ผู้เขียน หัวข้อ: // Preview อัตราเร่ง อัตราสิ้นเปลือง Mazda3 2.0L Hatch Skyactiv by J!MMY //  (อ่าน 39577 ครั้ง)

ออฟไลน์ tarahlm

• Sr. Member
Re: // Preview อัตราเร่ง อัตราสิ้นเปลือง Mazda3 2.0L Hatch Skyactiv by J!MMY //
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2014, 18:10:23 »
คิดไว้แล้วว่าพิมพ์ผิดแหง่
จริงคับ ล้อ 18 แถมไมล์ตรงกว่าชาวบ้าน
รอดูตัวล่างดีกว่า ล้อ 17 นิครับ ไม่ทราบว่ามีการทดสอบหรือเปล่า แต่คงดีขึ้นไม่เท่าไหร่
งงกะการ set รถ จริงๆน่าจะดีกว่า cx5 กว่านี้

ปล focus รถเจ๋งที่สุด เสียดาย ดีแฟก + การรับมือของศูนย์  ;D
Toyota ก็ไม่เข้าตา เสียดายๆ

ใช้  all new Focus มาสี่หมื่นห้าพันกว่าโลแล้วครับ และเท่าที่อ่านในเว็บ focus ผมว่าตัวนี้มีdefectน้อยครับ แต่ที่เป็นปัญหาก็เป็นเรื่องของศูนย์บริการ โดยเฉพาะอย่างยิ่งช่างไม่ค่่อยเก่ง เหมือนประสบการณ์น้อยกว่าคนอื่นเขา ทำให้วิเคราะห์และแก้ปัญหาไม่จบในครั้งเดียว ปัญหาเดียวต้องเอารถเข้าไปหลายครั้งกว่าจะจบทำให้มองเหมือนว่าเป็นรถมากปัญหาไปเลย

ออฟไลน์ Minere

• Full Member
Re: // Preview อัตราเร่ง อัตราสิ้นเปลือง Mazda3 2.0L Hatch Skyactiv by J!MMY //
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2014, 18:43:01 »
ตอนนี้ MZ 3 ดีกว่า Focus แค่สวยกว่า ใหม่กว่า กับศูนย์ ที่ดีกว่าหน่อย
ส่วนอย่างอื่น Focus กินขาด

คิดหนักเลยครับ จะเอารถสวย หรือ รถที่ดีที่สุดในกลุ่ม
ถ้า Focus ออก ดีเซล MZ 3 ได้เครื่อง 2.5 อันนี้ ยิ่งเครียดครับ ----> (ฝันกลางวัน)

ออฟไลน์ nakung

« ตอบกลับ #62 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2014, 19:42:16 »
0-100 ตัวเลขต้องได้ดีกว่านี้ เทียบกับคลิปทั้งไทยและต่างประเทศที่เคยดู

ส่วนท็อปสปีดที่ดูคลิปก็แปลกๆเหมือนกล่องมันตัด ท็อปสปีดเกียร์ 4 เข้าเกียร์ 5 ความเร็วตก

ออฟไลน์ jukkrapong.p

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2014, 20:27:44 »
 หลังจากใช้ตัว Mazda 3 sedan มาได้ สองอาทิตย์ อัตราเร่งผมว่าดีขึ้นมากแล้วนะครับ ช่วงเร่งแซงต่างจังหวัดถือว่าเหลือเฟือสำหรับคนขับรถทั่วไป เทียบกับ Lancer EX 2.0 GT คันเก่า Mazda 3 skyactive แรงกว่า เก็บเสียงดีกว่า  ประหยัดกว่ามาก แต่กำลังพยายามปรับตัวกับพวงมาลัยไฟฟ้าที่เบากว่า EX เวลาเข้าโค้ง เหมือนพวงมาลัย EX จะดึงและแม่นยำกว่านิดนึง แต่ถ้าในเมือง Mazda 3 ชนะขาด คม แม่นยำ และคล่องตัวดีครับ :)

ออฟไลน์ kenny523

« ตอบกลับ #64 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2014, 10:43:12 »
ชิวิตจริงวิ2วิ แทบไม่มีผล ขออย่าเปลืองแบบเดิมก็พอแล้ว สวยประหยัดเท่าชาวบ้านก็หรูแล้ว

ออฟไลน์ oleangyang

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2014, 11:51:26 »
เอาจริงๆ ตอนที่ได้มีโอกาสลองเทส ก็ไม่ได้แปลกใจกับตัวเลขอัตราเร่งที่ออกมาของพี่จิมมี่เลยครับ ในใจก็คิดอยู่แล้ว่าคงกินโฟกัสไม่ลง ยิ่งช่วงประมาณ 90 ขึ้นไป นี่เริ่มต่างกันจนรู้สึกได้เลยแหละ  ยังไงแค่นี้ก็ถือว่าเยี่ยมมากแล้วนะครับ ดีกว่าตัวเก่าเย๊อะๆๆๆ T_T แต่มีเรื่องนึงที่ข้องใจ ทำไมความประหยัดถึงแพ้โฟกัสละครับทั้งที่น้ำหนักตัวก็น้อยกว่าเค้า หรือเพราะเกียร์เทพ(เมพ)ในโฟกัส ที่ลดอัตราการสูญเสียของเครื่องยนต์ บลาๆๆๆ ขำๆนะ ใครพอจะชี้แจงให้หน่อยได้ป่าวครับ ข้องใจตรงนี้จริงๆ ??

อ่อมีอีกนิดที่จับความรู้สึกได้ชัดเจนคือเรื่องเสียงเข้ามาในรถ ผมว่ามันด้อยกว่าโฟกัสนะ 

ออฟไลน์ tarahlm

« ตอบกลับ #66 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2014, 09:13:32 »
เอาจริงๆ ตอนที่ได้มีโอกาสลองเทส ก็ไม่ได้แปลกใจกับตัวเลขอัตราเร่งที่ออกมาของพี่จิมมี่เลยครับ ในใจก็คิดอยู่แล้ว่าคงกินโฟกัสไม่ลง ยิ่งช่วงประมาณ 90 ขึ้นไป นี่เริ่มต่างกันจนรู้สึกได้เลยแหละ  ยังไงแค่นี้ก็ถือว่าเยี่ยมมากแล้วนะครับ ดีกว่าตัวเก่าเย๊อะๆๆๆ T_T แต่มีเรื่องนึงที่ข้องใจ ทำไมความประหยัดถึงแพ้โฟกัสละครับทั้งที่น้ำหนักตัวก็น้อยกว่าเค้า หรือเพราะเกียร์เทพ(เมพ)ในโฟกัส ที่ลดอัตราการสูญเสียของเครื่องยนต์ บลาๆๆๆ ขำๆนะ ใครพอจะชี้แจงให้หน่อยได้ป่าวครับ ข้องใจตรงนี้จริงๆ ??

อ่อมีอีกนิดที่จับความรู้สึกได้ชัดเจนคือเรื่องเสียงเข้ามาในรถ ผมว่ามันด้อยกว่าโฟกัสนะ 

ที่จริงการกินน้ำมันก็แตกต่างกันนิดเดียว

Focusอธิบายเรื่องประหยัดน้ำมันทางทฤษฎีจาก
  / เครื่องยนต์เป็นหัวฉีดตรง แต่MZ3ก็เหมือนกัน แรงม้าแรงบิดใกล้เคียงกันด้วย  MZ3ยังออกแบบท่อไอเสียเป็นพิเศษ
  /  ใช้หลัก Aerodynamic มีลิ้นดักอากาศ(Actve Grille Shutter)ที่จะผ่านด้านหน้าเครื่องยนต์ เปิดปิดตามความเร็วรถ คุมโดยคอมฯ
  / เกียร์ Dual clutch ซึ่งจะสูญเสียกำลังน้อยกว่าเกียร์ที่ใช้ Torque converter
 / ระบบชาร์จไฟ Smart charge ที่ไม่ใช้กำลังเครื่องชาร์จไฟพร่ำเพรื่อ 

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #67 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2014, 09:28:40 »
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• Hero Member
  • *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #68 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2014, 21:39:35 »
ได้แค่นี้ก็ถือว่าแหล่มมากแล้วครับ

ผมขับ 1.6 Gen1 โอโห แหลกมหาแหลก เร่งกว่าจะขึ้น ลุ้นกันเหนื่อย

ออฟไลน์ TG333

« ตอบกลับ #69 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2014, 21:48:29 »
เท่าที่ใช้มาผมว่าเครื่องตัวนี้ไม่ได้เด่นที่แรงต้นเท่าไหร่ครับ แต่ที่เด่น คือแรงมันมาได้ตลอดทุกช่วงที่ต้องการ กดตรงไหนก็มาครับ เร่งติดเท้าดีอย่างไม่น่าเชื่อ จนเมื่อเห็นตัวเลขยังแปลกใจครับ
All New Mazda 3 Skyactiv 2.0S Sedan

ออฟไลน์ oleangyang

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #70 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2014, 08:41:30 »
เท่าที่ใช้มาผมว่าเครื่องตัวนี้ไม่ได้เด่นที่แรงต้นเท่าไหร่ครับ แต่ที่เด่น คือแรงมันมาได้ตลอดทุกช่วงที่ต้องการ กดตรงไหนก็มาครับ เร่งติดเท้าดีอย่างไม่น่าเชื่อ จนเมื่อเห็นตัวเลขยังแปลกใจครับ

ผลทดสอบของพี่จิมมี่ ถือว่าได้อัตราเร่งที่ดีมากแล้วครับ บางสำนักทดสอบส่วนใหญ่ตัวเลขด้อยกว่านี้ครับ 11 วิยังมีเลย ยกเว้นถ้าเป็นสมาชิกในคลับมาสด้าทดสอบกันเองก็จะได้อัตราเร่งที่ดีกว่านี้ครับ แต่ยังไงผมว่ามันดีกว่าตัวเก่าเยอะแล้วนาา ;D ;D

ออฟไลน์ Focuszaa

« ตอบกลับ #71 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2014, 12:07:46 »
จากใจคนใช้ Mazda 3 2.0 ไมเนอร์ HT

ผมว่าดีกว่าเดิมมากเลยครับ แต่จะไปสู้กับคนอื่น อาจะลำบากหน่อย

แต่ยังไง ก็ไม่หล่นมาอยู่กลางตารางหรือท้ายเหมือนก่อนๆ พัฒนาขึ้นถือว่าเป็น สัญญาณที่่ดีแล้วครับ

ปล.ผมเคยขับ Altis เพื่อนแรงดีจริงๆ ครับเหยีบเป็นหลังติดเบาะเลย แต่ ทำไมผมรู้สึกว่าเวลาขับไกลๆ เกิน 120 ขึ้นไปนี่มันไม่ค่อยสนุกเอาซะเลย

แต่ขับ Focus โอ้โห แจ่มแมวไปเลยจะเร็วจะช้ายังไง ก็ดูมั่นใจ แต่ก็อย่างว่าปัญหา Defect เมื่อไหร่จะดีขึ้นสักทีกับ ศูนย์ ถ้าวันไหน พัฒนาดีๆ นี่ พี่โต กับ Hon มีหนาว ... รถเค้าดีจริงๆ