ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็น รถเก๋งเล็กงบ 600,000 สำหรับผู้หญิงมือใหม่  (อ่าน 11143 ครั้ง)

ออฟไลน์ valent

• Sr. Member
ขับในเมือง ตัวไหนดีครับ ทั้งข้อดี ข้อเสีย (ขอเป็นรถใหม่นะครับ)
เชิญใส่เม้นต์ได้เต็มที่ครับ  รับฟังหมดทุกความเห็น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 28, 2014, 16:23:31 โดย valent »
perfect knowledge of such things can't be acquired without divine inspiration

ออฟไลน์ BlackSpeed

ผมว่าอีโค่คาร์น่าจะเหมาะกับผู้หญิงใช้ในเมือง แต่ขอเป็นซีดานนะ เพราะอย่างน้อยเวลาโดนชนท้ายก็ปลอดภัยกว่า 5 ประตู เก็บของด้านหลังก็เป็นสัดส่วน

น่าจะลงที่นิสสันอัลเมร่า ตัวรองท้อป ไม่มีเนวิ ราคาห้าแสนปลายๆ มีมัลติมีเดียครบสำหรับสาวๆ แถมรถติดๆมี idle stop ด้วย ส่วนเรื่องอืดไม่อืดใช้ในเมืองคงไม่ใช่ประเด็น
ประสบการณ์ (Experience) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของตนเอง
ความรู้ (Knowledge) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของคนอื่น
แต่ถ้าได้ความรู้ผิดๆ ประสบการณ์แบบผิดๆ กรุณาอยู่เฉยๆดีกว่า
My Review "HYUNDAI SONATA SPORT" http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,21395.0.html

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ขับในเมือง Yaris เลยครับ ข้อดีศูนย์เยอะ ปัญหาก็ดูจะมีแนวโน้มว่าน้อยกว่ายี่ห้ออื่น ๆ ถ้ามีปัญหาก็ยังหาทางออกได้ง่ายกว่า อะไหล่ถูกเพราะมีของเทียบให้เล่น อะไหล่แท้ถึงจะแพงก็ยังไม่ได้ต้องรอนานเหมือนอีกหลาย ๆ ยี่ห้อ

มือใหม่ เจอรถซ่อมยาก อะไหล่รอนาน เกรงว่าจะไม่เหมาะ ขับแต่ในเมืองไม่ต้องเน้นขับขี่ดีมาก เอาพวงมาลัยเบา ขับง่าย ๆ เลี้ยวซ้ายเลี้ยวขวาได้  แอร์เย็น ไม่ชอบรถยก ไม่ต้องแหกโค้งก็พอครับ

ออฟไลน์ dunghill

• Full Member
yaris ไม่ก็ jazz แต่คงต้อง yaris
HondaCity 03'
Mazda 323 Astina 91'
HondaCity 12'

ออฟไลน์ despinaauto lci

• MONEY
   YARIS
Last id: despinaauto
2003-ACCORD 3.0 gen 7(2008 sold)
2006-CIVIC FD 1.8(2012 sold)
2008-ACCORD 2.4 gen 8(2013 sold)
2012-E250 CGI
2013-520i F10
2013-E200 coupe sport facelift
2014-528i F10 lci M Sport
2014-320d F30 upgrade m performance power

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Hero Member
  • Long live M/T
เม้นต์

เม้นต์เม้นต์

เม้นเม้นต์เม้นต์เม้ตเม้นเม้นต์เม้นต์เม้ตเม้นเม้นต์เม้นต์เม้นต์

เอ้า..ก็บอกให้ใส่เม้นต์ได้เต็มที่?
ขอสักสามบรรทัดละกัน

ส่วนเรื่องตัวรถ สำหรับผู้หญิงมือใหม่ในงบประมาณขนาดนี้ ผมว่าคงไม่ใช่คนที่หลงใหลในสมรรถณะความเปรี้ยวอะไรมากมากนัก เป็นรถที่ Interface การใช้งานง่ายๆ ไม่ซับซ้อน ดูแลรักษาง่าย ไม่ต้องมีอะไรให้กวนใจ เรื่องช่วงล่างต้องปลอดภัย แต่ไม่ต้องดีเลิศมันส์แบบสุดๆ อะไรทำนองนี้

Yaris ตัวรองท้อป ตอบโจทย์ได้ (ตัวท้อปก็ได้นะที่จริง) และอาจจะรอ Jazz  ใหม่ที่จะเปิดตัวอีกไม่กี่อาทิตย์ข้างหน้านี้ ถ้ามีตัวถูกสุดและราคาไม่เกินหกแสนแล้วได้เกียร์อัตโนมัติด้วย ก็น่าสนครับ รถใช้ง่าย เติม E85 ได้ด้วย เนื้อที่ภายในพอเพียง แต่ถ้าไม่อยากรอ ก็ City ตัวล่างเกียร์ CVT ได้

การเลือกรถท้ายตัด ท้ายสั้น มีข้อดีข้อเสียต่างกัน รถท้ายตัด กะระยะเวลาถอยหลังง่าย หาที่จอดข้างทางง่าย ไม่เปลืองที่จอดในโรงรถ
ส่วนรถมีท้าย ก็ได้เปรียบตรงที่มีอะไรสักอย่างกั้นระหว่างท้ายรถกับเบาะหลัง ..รถสี่ประตูง่ายเวลาติดแก๊ส และเวลาใช้ไปเกิน 15 ปี
บอดี้ของรถสี่ประตูมักคงรูปและความแข็งได้ดีกว่าแฮทช์แบ็คซึ่งช่วงท้ายรถมักไม่มีคานเหล็กที่ค้ำระหว่างซ้ายขวา (ห้องโดยสารถึงท้ายรถยาวตลอดไม่มีคานเหล็กมาขวางเหมือนคานยึดลำโพงของรถเก๋ง)

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ jumpon77

YARISครับแต่ถ้าจะเอายารีสต้องมองทีตัวEครับ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

GreenG

• บุคคลทั่วไป
YARISครับแต่ถ้าจะเอายารีสต้องมองทีตัวEครับ
+1 :D

ออฟไลน์ frame@kk

honda citi s at ครับ อุปกรณืด้านความปลอดภัยครบดี จัดเต็มมาก
แต่ก็ต้องถามว่าชอบพวกของเล่นกระจุกกระจิกมั้ยพวกจอ ระบบนำทาง แอร์ออร์โต บลาๆ
ถ้าไม่ได้คิดอะไรมากตัวนี้ก็ถือว่าโอเค วิทยุเล่นซีดีได้แล้ว มี usb aux bluetooth ก็ครบ แต่มันแค่ไม่ค่อยสวยเท่านั้นแหละ 5555

ข้อดี : อุปกร์ด้านความปลอดภัยครบ จัดเต็มมาก ได้เครื่อง 1.5  เติม e85 ได้ ต่อยอดเป็นแก๊สสบาย สีขาวไม่เพิ่มตัง
ข้อเสีย : เป็นรุ่นล่างของโมเดล อุปกร์ความบันเทิงมีให้พอประมาณ ล้อไม่สวย เป็นล้อกระทะ+ฝาครอบ  ศาสดามีจุดเดียว

ออฟไลน์ tozmania

ผมคิดว่า ไป ซิตี้ตัวล่างน่าจะดีกว่านะ

ออฟไลน์ mewzabahl

city s ครับ คุ้มกว่า อีโคคาร์ทุกค่ายเยอะครับ ออฟชั่นอำนวยความสะดวกอาจน้อย แต่ออฟชั่นความปลอดภัยเทียบเท่ารถคันละล้าน  ;D ;D

ออฟไลน์ KIM NNC

รถเก๋งเล็กงบหกแสน ตัวเลือกก็คงจะเป็นรถอีโค่คาร์เครื่อง 1200ซีซี และ กลุ่มบีเซ็กเมนต์ เครื่อง 1500ซีซีตัวเริ่มต้นทั้งหลาย

ตัวเลือกเยอะขนาดนี้ผมก็ไม่รู้จะช่วยแนะนำอะไร นอกจาก เลือกคันที่คุณผู้หญิงชอบเลยครับ

สมรรถนะของรถในกลุ่มเดียวกัน มันก็ไม่ค่อยหนีกันมากน้อยเท่าไหร่ แต่ว่าหน้าตาของรถมันแตกต่างกันพอสมควรครับ

ส่วนผมที่บ้านมีสวิฟ ขับในเมืองก็ดี หาที่จอดง่าย ตัวรถดี แต่ศูนย์บางที่ชอบหรอกเปลี่ยนโน่นเปลี่ยนนี่นิดหน่อย ต้องรู้ทันศูนย์บ้างครับ

ออฟไลน์ focus2012

ALL NEW CITY เลยครับผม

ออฟไลน์ Alcatraz

ผู้หญิงมือใหม่มักเน้นดีไซด์อยู่แล้ว เอาลิสในงบพร้อมรูปให้ดูเลยดีกว่า ชอบคันไหนก็จิ้มคันนั้น

แต่ไม่ใช่เน้นดีไซด์เกินไปจิ้ม kia เข้านะ ยอมรับว่าสวยจริง แต่อย่างอื่นรู้ๆกัน

ออฟไลน์ TheGTO

• Jr. Member
  • **
ท้ายตัด Yaris

สี่ประตู City

ครับ

ออฟไลน์ YenChar

สำหรับสาวๆมือใหม่ หลายๆคน ชอบแฮชแบค
แต่สำหรับผม ที่มีเพื่อนเยอะๆ ผมว่า ยิ่งมือใหม่ ซีดานดีกว่าครับ

1. ผู้หญิง สัมภาระเยอะ รถซีดาน มีสัดส่วนกว่า
การเก็บของได้เยอะกว่า โดยเฉพาะรองเท้า เอกสาร กระเป๋ส

2. เรื่องกลิ่น
อันนี้จริงๆนะ โดยเฉพาะสาวๆที่ชอบเอารองเท้าไว้ในรถ
ใส่ไว้ท้ายรถเถอะครับ เพื่อนผมบางคนขับแจ๊ส หน้าตาอย่างสวย แต่รถนี่เหม็นมากครับ กลิ่นเท้า...

3. ชนท้าย
อันนี้เรื่องสำคัญ รถซีดาน มีตูด โดนเข้าที่ท้าย ก็ยังไม่เป็นไร
นิสัยมือใหม่ เร่งๆเบรคๆ เปลี่ยนเลนไม่ถูกจังหวะ โอกาศโดนท้ายก็มีมาก

ขอเป็นซิตี้ตัวล่างสุดล่ะกันครับ
ได้รถ 1.5 เผื่ออีกหน่อยขับเก่งขึ้น พิกัดเครื่องยนต์ก็พอให้ใช้เดินทางได้สบายๆขึ้น

ออฟไลน์ valent

ขอบคุณที่ให้ความเห็นครับ หลายความเห็นผมลืมนึกถึงไปเลย โดยเฉพาะเรื่อง ถ้ารถโดนชนท้ายนี่แหละ
โครงสร้างความแข็งแรงของรถ ที่คุณ Commander Cheng บอก อันนี้ผมก็เพิ่งรู้อีกเหมือนกัน
คงต้องคิดกันให้หลายตลบหน่อย

ขอบคุณทุกท่านที่แนะนำอีกครั้งครับ
perfect knowledge of such things can't be acquired without divine inspiration

ออฟไลน์ AkE

ถ้ารอได้หน่อยก้รอดู Jazz คับแต่ถ้าจะเอาเร็วๆเลยก้ City ตัวล่างคับคุ้ม E85 ได้ด้วย

ออฟไลน์ 6162002

ขอส่ง Mazda2 Groove AT เข้าประกวดครับ ตัวปัจจุบัน หลังจากไมเนอร์มาหลายรอบ ออพชั่นเต็มมากๆตั้งแต่รุ่นล่าง ชนิดที่ว่า ไม่ต้องทำอะไรเพิ่มเติมอีกเลยครับ

พวงมาลัยคมสะใจมาก >_<

แต่ถ้าไม่แคร์เครื่อง 1.5 ผมเชียร์ Yaris ตัวทอป

ส่วนซิตี้ งบขนาดนี้ได้ตัวล่างสุด ผมว่าออพชั่นมันยังขาดๆเกินๆอยู่ แต่ถ้ารับได้ก็โอเคครับ

ออฟไลน์ Adamas

คันนี้เลยครับสิบล้อชนยังสบายๆชนทะลุกำแพงมาเเล้วใน Fast5 เครื่องเเรงไปไหนใครก็หลบไม่ต้องห่วงเรื่องความปลอดภัยไม่เกินงบด้วย (600,000 $)  ;D ;D ;D

ปล.ล้อเล่นนะครับ
ปล1.ส่วนตัวเเนะนำ swift top เเต่งลายน่ารักๆ ผู้ ญ น่าจะชอบมากกว่า เพราะในเมืองรถวิ่งกันช้าอยู่เเล้ว
คนที่ไม่มีเป้าหมายในชีวิต จะต้องทำงานให้คนที่มีเป้าหมายไปตลอดชีวิต

ออฟไลน์ w_th

โจทย์นี้ City cvt ตัวล่างสุดเถอะครับ

ความน่าเชื่อถือกับ Honda คงไม่ต้องคิดให้เสียเวลา

แต่ที่อยากจะเสนอท่าน คือ ความปลอดภัยที่ City จัดเต็มกว่า Eco ตัว top ทั้งหลายครับ (ขนาด Vios top ยังต้องค้อน)
แม้ City จะมีอุปกรณ์ด้านความปันเทิง น้อยกว่าพวก Eco top ก้อเถอะ แต่ของพวกนี้มันใส่ทีหลังได้ ดีไม่ดีใส่ทีหลังได้แจ่มกว่าอีก
แต่อุปกรณ์ความปลอดภัย อย่าง VSA/VSC พวก Eco top มันติดเพิ่มทีหลังไม่ได้แน่ๆ

คนขับเป็นผู้หญิงมือใหม่ ยิ่งต้องมีตัวช่วยพวกนี้ครับ อย่างน้อยตกใจพลาดพลั้งมา ยังมีโอกาส"ก๊อกสอง"
แถมยังมี E85

เป็นผม เลือก "safe & save" กับ City ครับ  ;)

ออฟไลน์ Tuned by Pex

• เสือดำ หมีขาว
    • Tuned by Pex
โจทย์นี้เหลือ City ตัว S Auto กับ Yaris ตัวท๊อป

แต่เชียร์ City มากว่า เพราะผญมือใหม่ๆขับรถยังไม่ค่อยคล่อง รถที่มีระบบความปลอดภัย

มาครบอย่าง City ดูจะเหมาะกว่าครับ
85 Mercedes Benz 230 E W123
91 Honda Civic EG 4 Door
03 BMW 323i E46
04 Honda Jazz GD 1.5 VTEC
10 Honda Accord G8 2.4 EL Navi
13 Toyota Vios 1.5 E Auto
13 Honda Civic FB 1.8 E
14 Honda Odyssey Absolute RC1
17 BMW 420d Coupe M Sport F32

ออฟไลน์ billups

• **
City ตัว S Auto กับ Yaris ตัวท๊อป

ออฟไลน์ nithiyod

เชียร์เป็น almera ครับ น่าจะเหมาะกับผู้หญิง ที่เก็บของกว้างใส่ของได้เยอะ ภายในนั่งสบาย และเป็นรถซีดานครับ

ออฟไลน์ sajilki

ท้ายตัด 5ประตูผญ.มือใหม่ด้วยขับง่ายกว่ามันไม่มีท้ายจะเปลี่ยนเลนหรือถอยหลังก็มองง่ายกว่า       ขับในเมืองการชนมันก็ไม่รุนแรง เอาที่เล็งง่ายๆสำหรับมือใหม่ดีกว่า

ออฟไลน์ Chayanin

• **
NEW VIOS ครับ
CAMRY ACV30  2006
BMW E39 523i  2003

ออฟไลน์ EvilArt

• **
ทำไมชอบมีคนคิดว่าการชนในเมืองไม่รุนแรงครับ  ถ้ากลางคืนมันก็ไม่ต่างจากขับนอกเมืองตอนกลางวันแหละครับ  หรือจะใช้รถกันเฉพาะกลางวัน 8) 8)

ออฟไลน์ carpenter

เพิ่มเงินเล็กน้อย เอา city รุ่นที่ออปชั่นเยอะหน่อย ผมว่าคุ้มค่าที่สุด

ออฟไลน์ TorTy

เลือเอาระหว่าง toyota Honda ครับเชื่อเถอะว่ามือใหม่เดี่ยวก็มีขูดนู้นนี่ดูบริการหลังการขายด้วยครับ
ไม่งั้รจะซ่อมทีปวดหัวตายยิ่งผู้หญิงส่วนใหญ่จะเข้าศูนย์อย่างเดียวอยู่แล้วในกรณีรถมีปัญหาหรือต้องซ่อมตัวถัง
จะสะดวกกว่านะครับ

ออฟไลน์ jajaboss

ทำไมชอบมีคนคิดว่าการชนในเมืองไม่รุนแรงครับ  ถ้ากลางคืนมันก็ไม่ต่างจากขับนอกเมืองตอนกลางวันแหละครับ  หรือจะใช้รถกันเฉพาะกลางวัน 8) 8)

+1 ครับ ตอนกลางคืนซัก 2 ทุ่มวิภาวดีก็กดกันเป็นร้อยนะครับ
ส่วนตัวเชียร์ 4 ประตูครับ แต่ผมว่า city ใหม่มันไม่ค่อยสวย และมันดูดุไม่หน่อยแค่นั้นเอง-0-
แนะนำ Civic และ Sylphy ไหนๆก็ไหนๆแล้วครับ ซื้อรถมาไม่ได้เปลี่ยนกันบ่อยๆครับ ใช้ยาวๆ

ปล.วันก่อนเห็น march มือสอง AT ราคาไม่เกิน 3แสน มันน่าเอามาฝึกขับเสียจริงๆ