ผู้เขียน หัวข้อ: ใครพอทราบ hybrid ใหม่ของ accord มันต่าง กับ camry มั้ยคับ  (อ่าน 7634 ครั้ง)

ออฟไลน์ Xyclop

• Sr. Member
ใครพอทราบ hybrid ใหม่ของ accord มันต่าง กับ camry มั้ยคับ

Re: ใครพอทราบ hybrid ใหม่ของ accord มันต่าง กับ camry มั้ยคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2014, 11:03:12 »
เหมือนเคยได้ยินว่า มันต่างๆ กันอยู่  คุ้นๆ เคยได้ยินว่า camry  เป็น hybrid เทียมๆ   
แต่ accord จะ เป้น hybrid เต็มตัวมากกว่า
  ไม่แน่ใจว่าเข้าใจถูกต้องมั้ยครับ

DoNg

• บุคคลทั่วไป
Re: ใครพอทราบ hybrid ใหม่ของ accord มันต่าง กับ camry มั้ยคับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2014, 11:05:05 »
เหมือนเคยได้ยินว่า มันต่างๆ กันอยู่  คุ้นๆ เคยได้ยินว่า camry  เป็น hybrid เทียมๆ   
แต่ accord จะ เป้น hybrid เต็มตัวมากกว่า
  ไม่แน่ใจว่าเข้าใจถูกต้องมั้ยครับ

ห๊า!!!! อะไรนะ สลับกันแล้วครับ!!!

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2014, 11:06:44 »
  ผม เข้าใจว่า prius น่าจะเป็น hybrid แท้ๆ  ที่ดีกว่า camry
เลยไม่แน่ใจว่าจะเหมือนกันมั้ย กับกรณี accord ใหม่

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2014, 11:09:03 »

ห๊า!!!! อะไรนะ สลับกันแล้วครับ!!!

ช่วยขยายความเพิ่มหน่อยได้มั้ยครับ
thankss

ออฟไลน์ mozart

• Hero Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2014, 11:17:02 »

เหมือนสลับกัน ด้วยอีกเสียงครับ

ออฟไลน์ Ex_machina

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2014, 11:23:59 »
ถ้าหมายถึง Hybrid รุ่นใหม่ของ accord ที่กำลังจะเปิดตัวเร็วๆนี้
ถือว่าเป็น full hybrid เหมือนกับ camry แล้วครับ

2 ตัวนี้ทำงานคล้ายๆกัน
accord hybrid จะทำงานผ่านเกียร์ dual clutch ใช้แบตรุ่นใหม่ Li-ion ขนาดใหญ่กว่า camry ผสานเทคโนโลยี earth dream ทำให้ประหยัดน้ำมันที่สุดใน class ณ ตอนนี้ แต่ราคาก็แพงกว่า camry hybrid อยู่เยอะ(ในญี่ปุ่น)
camry hybrid จะทำงานผ่านเกียร์ E-CVT เป็นเฟืองสุริยะ แบตรุ่นเก่า Ni-MH เล็กกว่า accord
ต้องรอ Hybrid-synegy Gen 3 พร้อมแบตใหม่ Li-ion ถึงจะวัดกันอีกทีได้อย่างสูสี

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2014, 11:34:45 »

camry hybrid จะทำงานผ่านเกียร์ E-CVT เป็นเฟืองสุริยะ แบตรุ่นเก่า Ni-MH เล็กกว่า accord
ต้องรอ Hybrid-synegy Gen 3 พร้อมแบตใหม่ Li-ion ถึงจะวัดกันอีกทีได้อย่างสูสี
[/quote]

อะไรนะครับ เฟือง สุริยะ ??? ??? ???

ออฟไลน์ choomodify

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2014, 11:41:18 »
หนังสือ BEST CAR ของญี่ปุ่น ให้ ACC HYBRID เหนือกว่า CAM HYBRID ครับ ลองไปหามาอ่านกันได้เลย

ออฟไลน์ Akara

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2014, 11:53:19 »

อะไรนะครับ เฟือง สุริยะ ??? ??? ???

[/quote] ลอง seach คำว่า planet gear ดูครับ

ออฟไลน์ Ex_machina

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2014, 12:02:23 »
โทษทีแก้จาก เฟืองเป็นเกียร์สุริยะครับ

ออฟไลน์ AMG GT

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2014, 16:17:50 »
เป็น full hybrid  เหมือนกันครับ   แต่ดหมดการทำงานมีใสห้เลือกต่างกันอ่ะ   คือของโตไม่ยอมให้เครื่องทำงานอย่างเดียวต้องทำรวมกัน  แต่ฮอนสามารถให้เครื่องทำงานอย่างเดียวได้ครับ   แต่ก็ฮอนมอเตอร์ 2 ตัวครับ  ส่วนแคมรี่จะมีตัวเดียว(ไม่แน่ใจนะครับ)

ออฟไลน์ norachon

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2014, 17:54:56 »
ตัวที่มาทีหลังต้อง ดีกว่า ครับ  ไม่งั้น ขายไม่ได้ครับ

ออฟไลน์ Torque

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2014, 18:39:57 »
ของ Camry กับ Accord กลไกน่าจะต่างกันครับ
แต่ก็น่าจะมีมอเตอร์/เจเนอเรเตอร์ 2 ชุดเหมือนกัน

ของ Camry เป็น PSD
แต่ของ Accord สรุปว่ามีท่านไหนทราบไหมครับว่า เป็นแบบไหนครับ
ที่เคยอ่านในเนตเห็นหลายแบบเลยครับ

เป็นแบบ dual clutch คล้ายกับ Jazz hybrid ตัวใหม่  หรือว่าเป็นแบบรูปด้านล่าง ?

ถ้าเป็นตามรูปด้านล่าง ที่ช่วงความเร็วต่ำ
เครื่องยนต์ ถูกปลดออกไม่ได้ส่งแรงไปขับล้อโดยตรง
มอเตอร์จะเป็นตัวขับเคลื่อนล้อเพียงอย่างเดียว
โดยจะรับพลังงานไฟฟ้าได้จากทั้งแบต และเครื่องยนต์ที่ปั่นไฟผ่านเจเนอเรเตอร์

ดังนั้นในช่วงนี้ถ้ามองในแง่สัดส่วน รอบเครื่อง กับ ความเร็วรถ มันก็จะไม่ได้ผูกไปด้วยกัน
ความรู้สึกช่วงนี้ มันก็จะเป็นคล้ายกับเป็น CVT

พอขับ cruise ความเร็วสูง
คลัตช์ต่อเครื่องยนต์เข้ามาส่งกำลังให้ล้อเอง
โดยมีอัตราทดเกียร์เดียว น่าจะมีอัตราทด
ใกล้เคียงกับอัตราทดของเกียร์สุดท้ายในรถทั่วไป
ย่านนี้ก็น่าจะให้ความรู้สึกที่รอบเครื่องกับความเร็วมันสัมพันธ์ไปด้วยกัน
แบบเกียร์ธรรมดา

ถ้ากลไกของ Accord เป็นแบบข้างบนจริง
ดูแล้วมันมีกลไกที่คล้ายกันกับทาง E300 hybrid มากอยู่
เพียงแต่ของ E300 มอเตอร์กำลังน้อยกว่ามาก ทำให้ใช้ในย่านความเร็วได้แคบๆมาก

แต่ในบางเว็ปก็เห็นเหมือนว่ามีชุด planetary มาเปลี่ยนอัตราทดในส่วนของเครื่องยนต์ด้วย
่ท่านใดมีข้อมูลอ้างอิง กลไกจริงๆของ Accord ตัวนี้ไหมครับ อยากทราบข้อมูลเหมือนกัน  
แต่เท่าที่เห็นในเวป อัตราสิ้นเปลือง Accord ดีกว่า Camry พอสมควรครับ ;D

a = F/m

ออฟไลน์ choomodify

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2014, 19:28:23 »
Accord Hybrid ที่ญี่ปุ่น confirm ตัวเลขที่ 30 กม./ลิตร ครับ

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2014, 20:42:04 »
กระจ่างมากเลยคับ โดยเฉพาะ คุณ torqe ;) ;)

ออฟไลน์ mazeraty

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2014, 22:17:41 »
ผมขอแค่ Accord ทำได้เกิน 20 km/l และราคาออฟชันไม่ต่างจาก 2.4 Tech ผมซื้อเลย เพราะรอมานาานแล้ว 555

ออฟไลน์ -*PoM*-

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2014, 23:29:59 »
toyota คราวนี้ระบบล้าหลังไปเลยไม่ว่าจะเป็นแบต และ ระบบ

โตโยต้าคงต้องกลับไปคิดใหม่เรื่อง prius ว่าอาจจะต้องนำมาขายต่อ จะประกอบในหรือนำเข้าเหมือน 86 แต่คงต้องมีมากู้หน้าให้เป็นเจ้าเแห่งผู้นำ และสร้าง image ภาวะผู้นำก่อนที่ระบบจะไปวางใน camry เพราะ
1. ระบบ hybrid ใหม่ของ toyota THS จะนำมาใช้ที่ prius เป็นตัวแรก
2. Be based on the TGNA Platform
3. Get a new ICE based on recent revisions to Atkinson engine technology
The new engine will achieve thermal efficiency rates above 40 percent, compared with a maximum of 38.5 percent in the current Prius
และ Toyota's New Silicon Carbide Power Semiconductor

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 13, 2014, 23:37:24 โดย -*PoM*- »

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2014, 14:11:39 »
ไม่แน่ใจครับ แต่เป็น Full Hybrid แล้วสำหรับ Accord ไม่ใช่ IMA แบบ Civic และ Jazz โฉม GE

และเป็นเครื่อง 2.0 ครับ ไม่ใช่ 2.4

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2014, 14:21:56 »
มะ..มันมีเทียมด้วยเรอะ??

อาจจะหมายถึง Camry 2.0G ที่แปะตราไฮบริดใช่ไหมนั่น..