ผู้เขียน หัวข้อ: // ยอดขายรถยนต์ไตรมาสแรก-เดือนมีนาคม 2557 แบ่งตามกลุ่ม Segment //  (อ่าน 19011 ครั้ง)

ออฟไลน์ archian

• Hero Member

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
Nissan  LIVINA  จัดเป็น  suv ด้วยหรือครับ ?

ออฟไลน์ Thuvachit

• Jr. Member
  • **
ผมว่าคนส่วนใหญ่ น่าจะมองที่ภาพลักษณ์ด้วย
ขับรถด้วยกันบนท้องถนน ผมยังมอง teana เป็น sylphy เลย

ซื้อรถคันเป็นล้าน แต่ได้ sylphy ชุบแป้งทอด

ออฟไลน์ kira888

• Newbie
  • *
ผมว่าคนส่วนใหญ่ น่าจะมองที่ภาพลักษณ์ด้วย
ขับรถด้วยกันบนท้องถนน ผมยังมอง teana เป็น sylphy เลย

ซื้อรถคันเป็นล้าน แต่ได้ sylphy ชุบแป้งทอด

55555 like

ออฟไลน์ sarawut66

• **
เดือนหน้าวีโก้เสียแชมป์แน่นอน

ออฟไลน์ reyeshenry

55555 like

เห็นด้วยนะครับ แม้อ๊อฟชั่น  เทียนน่าตัวใหม่จะเยอะกว่าแคมรี่ แอคคอร์ด เทียบรุ่นต่อรุ่น
แต่เหตุผลที่  ยอดขายยังไม่ได้ตามเป้ามากหนักคือ  หน้าตามันไม่โดนใจ ไม่โดดเด่น  หลายๆคนคิดว่าเป็นซิลฟี่ซะด้วยซ้ำ
จริงๆ  ผมว่า เทียตัวก่อนปัจจุบัน   มองแล้ว ยังดูสวย เด่น  กว่า ตัวปัจจุบันเลย
หากเทียน่าอยาก  ดึงจุดเด่นหน่อย  น่าจะเอา เดย์ไลท์  มาติดในโคมให้ดูเด่น เวลามองเห็นเหมือนแอคคอร์ด  บ้างนะครับ

ออฟไลน์ soklong

• Full Member

เคยเจอเหตุการแบบนี้เลย
อยากจะออก Bigbike ยี่ห้อนึ่ง แล้วเจอเพื่อนมันพูดว่า "ขี่ Bigbike มันต้องการภาพลักษณ์ จะออกทำไม ถ้าออกมามันยังเหมือนคนเก็บหนี้"

ออฟไลน์ MUK

ทำไมโตโยต้าขายดีแท้
 :)
รถไม่ได้เลิศเลอเพอเฟ็ค แต่ความเชื่อมั่นเกือบเต็มร้อย
รถที่เกือบจะเลิศเลอเพอเฟ็ค แต่ขาดความเชื่อมั่น
 :)

ออฟไลน์ jukkrapong.p

• Newbie
  • *
 สำหรับคนที่นำเรื่องศูนย์บริการและการขายต่อมาประเมินในการซื้อรถด้วย ซื้อเจ้าตลาดได้เปรียบมากกว่าครับ เจอมากับตัวเลยเข้าใจว่าทำไมรถเจ้าตลาดถึงขายดี

ยกตัวอย่างในกรณีของผมเอง ตอนซื้อเอารถที่ขับดี ช่วงล่างดีไว้ก่อน ไม่แคร์เรื่องแบรนด์หรือศูนย์บริการ เลยซื้อรถที่ไม่ใช่รถตลาดมาใช้ ตัวรถก็ขับดีกว่ารถตลาดจริงครับ แต่ก็มีปัญหาเวลารออะไหล่นานกว่าเจ้าตลาดบ้าง

พอผ่านไปหลายปี เมื่อจะไปขายรถต่อเพื่อเปลี่ยนรถใหม่ เอารถไปขายเต๊นท์ ไม่มีเต๊นไหนรับ เทิร์นรถก็ได้ราคาน้อยมาก

ประกาศขายทางเน็ต พอมีผู้มาซื้อ ไฟแนนซ์ก็จัดได้น้อย โดยให้เหตุผลว่านำ Factor เรื่องที่ไม่ใช่รถตลาดมาคิดเลยจัดไฟแนนซ์ได้น้อยครับ ผู้ซื้อเลยถอยไป

เนื่องจากผมรายได้ไม่ได้เยอะมากและเป็นคนขับรถเยอะ เปลียนทุก 5 ปี ตอนนี้ซื้อรถใหม่เลยต้อนำเรื่องนี้มาคิดด้วย  :) :)เป็นเหตุผลทีี่ต้องถอยจาก Mazda 3 แล้วไปหา Altis ครับ :)

ออฟไลน์ pongsak_877

• Sr. Member
Ford Focus เห็นเยอะอยู่นะใน กทม. แต่ทำไมยอดขายน้อยจัง หรือว่ามีแต่ลูกค้าใน กทม.

Mu-X ผมว่ายอดตกลงนะ ความจริงน่าจะทิ้ง Fortuner ออกไปถึง 500 แต่กลับลดลง แสดงว่าแรงแค่ช่วงต้น

ส่วน New Altis ทำไมยอดมันโดดจากอันดับ 2 เยอะจัง เกิดอะไรขึ้นกับซีวิค ดีไม่ดีจะโดนมาสด้า 3 แซงเอา

กระบะแข่งกันอยู่ 2 เจ้า แต่วีโก้โมเดลเก่าแล้วยังขายดี จะบอกว่าเป็นเพราะโปร ลด แลก แจก แถม ก็คงไม่ใช่ทั้งหมด เพราะดีแม็กก็แถมเช่นกัน แล้วเป็นเพราะอะไร ตัวรถ ? ใช่ไหม แล้วทำไม D-Max ใหม่กว่ายังสู้ไม่ได้ น่าคิดจริงๆ

ออฟไลน์ MoO Cnoe

Nissan  LIVINA  จัดเป็น  suv ด้วยหรือครับ ?

ดูท้ายๆโฆษณาเลยครับ Nissan บ่งบอกชัดเจนว่าเป็น SUV

อีกทั้งมาดูที่ Dimension และระยะ Clearance ต่างๆแล้ว
เทียบกับ CR-V ที่เป็น SUV แล้วพบว่า

ระยะ Clearance จากพื้นรถ / ความสูงรถ
CR-V 170mm. / 1685 mm.
Livina 175mm. / 1635 mm.

ออฟไลน์ ___LOFT

• Administrator
ยอดขายร่วงแบบนี้ Gen หน้า นิสสันจะยังดื้อพัฒนารวมกับ ALTIMA ไหมครับนี่

ผมก็ยังไม่เข้าใจว่าทำไมเทียน่าถึงแพ้แบบนี้ แพ้แม้กระทั่งแคมรี่ได้ไง ออพชั่นก็มากกว่ามากมาย หน้าตาก็สวยกว่าใครๆ
อาจเป็นเพราะไม่มีE85 กับเดไลท์หรือป่าว และส่วนใหญ่ชอบพูดว่าเหมือนซิลฟี่หรือป่าว?

อย่าลืมเรื่องเบาะหลังที่นั่งสบายกว่าซิลฟี่กระจึ๋งเดียว วัสดุภายในที่ด้อยลง และบรรยากาศโดยรวม ที่มันสลัดคราบความหรูแฝงอบอุ่น J31-32 ซะเรียบวุธ แค่นี้มันก็ยอดขายตกแล้วล่ะครับ แต่เอาจริงๆ ไอสิ่งที่ว่ามาทั้งหมด ผมรับได้นะ แถมฟีลลิ่งการขับขี่ ความเงียบชนะเลิศ ทำให้ผมประทับใจกับ L33 มากๆ เลย อีกคันของบ้าน น่าจะไม่พ้น L33 เนี่ยแหละ แต่อาจรอตัว mc ;)

ฮาๆ ชอบครับ นั่งสบายกว่า Slyphy กระจึ๋งเดียว

สำหรับผมเบาะหลังมันแย่ที่สุดในคลาสเลยนะ แย่กว่า C-Seg บางคันซะอีก หุหุ

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
อารมย์ขับความเร็วสูง ผมว่าดีแม็คยังไม่ดีเท่าวีโก้นะ
ความมั่นใจ140ขึ้นเนี่ยสำหรับดีแม็คผมไม่มีเลย ต่างจากวีโก้
ส่วนวีโก้สำหรับผม ผมไม่ชอบเบรค ขนาดแชมป์ตัวล่าสุดที่ผมใช้ เบรคแล้วหน้าทิ่มไม่ชอบเลยจริงๆ
มันออกอาการอยู่เลย ต่างจากพวกบีที

ออฟไลน์ Intrend

• **
พูดถึง Sylphy กับ Tiana ถ้ามองแค่ตัวเลขยอดขายอย่างเดียว  Sylphy  ซะอีกที่ลำบากไม่แพ้กัน เพราะยอดขายรวม 3 เดือน ยังได้น้อยกว่า Tiana ที่ราคาสูงกว่า

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^

ดูท้ายๆโฆษณาเลยครับ Nissan บ่งบอกชัดเจนว่าเป็น SUV

อีกทั้งมาดูที่ Dimension และระยะ Clearance ต่างๆแล้ว
เทียบกับ CR-V ที่เป็น SUV แล้วพบว่า

ระยะ Clearance จากพื้นรถ / ความสูงรถ
CR-V 170mm. / 1685 mm.
Livina 175mm. / 1635 mm.

ขอบคุณครับ ^^

ออฟไลน์ cerberus

• **
toyota ขายดีเพราะอะไร คนเคยใช้คงเข้าใจได้ไม่ยาก พูดกันตรงๆ ยี่ห้อนี้ตัวรถทำได้กลางๆ ทั้งหมด ไม่สูงแต่ไม่ต่ำ แต่ศูนย์ อะไหล่ บริการ ชั้น 1 ผมให้ดีที่สุดในเมืองไทย

ปล. ตอนนี้ผมใช้ isuzu นะ แต่เคยเป็นเจ้าของ toyota มาแล้วสองคัน

ออฟไลน์ kowit1

Ford Focus เห็นเยอะอยู่นะใน กทม. แต่ทำไมยอดขายน้อยจัง หรือว่ามีแต่ลูกค้าใน กทม.

Mu-X ผมว่ายอดตกลงนะ ความจริงน่าจะทิ้ง Fortuner ออกไปถึง 500 แต่กลับลดลง แสดงว่าแรงแค่ช่วงต้น

ส่วน New Altis ทำไมยอดมันโดดจากอันดับ 2 เยอะจัง เกิดอะไรขึ้นกับซีวิค ดีไม่ดีจะโดนมาสด้า 3 แซงเอา

กระบะแข่งกันอยู่ 2 เจ้า แต่วีโก้โมเดลเก่าแล้วยังขายดี จะบอกว่าเป็นเพราะโปร ลด แลก แจก แถม ก็คงไม่ใช่ทั้งหมด เพราะดีแม็กก็แถมเช่นกัน แล้วเป็นเพราะอะไร ตัวรถ ? ใช่ไหม แล้วทำไม D-Max ใหม่กว่ายังสู้ไม่ได้ น่าคิดจริงๆ

กาลครั้งนั้น ศูนย์ อีซูซุ เยอะ  มากาลครั้งนี้ ศูนย์โตโยต้า เจาะเข้าระดับอำเภอมากโขอยู่ ทำให้การตลาดกว้างขึ้น

ออฟไลน์ Chanissara

• ใครจะรักเราเท่าพ่อแม่ไม่มี... ^_^
เห็นแล้วเหมือนจะชี้ให้เห็นว่าทัศนคติในการซื้อรถของคนไทยเปลี่ยนไปพอสมควรเหมือนกันเนาะ คหสต.. แต่ก็ดีสำหรับบางรุ่น ออฟชั่นดีๆเยอะขึ้น ผู้บริโภคก็ได้ประโยชน์มากขึ้น ^^

JONNY

• บุคคลทั่วไป
TOYOTA อำเภอใหญ่ๆต่างจังหวัดมีเกือบทุกอำเภอ เข้าถึงพื้นที่มากกว่า สิงห์คะนองนา ชาวไร่ชาวสวน ก็มองเป็นอันดับแรก

ออฟไลน์ ไทบ้าน

Honda แม้จะสร้างภาพลักษณ์ให้ดีแค่ไหนก็ยังแพ้ Toyota อยู่ดีครับ  ผมมองว่าเป็นเพราะคนส่วนใหญ่มองที่ความคุ้มค่ามากกว่าความลุ่มหลง นี่ขนาดประเทศไทยซึ่งถือว่า Honda ขายดีแล้วในตลาดโลกหลายๆ ประเทศ Honda มียอดขายที่จิ๊บจ๊อยมาก
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
CX-5 เริ่มไล่ขึ้นมาแล้ว

DMAX เจ๋งมากๆห่างวีโก้ไม่กี่ร้อย

City ก็เตรียมตัวยึดที่1 ยาว

ส่วนเทียน่าผิดหวังครับน่าจะขายได้เป็นที่ 2 นะ ภายนอกผมว่ามันเด่นกว่าคู่แข่งเยอะเลย โดยเฉพาะบนถนน

เบาะหลังก็แคบมาก Accord Camry กว้างกว่าจม

ออฟไลน์ friend2929

• Full Member
ถ้า Altis อัด option มากกว่านี้  ลดราคารุ่นท้อบ ลง นิด คงขาดลอยแบบเกินที่จะล้ม
   MU-X แรงดี แต่ถ้า Fortuner Modelchange เมื่อไร จะเกิดอะไรขึ้น
   City ยังดี แต่จะดีถ้าห่างกว่านี้

คหสต Teana โฉมนี้ไม่ถูกใจเลยอ่ะ Camry ได้ใจมากกว่า ทั้งๆที่ชอบ nissan มากกว่า

นึกว่า Livina จะเกิดมา สู้กับ spin Avanza Ertiga freed ไรพวกนี้ แปลกจริงๆ