ผู้เขียน หัวข้อ: คิดว่าในอนาคต Mazda CX5 จะมีระบบขับเคลื่อน4ล้อสำหรับเครื่องเบนซิน2.0 หรือไม่  (อ่าน 3957 ครั้ง)

ออฟไลน์ !LiLo!

• Sr. Member
 พอดีมีโอกาสคุยกับคนที่ทำงานด้วยกันเขาอยากเปลี่ยนรถจาก Chevrolet Optra Estate เป็นรถที่ใหญ่ขึ้น แรงขึ้น เพราะต้องทำงานเดินทางเข้าออกกรุงเทพ-ต่างจังหวัดค่อนข้างบ่อย ผมเลยลองเสนอMazda CX5ไป แต่ว่าเจ้าตัวเขาไม่ชอบที่เครื่องเบนซิน 2.0 ไม่มีรุ่นขับเคลื่อน4ล้อมาให้ มีแต่เพียงระบบขับเคลื่อนล้อหน้าเท่านั้น เจ้าตัวเลยมีข้อกังขาเรื่องนี้อยู่ เลยแอบคิดว่าในอนาคตจะมี2.0S AWDมาบ้างหรือไม่ เพราะ ทั้ง XVและ CRV ก็มีให้เลือกเช่นกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 23, 2014, 15:09:34 โดย !LiLo! »
Toyota Prius 2nd GEN : ถึงหน้าผมจะไม่หล่อ แต่หัวใจผม"หล่อมาก!"

ออฟไลน์ Ty ESC

• Hero Member
แฟนดีเซลรอ2.2 d 2WD
ชาวเบนซินลุ้น2.0/2.5  4WD

ผมว่า2.2d 2WDมีลุ้นสุด

ออฟไลน์ pkdiamond

• I 'm Axera.............
2.2D 2WD ราคาที่ 1.5 ล้านนิดๆ นะ หึหึ ;D

ออฟไลน์ ck_win

• Full Member
ดูจาก 2 ท่านด้านบนก็น่าจะทราบคำตอบนะครับ  ;)

ส่วนใหญ่จะมีคนอยากใช้แค่ 2WD ก็พอละ ซึ่งส่วนใหญ่ใช้กับชีวิตประจำวันในเมืองกัน

ทำให้ 4WD เกินความจำเป็น เพราะทำให้ตัวรถแพงขึ้น กินน้ำมันมากขึ้น อัตราเร่งด้อยลง

ถ้ามีทางเลือกของ 2.2D 2WD แล้วราคาลดลงมาซัก 100,000-150,000 จากตัว 4WD ผมว่าตัวนี้จะขายได้ดี

แต่ถ้ามีทางเลือกของ 2.0 4WD และก็คงจะแพงขึ้นอย่างน้อยแตะๆ แสน ทำให้มันอาจได้แค่เอามาจอดโชว์เท่านั้นครับ

ออฟไลน์ fhasociety

2.0 คงยากครับ แต่ถ้า 2.5 AWD อันนี้ยังพอลุ้นหน่อย

แต่เอาเข้าจริง ๆ ผมขอแค่ 2.2d 2WD ก็พอแล้วล่ะ
ทุกวันนี้ ผม ทำงาน เก็บเงิน แต่ง..................รถ

เขตจำกัดความเร็ว 10 แก้วต่อชั่วโมง

ออฟไลน์ Guy y

2010 VIOS

ออฟไลน์ hong_G

• I aM HoNG
ผมว่าลุ้น 2.2D 2WD ง่ายกว่า และดูน่าจะตอบกระแสลูกค้าได้มากกว่านะครับ

ถ้า 2.0S AWD ... ผมว่าลูกค้าจะกลัว ว่าจะอืดขึ้นแค่ไหน...กินน้ำมันมากกว่าเดิมขนาดไหน ...โอกาสในการขายน่าจะยากกว่า

ถ้า AWD จะมาในเครื่อง เบนซินจริงๆ จับลงเครื่อง 2.5S เหมาะกว่า เพราะกำลังเหลือเฟือ

ออฟไลน์ nudragon

• Hero Member
  • MT Mania!!
ผมว่าเป็นไปได้นะ ถ้าขายดีความต้องการสูง

รวมถึงตัว 2.2D 2WD

ออฟไลน์ PumpNISMO

ถามว่า ต้องการระบบขับเคลื่อนสี่ล้อไปทำไมเอ่ย ถ้าต้องการเรื่องการทรงตัว ตัวCX-5ให้ระบบควบคุมการทรงตัวมาให้อยู่แล้วจึงน่าจะทดแทนระบบขับเคลื่อนสี่ล้อได้บางส่วนนะครับ แต่ถ้าต้องการจะลุย ผมว่ามันก็ลุยไม่ได้เท่าไหร่ เจ้าของรถจะกลัวช้ำซะเปล่าๆ

ออฟไลน์ !LiLo!

ขอบคุณครับ ส่วนตัวผมว่าเป็นความอคติส่วนนึงครับ เพราะผมเคยเสนอ  Xtrailให้ พอเจ้าตัวรู้ว่าเครื่อง 2.0กับเกียร์ CVT แถมขับหน้าอีก เจ้าตัวถึงกับเมินหน้าหนี

อาจเป็นเพราะอคติกับความเชื่อที่ว่ารถแบบนี้มันต้องขับ4สิ ถึงจะสมกับตัวรถ ส่วนเรื่องเครื่องเบนซินนี่ความชอบส่วนตัวของเขาครับ
Toyota Prius 2nd GEN : ถึงหน้าผมจะไม่หล่อ แต่หัวใจผม"หล่อมาก!"