ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนช่วยแนะนำรถให้ผมที ราคาไม่เกิน 1 ล้าน ครับ  (อ่าน 7968 ครั้ง)

ออฟไลน์ kwancanoe

• Full Member
ถ้าใครเคยอ่านกระทู้ของผม จะเห็นว่าผมสนใจไปซะหลายรุ่นเลย ส่วนใหญ่เน้นความดีงามของตัวรถ ไม่ใช่ความดีงามของศูนย์

ผมจะมีเงินไปถอยรถในงบฯ 1 ล้านบาท ประมาณเดือน ก.ค. นี้ครับ

จากที่ผมทั้งศึกษารถและศึกษาตนเอง(ช่วงนี้ยืมรถคนอื่นขับบ่อย) ผมเป็นคนชอบรถที่ได้อารมณ์ยุโรป แน่นๆ ช่วงล่างต้องหนึบ ออกตัวต้องแรง(กระชากหัวเลย) แต่ปลายไม่จำเป็น(เพราะผมขับไม่เกิน 140) แต่ผมเป็นคนขับรถเร็วนะครับ เอ๊ะ ยังไงดี คือ ชอบขับเข้าโค้ง, ออกตัวแรง, ไม่ดริฟ, ขับเหมือนรถแข่งในสนาม แต่ไม่เน้นทำความเร็วปลายมาก(140 ก็ไม่ค่อยจะเกิน) แต่... ถ้าขับทางไกลยาวๆ ชอบเปิด Cruise ไปยาวๆ เพิ่ม+ลด ความเร็วที่พวงมาลัยเอา สรุปคือ รักความแรง แต่ก็ชอบสบายๆ ครับ อ้อ... ต้องมีที่ให้คนหลังนั่งได้สบายด้วย(อันนี้หม่อมแม่สั่งมา) เสริมครับ ผมน่ะเป็นคนโคตรไฮเทค(เด็กวิทย์คอมฯ อิอิ) ชอบอะไรที่ล้ำๆ ประมาณว่ารถฉลาดทำเองได้ไปซะหมด หรือใช้เทคโนโลยีใหม่ๆดีๆที่มีดีให้อวดชาวบ้านเขา ด้วยครับ  ;D (แต่ในงบฯนี้คงไม่มีทาง)

จากที่ว่ามา ผมว่าสเปกผมคงต้องเป็นรถยุโรปราคาหลายล้าน แต่ติดตรงที่ผมไม่มีเงินครับ อิอิ :'(

ก็เลยอยากจะขอคำแนะนำครับ ว่า จากท่านๆที่มีประสบการกับรถเยอะๆ รถคันไหนจะตอบโจทย์ของผมได้ใกล้เคียงบ้างครับในราคา 1 ล้าน ครับ

ขอบคุณทุกๆท่านล่วงหน้าครับผม

ออฟไลน์ TaR

• Sr. Member
  • "เป้าหมาย..."
Re: รบกวนช่วยแนะนำรถให้ผมที ราคาไม่เกิน 1 ล้าน ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2014, 23:50:19 »
Ford focus ตัวTopเลยครับอุปกรณ์ไฮเทคเยอะ  :)
"ชีวิตคือการเดินทาง..."
.
.
.

ออฟไลน์ sajilki

Re: รบกวนช่วยแนะนำรถให้ผมที ราคาไม่เกิน 1 ล้าน ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2014, 00:03:17 »
โฟกัสเหมือนจะจบ แต่มาตายคนนั่งหลังนี่หละ  1ล้านนี่ห้ามเกิน 1ล้านถ้วนๆใช่มั้ยครับ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2014, 00:05:46 »
โฟกัสเหมือนจะจบ แต่มาตายคนนั่งหลังนี่หละ  1ล้านนี่ห้ามเกิน 1ล้านถ้วนๆใช่มั้ยครับ

เกินนิดก็พอไหวครับ จริงๆผมมีเงิน 1.5 ล้าน แต่แค่ไม่อยากจ่ายค่ารถเกิน 1 ล้าน แค่นั้นเองครับ

ปล. ไหนว่า Focus มันปัญหาเยอะครับ(Defect นะครับ ไม่ใช่ปัญหาศูนย์)

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2014, 00:29:29 »
Lancer EX GT ยังคงดีอยู่ไหมครับในยุตนี้ พ.ศ. นี้ (หน้าตามันโดนใจผมโคตรๆ แต่งก็สวย)
เห็นว่าช่วงล่างดีมาก และเบาะกว้างขวางดี แต่ติดที่ว่าเห็นว่าไม่แรงเท่าไหร่(0-100 12 วิ) และ ของเล่นน้อยไปหน่อย
แต่ก็เห็นว่าเครื่องบล็อกนี้โมได้ไปอีกไกลเลย แต่ก็คงหมดอีกเป็นแสนๆใช่ไหมครับ และถ้าใส่แก๊สก็คงจะอืดกว่าเดิมอีก(รึเปล่าครับ???)  ::) :-\

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2014, 00:33:50 »
ไม่ต้องไปไหนไกล รถเพื่อนบ้านเรานี่เองครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2014, 00:39:48 »
ไม่ต้องไปไหนไกล รถเพื่อนบ้านเรานี่เองครับ

Proton Suprima S เหรอครับ ผมก็สนนะ แต่เห็นบ่นกันว่าวัสดุประกอบมันไม่สมราคา ไม่รู้ว่ามันจะอยู่กับเราไปอีกนานไหมน่ะสิครับ ถ้ามันไม่จริง ผมสนมากๆเลยแหละครับ

ออฟไลน์ ぼくは"P.P."です

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2014, 00:58:25 »
สนใจมือสองไหม๊ครับ???
Golf GTIครับจบเลย ;D
Great Handling = Great Car

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2014, 01:01:22 »
สนใจมือสองไหม๊ครับ???
Golf GTIครับจบเลย ;D

สนครับ แต่มันเกินล้านนี่นา เกินไปเยอะด้วย ผมเห็นในเน็ทก็ 1.5 ล้าน ประมาณนี้ครับ อีกอย่าง ถึงผมน่ะสน แต่คุณแม่คงค้านมากมาย แกเข็ดกับรถมือสองครับ ผมเองก็ดูรถไม่เก่งด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 04, 2014, 01:12:41 โดย kwancanoe »

ออฟไลน์ ratikorn

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2014, 01:31:01 »
แนะนำ แคมรี่ไฮบริด มือ2ครับ ปี2013 เกินล้านไปนิดๆ
เอาเงินทำช่วงล่างอีกหน่อย ได้ทั้งหนึบ แรง และประหยัดเลยครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2014, 01:52:15 »

Proton Suprima S เหรอครับ ผมก็สนนะ แต่เห็นบ่นกันว่าวัสดุประกอบมันไม่สมราคา ไม่รู้ว่ามันจะอยู่กับเราไปอีกนานไหมน่ะสิครับ ถ้ามันไม่จริง ผมสนมากๆเลยแหละครับ
วัสดุอาจถูกลดต้นทุนไปบ้าง เพื่อไปทุ่มทุนกับคุณภาพส่วนอื่นครับ ดังนั้นสมราคาน่ะแหละ และมันก็ไม่กิ๊กก๊อกขนาดใช้ไปแล้วแตกสลายเอง

ออฟไลน์ Livezion

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2014, 02:40:47 »
ดูจากโจทย์แล้ว Pulsar turbo ก็น่าสนใจนะครับ  ;D

1.6T  190ม้า  เห็นว่าชอบขับรถความเร็วคงที่ คันนี้เป็น CVT น่าจะเหมาะนะครับ ทั้งประหยัด และ แรง

ออฟไลน์ focus2012

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2014, 06:56:10 »
Focus 2.0 5d ตัวท๊อปไปเลยครับ ใช้ได้เลยทีเดียวช่วงล่างและพละกำลัง

ออฟไลน์ Puitam

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2014, 09:00:34 »
อันติ๊ดเลยครับ ด้วยโจทย์เเบบนี้. เอาตัวEsport ผมว่าด้านหลังกว้างแบ่งเช่าได้เลยทีเดียว.

มีครุสรึเปล่าจำไม่ได้ครับ เร่งดีเกียร์ดีเหลือตังอีกหลางหมื่นเอาไปซนเพิ่มอีก

ออฟไลน์ tp09

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2014, 09:25:10 »
ลองดู Mazda 3 ครับ น่าจะตอบโจทย์ได้

ออฟไลน์ Coat145

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2014, 09:27:43 »
โจทย์นี้ไป Focus 2.0 ครับ เสียเเค่พื้นที่ด้านหลัง นอกนั้นจบครับ..เเล้วนำเงินอีกนิดหน่อยทำบุญนิดหน่อยขอให้รถไม่มีปัญหาเเล้วคุณจะเเฮปปี้เเน่นอน  ;D ;D
YARIS1.2 G 2013 ขาว
L33 2.0XL 2014 ดำ
Mercedes-Benz E350e Exclusive ดำ 2018
Mercedes-AMG GLC 43 4MATIC Coupé ขาว 2018
FORD RAPTOR 2.0 BI-TURBO 2019

ออฟไลน์ TerngST

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2014, 10:31:26 »
Mazda 3 ครับ ที่นั่งหลัง ok กว่า focus

ออฟไลน์ Sagittarius Toshi

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2014, 11:26:54 »
จขกท มี lifestyle คล้ายๆผมนะครับ เท่าที่อ่านๆดู แต่ต่างกับผมบ้างนิดหน่อย

ชอบขับเร็ว แต่ไม่เน้นเร็วปลาย ถ้าจะว่าง่ายๆ คือขอแรงดึงมันเยอะๆหน่อย ตอนออกตัวสินะครับ

ถ้าเอาญาติผู้ใหญ่มานั่งด้วย ก็อยากให้เขานั่งสบาย นุ่มได้ หนึบด้วย อย่างนั้นหรือเปล่า

เท่าที่ผมเคยลองขับมา เน้นนะครับ ว่าที่เคยลอง และไม่พูดถึง Defect รถนะครับ

อันดับ 1 ที่เชียร์คือ Ford Focus ถ้าตั้งงบไว้ไม่เกินล้าน หรือล้านนิดๆ เอาตัวท็อป หรือไม่ก็รองท็อปก็น่าจะไม่เกินงบของ จขกท นะครับ ทำความเร็ว 0-100 ค่อนข้างดีมากเลยทีเดียว ช่วงล่างก็ไว้ใจได้ทุกย่านความเร็ว ที่สำคัญคือ ถ้าชอบไฮเทค มันน่าจะตอบโจทย์ได้นะ

อับดัน 2 ผมเชียร์ Lancer Ex ดูเหมือนไม่ค่อยมีใครให้ความสนใจเท่าไหร่ แต่โดยส่วนตัวผมชอบนะ ช่วงล่าง และพวงมาลัยนี่ ทำเอาฟินเลย เยี่ยมมากๆในราคาที่ จขกท ซื้อได้แน่นอน คนโดยสารชอบ เพราะมันดูกว้าง หัวไม่ค่อยติด นุ่ม หนึบ แบบไม่คิดว่ามันจะโอเค แต่มันก็โอเค(อ่ะ ยังไงเนี่ย) แต่ตรงคอนโซลรถ ไม่มีปุ่มเยอะแยะแบบโฟกัสนะครับ ดูโล้นๆ เรียบง่าย ซึ่งมันก็เพียงพอต่อการใช้งานของผมและ(คหสต.)

แต่ถ้าจะให้แนะนำไปโต้งๆเลยล่ะก็ ผมว่าลองดู Focus

ลองดูท่านอื่นแนะนำต่อละกันครับ ส่วนผมมีแค่นี้  :D

ออฟไลน์ Sappe!

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2014, 11:49:22 »
Focus ตัว Top ดีกว่าครับ
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium

ออฟไลน์ holahola66

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2014, 12:14:26 »
 Mazda3 จบๆ
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ Cheercheers

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2014, 12:32:10 »
Mazda 3 อีกเสียงครับ เจอสีแดงมองคอแทบหัก
Cheercheers

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2014, 12:42:51 »
ขอขอบคุณมากๆสำหรับหลายความคิดเห็นนะครับ แต่ผมว่า สำหรับผม ผมคงตัด Focus กับ Mazda 3 ออกไป คือมัน Hi-tech นะครับผมก็ชอบ แต่....ความสำคัญของที่นั่งข้างหลังมันสำคัญมากกว่าสำหรับผม(แอบเสียดายความล้ำไปเหมือนกัน) เพราะผมก็ตัวสูง พ่อก็สูง+อ้วน ด้วย อยากให้เวลาพ่อแม่นั่งได้สบายหน่อยน่ะครับ สำหรับ D-Segment ที่บ้านผมมี Camry Hybrid แล้วคันนึง ผมคับแล้วผมไม่ชอบ มันใหญ่เทอะทะไป ซิ่ง+ซอกแซก แล้วมันอึดอัดครับ ดังนั้นตัวถังขนาด C-Segment คงเหมาะสึดสำหรับผม

ผมมาถึงตรงนี้ ตัวเลือกในใจผมคงแคบลงไป ซึ่งมีดังนี้ครับ
1. Lancer EX GT สวย กว้าง เบาะหลังเยี่ยม ช่วงล่างดี แต่...ไม่ล้ำ ไม่แรง จะตกรุ่นอยู่ละ
2. Pulsar Turbo แรง ขับดี ช่วงล่างดี(เขาว่ากัน) แต่...ไม่สวย
3. Proton Suprima S แรง(แต่ไม่มาก) ของเล่นเยอะ ราคาถูก ช่วงล่างดี แต่...ไม่ค่อยหน้าเชื่อถือ วัสดุภายในไม่ผ่านอย่างแรง
4. Golf GTI ครบเครื่อง แต่...ไม่มีเงิน (ฮาเลย)

คงแปลกใจว่าทำไมไม่มี Altis เพราะว่ามันไม่แนวครับ ก็คือมันเกลื่อนเมืองนั่นแหละครับ อิอิ และผมไม่ค่อยชอบ Toyota ยกเว้น Prius กับ Gt86 Altis ผมว่ามันก็คล้ายกับ Civic เพราะมันไม่เด่นไปสักอย่าง เอาใจลูกค้าส่วนมากแต่ไม่โดนใจพวกติสแตกอย่างผมครับ อิอิ

ช่วยชี้แนะด้วยครับ ขอคุณมากๆครับผม

ออฟไลน์ pitydog

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2014, 13:20:51 »
1. Lancer EX GT สวย กว้าง เบาะหลังเยี่ยม ช่วงล่างดี แต่...ไม่ล้ำ ไม่แรง จะตกรุ่นอยู่ละ
2. Pulsar Turbo แรง ขับดี ช่วงล่างดี(เขาว่ากัน) แต่...ไม่สวย
3. Proton Suprima S แรง(แต่ไม่มาก) ของเล่นเยอะ ราคาถูก ช่วงล่างดี แต่...ไม่ค่อยหน้าเชื่อถือ วัสดุภายในไม่ผ่านอย่างแรง
4. Golf GTI ครบเครื่อง แต่...ไม่มีเงิน (ฮาเลย)
---------------------------------------------------------------------------------------
1.เป็นเกียร์ CVT ด้วยครับต้องลองขับดูว่าชอบหรือไม่ เหมือนมันไม่ตรงใจวัยรุ่นขับไม่สนุก
2.ถ้าคิดว่าไม่สวยไม่ชอบ อย่าซื้อเลยครับ เดี๋ยวมาเสียใจทีหลัง
3.ไม่รู้จะตอบยังไงครับ 555
4.ลองมองดูตัวอื่นก็ได้ครับ

ถ้าไม่เกี่ยงเรื่องเบาะหลังผมว่า Focus 2.0 ตรงสเป๊คสุดแล้ว เพราะน้องผมใช้อยู่ ลองไปขับแล้วมันแรงแบบนุ่มๆจริงๆ

ออฟไลน์ Highway Star

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2014, 13:44:59 »
ถ้าตัดมาขนาดนี้ไม่exก็pulsarแล้วล่ะเบาะหลังสบายช่วงล่างดี แต่ให้จขกทไปลองดูว่าพละกำลังทั้งสองคันเป็นไง คือpulsar จะแรงแต่เป็นซีวีทีอาจจะไม่มันส์ ส่วนexเครื่องอืดกว่าแต่ก็ซีวีทีเหมือนกันขอให้ไปลองดูดีกว่าครับ ส่วนgolfกับsuprimaผมว่าเบาะหลังแคบไปหน่อย

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2014, 15:34:41 »
Focus ครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ Ji.Cl.

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2014, 19:25:33 »
ถ้ามีเงินเกินล้านสักหน่อยส่วนตัวเชียร์ Cruze 2.0LTZ... หรือ Mazda 3 ครับ แต่เป็นผมจะรอซีดาน SP นะครับ

ออฟไลน์ Deaw

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2014, 20:33:15 »
ชอบ EX เหมือนกัน เชียร์ครับ อุปกรณ์ครบๆ ตัว 2.0 อาจจะไม่แรงมากแต่ก็พอได้ครับ

ออฟไลน์ joesamui

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2014, 00:02:08 »
ซื้อ EX ไม่ตกรุ่นง่ายๆนะครับ น่าจะลากขายไปอีกนานเพราะมิตซูยังไม่พัฒนารุ่นใหม่เลย 555+

ถ้าอยากแรง Turbo ช่วยได้นะครับ แต่เปลี่ยนเป็นเกียร์ธรรมดาด้วยนะครับ เดี๋ยว CVT หลับ

มันไม่ดีตรง CVT นี่แหละครับรับแรงไม่ได้ มีพี่ๆเขาทำไปได้แรงม้าเยอะกว่า EVO X เดิมอีกนะครับ แรงบิดเกือบ 400

เครดิตรูปภาพจาก : Nomyen Garage
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 05, 2014, 00:15:19 โดย joesamui »

ออฟไลน์ carpenter

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2014, 09:11:37 »
ชอบล้ำๆ ผมว่า Focus นะครับ ของเล่นเยอะดีครับ

ช่วงล่างดี พวงมาลัยดี แรงด้วย

มีมูนรูฟ เบรคเอง ถุงลม 4 ใบ และมีม่านถุงลมอีก ปลอดภัยครับ

แต่ประหยัดสู้ Mazda 3 ไม่ได้

ออฟไลน์ rut191

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2014, 09:29:22 »
เห็นบอกมีงบ1.5m
1.ไม่อยากเป็นหนี้พรีอุส ไฮเทคดึนะน่าจะตอบโจทย์
2.ยอมเป็นหนี้ v40ครับ