ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้เรื่องการจองรถหน่อยคับ  (อ่าน 2127 ครั้ง)

ออฟไลน์ Zalamanders

• Jr. Member
  • **
ขอความรู้เรื่องการจองรถหน่อยคับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2014, 08:03:18 »
ผมสงสัยมานานละ เวลาจองรถ เรายื่นเงินจองไป 2500-5000-10000 ไรงี้
อยากรู้ว่าการจองนี่ ถ้าเกิดเราเปลี่ยนใจขึ้นมา สามารถยกเลิกแล้วเอาเงินคืนได้มั้ย
อ้างอิงตามกฎหมายเลยอะคับ
เพราะผมชอบได้ยินบางคนบอกเซลไม่ยอมคืนเงินให้ เลยสงสัยว่ามันทำแบบนั้นได้ด้วยหรอคับ

ออฟไลน์ Nikle_pk

• Hero Member
Re: ขอความรู้เรื่องการจองรถหน่อยคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2014, 08:29:15 »
ต้องตกลงกันไว้ก่อนครับ
ระบุในใบจองไปเลยครับ
ว่าถ้าไม่เอารถมาไม่ทัน กำหนด
ขอเงินจองคืนเต็มจำนวนประมาณนี้ครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ Zalamanders

• Jr. Member
  • **
Re: ขอความรู้เรื่องการจองรถหน่อยคับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2014, 09:42:47 »
ขอเงินจองคืนเต็มจำนวนประมาณนี้ครับ

กรณีนี้ผมเข้าใจครับ มันคือการตกลงกันล่วงหน้า คือเซลจะไม่คืนเงินมันก็ยากเพราะตกลงเขียนลงไปแล้ว แต่ผมอยากรู้ในกรณีที่ว่าเค้าสามารถยึดเงินจองได้หรือไม่ตามกฎหมายอ่ะครับ ผมไม่รู้ว่าตอนทำเรื่องจองไปเนี่ย มันมีอะไรในทางกฎหมายที่เขาสามารถยึดเงินจองได้หรือป่าว เช่น ผู้จองอาจจะไม่ได้ว่าได้รถช้ากว่ากำหนดหรอกแต่แบบว่าเปลี่ยนใจไม่เอาแล้วไรงี้ เซลมีสิทธิ์ยึดไม่คืนเงินจองหรือไม่ สงสัยมานานแล้วครับ

ออฟไลน์ Larry

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2014, 10:08:10 »

กรณีนี้ผมเข้าใจครับ มันคือการตกลงกันล่วงหน้า คือเซลจะไม่คืนเงินมันก็ยากเพราะตกลงเขียนลงไปแล้ว แต่ผมอยากรู้ในกรณีที่ว่าเค้าสามารถยึดเงินจองได้หรือไม่ตามกฎหมายอ่ะครับ ผมไม่รู้ว่าตอนทำเรื่องจองไปเนี่ย มันมีอะไรในทางกฎหมายที่เขาสามารถยึดเงินจองได้หรือป่าว เช่น ผู้จองอาจจะไม่ได้ว่าได้รถช้ากว่ากำหนดหรอกแต่แบบว่าเปลี่ยนใจไม่เอาแล้วไรงี้ เซลมีสิทธิ์ยึดไม่คืนเงินจองหรือไม่ สงสัยมานานแล้วครับ
ขอความที่บันทึกลงในกระดาษมีการเซ็นต์รับทราบทั้งสองฝ่าย มีพยานด้วยยิ่งดี มีผลตามกฎหมายทั้งนั้นแหละครับ แต่ต้องระบุด้วยนะครับ หากผิดสัญญาจะมีผลอย่างไร

ออฟไลน์ jani

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2014, 18:58:16 »
ใจเขาใจเรา จะขอเงินคืนควรมีเหตุผลที่เข้าใจกันทั้งสองฝ่าย
ถ้าขอเงินคืนเพราะแค่เปลี่ยนใจ แล้วความเสียหายที่เกิดกับโชว์รูมล่ะใครจะรับผิดชอบ
กรณีนี้ผมว่าควรให้เขายึดไปเถอะ อย่าหาช่องทางกฎหมายเพื่อเอาเปรียบคนอื่นเลย

ออฟไลน์ Slipknot`

• Hero Member
  • *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2014, 19:40:39 »
มันอยู่ที่ข้อตกลงนะครับ

แบบว่าอยู่เฉยๆจะยกเลิก แบบนี้ก็ไม่สมควรได้เงินจองคืนครับ

แต่ผมเคยทำ แล้วคุยกับเค้าแบบตรงๆ เค้าทำเรื่องคืนให้

คันต่อไปจะซื้อก็ไปติดต่อคนเดิม แต่เค้าลาออกไปแล้ว

เคสของผมนี่หาได้น้อยมากๆครับที่จะได้เงินคืน