ผู้เขียน หัวข้อ: รถญี่ปุ่น B และ C segments ตัวใหนทนแก๊ส LPG ค่ะ ไม่เอาโตโยต้า  (อ่าน 11770 ครั้ง)

ออฟไลน์ soklong

• Full Member
รถติดแก็ส  ผมว่ามันทำให้ดูไม่มีราศีหมดละ
คนรวยจริง เวลาเค้ามีค่ากว่าการมารอเวลาเติมแก็ส
โดยเฉพาะ CNG ถังนึงไม่กี่ร้อย รอเป็น ชั่วโมง

ผมเคยเห็นเบ้นซ์ป้ายแดง มาเติม LPG แถมพวกรถสปอร์ต เฟอร์รารี่ ลอมโบกินี่ บางคันยังมาติดแก๊สเลย
เคยดูในคลิป YOUTUBE นะครับ แต่เบ้นซ์นี่เห็นกะตาตัวเอง จอดข้างๆผมเลย แบบนี้ก็ไม่มีราศีเหรอครับ
อะไรเป็นตัววัด ความมีราศีของคุณละครับ ขนาดรถคัน3-4ล้าน ยังติดแก๊ส แถมยังเป็นLPGอีกต่างหาก
ถ้างั้นรถอีโค่คาร์ที่ไม่ติดแก๊ส คงมีราศี สำหรับคุณสินะครับ ???????????

แล้ว จขกท. เขาถาม B-C เซกเม้นท์ ด้วย มันก็รถตลาดๆทั่วไปไม่ใช่เหรอครับ เขาก็ไมไ่ด้ไปอวดร่ำรวยอะไรนี่นะ
คนรวยจริงเขาไม่เสียเวลา ..ใช่ครับ เขาไม่มาติดแก๊สหรอกครับ เขานั่งเฮลิคอปเตอร์ เครื่องบินส่วนตัว นู่นเลยครับ

ผมไม่ได้โลกสวย ในความคิดผม รถติดแก็สมันทำให้มูลค่าในตัวรถลดลง 
โดยเฉพาะ รถแพงๆ ที่สร้างมาเพื่อภาพลักษณ์  ถ้าผมเห็น  bentley วิ่งไปเข้าไปเติมแก็สในปั้มแก็ส ผมฮาจริงๆอะ
ปล.ผมไม่ได้ตอบคำถาม จขกท.ผมตอบ ตามที่เขาตอบๆ กันมา ดูสถานการณ์บ้างครับ

ออฟไลน์ kris-lack

• Hero Member
พอดีให้น้องเขาเข้ามาอ่าน คงจบที่ city ค่ะ เพราะทุนไม่เยอะด้วยค่ะ
หลังสงกรานต์คงซื้อเลย เพราะต้องใช้รถและใช้ทุกวัน ขึ้นเหนือล่องใต้

ปล1. ขายพวกเครื่องมือวิทยาศาตร์ สนใจติดต่อได้นะคะ

ปล2. ถ้าไม่ตั้งกระทู้นี้คงไม่รู้ว่าแก๊สมีขายให้เฉพาะคนจน คนรวยที่เขาไม่ติดเพราะคงกลัวเรื่องไฟไหม้ รถพัง มั้งคะ ไม่น่าเกี่ยวกับความีราศีนะ

ออฟไลน์ rut191

ปล.2 บางคนคิดจริงๆนะครับ ผมยังคิดเลยเคยเห็นอัลฟาดติดLPG แล้วดูเหมือนเจ้าของไม่รวยจริงๆไปเลยอ่ะครับ
แต่ถ้าเป็นรถทั่วไป1m+-นี้ผมว่าธรรมดาอ่ะครับอยากติดก็ติดไม่อยากติดก็เป็นเหตุผลส่วนตัวกันไป

ออฟไลน์ sukhontha

เรื่องติดแก๊สนี่แล้วแต่คนจะมองและคิดครับ  เป็นนา ๆ ทรรศนะ...
  สำหรับผม  ที่ติดแก๊ส lpg มีเหตุผลอยู่ 2 ข้อ
1.  ผมเชื่อว่าปลอดภัยสูงกว่าเบ็นซิน...
2.งก...อยากมีเงินเก็บมากขึ้น  ในขณะที่อยากใช้รถคุณภาพสูงขึ้น

ใครจะมองอย่างไร  ผมคงไม่แคร์ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 13, 2014, 20:13:28 โดย sukhontha »

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
เรื่องติดแก๊สนี่แล้วแต่คนจะมองและคิดครับ  เป็นนา ๆ ทรรศนะ...
  สำหรับผม  ที่ติดแก๊ส lpg มีเหตุผลอยู่ 2 ข้อ
1.  ผมเชื่อว่าปลอดภัยสูงกว่าเบ็นซิน...
2.งก...อยากมีเงินเก็บมากขึ้น  ในขณะที่อยากใช้รถคุณภาพสูงขึ้น

ใครจะมองอย่างไร  ผมคงไม่แคร์ครับ

1 ติดแล้วต้องดูแลดีๆน่ะครับ

2 ต้องขยันครับ

กระทู้ แบบนี้ ช่วงสงกรานต์

จกท. คงหารถได้ตรงกับน้องที่ต้องการน่ะครับ ดู อ่าน วิเคราะห์ ครับ อย่าฟังเขาอย่างเดียว อาจต้องลองด้วยตัวเอง

จกท. คงหารถได้ตรงกับน้องที่ต้องการน่ะครับ ดู อ่าน วิเคราะห์ ครับ อย่าฟังเขาอย่างเดียว อาจต้องลองด้วยตัวเอง
ด้วยความเคารพค่ะ ไม่มีเจตนาตั้งกระทู้ให้เดือดเลยนะคะ
แล้วเราก็งงด้วยว่า มันมีประเด็นให้เดือดได้ยังไง ก็ถามตรงไปตรงมา
พูดง่ายๆก็ขอความเห็นจากคนเคยใช้ และในรายละเอียดก็บอกชัดเจนด้วยว่า ไม่เอาโตโยต้า (ถ้าเอาโตโยต้าคงไม่ตั้งเพราะรุๆกันยุว่าทนแก๊สขนาดใหน) ส่วนเหตุผลไม่เอาโตโยต้า คนซื้อก็คงไม่ชอบเป็นการส่วนตัวค่ะ

ส่วนรถที่จะซื้อ เท่าที่ถามไถ่กันล่าสุด น่าจะลงเอยที่ city ตัวเริ่มของเกียร์ออโต้ค่ะ และออกมาคงติดแก๊ส LPG เลยค่ะ
ส่วนที่ไม่เอา NGV เพราะว่าแถวบ้านและหลายๆจังหวัดยังไม่มีปั๊มเยอะค่ะ และการเติมก็รอนานด้วยค่ะ

ออฟไลน์ mick

ด้วยความเคารพค่ะ ไม่มีเจตนาตั้งกระทู้ให้เดือดเลยนะคะ
แล้วเราก็งงด้วยว่า มันมีประเด็นให้เดือดได้ยังไง ก็ถามตรงไปตรงมา
พูดง่ายๆก็ขอความเห็นจากคนเคยใช้ และในรายละเอียดก็บอกชัดเจนด้วยว่า ไม่เอาโตโยต้า (ถ้าเอาโตโยต้าคงไม่ตั้งเพราะรุๆกันยุว่าทนแก๊สขนาดใหน) ส่วนเหตุผลไม่เอาโตโยต้า คนซื้อก็คงไม่ชอบเป็นการส่วนตัวค่ะ

ส่วนรถที่จะซื้อ เท่าที่ถามไถ่กันล่าสุด น่าจะลงเอยที่ city ตัวเริ่มของเกียร์ออโต้ค่ะ และออกมาคงติดแก๊ส LPG เลยค่ะ
ส่วนที่ไม่เอา NGV เพราะว่าแถวบ้านและหลายๆจังหวัดยังไม่มีปั๊มเยอะค่ะ และการเติมก็รอนานด้วยค่ะ

ทำใจครับ ร้อยพ่อพันแม่
เห็น จขกท ถามเรื่อง รถเฉยๆ มีคนแปลว่าอยากได้รถอวดรวยเพราะไม่เอาโตโยต้า
ทำใจอย่างเดียว .....

ออฟไลน์ No Trespassing

ถ้าไม่เอา Toyota ก็ต้อง Honda ครับ

เครื่องยนต์ไม่จุกจิก ซ่อมบำรุงง่ายและใช้เวลาไม่มาก ผมเองยังชอบเลย

เพราะรถติดแก๊สต้องหมั่นเช็คระยะห่างของวาล์ว ซึ่งฮอนด้าเป็นวาล์วแบบกระเดื่อง ตั้งง่ายมาก

เจอช่างเก่งๆครึ่งชั่วโมงก็เสร็จ (โตโยต้าต้องถอดเปลื่ยนลูกถ้วย ใช้เวลาเกือบครึ่งวัน)

ถ้าไม่เอา Toyota ก็ต้อง Honda ครับ

เครื่องยนต์ไม่จุกจิก ซ่อมบำรุงง่ายและใช้เวลาไม่มาก ผมเองยังชอบเลย

เพราะรถติดแก๊สต้องหมั่นเช็คระยะห่างของวาล์ว ซึ่งฮอนด้าเป็นวาล์วแบบกระเดื่อง ตั้งง่ายมาก

เจอช่างเก่งๆครึ่งชั่วโมงก็เสร็จ (โตโยต้าต้องถอดเปลื่ยนลูกถ้วย ใช้เวลาเกือบครึ่งวัน)

ok ขอบคุณค่ะ
ตรงประเด็น
ได้ใจความ

ออฟไลน์ sukhontha

เรียนเจ้าของกระทู้  หากเป็นการรบกวนผมขอโทษ 

สำหรับคำแนะนำ      ผมแนะนำแล้วลองย้อนไปดูได้ครับ  คำแนะนำผมเป็นดังนี้

ผมให้ซิลฟี่ 1.6  ครับ  ใครจะบอกว่าไม่ทนแก๊ส...ไม่เป็นไรครับ  อย่างน้อยก็เป็นแสนโล  ถึงจะเสริมบ่าวาล์ว   หากไม่เชื่อใจก็คงต้องกลังมาที่เจ้าตลาดครับ.....

ส่วนเรื่องข้างล่างนี้  อ่านดี ๆครับ  ผมใช้โอกาสอธิบายผู้ที่ให้ความเห็นเรื่องติดแก๊สในหลาย ๆ ความเห็น  แต่ผมบอกว่าผมติดเพื่ออะไร(ไม่ใช่คนอื่นติดเพื่ออะไร?) *****ผมใช้รถติดแก๊สมาทั้งหมด 6 คัน  ปัจจุบัน ใช้รถสองคัน ก็ใช้แก๊สทั้งคู่***

รื่องติดแก๊สนี่แล้วแต่คนจะมองและคิดครับ  เป็นนา ๆ ทรรศนะ...
  สำหรับผม  ที่ติดแก๊ส lpg มีเหตุผลอยู่ 2 ข้อ
1.  ผมเชื่อว่าปลอดภัยสูงกว่าเบ็นซิน...
2.งก...อยากมีเงินเก็บมากขึ้น  ในขณะที่อยากใช้รถคุณภาพสูงขึ้น

ปัญหาคือผู้ที่เข้ามาอ่านไม่ละเอียดพอเท่านั้นครับ

ออฟไลน์ PengZZ

แบบนี้ต้อง sylphy แล้วครับ

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
ถามเพิ่มครับ เป็นเซลเขาให้ค่าน้ำมันหริอให้เป็นเงินมาจัดการเอง

เพราะที่ผมแนะนำไป เพราะแฟนผมเคยเป็นเซล และมีทั้งได้เป็นฟลีดการ์ด และได้เป็นเงิน

เป็นฟรีด ฉะนั้น ค่าน้ำมันต้องเติมตามฟลีด ที่เห็นก็ Ptt Shell Esso ครับ

ได้เป็นเงิน เป็นเดือนไปเลย หมื่น สองหมื่น เอาใบเสร็จค่าน้ำมันในเขตมาเบิก ถ้ามเติมไม่ถึงก็ได้เท่าในใบเสร็จ

ได้เป็นเงิน แต่ไม่สนว่าจะเติมอะไร แก้ส หรือน้ำมันก็ได้ แต่ไม่เกินที่กำหนด

และทุกที่จะมีค่าเสื่อมให้เดือนล่ะเท่าไหร่อีกตาหาก

และจากที่ใช้จริง Teana ติด LPG ครับ วิ่งเดือนล่ะ 5 พันกว่ากม. ผมเลยแนะนำว่าต้องดูแลดีๆ 2 เดือน เข้าศูนย์ครบหมื่น

4 เดือน เช็คระบบแก้ส น่ะครับ วิ่ง ปีเดียวก็คุ้ม แต่ถ้าคุณไม่ดูแลรถ รถก็จะไม่ดูแลคุณเหมือนกันน่ะครับ

ถ้าวิ่งแบบผม ปีนึง 60,000 กม. ไม่ครบ 2 ปีรถหมดประกัน หรือถ้าต่อได้ ก็2 ปีหมดประกัน หลังจากนั้นจะทำยังไง รถก็ยังใหม่อยู่

ก็เลยย้อนไปถามว่า เขาเป็นเซลลได้เงินเติมค่าเชื้อเพลิงแบบไหน เพราะบางที่รถใหม่ก็ไม่ใช้คำตอบสำหรับเขาก็ได้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 14, 2014, 15:49:10 โดย NineKlao »

ถามเพิ่มครับ เป็นเซลเขาให้ค่าน้ำมันหริอให้เป็นเงินมาจัดการเอง

เพราะที่ผมแนะนำไป เพราะแฟนผมเคยเป็นเซล และมีทั้งได้เป็นฟลีดการ์ด และได้เป็นเงิน

เป็นฟรีด ฉะนั้น ค่าน้ำมันต้องเติมตามฟลีด ที่เห็นก็ Ptt Shell Esso ครับ

ได้เป็นเงิน เป็นเดือนไปเลย หมื่น สองหมื่น เอาใบเสร็จค่าน้ำมันในเขตมาเบิก ถ้ามเติมไม่ถึงก็ได้เท่าในใบเสร็จ

ได้เป็นเงิน แต่ไม่สนว่าจะเติมอะไร แก้ส หรือน้ำมันก็ได้ แต่ไม่เกินที่กำหนด

และทุกที่จะมีค่าเสื่อมให้เดือนล่ะเท่าไหร่อีกตาหาก

และจากที่ใช้จริง Teana ติด LPG ครับ วิ่งเดือนล่ะ 5 พันกว่ากม. ผมเลยแนะนำว่าต้องดูแลดีๆ 2 เดือน เข้าศูนย์ครบหมื่น

4 เดือน เช็คระบบแก้ส น่ะครับ วิ่ง ปีเดียวก็คุ้ม แต่ถ้าคุณไม่ดูแลรถ รถก็จะไม่ดูแลคุณเหมือนกันน่ะครับ

ถ้าวิ่งแบบผม ปีนึง 60,000 กม. ไม่ครบ 2 ปีรถหมดประกัน หรือถ้าต่อได้ ก็2 ปีหมดประกัน หลังจากนั้นจะทำยังไง รถก็ยังใหม่อยู่

ก็เลยย้อนไปถามว่า เขาเป็นเซลลได้เงินเติมค่าเชื้อเพลิงแบบไหน เพราะบางที่รถใหม่ก็ไม่ใช้คำตอบสำหรับเขาก็ได้

เอ่  อันนี้ไม่แน่ใจนะคะ คือ พูดว่าเพิ่งได้งานน่าจะดีกว่าคะ เพราะพึ่งเรียนจบแล้วก็สมัครได้งานนี้
ส่วนรายละเอียดการงาน ไม่แน่ใจเหมือนกันค่ะ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
CITY หรือ CIVIC ครับ แล้วแต่ชอบเลย

ออฟไลน์ sriracha

• alex auto shop
review City 2014 ติดแก๊ส LPG ครับ

http://www.allnewcity-club.com/index.php/topic,829.0.html

เป็นข้อมูล เพิ่มเติมน่ะครับ
หาจอตรงรุ่น จอแอนดรอย หรือจะขับ all new civic ไม่งั้นก็ ปลั๊กปลดล็อกจอ ที่รถทุกคันควรมี

ออฟไลน์ aoddy1

• Sr. Member

ท่านนี้รู้จริงอะไรจริงครับ เป็นตามนั้นจริงๆ โตต้ามันทนจริงแต่เวลาตั้งวาล์วเสียเวลามาก ถ้าหารถที่ใช้วาล์วอัตโนมัติได้นี่ผมว่าเหมาะกับแก๊สที่สุดแล้ว(แต่มันไม่ใช่ฮอนด้ากับโตต้านะซิ)