ผู้เขียน หัวข้อ: (สำรวจ) คนรวยๆใช้รถแพงๆเวลาขายเปลี่ยนคันใหม่ ทำยังไงกัน ยอมโดนเอาเปรียบกันหรือป่าว  (อ่าน 15310 ครั้ง)

ออฟไลน์ cloud

• Sr. Member
เวลาคนรวยซื้อรถราคาแพงๆเช่น S classคันเป็น10ล้านเรารู้ๆกันอยู่ว่าออกวันนี้ป้ายแดงพรุ่งนี้ขับเข้าไปเต้นท์ เต้นท์ตีให้เรา5ล้านแล้วเต้นท์ไปขายต่อ8ล้านเป็นต้น   คำถามของผมคือผมอยากรู้ว่าคนรวยเวลาจะขายรถเขาทำยังไงกัน

1.ขายเต้นท์ไปเลยช่างมันรวยอยู่แระ เศษเงิน คนรวยยอมให้คนอื่นเอาเปรียบด้วยเหรอ? (ไม่น่าใช่นิสัยคนรวยนะ >>>ความคิดผม)
2.ขายเองใช้เวลานานหน่อยแต่ราคาดีกว่าเป็นล้านแน่ๆ นี่รึป่าวคนรวยใช้เงินเป็น
3.เทิรน์กับศูนย์เบนซ์  เบนซ์ก็เรียกเต้นท์มาตีอยู่ดีแระ
4.ใช้ต่อสะเลยราคาตกดีนักเก็บไว้ไม่เป็นไร รวยอยู่แลัว

ปล.ใครทำอาชีพเต้นท์ผมไม่ได้ว่านะ ผมเข้าใจว่าเงินคุณจมแน่ๆและไม่รู้จะขายได้เมื่อไหร่ ดังนั้นก็ต้องกดราคาให้ต่ำไว้ ถือเป็นเรื่องธรรมชาติ
นี่ถ้าเฟอร์รารี่20ล้านไม่รู้เต้นท์ตีกันเท่าไหร่ ^_^

ออฟไลน์ HYDE--

• Hero Member
ก็คงมีทุกรูปแบบแหละครับ ถ้ามีความรู้+เวลาเยอะๆ ก็คงขายเอง
แต่ถ้าไม่มี ไม่ชอบยุ่งยาก ยังไงก็ได้ ขาดทุนก็ไม่เป็นไร ผมว่า เค้าคง ตีเทิร์นไปเลย

แต่ที่เจอมาคือ จะเอาไปปล่อยคนรู้จัก ในราคา กันเอง
ถ้าคนนั้น เป็นคนที่ ไม่เสียดายเงินเลย

ออฟไลน์ tTtTt

• Jr. Member
  • **
พวกนี้ส่วนมาก จะซื้อรถกันในชื่อบริษัท เงินก็จะเป็นเงินที่ได้จากผลกำไรของบริษัท ไม่ใช่เงินส่วนตัว

ซึ่งเงินส่วนนี้ ถ้าไม่ได้ใช้ ก็ต้องเอาไปจ่ายภาษีแพงลิบลิ้ว
แต่ถ้ามีการใช้ บริษัทมีค่าใช้จ่าย กำไรก็จะลดลง จำนวนภาษีที่ต้องจ่ายก็ลดลง

ค่าใช้จ่ายนี้ ยังรวมไปถึง ค่าน้ำมัน ค่าทางด่วน ค่ายาง ค่าซ่อมรถ รวมถึงเงินเดือนคนขับรถ และอีกมากมาย... *แปลว่าเจ้าของไม่ต้องออกเงินส่วนตัวเลยแม้แต่1สตางค์

ส่วนคนที่ซื้อด้วยเงินตัวเอง เค้าก็คงทำใจไว้แล้วล่ะ ว่า รถ=ลด

นี่คือในความเข้าใจของผมนะครับ ซึ่งอาจไม่ถูก 100%

เพิ่มเติม* Fer หลายๆรุ่นตกไม่น่ากลัวครับ เช่น 360 ผ่านไปเป็น10กว่าปีแล้ว ยัง8-9ล้านอยู่เลย แต่ก็ยังมีบางรุ่นที่ตกแบบดิ่งเหว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 20, 2014, 15:19:04 โดย thnnn158 »

ออฟไลน์ Ruksadindan

คนรวยจริงไม่น่ามาตอบ เพราะคงไม่หลงจัวเองว่ารวย แต่เมื่อรวยได้เมื่อใช้เงินเป็น น่าจะหาทางออกที่คุ้มค่า และเหมาะที่สุด อย่างเช่นเทิร์นกับศูนย์ครับ

ออฟไลน์ 0%

คนรวย ซื้อเวลา ซื้อความง่าย

คนรวยไม่โง่ เขารู้ว่าเขาขาดทุนให้พ่อค้ารถ แต่สิ่งที่เขาได้กลับมาคืออะไร

คนรวยไม่ได้เก่งที่การหาเงิน แต่เก่งที่การบริหารจัดการทรัพยากรทุกอย่างในมือ ให้มีประสิทธิภาพ และ ประสิทธิผล ดีที่สุด

คนรวยจริงไม่น่ามาตอบ เพราะคงไม่หลงจัวเองว่ารวย แต่เมื่อรวยได้เมื่อใช้เงินเป็น น่าจะหาทางออกที่คุ้มค่า และเหมาะที่สุด อย่างเช่นเทิร์นกับศูนย์ครับ

เทิรนกับศูนย์ได้ราคาดีที่สุดเหรอครับ

ออฟไลน์ rocky55555

แล้วแต่คนเลยครับ
เพื่อนผมพ่อแม่รวย พอเบื่ออยากได้รถใหม่เข้าเต้นขายๆ ขาดทุนไม่สน
เพื่อนผมอีกคนเค้าหาเงินเองเวลาขายรถเค้าก็ประกาศขายเอง ไม่รีบร้อนอะไรโชคดีหน่อยก็ไว

ออฟไลน์ peterpat

เท่าที่ผมทราบมา คนทำธุรกิจส่วนมากมักจะซื้อรถในนามบริษัทนะครับ
แล้วเค้าจะซื้อผ่อนเท่าอายุการใช้งานตามบัญชีครับ เพื่อนำเงินส่วนนี้ไปหักค่าใช้จ่ายบริษัท สุดท้ายก็เสียภาษีน้อยลงครับ
ไหนจะค่าน้ำมันก็เบิกบริษัทได้หมดอีก ไม่ต้องแปลกใจเลยที่ทำไมคนรวยขับแต่รถดีๆแพงๆครับ วินๆ ได้รถมาขับ เสียเงิน(ภาษี)น้อยลง

มีพี่ที่รู้จักท่านนึงก็มีธุรกิจของตัวเองเคยบอกว่า ถ้าบริษัทใครได้กำไรเยอะๆไม่ซื้อหนะสิแปลก (จริงๆเค้าพูดว่าโง่เลยครับ) อาจจะฟังดูแรงนะครับ
แต่เพราะส่วนมากคนพวกนี้ไม่โง่หนะสิครับ 555

เรื่องขาย ขายยังไงก็คือกำไรครับเพราะได้เงินกลับเข้ากระเป๋ามาทั้งๆที่เงินที่ซื้อหักเอากับบริษัทไปเรียบร้อยแล้วครับ

ส่วนจะขายยังไงขายเองหรือว่าอย่างไร ผมว่าแล้วแต่คนครับ ขึ้นกับนิสัยของคนครับ บางคนคิดว่าขายได้ราคาต่ำกว่าเล็กน้อยไม่ว่าแต่เน้นสะดวก
บางคนขี้เหนี่ยวหน่อยก็หาทางให้ขายได้ราคาดีๆครับ หรือบางทีก็ขายให้คนรู้จักกันอันนี้ก็แล้วแต่คุยกันเลยครับ

* เพิ่งเห็นว่าตอบเหมือนๆคุณ thnnn158 เลยครับไม่เป็นไรนะครับ 55
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 20, 2014, 16:49:53 โดย peterpat »

ออฟไลน์ despinaauto lci

• MONEY
   เขาซื้อในนามบริษัทครับ ทำไมเป็นแบบนั้นลองไปศึกษาดูครับ

ผมยังอยากทำแบบนั้นบ้างเลย เสียดายเราเป็นมนุษย์เงินเดือน ไม่ได้ร่ำรวยครับ เลยไม่มีบริษัท
Last id: despinaauto
2003-ACCORD 3.0 gen 7(2008 sold)
2006-CIVIC FD 1.8(2012 sold)
2008-ACCORD 2.4 gen 8(2013 sold)
2012-E250 CGI
2013-520i F10
2013-E200 coupe sport facelift
2014-528i F10 lci M Sport
2014-320d F30 upgrade m performance power

jomyoot

• บุคคลทั่วไป
เห็นด้วยตามนั้นครับ คนร่ำรวยจริงคงไม่มีเวลามาอ่านบอร์ด และคงไม่เอาช่องทางนู่นนี่นั้น มาให้คนอื่นรู้หรอกครับ

เปรียบเทียบเช่นกับว่า คุณทำราดหน้า สูตรหมูหมักคุณ ตั้งแต่รุ่นปู่ รุ่นพ่อ จะเอามาเปิดเผยให้คนอื่นได้รู้เหรอครับ

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
ใช่คนที่เขารวยส่วนใหญ่ซื้อในนามบริษัทครับ  :-X จากคนรู้จักนะถ้าเขาจะเปลี่ยนรถเขาจะถามคนรอบข้างก่อนว่ามีใครอยากได้มั้ย

ถ้ามีคนอยากได้ก็ขายให้ไปในราคามิตรภาพ แต่ถ้าไม่มีใครเอาเอาเทิรนกับศูนย์เลย

ออฟไลน์ Highway Star

คนรวยหลายตนที่เป็นเจ้าของบริษัทก็ทำแบบที่หลายความเห็นว่ามาใช่ในชื่อบริษัท
แต่ตอนขายผมว่าแล้วแต่คน บางคนยอมขายถูกๆเพราะขี้เกียจช่างมันเหอะคนจนหลายคนก็เป็น บางคนก็ขายเองช้าหน่อยแต่ได้เยอะ บางคนก็เก็บไว้ใช้บ้างแหละ

อ่อ เริ่มได้ไอเดียแระครับ อย่างนี้นี่เอง

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ผมถามหน่อยครับ

ถ้าเรามีธุรกิจเล็กๆ

ทุนจดสัก 1 ล้านบาท แล้วเราไปซื้อ รถ ในนามบริษัทได้ไหมคับ หักค่าใช้จ่ายได้ด้วย

ออฟไลน์ Monn

คำว่าคนรวยคือ?????

เอาเป็นว่า ส่วนใหญ่ที่ผมรู้จัก หากมีบริษัท รถถูก รถแพงไม่เกี่ยว เพราะเข้าบริษัทหักภาษีได้ ยังไงก็คุ้มเม็ดเงินมากกว่าแน่ๆ
ส่วนใหญ่เห็นเขาเทรินกันเลยเอารถใหม่ออกมาเลย เพราะไม่เสียเวลา เขาเอาเวลาไปทำอย่างอื่น ดีกว่ามานั่งรอ เอารถให้คนโน้นคนนี้ลองไรงี้ครับ
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ artzzz001

• Full Member
คือ ต้องเข้าใจว่า รถ แค่ขับออกมาจาก 0 แล้วเอาไปเข้าเต๊นท์ ราคาก็ตกแล้วครับ "ผู้ใช้รถไม่มีวันได้กำไรจากการขายรถครับ" คำถามนี้ไม่จำเป็นวันต้องถามคนรวยเสมอไปครับ

ส่วนถ้าจะเอาตรงคำถามจริงๆ ผมเคยคุยกับคนรู้จักที่เขาทำงานให้คนรวย เขาบอกว่าจะขายให้คนสนิทและลูกน้องในราคาที่ ต่ำเตี้ยเลี่ยดินยิ่งกว่าเต๊นท์ตีราคาอีกครับ << อันนี้จะออกแนวรวยใจดีครับ

ออฟไลน์ Teera

คำจำกัดความของคนรวยของคุณคือ ?
เจ้าของกิจการ ไม่ได้แปลว่า รวย น๊ะครับ คนละเรื่อง

ออฟไลน์ fishfinger

เรื่องรถมันจุกจิก เค้าเอาเวลาไปทำมาหากินมากกว่า
ลู่ทางมันก็มีอยู่แล้ว จะขายทางไหนก็
เทิร์นศูนย์ง่ายเพราะเซลรถยุโรปมาเอารถที่บ้านเองเลยด้วยซ้ำไม่ต้องคิดไรมาก ใช้มือเซ็นอย่างเดียว
มันเอาเปรียบตรงไหน ถ้ารถ10ล้านเอาไปขายเต้นท์12ล้านจะมีใครรับ
บางคนผมเห็น 1-2ปีก็เปลี่ยนรถแต่คงมีคนต่อคิวไว้แล้ว เพราะเค้ารู้ว่าคนนี้ใช้รถน้อย ขับรถถนอม
ก็ win-winกันไป ขาดทุน 200-400k ต่อปีผมว่าก็โอ
ปล. ผมไม่ได้รวยนะครับ
ปล2. ไม่รู้เท่าไหนถึงเรียกว่ารวย บางทีมีกิจการแต่ยังเป็นหนี้ธนาคารอยู่ แต่ถ้ามีเงินสดสัก1000ล้านบาทผมยอมรับว่ารวยอยู่ครับ ;D
(แต่ใครจะเก็บเงินสดไว้มากขนาดนั้นนนน :P)

สำหรับผมนะใครขับ c class  series3 ได้แค่นี้ผมถือว่ารวยแล้วล่ะครับไม่สนว่าจะผ่อนหรือสดเพราะคุณมีปัญญาผ่อนรถแบบนี้ได้ผมไม่ถือว่าคุณจนแล้วล่ะครับ

ออฟไลน์ neutrino

พวกนี้ส่วนมาก จะซื้อรถกันในชื่อบริษัท เงินก็จะเป็นเงินที่ได้จากผลกำไรของบริษัท ไม่ใช่เงินส่วนตัว

ซึ่งเงินส่วนนี้ ถ้าไม่ได้ใช้ ก็ต้องเอาไปจ่ายภาษีแพงลิบลิ้ว
แต่ถ้ามีการใช้ บริษัทมีค่าใช้จ่าย กำไรก็จะลดลง จำนวนภาษีที่ต้องจ่ายก็ลดลง

ค่าใช้จ่ายนี้ ยังรวมไปถึง ค่าน้ำมัน ค่าทางด่วน ค่ายาง ค่าซ่อมรถ รวมถึงเงินเดือนคนขับรถ และอีกมากมาย... *แปลว่าเจ้าของไม่ต้องออกเงินส่วนตัวเลยแม้แต่1สตางค์

ส่วนคนที่ซื้อด้วยเงินตัวเอง เค้าก็คงทำใจไว้แล้วล่ะ ว่า รถ=ลด

นี่คือในความเข้าใจของผมนะครับ ซึ่งอาจไม่ถูก 100%

เพิ่มเติม* Fer หลายๆรุ่นตกไม่น่ากลัวครับ เช่น 360 ผ่านไปเป็น10กว่าปีแล้ว ยัง8-9ล้านอยู่เลย แต่ก็ยังมีบางรุ่นที่ตกแบบดิ่งเหว

สรุปแล้วดูเหมือนกับว่า บริษัทจำกัด หรือพวกคนมีโอกาส ได้เงินมาจะใช้จ่ายก่อน เหลือเท่าไหร่ค่อยนำไปคิดคำนวณภาษี  ส่วนประชาชนคนธรรมดาทั่วไป พอมีรายได้มา(เงินเดือน) จะต้องหักไว้เสียภาษีก่อน(หักภาษี ณ.ที่จ่าย) แล้วที่เหลือค่อยนำไปใช้จ่าย
อืม...ยุติธรรมดีแท้ๆ

ออฟไลน์ kitto26

ไหนๆก็ไหนๆแล้ว ขอถามต่อเลยละกัน อยากรู้ว่าเพื่อนๆคิดยังไง

คนรวยต้องมีเงินสด สินทรัพย์ เท่าไหร่ถึงที่คิดเรียกว่าคนรวยครับ?
ต้องมีรายรับหักค่าใช้จ่ายเหลือต่อเดือนเท่าไหร่ครับถึงเรียกว่ารวย?
อยากรู้ว่าคำว่าคนรวยทั่วไปที่เข้าใจจะต้องมีซักประมาณเท่าไหร่กัน?

ออฟไลน์ fishfinger

ไหนๆก็ไหนๆแล้ว ขอถามต่อเลยละกัน อยากรู้ว่าเพื่อนๆคิดยังไง

คนรวยต้องมีเงินสด สินทรัพย์ เท่าไหร่ถึงที่คิดเรียกว่าคนรวยครับ?
ต้องมีรายรับหักค่าใช้จ่ายเหลือต่อเดือนเท่าไหร่ครับถึงเรียกว่ารวย?
อยากรู้ว่าคำว่าคนรวยทั่วไปที่เข้าใจจะต้องมีซักประมาณเท่าไหร่กัน?

สำหรับผมนะ รู้จักอยู่คนหนึง ไม่ต้องทำงาน ไม่มีหนี้สิน มีบ้านทั้งในและ ตจว. ใหญ่โตมากๆ
มีคนรับใช้ มีคนขับรถ อยากไปไหนก็ไป ในโลกนี้แกไปมาเกือบหมด ซื้อรถใหม่เกือบทุกปี รู้สึกแกจะรวยอยู่แล้ว แถมไม่มีครอบครัวอีก
แต่เมื่อก่อนรับสอนพิเศษ กับ เป็นครู เป็นเล่นๆเนี่ยแหละ แต่สอนดี เป็นอิสระทางการเงินเนี่ยแหละ

รายได้ไม่เกิน 500k ผมก็ว่ายังคนชั้นกลางอยู่นะ

เอาจริงๆเรื่องรวยไม่รวยผมไม่ซีเรียส ขีวิตคนเราจริงๆไม่ได้ต้องการไรมากหรอก ผมเห็นทุกวันนี้
คนทำงานกันหนัก โดยเฉพาะมนุษย์เงินเดือน ที่สำคัญคือจิตสาธารณะมากกว่า ที่มีเงินแล้ววุ่นวายแบบนี้
สู้เงินน้อยแต่อยู่อย่างเกื้อกูลกันดีกว่า [ขอยืนยันว่ามีเมืองบางเมืองในยุโรป ค่าครองชีพต่ำกว่า กทม. คนรายได้พอๆกับกทม. แต่คุณภาพชีวิตดีกว่า]เริ่มง่ายๆก็ หยุดให้คนข้ามทางม้าลาย ผมเพิ่งมาคิดได้เนี่ยแหละ
เมื่อก่อนผมเห็นคนข้าม ผมจะรีบขับให้พ้นๆจะได้ไม่ต้องเบรค เดี๋ยวนี้ถ้าหยุดได้หยุดให้เลย แล้วผลเป็นไงรู้ไหมครับ
80% เค้ายกมือขอบคุณเรา เหมือนเขินๆว่าคนหยุดให้ ตปท เป็นเรื่องปกติ แต่ถ้าไทยรีบไปก็ไปติดข้างหน้าอยู่ดี

นอกเรื่องไปไกล ;D

ออฟไลน์ S6

เวลาคนรวยซื้อรถราคาแพงๆเช่น S classคันเป็น10ล้านเรารู้ๆกันอยู่ว่าออกวันนี้ป้ายแดงพรุ่งนี้ขับเข้าไปเต้นท์ เต้นท์ตีให้เรา5ล้านแล้วเต้นท์ไปขายต่อ8ล้านเป็นต้น   คำถามของผมคือผมอยากรู้ว่าคนรวยเวลาจะขายรถเขาทำยังไงกัน

1.ขายเต้นท์ไปเลยช่างมันรวยอยู่แระ เศษเงิน คนรวยยอมให้คนอื่นเอาเปรียบด้วยเหรอ? (ไม่น่าใช่นิสัยคนรวยนะ >>>ความคิดผม)
  --- เอาที่รวยจริงๆ ก็ตามสเต็ปครับ สเตปแรกขายถูกๆให้เพื่อนก่อนเลย อย่างพ่อผมได้ RX300 จากเพื่อน 7 แสน รถแค่ 2 ปี สเตปต่อไปถ้าเพื่อนไม่มี ส่งเต้นท์ที่รู้จัก แต่ให้ลูกน้องไปจัดการให้ แต่โดยส่วนใหญ่คนรวยจริงๆ เครือข่ายเยอะ ส่งทางไหนก็ได้

เพิ่มเติมครับ ถ้าซื้อในนามบริษัท ประเภทรถหรู ทางบัญชีจะตีเป็นรถประจำตัวกรรมการ มีได้เต็มที่ 2 คัน ถ้ากรรมการ 3 คน ก็มีรถได้ 6 คัน จึงจะนำมาหักภาษีได้
บางท่านก็ไม่นำเข้าบริษัท ถ้ารถคันนั้นเป็นคันที่ 3 หรือ 4

ออฟไลน์ BIGP

ระดับความรวยคือขนาดไหนครับ

ในฐานะคนชั้นกลาง จะซื้อในนามบริษัทครับ ตอนขายก็จะขายให้ตัวเองก่อนอันดับแรก ในราคาซาก เพราะเป็นการหักค่าเสื่อมทุกปี ประมานนี้ละกันนะ

ออฟไลน์ 6162002

สำหรับผมนะ รู้จักอยู่คนหนึง ไม่ต้องทำงาน ไม่มีหนี้สิน มีบ้านทั้งในและ ตจว. ใหญ่โตมากๆ
มีคนรับใช้ มีคนขับรถ อยากไปไหนก็ไป ในโลกนี้แกไปมาเกือบหมด ซื้อรถใหม่เกือบทุกปี รู้สึกแกจะรวยอยู่แล้ว แถมไม่มีครอบครัวอีก
แต่เมื่อก่อนรับสอนพิเศษ กับ เป็นครู เป็นเล่นๆเนี่ยแหละ แต่สอนดี เป็นอิสระทางการเงินเนี่ยแหละ

รายได้ไม่เกิน 500k ผมก็ว่ายังคนชั้นกลางอยู่นะ

เอาจริงๆเรื่องรวยไม่รวยผมไม่ซีเรียส ขีวิตคนเราจริงๆไม่ได้ต้องการไรมากหรอก ผมเห็นทุกวันนี้
คนทำงานกันหนัก โดยเฉพาะมนุษย์เงินเดือน ที่สำคัญคือจิตสาธารณะมากกว่า ที่มีเงินแล้ววุ่นวายแบบนี้
สู้เงินน้อยแต่อยู่อย่างเกื้อกูลกันดีกว่า [ขอยืนยันว่ามีเมืองบางเมืองในยุโรป ค่าครองชีพต่ำกว่า กทม. คนรายได้พอๆกับกทม. แต่คุณภาพชีวิตดีกว่า]เริ่มง่ายๆก็ หยุดให้คนข้ามทางม้าลาย ผมเพิ่งมาคิดได้เนี่ยแหละ
เมื่อก่อนผมเห็นคนข้าม ผมจะรีบขับให้พ้นๆจะได้ไม่ต้องเบรค เดี๋ยวนี้ถ้าหยุดได้หยุดให้เลย แล้วผลเป็นไงรู้ไหมครับ
80% เค้ายกมือขอบคุณเรา เหมือนเขินๆว่าคนหยุดให้ ตปท เป็นเรื่องปกติ แต่ถ้าไทยรีบไปก็ไปติดข้างหน้าอยู่ดี

นอกเรื่องไปไกล ;D

เห็นด้วยเรื่องหยุดรถมากๆครับ คนข้ามขอบคุณ เราก็พลอยยิ้มไปด้วย

ส่วนรถที่ไม่จอด (รถเมล์เนี่ยตัวดี) ไม่รู้จะรีบไปไหน ข้างหน้าก็ติดอยู่ดี  บางคนก็ชอบทับทางม้าลายแม่งเลย (เว้นไว้หน่อย มันจะไปช้าลงซักกี่มิลลิวิ?)

ออฟไลน์ Narak-Man

ที่ผมเคยเห็นคือคนรวยๆจะเลือกเซลล์ที่ชอบใจไว้คนนึง(แบบว่าคุยรู้เรื่อง ถูกชะตา)  พอมีรุ่นใหม่เซลล์จะโทรมาถามว่าสนใจไหมถ้าสนใจก็สั่งxคัน รุ่นxxx + สีที่ต้องการ  พอรถมาถึงก็เอาคันเดิมไปเทิร์น  ที่ผมเจอกับตัวคือ เสี่ยใช้อัลพาร์ดอยู่  เซลโทรมาถาม"เวลไฟร์รุ่นใหม่มาแล้วเฮียสนใจไหมคะ"  เสี่ยตอบ "เอาสีขาวรุ่นtopคันนึง"  จบการซื้อขายรอรถมาส่ง(เสี่ยก็ส่องรถในเว็บนอกรอ พอเข้าไทยก็จะมีเซลล์โทรบอก )

ออฟไลน์ mick

ผมว่า ไม่เกี่ยวกับรวยหรือจน
อยู่ที่นิสัยมากกว่า

ออฟไลน์ decptt

ผมถามหน่อยครับ

ถ้าเรามีธุรกิจเล็กๆ

ทุนจดสัก 1 ล้านบาท แล้วเราไปซื้อ รถ ในนามบริษัทได้ไหมคับ หักค่าใช้จ่ายได้ด้วย

1ล้าน ไม่เล็กแล้วครับ 555+ (อาจจะมียอดขายเดือนละ 5-200ล้านก็ได้ หุหุหุ) แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น คุณเต้ ต้องถามกับฝ่ายบัญชีก่อนว่า ทำได้ขนาดไหน

1. ดูจากกำไรต่อเดือนว่า เหลือพอที่จะทำผ่อน/เช่า ได้เดือนละเท่าไหร่ (ข้อกฎหมายกำหนด เช่า/Leasing เดือนละไม่เกิน 36,000 บาท ถ้าจำไม่ผิดนะครับ)
2. ถ้าจะเอารถหรู ก็ดูตามข้อที่ 1 ได้เลย แต่ถ้า ซื้อรถมาใช้งาน เช่น 10ล้อบรรทุก 6ล้อบรรทุก ก็อีกกรณีหนึ่ง แต่ใช้Leasing เหมือนกันครับ ต้องถามบัญชีจะดีกว่าครับ มันมีกฎหมายบางอย่างที่ต้องมาดู รวมถึงงบการเงินของบริษัทด้วย
            ไม่ใช่ว่า ทำงบการเงิน มีกำไรเหลือ เดือนละ 2หมื่นบาท แต่เช่ารถเพิ่มมาอีก 3หมื่นบาท แบบนี้สรรพากรเรียกพบแน่นอน (ยกเว้นกรณีบริษัทเปิดใหม่นะ) ส่วนใหญ่สรรพากรจะปล่อยให้รันตัวเลขประมาณ 3-4ปี แล้วจะมาดูส่วนต่างๆอีกทีว่ามีอะไรผิดปกติหรือเปล่า ...เรื่องยาว ไม่พูดต่อละ ^^

เอาเป็นว่าทำได้ครับ อยู่ที่งบการเงินของบริษัทว่าจะเหมาะสมในการทำLeasing เดือนละเท่าไหร่ ก็แล้วกันครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

เทิรนกับศูนย์ได้ราคาดีที่สุดเหรอครับ
ไม่ได้บอกราคาดีที่สุด แต่เหมาะสมที่สุดครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ผมว่าความรวยอย่างเดียวมันวัดไม่ได้นะ ต้องดูนิสัยการใช้เงิน การเห็นคุณค่าของเงิน

บางคนมีรถหลายคันแต่เลือกที่จะขายรถเอง ลงเว็ปเอง ไม่รีบร้อน ขอแค่ราคาที่ตั้งไว้ในใจ

บางคนมีรถคันเดียว แต่เลือกเข้าเต้น ยอมโดนกดราคา เพราะไม่ถนัดในการขายทางเน็ต

ของพวกนี้ นนจต.ครับ บางทีเงินก็ไม่เกี่ยว