ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าอยากจะขายรถจากนโยบายรถคันแรก  (อ่าน 19603 ครั้ง)

ออฟไลน์ hs5zzz

• Jr. Member
  • **
ถ้าอยากจะขายรถจากนโยบายรถคันแรก
« เมื่อ: มิถุนายน 01, 2014, 23:56:35 »
สวัสดีครับ ซื้อรถมาปีที่แล้ว ได้รับเงินตามนโยบายรถคันแรก และ ใกล้หมดแล้ว ตอนนี้งานไม่ค่อยมี เริ่มผ่อนไม่ไหว อยากจะขายแต่ก็ไม่มีเงินไปคืน รัฐ. จะทำอย่างไรดีครับ
รบกวนขอคำแนะนำด้วยครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Nikle_pk

• Hero Member
Re: ถ้าอยากจะขายรถจากนโยบายรถคันแรก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2014, 00:00:50 »
ยังไงก็ต้องคืนรัฐครับ

เว้นแต่จะหาคนซื้อที่สนิทกันทำสัญญา
ซื้อขายไว้ก่อน หมดเรื่องสิทธิรถคันแรกแล้วค่อยโอน

ปล.รถอะไรครับ เผื่อจะบอกต่อให้
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ 0%

Re: ถ้าอยากจะขายรถจากนโยบายรถคันแรก
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2014, 01:40:41 »
เรียนตามตรง ตอนนี้ขายอาจจะไม่ได้ราคาเลย เพราะรถใหม่ก็ลดเป็นแสน แถมมีโปรดอกถู๊ก ถูกก

งานนี้ลำบากหน่อยครับ

หาคนรู้จักกัน ทำสัญญา ผ่อนรายเดือน จะดีกว่า

ลองโพส ค่างวดที่เหลือ กับที่จ่ายไปแล้วก็ได้ครับ แล้วมาเทียบ กับ ราคาตลาดมือสองตอนนี้

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2014, 02:52:02 »
ต้องลองถามกรมสรรพากรจังหวัดดูครับ

ออฟไลน์ tvm

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2014, 08:14:38 »
ฝากให้ระวังเพิ่มเติมครับ

ถ้ารถซื้อสด ก็แค่หาเงินแสนนึงไปคืนรัฐครับ

แต่ของคุณรถผ่อนอยู่ ถ้าขายก็ต้องแจ้งยกเลิกโครงการเอาเงินแสนที่ได้มาไปคืน
เงินที่ขายได้ก็ต้องไปเคลียร์ยอดไฟแนนซ์ให้หมดก่อน (หรือขายเปลี่ยนสัญญา ฯลฯ) ด้วยครับ

ณ ตอนนี้ ราคารถมือสองตกอย่างหนัก อยากให้เช็คราคาขายดีๆ และเปรียบเทียบกับเงินที่ต้องใช้เคลียร์คือ ยอดไฟแนนซ์และยอดที่ต้องคืนรัฐครับ ว่ามันพอไหมนะครับ

ออฟไลน์ noobs

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2014, 09:46:05 »
ต้องลองเปรียบเทียบให้ดีนะครับ ถ้ามีการโอนกรรมสืทธิ์ ก่อนครบ 5 ปี เสีย 1 แสนบาทคืนรัฐแน่นอน อาจได้ไม่คุ้มเสีย

ถ้าจะขายได้โดยไม่เสีย 1 แสน ก็ต้องขายให้ญาติหรือคนที่เชื่อใจ ไว้ใจกันได้ ถือครองครบ 5 ปีแล้วค่อยโอน..

ออฟไลน์ [J]e[w]

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2014, 10:14:52 »
ผมว่าจะขาดทุนหนักกว่าตอนซื้อป้ายแดงที่ไม่ได้รับสิทธิ์อีกนะครับ
Don't waste time grieving over past mistakes, learn from them and move on!

ออฟไลน์ raygun

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2014, 11:52:55 »
.
.
.
ไม่รู้จะช่วยยังไง ผมเข้ามาให้กำลังใจแล้วกันครับ

JONNY

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2014, 13:08:27 »
ลำบากครับ ไม่ไหวหมดหนทางจริงๆก็ต้องปล่อยยึด  ยกเว้นให้คนอื่นผ่อนต่อโดยไม่ต้องดาวต่อเรา เขาอาจเอา ขอให้เครดิตเราไม่เสียเป็นพอ

ออฟไลน์ dazetos

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2014, 14:16:33 »
ถ้าไม่อยากเครดิตเสีย อาจต้องยกให้ผ่อนต่อฟรีๆ โดยเปลี่ยนสัญญา
และก็ต้องควักเนื้อคืนภาษีครับ

เห็นใจจริงๆ ถ้าไม่ได้กินเงินเดือนประจำ
รู้เลยว่าปีนี้รายได้ต่อเดือนลดลงทุกราย จะมากจะน้อยก็อยู่ที่ประเภทธุรกิจล่ะครับ

ของผมเองยังลดลง 25-30%  :-[

ออฟไลน์ joe560-4

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2014, 14:28:41 »
ลองหาญาติ หรือ คนรู้จัก ที่ต้องการใช้รถ และเชื่อใจได้จริงๆ ปล่อยเช่า เอาค่าเช่ามาผ่อนครับ

ออฟไลน์ Activehybrid

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2014, 15:23:18 »
อยากให้มีคนมารับไปผ่อนต่อ น่าจะเป็นทางออกที่ดีที่สุด

ถ้าปล่อยยึดเสียเครดิตและยังเจอหนี้จากรถคันแรกอีก มันไม่น่าจะเวิรค

ออฟไลน์ shipcake

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2014, 15:51:02 »
ลงประกาศหาคนผ่อนต่อเลยครับ ไม่ก็ติดต่อหาใครที่จะผ่อนรถ โดยเราก็ช่วยเค้าผ่อนให้เค้าสบายใจ เช่น ให้เพื่อนเราผ่อนต่อ ให้เหมือนรถของเค้า เดือนละ 1 หมื่น เราช่วยเค้าสัก 1-2 พัน ให้เค้ารู้สึกว่าเค้าใช้รถที่คุ้มค่า ไม่ต้องไปซื้อมือหนึ่ง เพราะบอกตรงๆครับ รถมือหนึ่ง โปรดี ได้ของดี แถมรถ model change ทุกรุ่นแล้ว ใครๆก็อยากได้ของใหม่

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2014, 17:32:23 »
หาคนที่ไว้ใจได้ และ เราก็ต้องไว้ใจเค้าได้ มาผ่อนต่อครับ ผ่อนเสร็จก็โอนให้เค้าไป

ประเด็นมันสำคัญจริงๆ เพราะเหตุแบบนี้เจ็บมาหลายรายแล้ว

ออฟไลน์ hs5zzz

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2014, 19:47:04 »
ยังไงก็ต้องคืนรัฐครับ

เว้นแต่จะหาคนซื้อที่สนิทกันทำสัญญา
ซื้อขายไว้ก่อน หมดเรื่องสิทธิรถคันแรกแล้วค่อยโอน

ปล.รถอะไรครับ เผื่อจะบอกต่อให้

แจ้ส v at คับ สีขาว