ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมมาสด้าสามเปนแบบนี้ครับ ช่วยวิเคราะห์หน่อย  (อ่าน 15102 ครั้ง)

ออฟไลน์ Calculas

• Newbie
  • *
จากคลับมาสด้า ผมเข้าไปอ่านล่ะตกใจเลยทำไมมีควันออกมาขนาดนี้
http://www.allnewmazda3.com/index.php?topic=830.0
เขาบอกว่า'ใช่ครับ แต่ไม่ใช่เติมผิดนะครับ ผมเติม e85. เต็มถังมาจากน่าน  เต็มถัง แรกๆปกติ เข้าใจว่ามันยังมีน้ำมัน e20 ผสมอยู่ พอน้ำมันเหลือแค่ e85 เพียวๆเครื่องเลยจุดระเบิดไม่สมบูรณ์ เครื่องเริ่มเร่งไม่ขึ้นมีเสียงเขกปักๆถ้ารอบเกิน 1500 ผมกะว่าขับประคองให้น้ำมันที่มีอยู่หมดไปแล้วจะเติม95 แต่ไม่รอดขับมาถึงเส้นอุตรดิต พิษณุโลก เลยอุตรดิตมา. 20 ไฟเครื่องขึ้น ไฟกันลื่นไกลทำงานรถไม่วิ่ง วิ่งได้แค่30 โชคดีที่ผมขับเลยปั้มไปแค่300เมตร ผมเลยกลับรถประคองเข้าปั้ม กะว่าจะเติมน้ำมัน95ผสมกลับเข้าไป แต่น้ำมันe85. ยังเหลืออีกครึ่งถัง เลยไม่กล้า จึงดับเครื่องแล้โทรเข้าศูนย์มาสด้าอุตรดิตเข้ามาเซอร์วิส ให้  ประมาณ 45นาทีช่างเข้ามาถึง

สตาร์ตอีกที เครื่องติดแต่สั่นมากๆ ช่างเลยใช้คอมเช็คดู พบว่าเครื่องจุดระเบิดไม่สมบูรณ์ เนื่องจากน้ำมันที่เติมกลายสภาพเป็นน้ำมันพืชคือแบบว่าเอทานอลระเหยไปหมดแล้ว

ช่างเลยถอดเบาะหลังพบถังน้ำมัน เปิดฝาถังตักน้ำมันเก่าออกหมด ใส่น้ำมัน 95 แท้ๆลงไป(ดีที่จอดปั้มมี95แท้ๆ) สตารดูใหม่ ยังไม่ติด เลยเช็คหัวเทียน ปรากฏว่าน้ำมันท่วม หัวเียน

ช่างขัดหัวเทียนเสร็จประกอบเข้าไปใหม่ สตาร์ต ติดผลอย่าที่เห็น.

ผมขับเทสไป 20 โลควันขาวเลยหายไป แต่เครื่องยังเขกๆอยู่ แต่ต้องเดินทางต่อ ผมเลยขับออกมา เครื่องเริ่มปกติตอนถึงพิษณุโลก'
เพื่อนๆคิดว่าไงครับ

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• Hero Member
  • นับ1ใหม่
น้ำมันที่เติมกลายสภาพเป็นน้ำมันพืช
เค้าเติมใบโอดีเซลเหรอครับ
ผมกำลังจินตนาการรถกระบะเติมใบโอแล้วขับขึ้นไปจอดที่ดอย อากาศเย็นๆเลย
(คำว่าสภาพเป็นน้ำมันพืช)
อีแปดห้า ไม่เคยเจอเป็นแบบนี้นะครับ เหมือนเติมน้ำมันผิดมากกว่า(หมายถึงอาการนะ)

ออฟไลน์ wut get real

• Full Member
ควันขาวออกมาขนาดนั้น เกิดจากการเผาไหม้ที่ไม่สมบูรณ์แน่นอน แต่จะเกิดจากน้ำมันหรือเกิดจากตัวเครื่องยนต์ อันนี้ต้องรอผลสรุปนะครับ ป้ายแดงเจอแบบนี้เป็นผมก็เสียขวัญเหมือนกันครับ
Accord  G9
Prius
Hilux Revo

ออฟไลน์ RATTAPON

• Jr. Member
  • **
 ???ควันขาวท่วมปั้มเลย กลับมาลองเข้า0เช็คละเอียดอีกครั้งนะครับ :'(

ออฟไลน์ Zephyrs

• Sr. Member
ถ้าเป็นรถมีโบนี่อาจจะเดาว่าตัวโบไปแล้ว แต่นี่ M3 ..

เติมน้ำมันผิดรึเปล่าครับ

JONNY

• บุคคลทั่วไป
รถกินน้ำมันเครื่องหรือเปล่า

ออฟไลน์ cinello

• **
น่าจะเติมน้ำมันผิดมากกว่า สงสัยเติมดีเซลให้แน่ ๆ เลย

ออฟไลน์ Niceguy_C

อาการเหมือนเติมน้ำมันผิดจริงๆ ต้องเช็คดูล่ะครับ

ออฟไลน์ despinaauto lci

• MONEY
      น่าจะเปนที่น้ำมันนะครับ

สมัยจบทำงานใหม่ๆ เติมปตท. กับรถ 230E ขับมาเครื่องสะดุด เร่งไม่ขึ้น ศูนยมาถ่ายน้ำมันออก ทำความสะอาด กลับไปเติม Shell หายเปนปกติ ตั้งแต่นั้นมาไม่กล้าเติมปตท.อีก จนถึงปัจจุบัน

และก็เปนเหตุผลหนึ่งที่ผมไม่กล้าใช้รถยุโรปเครื่องดีเซลครับ
Last id: despinaauto
2003-ACCORD 3.0 gen 7(2008 sold)
2006-CIVIC FD 1.8(2012 sold)
2008-ACCORD 2.4 gen 8(2013 sold)
2012-E250 CGI
2013-520i F10
2013-E200 coupe sport facelift
2014-528i F10 lci M Sport
2014-320d F30 upgrade m performance power

ออฟไลน์ Nyquist

แต่สงสัยตรงน้ำมันสภาพเป็นน้ำมันพืชนี่แหละ

ออฟไลน์ fhasociety

เป็นผมคงส่งรถให้ทางมาสด้าตรวจสอบแล้วล่ะ
จะได้รู้ว่าเหตุเกิดจากน้ำมันหรือจากตัวรถ
ผมเป็นห่วงอาการเครื่องเขกจริง ๆ :)
ทุกวันนี้ ผม ทำงาน เก็บเงิน แต่ง..................รถ

เขตจำกัดความเร็ว 10 แก้วต่อชั่วโมง

ออฟไลน์ Puitam

พี่เค้าก็ยืนยันนะครับว่าเติมe85 ไม่ใช่ดีเซล. เรื่องกลิ่นนี่ผมไปไม่เปนเหมือนกัน

ผมว่าถ้่าไม่ใช่นี่ก็ต้้องส่งกลับไปวิเคราะห์ ecu ดีกว่า คนอื่นก็ยังไม่มีกรณีนี้นะครับ

รอผลแต่ช่างคงจำผิดระหว่างไบโอดีเซลกะอี85แน่ๆเลยว่ามันกลายเปนน้ำมันพืช

ออฟไลน์ tyo00

เอทานอลจะเหยเป็นน้ำมันพืชไปได้ไงหว่า

น่าจะโดนเด็กปั๊มเติมผิดเป็นดีเซลมากกว่า

ออฟไลน์ massyy

• **
     น่าจะเปนที่น้ำมันนะครับ

สมัยจบทำงานใหม่ๆ เติมปตท. กับรถ 230E ขับมาเครื่องสะดุด เร่งไม่ขึ้น ศูนยมาถ่ายน้ำมันออก ทำความสะอาด กลับไปเติม Shell หายเปนปกติ ตั้งแต่นั้นมาไม่กล้าเติมปตท.อีก จนถึงปัจจุบัน

และก็เปนเหตุผลหนึ่งที่ผมไม่กล้าใช้รถยุโรปเครื่องดีเซลครับ
เคสนี้ไม่ใช่ ปตท แน่ๆคับ เพราะปั้ม e85 น่าน มีปั้มเดียวไม่ใช่ ปตท ด้วยคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 21, 2014, 20:08:40 โดย massyy »

ออฟไลน์ sukhontha

ไม่ต้องสงสัย  เด็กเติมดีเซลให้แน่นอน  (อาการเป็นแบบนี้แหละ)

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
ระเหยยเปนน้ำมันพืชชชช เปนไปได้หรือครับบบ
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ oryor

ได้เก็บตัวอย่างน้ำมันจากถังมาด้วยหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ redsun

ปั้มน้ำมัน(บางปั้ม) การเก็บน้ำมันไม่ได้มาตรฐาน
อาจจะมีอย่างอื่นมาเจือปนกับตัวน้ำมันครับ

คหสต:
ควันขาวอย่างกับเครื่องฉีดควันไล่ยุง ขนาดนี้
ไม่คิดว่าจะเกี่ยวกับการใช้หรือไม่ใช้ E85 หรอกครับ
ทางบริษัทฯผู้ผลิตรถยนต์ ต้องทดสอบจนอยู่ในระดับที่มั่นใจได้แล้วครับ  :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 21, 2014, 21:07:49 โดย redsun »

ออฟไลน์ dangc27

• Newbie
  • *

ถ้าเติมน้ำมันผิด เช่นเอาดีเซลเติมให้ หัวจ่ายมันสามารถใส่เข้าช่องเติมได้หรือครับ :-\ :-\ :-\

ออฟไลน์ Highway Star

เข้าใจว่าน่าจะปั้มเก็บน้ำมันไม่ดีทำให้มีสิ่งเจือปน ไม่ก็น้ำมันลงบ่อผิดหรือป่าวหัวจ่ายบอกe85แต่ที่จริงเป็นดีเซล

ออฟไลน์ Koong

มองอีกมุมว่า   ถ้าเป็นกรณีเติมน้ำมันผิดจริงๆ     และถ้ารถที่เติมไม่ใช่ MZ3  อาจะสตาร์ทไม่ติดหรือวิ่งออกจากปั๊มไม่ได้ตั้งแต่แรกแล้วก็เป็นได้     ที่ยังวิ่งได้อีกตั้งไกลคงเป็นเพราะ เครื่องสกายแอคทีฟ กำลังอัดสูงใกล้ๆเครื่องดีเซลแล้วเพียงแต่แรงดันหัวฉีดอาจจะยังแรงไม่เท่าดีเซลแค่นั้นเอง

ออฟไลน์ BlueMan69

น่าจะเติมน้ำมันผิด

ออฟไลน์ ^Yimm@^

อยากเห็นใบเสร็จค่าน้ำมันจัง
ถ้าเติมE85แล้วมีปัญหา แล้วCivicหล่ะ ญาติผมเติมE85ตลอดไม่เห็นมีอาการนะ
เจอเคสงี้ต้องตรวจสอบใหัถึงที่สุด ว่าเป็นที่น้ำมันด้อยคุณภาพหรือเครื่องกันแน่

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
ผมก็สงสัยที่น้ำมันครับ น่าจะเอาน้ำมันที่ถ่ายออกเก็บมาตรวจสอบด้วย
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ pongisra

เด็กปั้มเคยบอกว่าหัวจ่ายดีเซลยัดลงรูเติม E20/E85 ไม่ได้เพราะมันเล็กกว่า

จริงไหมครับ

ออฟไลน์ ___LOFT

• Administrator
Vigo 2.7 VVTi เคยโดนเด็กปั๊มเติมดีเซลให้ครึ่งถัง อาการคล้ายๆ กันเลยครับ
แต่กรณีของผมคือรู้เลยว่าเติมน้ำมันผิด ไม่ได้เช็คอะไรมากมาย
เครื่องยนต์ทำงานปกติ หลังจากถ่ายน้ำมันเดิมออกไป

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
ผมว่าน่ะจะเป็นที่น้ำมันแน่ๆเลย แต่ควันเยอะมากจริงๆจนน่ากลัว

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ควัณเยอะมากๆเลย

ออฟไลน์ Rock N' Rolla

ควันขาวเกิดจากน้ำมันท่วมครับ

ผมเคยเห็นเหตุการแบบนี้มา2ครั้งแล้ว เท่าที่จำได้

ออฟไลน์ MUK

ผมว่าเด็กปั้มน่าจะเติมน้ำมันผิดมากว่าครับ :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 22, 2014, 07:42:59 โดย hl9898 »