ผู้เขียน หัวข้อ: /*-*/ กระทู้แสดงความคิดเห็น รีวิว รายงานพิเศษ สรุปรวมรถใหม่ในไทย 2010-2014 /*-*/  (อ่าน 28956 ครั้ง)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
บทความเสร็จแล้วนะครับ
เชิญได้ที่นี่

http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=922:new-cars-in-thailand-2010-2014-2010-2014&catid=54:special-report&Itemid=55

แสดงความคิดเห็นด้ตามอัธยาศัย ครับ

ออฟไลน์ mcat231032

• Sr. Member
ขอบคุณมากครับเดียว ปั่น รายงาน ก่อนแล้ว มาอ่านครับ

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
อ่านจุใจเลยครับ

ขอบคุณครับพี่จิม
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ roongkul

• Full Member
เนื้อหาละเอียดสุดยอดมากค่ะ

Happy New Year ka :D

ออฟไลน์ korkongzz

ขอบคุณครับ อ่านแล้วครบมากๆๆ

ออฟไลน์ Jxxx

T6 มันเริ่มไม่แน่ซะแล้วว่าจะทัน 2011  ;D

ออฟไลน์ Arado_kung

ละเอียดยิบเลย ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ P_Wut

• My Sporty Innova
เยอะมาก ยาวมาก แจ๋วจริงๆ

ปล. ถ้าจะไปแนะนำบทความนี้ในเว็บต้องห้าม อย่าว่ากันนะ อิอิ

ปล.2 Proton Exora รุ่นท็อป เปิดตัวตอนแรก 799,000 นะครับ
แล้วตอนนี้ก็เพิ่มเป็น 819,000 แล้วด้วยครับ

ออฟไลน์ PREM

ยาวมากกกกเลยครับ ละเอียดยิบเหมือนสมัยทำใน ThaiDriver เลย
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ Can

• Jr. Member
  • **
เยี่ยมมากครับ ขอบคุณในความพยายามและเวลาที่ใช้ไป

อ่านคร่าวๆ จบละ (เน้นอ่านแต่รถราคาไม่แพง พวกรถหรูๆ ข้ามโลด)

1. เรื่องใหญ่ก่อน Toyota ถ้าเลื่อน Ecocar ออกไปถึง 2014 นะ ผมว่า ได้เสีย Marketshare ที่มีอยู่กว่า 40%
จนตกต่ำกว่า 40% แน่นอนเลยครับ  เพราะเสียไปให้ Nissan , Honda , Suzuki Ecocar

ยุคนี้ รถเก๋ง Toyota ยืด Model life เป็น 5 ปีหมดแล้วเหรอ ?

2. Suzuki SX-4 Hatchback เอาเข้ามาทำตลาดเร็วๆ เถอะ  ผมเชื่อว่า คนที่เคยมองหารถซีดานย่านราคาแถวๆ 8 แสน
จะต้องหันมาให้ความสนใจเป็นเรื่องเป็นราว กวาดยอดเป็นกอบเป็นกำ แน่นอน  เพราะผมว่า มันจะ work มาก
เมื่อมีการจับคู่กับ Nissan March --> สำหรับครอบครัวระยะเริ่มต้น (ยังไม่มีลูก - วางแผนจะมีลูกคนแรก - มีลูกอายุน้อยๆ อยู่)

3. Nissan เอา NV-200 มาช้าไปหน่อยนะ จะไปออกพร้อม New Urvan เดี๋ยวตลาดก็มองว่า มันเป็นรถตู้ๆ อย่างเดียวหรอก
รุ่นที่ทำเพื่อเน้นให้นั่งโดยสาร 3 แถว 7 ที่นั่ง ควรออกมาก่อนสัก 4-5 เดือนครับ แล้วรุ่นตู้ทึบ จะออกปลายปีพร้อม New Urvan ก็ไม่เป็นไร
อาศัยช่วงครึ่งปีแรก ที่ Honda Freed เริ่มส่งมอบให้ลูกค้าชาวไทย มาเปิดตลาด ตอกย้ำราคาแพงๆ ของ Freed กันอีกซักรอบ

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
ยุคนี้ รถเก๋ง Toyota ยืด Model life เป็น 5 ปีหมดแล้วเหรอ ?
บางรุ่นเล่น 6-7 ปีเลยครับ เช่น Corolla,Vitz/Yaris,Funcargo -> Ractis,Passo
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ Sarutino

• อยากออกไปกอดเมืองไทย^ ^
ข้อมูลแน่นมากครับ ละเอียดยิบเลย มีประโยชน์จริงๆ

ดูๆ แล้วปี 2011 ตลาด C-Segment บ้านเราร้อนระอุแน่ๆ
;D
"Lose who you are to save what you love."

ออฟไลน์ baeyongcai

ขอบคุณครับ ละเอียดมากเลย..

2010 Year of Minor Change  :D

ยังสงสัยนิดนึงครับ Yaris/Vitz โฉมหน้า จะเข้าบ้านเรามั้ย เห็นสถานการณ์ Yaris ตอนนี้ยอมรับว่าเหนื่อยเเทนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 01, 2010, 21:37:30 โดย baeyongcai »

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
ละเอียดมากครับ รถใหม่เยอะมากครับ

ออฟไลน์ chai99

อ่านเป็นชั่วโมงเลยครับ กว่าจะจบ
ละเอียดมากๆ ขอบคุณมากเลยครับ

ออฟไลน์ bigglives

• Love Technology
ขอบคุณครับพี่จิมที่ทำให้อ่าน สงสัยอ่านแล้วได้รอไปอีกปีแน่
Twitter : @bigglive
facebook : facebook.com/bigglive
Website : itcoolgang.com

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ขอบคุณครับพี่จิมมี่

ชอบ Toyota Etios  มากๆ เลย จะเข้ามาไทยไหมครับ

เหมือนโซลูน่ารุ่นแรกสวยมากๆ เหลี่ยมดี

ออฟไลน์ gugnoidea

• Full Member
ขอบคุณครับ อ่านกว่าจะจบ ^__^"

ออฟไลน์ 251925

• Newbie
  • *

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
คุณ P_Wut ครับ

NV200 ในญี่ปุ่น ก็มีแต่ รถตู้เพื่อการพาณิชย์ครับ
ไม่มีการออกแบบไว้ เพื่อทำเป็นรถนั่งแต่อย่างใดครับ

มากสุด คือเอาไว้ทำ แท็กซี่ รถสาธารณะ ครับ

ออฟไลน์ TJ_NARAK

• Jr. Member
  • **
ขอบคุณมากเลยคับ เป็นกำลังใจให้คับผม
CAR IN MY DREAM -> BMW X3 F25 + BMW 320d + MINI COOPER S COUNTRYMAN ALL4 + GOLF Gti

ออฟไลน์ max2

• Newbie
  • *
ขอบคุณมาก   ;D ;D
สุดยอด....คับ

อ่านเฉพาะที่สนใจ...รถแพงๆ ก็ ข้ามไปหมด
ไว้มีเวลา จะกลับไปอ่านอีกครั้ง

ตาลายไปหมดแล้วครับ  ;D
เนื้อเยอะจุใจดีจริงๆครับผมชอบ

ออฟไลน์ Lovely_Car

ขอบคุณนะครับ

รอชมเจ้าNew Mazda3ตัวเป็นๆอยู่ครับ

ขอบคุณครับพี่จิมมี่

ชอบ Toyota Etios  มากๆ เลย จะเข้ามาไทยไหมครับ

เหมือนโซลูน่ารุ่นแรกสวยมากๆ เหลี่ยมดี

?? ??

มีรูป Toyota Etios ด้วยเหรอ ?  เอ ผมพลาดตรงไหนหรือเปล่าเนี่ย ?

คุณ P_Wut ครับ

NV200 ในญี่ปุ่น ก็มีแต่ รถตู้เพื่อการพาณิชย์ครับ
ไม่มีการออกแบบไว้ เพื่อทำเป็นรถนั่งแต่อย่างใดครับ

มากสุด คือเอาไว้ทำ แท็กซี่ รถสาธารณะ ครับ

?? อ้าว เคยคุยกับน้อง Homy  มันมีรุ่นที่ทำ 3 แถว คล้ายๆ Freed ด้วยนี่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 01, 2010, 23:00:16 โดย P_Wut »

ออฟไลน์ kanok

• Newbie
  • *
อ๊ากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก ก!!!!!!!!!!!!!!!!!!

Handa Jazz HYBRID !! ""

ซื้อ ๆๆๆ ๆๆๆๆ รัก !
แต๊งกิ๊ว ๆ มากคับ.. คุนจิมมี่ "~

ออฟไลน์ Naow27

• อากาศมัน"หนาว"
    • Carside.in.th
ขอบคุณพี่จิมมี่ครับ ละเอียดมากๆ อ่านเป็นชั่วโมงเลยครับ

แต่เมื่อวันที 31 ธ.ค.52 ผมเจอมาสด้า 2 ซีดาน สีขาว มาวิ่งที่เชียงใหม่

เสียดายควักกล้องมาถ่ายไม่ทัน
My Facebook: http://www.facebook.com/naow27
My twitter: http://www.twitter.com/Naow27
The New Generetion of Automobile Car ! http://www.carside.in.th

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
Ford Fiesta น่าสนกับรูปลักษณ์ที่ได้ทั้งน่ารักและโหดกับเครื่อง 1.6ลิตร 120 แรงม้า

Ford Everest รุ่นใหม่ ดูแล้วคงต้องขอเห็นทรงของ Ranger ใหม่กันก่อน แล้วค่อยว่ากัน แต่ถ้าจะเอาสไตล์ของ Ford Flex มาผสานเข้ากันดูก็น่าสนไม่น้อย ที่ผ่านมาทรงของ Everest มันออกเหลี่ยมจนเหมือนไม่ได้ดีไซน์กันจริงจัง กล่าวคือไม่ดูทะมัดทะแมงเท่า Forturner และยังจับความรู้สึกหรูได้ไม่เท่า Pajero Sport

Jaguar XJ - อยากได้ๆๆๆๆ

Kia Forte - ดีไซน์ของค่ายนี้นับวันจะดีขึ้น คงเป็นเพราะฝีมืออดีตทีมออดี้มาอยู่กับ Kia (Peter Schreyer) แต่เมืองนอกเช่นออสเตรเลีย มีลองขับกันมาแล้ว จับความไ้ด้ประมาณว่าดีไซน์ดีขึ้นมาก แต่การบังคับควบคุม การตอบสนอง ยังคงพื้นๆเช่นเคย

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ Tonaka

jazz hybrid  ถ้านำเข้ามาก็ทะลุล้านแหงๆเลย  หรือว่าฮอนด้าจะเล่นขายแบบเช่าซื้อเหมือนที่เคยทำมา?
阿蘇山