ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็นครับ ระหว่าง Subaru BRZ 6AT กับ BMW 220i Coupe M Sport เลือกคันไหนดีครับ !!!!!  (อ่าน 15923 ครั้ง)

ออฟไลน์ Tuned by Pex

• Sr. Member
  • เสือดำ หมีขาว
    • Tuned by Pex
ตั้งใจอยากซื้อรถ Sport 2 ประตู Coupe ไว้ใช้เป็นรถคันที่ 2 ขับเที่ยว ส อา ขับทำงานบ้าง

ตอนแรกก็เล็ง BRZ เอาไว้ตัวเดียว แต่พอไปเจอ 220i ในงาน motor show แล้วลังเลอย่างแรงเลยครับ

ส่วนตัวเป็นคนขับรถเร็ว(ในทางโล่งๆ) และชอบเล่นโค้ง รบกวนขอความคิดเห็นด้วยครับผม

85 Mercedes Benz 230 E W123
91 Honda Civic EG 4 Door
03 BMW 323i E46
04 Honda Jazz GD 1.5 VTEC
10 Honda Accord G8 2.4 EL Navi
13 Toyota Vios 1.5 E Auto
13 Honda Civic FB 1.8 E
14 Honda Odyssey Absolute RC1
17 BMW 420d Coupe M Sport F32

ออฟไลน์ l2acing_G

• Newbie
  • *
ผมว่าถ้าไม่แต่ง(แรง) เน้นหล่อ แรงจากโรงงานน่าเล่น bmw ครับ

ราคาสูสี แต่ bmw มี bsi ให้อุ่นใจ หล่อกว่าแน่ๆ

แต่ถ้าเน้นแรง(แต่ง) น่าไป BRZ ครับทำง่ายกว่าเยอะ แต่อันนี้ผมว่าลองขับชอบตัวไหนจัดตัวนั้นครับ

ออฟไลน์ carpenter

• Full Member
ผมเชียร์ BRZ ครับ

ออฟไลน์ templeboy

• Hero Member
ตอบแบบใช้ความรู้สึกล้วนๆว่า ไป 2....ดูลงตัว กระทัดรัด ใช้งานได้จริง

เบื่อๆก็แต่งต่อด้วยชุดแต่ง M Performance แค่นี้ก็สุดติ่งละครับ

ถ้าทำอะไรดีๆ แล้วคนมองว่าสร้างภาพ...ก็ช่างเขา อย่างน้อยเราก็ยังได้ทำดี ไม่เหมือนเขา...ที่แค่ "คิดดี" ยังทำไม่ได้
ว.วชิรเมธี

ออฟไลน์ Highway Star

ใช้เดิมๆเอา220i แต่ถ้าเอาไปแต่งต่อเอาbrz

ออฟไลน์ Ruksadindan

ออฟไลน์ Ongszaa

แต่งต่อ BRZ
เดิมๆ 220i

แต่เห็นว่าขับรถเร็วและขับเฉพาะเสาร์อาทิด ผมเอา BRZ แล้วเอาไปลงเทอร์โบแต่งต่อนิดหน่อยดีกว่า มันกว่า
'19 BMW 630d GT M Sport[G32]
'24 LOTUS ELETRE R

ออฟไลน์ ぼくは"P.P."です

220iเลยครับ
ใครว่าแต่งไม่ได้
จูนได้อีกยาวครับเครื่องบล้อกนี้ ;D
Great Handling = Great Car

ออฟไลน์ Monn

หากยังไม่มียุโรปขับหลัง เอา 220i

แต่หากมีแล้ว เอา BRZ หล่อ แต่ได้ข่าว ไม่แรงนะ ต้องจูนต่อ จะได้แตกต่างครับ

S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ fhasociety

ระยะยาวผมว่า BRZ ดูจะสวยได้นานกว่าเยอะ ;D
ทุกวันนี้ ผม ทำงาน เก็บเงิน แต่ง..................รถ

เขตจำกัดความเร็ว 10 แก้วต่อชั่วโมง

ออฟไลน์ yod artstu

ถ้ากะใข้ไปยาวๆ ผมว่าภาพรวมจะเป็น subaru มากกว่าครับ
อันนี้แล้วแต่ passion ครับ :)
: )

ออฟไลน์ JIRATH

เกียร์ออโต้ BRZ ผมว่ามันไม่ค่อยได้ฟิลลิ่งเท่าไหร่ครับ

เชียร์ 220i
2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T

ออฟไลน์ 2k

brzถ้าไม่ใช่เกียร์ธรรมดาความน่าสนใจมันน้อยไปเยอะเลยเพราะbmwจะเด่นกว่าที่การเก็บเสียงและรูปทรงเลยเชียว
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ขอบคุณครับทุกคน  ใจเริ่มเอียงมาทาง 220i แต่เดี่ยวต้องลอง test ก่อน ^  ^
10 Honda Accord G8 2.4 EL Navi

ออฟไลน์ billups

• Jr. Member
  • **
brz แบบเบอร์

ออฟไลน์ Ruksadindan

ขอบคุณครับทุกคน  ใจเริ่มเอียงมาทาง 220i แต่เดี่ยวต้องลอง test ก่อน ^  ^
เอียงไปไม่ตรงกับที่มาคอมเม้นท์กันมั้งครับ เห็นมี E39 6 สูบอยู่แล้ว คงจะชอบเสียงเครื่องบ็อกเซอร์มากกว่าครับ

ออฟไลน์ KarnP_Photo

AT 220
BRZ ต้อง MT มันส์กว่า

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
ไป BMW 220i Coupe M Sport เลยไม่ต้องคิด ผมชอบมากสีแดงไปดูในงานมาอยากได้สุดๆ

ออฟไลน์ Nikle_pk

ผมเชียร์ BRZ ครับ
มันดูเป็นรถ sport ชัดเจน มากกว่า 220i ครับ
ถ้าอยากได้ sport สำหรับผมจะเลือกที่มันไม่เหมืนรุ่นไหน
ไม่ต้องเดา ไม่ต้องมองด้านข้างด้านท้ายประกอบ
เอาแค่แว่บแรกที่เห็นก็รู้เลยมันคือรถสปอร์ต ผมเลือก BRZ ครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ Noctis Lucis Caelum

• Life is beautiful and short.
BRZ สีน้ำเงินเท่านั้นครับ

220i มันออกลุคผู้หญิงออฟฟิต ขับในเมืองมากกว่าครับ

ผู้ชายแมนๆอย่างเราไป BRZ โลดคร้าบบ
นั่นคือร่างกายของคุณ ใช้มันให้คุ้ม ใช้ให้พอใจ ...จนกว่าคุณจะต้อง "เสียมันไป"

PLEASE DON'T CALL ME ARROGANT BUT I THINK I'M A SPECIAL ONE

ออฟไลน์ sajilki

หล่อแบบสปอร์ตBRZ นะ บีเอ็มมันเหมือนขับรถทั่วๆไป เว้นจะอยากได้รถยี่ห้อบีเอ็มนั่นอีกเรื่อง มันก็หล่อแบบบีเอ็ม

ออฟไลน์ O_o"

BMW 220i Coupe M Sport ครับ งานประกอบต่างๆน่าจะดูดีกว่า Subaru BRZ 6AT เยอะ

เครื่องยนต์และเกียร 220i ดูจะเหนือกว่า BRZ 6AT นิดๆครับ แต่ของแต่ง BRZ ก็มีให้เล่นเยอะเหมือนกัน

ส่วนตัวถ้าเป็นผม ขอเลือก BMW 220i Coupe M Sport + กล่องจูนเพิ่มแรงม้าอีกสักใบ +ท่อแต่ง ครับ และอุ่นใจกับการบริการหลังการขาย ถ้าเทียบกับ Subaru

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
ยังไม่ได้ขับ 220i เลยไม่แน่ใจว่าช่วงล่างจะหัวหรือก้อย
เท่าที่ลองนั่งๆคันในมอเตอร์โชว์ผมชอบนะ ตำแหน่งการขับมันลงตัวดีสำหรับผม
พวงมาลัย คันเร่ง คันเกียร์ ทุกอย่างอยู่ในตำแหน่งที่มันควรอยู่ และยังให้ความรู้สึกเล็กและคล่อง
กว่า 420i รุ่นพี่เสียอีก พลังของเครื่องยนต์ก็ได้เปรียบ BRZ เท่าที่จำได้ว่าถ้าเป็นเกียร์Auto
320i Luxury เวลากดบนทางตรงๆ Get Up and Go เร็วกว่า BRZ/86 เกียร์อัตโนมัตินะ

สิ่งนึงที่ BRZจะเหนือกว่าคือรูปทรง เวลาใครขับผ่านก็จะรู้สึกว่านี่มันรถสปอร์ต เพราะความเตี้ย แหลมของมัน
ในขณะที่ 2-series นั้น ในสายตาของคนที่ไม่ได้เล่นรถ มันคือ BMW ธรรมดา ไม่มีอะไรเด่นกว่ารถบ้านทั่วไป
ต้องอาศัยสีสันแสบๆอย่างแดงหรือฟ้ามาช่วยเรียกความสนใจ

ตำตอบนี้คิดยาก แต่ผมมองว่าในช่วงที่คุณยังเห่อรถ BRZ จะตอบสนองคุณได้ดีกว่า
แต่ในช่วงที่คุณเลิกเห่อ 2 series จะเป็นรถที่รองรับชีวิตคุณได้ดีกว่า แต่ขอรอดูช่วงล่างก่อนว่าเจ๋งแค่ไหน

ถ้า BMW มันมี 228i ผมคงคิดไม่นาน
หรือถ้า BRZราคาถูกกว่านี้สักสามสี่แสน ก็คงคิดไม่นานเหมือนกัน
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ artzzz001

ในความรู้สึกผม ถ้าขับเที่ยว ส อา มันไปแนว BRZ นะ
220i coupe มันเป็นแนว จ อ พ ฤ ศ มากกว่า  ;D

อีกอย่าง ถ้าให้คนมองรถ sport ผมว่าคนมอง BRZ มากกว่า  BMW หน้าตาเหมือนกันหมดยุคนี้ คนก็มองว่า 220i coupe เป็นรถบ้านหรูๆที่มี 2 ประตู เท่านั้นเองครับ

ออฟไลน์ PJ"

• Fake Forester
มองระยะยาว ผมเลือก BRZครับ

ออฟไลน์ f1rstgot

สำหรับผม 220i M Sport อย่างไม่ต้องคิดเลยครับ

ออฟไลน์ gttle

ถ้ามีรถใช้อยู่แล้วเป็นผมเอา BRZ แบบไม่คิดมากครับคือหน้าตามันเป็นรถ sport อ่ะครับจะแรงไม่แรงค่อยว่ากันอีกทีแต่งได้อีก BMW นี่คือ..ถ้าในสายตาคนทั่วไปมันก็ยังดูเป็นรถบ้านๆอยู่ดีถึงมันจะขับดีหรือแรงอะไรก็ตามแต่ว่า....ถ้าอยากได้แบบต่างจากเดิม BRZ มันชัดกว่าคนเดิมผ่านแล้วดูรู้ว่ามันไม่ใช่รถธรรมดา

ออฟไลน์ templeboy

ช่วงล่วง 220i แนวโน้มจะนุ่มนิ่มขับง่ายเหมือนรุ่นพี่ตามรีวิวจากเมืองนอก จะให้มั่นใจคงต้องเปลี่ยนไปใช้ช่วงล่าง M sport (ไม่รู้มีมาให้เลยมั้ย) หรือ M performance จัดเต็ม
ถ้าทำอะไรดีๆ แล้วคนมองว่าสร้างภาพ...ก็ช่างเขา อย่างน้อยเราก็ยังได้ทำดี ไม่เหมือนเขา...ที่แค่ "คิดดี" ยังทำไม่ได้
ว.วชิรเมธี

ออฟไลน์ Spec C Wannabe

ตามประสบการณ์ที่เคยขับรถรอรอบนะ ขับ BRZ จะเหนื่อยใจเรื่องแรงบิดรอบต่ำ  แล้วใช้ไปซักพักก็พาลไม่อยากขับ เพราะมันเหนื่อย ต้องโหนรอบตลอดถึงจะมีแรง

แต่หากมองในแง่ของรูปทรง ชอบ BRZ  มากกว่า สปอร์ตคูเป้แท้ๆ เตี้ย ประตูยาว หน้ายาว ท้ายสั้น

ซี่รี่ย์สองไม่ได้สวยขนาดนั้น เกือบๆจะสวย หากเป็นซีรี่ย์สี่ก็จบ ไม่ต้องคิดมาก ไปสี่ดีกว่า  แต่สองโดยเฉพาะอย่างยิ่งเลือกได้แค่ 220i VS BRZ นี่ลังเลมาก

ผมกับเจ้าของกระทู้ เราโจทย์ข้อเดียวกันครับ

ยังไม่ได้ขับ 220i เลยไม่แน่ใจว่าช่วงล่างจะหัวหรือก้อย
เท่าที่ลองนั่งๆคันในมอเตอร์โชว์ผมชอบนะ ตำแหน่งการขับมันลงตัวดีสำหรับผม
พวงมาลัย คันเร่ง คันเกียร์ ทุกอย่างอยู่ในตำแหน่งที่มันควรอยู่ และยังให้ความรู้สึกเล็กและคล่อง
กว่า 420i รุ่นพี่เสียอีก พลังของเครื่องยนต์ก็ได้เปรียบ BRZ เท่าที่จำได้ว่าถ้าเป็นเกียร์Auto
320i Luxury เวลากดบนทางตรงๆ Get Up and Go เร็วกว่า BRZ/86 เกียร์อัตโนมัตินะ

สิ่งนึงที่ BRZจะเหนือกว่าคือรูปทรง เวลาใครขับผ่านก็จะรู้สึกว่านี่มันรถสปอร์ต เพราะความเตี้ย แหลมของมัน
ในขณะที่ 2-series นั้น ในสายตาของคนที่ไม่ได้เล่นรถ มันคือ BMW ธรรมดา ไม่มีอะไรเด่นกว่ารถบ้านทั่วไป
ต้องอาศัยสีสันแสบๆอย่างแดงหรือฟ้ามาช่วยเรียกความสนใจ

ตำตอบนี้คิดยาก แต่ผมมองว่าในช่วงที่คุณยังเห่อรถ BRZ จะตอบสนองคุณได้ดีกว่า
แต่ในช่วงที่คุณเลิกเห่อ 2 series จะเป็นรถที่รองรับชีวิตคุณได้ดีกว่า แต่ขอรอดูช่วงล่างก่อนว่าเจ๋งแค่ไหน

ถ้า BMW มันมี 228i ผมคงคิดไม่นาน
หรือถ้า BRZราคาถูกกว่านี้สักสามสี่แสน ก็คงคิดไม่นานเหมือนกัน

ถ้าไปลองขับวันไหน ขอติดสอยห้อยตามไปด้วยนะครับคุณแพน ^ ^