ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามครับระหว่าง Mu-X กับ Fortuner รุ่นไหนน่าเล่นกว่ากัน  (อ่าน 12092 ครั้ง)

ออฟไลน์ mooeiji

• Newbie
  • *
อยากได้รถ PPV สักคัน ลังเลอยู่ระหว่าง 2 รุ่นนี้ ช่วยแนะนำ ข้อดี - ข้อเสียให้ฟังหน่อยได้มั๊ยครับ
ว่ารุ่นไหนน่าเล่นกว่ากัน รบกวนทีนะครับ

ออฟไลน์ Ws pattaya

• Sr. Member
ผมว่าดีทั้งคู่ครับขึ้นอยู่กับการใช้งานแบบไหนครับ ทางที่ไปลองขับดูเลยครับ ว่าชอบแบบไหนครับ แล้วจะได้คำตอบนั้นครับ

ออฟไลน์ PapaRo@ch~*

• Hero Member
MU-X สิ

โทษๆ แมวพิม

ออฟไลน์ pisaa

• Jr. Member
  • **
MU-X  สิ

แมวของเม้นบนมาพิมพ์  ;D ;D

ออฟไลน์ CJ.

MU-X สิ

อันนี้ผมเห็นด้วยกับแมว ผมพิมเอง  ;D

ลองดูรีวิวพี่จิมมี่ประกอบการตัดสินใจด้วยก็ดีนะครับ  :)

MU-X
http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=6799:Exclusive-First-Impression-
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ sk-non

MU-X  สิ

ผมก๊อป ของแมวเม้นบน

ออฟไลน์ sarawut66

• Jr. Member
  • **
mu-x สิคับ ฟอร์จูนเนอร์ต้องรอ all new

ออฟไลน์ AkE

ถ้าซื้อตอนนี้ MU X คับ Fortuner แก่มากแล้วแต่ถ้ารอได้อีก 2 ปี Fortuner ใหม่ก้เป็นไปได้คับ

ออฟไลน์ neutrino

mu-x สิคับ
ขอยืมคุณแมวมาใช้อีกคน
ถ้าสองตัวนี้ใครเลือกฟอร์ผมว่าน่าจะลองเช็คสมองดูนะ ตัวนึงอายุปาเข้าไปเกิน10ปี อีกตัวเพิ่งคลอดได้ไม่นาน

ออฟไลน์ Hadoken Shoryuken

โทดครับ แมวคืออะไรหรอครับ?  ;D

ออฟไลน์ Sammy_

Mu-x สิ

ป้าของแมวของเม้นท่านบนพิมพ์

ให้สามคำ สด ใหม่ กว่า

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
MU-X ครับ

ออฟไลน์ pongsakorn11

Mu-x อีกเสียง อันนี้คนเลี้ยงเเมวพิมพ์เอง อิอิ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
ความจริงไม่คิดชอบ fortune แต่ mu-x ก็ไม่ได้เร้าใจอย่างที่คิด ได้แค่ความสดใหม่ เบาะผมว่าเฉยๆ ส่วนด้านหน้าไม่ผ่านอย่างแรง มุมของ fortune ผมว่ามันดูลงตัวดีโดยภาพรวม แต่ผมไม่ชอบเบาะพับแถว3 มันทำให้เสียพื้นที่เก็บของด้านข้างไป ความจริงจะชอบภายในเรียบๆแบบ pajero sportมากกว่านะครับ  :)
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

เวลานี้ก็ต้อง MU-X

แต่ถ้าเน้นพื้นที่ห้องโดยสาร และ มีผู้โดยสารแถว 3 ประจำ
FORTUNER ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ MUK

For ผมว่าลงตัวกว่า ข้อบกพร่องต่างๆ ถุกจัดการจนหมดแล้ว
ซื้อตอนนี้มันก็สดและใหม่ทั้งสองรุ่นครับ 555
ปล. แฟนผมชอบ For มากกว่า ไม่ชอบ Mu-x เลย ถ้าจะเอา Mu-x เธอบอกไปเอา Pa ดีกว่า ว่างั้นครับ
 ;D

ออฟไลน์ Ws pattaya

mu-x สิคับ
ถ้าสองตัวนี้ใครเลือกฟอร์ผมว่าน่าจะลองเช็คสมองดูนะ ตัวนึงอายุปาเข้าไปเกิน10ปี อีกตัวเพิ่งคลอดได้ไม่นาน
โอ้หลวงพี่ถึงขั้นต้องเช็กสมองเลยหรือ :o :o :o :o.........โทษหมาเมน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 17, 2014, 11:09:06 โดย suomi pattaya »

ออฟไลน์ ball.design

• Full Member
mu-x สิคับ
งั้นคนที่ซื้อ FORTUNER ทั้งหมดคงต้องเช็คสมองกันแล้วล่ะซิ
ผมว่า คุณ นั้นแหละคงต้องเช็คดูก่อน เรื่องรถมันเป็นความชอบของแต่ล่ะคนความพึงพอใจของแต่ล่ะคนครับ ถ้าคนทั้งประเทศใช้อยู่ยี่ห้อเดียว คงไม่ต้องมียี่ห้ออื่นมาขายแล้วหล่ะครับ
dbx

ออฟไลน์ Coat145

mu-x สิคับ
สมองเลยหรอครับ??...บอร์ดสาธารณะนะครับ..คิดก่อนพิมก็ได้ครับ..
YARIS1.2 G 2013 ขาว
L33 2.0XL 2014 ดำ
Mercedes-Benz E350e Exclusive ดำ 2018
Mercedes-AMG GLC 43 4MATIC Coupé ขาว 2018
FORD RAPTOR 2.0 BI-TURBO 2019

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
มีข้อดีข้อเสียแตกต่างกันไปครับแล้วแต่ชอบถ้าให้หลักๆก็

1. โฉม ฟอร์จูนออกมานานกว่ามากอีก 2 ปีก็คงจะตกรุ่นล่ะแต่อะไรหลายๆอย่างลงตัวหมดแล้วปัญหาหนักๆไม่มีแล้ว ส่วนมิวออกใหม่สดๆร้อนๆเรื่องปัญหาผมว่าไม่น่ามีอะไรหนักใจนะเพราะพื้นฐานมาจากดีแมกซ์อยู่แล้ว ข้อนี้ผมให้มิวนำโด่ง
     2. ช่วงล่าง ฟอร์จูนออกแนวกระด้างกว่าส่วนมิวออกนุ่มกว่า อันนี้ผมว่ามิวดีกว่าเพราะรถแนวนี้ใช้แบบครอบครัวมิวจะเหมาะกว่า
     3. ความอเนกประสงค์ พอๆกันครับแต่ผมชอบการพับเบาะแบบมิวมากกว่า ฟอร์จูนพับขึ้นไปแล้วรู้สึกเกะกะ
     4. อัตราสิ้นเปลีอง มิวประหยัดกว่านะคงเพราะเครื่องผ่านการปรับปรุงใหม่กว่า
     5. อัตราเร่ง อันนี้ไม่ทราบครับแต่เข้าใจกว่าทางตัวเลขพอๆกันแต่ฟอร์จูนให้ความรู้สึกมันส์กว่า
     6. ส่วนลด ของแถม อันนี้ฟอร์จูนไม่มากกว่าอย่างแน่นอนครับเพราะช่วงปลายแล้ว มิวแทบไม่ได้อะไรเลยรอรถก็นาน

โดยรวมๆแล้วผมให้มิวเป็นต่อฟอร์จูน 70:30 เลยนะถ้าเอาชัวร์ก็ไปลองขับเลยครับ Mu-X หาไม่ยากผมผ่านศูนย์ Isuzu หลายที่ก็มีกันเกือบหมด ส่วนฟอร์จูนอาจลงทุนไปเช่าขับหรือหยิบยืมคนรู้จักลองขับซักหน่อยน่าจะได้คำตอบชัดเจนขึ้นครับ รถราคาเป็นล้านต้องศึกษากันเยอะๆหน่อย

ป.ล. ถ้าเป็นผมคงเลือก Mu-X ครับเหตุผลหลักไม่ใช่เรื่องตกรุ่นแต่เป็นเรื่องช่วงล่าง ความประหยัดน้ำมัน และผมชอบศูนย์บริการมากกว่า
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Sappe!

ผมเลือก MU-X ครับ  :)
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium

ออฟไลน์ panerai

mu-x สิคับ

ครับผม นัดห้อง MRI เช็คสมองล่ะครับ เดียวไงมารายงานผลครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 17, 2014, 21:23:18 โดย panerai »

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
mu-x สิคับ

ถ้าผมจำเป็นต้องใช้รถเเนวนี้ ผมก็เลือกฟอร์จูนเนอร์นะ

ก็สมองผมบอกว่า ฟอร์สวยกว่า เครื่อง เกียร์ฟอร์ขับที่ไรก็ประทับใจ

ออฟไลน์ V221

ขับ2น่าเล่นMu-X ถ้าขับ4ผมเล่นPajero Sportเพราะระบบขับสี่ตัวนี้ยกมาจากShogunนับว่าดีกว่าPPVทุกตัว ถ้าเทียบกับToyotaก็คือPradoเลย เสียดายที่Mitsuไม่เน้นเรื่องนี้ ระบบความปลอดภัยก็ให้มาเต็ม GPSรุ่นล่าสุดฉลาดมากด้วยครับมีลูกเล่นเยอะมากๆ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
อยากได้ภายนอกแบบเอเวอเรสโมเดล อยากได้ภายในแบบปาเจโร่
อยากได้ความแรงแบบเทรลเบเซอร์ อยากได้ประหยัดและศุนย์ดีๆแบบมิวเอ้ก

เห้อจะมีไหมนะรถแบบนี้  ::)

ออฟไลน์ Eddy5659

mu-x สิคับ

คุณจะตอบแบบก่อดราม่าทำไมก็ไม่รู้ พูดจากดีๆ อย่าตอบเหมือนพวกเล่นเว๊ปต้องห้ามสิครับ

คือสองคันนี้มันต่างกันมาก MU-X มันสดใหม่ แต่ก็น่าผิดหวังที่มาหลังเพื่อนเขากลับไม่ได้เด่นกว่า For เลย
ส่วน For ก็เก่ามาก ถ้าเป็นคนก็เหมือนกำนันใหญ่วัยไกล้เกษียณมีครบเกือบทุกด้าน แต่มันก็ขาดเทคโนโลยีไปหน่อย
ถ้าภามว่าคันไหนดีกว่า คหสต ผมหลังจากศึกษามาซักพัก ลองขับแล้วขับอีกเพราะเคยจะถอย PPV เหมือนกันผมว่า For ครบกว่าครับ

แต่ถ้าให้เลือกผมไม่เอาทั้งคู่ ตอนนี้รอ everest x-trail และอาจจะรอดู CRV MC ก่อน ถ้าไม่มีอะไรดีเด่นก็จะจบที่ CX-5.
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ H3T

ถ้าเอารุ่นขับสอง ผมเลือก MU-X 3.0 2WD ครับ
  - ช่วงล่างดีกว่า Fortuner ที่เป็นรุ่น 2WD
  - เครื่อง 4JJ-TCX ประสิทธิภาพโดยรวมดีกว่า 1KD-FTV ตรับ
  - MU-X เบรคดีกว่าโดยรวม และยังสามารถเลือกผ้าเบรคให้ตรงกับความต้องการได้หลากหลายกว่า ( Disk 4 ล้อ )
  - การตอบสนองของพวงมาลัย MU-X ดีกว่า

ถ้าอยากได้ 4WD ผมเลือก Fortuner 4WD ครับ จะรุ่นย่อยรุ่นไหนก็ตามใจชอบ
  - ระบบ 4WD Fulltime ประสิทธิภาพในการเกาะถนนดีกว่า ความมั่นใจเวลาขับถนนลื่นๆจะเห็นประสิทธิภาพ
  - เบาะแถว 3 นั่งสบายกว่า เบียด 3 คนไซด์เล็กๆยังโอเค ต่างกับ MU-X
  - ด้านหน้า ที่ต่างกับ Vigo เรียกว่าเห็นมาแต่ไกลก็รู้แล้วว่าเป็น Fortuner แต่ MU-X ยังแยกลำบากกับ D-Max

อย่างไรก็ตาม จากที่ติดตามข่าวอย่างใกล้ชิด ผมรอการมาของ New Fortuner ครับ เชื่อว่าจะมีการพัฒนาขึ้นกว่าเดิมแบบชัดเจน เหตุผลหลักอย่างนึงที่ผมเชื่ออย่างนี้ เพราะต้องขายต่อไปอีกไม่ต่ำกว่า 8 ปี ขนาดโฉมปัจจบันยังดูทันสมัยอยู่พอสมควร
 แต่ก็น่าติดตามอีก 2 รุ่น
   1. New Everest พื้นฐานที่ดีจาก Ranger เชื่อได้ว่า EV จะน่าสนใจแน่นอน ยังไม่นับที่อาจจะเป็น PPV รุ่นแรกที่มีถุงลม 6 ใบ อีกด้วย
   2. New Pajero Sport ผมให้ความสนใจเรื่องรูปลักษณ์เป็นพิเศษ เชื่อว่าจะลงตัวกว่าโฉมปัจจุบันแน่นอน ( ไม่ได้ว่าตัวปัจจุบันไม่สวยนะครับ แต่ถ้าออกแบบด้านท้ายโดยเฉพาะเสา C ให้ลงตัวกว่านี้ครับ ) ยังไม่รวมเรื่องระบบ 4WD ที่ยังโดดเด่นไม่เป็นรองใครอย่างแน่นอน

ปล. PPV รุ่นใหม่ทุกรุ่นฟันธงได้เลยว่าจะหันมาใช้ Disk เบรค 4 ล้อ อย่างแน่นอน

ออฟไลน์ warez

mu-x สิคับ

เพิ่งออกมาเมื่อวานเลย
เลือก Fortuner เพราะเหตุผลเดียวครับ คือระบบขับเคลือน 4 ล้อแบบ Full Time
นั่งแค่ 2 คนครับ

ออฟไลน์ aobness

ไม่อยากได้ทั้งคู่ แต่ถัาให้เลือก mu x ครับ
fortuner น่าเบื่อมากถึงมากที่สุด ไม่เปลี่ยนโฉมซะที

ออฟไลน์ MoO Cnoe

คุณ neutrino
กรุณาใช้คำพูดที่เป็นการให้เกียรติผู้อื่นมากกว่านี้นะครับ
สังคมที่นี่ ไม่สนับสนุนให้ใช้คำพูดเสียดสีหรือดูถูกผู้อื่นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 18, 2014, 15:47:24 โดย MoO Cnoe »