ผู้เขียน หัวข้อ: จะยกเลิกรถที่จองต้องหารถใหม่งบ 2 ล้าน บวก/ลบ นิดหน่อย รบกวนขอความคิดเห็นด้วยครับ  (อ่าน 10999 ครั้ง)

ออฟไลน์ DeSatan

• Jr. Member
  • **
ขออนุญาตเกริ่นนำก่อนนะครับ

ก่อนหน้านี้ผมจองรถ volvo v60 ไปในช่วงงานมอเตอร์โชว์ที่ผ่านมา ซึ่งเจอปัญหามาตลอดในเรื่องวันส่งมอบรถ (โดนเลื่อนมาตลอด)
จนล่าสุดเซลโทรมาแจ้งอีกว่าวันที่ทางศูนย์แจ้งว่าจะได้รถก็ไม่ได้อีก ผมเลยจะยกเลิกการจองไม่เอาละ volvo อยากใช้แต่ไม่อยากรอ
โดยไม่มีกำหนดที่แน่นอน เลยต้องเริ่มหารถใหม่อีกแล้ว T T (มันยากนะกว่าจะได้รถที่อยากได้อ่ะ)

เรื่องรบกวนเพื่อนสมาชิกคือ ผมมีโจทย์ดังนี้

1. งบ 2 ล้านบาท บวก / ลบ ได้นิดหน่อย
2. จะเก๋ง จะแวน 5 ประตู 4 ประตูก็ได้ ถ้าได้ SUV ก็ดี (ไม่เอา CX5 นะครับ และ ไม่เอารถกะบะครับ)
3. มีพื้นที่เก็บของด้านหลังพอสมควร เพราะลูกยังเล็กไปไหนมาไหนต้องขนของเยอะ
4. จะรถเกรย์ ไม่เกรย์ก็ได้ครับ

รบกวนด้วยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 03, 2014, 08:58:04 โดย DeSatan »

ออฟไลน์ AkE

• Hero Member
จิงๆอยากให้ใช้ volvo แหละคับ V60 หรือ V40 ก้ได้แต่ถ้ารู้สึกไม่ดีแล้วอยากเปลี่ยนยี่ห้อแล้ว เท่าที่นึกออกมี Accord 2.4 Tech คับถ้าไม่มายด์ว่า

ต้องใช้รถยุโรปคับ ท้ายรถ sedan มักใส่ของแนวกว้างได้มากกว่ารถ suv นะคับยกเว้นจะชอบขนต้นไม้ รถเข็น suv จะดีกว่าคับ X1 ก้เป็นอีก 1

ตัวเลือกที่พอได้นะคับแต่ท้ายมันเล็กคับ

ออฟไลน์ Monn

กำลังจะเชียร์ cx5 2.5 เลยทีเดียว เห็นว่าลูกยังเล็ก เห็นวงเล็บทัน อิอิ

ชั่วโมงนี้ หากไม่เกี่ยงเก๋ง ผมขอเสนอ F30 320i base ครับ ต่อไปมา น่าจะได้เกิน 2m ไปไม่เยอะ มี BSI ไม่ต้องห่วงไปสักพัก
ถึงจะเป็นเก๋ง แต่ข้างหลังไม่แคบนะครับ มีจุดยึดเบาะเด็กด้วยหากยังใช้อยู่ ด้านท้าย เก็บของได้ไม่อายใคร มันกว้างกว่า BM เดิมๆ เยอะครับ

โดยรวม ถือว่าคุ้มนะในราคา 2m +- นี้  คุ้มกว่า x1 เบนซินมากมาย แต่หากไป x1 ดีเซล ก็จะบอกว่า F30 กว้างกว่านะ เพราะผมใช้อยู่

S3 - F30
X1 - E84

keanetona

• บุคคลทั่วไป
ลองหารถวอลโว่จากศูนย์อื่นดูครับ ลูกน้องผมไปจองรถไว้คันหนึ่งแต่ศูนย์เลื่อนแล้วเลื่อนอีก ไปหาจากอีกเจ้ากลับได้รถเลย

• **
ลองหารถวอลโว่จากศูนย์อื่นดูครับ ลูกน้องผมไปจองรถไว้คันหนึ่งแต่ศูนย์เลื่อนแล้วเลื่อนอีก ไปหาจากอีกเจ้ากลับได้รถเลย

พอดีก่อนหน้าที่จะจองที่ศูนย์นี้ได้เงื่อนไขดีครับ แต่ส่งรถให้ไม่ได้ครับ เพราะถ้าไม่ได้เงื่อนไขที่ได้มาก็อาจไม่มอง volvo ครับ
เพราะหลักๆเกี่ยวเนื่องกับการประกันรถครับ ซึ่งศูนย์อื่นก็ให้ได้ไม่เท่าศูนย์นี้ครับ

• **
กำลังจะเชียร์ cx5 2.5 เลยทีเดียว เห็นว่าลูกยังเล็ก เห็นวงเล็บทัน อิอิ

ชั่วโมงนี้ หากไม่เกี่ยงเก๋ง ผมขอเสนอ F30 320i base ครับ ต่อไปมา น่าจะได้เกิน 2m ไปไม่เยอะ มี BSI ไม่ต้องห่วงไปสักพัก
ถึงจะเป็นเก๋ง แต่ข้างหลังไม่แคบนะครับ มีจุดยึดเบาะเด็กด้วยหากยังใช้อยู่ ด้านท้าย เก็บของได้ไม่อายใคร มันกว้างกว่า BM เดิมๆ เยอะครับ

โดยรวม ถือว่าคุ้มนะในราคา 2m +- นี้  คุ้มกว่า x1 เบนซินมากมาย แต่หากไป x1 ดีเซล ก็จะบอกว่า F30 กว้างกว่านะ เพราะผมใช้อยู่

F30 base ที่ว่าเกินไปนิด น่าจะประมาณเท่าไหร่ครับส่วนที่เกินมา

ออฟไลน์ AkE

F30 base ที่ว่าเกินไปนิด น่าจะประมาณเท่าไหร่ครับส่วนที่เกินมา
2-3 แสนคับ

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
hyundai tucson ดีเซล 1,690,000 นั่งสบายกว่าcx5

ออฟไลน์ Pat.Lee

• Sr. Member
รถใหญ่นั่งสบายใส่ของได้เยอะๆ ลองดู Hyundai Grand Starex ก็ได้นะครับราคาก็อยู่ในงบ เครื่องดีเซลแรงพอตัว อุปกรณ์อำนวยความสะดวกเยอะพอตัวด้วยครับ มีรีวิวของสมาชิกในเว็บให้ดูด้วยครับ
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,38626.0.html

นอกจากนั้น SUV ก็มี CRV, Subaru XV, Skoda Octavia และ Hyundai Tucson
เห็นบอกว่าไม่เอากระบะไม่ทราบว่าเหมารวมถึง PPV ด้วยรึเปล่า ถ้าไม่ก็มี Mu-X ที่น่าสนใจครับ ส่วน Fortuner ใกล้เปลี่ยนโฉมแล้ว

แต่หากสนใจ BMW 320i base ราคา 2.25 ล้าน ต้องไปทดลองขับและลองนั่งดูก่อนครับ ส่วนราคาน่าจะมีส่วนลดพอสมควรนะครับ

• **
เห็นบางความคิดเห็นแนะนำ hyundai ไม่ทราบว่าเรื่องศูนย์บริการถ้าเทียบกับ volvo แล้วเป็นอย่างไรครับ คือตอนจอง volvo เพราะได้เงื่อนไขรับประกัน
คล้ายกับ bsi ของ BW ครับเลยกล้าที่จะไป

• **
รถใหญ่นั่งสบายใส่ของได้เยอะๆ ลองดู Hyundai Grand Starex ก็ได้นะครับราคาก็อยู่ในงบ เครื่องดีเซลแรงพอตัว อุปกรณ์อำนวยความสะดวกเยอะพอตัวด้วยครับ มีรีวิวของสมาชิกในเว็บให้ดูด้วยครับ
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,38626.0.html

นอกจากนั้น SUV ก็มี CRV, Subaru XV, Skoda Octavia และ Hyundai Tucson
เห็นบอกว่าไม่เอากระบะไม่ทราบว่าเหมารวมถึง PPV ด้วยรึเปล่า ถ้าไม่ก็มี Mu-X ที่น่าสนใจครับ ส่วน Fortuner ใกล้เปลี่ยนโฉมแล้ว

แต่หากสนใจ BMW 320i base ราคา 2.25 ล้าน ต้องไปทดลองขับและลองนั่งดูก่อนครับ ส่วนราคาน่าจะมีส่วนลดพอสมควรนะครับ

สนใจ octavia เหมือนกันครับ แต่เบื้องต้นยังหาไม่เจอรายละเอียดเกี่ยวรถรุ่นนี้เลยครับ เจอแต่เวปผู้ขาย แต่รายละเอียดของรถรุ่นนี้ไม่มีเลย
หรือ ถ้าใครมีขอความอนุเคราะห์ด้วยครับ

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel

ออฟไลน์ iplexman

• Newbie
  • *
ขอเสนอตัวเลือกที่ราคาอาจจะเพิ่มเยอะไปหน่อย แต่น่าสนใจครับ
Harrier2014 2.5 hybrid ครับ
รถประหยัดน้ำมันด้วยครับ เป็นทางเลือก

ออฟไลน์ osprey

• **
ข้อมูล Octavia ลองดูใน Users voice ครับ มีสมาชิกลงไว้รายละเอียดดีมากครับ :)

ออฟไลน์ Pat.Lee

สนใจ octavia เหมือนกันครับ แต่เบื้องต้นยังหาไม่เจอรายละเอียดเกี่ยวรถรุ่นนี้เลยครับ เจอแต่เวปผู้ขาย แต่รายละเอียดของรถรุ่นนี้ไม่มีเลย
หรือ ถ้าใครมีขอความอนุเคราะห์ด้วยครับ

รีวิวของสมาชิกในเว็บครับ
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,36595.0.html

ของคุณจิมมี่ก็น่าจะมีนะครับเพราะรถรุ่นนี้ได้ Best Drive 2013
http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=7557:Headlightmag-s-BestDrive-2013&catid=54:special-report&Itemid=155
แสดงว่าต้องมีรีวิวอยู่แต่ผมหาไม่เจอครับ

ออฟไลน์ jakkajee

• Full Member
ถ้ายังชอบ volvo ลองถามอีก 0 ไหมครับ

ตอนผมจอง v60 ได้เงือนไขดีที่เดียว และก็ได้การรับประกันเช่นกัน 

ผมจองที่ 0 ใหม่ แถวพระราม 3 ก็น่าจะพอเดาชื่อได้  ลองติดต่อไปดูนะครับ ถ้ามีเวลา ไม่เสียหาย

ไหนๆๆ ก็ชอบรถแล้ว

ออฟไลน์ h22a

ผมใช้อยู่สองรุ่นครับ Camry Hybrid 2012 ราคาประมาณ 1.6+ ลบ. กับ 320i Base ราคาประมาณ 2.2- ลบ.
เรื่องราคา  โตโยต้า
เรื่องพื้นที่-ความสบาย  โตโยต้า
เรื่องพื้นที่เก็บของ  โตโยต้า
เรื่องความแรง-อัตราเร่ง  โตโยต้า
เรื่องความประหยัด  โตโยต้า
เรื่องการบำรุงรักษาระยะยาว  โตโยต้า
เรื่องการเกาะถนน  บีเอ็ม
เรื่องความเร็วปลาย  บีเอ็ม
เรื่องการออกแบบ  บีเอ็ม
เรื่องความปลอดภัย  บีเอ็ม

ปล.ผมเติม E20 ทั้งสองคันครับ

• **

รีวิวของสมาชิกในเว็บครับ
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,36595.0.html

ของคุณจิมมี่ก็น่าจะมีนะครับเพราะรถรุ่นนี้ได้ Best Drive 2013
http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=7557:Headlightmag-s-BestDrive-2013&catid=54:special-report&Itemid=155
แสดงว่าต้องมีรีวิวอยู่แต่ผมหาไม่เจอครับ

ขอบคุณครับ ผมแจ้งไม่ชัดเจนเองคือข้อมูลรถ ผมเคยอ่านของทั้ง 2 ท่านแล้ว แต่ที่สงสัยและหาไม่ได้คือ เรื่องราคาปัจจุบัน โปรโมชั่นครับ ซึ่งเวปของผู้ขายไม่มีอะพูดถึงรุ่นนี้เลยครับ งงๆ เหมือนกันครับ หรือ ถ้ารุ่นนี้ต้องยกหูคุยหรือต้องเข้าไปคุยที่ศูนย์เลย เพราะอย่างท่านที่รีวิว ผมเข้าใจว่าจองรถตอนมอเตอร์โชว์ ถ้าจำไม่ผิดนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 03, 2014, 12:04:03 โดย DeSatan »

• **
ขอเสนอตัวเลือกที่ราคาอาจจะเพิ่มเยอะไปหน่อย แต่น่าสนใจครับ
รถประหยัดน้ำมันด้วยครับ เป็นทางเลือก

งบเกินไปเยอะครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
Teana 2.5XV ครับ ขับดีไม่แพ้รถยุโรป ด้านหลังก็กว้าง เป็น d-seg คันเดียวที่เบาะหลังแยกพับได้ ราคาเกินล้านกลางนิดเดียว
ประหยัดไปเยอะครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ 5ume7h

ออฟไลน์ Eddy5659

Audi Q3

เห็นด้วยครับ

Q3 2.0 TSFI quattro 2.399 M

http://www.checkraka.com/knowledge/รถยนต์ใหม่-14-158/ข้อมูลความรู้/AUDI-รุกตลาดประเทศไทย-ปรับราคาลงทุกรุ่น-ขายดีจนส่งมอบไม่ทัน-1619474/
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ ivalice

• Newbie
  • *
Teana ตัวท๊อปครับ 1.5 ล้านกว่าๆ ช่วงนี้โปรเยอะ ผ่อน 0% 48 เดือน เงินเหลือๆ เอาไปทำอย่างอื่นได้อีกหลายแสน

หรือถ้าอยากจะใช้เงินแล้วไม่ต้องการ Navigator ผมแนะนำให้ดู Mercedes GLA200 Urban ครับ ใช้ได้นะ :)

ออฟไลน์ carpenter

• Full Member
เอา Teana รุ่นท๊อป ครับ ที่เหลือไว้ซื้อของสะสม

ออฟไลน์ TorTy

น่าสนใจครับผมเห็นด้วยเลยส่วนฮุนไดเห็นแนะนำกันเยอะซื้อใช้กันเองจริงๆจะซื้อกันไม๊ครับในงบประมาณขนาดนี้สงสัยเฉยๆนะครับสำหรับ Tucson ส่วน H1 ผมว่าโอเค
ตัวเลือกอื่นในงบเท่านี้ผมว่ามีน่าสนใจกว่านี้นะ

ออฟไลน์ Alcatraz

ผมใช้อยู่สองรุ่นครับ Camry Hybrid 2012 ราคาประมาณ 1.6+ ลบ. กับ 320i Base ราคาประมาณ 2.2- ลบ.

Camry เติม e20 ได้หรอครับ

ออฟไลน์ nin122

• **
Audi Q3

เห็นด้วยครับ

Q3 2.0 TSFI quattro 2.399 M

http://www.checkraka.com/knowledge/รถยนต์ใหม่-14-158/ข้อมูลความรู้/AUDI-รุกตลาดประเทศไทย-ปรับราคาลงทุกรุ่น-ขายดีจนส่งมอบไม่ทัน-1619474/

ตัวนี้ก็น่าสนใจครับ เป็น 1 ในตัวเลือกเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ h22a

Camry เติม e20 ได้หรอครับ

บ.โตโยต้าบอกเติมได้ถูกสุดคือโซฮอล 91 ครับ
แต่ผมใช้ E20 มาหลายถังละ  ;D

ออฟไลน์ Equcha

ลอง Forester XT มั้ยครับ อาจจะได้พอๆกับ 320i Base