ผู้เขียน หัวข้อ: Space Wagon น่าใช้ไหมครับ หลักในการเลือก การติดแกส + +  (อ่าน 14022 ครั้ง)

ออฟไลน์ xxxxxx

• Jr. Member
  • **
พอดีสนใจรถครอบครัวใหญ่ๆ ประกอบกับเจ้า 850 Wagon T5 จุพ่อแม่ไม่ค่อยไหว มันไม่ค่อยสบาย เลยมองหารถครอบครัวสุดๆ ไม่ทราบว่าค่าอะไหล่ตัวนี้เป็นอย่างไร อู่ซ่อมดีๆ มีไหม แล้วติดแกสนี่มีปัญหากับเครื่องยนต์ไหมครับผม แล้วถ้าจะซื้อต้องระวังจุดอ่อนของรุ่นนี้อะไรบ้าง หรือหลักในการเลือกดูครับ

พอดีเห็นหลายคันราคาดีเลย ฝากอีกข้อครับผม ถ้าเทียบกับ CRV ตัว 2007 ก่อนตัวใหม่ และ Wish นี้เพื่อนๆ มีความเห็นหรือเคยใช้มากัน คิดว่าคันไหนน่าเล่นกว่าครับ  ;D

ออฟไลน์ delete

• Hero Member
Re: Space Wagon น่าใช้ไหมครับ หลักในการเลือก การติดแกส + +
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2014, 19:22:54 »
ได้ยินมาว่าอะไหล่แพงบรรลัยเลยนะครับ

ออฟไลน์ ThinkOutBox

• **
  • Learn Trading from Real Trader
Re: Space Wagon น่าใช้ไหมครับ หลักในการเลือก การติดแกส + +
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2014, 20:15:36 »
ญาติผมใช้อยู่ก็ดีนะครับ

ช่วงล่างให้ความมั่นใจในระดับหนึ่ง
อัตราเร่ง ต้องอาศัยจังหวะและรอรอบเล็กน้อย
กินน้ำมันจุ (ไม่ได้ติด gas)
ภายในกว้างขวาง นั่งได้จริงทุกแถว
พับเบาะแถว 3 ดีกว่า fortuner
Option ดีพอประมาณ
แอร์ทั่วถึง
การออกแบบ ไม่ล้าสมัย
อะหลั่ย ยังไม่ทราบ (รถ 3 ปีเศษ ... อย่าลืมรถราคาเกือบ 2 ล้าน จะให้อะหลั่ยถูกเหมือนรถราคาหลักแสนได้อย่างไร)

ถ้างบไม่ถึง  แนะนำ Zafira ครับ แต่ถ้าหาอะหลั่ยไม่เป็น search google เพื่อหาอู่ไม่สะดวก  แนะนำ T&H ครับ

ออฟไลน์ johnlee

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2014, 21:02:21 »
นั่งเกิน5คนทุกครั้งเหรอครับ รถตู้เลย

นั่งไม่ถึง5คน เอาเล็กกว่านั้นได้มั้ยอ่า

เคยนั่งรุ่นที่ถาม ผมว่าแรงดีนะ เกียร์นิ่ม แต่กินจุมาก

แก๊สติดแล้วน่าจะทนทั่วๆไป อะไหล่แพงหน่อย

ใช้งานไม่เยอะ เครื่องดีเซลเหมาะกว่ามั้ย

อินโนว่ารุ่นแรกๆมีดีเซลนิ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ AzLaRN

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2014, 21:17:32 »
ถือเป็นรถใหญ่ที่ขับสนุก มั่นใจครับ

บ้านน้าผมใช้ทั้ง CRV 2.0 และ Space Wagon

จนล่าสุด ถอย NEW CRV 2.4 มาทำให้ที่จอดรถที่บ้านไม่พอ

ต้องตัดสินใจที่จะขายรถทิ้งไปคันนึง ก็ยืนเวลาให้ Space Wagon

ได้รับใช้ที่บ้านอีกต่อเป็นปี ด้วยความคุณงามความดีของ Space Wagon เรื่อง โดยสาร ขับขี่และเดินทาง

แต่ที่ขายเพราะ อายุอานามของรถมากกว่า CRV และ CRV ยังอยู่ในระยะที่สามารถลดค่าใช้จ่ายด้าน ธุรกิจได้อยู่ครับ

ออฟไลน์ checkmate

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2014, 09:12:36 »
ใช้ space wagon อยู่ครับ เรื่องอะไหล่ค่าบำรุงรักษามีอู่นอกไว้ใจได้ space wagon เข้ากันอยู่ครับ

เป็นรถที่ดีครับ ในพิกัด 7 ที่นั่ง ปัจจุบันยังหารุ่นใหม่แทนตัวนี้ยังไม่ถูกใจเท่าคันนี้เลยครับ

มีสมาชิกแนะนำ zafira ผมก็เคยใช้อยู่เหมือนกันครับ ดูแลดีๆ ขับดีกว่า space wagon ครับแต่การขับขี่จะเอาใจคนขับมากกว่าคนนั่ง

ปัจจุบันจับดมแก๊สเรียบร้อย สู้ราคาน้ำมันไม่ไหว ก็ไม่มีปัญหาอะไรครับ ส่วนเรื่องจุดอ่อนท่อไอเสียใต้รถ จะเกิดกับ model 2008 ขึ้นไป

คือท่อไอเสียขาดกันบ่อยตามจุดต่อเข้าพักกลาง กับ พักปลาย แต่เชือมแก้ได้ก็จบครับ เทียบกับ wish ผมว่ารถมันอยู่คนละตำแหน่ง

เช่นเดียวกันกับ zafira ผมว่าไปดู Odyssey เพิ่มดีกว่าครับ แล้วชั่งใจทดลองขับดูครับ

ออฟไลน์ jack101

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2014, 15:52:19 »
ผมใช้อยู่ครับ เป็นตัวปี06
มีเปลี่ยนโช็ค4ต้น
หัวเทียน
หม้อพักท่อไอเสียหลัง
สายพานทามมิ้ง
เจียรจานเบรคหน้า ผ้าเบรคหน้าหลัง
ทุกรายการที่เปลี่ยนๆที่แสนโลครับ (ที่ศูนย์บริการครับ หมื่นนิดๆครับ)
นอกนั้นไม่มีอะไรครับ (ผมใส่สปริงโหลดครับ)
เรื่องการการขับขี่ ผมว่าเข้าโค้งดีกว่า แคมรี่HVตัวเก่านะครับ
กินน้ำมันมากครับ แต่ผมก็ยังใช้เป็นน้ำมันอยู่ครับไม่ติดแก็ส
ถังหนึ่งวิ่งได้ห้าร้อยโลนิดๆๆ (ขับไม่รีบ ถ้ารีบๆนะ ไม่ถึงสีร้อยโลครับ)
รถก็เก่าแล้วนะครับ แต่ที่ไม่ขายเพราะยังหารถมาแทนที่ไม่ได้ครับ
เพราะยังมีเด็กเล็กไปด้วยครับ ของเด็กนะมากครับ
คิดว่าขอใช้อีกสัก2ปีค่อยคิดอีกทีครับ ว่าจะหารถอะไรมาแทนดีครับ

ถ้าซื้อมือ สอง ก็ระวังเรื่องเกียรถนะครับ เห็นว่าเสียหลายคันอยู่ (เห็นบอกกันไม่รู้จริงเปล่าครับเป็นหลักแสนครับ)
เป็นไปได้หากับคนรู้จักดีกว่าครับ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2014, 20:33:02 »
รถผมพึ่งจะผ่าน 100,000 กม. มาไม่นานนี้ครับ ปี 08 รถใช้ไม่เยอะ
เรื่องอะไหล่แพง ถ้าของศูนย์ก็ถือว่าแพงเอาการอยู่เหมือนกันครับ
เช็คระยะ 100,000 มีหมดเกือบ 20,000 เหมือนกัน
ส่วนอะไหล่ข้างนอกอันนี้ยังไม่เคยพารถออกนอกศูนย์ครับ เลยตามพี่ๆ ข้างบนเลย
แต่คุณพ่อผมเป็นช่างประจำบ้านเลยสบายไปเปราะใหญ่อยู่ครับในอนาคต

ส่วนเรื่องตัวรถเข้าไปอ่านได้ตาม Link ด้านล่างเลยครับ ผม Review เรื่องคุณสมบัติไว้หมดแล้วครับ
แต่เรื่องการขับขี่อันนี้ต้องรอท่านต่อไป เพราะตั้งแต่วันที่ผมทำ Review จนถึงวันนี้ ผมก็ยังไม่ได้ขับรถคันนี้ 5555555555555555
ตอนนี้รถผมยังมีสภาพเหมือนใน Review ครับ ยังไม่ได้ติดแก๊ส (แต่มีโครงการติดอยู่ครับเพราะค่าน้ำมันก็ตาม Review เลย)
แต่เบาะเริ่มโทรมลงบ้างและเปลี่ยนยางครบ 4 เส้นแล้วครับ
และคันนี้จะเป็นรถหลักประจำบ้านครับยังไม่เปลี่ยนง่ายๆ เพราะหมดงบเปลี่ยนแล้ว  ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 13, 2014, 20:34:39 โดย name.mm »
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ prysakol

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2014, 23:04:53 »
ติดแก็สหัวฉีดLPG. ตกโลละสองบาท

น้ำมันไม่ไหว 6-7โลลิตร

อะไหล่ราคารับได้ เช่นหัวเทียน ทุกแสน 3000

ผ้าเบรคหน้าหลัง ซูมิโตโม่ 4000 มีทอน

ข้อเสีย

ปี2008ขึ้นมา ท่อไอเสียชอบขาด แต่ซ่อมง่ายๆไม่มีไร

เบรค ตัวปั๊ม ชอบมีปัญหา เปลี่ยนใหม่40000 เก่า4000 ของผมเปลี่ยนน้ำมันบ่อยๆอาการยังไม่เกิด

แนะนำหาตัว 2008ขึ้นไป ยิ่งได้GT ยิ่งดี ตอนนั้น1.68ลบได้

ออฟไลน์ power_on

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2014, 14:33:14 »
 ผมใช้ตัวปลายปี2004อยู่ครับ ทุกอาการหลักๆที่คนในคลับเจอกันผมเจอมาหมดแล้วทุกอาการ

- คอมแอร์เปราะบางมากกกกครับส่วนใหญ่ที่เจอกันจะเป็นที่ครัชคอมแอร์ราคาศูนย์ประมาน3,500อู่นอกลดไปนิดหน่อย
  แต่คันผมเจอคอมลากลับญี่ปุ่นคอมศูนย์38,000บาทกันไปเบาเบา ราคาเทียบของไต้หวัน20,000ครับ

- เกียร์พัง อันนี้ผมเจอแบบขับๆอยู่กำลังออกตัวจากไฟแดงกดคันเร่งปั๊ปมีเสียงดังป๊อกแล้วครืดดดดดดดเกียร์ล็อค ศูนย์ตีราคาฮอลเกียร์มา150,000บาท
  รถเก่าแล้วเลยไปอู่เกียร์ชื่อดังพรม...โดนไป32,000บาท ตัวเบากันไปอีกรอบทั้งๆที่ผมขยันเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ทุกๆ1หมื่นโลตลอดและไม่เคยลากเกียร์  ???

- เบรคจมครับและเช่นเคยรถผมก็เป็นอีกล่ะอาการนี้มี2จุดหลักๆ จุดแรกแพงน้อยอีกจุดแพงมาก รถผมเจอจุดแพงน้อยเป็นปั๊มเบรคตัวบนสึก
  โดนไปประมาน14,000บาท แต่ถ้าจุดแพงคือเป็นที่ปั๊มABSอันนั้นหลายๆๆหมื่นจำราคาแน่นอนไม่ได้ครับ

- หม้อน้ำซึม...อันนี้ไม่แน่ใจราคาแต่โดนไปเกือบๆหมื่นหรือหมื่นนิดๆครับ

- ปั้มเพาเวอร์มีอาการคือมีเสียงวื้อออออออตลอดเวลาอันนี้ก็หมื่นต้นๆ

- นอกนั้นก็อาการเล็กน้อยตามอายุรถครับไม่แพงเป็นพวกบูชแร็ค ยางรองหัวโช็ค สายพานไทม์มิ่ง

ราคาทั้งหมดเป็นราคาซ่อมศูนย์นะครับยกเว้นเกียร์ที่ไปอู่นอก

แต่นอกจากอะไหล่บางตัวราคาโหดกับกินน้ำมันโหดแล้ว(ประมาน6-7km/lในเมือง นอกเมือง9-10km/l)

Space Wagonเป็นรถที่ดีมากๆครับแรงพอตัวช่วงล่างไว้ใจได้และอเนกประสงค์มากๆ ทุกที่นั่งสามารถนั่งได้จริงไม่เหมือน Wish ที่เบาะแถว3เหมือน

เบาะพับไปปิคนิค จนที่บ้านจะเปลี่ยนหลายทีแต่ก็ยังเสียดายความอเนกประสงค์ของมันจนไม่ได้เปลี่ยน  ::)

ปล.ถึงปลายปีนี้จะครบ10ปีแล้วแต่ผมว่าSWเป็นรถที่ยังดูทันสมัยไม่ดูตกยุคไปเลยครับ  ;D