ผู้เขียน หัวข้อ: Accord(ไฟตรง) กับ Camry ปี 05 เหมือนกัน คันไหนน่าเล่นกว่าครับ  (อ่าน 5370 ครั้ง)

ออฟไลน์ mamlabong

• Newbie
  • *
Accord 2.4 EL เป็นตัวโฉมก่อนปัจจุบัน ยังไม่ได้ minor
ส่วน Camry เป็น 2.4 ตัว TOP มี Navigator
รถทั้งสองคันเป็นรถบ้านแท้ๆครับ
Accord เป็นของพี่ชายของแม่ (พูดง่ายๆคือคุณตานั่นเอง)
ส่วน Camry เป็นรถของพ่อตาของพ่อ (พูดให้ไม่ยากคือคุณลุงนั่นเอง)

เห็นมีคนบ่นว่า Camry นั่นไม่ค่อยจะสบายซักเท่าไร
ส่วน Accord ก็ปัญหาโลกแตกเดิมๆคือระวังเกียร์เสีย

รถทั้งสองคันวิ่งน้อยมากๆครับ ประมาณ 40,XXX กิโล
Accord เอาไปตีกอล์ฟ ส่วน Camry วิ่งไปวัดส่วนมาก -_-'

ขอบคุณทุกความเห็นนะครับ

ออฟไลน์ prai

• Hero Member
เป็นของพี่ชายของแม่ (พูดง่ายๆคือคุณตานั่นเอง)
เป็นรถของพ่อตาของพ่อ (พูดให้ไม่ยากคือคุณลุงนั่นเอง)

สลับกันหรือเปล่าคั้บ

ออฟไลน์ JIRATH

เป็นของพี่ชายของแม่ (พูดง่ายๆคือคุณตานั่นเอง)
เป็นรถของพ่อตาของพ่อ (พูดให้ไม่ยากคือคุณลุงนั่นเอง)

สงสัย คิคิคิ

2 ตัวนี้ผมชอบแอคคอร์ดครับ
2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T

ออฟไลน์ joojim

• Newbie
  • *
Accord กินน้ำมันสนั่นเหมือนกันนะครับ

แต่ camry ตัวนี้มันมีอาการโยนโค้งอ่ะครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

คิดว่างั้นเหมือนกันครับ

เรื่องรถก็ต้องดูค่าดูแลรักษา ค่าน้ำมัน และก็ความสบายเทียบกันแล้วล่ะครับ

ออฟไลน์ LiTtLeBoY

• Newbie
  • *
ใช้ accord อยู่คับ ข้อดีคือทรงมันsport ช่วงล่างดีอัตราเร่งดี  ภายในสวย ถ้าวิ่งมา 40,000 โล เครื่อง 2.4 เกียร์น่าจะใช้ได้อีกยาว(ปัญหาเกียร์เกิดกับ 3.0 มากกว่า)

แนะนำให้เปลี่ยนน้ำมันเกียร์ทุกๆ 20,000โลจะช่วยยืดอายุได้ รวมทั้งเปลี่ยนกรองเกียร์ด้วย ถ้าให้ดีสุดๆใส่ออยเกียร์ไปลูกนึง cool down ได้ระดับนึง

ส่วนcamry ข้อดีคือกว้างขวางนั่งสบาย กว้างกว่ารู้สึกได้ ภายในสวยน้อยกว่า accord แต่เสียตรงช่วงล่างมันนุ่มนิ่มไปหน่อย แนะให้เปลี่ยนโช้คใหม่4 ต้นจะช่วยได้ในระดับนึง

ถ้ากลัวเรื่องกินน้ำมันสามารถ ติดแก๊ส ได้ทั้งคู่ แต่ accord ต้องระวังเรื่องการเจาะเฮด ต้องใส่ใจรายละเอียดนิดนึงถึงใช้ได้ยาว

อะไหล่ก็มีถูกมีแพงคละกันไป

คงเป็นของมูลได้บ้างนะคับ ;)

ออฟไลน์ sirisak_ac118

ใช้ accord อยู่คับ ข้อดีคือทรงมันsport ช่วงล่างดีอัตราเร่งดี  ภายในสวย ถ้าวิ่งมา 40,000 โล เครื่อง 2.4 เกียร์น่าจะใช้ได้อีกยาว(ปัญหาเกียร์เกิดกับ 3.0 มากกว่า)

แนะนำให้เปลี่ยนน้ำมันเกียร์ทุกๆ 20,000โลจะช่วยยืดอายุได้ รวมทั้งเปลี่ยนกรองเกียร์ด้วย ถ้าให้ดีสุดๆใส่ออยเกียร์ไปลูกนึง cool down ได้ระดับนึง

ส่วนcamry ข้อดีคือกว้างขวางนั่งสบาย กว้างกว่ารู้สึกได้ ภายในสวยน้อยกว่า accord แต่เสียตรงช่วงล่างมันนุ่มนิ่มไปหน่อย แนะให้เปลี่ยนโช้คใหม่4 ต้นจะช่วยได้ในระดับนึง

ถ้ากลัวเรื่องกินน้ำมันสามารถ ติดแก๊ส ได้ทั้งคู่ แต่ accord ต้องระวังเรื่องการเจาะเฮด ต้องใส่ใจรายละเอียดนิดนึงถึงใช้ได้ยาว

อะไหล่ก็มีถูกมีแพงคละกันไป

คงเป็นของมูลได้บ้างนะคับ ;)

เห็นด้วยเต็มๆ :D

ออฟไลน์ ginger02

• Newbie
  • *
มันคนละ style กันนะครับ

บังเอิญว่า พี่โตเขาไว้จับลูกค้าระดับที่เน้นมีคนขับรถให้นั่งหรือระดับบริหารที่มีอายุแล้วสักนิดเลยทำให้รถออกมาแนวนิ่มๆ ไม่โฉบเฉี่ยวนะ  แต่เปลี่ยนชุดช่วงล่างแต่งได้น่ะ ดีขึ้นเยอะเลย

ส่วน พี่ด้าเขาเน้นระดับที่อายุน้อยลงมาอีกหน่อย คือ ชอบกระเทือนได้บ้างไม่ใช่นุ่มนิ่มอย่างเดียวและรูปทรงดูทันสมัยหน่อยครับ

อันนี้แล้วแต่ชอบเลยล่ะ  ถ้าชอบขับเองปรู๊ดปราดก็ Honda ถ้าชอบนิ่มๆ นวลๆ ก็ Toyota ครับ ส่วนที่นั่งหลังนั่งสบายก็แน่นอนครับ Toyota นั่งสบายกว่ากัน

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
accord ดีกว่าครับ เพราะช่วงล่างของโดต้านั้นค่อนข้างจะโยกเยก เคยนั่งทีจะอ้วกเลย เวียนหัวมาก

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
ชอบดีไซน์ของ Accord แต่ออปชั่น Camry
ส่วนตัวเลือก Accord เพราะ Camry โฉมนี้มันห้อยครับ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ