ผู้เขียน หัวข้อ: แชร์ประสบการณ์วิ่งขวากันครับ ว่าขับแบบไหนเหมาะกับเลนขวา  (อ่าน 10850 ครั้ง)

ออฟไลน์ Freekick042

• Sr. Member
วิ่ง90ครับอย่าให้เกินนั้น เพราะวิ่งเกินเดี๋ยวไปเจอคันหน้าวิ่ง90ให้เราเบรคอยู่ดี -*-

ออฟไลน์ 0%

• Hero Member
ผมเจอบ่อย พวกแช่ขวา ไม่รุ้คิดอะไรกันอยุ่

วิ่ง 100 130 140 คิดว่าเร็วแล้ว แต่คนอื่นเขาเร็วกว่า

ถนน 3-4 เลน วิ่งช้าอยู่ซ้ายสุด เลนขวาสุดไว้แซง

ถ้าแบบ จขกท คิด แบบอยากวิ่ง 120 เพื่อประหยัดน้ำมัน ก็ต้องมีเลนวิ่ง 120
ถ้าคนข้างหน้าคุณ อยากวิ่ง 100 นึง ต้องมีเลน 100 ให้ด้วยไหม
แบบนี้ถนน 8 เลนก็คงไม่พอ

เมืองไทยยังอ่อนกฏกันมาก ทำตามสิทธิ์ไม่เป็น เป็นแต่เรียกร้องสิทธิ์

ออฟไลน์ arlao

• Jr. Member
  • **
ถึงขนาดมีถนนบางสายมีป้ายห้ามวิ่งแช่เลนขวานี่
เท่ากับประจานคุณภาพพลเมืองเราเลยนะเนี่ย
ซึ่งมันดันเป็นอย่างนั้นจริงๆ
ยังดีที่ในบอร์ดนี้ส่วนใหญ่เข้าใจกฏจราจรถูกต้อง
ขณะที่บนถนนเมืองไทยจริงๆ ยังมีประชากรส่วนใหญ่ มักง่ายเห็นแก่ตัวมากกว่า...เฮ้อ

เรื่องมารยาท-สำนึกดีนี่ ประเทศที่เจริญแล้วเขาปฏิบัติกันเป็นปกติ
แต่สำหรับประเทศไทย ยังน่าเป็นห่วง
เคยเห็นเด็กน้อย นั่งรถไปกับพ่อแม่ ที่วิ่งแบบผิดกฏจราจรหน้าตาเฉย....
ไม่ว่าจะวิ่งสวนเลน, ฝ่าไฟแดง, หรือพวกแช่เลนขวา, ฯลฯ

กฏหมายที่มีอยู่ดีอยู่แล้ว แต่ผู้ควบคุมกฏฯ ไม่ได้เรื่อง น่าไปหาอาชีพอื่นยกแผง เป็นความซวยของประเทศจริงๆ
ส่วนวินัยของคนในประเทศอยู่ในขั้น ควรปรับปรุงอย่างเร่งด่วน

อยากให้ประเทศชาติเจริญ ต้องเริ่มที่วินัยจากตัวเราเองก่อน

jomyoot

• บุคคลทั่วไป
ผมอยู่เชียงใหม่ครับ ถ้าผ่านเส้นลำพูนนี่เจอรถขับช้า 60กม/ชั่วโมง แช่อยู่เลนขวา เยอะมากๆ

เห้นตอนนี้ ออกกฏ ขับรถช้า แช่เลนขวา ถูกปรับ ด้วยละครับ เส้นซุปเปอร์ไฮเวย์

เชียงใหม่-ลำพูน จะมีกล้อง ซ่อนไว้ในพุ่มต้นเพื่องฟ้าครับ กับ บนถนนต่างระดับครับ

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
คุณควรหลบซ้ายให้เขาแซง นั่นคือสิ่งที่ดีที่สุด

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
อะไรก็ไม่เลวร้ายเท่า ช้า ขวา แช่ ไม่หลบ

แล้วคนบางกลุ่มไม่หลบเพราะกลัวเสียหน้า เสียศักดิ์ศรี บางคนคิดว่ารถตัวเองแพงกว่าไม่จำเป็น้ตองหลบให้รถที่ถูกกว่า

เพลีย !!!

ออฟไลน์ Perpmaru

• Newbie
  • *
ถ้าวิ่งช้ากว่า คนอื่นๆ ก็ให้ชิดซ้ายครับ ไม่ว่าคุณจะมาเร็วเท่าไหร่ เกินกม. กำหนดหรือไม่ ถ้าเค้าเร็วกว่า คุณก็ต้องหลบ

แต่ถ้าถนนโล่งๆ แทบไม่มีรถเลย ผมก็วิ่งแช่ขวานะ แต่พอเห็นรถวิ่งมาเร็วๆ ผมจะตบไฟ แล้วเข้าเลนซ้ายเลย (ถนนสี่เลน เลนซ้ายผิวถนนมักไม่ค่อยดี)

ไม่อยากให้เค้าด่าครับ หลบเค้า ดีกว่าให้เค้าหลบ เค้ามาเร็ว อันตรายกว่าเราเยอะ เหอๆ

ออฟไลน์ Sagittarius Toshi

ไม่ได้แช่ครับ เอาไว้แซง สำหรับผมเลยนะ คุณจะขับเท่าไรก็แล้วแต่ แต่ถ้ามีคนเร็วกว่าคุณ คุณก็ต้องหลบให้เค้าครับ

+1 ไปเลยครับ สั้นๆ ได้ใจความ

ออฟไลน์ Jeep

• Newbie
  • *
ที่เยอรมัน ถนน Autobahn ไม่จำกัดความเร็ว (เฉพาะบริเวณที่ไม่มีป้าย Speed limit ) รถช้าวิ่งขวา(รถพวงมาลัยซ้าย) เลนซ้ายวิ่งเท่าไหร่ก็ได้ แต่ใช้สำหรับแซงอย่างเดียว ถนนเค้าหลายๆช่วงมีแค่ 4 เลน แต่สามารถทำความเร็วเกิน 200 กม/ชม และวิ่งแช่ได้อย่างง่ายๆและยังรู้สึกปลอดภัย คนขับรถบ้านเราส่วนใหญ่ยังไม่เข้าใจกฏจราจรและมารยาทในการใช้รถใช้ถนน คิดว่าวิ่งไม่เกิน Speed limit จะวิ่งเลนไหนก็ได้  จนทำให้หลายคนหงุดหงิดต้องแซงซ้ายและก็เป็นที่มาของอุบัติเหตุ

ออฟไลน์ HYDE--

ควรจะเป็นค่านิยม ของคนทั้งประเทศ ง่ายๆว่า ถ้าคันหลัง จี้ หรือ แตะไฟสูงไส่เบาๆ ก็ควรจะรีบหลบให้โดยเร็วครับ
ไม่ว่าคันหลังจะมาความเร็วเท่าไหร่ แต่นี่ส่วนใหญ่ จะจงใจ แช่ขวาต่อ ในใจก็ด่าว่า จะรีบไปไหนฟระ

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
อะไรก็ไม่เลวร้ายเท่า ช้า ขวา แช่ ไม่หลบ

แล้วคนบางกลุ่มไม่หลบเพราะกลัวเสียหน้า เสียศักดิ์ศรี บางคนคิดว่ารถตัวเองแพงกว่าไม่จำเป็น้ตองหลบให้รถที่ถูกกว่า

เพลีย !!!

อันนี้ใช่เลยครับ อีกกรณีนึง คือกลัวเสียหน้า ไม่รู้จะกลัวทำไมแค่เบี่ยงให้แซง

ออฟไลน์ MUKIMIKU

• Full Member
  • MEW
เวลาผมวิ่งมา 130-140 ขอทางดีๆ ไม่ค่อยหลบให้หรอก ต้องแซงเอง ประมาณว่ารีบมากก็แซงเองดิ

เวลาผมวิ่งมา 200+ ตบไฟแต่ไกล รีบหลบให้ทันที ประมาณว่ากลัวโดนจูบตูด ให้มันรีบไปตายโค้งหน้าเหอะ

ไม่ว่าคุณจะวิ่งเท่าไหร่ อย่าแช่ขวาเลยครับ ถ้าซ้ายมือว่างก็วิ่งไปเหอะ เหลือช่องขวาไว้สักช่องหนึ่ง เขาจะรีบไปไหนก็ช่างเขา คุณจะว่าจะแช่งเขามันก็เรื่องของคุณ ถ้าคุณเจอรถเขาบี้แบนหลังจากแซงคุณไปได้ไม่นาน คุณค่อยสมน้ำหน้าเขาทีหลังก็ยังไม่สาย

ญาติผู้ใหญ่เขาอาจกำลังจะตาย หรือเพียงแค่ต้องการไปห้องน้ำให้เร็วที่สุด ก็... เป็น... ด้ายยยยยยยยยยย...

ออฟไลน์ neutrino

เวลาผมวิ่งมา 130-140 ขอทางดีๆ ไม่ค่อยหลบให้หรอก ต้องแซงเอง ประมาณว่ารีบมากก็แซงเองดิ

เวลาผมวิ่งมา 200+ ตบไฟแต่ไกล รีบหลบให้ทันที ประมาณว่ากลัวโดนจูบตูด ให้มันรีบไปตายโค้งหน้าเหอะ

ไม่ว่าคุณจะวิ่งเท่าไหร่ อย่าแช่ขวาเลยครับ ถ้าซ้ายมือว่างก็วิ่งไปเหอะ เหลือช่องขวาไว้สักช่องหนึ่ง เขาจะรีบไปไหนก็ช่างเขา คุณจะว่าจะแช่งเขามันก็เรื่องของคุณ ถ้าคุณเจอรถเขาบี้แบนหลังจากแซงคุณไปได้ไม่นาน คุณค่อยสมน้ำหน้าเขาทีหลังก็ยังไม่สาย

ญาติผู้ใหญ่เขาอาจกำลังจะตาย หรือเพียงแค่ต้องการไปห้องน้ำให้เร็วที่สุด ก็... เป็น... ด้ายยยยยยยยยยย...

+1 ครับ ถูกต้องเลย "สุขาอยู่ห๊นใด"

ออฟไลน์ redsun

อยากให้พี่ใช้ความเร็วที่รู้สึกว่าไม่กดดัน รู้สึกว่าสบาย
รู้สึกว่าควบคุมรถได้น่ะครับ

ถ้าคันหลังเขา เร็วกว่า
แล้วเรารู้สึกว่าเราต้องเพิ่มความเร็วมากจนเกินไปจนกดดัน จนไม่สบาย ไม่ปลอดภัย
หาช่วงระยะเวลาที่ปลอดภัย หลบซ้าย เพื่อให้คันหลังเขาแซงเราขึ้นไปก่อนนะครับ

รถเราก็ปลอดภัยและเพื่อนร่วมทางก็ปลอดภัยครับ  :)

ออฟไลน์ Nong05

• Newbie
  • *
ผมออกขวาเพื่อแซงเลนกลางประมาณ4-5คัน

การแซง4-5คันมันก็ต้องใช้เวลาซักหน่อยจริงมะ
เราก็ต้องกดคันเร่งให้พ้นเร็วที่สุด
แต่ประเด็นคือ เลนขวาก็มีรถแซงเนิบๆอยู่เหมือนกัน
เราออกขวามา ก็ต้องต่อท้ายไป (มีระยะห่างปลอดภัย)

ซักพักก็จะมีพี่ซิ่ง มาจี้ท้ายเรา

เราจะเข้าซ้ายก็ไม่ได้ เร่งปี๊ดก็ไม่ได้
เราควรขับไปจี้ตูดคันหน้ามั้ย ??

ออฟไลน์ Anueis

• Like !!! Automatic transmission.
เลนขวาที่ผมจะไช้คือ
1.ขับเกิน 140+
2.แซงคันหน้าของเลนที่ใช้อยู่ เพราะมันขับแช่ รักโลก
1989 Honda Civic EF 1.6 4AT
2001 Volvo V70 2.3T
2007 Isuzu D-Max Cab SLX 2.5 Ddi I-Tec

ออฟไลน์ redsun

ผมออกขวาเพื่อแซงเลนกลางประมาณ4-5คัน

การแซง4-5คันมันก็ต้องใช้เวลาซักหน่อยจริงมะ
เราก็ต้องกดคันเร่งให้พ้นเร็วที่สุด
แต่ประเด็นคือ เลนขวาก็มีรถแซงเนิบๆอยู่เหมือนกัน
เราออกขวามา ก็ต้องต่อท้ายไป (มีระยะห่างปลอดภัย)

ซักพักก็จะมีพี่ซิ่ง มาจี้ท้ายเรา

เราจะเข้าซ้ายก็ไม่ได้ เร่งปี๊ดก็ไม่ได้
เราควรขับไปจี้ตูดคันหน้ามั้ย ??

ก็ขับตามปรกติครับ
รอมีจังหวะปลอดภัยค่อยหลบซ้ายให้ครับ  :)

ออฟไลน์ boneshiro

• M Power Addicted
ชอบกระทู้นี้ครับ
ผมขับบูรพาวิถีบ่อย เจอจนเพลียพวกแช่ขวา ขับ 100-120
ผมจะขับ 120 160 หรือ 210 ตอนถนนโล่งๆ
พอเข้ากลางได้ ผมก็วิ่งเลนกลาง

อีกอย่างคือพวกวิ่งกลางแล้วจะออกขวาเพื่อแซง รบกวนช่วยมองกระจกข้างหน่อยว่าคันที่วิ่งขวาเค้ามาเร็วแค่ไหน
ถ้าคุณออกมาขวาแล้วทำให้คันที่วิ่งขวามาต้องเบรคหัวทิ่มหรือหักหลบ คุณสมควรโดนด่าบุพการี

M power Thailand
M5 e60 V10

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
ขับกลับตี 4 จากโคราช แม่มมม แช่ขวากันยังกะข้าวแช่ แต่ละคัน 90-100 ขี้ก็ปวด วิ่งเข้าคู่ขนานแซงให้หมดแล้วแวะ บางจากเพื่อปลดปล่อย

พออกมาอีกเจอกลุ่ม เดิม ลงเขา ขึ้นเขา 80-100แช่ขวา ผมคุยกะแฟน เรามาเที่ยว usa กันใช้ไหมเนี่ย แซงซ้ายตลอดเลย
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

smileymee

• บุคคลทั่วไป
ผมได้เคยดู Youtube เกี่ยวกับการขับรถที่พี่ J!MMY เคยนำมาลง และได้เห็นข้อความที่น่าสนใจว่า "รถที่มีความเร็วช้าหรือรถที่มีความเร็วต่ำกว่าความเร็วของรถคันอื่น ผู้ขับต้องขับรถให้ใกล้ขอบเดินรถทางซ้ายเท่าที่จะทำได้"

ผมได้ลองทำความเข้าใจและนำไปปฏิบัติดู ก็คิดว่า ถ้าทุกๆคนที่ใช้ถนนพยายามอยู่ใกล้ขอบเดินรถทางซ้ายเท่าที่จะทำได้ พื้นที่ถนนจะเปิดโล่งให้กับคนอื่นๆเป็นอย่างมาก และคำว่า เท่าที่จะทำได้ ก็ร่วมถึง เกิดเราพยายามขับใกล้ขอบเดินรถทางซ้ายแต่ว่า ถนนนั้นเสียหาย เราก็ต้องวิ่งห่างขอบเดินรถทางซ้ายออกมานั่นก็คือ เราได้ขับรถให้ใกล้ขอบเดินทางรถทางซ้ายเท่าที่จะทำได้อยู่เช่นกันครับ และแม้เราจะวิ่ง 110 กม./ชม. ซึ่งถนนนั้นโล่งทุกช่องทาง เราก็ควรเลือกที่จะวิ่งใกล้ขอบเดินรถทางซ้ายเท่าที่จะทำได้..ไว้ก่อนครับ^^

ออฟไลน์ Pat.Lee

ขอนอกเรื่องนะครับ เห็นหลายท่านบอกว่าขับบนบูรพาวิถีเกิน 120 ทั้งนั้นเลยไม่ทราบว่าโดนกล้องจับเร็วกันบ้างรึเปล่าครับ

ออฟไลน์ cadherin

กฎหมายกำหนดให้ขับความเร็วกันเท่าไหร่นะครับ ทำไมไม่เห็นมีใครจะพูดถึงกันเลย ทั้งๆที่มีกำหนดเป็นตัวเลขตายตัว ไม่ต้องตีความให้งงกัน แต่ทีเรื่องวิ่งขวานี่ชอบตีความเข้าข้างตัวเองกันทั้งนั้นเลยครับ เมื่อไหร่กฎหมายบ้านเราจะศักดิ์สิทธิ์ เพิ่มบทลงโทษ เพิ่มค่าปรับให้หนักๆ คนขับรถจะได้เคารพกฎจราจรกันเยอะๆ .....ตามที่มีคนเคยกล่าวไว้ครับว่าวินัยจราจรสะท้อนวินัยคนในชาติ ไม่แปลกใจเลยที่ไทยมีสถิติอุบัติเหตุสูงเป็นอันดับ 2 ของโลกครับ  ;)

เห็นด้วยครับ ประเทศเพื่อนบ้านไทย มีรถแรงๆ วิ่งเยอะ มาก แต่ขับด้วยความเร็วที่กฎหมายกำหนด
ประเทศอื่นที่เคยอยู่ มี รถเครื่องยนต์ V6 V8 เครื่อง 4 ลิตร ก็ขับด้วยความเร็วที่กฎหมายกำหนด ทุกคัน

ออฟไลน์ Gunn

กฎหมายกำหนดให้ขับความเร็วกันเท่าไหร่นะครับ ทำไมไม่เห็นมีใครจะพูดถึงกันเลย ทั้งๆที่มีกำหนดเป็นตัวเลขตายตัว ไม่ต้องตีความให้งงกัน แต่ทีเรื่องวิ่งขวานี่ชอบตีความเข้าข้างตัวเองกันทั้งนั้นเลยครับ เมื่อไหร่กฎหมายบ้านเราจะศักดิ์สิทธิ์ เพิ่มบทลงโทษ เพิ่มค่าปรับให้หนักๆ คนขับรถจะได้เคารพกฎจราจรกันเยอะๆ .....ตามที่มีคนเคยกล่าวไว้ครับว่าวินัยจราจรสะท้อนวินัยคนในชาติ ไม่แปลกใจเลยที่ไทยมีสถิติอุบัติเหตุสูงเป็นอันดับ 2 ของโลกครับ  ;)

เห็นด้วยครับ ประเทศเพื่อนบ้านไทย มีรถแรงๆ วิ่งเยอะ มาก แต่ขับด้วยความเร็วที่กฎหมายกำหนด
ประเทศอื่นที่เคยอยู่ มี รถเครื่องยนต์ V6 V8 เครื่อง 4 ลิตร ก็ขับด้วยความเร็วที่กฎหมายกำหนด ทุกคัน
ตอนผมไปอเมริกาทีแรกกลัวการขับรถมากๆ ไหนจะเรื่องพวงมาลัยซ้าย ไหนจะเรื่องกฎหมายแรง แต่เอาเข้าจริงขับง่ายมาก ทุกคนเคารพกฎจราจร และเคารพสิทธิผู้อื่น ยกตัวอย่างการขับรถบน Free way ที่มี 4-5 เลน เลนด้านนอกซ้ายสุด สำหรับรถที่ขับเร็ว แต่ก็ไม่เกินที่กฎหมายกำหนด ถ้าเราขับด้วยความเร็วสูงสุดเราก็สามารถขับแช่เลนซ้าย (นอกสุด) ได้ตลอด คันอื่นๆก็จะขับตามๆกัน ด้วยความเร็วเท่าๆกัน ไม่มีใครแซง ไม่มีใครจี้ตูด ไม่มีเปิดไฟสูงไล่ ไม่มีปาด ส่วนใครที่ขับช้ากว่าความเร็วสูงสุดตามที่กฎหมายกำหนด ก็จะใช้เลนอื่นๆ ตามลำดับกันไป แต่ในทางกลับกันถ้าคุณขับช้ากว่าความเร็วสูงสุดที่กำหนดแต่ไปขับเลนซ้ายสุดรับรองโดนบีบแตร แถมเปิดกระจกด่าแน่ๆครับ ....ก็ไม่เข้าใจว่าในไทย ทำไมถนนอย่าง motor way กำหนดความเร็วสูงสุดไว้ที่ 120 แต่รถที่ขับ 120 ไม่มีสิทธิ์วิ่งแช่เลนขวา ต้องมีมารยาทคอยหลบให้ทางแก่พวกที่ขับรถเร็วผิดกฎหมายซะงั้น Thailand only 5555 ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 17, 2014, 23:49:58 โดย Gunn »

ออฟไลน์ AutoPlace

อยู่ขวาได้ถ้าไม่มีใครตามตูดครับ 

ออฟไลน์ Ntouchpong

• Jr. Member
  • **
ผมยอบรับเลยนะครับว่าเป็นคนขับรถเร็วมาก และหงุดหงิดทุกครั้งกับการที่่มีคนขับช้าและแช่ขวาครับ

ในต่างจังหวัดนั้นนะครับยอมรับเลยว่า บางที่ถนนค่อนข้างว่าง ทำให้มีการขับแช่ขวากันเยอะมาก จึงกลายเป็นวัฒนธรรมแซงซ้ายตลอด
จริง ๆ แล้วเลนขวานั้นมีไว้เพื่อแซงครับ แซงเสร็จกลับเข้าเลนซ้ายจะดีกว่าครับผม