ผู้เขียน หัวข้อ: โอ้วววว...เพิ่งรู้ว่าเบนซิน 91 ที่เมืองไทยลิตรละเกือบ 35 บาท  (อ่าน 15226 ครั้ง)

ออฟไลน์ Can

• Jr. Member
  • **
เรื่องของราคาน้ำมันนี่เคยมคนตั้งกระทู้มาหลายครั้งแล้ว ความจริงใครๆก็อยากใช้น้ำมันราคาถูกอย่างที่ จขกท ว่ามา

แต่....

แต่....

การที่ จขกท ไปเปรียบกับญี่ปุ่นนั้นก็ถูกเพียงครึ่งเดียว ทุกคนทราบดีว่า แขกขายน้ำมันราคา USD และที่ญี่ปุ่นนั้น เงินเยนมีแต่แข็งค่าขึ้น ดังนั้น ในแง่ราคาน้ำมันดิบแล้ว ราคาอาจถูกกว่าเมื่อก่อนด้วยซ้ำเมื่อเทียบเป็นเงินเยน

ส่วนที่ไทยนั้นราคาเงินบาทเมื่อเทียบกับ USD ก็ประมาณราคาเดิมๆแกว่งไม่มากเมื่อเทียบกับสี่ปีก่อน และที่สำคัญในตอนนั้นรัฐบาลหาเสียงจึงตรึงราคาน้ำมันไว้ยอมขายขาดทุนจนมีข่าวว่าพ่อค้าบางรายส่งน้ำมันไปขายยังประเทศเพื่อนบ้าน แล้วตอนจบคนใช้น้ำมันเองนั้นแหละที่จ่ายเงินชดเชยตอนนั้นคืน เพราะเราต้องซื้อน้ำมันแพงเกินจริงกันอยู่เป็นปีในตอนที่ราคาน้ำมันลดลงแล้ว

แถมต่อมารัฐบาลขึ้นภาษีอีก จำไม่ได้ว่าแล้วในที่สุดขึ้นสำเร็จไหมเพราะมีการโหวตในสภาสูงอีก

อย่างไรก็ตาม จขกท น่าจะทราบไว้ด้วยว่า ในช่วงที่น้ำมันราคาสูงๆนั้น ประเทศไทยเคยขาดดุลการค้าเป็นเวลาเกือบหนึ่งปี ทั้งๆที่เราเป็นประเทศที่ได้เปรียบดุลการค้ามาตลอด สาเหตุอย่างเดียวเลยก็คือว่าเราจ่ายค่าซื้อน้ำมันดิบสูงมาก

และถ้าเทียบอัตราการบริโภคน้ำมันต่อหัวประชากรเมื่อเทียบกับผลผลิตมวลรวมประชาชาติ ไทยเราบริโภคน้ำมันในปริมาณที่มากกว่าประเทศที่พัฒนาแล้ว เราขายข้าวที่ชาวนาไทยหลังขดหลังแข็งป,กทั้งปี ยังไม่พอใช้ซื้อน้ำมันเข้าประเทศเพื่อบริโภคในหนึ่งเดือนเลย

อะไรจะเกิดขึ้นถ้าราคาน้ำมันถูกกว่านี้ และรถยนต์ราคาเท่าญี่ปุ่น คำตอบที่ชัดเจนคือ เราล้มละลาย

คุณเทียบราคารถยนต์ญี่ปุ่นว่าถูกกว่าไทย ขอถามหน่อยว่า ถ้าญี่ปุ่นขายรถยนต์ได้เหนึ่งคัน ญี่ปุ่นต้องเสียเงินตราต่างประเทศไปเท่าไหร่ เมื่อเทียบกับไทยว่าถ้าเราขายรถยนต์ในประเทศได้หนึ่งคันเราจะเสียเงินตราต่างประเทศไปเท่าไหร่ คำตอบก็เห็นๆนะครับว่านอกจากภาษีที่รัฐเก็บแล้ว เงินที่คงอยู่ในประเทศไทยก็คือค่าขันน็อตของคนงานไทย นอกนั้นส่งกลับญี่ปุ่นหมด แม้แต่ภาษีกำไรจากการประกอบการก็ยังไม่ต้องเสียให้รัฐ  ดังนั้น ถ้าเมืองไทยยิ่งขายรถยนต์ที่ประกอบในเมืองไทยได้มากขึ้น ประเทศก็จะยิ่งเสียเปรียบดุลชำระเงิน เพราะบริษัมรถยนต์ก็ยิ่งส่งกำไรกลับประเทศมากขึ้น

ดังนั้น รัฐจึงไม่มีทางเลือกอื่นนอกจากการเก็บภาษีรถให้สูงเพื่อควบคุมให้ทุกฝ่ายอยู่ได้ คือบริษัทรถยนต์ก็มีความสุขที่ทำการค้ามีกำไร อยากมาลงทุน ในขณะที่เศรษฐกิจประเทศก็อยู่ได้

และที่คุณเทียบค่าครองชีพระหว่างญี่ปุ่นกับไทยแค่สินค้าสามอย่างก็ไม่แฟร์ เพราะในญี่ปุ่นนั้นค่าไฟฟ้าและค่าแก๊สก็แพงมาก ค่าทางด่วนก้แพงมาก แต่แน่นอนครับว่าคนญี่ปุ่นมีความเป็นอยู่ดีกว่าคนไทยในระดับเดียวกัน และถ้าเราอยากให้คนไทยมีความเป็นอยู่ในระดับเดียวกับญี่ปุ่นนั้นก็มีทางเดียวครับ คือ

เราต้องช่วยกันสร้างประเทศ

อย่างที่ มรว คึกฤทธิ์ ปราโมช เคยเขียนไว้ว่า เราอยากให้สังคมเป็นอย่างไรเราก็ต้องช่วยกันสร้างให้สังคมเป็นอย่างนั้น

การเปรียบเทียบจะมีประโยชน์ถ้าเราใช้การเปรียบเทียบนั้นเป็น Benchmark เพื่อร่วมมือร่วมใจพัฒนาประเทศไปให้ถึงจุดนั้น แต่เท่าที่เห็นมา พอเราเปรียบเทียบแล้วก็มักจะทำในลักษณะที่สุภาษิตไทยว่าไว้ว่า เห็นช้างขี้ ก็ขี้ตามช้าง คือทำตามเขาไปหมดโดยที่เรายังไม่พร้อมหรือไม่สามารถทำได้ ที่เห็นชัดๆเลยก็เช่นเรื่องของ อบต ก็ไปลอกของต่างชาติมา พอเห็นเขามี local government มี town coucil เราก็บอกว่าเราต้องมีบ้าง ให้อำนาจไปเยอะแยะแต่ตอนจบหน่วยงานเหล่านั้นไม่มีความสามารถจะทำได้ หลายๆครั้ง เราไปสลับระหว่าง เหตุ และ ผล หรือสนใจแค่ ผล เช่น ถ้าเศรษฐกิจของประเทศดี เวลาที่ Moody มาตรวจก็จะให้เกรดเราดี ก็เคยได้ยินได้อ่านมาว่า พอเขาจะมาตรวจ ก็มีการสั่งให้หน่วยงานที่เกี่ยวข้องไปกว๊านซื้อผักชีมาแทบหมดตลาด และพอแหกตาฝรั่งได้ก็เอามาคุยว่าเศรษฐิจเราดี  หรือเราเอาข้อมูลที่ UN ศึกษามาแล้วพบว่าประเทศที่พัฒนาแล้วจะมีอัตราส่วนระหว่างจำนวนโทรศัพท์กับประชากรสูง เราก็สรุปว่าเราต้องมีโทรศัพท์เยอะๆเพื่อประเทศจะได้พัฒนาเหมือนเขา โดยไม่มองว่า สาเหตุที่เขามีสูงเพราะเศรษฐกิจเขาพัฒนาแล้วจึงมีความจำเป็นต้องมีขนาดนั้นเพื่อรองรับขนาดเศรษฐกิจของเขา อันหลังนี่ผมเจอกับตัวเองเลย ก็อึ้งไปในเวลานั้น

ผมเคยโพสต์ในที่นี้แล้วว่า ผมเห็นด้วยที่จะทำให้ราคาน้ำมันแพง แต่ราคาที่แพงขึ้นนี้ เงินต้องตกเป็นของรัฐเพื่อนำมาพัฒนาประเทศ ไม่ใช่ไปตกอยู่กับคนกลุ่มใดกลุ่มหนึ่ง ที่จริงแล้วรัฐมีกฎหมายครอบจักรวาลที่จะบังคับให้ราคาหน้าโรงกลั่นถูกลงแต่ทุกคนก็ไม่ยอมทำ เพราะแต่ละคนก็มีหุ้นใน ปตท ทั้งนั้น ในเวลานี้ ถ้าสิงคโปร์จะทำให้ไทยล่มจมก็ง่ายนิดเดียว คือเก็บภาษีน้ำมันที่ออกจากโรงกลั่นในราคาแพงเพื่อให้ราคาหน้าโรงกลั่นสูง จากนั้นก็ให้ Rebate คืนแก่บริษัทน้ำมัน ง่ายๆแค่นั้น ปตท โดยความร่วมมือจากข้าราชการไทยและนักการเมืองก็จะรีบขึ้นราคาน้ำมันในประเทศเพื่อถล่มเศรษฐกิจไทยทันที

ที่ว่ามานี้ก้เป็นความเห็นส่วนตัวล้วนๆ ไม่อยากเขียนอะไรมากเพราะจะกลายเป็นเรื่องเศรษฐกิจหรือการเมืองไป แต่สำหรับผม ผมคิดว่า ถ้าต้นทุนน้ำมันลิตรละสิบบาทแล้วขายปลีกสามสิบบาท หากส่วนต่างที่เยอะแยะนี้เป็นของรัฐ โดยที่พ่อค้ามีกำไรบ้างพอควร แล้วรัฐนำเงินมาพัฒนาประเทศ ผมก็ถือว่าสมควรแก่เหตุ ถ้ารัฐไม่หาเงินรายได้จากภาษี รัฐจะไปหาเงินจากทางไหนล่ะครับ เพราะรัฐไม่ควรมาค้าขายแข่งกับประชาชน แต่ถ้าราคาสินค้าที่แพงเกิดจากการที่รัฐปล่อยให้พ่อค้าเรียกราคาตามใจชอบ อันนี้ไม่เห็นด้วยเด็ดขาด

ออฟไลน์ GZaar

• Sr. Member
  • quattro > 4titude
เข้ามาอีกทีข้อมูลแน่นปึ๊กเลยแฮะ

ผมว่าสิ่งที่ญี่ปุ่นมีมาก แต่เมืองไทยไม่ค่อยจะมี คือความปลอดภัยในชีวิตคับ
ญี่ปุ่นก็มีแก๊งโจรผู้ร้ายเยอะไม่ใช่หรือครับ

เห็นในหนังกับการ์ตูนนะ

พวกมาเฟีย ไม่รู้คนญี่ปุ่นเขากลัวกันรึป่าวนะคับ

แต่จากที่ผมเคยไปเที่ยวกับที่พี่ผมได้ไปญี่ปุ่นบ่อยๆ เมืองเขาปลอดภัยมากเลยคับ ชีวิตมีคุณภาพสุดๆ

ข้าวของอาจแพงหน่อย แต่แลกมากับคุณภาพที่สุดยอดในทุกๆอย่าง กินข้าวกินน้ำไม่ต้องกลัวเจอไข่แมลงวันไข่กะจั๊ว

ผู้คนซื่อสัตย์มาก ไม่เอารัดเอาเปรียบ ไม่มีโกง ไม่มีขโมย อาจจะมีแต่ก็น้อยมาก วางอะไรไว้ยังไงก็อยู่อย่างงั้น ไม่เชื่อถาม จขกท ดูสิคับ อิอิ

ลองมาเดินข้างถนนบ้านเราจะโดนวิ่งราว หรือเจอเด็กเทคโนยิง มีอันเป็นไปได้ตลอดเวลา  :-X
คาสโนวา = คนเจ้าชู้ = สุนัข = สัตว์เดรัจฉาน

ออฟไลน์ i-din

อ่านมา ก็เป็นจริงอย่างที่คุณ Quadrifoglio Verde ว่าไว้ (ชื่อเรียกยากจัง) แล้วก็คุณ Can อีกคน ส่วนที่ว่าเงินกองทุนน้ำมันไปอุ้ม LPG จากการที่ติดตามข้อมูลมา ก็จริงอ่ะครับ ถ้าดูหน้าแรก จะเห็นรุปที่ผมโพสต์เอาไว้ น้ำมันบางตัวมีค่ากองทุนน้ำมันติดลบ ก็คืออย่างที่คุณ Quadrifoglio Verde  ว่าไว้ คือเอามาจากเบนซิน 95 เป็นหลักเลย ตัวอื่นๆ ก็นิดๆ หน่อยๆ เอาไปอุ้ม LPG แล้วก็พวกแก๊สโซฮอลด้วยนิดหน่อย จะเห็นว่าติดลบไม่มาก เนื่องจากต้นทุนเอธานอลก็มาแพงเหมือนกัน ผสมแล้วเผลอๆ ราคาแพงกว่าน้ำมันเบนซินธรรมดาซะอีก เลยต้องอุ้มไว้ด้วย

ออฟไลน์ TAI ^^

• Faculty of Political Science, TU
ความเห็นต่างไม่ใช่สิ่งผิดปกติครับ เถียงกันก็ได้ เพราะมนุษย์มีความต่างเป็นธรรมชาติในแต่ละปัจเจก แต่ถ้าเถียงก็เถียงกันสุภาพๆ ตรงๆ ยกข้อมูลมาและ

แจ้งคนที่เราต้องการเถียงด้วยตรงๆเป็นการดีที่สุดครับ แต่ถ้าการเหน็บแนมหรือเสียงสีผมว่ามันรั้งแต่จะก่อปัญหาตามมา ไม่ต่างอะไรกับการด่าตรงๆเท่าไหร่ครับ
Beauty is in the eye of the beholder...

ออฟไลน์ Jxxx

อ่านมา ก็เป็นจริงอย่างที่คุณ Quadrifoglio Verde ว่าไว้ (ชื่อเรียกยากจัง) แล้วก็คุณ Can อีกคน ส่วนที่ว่าเงินกองทุนน้ำมันไปอุ้ม LPG จากการที่ติดตามข้อมูลมา ก็จริงอ่ะครับ ถ้าดูหน้าแรก จะเห็นรุปที่ผมโพสต์เอาไว้ น้ำมันบางตัวมีค่ากองทุนน้ำมันติดลบ ก็คืออย่างที่คุณ Quadrifoglio Verde  ว่าไว้ คือเอามาจากเบนซิน 95 เป็นหลักเลย ตัวอื่นๆ ก็นิดๆ หน่อยๆ เอาไปอุ้ม LPG แล้วก็พวกแก๊สโซฮอลด้วยนิดหน่อย จะเห็นว่าติดลบไม่มาก เนื่องจากต้นทุนเอธานอลก็มาแพงเหมือนกัน ผสมแล้วเผลอๆ ราคาแพงกว่าน้ำมันเบนซินธรรมดาซะอีก เลยต้องอุ้มไว้ด้วย

เอธานอลตอนนี้แพงกว่าครับ

โซฮอล์ราคาหน้าโรงกลั่นก็แพงกว่าครับ

ออฟไลน์ P_Wut

• My Sporty Innova
เรียนทุกท่าน

เรื่องแบ่งปัน ผมแบ่งเสมอ  ไม่งั้นผมจะมานั่งตอบกระทู้ทำไม แค่อ่านเก็บความรู้/ข้อมูลกลับออกไปอย่างเดียว ก็ทำได้
ไม่เสียเวลามานั่งเรียบเรียงคำตอบ มานั่งพิมพ์ด้วยซ้ำ

ที่ผมพูดเรื่อง เด็กทารก  ผมหมายความตามนั้นทุกอย่าง ตรงไปตรงมา ไม่มีอะไรแอบแฝง

ผมอยากให้ทุกคนย้อนกลับไปตั้งแต่ ตอนยังไม่มีอะไรในหัวเลยแม้แต่อย่างเดียว

ข้อมูลเหล่านั้น มันเข้าสมองคุณทางไหนบ้าง ?  ใช่ บางอย่างคุณเห็นด้วยตาตัวเอง เช่น ราคาน้ำมันหน้าปั๊ม

แต่บางอย่าง มันมาตาม forward mail ที่ไม่รู้ว่า ใครเขียน ส่งต่อๆ กันมา

ประเด็นมันอยู่ตรงนี้แหละว่า  ถ้าคุณอ่านอะไรก็ตาม แล้วเชื่อไป โดยที่ไม่เคยฉุกคิดว่า
- เอ๊ะ ใครเป็นคนเขียน
- เขียนโดยมีจุดประสงค์อะไร
- คนเขียน มีความรู้ในเรื่องที่เขียนนั้นๆ แค่ไหน
- เราจะรู้ได้ไงว่า เรื่องนั้นๆ มีความจริงอยู่กี่ %  มีความเท็จอยู่กี่ %  ถ้าเป็นความจริงทั้งหมด มันเป็นความจริงเพียงแค่บางส่วน ที่ถูกหยิบยกมาเพื่อจุดประสงค์บางอย่าง หรือเปล่า ?

ฯลฯ

ผมถึงบอกไงครับว่า  เรื่องไหนก็ตาม อ่านแล้ว recheck ไม่เป็น หาข้อมูลมุมอื่นๆ มาเปรียบเทียบไม่ได้
แล้วก็ปักใจเชื่อไปเลย ก็...เป็นเหมือนเด็กทารกนั่นเอง

ส่วนเรื่อง ปตท. ผมบอกตรงๆ ว่า ตอนนี้หมดไฟแล้วครับ  ก่อนหน้าผม ก็เคยมีคนก่อนๆ หน้า  ผมก็เหมือนแค่รับช่วงต่อมาหรือไงก็ไม่รู้
แต่ตอนนี้ ถ้าจะหาคนมาตอบ ก็คงต้องรอรุ่นต่อไปล่ะครับ  หรือไม่ก็ไปหากระทู้เก่าๆ ในเว็บต้องห้ามนั้น ไปอ่านเอาเองก็แล้วกัน

ออฟไลน์ Night_Angel

เรื่องแบ่งปัน ผมแบ่งเสมอ  ไม่งั้นผมจะมานั่งตอบกระทู้ทำไม แค่อ่านเก็บความรู้/ข้อมูลกลับออกไปอย่างเดียว ก็ทำได้
ไม่เสียเวลามานั่งเรียบเรียงคำตอบ มานั่งพิมพ์ด้วยซ้ำ

ที่ผมพูดเรื่อง เด็กทารก  ผมหมายความตามนั้นทุกอย่าง ตรงไปตรงมา ไม่มีอะไรแอบแฝง

ผมอยากให้ทุกคนย้อนกลับไปตั้งแต่ ตอนยังไม่มีอะไรในหัวเลยแม้แต่อย่างเดียว

ข้อมูลเหล่านั้น มันเข้าสมองคุณทางไหนบ้าง ?  ใช่ บางอย่างคุณเห็นด้วยตาตัวเอง เช่น ราคาน้ำมันหน้าปั๊ม

แต่บางอย่าง มันมาตาม forward mail ที่ไม่รู้ว่า ใครเขียน ส่งต่อๆ กันมา

ประเด็นมันอยู่ตรงนี้แหละว่า  ถ้าคุณอ่านอะไรก็ตาม แล้วเชื่อไป โดยที่ไม่เคยฉุกคิดว่า
- คนเขียน มีความรู้ในเรื่องที่เขียนนั้นๆ แค่ไหน
- เราจะรู้ได้ไงว่า เรื่องนั้นๆ มีความจริงอยู่กี่ %  มีความเท็จอยู่กี่ %  ถ้าเป็นความจริงทั้งหมด มันเป็นความจริงเพียงแค่บางส่วน ที่ถูกหยิบยกมาเพื่อจุดประสงค์บางอย่าง หรือเปล่า ?

ฯลฯ

ผมถึงบอกไงครับว่า  เรื่องไหนก็ตาม อ่านแล้ว recheck ไม่เป็น หาข้อมูลมุมอื่นๆ มาเปรียบเทียบไม่ได้
แล้วก็ปักใจเชื่อไปเลย ก็...เป็นเหมือนเด็กทารกนั่นเอง

ส่วนเรื่อง ปตท. ผมบอกตรงๆ ว่า ตอนนี้หมดไฟแล้วครับ  ก่อนหน้าผม ก็เคยมีคนก่อนๆ หน้า  ผมก็เหมือนแค่รับช่วงต่อมาหรือไงก็ไม่รู้
แต่ตอนนี้ ถ้าจะหาคนมาตอบ ก็คงต้องรอรุ่นต่อไปล่ะครับ  หรือไม่ก็ไปหากระทู้เก่าๆ ในเว็บต้องห้ามนั้น ไปอ่านเอาเองก็แล้วกัน

เหมือกันครับ ผมก็หมดไฟที่จะตอบเหมือนกัน

ถ้าเล่นตั้งธงกันก่อนเรียบร้อย 

มันไม่มีทางได้ใช้ความคิดกันหรอกครับ

ต่อไปนี้ ผมขอแค่เรามาคุยด้วยข้อมูล ดีกว่าครับ  เราไม่ใช่เว็บนั้น จะได้ พวกมากลากไป

และคนที่ไม่รุ้อะไรเลย หรือเชื่อ โดยอ่านจากไหนมาก็ไม่รู้  แล้วเชื่อเลย

ขอเถิดครับ เปลี่ยนแปลงเสียเถิด ลองทำใจว่างๆ รับแล้วเปรียบเทียบ ท่านจะเข้าใจอะไรๆได้เอง

แต่ถ้ามาด่า อย่างเดียว เสนอผู้ดูแล ลบเลยดีกว่าครับ

มันไม่ได้อะไรขึ้นมาหรอก
ぼく は くま くま.... くま......

くるま じゃないよ

2000 Lancer F-Stye --> Evolution V
1994 Lancer E-CAR 1.6 JDM

ออฟไลน์ KanaGata

• Newbie
  • *

ฯลฯ

ถ้าคุณ P_Wut จะคิดแบบนี้  ผมรู้สึกเสียดายความรู้และความสามารถในเรื่องนี้ของคุณมากๆ เลยนะครับ

ที่ผมเข้ามาคุยในเว็บนี้เพราะอยากจะแบ่งปันความคิด  แต่คุณกลับแนะนำให้ย้อนกลับไปอ่านในกระทู้เก่า หรือเว็บไซท์ต้องห้ามอะไรนั่น

คุณจะรู้  หรือไม่รู้   หรือจะคิดว่าคนอื่นรู้  หรือไม่รู้   ก็ไม่เห็นจำเป็นต้องเหน็บแนมกันนี่ครับ

และการแสดงความคิดเห็นในเชิงเหน็บแนมแบบคุณนี่  คนญี่ปุ่นเขาไม่ค่อยทำกันนะครับ วัฒนธรรมเขาค่อนข้างแคร์ความรู้สึกของคนอื่นเป็นอันดับแรกนะครับ

ผมอ่านแล้วไม่อยากเขียนอะไรต่อเลยครับ  ผมไม่ชอบบรรยากาศแบบนี้  และผมก็ไม่อยากจะมี Bias กับใครด้วย

ผมก็เคยอ่านผลงานของคุณตามเว็บนี้ และห้องรัชดา มาพอสมควร  ผมยังยอมรับในความคิดเห็นดีๆ ของคุณในหลายๆ เรื่อง

แต่พอผมเริ่มออกมาแสดงตัวเพื่ออยากพูดคุยแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกันบ้าง  คุณก็ทำตัวเหมือนผู้ใหญ่รังแกเด็ก

คุณจะระแวง  หรือ ระวังผมได้  มันเป็นสิทธิ์ของคุณ  แต่ได้โปรดอย่ารังแก หรือดูถูกความคิดคนอื่นขนาดนี้

ถามว่าข้อมูลที่ผมโพสไว้ตั้งแต่ความคิดเห็นแรก คุณเคยเห็นที่ไหนมาก่อนหรือเปล่า?  แล้วคุณจับประเด็นการตั้งกระทู้ของผมดีหรือยัง?

การที่ผมต้องเขียนชี้แจงแบบนี้ เพราะผมจำเป็นต้องปกป้องสิทธิของผม หากความคิดเห็นของผมไม่ได้ไปล่วงล้ำ หรือล่วงเกินสิทธิใครก่อน

และมันก็อาจจะดูเป็นการไม่เป็นธรรม  หากผมไม่ตอบโต้อะไร  โดยปล่อยให้เป็นฝ่ายถูกกระทำเพียงฝ่ายเดียว

หวังว่าทุกคนคงเข้าใจ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 29, 2009, 11:26:17 โดย KanaGata »

เอ...มันชักจะไปกันใหญ่แล้วแฮะ

ออฟไลน์ gateaux

เอาเป็นว่า  คราวหน้า ถ้าใครไม่อยากตอบอะไร  ก้อเงียบไปตั้งแต่แรกเลยดีกว่าครับ  อย่าเหน็บ แล้วบอกไม่มีอารมณ์ตอบทีหลัง  สร้างบรรยากาศไม่ดีกันป่าวๆ

โตๆ กันแล้ว อยู่กันแบบจรรโลงสังคมที่เราอยู่ดีกว่ามั้ย

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
นี่ยังไม่รู้ตัวกันอีกหรือ?

จะหยุดกันได้แล้วหรือยังครับ?

ถ้าจะเงียบหายไปเฉยๆ ดูท่าจะไม่ดีเป็นแน่  ขออีกสักรอบเล็กๆ ก็แล้วกัน

1. " เด็กทารก " ผมยืนยันตามเดิม ไม่ได้มาพูดเพื่อประชด หรือเหน็บใคร
แค่อยากจะบอกว่า หาข้อมูล หาความรู้เยอะๆ ก่อนจะเชื่ออะไรก็ตาม ไม่เว้นแม้กระทั่งผม

2. ราคาน้ำมันหน้าปั๊มปัจจุบัน 30 บาท  เป็นราคาหน้าโรงกลั่นที่ยังไม่บวกภาษีและเงินกองทุนใดๆ เลย แค่ 18 บาท
อีก 12 บาท รัฐบาลเก็บไป
ราคาหน้าโรงกลั่น อิงตามราคาตลาดโลกอยู่แล้ว  ลองย้อนไปดูราคาหน้าโรงกลั่น ก่อนคุณจะไปญี่ปุ่นดูครับ
http://www.eppo.go.th/petro/price/index.html

ราคาตลาดโลก ปัจจุบัน-ย้อนหลังไปเป็นสิบๆ ปี
http://tonto.eia.doe.gov/dnav/pet/pet_pri_spt_s1_d.htm

3. ใครบอกว่า ปตท. เป็นเจ้าที่นำเข้า ก๊าซและปิโตรเลียม จากต่างประเทศได้แต่เพียงผู้เดียว ?
ทุกโรงกลั่นน้ำมัน มี Facility ในการนำเข้าและส่งออก ปิโตรเลียม ไม่ว่าจะน้ำมันดิบ เบนซิน ดีเซล LPG น้ำมันเตา ฯลฯ ได้หมดครับ

โรงกลั่นโรงนึง ลงทุนเป็นหมื่นล้าน  เค้าไม่เอาเงินลงทุนระดับนี้ ไปแขวนไว้บนเส้นด้าย โดยการไปฝาก นำเข้าและส่งออก ผ่านท่าเรือที่ไม่ใช่ของตัวเองหรอกครับ

ที่ไม่มีใครอื่น นอกจาก ปตท. นำเข้า LPG เข้ามา รู้มั้ย เพราะอะไร ?
ตอนซื้อมา ตันละ 700 เหรียญ พอเอาเข้ามา โดนบังคับขายแค่ 330 เหรียญ
จะขอเงินชดเชย ต้องแสดงหลักฐานทุกอย่าง แถมกว่าจะได้เงิน ต้องรอก่อน  รัฐค่อยๆ ทยอยจ่ายคืนให้
อย่าง ปตท. ยังรออยู่ตั้งหลายพันล้าน ไม่ได้คืนทันที  ดอกเบี้ยที่ได้เงินคืนช้า ก็ไม่ชดเชยให้

ถ้าคุณเป็นโรงกลั่นเอกชน รัฐขอให้คุณสมัครใจนำเข้า คุณจะสมัครใจทำมั้ยครับ ?

โรงกลั่นเอกชน จะมีการนำเข้า ก็ต่อเมื่อ ตัวเอง มีสัญญาผูกพันกับลูกค้าของตน ว่า ต้องส่งให้เดือนละเท่านั้น เท่านี้
แต่เกิดเหตุสุดวิสัย เช่น โรงกลั่น shutdown กะทันหัน ผลิตของส่งให้ตามสัญญาไม่ได้ ถ้าหาซื้อจากโรงกลั่นอื่นในประเทศมาแทนไม่ได้ ก็ต้องนำเข้า

4. ถ้าคุณๆ คิดว่า ปตท. เลว  ผมขอถามคำถามดังต่อไปนี้ ให้คุณๆ ช่วยกันตอบ
4.1 ทุกวันนี้ ปตท. เลิกขายน้ำมันเบนซิน 95 มาปีกว่าๆ  ตอนนี้ ราคาน้ำมันเบนซิน 95 หรือเทียบเท่ากัน ของเจ้าอื่นๆ ขายกันลิตรละเท่าไหร่ ?
แพงกว่า เบนซิน 91 / แก๊สโซฮอล 95 กี่บาท  ในขณะที่ รัฐเก็บเงินเข้าต่างกันแค่กี่บาท ?  ส่วนต่างที่เพิ่มขึ้นมา เข้ากระเป๋าใคร ?
4.2 มีเจ้าไหนบ้าง ที่ขายน้ำมัน E20 และ E85 ให้ประชาชน
4.3 การที่ ESSO ขึ้นราคาน้ำมันหน้าปั๊ม 50 สต. ทุกชนิด ตั้งแต่วันศุกร์ที่ 25 ธ.ค. โดยไม่บอกกล่าวล่วงหน้า ไม่มีการแถลงแจ้งให้ประชาชนทราบ คุณคิดอย่างไร ?
http://www.eppo.go.th/retail_prices.html
http://www.eppo.go.th/petro/changes/index.html
http://xxxxxxxxxxxxxxxxxxxx/V8705577/V8705577.html
** ขอละเมิดกฏครับ เพราะจำเป็นต้องนำมาอ้างอิง โดยเฉพาะอย่างยิ่ง สำหรับคนที่ไม่ได้อยู่ในประเทศไทย **
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 29, 2009, 22:42:00 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ ?????

• Jr. Member
  • **
---------------------stop---------------------------

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ผมไม่ยอมให้คุณ P_Wut ทำลิงค์ ไปเว็บ พันทิบเด็ดขาด!

แต่ผมจะใช้วิธี ปล่อยเลขกระทู้ไว้ด้านหลัง ถ้าใครอยากจะไปอ่านต่อ ก็เชิญเอาเอง

และผมได้แก้ไขลิงค์ที่คุณให้มาเรียบร้อยแล้ว

ผมไม่ยอมให้มีการทำลิงค์ ไป pantip เด็ดขาด
เพราะถือว่า ผิดกฎของเราที่นี่

แต่ผมยังไม่คิดจะใช้บท เตือนครั้งที่ 1 เพราะถือว่าเป็นการให้เกียรติกัน
เพราะไม่ใช่ เอะอะ ก็จะเตือนครั้งที่ 1 กันท่าเดียว เห็นจะไม่ใช่เรื่องที่ควรทำ

ยิ่งคุณยืนยันว่าจะใช้คำว่าเด็กทารก ทั้งที่ มันเป็นคำซึ่งเป็นชนวนให้เกิดการทะเลาะเบาะแวเงในนี้
คุณท่ากับคุณ ยืนยันหนักแน่นในจุดยืนมาก ไม่ทราบว่า จะตั้งป้อมปืนโจมตียิงใส่สมาชิกท่านอื่นกันเลยใช่ไหมครับ?
เอาให้ตายกันไปข้างนึงเลย เอาให้เป็นเช่นนั้นเลยใช่ไหมครับ? ต้องการชัยชนะบนกองเลือดกันขนาดนั้นเลยหรือยังไง?

อุตส่าห์ ย้ำแล้ว ว่า นี่คือบอร์ด Headlightmag ไม่ใช่พันทิบ อย่าเอาวิธีการตอบแบบนั้น มาใช้ักับที่นี่!!

เราในที่นี้ โตๆ กันแล้วนะครับ คุณ P_Wut เอง ก็อายุมากกว่าใครในนี้หลายๆคน
ขอความกรุณา ใช้สติด้วยครับ

และเพื่อลดปัญหาวุ่นวาย
ผมขอใช้สิทธิ์ ล็อกกระทู้นี้เอาไว้

ไม่ลบ แต่จะปล่อยเอาไว้อย่างนี้
เพื่อเอาไว้ให้เป็นเครื่องเตือนใจว่า
คนเราหนะ คุยกันดีๆ ก็ได้

อย่าคิดแต่จะประหักประหารกันในเน็ตอยู่ร่ำไป

เห็นต่าง ไม่เคยว่า แต่ โปรดมาแชร์กัน
ไม่ใช่ต้องเหน็บด่ากันไปกันมา

ผมเปิดเว็บมาให้คุณๆ ได้คุยกันดีๆ นะครับ
ไม่ได้เปิดบอร์ดมาให้ทะเลาะกัน

โปรดเล่นเว็บบอร์ด ให้สมกับความตั้งใจที่ผมเปิดขึ้นมาด้วยเถอะครับ

ถ้ายังขอร้องกันขนาดนี้ แล้วยังมีเหตุการณ์แบบนี้อีก ผมก็จำใจจะต้องบังคับใช้กฎที่เราตั้งเอาไว้แล้วนะครับ

--------------------------------------------------------------------
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 29, 2009, 22:59:00 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ BnN

จะอะไรก็ช่าง
ขอความกรุณา ช่วยแสดงความคิดเห็นหรือการพูดคุยกัน
ในแบบที่คนระดับ "ปัญญาชน" พึงกระทำด้วยนะครับ
เพื่อความสงบสุข และเป็นสังคมที่มีแต่สิ่งดีๆมอบให้แก่กัน

ขอบคุณครับ