละความคิดกันแล้วมันยุติธรรมหรือ? ชาติที่แล้วคนๆนึงอาจจะดีมากแต่ถ้าชาตินี้ฆ่าคนเอาเปรียบคนอื่นแต่มีชีวิตทึ่สุขสบายมันดีแล้วหรือ คนที่ชาติที่แล้วเป็นคนเลวแต่ชาตินี้เป็นคนดีกลับโดนกลั่นแกล้งเอาเปรียบ หรือเสียชีวิตอย่างเช่นลุงหมูที่ตระเวนขับรถกระบะให้อาหารสัตว์จรจัดย่านพระรามสองยาวหลายสิบกิโลเมตรทุกวันเป็นเวลาสิบปีติดต่อกัน แต่ถูกรถบรรทุกพุ่งชนตายขณะกำลังเอาผ้าใบคลุมหม้ออาหารสัตว์กลัวเปียกฝน หมาแมวมากมายต้องหิวโหยอพอยากต้องคุ้ยขยะเป็นอีกหนึ่งวงเวียนกรรมทึ่เกิดขึ้น ความยุติธรรมของบุญกรรมอยู่ที่ไหน? นรกแต่ละขุมทำไมไม่พอให้ชดใช้กรรมก่อนมาเกิดในอีกชาติภพนึงหรือ?

ส่วนตัวการจะทำอะไรช่วยเหลือใครผมทำตามใจและตามสถาณการณ์มากกว่าอิงเรืี่องบุญกรรม มันไม่มีจุดอ้างอิงว่าสะสมไปเท่าไหร่มันจับต้องไม่ได้เลย แต่ในหลายๆครั้งที่เราลงมือช่วยเหลืออะไรสักอย่างแล้วเกิดความสุขทั้งผู้ให้และผู้รับ นี่แหละสวรรค์ที่เกิดขึ้นเห็นๆรังสรรค์ได้ด้วยมือของเราเอง

อยากถามท่านทั้ง3นี้ว่า ถ้าคุณนำเมล็ดมะม่วงปลูกลงในดิน คุณเชื่อหรือไม่ว่าต้นที่เจริญขึ้นมาจะเป็นต้นมะม่วง(หรือเป็นต้นไม้ชนิดอื่น) ถ้าคุณตอบว่า คุณเชื่อ100%ว่าได้ต้นมะม่วง) แสดงว่าคุณขัดแย้งกับตัวเองแล้วครับ กฏแห่งกรรมพูดง่ายๆก็คือ กฏของ " action=reaction นั่นเอง" ง่ายๆไม่ซับซ้อน ถ้าคุณปลูกผลแห่งความดี คุณย่อมได้ความดีตอบแทนครับ

Stroke8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: เมษายน 08, 2014, 20:15:52 »
คุณจะเชื่ออะไรนั้น ไม่ผิดครับ แต่ว่าอย่าพยายามทำให้คนอื่นเชื่อแบบที่คุณเชื่อด้วยการบังคับ และการที่คุณบอกว่า ความเชื่อของผมนั้นขัดกับตัวเอง แสดงว่าคุณกำลังบังคับให้ผมเชื่อว่าตัวเองนั้นคิดผิด

ไม่เป็นไรครับ ผมให้อภัย ผมอาจจะแสดงออกไม่ชัดเจนเอง การที่ผมบอกว่า ถ้าคุณคิดจะทำดี อย่าทำดีเพราะว่าคาดหวังว่าจะได้ดีกลับคืนมา ขอให้ทำดี เนื่องจากว่า"อยาก"จะทำดี ผมหมายถึงว่าถ้าคุณปลูกต้นมะม่วง อย่าคาดหวังว่าผ่านไปตอนที่ต้นมะม่วงมันโตแล้ว จะมีคนขุดเอาต้นมะม่วงมาให้คุณอีก  การที่คุณคาดหวังว่าจะได้ต้นมะม่วง แสดงว่าคุณ "อยาก"จะทำดีครับ ผมไม่แน่ใจว่ามันขัดกับความคิดของผมยังไง อันนี้ใช้คำเปรียบของคุณเองเลย

แล้วผมก็ยังมองว่ามันก็ถูกนะ ถ้าเกิดผมปลูกต้นมะม่วง ก็เพราะว่าผมอยากได้ต้นมะม่วง อยากได้ลูกมะม่วง ผมทำดี ก็เพราะผมอยากทำดี ให้ได้ความรู้สึกดีๆในการทำดี ในทางกลับกัน ถ้าผมทำดีเพราะอยากได้ผลตอบแทน ก็แสดงว่าผมปลูกต้นมะม่วง แล้วก็คาดหวังว่าจะมีคนเอาต้นมะม่วงมาให้ผมอีก ผมว่าการทำดี ผลบุญ มันไม่ควรจะเกี่ยวข้องกับการเงิน หรือวัตถุ สิ่งของที่นับได้ อะไรเช่นนี้เลยครับ การทำดีโดยหวังผล เป็นสิ่งที่แย่ที่สุดลำดับที่สองของโลกในสายตาของผม รองลงมาจากการบังคับให้คนอื่นเชื่อในสิ่งที่ตนเองเชื่อ ผมอาจจะใช้คำพูดที่ผิดไปบ้าง อะไรบ้าง (ผมสารภาพครับว่าบางครั้งที่ผมตอบกระทู้ ผมไม่ได้สติเต็มร้อย)

นี่เป็นแค่ความเชื่อของผมนะครับ

ครับ ผมไม่เข้าวัด ผมไม่ตักบาตร ผมไม่ทำบุญ ผมเข้าร่วมศาสนพิธีเฉพาะเมื่อผมถูกบังคับ และไม่ได้แปลว่าใครจะบังคับผมได้ทุกครั้ง ผมไม่รักษาศีล ผมตบยุงได้ ผมโกหกอยู่ประจำ ผมดื่ม และ ผมชอบกินหมูช่วงกินเจ แต่ ผมไม่ขโมยของใคร และ ผมไม่มั่วผู้หญิง ถ้าเกิดผมมีบัตรเข้างานอะไรเหลืออยู่ในมือ ผมก็คงเอาไปให้คนอื่นที่ไม่มีเหมือนกัน โดยที่ไม่จำเป็นต้องคิดถึงเรื่องจะได้รับอะไรตอบแทนครับ ไม่จำเป็นต้องมีกฎแห่งกรรมเข้ามาเป็นตัวบังคับให้ผมอยู่ในขอบเขต หรือให้ผมอยากทำสิ่งที่ดีต่อเพื่อนมนุษย์

ออฟไลน์ Mark_UK

• Full Member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: เมษายน 08, 2014, 20:31:08 »
ไมีเคยเชื่อในกฏแห่งกรรมเลย คนที่ทำเลวแต่ร่ำรวยมีชีวิตที่สุขสขายมีเยอะแยะมาก ที่เห็นชัดก็พวกนักการเมืองทั้งหลาย ส่วนคนที่เกินครึ่งชีวิตใช้เวลากับการช่วจเหลือบริจาคคนจนคนำบากสัตว์ทั้งหลายแต่โดนรังแกข่มเหงก็มีม่กบนโลกนี้ ใครๆก็มักพูดว่าเป็นผลมาจากบุญและกรรมที่ติดตัวมาแต่ชาติทึ่แล้ว แต่นี่มันคนละชาติภพกันคนละบุคคลกันคนละความคิดกันแล้วมันยุติธรรมหรือ? ชาติที่แล้วคนๆนึงอาจจะดีมากแต่ถ้าชาตินี้ฆ่าคนเอาเปรียบคนอื่นแต่มีชีวิตทึ่สุขสบายมันดีแล้วหรือ คนที่ชาติที่แล้วเป็นคนเลวแต่ชาตินี้เป็นคนดีกลับโดนกลั่นแกล้งเอาเปรียบ หรือเสียชีวิตอย่างเช่นลุงหมูที่ตระเวนขับรถกระบะให้อาหารสัตว์จรจัดย่านพระรามสองยาวหลายสิบกิโลเมตรทุกวันเป็นเวลาสิบปีติดต่อกัน แต่ถูกรถบรรทุกพุ่งชนตายขณะกำลังเอาผ้าใบคลุมหม้ออาหารสัตว์กลัวเปียกฝน หมาแมวมากมายต้องหิวโหยอพอยากต้องคุ้ยขยะเป็นอีกหนึ่งวงเวียนกรรมทึ่เกิดขึ้น ความยุติธรรมของบุญกรรมอยู่ที่ไหน? นรกแต่ละขุมทำไมไม่พอให้ชดใช้กรรมก่อนมาเกิดในอีกชาติภพนึงหรือ?

ส่วนตัวการจะทำอะไรช่วยเหลือใครผมทำตามใจและตามสถาณการณ์มากกว่าอิงเรืี่องบุญกรรม มันไม่มีจุดอ้างอิงว่าสะสมไปเท่าไหร่มันจับต้องไม่ได้เลย แต่ในหลายๆครั้งที่เราลงมือช่วยเหลืออะไรสักอย่างแล้วเกิดความสุขทั้งผู้ให้และผู้รับ นี่แหละสวรรค์ที่เกิดขึ้นเห็นๆรังสรรค์ได้ด้วยมือของเราเอง

ไม่เชื่อก็ไม่ผิดหรอกคับ เพราะมันเป็นเรื่องละเอียดอ่อนอย่างที่ผมตอบก่อนหน้านี้แหละ ยากที่จะเข้าใจและอธิบายให้เข้าใจโอยอิงเหตุผลทางวิทยาศาสตร์ได้ง่ายๆ (ผมก็เป็นนักวิทยาศาสตร์ ทำป.เอกอยู่) ไม่แปลกหรอก ผมก็เคยคิดแบบคุณ เคยสงสัย กังขาต่างๆมากมายจนหาคำมาอธิบายยังไงก็ไม่หมด ยิ่งคิดยิ่งปวดหัว ผมก็เคยคิดว่า ทำไมมันไม่ยุติธรรมเลย คนเราเกิดมาก็ต้องแบกผลบุญผลกรรมติดตามตัวมาด้วยหรอ เราเป็นเราแล้วนะ เป็นคนใหม่แล้ว ทำไมต้องไปรับผิดชอบอะไรเก่าๆของเรื่องเก่าๆ ทั้งๆที่เราไม่มีโอกาสได้รู้จักกับเหตุการณ์ที่ผ่านๆมาเลย

เอางี้ครับ ลองคิดตามแบบนี้ว่า การที่เราเกิดมานั้น นิสัยต่างๆ ความสามารถต่างๆที่โดดเด่นเป็นพรสวรรค์ หรือจิตใจ ลักษณะความเป็นตัวของตัวเรานั้น เราได้แต่ใดมา?? ทางวิทยาศาสตร์ก็คงจะอธิบายว่าเป็นการแสดงออกของยีนส์+สิ่งแวดล้อม ผมจะบอกว่า ผมทำวิจัยเรื่องพันธุกรรมระดับโมเลกุลอยู่คับ(พวกตัดต่อพันธุกรรมต่างๆ) ในวงการนี้ ความรู้ที่ได้มาถือว่าใหม่มากๆๆๆ และข้อมูลใหม่ๆเยอะมากๆ มีอะไรให้ค้นคว้าและเขาค้นพบอยู่ตลอดเวลา นักวิทยาศาสตร์ยังไม่สามารถให้คำตอบและอธิบายได้ชัดเจนเลยว่า อะไรต่างๆที่เป็นตัวเราเนี่ยมันได้มายังไง? การแสดงออกของยีนส์ต่างๆที่ได้มาจากพ่อแม่เนี่ย มันมีหลายยยยยปัจจัยที่ซ่อนเร้นอยู่มากๆๆๆๆๆๆคับ มียีนส์อยู่แต่ไม่ใช่ว่ามันจะแสดงออกทุกครั้งไป มันซับซ้อนเหลือคณา

ดังนั้น คุณคิดว่า อะไรๆที่เป็นตัวคุณปัจจุบันเนี่ย มันมาจากไหน?  เพราะบางทีนิสัย ความสามารถต่างๆคุณไม่เห็นจะเหมือนพ่อแม่ปู่ย่าตายายที่เป็นต้นฉบับยีนส์เลย:-\ ::) ??? เป็นไปได้ไหมว่ามันมาจากตัวคุณคนก่อนๆนี้? แล้วตัวคุณคนก่อนๆมาจากไหน? ชาติที่แล้ว? ถ้าคุณเคยมีชาติที่แล้วแล้วติดอะไรต่างๆที่เป็นตัวคุณปัจจุบันมาด้วยได้ไหม? มีโอกาสไหมที่คุณจะแบกเอาผลของการกระทำชาติที่แล้วของคุณมาด้วย??? เคยสังเกตุไหม ทำไมบางคนเกิดมาแล้วมาจับโน่นจับนี่ตั้งแต่เด็กแล้วเก่งเลย ทั้งๆที่เด็กอีกหลายๆคนเรียนเหมือนกันแทบตายก็ไม่เป็น ทำไมคุณถูกชะตากับสิ่งนั้นสิ่งนี้ได้ง่ายๆทั้งๆที่ไม่เคยเห็นไม่เคยรู้จักมาก่อน? ฯลฯ

คุณอาจจะแย้งว่า ก็เราเกิดมา ได้ยีนส์มาจากพ่อแม่ ยีนส์ผสมกันแล้วสุ่มๆๆออกมาเป็นตัวคนคนหนึ่งโดยแล้วแต่มันจะเป็นไป อาจเก่งหรือโง่ แล้วมาเป็นตัวตนของเรานี่ไง แล้วลองคิดไหมว่า ฝาแฝดที่มียีนส์ชุดเดียวกัน เลี้ยงในสถาพแวดล้อมเดียวกัน ทำไมนิสัยใจคอ ความสามารถเขาบางทีต่างกันยังกะฟ้ากับเหว ทำไมไม่เหมือนกันไปซะทุกอย่างล่ะ ทั้งๆที่ได้รับสิ่งต่างๆมาเหมือนๆกัน??? ทำไมเป็นคนละคนกันเลย นิสัยไม่เหมือนกันเลย แล้วนิสัยของแต่ละคนนั้นมันมาจากไหน???

ธรรมชาติมันมีความยุติธรรมของมันอยู่แล้วคับ มันปรับสมดุลอะไรๆของมันเอง พวกนักการเมือง คุณลุงใจบุญ เขาก็ได้รับในสิ่งที่เค้าเคยทำมาอย่างยุติธรรมแล้ว เราแค่เห็นเค้าในชาตินี้ บางทีในเฉพาะสิ่งที่เรารู้จักเค้าเท่านั้นด้วยซ้ำ ชาติก่อนหน้านี้ หรือแม้กระทั่งชีวิตของเขาก่อนหน้านี้ตั้งแต่เกิดจนบัดนี้ เราก็ไม่รู้กับเค้าว่าเค้าไปทำอะไรมาบ้าง? พวกนักการเมืองอาจจะเคยทำดีมาทั้งชีวิตจนกระทั่งมาเล่นการเมืองแล้วพึ่งมาเลว ผลกรรมดียังเยอะอยู่ กรรมชั่วยังไม่ส่งผล คุณลุงอาจจะเคยทำบาปมาทั้งชีวิตแล้วกลับใจมาทำบุญ แล้วผลกรรมพึ่งจะส่งผล เราก็ไม่รู้กับเขา อันนี้พูดถึงแค่ชาติปัจจุบันนะครับ ถ้าย้อนไปชาติก่อนๆนี่ยิ่งไปกันใหญ่ แล้วถ้าผลกรรมมันส่งผลข้ามชาติได้จริงๆ คนทั่วๆไปอย่างเราก็ยิ่งจะไม่มีทางเดาได้เลยว่าที่เขาเป็นอยู่ปัจจุบันเนี่ย เป็นเพราะอะไร???

อีกประเด็นเรื่องความยุติธรรม เราพูดถึงแต่คนที่กระทำกรรม คือตัวเรา ว่าเกิดมาทำไมต้องได้รับกรรมที่เคยทำแต่ชาติที่แล้วมาด้วย ไม่ยุติธรรมเลย ถ้าภพชาติมีจริงนะ
แล้วถ้ามองในมุมคนที่ถูกกระทำล่ะครับ สมมติว่าชาติที่แล้วเราฆ่าคนคนหนึ่งให้ตายกับมือซึ่งๆหน้า แล้วเราก็มาเกิดคนเป็นใหม่ชาติ คนที่เราถูกฆ่าล่ะ??? ตายฟรี? ยังไม่มีโอกาสแก้แค้นเลย คุณก็ลอยนวลมาเกิดชาตินี้ซะแล้ว มันยุติธรรมแล้วหรอ? แล้วการที่เขาถูกฆ่า คุณคิดว่าจิตใจเขาจะอาฆาตแค้นไหม? ร่างกายเขาสูญสลายไป แล้วจิตใจที่เป็นพลังงานของเขาจะยังอยู่ไหม? แล้วความอาฆาตใจจิตใจที่เป็นพลังงานนั้นมันจะไปไหน? มันจะไปส่งผลกับใคร อะไร ที่ไหนหรือเปล่า เพราะอย่าลืมว่ามันเป็นพลังงานชนิดหนึ่งนะครับ แล้วคิดดูคนเรามีเยอะขนาดไหน พลังงานจะมีเยอะขนาดไหน แล้วพลังงานในรูปแบบที่เราสัมผัสไม่ได้ จะเยอะขนาดไหน? ก็เป็นเรื่องที่น่าคิดนะครับ ผมว่า

พระพุทธเจ้าตรัสว่า การใช้กรรมไม่ได้มีแค่ในนรกครับ ใช้กรรม(ดีและชั่ว)ได้ทั้งนรก โลกมนุษย์ สวรรค์ พรหมโลก วนเวียนอยู่แบบนี้ ยกเว้นจะหลุดพ้นออกไปได้

วรรคสุดท้ายคุณคิดถูกทางแล้วครับ ทำดีต่อไปครับ  ;)

เรื่องพวกนี้ต้องศึกษาพอสมควรและปฏิบัติจริงจังไปด้วย ถึงจะพอเข้าใจครับ ไม่งั้นจะเอาหลักเหตุผลและวิทยาศาสตร์ปัจจุบันมาอธิบายกัน ก็ยากครับ เพราะวิทยาศาสตร์เองก็ยังไปไม่ถึงไหนเลย

ออฟไลน์ Impulse

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: เมษายน 08, 2014, 21:12:01 »
เคยเชื่อ เลิกเชื่อ และกลับมาเชื่อ และผมไม่มีความสามารถพอจะอธิบายได้ว่าทำไม

ออฟไลน์ EvilArt

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: เมษายน 08, 2014, 21:59:52 »
ทำดีได้ดีจริงหรือไม่ ทำชั่วได้ชั่วหรือเปล่า ผมไม่เชื่อครับ แต่สิ่งที่ผมเชื่อคือ ถ้าคุณคิดจะทำดี อย่าทำดีเพราะว่าคาดหวังว่าจะได้ดีกลับคืนมา ขอให้ทำดี เนื่องจากว่า"อยาก"จะทำดีครับ
ไม่เชื่อครับ  ผมเชื่อเหตุและผลของการกระทำมากกว่า

ใครบอกทำดียังไงสักวันก็ได้ดี  ทำชั่วสักวันก็ได้ชั่ว

ก็ไม่ผิดครับเพราะชีวิตนึงยังไงก็มีเรื่องดีๆกับเรื่องๆชั่วๆคอยอยู่อยู่แล้วไม่ว่าจะเป็นคนดีหรือคนไม่ดีก็ตาม

อยากถามท่านทั้ง3นี้ว่า ถ้าคุณนำเมล็ดมะม่วงปลูกลงในดิน คุณเชื่อหรือไม่ว่าต้นที่เจริญขึ้นมาจะเป็นต้นมะม่วง(หรือเป็นต้นไม้ชนิดอื่น) ถ้าคุณตอบว่า คุณเชื่อ100%ว่าได้ต้นมะม่วง) แสดงว่าคุณขัดแย้งกับตัวเองแล้วครับ กฏแห่งกรรมพูดง่ายๆก็คือ กฏของ " action=reaction นั่นเอง" ง่ายๆไม่ซับซ้อน ถ้าคุณปลูกผลแห่งความดี คุณย่อมได้ความดีตอบแทนครับ
ถ้าผมนำเมล็ดมะม่วงไปปลูกลงในดินผมเชื่อว่าถ้ามันเจริญงอกงามก็จะเป็นต้นมะม่วง  แต่ผมไม่เชื่อ100%ว่ามันจะเจริญงอกงาม  มันอาจจะตายก็ได้ 

เพราะฉะนั้นทำดีไม่จำเป็นต้องได้ดี ทำชั่วไม่จำเป็นต้องได้ชั่ว ขึ้นอยู่กับการกระทำและผลแห่งการกระทำนั้นถูกต้องแล้ว

แต่!!!  การกระทำและผลแห่งการกระทำ   ไม่ใช่   ทำดีได้ดีทำชั่วได้ชั่ว

ออฟไลน์ EvilArt

• **
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: เมษายน 08, 2014, 22:02:17 »
และทำแล้วความสุขกับความทุกข์มันคนละประเด็นกับทำดีได้ดีทำชั่วได้ชั่วครับอย่าหลงประเด็น

และมันไม่มีตัวชี้วัดได้  บางคนทำชั่วมีความสุขก็มีครับ

ออฟไลน์ WTF

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: เมษายน 09, 2014, 11:03:13 »
แหมกลายเป็นเวป พลังจิต.คอม ไปละ 555 เอาว่าเรื่องที่เถียงๆกันว่าดีไม่ดี เชื่อไม่เชื่อ ถ้านับถือพุทธ ผมว่าต้องลองไปศึกษาเรื่อง ปฏิจสมุปบาทดูครับ แม้แต่ส่วนที่คนยึดว่าเราดีเราชั่วนั้นก็ยังไม่พ้นใน 12 วงจรแห่งปฏิจสมุปบาท เพราะยังยึดติดใน "ชาติ" อยู่ จึงไม่สามารถหลุดออกจาก วัฏฏะ ได้อยู่ดี

ส่วนผมเองก็ยังติดอยู่ในวงเวียนนี้เช่นกัน เพราะไม่งั้นคงไม่เข้า HeadLight Mag แห่งนี้มาดูเรื่องรถหรอก ตัณหา อุปาทาน ทั้งนั้น

ปล.ส่วนศาสนาอื่นไม่รู้ครับ

ออฟไลน์ king79

• **
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: เมษายน 09, 2014, 11:13:46 »
เคยอ่านผ่าน ๆ จากที่ไหนสักที่กล่าวว่า

"ความดีก็เหมือนกับกางเกงใน  ควรมีไว้แต่ไม่ต้องเอามาโชว์"

เกี่ยวกับกระทู้ไหมนี่  .. 55

HIGHSEA

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: เมษายน 09, 2014, 15:49:09 »
กรรมคือการกระทำครับ จะช้าจะเร็วมันก็ต้องแสดงผลสักวัน ส่วนคนทำเลวแต่ได้ดีนั้น เขาคงต้องทำความดีมาก่อนครับ คนเราจะทำเรื่องเลวๆได้ทุกเรื่องคงจะมีส่วนน้อยนะครับ ทุกสิ่งทุกอย่างในโลกใบนี้ล้วนอนิจจังครับ ถ้าเราลองมองดีๆ ค่อยๆใคร่ควรพิจารณาเราจะเห็นความสัจครับ ถ้าต้องการจะจบทุกอย่างคือเราต้องหยุดครับ ถ้าเราหยุด ทุกอย่างก็จะหยุด เราจะต้องเป็นตัวของตัวเองให้มากที่สุดครับ
ผมเองก็สนใจเรื่องนี้เหมือนกันครับ แล้วก็พอจะมองเห็นอะไรหลายๆอย่าง แต่การมีชีวิต เราก็ต้องดำเนินต่อไป มันอยู่ที่ว่า เราจะมีหลักอะไรในการยึดเหนื่ยวจิตใจเพื่อที่จะนำเราไปสู่การหลุดพ้น 
หลักคำสอนดีๆมีครับ อยู่ที่เราจะเลือกใช้

ออฟไลน์ rut191

• Hero Member
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: เมษายน 09, 2014, 20:59:32 »
ทำดี ได้ดีบ้างไม่ได้ดีบ้าง
ทำไม่ดี ได้ดีบ้างไม่ได้ดีบ้าง
แต่ที่แน่ๆทำดีแล้วชีวิตจะมีความสุขครับ555

ออฟไลน์ a-k-e

• Full Member
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: เมษายน 11, 2014, 11:30:35 »
คนเรามักเปรียบเทียบเป็นสิ่งที่จับต้องได้
เช่นทำดีให้ใครแล้วเราจะต้องได้สิ่งของหรือการกระทำอะไรกลับมาซักวันหนึ่ง
หรือทำชั่วแล้วเราจะต้องรับผลการกระทำที่จับต้องได้ซักวันหนึ่ง
พอสิ่งเหล่านั้นไม่เกิดผลขึ้นในระยะเวลาที่คาดหวัง ก็คิดไปว่า ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว ไม่เป็นจริง
แต่จริง ๆ ผลมันเกิดขึ้นในใจตั้งแต่ทำลงไปแล้ว ทั้งดีและชั่ว เราไม่รู้ตัวเท่านั้นเอง
ผมว่านะ