ผู้เขียน หัวข้อ: (สำรวจ) คนรวยๆใช้รถแพงๆเวลาขายเปลี่ยนคันใหม่ ทำยังไงกัน ยอมโดนเอาเปรียบกันหรือป่าว  (อ่าน 15307 ครั้ง)

ออฟไลน์ mitree

• Newbie
  • *
ขอแชร์ความเข้าใจที่เจอมากับตัวเองครับ

เรื่องซื้อรถในนามบริษัท แล้วถือว่าเป็นค่าใช้จ่ายในนามบริษัท เพื่อเสียภาษีน้อยลงนั้น...จริงๆแล้วไม่ใช่อย่างนั้นนะครับ
รถที่หักเป็นค่าใช้จ่ายได้เต็มๆ คือพวกรถเชิงพาณิชครับ พวกรถกะบะ
ผมเป็นคนนึงที่เข้าใจผิดมาตลอด แหะๆ เอาเงินไปซื่อเบ้น แล้วจดเป็นในนามบรริษัท หวังจะให้เป็นค่าใช้จ่าย
ปรากฏว่า สรรพากรเค้าถือว่ารถยุโรปประเภทพวกนี้หักภาษีไม่ได้ (ทั้งๆที่ตอนซื้อมันบอกว่ารวม VAT ) หักได้เฉพาะค่าเสื่อมปลายปี 20%ครับ
ก็ถือว่ายังคุ้มอยู่บ้าง เพราะต่อทะเบียนรถที่จดในนามบริษัท ก็ต้องเสีย 2 เท่า

ส่วนเรื่องเวลาขายต่อ โอ้ว อันนี้งานเข้าแน่นอนครับ คุณจะโอนรถที่จดในนามบริษัทไปขายให้ใครซักคน มันต้องมีราคาขายต่อเป็นเอกสารมีที่มาที่ไปครับ
ซึ่งนั่นคือรายรับเต็มๆของบริษัทอีกครับ ผมเชคกับทางลิสซิ่งมา เค้าบอกมาเองว่า รถเบนซ์พวกนี้ตอนซื้อ หักภาษีไม่ได้ แต่ตอนขาย ขายได้เท่าไหร่ถือว่าเป็นรายได้บริษัทครับ
แต่ผมยังไม่ชัวเรื่องนี้ เพราะยังไม่ได้ขายต่อใครครับ เลยไม่รู้ว่าจริงมั้ย

ออฟไลน์ !note!

• Jr. Member
  • **
ไหนๆก็ไหนๆแล้ว ขอถามต่อเลยละกัน อยากรู้ว่าเพื่อนๆคิดยังไง

คนรวยต้องมีเงินสด สินทรัพย์ เท่าไหร่ถึงที่คิดเรียกว่าคนรวยครับ?
ต้องมีรายรับหักค่าใช้จ่ายเหลือต่อเดือนเท่าไหร่ครับถึงเรียกว่ารวย?
อยากรู้ว่าคำว่าคนรวยทั่วไปที่เข้าใจจะต้องมีซักประมาณเท่าไหร่กัน?

เมื่อประมาณสิบปีที่แล้ว ได้ฟังบรรยายจากนักวิชาการเกี่ยวกับการเงินท่านหนึ่งเค้าบอกว่า
คนรวยเค้าให้นับที่รายได้อยู่ใน Q1 ของคนทั้งประเทศหน่ะครับ ตอนนั้นมากกว่าสองแสนเค้าถือว่ารวย ตอนนี้เท่าไหร่แล้วไม่รู้
(ประมาณเอารายได้คนทั้งประเทศมาเรียงกันแล้วต้องอยู่ 25% แรกหน่ะครับ เค้าถือว่ารวย)

ออฟไลน์ Freekick042

• Sr. Member
ไหนๆก็ไหนๆแล้ว ขอถามต่อเลยละกัน อยากรู้ว่าเพื่อนๆคิดยังไง

คนรวยต้องมีเงินสด สินทรัพย์ เท่าไหร่ถึงที่คิดเรียกว่าคนรวยครับ?
ต้องมีรายรับหักค่าใช้จ่ายเหลือต่อเดือนเท่าไหร่ครับถึงเรียกว่ารวย?
อยากรู้ว่าคำว่าคนรวยทั่วไปที่เข้าใจจะต้องมีซักประมาณเท่าไหร่กัน?

ต้องมีอิสระภาพทางการเงินครับผมถึงจะเรียกว่ารวยจริงๆ ซื้อของไม่ต้องดูราคา แต่ไม่ได้หมายความถึงคนฟุ่มเฟือยนะครับ
ยกตัวอย่างโรนัลโด้ตอนไปถ่ายโฆษณาให้บูกาติเวรอน พอถ่ายจบพี่แกบอกถูกใจรถซื้อเลยแบบนี้แหละมีอิสระภาพทางการเงินจริงๆ

ออฟไลน์ MoLee

• Hero Member
เห็นญาติผม เขาใช้วิธี ซื้อรถเป็นชื่อพ่อแม่หรือผู้สูงอายุเอาน่ะครับเพื่อไม่ให้โดนภาษีเยอะ แล้วทำเรื่องเป็นบริษัทไปเช่ามาจากพ่อแม่เราหรือญาติๆอีกที ไม่รู้รายละเอียดมากนักแต่่เท่าที่รู้มันประมาณนี้แล้วแจ้งเป็นค่าใช้จ่ายบริษัทกันไป
เป็นวิธีคุ้มครับดีกว่าไปเสียภาษีเต็มๆให้สรรพากร เราได้เป็นทรัพสินมาแม้มันจะลดลงเรื่อยๆก็ตาม จริงๆมันมีรายละเอียดวิธีมากกว่านี้แต่ผมฟังผ่านๆมาแหะๆ

ออฟไลน์ 5ume7h

ต้องมีอิสระภาพทางการเงินครับผมถึงจะเรียกว่ารวยจริงๆ ซื้อของไม่ต้องดูราคา แต่ไม่ได้หมายความถึงคนฟุ่มเฟือยนะครับ
ยกตัวอย่างโรนัลโด้ตอนไปถ่ายโฆษณาให้บูกาติเวรอน พอถ่ายจบพี่แกบอกถูกใจรถซื้อเลยแบบนี้แหละมีอิสระภาพทางการเงินจริงๆ

อิสระภาพทางการเงินหมายถึง มีเงินพอที่จะใช้ชีวิตได้สุขสบายเหมือนหรือใกล้เคียงเดิม โดยที่ไม่ต้องทำงาน
ที่เขาเรียกกันว่าให้เงินทำงาน เช่น อยู่ได้ด้วยเงินปันผลหรือดอกเบี้ยธนาคารโดยไม่ต้องรับเงินเดือน

กรณีโรนัลโด้ ถ้ามองแค่ใช้เงินโดยไม่คิดมากยังไม่ได้แปลว่ามีอิสรภาพทางการเงิน
แต่ถ้าโรนัลโ้ด้เลิกทำงาน (ทั้งเลิกเตะและเลิกเป็นพรีเซนเตอร์) แล้วยังมีคุณภาพชีวิตเหมือนเดิม ก็ถือว่ามีอิสรภาพทางการเงิน

ออฟไลน์ RL1234

• Jr. Member
  • **
ขอตอบบ้างเห็นหลายความเห็นแล้ว กลัวคนจะเข้าใจผิดแห่ไปซื้อรถเพื่อเอามารถภาษีให้บริษัท

รถยนต์ หักเป็นรายจ่ายได้แค่ 1,000,000 บาทแรกเท่านั้นครับ   ถ้าไม่ใช่ SME เสียภาษีแพงสุดตอนนี้ 20% เท่ากับประหยัดได้ 200,000 บาท ในเวลา 5 ปี ตกต่อปี ประหยัดภาษีไป 40,000 บาทถ้วนต่อปีครับ ซื้อ ห้าล้าน สิบล้านก็ประหยัดได้ต่อคันเท่าครับ เก่าแล้วขายขาดทุนก็เอามาเป็นรายจ่ายไม่ได้ครับ

ใครใช้เกินอยู่ระวังโดนตรวจสอบย้อนหลังนะครับ หุๆๆๆ

ออฟไลน์ Thor.1

เคยขับC230 Kompressor(จำปีไม่ได้)ของแม่ไปให้เต๊นท์ ในเส้นกาญจนาหลายๆเต๊นท์ตีราคา

คือแม่ไม่ค่อยได้ขับ ใช้น้อยมาก เลยว่าจะขาย สภาพสวยใหม่กริ๊ป

ราคาซื้อสด2ล้านปลายๆหรือ3ต้นๆผมจำไม่ได้  เต๊นท์ตีให้7.5แสนสูงสุด!!!!.......เลยใช้มาจนบัดนี้

ออฟไลน์ panerai

สำหรับผมนะ รู้จักอยู่คนหนึง ไม่ต้องทำงาน ไม่มีหนี้สิน มีบ้านทั้งในและ ตจว. ใหญ่โตมากๆ
มีคนรับใช้ มีคนขับรถ อยากไปไหนก็ไป ในโลกนี้แกไปมาเกือบหมด ซื้อรถใหม่เกือบทุกปี รู้สึกแกจะรวยอยู่แล้ว แถมไม่มีครอบครัวอีก
แต่เมื่อก่อนรับสอนพิเศษ กับ เป็นครู เป็นเล่นๆเนี่ยแหละ แต่สอนดี เป็นอิสระทางการเงินเนี่ยแหละ

รายได้ไม่เกิน 500k ผมก็ว่ายังคนชั้นกลางอยู่นะ

เอาจริงๆเรื่องรวยไม่รวยผมไม่ซีเรียส ขีวิตคนเราจริงๆไม่ได้ต้องการไรมากหรอก ผมเห็นทุกวันนี้
คนทำงานกันหนัก โดยเฉพาะมนุษย์เงินเดือน ที่สำคัญคือจิตสาธารณะมากกว่า ที่มีเงินแล้ววุ่นวายแบบนี้
สู้เงินน้อยแต่อยู่อย่างเกื้อกูลกันดีกว่า [ขอยืนยันว่ามีเมืองบางเมืองในยุโรป ค่าครองชีพต่ำกว่า กทม. คนรายได้พอๆกับกทม. แต่คุณภาพชีวิตดีกว่า]เริ่มง่ายๆก็ หยุดให้คนข้ามทางม้าลาย ผมเพิ่งมาคิดได้เนี่ยแหละ
เมื่อก่อนผมเห็นคนข้าม ผมจะรีบขับให้พ้นๆจะได้ไม่ต้องเบรค เดี๋ยวนี้ถ้าหยุดได้หยุดให้เลย แล้วผลเป็นไงรู้ไหมครับ
80% เค้ายกมือขอบคุณเรา เหมือนเขินๆว่าคนหยุดให้ ตปท เป็นเรื่องปกติ แต่ถ้าไทยรีบไปก็ไปติดข้างหน้าอยู่ดี

นอกเรื่องไปไกล ;D

เห็นด้วยครับ
ผมหยุดให้ประจำเลยครับเวลาคนจะข้ามทางม้าลาย แต่ปกติคนไทยจะไม่ชินที่รถวิ่งๆมาแล้วตั้งใจหยุดให้ คนข้ามจะ งงๆ เลิกลักๆ แต่ถ้าเราหยุดนานพอสุดท้ายเค้าก็จะยิ้มๆแล้วเดินข้าม

ออฟไลน์ HYDE--

ความรวย มันก็มีเกณฑ์ของมันครับ

จำได้แค่พอคร่าวๆ จริงๆน่าจะมีเยอะกว่านี้

มีอิสระภาพทางการเงิน >>> เศรษฐี >>> มหาเศรษฐี >>> เจ้าสัว

วัดจาก ทรัพย์สินที่มีอยู่เป็นหลัก จำได้แค่ว่า เจ้าสัวคือ คนที่มี ทรัพย์สิน มูลค่าเกิน 10,000 ล้านบาท ขึ้นไป ที่เหลือ จำไม่ได้แล้วครับ
มันมีหนังสือเขียนอยู่

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
เห็นคนรวยเปิดเต๊นขายเองอ่ะคับ ;D

ออฟไลน์ Teera

ทำไมตั้งสมมุติฐานว่า คนรวย ต้องไม่ยอมโดนเอาเปรียบ หรือ คนจนต้องโดนเอาเปรียบ งง