ผู้เขียน หัวข้อ: ไทรตัน 2.5 VG Turbo 178 แรงม้า เกียร์ธรรมดา ขับถึง 110 เครื่องเร่งไม่ขึ้น  (อ่าน 28151 ครั้ง)

ออฟไลน์ fafafafa159

• Newbie
  • *
ขอคำปรึกษาหน่อยครับ คือขับปกติครับ แต่พอความเร็วถึงประมาณ 110 km/hr. แล้วเหยียบคันเร่งต่อเครื่องกลับมีอาการสะดุด กระตุก     เร่งไม่ขึ้น เชนจ์เกียร์ ลากรอบยังไง มันก็ไม่ขึ้น ขับได้อยู่แค่ 110 km/hr.

ตอนแรกสงสัยว่าเป็นพวกระบบหัวฉีดน้ำมันมีปัญหารวนจ่ายน้ำมันไม่พอหรือเปล่า แต่ พอลองเปลี่ยนมาเติม ดีเซลของเชลล์ (ไม่ได้อวยน้ำมันของเชลล์นะครับ แต่มันเป็นอย่างนั้นจริงๆ)  รถกลับมาวิ่งได้ตามปกติ  เร่งเครื่อง เหยียบคันเร่งมาเหมือนเดิม แต่พอกลับมาเติมดีเซลยี่ห้ออื่นๆ ก็กลับมาเร่งไม่ขึ้นเหมือนเดิม ไม่รู้เพราะอะไร

ไครพอมีประสบการณ์แบบนี้ ช่วยหน่อยครับ ตอนนี้ก็ระแวงอยู่ว่า รถมีปัญหาหรือเปล่า เพราะต้องใช้รถบ่อยมาก ครั้นที่จะเติมแต่น้ำมันของเชลล์ ก็ไม่ได้เพราะไม่ได้มีปั๊มเยอะขนาดนั้น(อยู่ ตจว.) เลยต้องเติมน้ำมันเจ้าอื่นด้วย กลัวระยะยาวจะมีปัญหากับเครื่องยนต์ บลาๆ..

ขอบคุณครับ :'( :'( :'( :'(

ออฟไลน์ johnlee

• Hero Member
กรองดีเซล และหัวฉีดตัน กระมัง

มีรุ่นนี้อีกหลายพันคันที่วิ่งบนท้องถนน เขาเติมน้ำมันทั่วไป เขาก็วิ่งได้

รถคุณไม่ปกติละ เข้า0ดีกว่า
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ 7777777

• Sr. Member
ผมว่า SCV valve  ไม่ก็ตามที่ท่าน  johnlee  กล่าวไว้ครับ

ส่วนตัวเคยเจอ SCV และ กรองดีเซลครับ

ปาเจโรเจอกันอยู่เรื่อยๆครับ  ;D

ออฟไลน์ keiingo

• Newbie
  • *
ลองเช็คSCVดูครับ ส่วนใหญ่จะเปลี่ยนทุก5หมื่นโล-8หมื่นโล แล้วแต่คัน  ถ้าเป็นหนักๆ จะดับกลางคันเลยก็มีครับ

ออฟไลน์ pee1818

ถ้าเป็นจังหวะที่เราเร่งมากหน่อยแล้วเครื่องเร่งขึ้นแบบสวิงก็ SCV ครับ
ถ้าอยู่ในประกันเข้าศูนย์ครับ ใส่กล่องดันรางมาหรือเปล่าถ้าใช้อาการจะมาเร็วกว่าปกติ

ออฟไลน์ SaiXaiZai

น่าจะเป็นที่ SCV ครับ มิตซูมักจะเจอกับตัวนี้ Triton ตัวเก่าก็เจอปัญหานี้กันมาก จนบริษัทเรียกเข้าไปเปลี่ยน แต่ส่วนใหญ่ในตอนนั้นเปลี่ยนครั้งเดียวก็หาย ลองเข้าศูนย์ดูครับ

ออฟไลน์ SP

เคยเจอครับ แต่เป็นเครื่อง 140 ม้า รุ่นก่อนหน้านี้ คุณพ่อผมเติมน้ำมันจากปั้มที่อุดรธานีแล้ววิ่งไปยโสธรก็สะดุดไปตลอดทาง ถึงยโสธรเลยเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง

ก็กลับมาถึงโดยปกติ พอเช้าวันต่อมาไปเชียงรายครับ ความซวยมาเยือน รถสะอึกตั้งแต่บนเขาหนองบัวลำภู จอดปั้มน้ำมันทิ้งตลอดทาง จนถึงเมืองเลยเจออู่เปิด

เลยจัดการเปลี่ยนกรองดีเซล หายสนิทเลยครับ อาการแบบนี้อันตรายมากๆครับ เกิดกำลังเเซงอยู่แล้วรถสะดุดเป็นเรื่องเลยนะครับ ยังไงก็ขอให้หายไวๆนะครับ  ;D

ออฟไลน์ MUKIMIKU

• Full Member
  • MEW
ปาเจโร่ปอด 3.2 ที่บ้านผมเป็นหนักถึงขั้นวูบดับกลางทาง

ถึงจะเครื่องคนละตัวแต่ก็อาการเดียวกัน

เปลี่ยนกรองดีเซล + SCV หายเลยครับ

ออฟไลน์ fafafafa159

• Newbie
  • *
ขอบคุนทุกคำตอบครับ

ออฟไลน์ MUK

กรองดีเซลครับ
 :)