ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าต้องเลือกระหว่าง รถเก่า VW Passat TDI 2003 vs รถใหม่ Mazda 3 2014  (อ่าน 14321 ครั้ง)

ออฟไลน์ f1rstgot

• Sr. Member
Re: ถ้าต้องเลือกระหว่าง รถเก่า VW Passat TDI 2003 vs รถใหม่ Mazda 3 2014
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2014, 16:26:41 »
3 รุ่นถูกสุดอย่างไม่ต้องคิดครับ

PKS8

• บุคคลทั่วไป
Re: ถ้าต้องเลือกระหว่าง รถเก่า VW Passat TDI 2003 vs รถใหม่ Mazda 3 2014
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2014, 16:29:58 »
เป็นผม ผมเลือก Mazda3 ครับ

VW ถ้าหาอู่ดีๆไม่ได้ ชีวิตจะลำบากเยอะมากครับ เพราะซ่อมไม่จบเยอะหลายอู่ แม้จะเป็นอู่ชื่อดังแถวลาดพร้าว 71 หรือ แถวนวมินทร์ ซ่อมไปซ่อมมาไม่จบก็เยอะครับ

ส่วนค่าซ่อมยอมรับเถอะครับ ยังไงๆก็แพงและจุกจิกมากกว่ารถญี่ปุ่นเยอะมากๆ ยิ่งวัสดุภายใน VW กับ AUDI แล้วกรอบหลวม แตกหัก ลอกง่ายมากๆครับ

ผมเคยใช้ตัว V6 กับ A4B5 มือสอง แล้วได้ลองขับ Mazda3 ตัว ก่อน MinorChange มันไม่ได้ดีกว่า Mazda เท่าไหร่นะครับ เผลอๆ Mazda ยังดูแน่น เพราะใหม่กว่าด้วยครับ

ออฟไลน์ kenny523

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2014, 17:13:45 »
รถตระกูล  vw audi citroen pg ผมสอยมาหมดทุกยี่ห้อเพราะเห็นราคาแล้วอดใจไม่ไหว แรกๆก็ดี อดทนได้เพราะกำลังเห่อ นานๆจะทนมันไม่ไหวนะครับ ขายก็ขายไม่ออก คนรอบข้างก็เริ่มด่า ยอมรับว่าตอนมันไม่งอแงนี่ขับดีเกินราคาซื้อ(ไม่รวมราคาซ่อม ฮา)  หลังๆ ถ้าผมจะเลือกมือสองให้คุ้มต้อง bmw กับ benz เท่านั้นครับถึงมันจะซ่อมบ้างมันก็ยังมีคุณค่าในตัวของมัน(คือถึงจะจอดซ่อมเมียก็ไม่ด่า แปลกแต่จริง)

PKS8

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2014, 19:41:30 »
รถตระกูล  vw audi citroen pg ผมสอยมาหมดทุกยี่ห้อเพราะเห็นราคาแล้วอดใจไม่ไหว แรกๆก็ดี อดทนได้เพราะกำลังเห่อ นานๆจะทนมันไม่ไหวนะครับ ขายก็ขายไม่ออก คนรอบข้างก็เริ่มด่า ยอมรับว่าตอนมันไม่งอแงนี่ขับดีเกินราคาซื้อ(ไม่รวมราคาซ่อม ฮา)  หลังๆ ถ้าผมจะเลือกมือสองให้คุ้มต้อง bmw กับ benz เท่านั้นครับถึงมันจะซ่อมบ้างมันก็ยังมีคุณค่าในตัวของมัน(คือถึงจะจอดซ่อมเมียก็ไม่ด่า แปลกแต่จริง)

ผมนึกว่าเป็นคนเดียวที่เจอแบบนี้ 55555+

ตอนนี้เลยใช้แต่ Benz กับ BMW เหมือนกันครับ

ออฟไลน์ sukhontha

• Hero Member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2014, 20:29:53 »
หากมีคันเดียว เลือก 3 เถอะครับ  แต่หากมีแล้วอยู่คัน ก็เลือกvw ได้

ตัวอย่าง ผมใช้ saab 93 ss มือสอง เป็นหลัก...แต่ผมมี x-trail t31 มือหนึ่ง  สำรองอยู่หากมีปัญหาปัจจุบันทันด่วน  (ผมเลือกที่ผมชอบ)

jaesz

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2014, 21:11:39 »
หากมีคันเดียว เลือก 3 เถอะครับ  แต่หากมีแล้วอยู่คัน ก็เลือกvw ได้

ตัวอย่าง ผมใช้ saab 93 ss มือสอง เป็นหลัก...แต่ผมมี x-trail t31 มือหนึ่ง  สำรองอยู่หากมีปัญหาปัจจุบันทันด่วน  (ผมเลือกที่ผมชอบ)

สุดยอดเลยครับ นาน ๆ จะเจอคนรัก Saab

SAAB 93 ss ถ้าคอยล์จุดระเบิดเสีย ตอนนี้เลย 4500 บาท supplier ผมที่อเมริกาโละสต็อกผมเห็นผ่านตาในรายการอะไหล่แว๊บ ๆ สนใจยินดีช่วยสั่งให้ครับ ค่าส่งไม่มีครับ ให้แนบมากับของผมได้

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2014, 02:29:37 »
มีคันเดียวแนะนำ 3 ครับ

ถ้าซื้อมาขับเล่น VW

ออฟไลน์ Zentrady

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2014, 08:47:34 »
ขอบคุณทุกท่านมากครับ ที่สละเวลาอันมีค่ามาตอบ ขออภัยด้วยถ้าไม่ได้ Quote ตอบทุกความคิดเห็น เนื่องจากงานแน่นมากครับ
คันนี้เป็นคันของผม ที่จะซื้อเอง มีของคุณแม่อีกคันที่บ้าน Altis หน้าหมู

ตอนนี้ผมเอนเอียงไปทาง 3 เยอะมาก แต่ก็อดเสียดายถ้า TDI มันสภาพดีจริงแล้วปล่อยไป ผมเลยขอเบอร์ช่าง ที่ดูแลรถ TDI นี่
ก็ได้ข้อมูลมาอัพเดทครับ
ช่างเค้าบอกว่า TDI คันนี้ สมบูรณ์ดี
เปลี่ยนทุกอย่างตามระยะไปหมดแล้ว เทอร์โบก็ไม่เคยมีปัญหา
ช่วงล่าง ก็ทำไปครบแล้ว พวกลูกปืน ระบบแอร์ อะไรแบบนี้ ที่ 160,000km
อีก 10,000km ค่อย มาเปลี่ยนถ่ายของเหลว ไม่มีอุปกรณ์ชิ้นไหน มีปัญหา
ประมาณนี้ครับ

ถ้าได้รถมา ก็กะว่าจะฝากฝังรถไว้กับอู่ the garage
รึถ้าไม่ก็อ้วนมอเตอร์โฟล์ค แถวบางหว้าครับ

TDI จะพอไปไหวไหมครับ และขับได้อีกหลายปีไหมครับ อยากใช้ไปให้ถึงสัก 300,000 - 400,000km
และเรื่องส่วนต่างราคา 400,000 กว่าๆ ก็เป็นปัจจัย

ถ้า ไม่โอ พรุ่งนี้ ผมไปจองมาสด้าสามละครับ

jaesz

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2014, 09:41:13 »
ขอบคุณทุกท่านมากครับ ที่สละเวลาอันมีค่ามาตอบ ขออภัยด้วยถ้าไม่ได้ Quote ตอบทุกความคิดเห็น เนื่องจากงานแน่นมากครับ
คันนี้เป็นคันของผม ที่จะซื้อเอง มีของคุณแม่อีกคันที่บ้าน Altis หน้าหมู

ตอนนี้ผมเอนเอียงไปทาง 3 เยอะมาก แต่ก็อดเสียดายถ้า TDI มันสภาพดีจริงแล้วปล่อยไป ผมเลยขอเบอร์ช่าง ที่ดูแลรถ TDI นี่
ช่างเค้าบอกว่า TDI คันนี้ สมบูรณ์ดี
เปลี่ยนทุกอย่างตามระยะไปหมดแล้ว เทอร์โบก็ไม่เคยมีปัญหา
ช่วงล่าง ก็ทำไปครบแล้ว พวกลูกปืน ระบบแอร์ อะไรแบบนี้ ที่ 160,000km
อีก 10,000km ค่อย มาเปลี่ยนถ่ายของเหลว ไม่มีอุปกรณ์ชิ้นไหน มีปัญหา

ถ้าได้รถมา ก็กะว่าจะฝากฝังรถไว้กับอู่ the garage
รึถ้าไม่ก็อ้วนมอเตอร์โฟล์ค แถวบางหว้าครับ

TDI จะพอไปไหวไหมครับ และขับได้อีกหลายปีไหมครับ อยากใช้ไปให้ถึงสัก 300,000 - 400,000km
และเรื่องส่วนต่างราคา 400,000 กว่าๆ ก็เป็นปัจจัย

ถ้า ไม่โอ พรุ่งนี้ ผมไปจองมาสด้าสามละครับ

เลือก 3 เถิดครับ ดูเหมือนคุณยังพึ่งพาอู่เยอะไปหน่อย  อย่างน้อยเลือกรถใหม่คุณก็ได้รับประกันจากศูนย์ 5ปีแรก เรื่องซ่อมค่อยว่ากันหลังจากนั้น (ซึ่งผมก็ไม่สนับสนุนให้ใครซื้อ FORD MAZDA VOLVO หากมีรถคันเดียวแล้วคิดจะใช้นานๆเท่าไหร่นัก)

TDI ลำพังตัวเครื่อง เป็น Taxi ในยุโรปนะครับ เป็นมาตั้งแต่ B4 แล้ววิ่งกันเป็นล้านกิโมตร แต่อย่าลืมว่าเทคโนโลยีของเครื่องยนต์โฟล์ครุ่นนี้ ไม่ได้แพร่หลายในเมืองไทย เหมือนพวก ตระกูล EA827 ที่อยู่ใน GOLF, VENTO, NEW BEETLE ที่เป็นเบนซินแสนจะโบราณใครๆ ก็ซ่อมได้

ถ้าคุณบอกไม่ได้ ว่าอะไรมีปัญหา หรือไม่มีปัญหาด้วยตัวเอง เกรงว่า โอกาศจะเจออู่ไม่ฟัน คงเหลือน้อยครับ เงิน 4 แสน บางคนใช้ซ่อมรถได้แค่ไม่กี่ปี แต่บางคน เงิน 4 หมื่น บำรุงรักษารถได้ 20 ปี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 27, 2014, 09:46:04 โดย jaesz »

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2014, 09:47:18 »

เลือก 3 เถิดครับ ดูเหมือนคุณยังพึ่งพาอู่เยอะไปหน่อย

TDI ลำพังตัวเครื่อง เป็น Taxi ในยุโรปนะครับ เป็นมาตั้งแต่ B4 แล้ววิ่งกันเป็นล้านกิโมตร แต่อย่าลืมว่าเทคโนโลยีของเครื่องยนต์โฟล์ครุ่นนี้ ไม่ได้แพร่หลายในเมืองไทย เหมือนพวก ตระกูล EA827 ที่อยู่ใน GOLF, VENTO, NEW BEETLE ที่เป็นเบนซินแสนจะโบราณใครๆ ก็ซ่อมได้

ถ้าคุณบอกไม่ได้ ว่าอะไรมีปัญหา หรือไม่มีปัญหาด้วยตัวเอง เกรงว่า โอกาศจะเจออู่ไม่ฟัน คงเหลือน้อยครับ เงิน 4 แสน บางคนใช้ซ่อมรถได้แค่ไม่กี่ปี แต่บางคน เงิน 4 หมื่น บำรุงรักษารถได้ 20 ปี

ขอบคุณครับพี่ ต่อให้ซื้อมาแล้วศึกษาเรื่องรถไปพร้อมกันก็ยากใช่ไหมครับ  (พยายามศึกษากระทู้ Anything About TDI ใน VWwatercooler อยู่แต่ยังไม่มีรถเลยไม่ได้สัมผัสของจริง) ถ้าคนที่เคยใช้ TDI อย่างพี่แนะนำ ผมจะไป 3 จริงๆละครับ

jaesz

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2014, 09:54:36 »
.........ต่อให้ซื้อมาแล้วศึกษาเรื่องรถไปพร้อมกันก็ยากใช่ไหมครับ  (พยายามศึกษากระทู้ Anything About TDI ใน VWwatercooler อยู่แต่ยังไม่มีรถเลยไม่ได้สัมผัสของจริง) ถ้าคนที่เคยใช้ TDI อย่างพี่แนะนำ ผมจะไป 3 จริงๆละครับ

ความแตกต่างของการเริ่มต้นจากรถใหม่ กับ เริ่มจากรถเก่า มันก็มีอยู่แล้วครับ รถใหม่คุณได้ใช้ ได้ลองขับ ได้รู้ว่า สภาพตอนที่มันสมบูรณ์เป็นอย่างไร

รถเก่า ถ้าได้รถไม่สมบูรณ์มา ไม่รู้ว่าตอนสมบูรณ์ปรกติ เดิม ๆ มันเป็นอย่างไร มันก็ลำบากที่จะจินตนาการถึงความพร้อมของรถครับ

ถ้าไม่มั่นใจเรื่องรถยนต์ คิดจะใช้นาน ๆ 3 ไม่ใช่ตัวเลือกที่ดีแน่ ๆ ครับ แต่ก็ยังดีกว่า TDI ที่เก่ากว่าไม่เหมาะกับมือใหม่

ไม่อยากเจ็บตัว หารถ Toyota Honda Nissan compact car หรือไม่ก็กระบะ ISUZU ครับ มันง่ายที่จะพูดว่า อยู่ตรงไหนของประเทศก็มีช่างที่พร้อมจะพารถคุณเข้าอู่

FORD MAZDA ถึงเวลาเสียต่างจังหวัด ศูนย์ยังไม่อยากไปลากรถคุณเข้าซ่อมเลยครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2014, 10:02:57 »
.........ต่อให้ซื้อมาแล้วศึกษาเรื่องรถไปพร้อมกันก็ยากใช่ไหมครับ  (พยายามศึกษากระทู้ Anything About TDI ใน VWwatercooler อยู่แต่ยังไม่มีรถเลยไม่ได้สัมผัสของจริง) ถ้าคนที่เคยใช้ TDI อย่างพี่แนะนำ ผมจะไป 3 จริงๆละครับ

ความแตกต่างของการเริ่มต้นจากรถใหม่ กับ เริ่มจากรถเก่า มันก็มีอยู่แล้วครับ รถใหม่คุณได้ใช้ ได้ลองขับ ได้รู้ว่า สภาพตอนที่มันสมบูรณ์เป็นอย่างไร

รถเก่า ถ้าได้รถไม่สมบูรณ์มา ไม่รู้ว่าตอนสมบูรณ์ปรกติ เดิม ๆ มันเป็นอย่างไร มันก็ลำบากที่จะจินตนาการถึงความพร้อมของรถครับ

ถ้าไม่มั่นใจเรื่องรถยนต์ คิดจะใช้นาน ๆ 3 ไม่ใช่ตัวเลือกที่ดีแน่ ๆ ครับ แต่ก็ยังดีกว่า TDI ที่เก่ากว่าไม่เหมาะกับมือใหม่

ไม่อยากเจ็บตัว หารถ Toyota Honda Nissan compact car หรือไม่ก็กระบะ ISUZU ครับ มันง่ายที่จะพูดว่า อยู่ตรงไหนของประเทศก็มีช่างที่พร้อมจะพารถคุณเข้าอู่

FORD MAZDA ถึงเวลาเสียต่างจังหวัด ศูนย์ยังไม่อยากไปลากรถคุณเข้าซ่อมเลยครับ

ขอบคุณมากครับผม  มันเป็นสัจธรรมอย่างที่พี่ว่าจริงๆครับ
เดี๋ยวลองไปดูอย่างอื่น นอกจาก 3 ดูบ้างนะครับ แอบสนใจ ซิลฟี่ แต่ยังไม่เคยลองขับ ที่ออฟฟิศได้ส่วนลด เป็นแสนเลยถ้าซื้อ

ออฟไลน์ Nong05

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2014, 11:25:41 »

ขอบคุณมากครับผม  มันเป็นสัจธรรมอย่างที่พี่ว่าจริงๆครับ
เดี๋ยวลองไปดูอย่างอื่น นอกจาก 3 ดูบ้างนะครับ แอบสนใจ ซิลฟี่ แต่ยังไม่เคยลองขับ ที่ออฟฟิศได้ส่วนลด เป็นแสนเลยถ้าซื้อ

นั่นไงๆ ออกทะเลแล้ว
555555

ของคุณยังดีถอย3 มาแล้วอุ่นใจแน่ๆ 5ปี

ผมก็อาการหยั่งเงี้ย ดูเบ๊นซ์วีโต้ ,VW caravelle(มือสอง9แสน-ล้านนิดๆ)
กับฮุนไดมือหนึ่ง1.6ล

ราคาซื้อได้ทั้งคู่ แต่ประเด็นคือ ยี่ห้อนี้ซื้อป้ายแดงก็ใช่ว่าจะอุ่นใจได้นี่สิ
คิดไปคิดมา วนอยู่ในอ่าง การงานไม่คืบหน้า
ทำงานดีกว่า นั่งเบียดๆกันไปก่อน

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2014, 16:07:12 »
ถ้าทราบประวัติรถดีและคิดว่าประหยัดเงินที่จะซื้อรถใหม่ไปได้4แสนอีกทั้งพร้อมที่จะเสียเวลาซ่อมหรือหาอะไหล่ก็ถือว่าเป็นรถที่ใช้ดีอีกคันนึงครับสำหรับVW Passat TDI เพื่อนผม2คนก็ใช้รุ่นนี้อยู่เหมือนกัน คนนึงเป็นเจ้าของกิจการเล็กๆและดีเจส่วนอีกคนเป็นทหารเรือ ทั้ง2คนก็บอกว่าไม่ค่อยจุกจิกอะไรนัก ประหยัดน้ำมันดีด้วย
BMW 750E M SPORT

popdemonic

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2014, 17:06:01 »
ไม่นับคนอื่นนะ สำหรับผม ผมเอาVW Passat แบบไม่ต้องคิดมากเลย

ผมอยู่กับรถตระกูลพวกนี้มานานมากแล้ว ผมรับมือไหวสบายๆครับ

ถ้าคนทั่วไป ไปรถญี่ปุ่นเถอะครับ ผมหารถ หาอะไหล่ได้ครับ ถ้าผมใช้เอง

ไม่ลำบากอะไร

ออฟไลน์ TorTy

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2014, 19:31:46 »
รถตระกูล  vw audi citroen pg ผมสอยมาหมดทุกยี่ห้อเพราะเห็นราคาแล้วอดใจไม่ไหว แรกๆก็ดี อดทนได้เพราะกำลังเห่อ นานๆจะทนมันไม่ไหวนะครับ ขายก็ขายไม่ออก คนรอบข้างก็เริ่มด่า ยอมรับว่าตอนมันไม่งอแงนี่ขับดีเกินราคาซื้อ(ไม่รวมราคาซ่อม ฮา)  หลังๆ ถ้าผมจะเลือกมือสองให้คุ้มต้อง bmw กับ benz เท่านั้นครับถึงมันจะซ่อมบ้างมันก็ยังมีคุณค่าในตัวของมัน(คือถึงจะจอดซ่อมเมียก็ไม่ด่า แปลกแต่จริง)
เป็นตามนี้เลยครับมีออดี้ยังไม่เคยสุดท้ายขายญาติไปแบบราคาตกแบบสุดๆรถดีครับศูนย์ห่วยอะไหล่ไม่มีแพงอีก
หวังว่าออดี้มาทำตลาดเองจะดีขึ้นเยอะๆนะครับ

ส่วนเรื่องถ้าต้องเลือกระหว่าง รถเก่า VW Passat TDI 2003 vs รถใหม่ Mazda 3 2014
รถใหม่เถอะครับเสียเวลายังไงก็ต้องมีซ่อมครับรถอายุขนาดนี้แล้วมาสด้า 3 คุณภาพกับราคาตอนนี้ก็คุ้มมากๆครับ
ใช้สบายใจกว่าเยอะครับ

ออฟไลน์ decptt

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2014, 20:23:48 »
ขอตอบแบบขำๆ แต่ผมเอาจริงนะครับ

ถ้าเป็นคนชอบโฟล์คมากกกก เลือกเลยครับ 330,000บาท
เงินส่วนที่เหลืออีก 400,000  ถ้าทางบ้านให้
ผมแนะนำ ออก Yaris ตัวล่าง เอาไว้ใช้ด้วยครับ
เอาไว้ศึกษา เอาไว้แต่ง ขับสะดวก เป็นคันที่ สอง
หรือไม่ก็รอดู Celerio ค่าตัวแพงสุดคงไม่เกิน 450,000 ครับ

ปล. ต้องมีที่เก็บรถนะครับ แล้วมันจะได้รถถึง 2 คัน
คันหนึ่ง รักปานดวงใจ
อีกคันเป็นเมียน้อย เวลาเมียหลวงเข้าอู่ครับ

GreenG

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2014, 20:30:31 »

ปล. ต้องมีที่เก็บรถนะครับ แล้วมันจะได้รถถึง 2 คัน
คันหนึ่ง รักปานดวงใจ
อีกคันเป็นเมียน้อย เวลาเมียหลวงเข้าอู่ครับ

+1 ครับ ชอบความคิดนี้มาก :D

ออฟไลน์ Puitam

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2014, 22:11:55 »
คือที่บ้านผมเคยใช้รถที่อินดี้แบบmondeoมาครับ. ขอบอกเลยว่าไม่รู้ว่าจะหาอะไหล่ที่ไหนยังไงเลย

นอนนิ่ง มีแต่คนให้เปลี่ยนเคื่องญี่ปุ่น แต่ผมอยากเก็บเดิมไว้

ดังนั้น เล่นรถตลาดเถอะครับ สตาทปุ๊ปไปปั๊ป. ตายที่ไหนซ่อมได้สบายใจกว่า แม้ระยะยาว

ผมไม่เคยสัมผัสpassatนะครับ แต่รถยุโรปมันก็คือรถยุโรป. เจ้ามาสด้าสามให้ความมั่นใจในการทรงตัวกว่าc-segญี่ปุ่นโดยทั่วไปแน่นอนครับ ยืนยัน

แต่ไม่ใช่กะรถยุโรปครับ. Mondeo. แม้เปนรถเมื่อ18ปีที่แล้ว แต่การทรงตัว ความนิ่มนวล. ดีกว่าเจ้าสาม เยอะนะครับ

ผมว่า3มันสู้passatไม่ได้แน่นอน แม้เทียบกะfocus ผมว่าสามเปนรองอยู่ขั้นนึงครับ เรื่องความแน่น

แต่ๆๆถ้ามองในประเด็นอยู่ที่รถที่ดูแลง่าย อะไหล่มี. ทรงตัวพอได้. ผมว่าเล่นพี่โตสบายใจสุด

เจ้าสามที่ผมใช้มาก็ไม่มีไรจุกจิกเลยนะครับ แต่ถ้ามีรถคันเดียว. ไม่มีสำรองเอาไว้เผื่อรออะไหล่ล่ะก็. พี่โตคือคำตอบ

ถ้าจอดก็จอดไม่นาน สิปปียังมีอะไหล่แน่นอน

ที่ผมถอยเจ้าสามมาเพราะที่บ้านมีรถอีกคัน เลยกล้าอินดี้ ซูมๆกะเจ้าสาม เพราะมันสวยจริงๆครับ สวยเกินหน้าเกินตาเพื่อนๆไปเยอะ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2014, 22:17:01 »
ขอบคุณทุกท่านมากครับ ใจค่อนข้างไปทางรถตลาดแล้วครับ
ก่อนที่จะลงเอย ผมเอารายการที่ Passat คันนี้ไปทำมาครับ
ถ้าดูแล้วน่าสนใจ อาจจะลองคิดอีกตลบครับ
ที่เค้าเคยเปลี่ยนมานะครับ

Batery
ชุดลุกปืนล้อหน้า
พัดลมหม้อนำ้
ชุดผ้าเบรคหน้า
ยางกันกระแทกโชคอัพหน้า
ลุกรอกสายพาน
ชุดตัวดันสายพาน ลุกรอกสายพานรวม
เทอร์โบดีเซล

ประมาณนี้ครับ ทำช่วง 120,000-160,000 km ครับ

ออฟไลน์ TorTy

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2014, 00:45:38 »
การตัดสินใจครั้งนี้ผมอยากให้ใช้เหตุผลมากกว่าอารมณ์ครับถ้างบคุณจำกัดที่ไม่เกิน 4 แสน
ก็ดูน่าสนใจแต่เห็นบอกผ่อนต่อได้ที่บ้านช่วยจะใช้รถอย่างมีความสุขรึเปล่าต้องเลือกแล้วครับ

คนทั่วไปที่ไม่ได้สนใจเรื่องรถมากมองนะเวลานี้มาสด้า 3 ดูดีกว่าเยอะครับรถ 10 กว่าปีที่แล้วกับรถใหม่
การขับขี่ไม่ได้ต่างอะไรกันมากมายครับของเล่นมาสด้า 3 มีให้เล่นเยอะกว่าด้วยซ้ำของที่เปลี่ยนในรายการที่แจ้งมา

ก็ทั่วไปครับจำเป็นต้องทำอยู่แล้วกับระยะที่ใช้งานไปมาสด้า 3 คุณเริ่มอายุรถที่วันนี้ Passat TDI เริ่มที่ 10 กว่าปี
รถมีอายุการใช้งานของมันหลายๆวัสดุเสื่อมตามกาลเวลาอะไหล่ไม่ได้หาได้ง่ายแบบทุกชิ้นเหมือนรถใหม่ๆ

ถ้าเป็นรุ่นรถเก่าที่มีคนเล่นเยอะๆจะน่าห่วงน้อยกว่านี้ครับเพราะอะไหล่นำเข้าทั้งคันมีมาเยอะมากเช่นเบนซ์บีเอ็ม

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2014, 13:07:46 »
ขอบคุณทุกท่านนะครับ จอง MZ3 Entry ไปละครับผม เพราะว่า คุณแม่ขอครับ