ผู้เขียน หัวข้อ: (คำถาม) ถ้าคนอื่นขับรถผิดกฏจราจร เช่นขับย้อนศร เลี้ยวกระทันหัน แล้วเราขับชน !?  (อ่าน 11129 ครั้ง)

ออฟไลน์ 0%

• Hero Member
เราผิดไหมครับ

ในกรณีเช่น

มอเตอร์ไซด์ ขับรถ ย้อนศร ขับจอดรอในที่คับขัน(มุมถนน เพื่อที่จะลัดข้ามเกาะกลาง) แล้วเราขับมาแล้วชน จนเกิดอุบัติเหตุ

ผมเข้าใจว่า

1.เราผิด ในกรณีขับรถโดยประมาท ทำให้ผู้อื่น เสียชีวิต หรือ .... อะไรก็ว่าไป
2.เขาผิด ในกรณีไม่เคารพกฏจราจร เช่น ขับรถย้อนศรี , จอดในที่คับขัน , ...

ใครเคยผ่าน มีcase จริงมาเล่าให้ฟังบ้างครับ ผมอยากรู้ว่า กฏหมายไทย เข้าข้าง คนทำผิดกฏหมายขนาดไหน
ในระดับฟ้องร้อง หรือ ตำรวจก็ได้ครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

เราก็ต้องรายงานไปตามความเป็นจริงว่า ขับมาอย่างถูกต้อง ไม่อาจสามารถเห็นฝ่ายผู้ร้ายได้เลยจึงเกิดเหตุเช่นนี้ครับ

ออฟไลน์ Livezion

• Jr. Member
  • **

ในกรณีเช่น

มอเตอร์ไซด์ ขับรถ ย้อนศร ขับจอดรอในที่คับขัน(มุมถนน เพื่อที่จะลัดข้ามเกาะกลาง) แล้วเราขับมาแล้วชน จนเกิดอุบัติเหตุ

ผมเข้าใจว่า

1.เราผิด ในกรณีขับรถโดยประมาท ทำให้ผู้อื่น เสียชีวิต หรือ .... อะไรก็ว่าไป
2.เขาผิด ในกรณีไม่เคารพกฏจราจร เช่น ขับรถย้อนศรี , จอดในที่คับขัน , ...

ใครเคยผ่าน มีcase จริงมาเล่าให้ฟังบ้างครับ ผมอยากรู้ว่า กฏหมายไทย เข้าข้าง คนทำผิดกฏหมายขนาดไหน
ในระดับฟ้องร้อง หรือ ตำรวจก็ได้ครับ

เพื่อนผม ขับรถชนมอไซที่แซงแล้วปาดหน้ามา ที่ถนนวิภาวดีในทางคู่ขนาน (มอเตอไซห้ามวิ่ง)
ปรากฏว่าคนขับมอไซ พิการขาขาด
สุดท้ายไปสู้กันในศาลยังไงคนขับรถ ก็เสียเปรียบครับ (ชนมอไซคล้ายๆขับรถชนคนเลยครับ ยังไงรถก็ผิด (ถึงจะขับถูกกฏก็ตาม)

ปล.ผู้เสียหายเขาเรียกค่าเสียหายเกือบสิบล้าน  สู้ไปสู้มาเหลือ ล้านนึงในศาล

(ชนมอไซคล้ายๆขับรถชนคนเลยครับ ยังไงรถก็ผิด

สมัยนี้ยังมีอย่างนี้ด้วยหรือนี่

ออฟไลน์ gorilla

ขอโทษที่ใช้คำไม่สุภาพนะครับ

"กฎหมายเมืองไทยมันกากครับ"

คนมันถึงไม่เกรงกลัวและไม่เคารพ เดี๋ยวนี้คนขับรถย่อนศรเยอะมาก

พี่ที่ผมรู้จักเคยขับรถชนคนแก่ข้ามถนนที่ออสเตรเลีย  แต่คนแก่ไม่ได้ข้ามตรงทางม้าลาย  สรุปคือ ไม่ผิดอะไรเลยครับ

สรุปง่ายๆ ถ้าชนก็ "ซวย" ครับ    คำว่า "ประมาท" กับ "สุดวิสัย" มันต่างกันมากนะครับ และตำรวจไทยก็ชอบใช้คำว่า "ประมาท" 

ออฟไลน์ PumpNISMO

• Sr. Member
ต้องดูรูปการณ์หลายๆอย่างครับ ความผิดมันคนละกระทงกัน เขาขับย้อนศรก็ผิดกระทงนั้น แต่เราชนก็อาจจะเป็นความผิดประมาท แต่ถ้ามอเตอร์ไซค์ไม่เปิดไฟหน้า ทำให้เราไม่เห็น เราอาจจะไม่ผิดก็ได้ครับ มันหลายๆอย่าง มาฟันธงกันไม่ได้ครับ :)

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
ขอโทษที่ใช้คำไม่สุภาพนะครับ

"กฎหมายเมืองไทยมันกากครับ"

คนมันถึงไม่เกรงกลัวและไม่เคารพ เดี๋ยวนี้คนขับรถย่อนศรเยอะมาก

พี่ที่ผมรู้จักเคยขับรถชนคนแก่ข้ามถนนที่ออสเตรเลีย  แต่คนแก่ไม่ได้ข้ามตรงทางม้าลาย  สรุปคือ ไม่ผิดอะไรเลยครับ

สรุปง่ายๆ ถ้าชนก็ "ซวย" ครับ    คำว่า "ประมาท" กับ "สุดวิสัย" มันต่างกันมากนะครับ และตำรวจไทยก็ชอบใช้คำว่า "ประมาท" 

เห็นด้วยครับ  :-[

กฎหมายเมืองไทย นอกจากคนที่บังคับใช้จะหละหลวมแล้ว บางครั้งก็ยังเอาข้อกฎหมายมาหาประโยชน์เป็นของตนเอง แทนที่จะใช้ในการป้องปรามและควบคุมอย่างเคร่งครัดให้เกิดเป็นผล ที่สำคัญผู้รักษากฎหมายหลายครั้งก็แหกเป็นตัวอย่างเสียเองด้วย "วินัย" คืออุดมคติที่ไม่มีวันเกิดได้ในสังคมไทย

ผมขับรถเส้นวิภาวดีไปทำงานทุกเช้า ทุกวันจะต้องเจอย้อนศรหน้าบ้านตัวเอง ขึ้นทางเท้า ปาดเข้าซ้ายทีเดียวสามเลน ไม่เปิดไฟเลี้ยว มอเตอร์ไซค์วิ่งช่องเลนในขวาสุดแช่ขวา รถเปิดเลนพิเศษ โดยเฉพาะช่วงก่อนถึงหน้าฐานทัพอากาศนี่เยอะสุดๆ ปาดจาก 5 มาเหลือ 3 เลน นานๆ จะมีตำรวจจับมอไซค์วิ่งข้างในสักที แล้วก็มัวแต่เรียกรถกระบะ มาจับปรับ

เรื่องมอเตอร์ไซค์ย้อนศร แซงที่คับขัน แทรกช่องทางที่ห้าม ผมเจอตลอด บางครั้งกลายเป็นตำรวจนำทางรถตรงโซนร้านค้าที่ติดกับทางออกให้ย้อนศรมาฝั่งทางเข้าฐานทัพอากาศเสียเอง แล้วคนมันจะเกรงใจหรือสนใจไหม? ขนาดตำรวจยัง "นำย้อนศร" มาเนี่ย ถ้าชนรถใหญ่ก็ซวยครับ

ทั้งที่จริงควรจะจัดการพวกเปิดเลนพิเศษ พวกมอไซค์วิ่งใน พวกที่ทำให้การจราจรติดขัดหรืออันตรายโดยไม่จำเป็นก่อน แล้วตามด้วยพวกไม่ใส่หมวกกันน็อก พวกไม่ติดป้ายทะเบียน ให้อีกหน่วยคอยกั้นรถฝั่งทางขนานที่จะไปบรรจบกันเป็นระยะเพราะรถน้อยกว่า จะได้เคลื่อนได้คล่องขึ้น ก็ไม่ทำ แล้วค่อยให้ความสำคัญกับการจับพวกรถที่ไว้ "ไถ" ดีกว่ามั้ง?

วันก่อนมีรถมอเตอร์ไซค์ชนคันหน้าผมแล้วหนี ผมรีบขับตามไปแจ้งทะเบียนกะคนขับรถคันนั้นหน้าตำรวจ ตำรวจไม่ทำอะไรเลย ว. ก็ไม่ ว. ผมยังจำได้ว่ามอเตอร์ไซค์ทะเบียน อนฬ-9x9 ชนรถซีวิคไดเมนชั่นสีทอง ผู้ชายสองคนขับ ตำรวจเอาไว้ทำอะไรหรือครับ? กลับกันถ้าเป็นรถใหญ่ชนมอเตอร์ไซค์ล่ะก็ ไทยมุงพร้อมจะประณามรถใหญ่ทันที อย่างรถผมคันล่าสุดออกมาได้เดือนเดียว เจอมอเตอร์ไซค์ครูดประตูเป็นทางยาวแล้วขับหนี ถามว่าถ้ามันล้มใส่รถผม คนตรงตลาดสะพานใหม่คงวิ่งมากั้นรถผมแบบเดียวกับที่ผมเคยโดนตอนขับรถอีกคันแน่ๆ
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ EvilArt

• **
ผมเป็นคนที่เวลารถชนกันต้องไปดูที่เกิดเหตุ (ถ้าได้รับแจ้ง)

พอไปถึงที่เกิดเหตุการที่จะชี้ว่าฝ่ายใดเป็นฝ่ายประมาทนั้น

คือขับผิดกฎนั่นแหละ  แต่ชื่อข้อหาเต็มๆคือ ขับรถโดยประมาททำให้ผู้อื่นเสียทรัพย์ ได้รับบาดเจ็บ ได้รับบาดเจ็บสาหัส เสียชีวิต แล้วแต่กรณี

อย่างเช่นรถยนต์โผล่มาจากซอยชนจักรยานยนต์ที่มาทางตรง ถึงจักรยานต์จะไม่มีใบขับขี่ ไม่สวมหมวก ทะเบียนขาด

แต่รถยนต์ก็ต้องเป็นฝ่ายผิดเพราะ การที่รถจักรยานต์ไม่มีใบขับขี่ ไม่สวมหมวก ทะเบียนขาด ไม่ได้เป็นเหตุให้รถชนกันนั่นเอง

ซึ่งถึงแม้จักรยานยนต์อาจเสียค่าปรับหลายข้อหา แต่คนที่ต้องชดใช้ค่าเสียหายคือรถยนต์ฝ่ายเดียว

การวิเคราะห์มันต้องดูหลายอย่างครับ ดูป้ายจราจร สัญญาณจราจร อะไรพวกนนี้เป็นหลัก

ในกรณีเช่น

ผมเข้าใจว่า

เพื่อนผม ขับรถชนมอไซที่แซงแล้วปาดหน้ามา ที่ถนนวิภาวดีในทางคู่ขนาน (มอเตอไซห้ามวิ่ง)
ปรากฏว่าคนขับมอไซ พิการขาขาด
สุดท้ายไปสู้กันในศาลยังไงคนขับรถ ก็เสียเปรียบครับ (ชนมอไซคล้ายๆขับรถชนคนเลยครับ ยังไงรถก็ผิด (ถึงจะขับถูกกฏก็ตาม)

ปล.ผู้เสียหายเขาเรียกค่าเสียหายเกือบสิบล้าน  สู้ไปสู้มาเหลือ ล้านนึงในศาล
ผมยืนยันว่ารถยนต์ไม่เสียเปรียบรถจักรยานต์ครับ  ใช้กฎหมายเดียวกับรถยนต์ 

แต่ละคดีมันมีองค์ประกอบหลายอย่าง

เช่นการทำเครื่องหมายจราจรต้องออกตามคำแนะนำของเจ้าหน้าที่ ไม่เช่นชั้นไม่มีผลบังคับตามกฎหมาย

มีคดีนึงรถจักรยานยนต์เมามาชนท้ายรถยนต์ขาหัก รถยนต์ไม่ต้องเสียอะไรสักบาทก็ได้ครับ รถจักรยานยนต์ต้องซ่อมรถให้ด้วยซ้ำถ้าเค้าติดใจ

ออฟไลน์ 0%

ผมเคยคิดนะ ว่าถ้าเมืองไทย มีกฏหมายเหมือนต่างประเทศ

แบบ ชนคนขับรถผิดกฏ ก่อให้เกิดอุบัติเหตุ ไม่ต้องชดใช้

เช่น ผมขับรถ มีกล้องหน้า แล้วเจอมอไซด์ ขับย้อน ออกมาจากซอย แต่ไม่เปิดไฟ
พยายามเบรคแล้ว แต่ไม่ทัน ชนมอไซด์ พิการ

ศาลตัดสิน มอไซด์ ผิด ต้องชดใช้ค่าเสียหายให้กับรถยนต์

หรือ พูดง่ายๆ คุณขับผิดกฏ ก็รักษาร่างกาย ชีวิตเอาไว้ให้ดีละกัน

ออฟไลน์ YoKEYKung

• **
มีกล้องติดรครับทุกอย่างอาจจะง่ายขึ้น

ออฟไลน์ chatier

• **
เบื้องต้นขึ้นอยู่กับวิจารณญาณของตำรวจล้วน ๆ ครับ

เคสเพื่อนผม คล้าย จขกท เลย คือออกตัวจากสี่แยกมาดี ๆ มีแว้นที่วิ่งทางสวนมา เลี้ยวตัดหน้าเฉย
ทั้ง ๆ ที่สี่แยกนั้นมีป้ายบอกชัดเจนว่าห้ามเลี้ยว ก็ชนกันไป แต่ไม่ถึงขึ้นตาย ก็เลือดตกยางออก

หลังจากชนแล้วเราก็ไปนั่งรอที่สถานีตำรวจไม่ได้หนีอะไร
แต่คู่กรณีไม่สามารถมาให้การได้ เพราะต้องไปโรงพยาบาลก่อน ก็เลยบอกว่าจะขอนัด
ทีหลัง แต่ผ่านไปเป็นอาทิตย์ก็ไม่เห็นจะนัดซักที ทั้ง ๆ ที่ก็ไม่ได้เจ็บขนาดนั้น
ระหว่างนั้น ก็มีตำรวจนี่แหละ โทรมาพยายามตะล่อมให้รับเป็นประมาทร่วมอยู่เนืองๆ
พอถึงวันนัด มีการไปขอภาพจากกล้อง กทม. มาก็ชัดเจนว่าเราไม่ได้ผิดอะไรเลยแม้แต่นิดเดียว
สัญญาณไฟก็ไม่ได้ฝ่า แต่ปรากฏว่าตำรวจตุกติกครับ มีการเร่งภาพวีดีโอให้เร็วขึ้น
แล้วบอกว่าเรามาเร็วมาก ไม่ยอมเบรกด้วย โอ้โห.......ของขึ้นเลย พึ่งออกตัวมาจากสี่แยก
เห็น ๆ จะไปวิ่งเร็วอะไรได้ แถมบอกไม่ยอมเบรก ไม่รู้ว่าเห็นได้ยังไง กล้องถ่ายจากด้านหน้ารถ
เห็นไฟเบรกเหรอ...

คือตำรวจโอนเอียงชัดเจนว่าช่วยฝั่งนู้นครับ ทางเราก็ไม่ยอมท่าเดียว  
ทางฝ่ายเด็กแว้นก็ไม่มีพ่อแม่มา ไม่รู้ให้ใครนั่งแทน บอกคนรู้จัก
สืบไปสืบมา อายุก็ไม่ถึง ใบขับขี่ก็ไม่มี ทางเรามีประกันไปร่วมด้วย
ช่วยกันเถียง เลยทำให้ฝ่ายนู้นยอมรับผิดได้ ทางเราเลยเรียกค่าเสียหาย
จากการขับรถประมาทของฝั่งนู้น รถเพื่อนผมเป็นเบนซ์ซ่อมไปหลายหมื่นอยู่ เพราะกันชนแตก
ไฟหน้าแตก แต่ทางนู้นอ้างไม่มีสตางค์ เราก็ด้วยอารามหมั่นไส้บอกให้ผ่อนเดือนละ 500
แต่จนบัดนี้ไม่เคยได้เงินซักกะบาท

เคสนี้ ตรง ๆ ก็ฝ่ายนู้นประมาท ทำให้ตัวเองเจ็บและคนอื่นเสียทรัพย์
แต่ถ้าเถียงกันไม่จบ ตำรวจก็ต้องส่งฟ้อง ไปสู้กันในศาลต่อไป

ที่อยากจะบอกคือขับมาดี ๆ ต้องมาซวยเพราะคนพวกนี้ แต่ที่แย่ที่สุดคือตำรวจครับ
ไม่มีหลักการไม่มีความยุติธรรมเอาซะเลย พูดว่าทางเรารวยแล้ว ถือว่าเห็นใจคนจน
เข้าอีหรอบเดิมของประเทศไทย " กูจน โปรดเห็นใจ ทำอะไรก็ไม่ผิด" เพลียครับ

เข้าอีหรอบเดิมของประเทศไทย " กูจน โปรดเห็นใจ ทำอะไรก็ไม่ผิด" เพลียครับ
คนรวยทำอะไรก็ไม่ผิดเหมือนกันครับ แต่สกิลจะสูงกว่า ทำให้ถ้ามาเจอกันคนจนจะแพ้ - -"

• **
ตำรวจมีทั้งดีและไม่ดี

แต่ที่ทำให้ตำรวจไม่ดียังอยู่ได้เพราะประชาชนไทยยังไม่ค่อยมีสกิลในการจัดการกับตำรวจไม่ดีครับ

ออฟไลน์ john

กล้องหน้ารถช่วยปัญหาแบบนี้ได้เยอะครับ ควรติดทุกคัน
ส่วนเครื่องอัดเสียงช่วยปัญหากับตำรวจได้ครับ ควรอัดเสียงไว้ทุกครั้งที่คุย

ออฟไลน์ 6162002

เท่าที่ทราบ

ถ้าเราโดนตีความว่า "ประมาท" เราก็ผิดนะครับ  เพราะงั้นถ้าเราคิดว่าสุดวิสัยจริงๆ อย่าไปยอมครับ  ถึงศาลก็ต้องให้ถึงแหละ 

ถ้ามีกล้องอยู่ ก็ตัดสินกันง่ายขึ้นครับ

แต่ถ้าไม่มี  จะพิสูจน์ว่าประมาทรึเปล่า มันยากครับ  ส่วนมากเขาก็บอกรถยนต์ประมาท  เลยกลายเป็นรถใหญ่ผิดไปเสียฉิบ -.-

ออฟไลน์ tap-mzr

เคยชนท้ายรถ "มนุษย์ป้า" ที่พยายามเบียดแทรกกรวย บนทางด่วน ด้วยความที่เราลงสะพานมาแล้วมองไม่เห็น เบรคยาว แล้วไม่ทัน ไปจิ้มก้น

ตอนแรกนึกว่าเราเคลมได้หมด เพราะเขาทำผิดกฎ

...

ท้ายสุดออกเป็น "ประมาทร่วม" ครับ เซ็งมาก
คน ... รัก ... รถ ..   .. รถ ... รัก ... เจ้าของ

ออฟไลน์ redsun

ต้องอาศัยกล้องติดรถ เป็นพยานปากเอกจริงๆ

จากประสบการณ์น้อยมากที่ผู้ผิดจะยอมรับ
ไม่ต้องพูดอะไรเปิดกล้องให้เจ้าหน้าที่ดูจบๆ ไม่ต้องเถียงให้เมื่อยตุ้มครับ  :)

ออฟไลน์ Chalongs

• **
เคสผม ขับรถไปร้อยเอ็ด เข้าตัวเมือง
กำลังขับข้ามคูเมือง เป็นถนนสี่เลน ชะลอมองซ้ายมองขวา เห็นไม่มีรถ
เลยกดคันเร่งค่อยๆผ่านแยกริมคูเมืองที่มีถนนเลียบคูเมืองซึ่งเป็นถนนสองเลน
ปรากฏว่า มีกะบะ วิ่งมาอย่างเร็ว ซัดโครมเข้าเต็มสีข้างรถผม
มีตำรวจมาที่เกิดเหตุ แล้วเเจ้งให้ไปสถานีใันรุ่งขึ้น เพราะวันนั้นผมต้องรีบไปงานเเต่งหลาน
วันต่อมาตามเวลานัด ไปถึงสถานี โดนแจ้งประมาทร่วมเฉยเลย

ออฟไลน์ JeansZ

กฎหมาย​ไทยคุ้มครองคนมี​เส้น กับ​คน​เสียเปรียบมากกว่า​ครับ

มี​คนรู้จัก ขับรถกระบะบน​ทางด่วน วิ่ง 120 อยู่เลนส์ขวา​สุด แล้วอยู่ๆ BMW X6 ก็ขับแซงปาดซ้ายมาแต่แซงไม่พ้นก็เลยชนท้ายกระบะเข้าให้ แต่​กลายเป็น​ว่าคนขับ BMW X6 ไม่ผิดซะ​งั้น แถม​เรียกค่าเสียหายแพง​ด้วย

และ​ถ้า​รถยนต์ชนมอไซค์ หรือชนคน ก็​ผิดไป​โดยปริยายครับ เห็นพวกบิ๊กไบค์นี่อย่าไปเล่นด้วยนะครับ เคย​มี​ข่าวคนขับรถ​ชน Ducati แล้วโดนเรียกค่าเสียหาย 4 แสน โดย​ตอน​ชน​อ่ะ​คิด​ว่าเป็นฮอนด้าเวฟ อ่วมเลย

ถ้า​เป็นประเทศที่กฎหมายจราจรเข้มงวด อย่างเช่นเกาหลีใต้ รถชน​คน โดย​ที่คน​ข้าม​ไม่ได้​ข้าม​ทางม้าลาย รถ​ไม่ผิด​ครับ และ​ถ้า​รถ​เสียหายก็ไปเก็บค่าเสียหายกับคนที่โดนชนก็ได้ แต่​ถ้า​คน​โดน​ชน​ตาย เจ้าของรถก็​สามารถเรียกค่าเสียหายจากทายาท​ของคน​ที่​โดน​ชน​ได้​อีก อาจจะ​ดู​เถื่อน​ๆ แต่​ก็ยุติธรรมครับ
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

• **
กฎหมาย​ไทยคุ้มครองคนมี​เส้น กับ​คน​เสียเปรียบมากกว่า​ครับ

มี​คนรู้จัก ขับรถกระบะบน​ทางด่วน วิ่ง 120 อยู่เลนส์ขวา​สุด แล้วอยู่ๆ BMW X6 ก็ขับแซงปาดซ้ายมาแต่แซงไม่พ้นก็เลยชนท้ายกระบะเข้าให้ แต่​กลายเป็น​ว่าคนขับ BMW X6 ไม่ผิดซะ​งั้น แถม​เรียกค่าเสียหายแพง​ด้วย

และ​ถ้า​รถยนต์ชนมอไซค์ หรือชนคน ก็​ผิดไป​โดยปริยายครับ เห็นพวกบิ๊กไบค์นี่อย่าไปเล่นด้วยนะครับ เคย​มี​ข่าวคนขับรถ​ชน Ducati แล้วโดนเรียกค่าเสียหาย 4 แสน โดย​ตอน​ชน​อ่ะ​คิด​ว่าเป็นฮอนด้าเวฟ อ่วมเลย

ถ้า​เป็นประเทศที่กฎหมายจราจรเข้มงวด อย่างเช่นเกาหลีใต้ รถชน​คน โดย​ที่คน​ข้าม​ไม่ได้​ข้าม​ทางม้าลาย รถ​ไม่ผิด​ครับ และ​ถ้า​รถ​เสียหายก็ไปเก็บค่าเสียหายกับคนที่โดนชนก็ได้ แต่​ถ้า​คน​โดน​ชน​ตาย เจ้าของรถก็​สามารถเรียกค่าเสียหายจากทายาท​ของคน​ที่​โดน​ชน​ได้​อีก อาจจะ​ดู​เถื่อน​ๆ แต่​ก็ยุติธรรมครับ
ที่เมาแล้วไปชนท้ายducatiที่จอดติดไฟแดงอยู่ใช่ไหมครับ

ถ้าไม่ผิดก็ไม่รู้จะพูดยังไงละครับ  ไม่เห็นเกี่ยวว่าเป็นรถอะไร

• **
ใครที่คิดว่าตัวเองไม่ผิดหรือค่าเสียหายไม่เป็นที่พอใจอย่าไปยอมจบง่ายๆครับ

ให้ตำรวจทำคดีขึ้นสู่ศาล  ถ้าไม่ทำพบผู้กำกับ  ผู้การ  ปปช  เอาทนายมาฟ้อง 157 

ออฟไลน์ Amaranthe

ผมก็เจอพวกขับรถ ขับมอไซด์แย่ ๆ บ่อย
ผมก็เห็นด้วยที่กฏหมาย และผู้บังคับใช้กฏหมายบ้านเรา หละหลวม และไม่ยุติธรรม

แต่เชื่อว่าคนส่วนมาก ขี้เกียจไปเสียเวลาสู้ในศาล แต่ละวันยังต้องทำมาหากิน
สู้ไปก็เสียค่าใช้จ่าย เสียรายได้

อยากให้กฏหมาย และเจ้าหน้าที่บ้านเรา เข้มงวดอย่างต่างประเทศ
ตามที่หลายท่านยกตัวอย่างมา

ทุกครั้งที่คุณขับรถ คุณต้องรับผิดชอบชีวิตตัวเองและชีวิตคนอื่นด้วย
และเมื่อคุณทำผิดกฏจราจรก่อน ก็อย่าไปเรียกร้องความเป็นธรรมให้ตัวเองเลย

ออฟไลน์ gorilla

เรื่องบางเรื่องเข้าใจครับว่ามันไม่เกี่ยวกับการชน เช่น ไม่สวมหมวกกันน็อค  ทะเบียนขาด

แต่การชนบางประเภท มันต้องดูที่ต้นเหตุครับ ไม่ใช่ดูที่ผล เช่น มอเตอร์ไซต์ขับในทางขนาน  ขับรถย้อนศร  ผู้ขับขี่ไม่มีใบอนุญาต  ไม่เปิดไฟตอนกลางคืน   พวกนี้คือต้นเหตุที่แท้จริงของการชน  การชนทุกกรณีคุณต้องผิด  ไม่ใช่มาจำแนกว่าคุณผิดเพราะอะไร      

คนไม่มีใบขับขี่คือผู้ที่ไม่ได้รับอนุญาตให้ขับขี่ - ผิดทุกประตู
ขับรถย้อนศร - เราขับมาถูกเลนยังต้องมาระวังพวกจังไรนี่อีกเหรอ ?
ไม่เปิดไฟตอนกลางคืน - จะมองเห็นได้ยังไง
มอเตอร์ไซต์ขับในทางขนาน - มันผิดตั้งแต่เข้ามาขับแล้วครับ  รถยนต์เค้าก็ไม่ได้คิดหรอกว่าจะเจอพวกคุณ

ส่วนกรณีชนท้าย ยังไงฝ่ายชนท้ายก็ผิดแน่นอนละครับ อันนี้เข้าใจได้ครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ประมาทร่วมครับแบบนี้

เราจะอ้างว่าเค้าทำผิดกฏย้อนศรมา ถ้าเค้าไม่ย้อนศรมาจะชนมั้ย แบบนี้ไม่ได้ครับ

เค้าผิดที่ย้อน เราผิดที่ดูไม่ดี

ที่เมาแล้วไปชนท้ายducatiที่จอดติดไฟแดงอยู่ใช่ไหมครับ

ถ้าไม่ผิดก็ไม่รู้จะพูดยังไงละครับ  ไม่เห็นเกี่ยวว่าเป็นรถอะไร
ก็ไอ้นั่นมันตั้งใจจริงๆ ให้การมัดตัวเองด้วย จะเหลือเหรอ

แต่เชื่อว่าคนส่วนมาก ขี้เกียจไปเสียเวลาสู้ในศาล แต่ละวันยังต้องทำมาหากิน
สู้ไปก็เสียค่าใช้จ่าย เสียรายได้

รุ่นพี่ผมคนนึงที่ไปอยู่ UK ก็พูดประมาณว่า คนไทยยังไม่มีสติปัญญาพอที่จะสู้ศาลให้ชนะ เพื่อจะได้มีเงินจนไม่ต้องทำงานไงครับ

ออฟไลน์ tierak

ผมเคยคิดนะ ว่าถ้าเมืองไทย มีกฏหมายเหมือนต่างประเทศ

แบบ ชนคนขับรถผิดกฏ ก่อให้เกิดอุบัติเหตุ ไม่ต้องชดใช้

เช่น ผมขับรถ มีกล้องหน้า แล้วเจอมอไซด์ ขับย้อน ออกมาจากซอย แต่ไม่เปิดไฟ
พยายามเบรคแล้ว แต่ไม่ทัน ชนมอไซด์ พิการ

ศาลตัดสิน มอไซด์ ผิด ต้องชดใช้ค่าเสียหายให้กับรถยนต์

หรือ พูดง่ายๆ คุณขับผิดกฏ ก็รักษาร่างกาย ชีวิตเอาไว้ให้ดีละกัน

กฎหมายไทยเขาก็เขียนไว้แบบนี้แหละครับ
มอร์ไซร์ต้องจ่ายค่าเสียหายให้รถยนต์มีเยอะแยะ

ออฟไลน์ almondba

• **
ผมไม่เคยครับ แต่หวิดหลายเที่ยวแล้ว
มีอยู่ครั้งนึง ย้อนศรมาเป็นทางโค้งตอนกลางคืน เราบีบแตรเตือนไป 1 ปี๊น ไม่ได้กดแช่นะครับ แค่ปี๊นเดียว
ผมขับต่อไปจนติดไฟแดง มอไซค์คันดังกล่าว มาเคาะกระจก
ผมแย้มกระจก
ผม : มีอะไรเหรอครับ ????
มอไซค์ : เมือกี้พี่บีบแตรทำไม ?????
ผม (คิดในใจ ) อ่าว ไอ้เ.....รนี้่   : ก็บีบเตือนไงครับว่าคุณย้อนทางมา จะได้ระวัง
มอไซค์ : อ่อ แล้วไป
แล้วขับย้อนศรกลับออกไป
เรียนตรงๆ ตรรกะเป็นอะไรฟะ ย้อนศรมา ยังตามมาหาเรื่องเราอีก วันหลังไม่บีบมันแล้ว ขับพุ่งใส่เลยแล้วกัน ฮึ่มๆ
ขออภัยที่ใช้คำไม่เพราะ แต่อยากให้เห็นภาพ อิอิ