ผู้เขียน หัวข้อ: ถามความคิดเห็น อยากได้รถยนต์ เกียร์MT  (อ่าน 4761 ครั้ง)

ออฟไลน์ kimhalua

• Full Member
คือตามหัวข้อเลยครับ อยากได้รถยนต์เกียร์ธรรมดาหน่อย หนังจากทีคิดไว้มานานมากแล้ว แต่ไม่ได้ซื้อซักที ล่าสุด รถคนเก่าไปชนมา เป็นโซลุน่ารุ่นหยดน้ำครับ ดูท่าแล้วคงไม่ไหวแล้วแหละ ชนหนักมาก เลยอยากมาถามครับ ว่ารถยนต์เครื่อง 1.5 ขึ้นไปอ่ะ มีรุ่นไหนบ้างครับที่มีเกียร์ธรรมดา ล่าสุดผมไปดูมา

มี โฟกัส 1.6 เฟียสต้า 1.5 ซิลฟี่ 1.6 เพรเว่ 1.6 และที่ดูไว้อีกตัวคือ โซนิค 1.4 << อันนี้ช่วงล่างพอสู้เค้าได้ครับ

แต่ตอนนี้ผมตัดมาเหลือ โฟกัส ซิลฟี่ แล้วก้เพร่เว่ครับ โดยยังมีโซนิคอยู่ในลิสลึกๆ อาจจะกลับไปคบ ถ้าตัดสินใจเจ้าสามตัวนั้นไม่ได้ครับ

คือเรื่อง ศุนย์ มีผลเล็กน้อยครับ แต่ผมว่าเป็น MT คงไม่น่าเป็นห่วงง (มั้งงงง) แต่จะห่วงเรื่องอะไหล่ระยะยาวมากกว่าครับ

คือเอาสั้นๆน่ะครับ ผมว่า ฟอร์ดช่วงล่างดีครับ แต่ดันไปถูกใจภายในของซิลฟี่ ผมก้เลยคิดอยู่พักใหญ่ตัดสินใจไม่ตก เลยลองไปหาเพรเว่ดู เพราะผมว่ามันน่าจะอยู่กลางๆของสองรุ่นนี้ครับ แต่กลายเป็นว่า ผมคิดหนักเรื่องอะไหล่ในระยะยาวอีก เลยอยากทราบครับ ว่าระยะยาว อะไหล่ของเพรเว่จะมีมั้ยครับ เพราะขนาด ใช่โซลูน่า อะไหล่บางชิ้นยังต้องใช้เซียงกงเลยครับ เลยตัดสินใจเปลี่ยนทเพราะรถก้อายุเยอะแล้ว แและถามต่อน่ะครับ ว่านอกจากนี้ยังมีรุ่นไหนที่เป็น MT อีกมั้ยครับ เอา B segmen ก้ได้น่ะครับ แต่คงไม่เล่นอีโคคาร์เพราะผมเล็งตัวซีดานไวั สำหรับผม เอทราจ อัลเมร่า แล้วก้ อแมซ มันไม่เวิร์คจริงๆครับ ยังไงก้รบกวนด้วยน่ะครับ

ปล. คือออยากทราบอีกอย่างน่ะครับว่า เอเลนต้า MT น่าสนมั้ย อันนี้ไม่มีข้อมูลเท่าไหร่ครับ มีแต่ที่ดูจากในรีวิวพี่จิมมี่ แต่ไม่เคยไปลองนั้งเลยครับ ถ้าใครรู้ขอแนะนำด้วยน่ะครับ เด่ว ว่างๆผมจะลองไปดูที่ศูนย์เอง แต่ถ้าใครมีข้อมูลก้บอกผมด้วยน่ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 25, 2014, 22:39:26 โดย kimhalua »

ออฟไลน์ madboy

• Hero Member
Re: ถามความคิดเห็น อยากได้รถยนต์ เกียร์MT
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 25, 2014, 23:40:32 »
civic น่าจะเป็นตัวเลือกที่น่าสนใจครับ แต่ก็ขึ้นอยู่กับว่า จขกท.จะชอบมันไหม

ออฟไลน์ rut191

Re: ถามความคิดเห็น อยากได้รถยนต์ เกียร์MT
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 25, 2014, 23:57:42 »
Vios E Mt ครับ

ออฟไลน์ Deaw

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 26, 2014, 00:25:35 »
ถ้าเฉพาะความแรง civic เหนือกว่าทุกคันที่กล่าวมา

ออฟไลน์ kimhalua

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 26, 2014, 00:51:50 »
ถ้าเฉพาะความแรง civic เหนือกว่าทุกคันที่กล่าวมา

ลืมไปสนิทเลยครับว่ามีซีวิคด้วย จะว่าไปโฉมนี้ แต่งแล้วก้หล่อดีด้วยแหะ งั้นยังไงจะไปลองขับดูน่ะครับ ไม่แน่ใจว่ายังไม่ให้ลองอยู่หรือเปล่าา

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 26, 2014, 01:48:35 »
อย่าลืมฉัน CIVIC

ออฟไลน์ Tha10050

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 26, 2014, 02:07:12 »
Civic ครับ

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 26, 2014, 06:28:16 »
N/A ไป CIVIC ครับ

เห็นในคลับ CIVIC
ใส่กับโคลงแต่ง บอกกันว่าแน่นขึ้น
(แต่ไม่รู้ว่าโดยรวมขับเป็นไงนะครับ??)

ปล.
ถ้ารับหลังการขายของ FORD ได้
FOCUS TDCI M/T มือสองน่าสนใจนะครับ
(คหสต. ควรมีรถอีกคันไว้เผื่อเจ้านี่เกิดปัญหาขึ้นมาครับ)

ถ้า ECO BOOST ออกรุ่น M/T
แล้วราคาต่ำลงมา จะแจ๋วไปเลย รถเล็กขับดีแรงบิดเด่นๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 26, 2014, 06:32:07 โดย redsun »

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 26, 2014, 08:33:20 »
Mazda 2 MT ไปลองขับดูคับ
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 26, 2014, 08:50:52 »
1.8 ไป CIVIC
1.5 ไป Mazda 2

ออฟไลน์ joufo

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 26, 2014, 09:37:27 »
มาสด้า 2 ครับ

ออพชั่นจัดมาให้เต็ม จนไม่รู้จะเพิ่มเงินไปซื้อรุ่นที่แพงกว่าทำไม

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 26, 2014, 10:50:07 »

CIVIC อีกเสียงครับ
ออฟชั่นรถเกียร์ออโต้บางยี่ห้อยังอายม้วน

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 26, 2014, 10:58:40 »
ผมเชียร์ Nissan นะครับ

ศูนย์บริการ ห่วยน้อยที่สุดในกลุ่มทีคุณเลือกไว้

อะไหล่ก็ได้เร็วที่สุดในกลุ่ม

เห็นหลายคนเชียร์ CIVIC FB ไม่ทราบเคยลองรึยังครับ เกียร์ธรรมดาของรถรุ่นนี้มันตลก ๆ อย่างบอกไม่ถูก สำหรับผม หัวเกียร์มันห่างที่นั่งมากไปทำให้ต้องยืดแขน อาจจะไม่เหมาะกับบางสรีระอย่างผม ระยะคลัทช์ก็สั้นไป ปล่อยนิดนึงมันก็หมดละ แถมทุกครั้งเวลาแตะเบรค จะเปลี่ยนเกียร์เดินหน้าถอยหลัง เสียงน้ำมันกระเพื่ิอม กวนใจอยู่ไม่น้อย ไม่รู้จะทำให้บางไปไหน แข่งกันทำรถยนต์นะครับ ไม่ใช่ผ้าอนามัย จะต้องใช้เหล็กบางเฉียบเก็บเสียงไม่ได้กันเลย

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 26, 2014, 11:18:26 »
ถ้าเทียบรถเดิมๆป้ายแดงจากโรงงาน นาทีนี้ไม่มีใครกิน civic m/t ได้เลย น่าจะแรงกว่า new m3 กับพรีเว่, พัลซ่า เทอร์โบ ด้วยซ้ำ ถ้างบถึงจัดไปไม่ผิดหวังแน่นอน ปัญหาคืออาจต้องหาหลายศูนย์เพื่อจอง เพราะฮอนด้าหลายเจ้ามักไม่รับจองสเป็คไม่ตลาดอย่าง m/t หรือ 2.0

ออฟไลน์ H3T

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 26, 2014, 11:37:06 »
 อยากได้ Fiesta 1.0 Ecoboost เกียร์ธรรมดามาก รถเล็กๆอัดอากาศ แฮนลิ่งดี ช่วงล่างดี ได้เกียร์ธรรมดามาคงสนุกขึ้นมาก ที่สำคัญผมยังไม่ไว้ใจเกียร์ DCT จนถึงตอนนี้เลยจริงๆ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 26, 2014, 16:16:44 »
CIVIC M/T อีกเสียงครับ

ออฟไลน์ Deaw

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 26, 2014, 16:35:04 »
ผมเชียร์ Nissan นะครับ

ศูนย์บริการ ห่วยน้อยที่สุดในกลุ่มทีคุณเลือกไว้

อะไหล่ก็ได้เร็วที่สุดในกลุ่ม

เห็นหลายคนเชียร์ CIVIC FB ไม่ทราบเคยลองรึยังครับ เกียร์ธรรมดาของรถรุ่นนี้มันตลก ๆ อย่างบอกไม่ถูก สำหรับผม หัวเกียร์มันห่างที่นั่งมากไปทำให้ต้องยืดแขน อาจจะไม่เหมาะกับบางสรีระอย่างผม ระยะคลัทช์ก็สั้นไป ปล่อยนิดนึงมันก็หมดละ แถมทุกครั้งเวลาแตะเบรค จะเปลี่ยนเกียร์เดินหน้าถอยหลัง เสียงน้ำมันกระเพื่ิอม กวนใจอยู่ไม่น้อย ไม่รู้จะทำให้บางไปไหน แข่งกันทำรถยนต์นะครับ ไม่ใช่ผ้าอนามัย จะต้องใช้เหล็กบางเฉียบเก็บเสียงไม่ได้กันเลย

ผมก็ไม่เคยขับ FB นะครับ แต่เชียร์ เพราะขับ FD MT อยู่
หัวเกียร์อยู่ไกลเหมือนกัน แต่ระยะชิฟท์กระชับครับ ไม่ไกลเกินเอื้อม
ระยะคลัชสั้นปล่อยนิดนึงหมด นี่จริงครับ แต่ถ้าเป็นขาซิ่งก็มักจะต้องการระยะคลัชแบบนี้ครับ แต่ถ้าขับในเมืองคลานๆ ยอมรับว่าเมื่อยครับ
ส่วนเสียงน้ำมันกระเพื่อมนี่ไม่รู้จักครับ
เหล็กบางเก็บเสียงไม่ดี นี่ผมว่า nissan ก็ไม่ได้ดีเด่นอะไรนะครับ สำหรับผมรับได้ครับ แล้ว FB เองก็เก็บเสียงดีกว่า FD ด้วย
ต้องลองครับ แล้วจะรู้ว่าถึงความแรงแบบ NA ในรถราคาไม่เกิน 8 แสน

ออฟไลน์ Abitan

• Sr. Member
    • VELOCIFERO MAD
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 26, 2014, 17:03:19 »
CITY S MT ก็น่าสนนะ
เดินตามรอยเท้าคนอื่น.  จะไม่มีทางเป็นของตัวเอง.   
keep walking

ออฟไลน์ Sagittarius Toshi

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 26, 2014, 19:37:08 »
1. Civic S MT
2. Focus 1.6 MT

ถ้าในแง่ของ mt ผมดูอยู่สองตัวนี้ เพราะผมไม่ค่อยปลื้มเท่าไหร่กับเกียร์ออโต้ ต้องบอกว่า ในบรรดา mt ที่ขายเป็นรถตลาดในบ้านเรา ซีวิคดูมีราศีสุด แต่ถ้าอยากจะต่างก็ดูโฟกัสก็ได้ครับ โดยส่วนตัวผมยังไว้ใจช่วงล่างโฟกัสมากกว่า แต่เครื่องคงไม่จี้ดเท่าตัวเลือกแรก

ออฟไลน์ crucifixzz

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 27, 2014, 09:23:04 »
N/A ไป CIVIC ครับ

เห็นในคลับ CIVIC
ใส่กับโคลงแต่ง บอกกันว่าแน่นขึ้น
(แต่ไม่รู้ว่าโดยรวมขับเป็นไงนะครับ??)

ปล.
ถ้ารับหลังการขายของ FORD ได้
FOCUS TDCI M/T มือสองน่าสนใจนะครับ
(คหสต. ควรมีรถอีกคันไว้เผื่อเจ้านี่เกิดปัญหาขึ้นมาครับ)

ถ้า ECO BOOST ออกรุ่น M/T
แล้วราคาต่ำลงมา จะแจ๋วไปเลย รถเล็กขับดีแรงบิดเด่นๆ
geometry ของ civic ถือว่าอยู่ในเกณฑ์ที่โอเค ต้องใส่ coilover ดีๆซักชุดครับ

ออฟไลน์ Livezion

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 27, 2014, 22:56:15 »
Elantra MT

ไม่เคยนั่ง แต่เห็นตัวจริงสีดำเงาแว้บ จอดที่ ม. แล้วมองค้างทุกที

เป็นรถ ฮุนได รุ่นเดียวที่ผมมองแล้วมันสวย

แถมกางสเปคในกระดาษออกมา ทุกอย่างดูดีหมด ยกเว้นราคากับออฟชั่น ที่สู้เจ้าตลาดไม่ได้เลย

แต่สิ่งทีได้แน่ๆ คือรถที่เด่นมาก ไปที่ไหนคนก็มอง (ไม่รู้ขายไปกี่คันแล้ว แทบไม่เจอบนถนนเลย)