ผู้เขียน หัวข้อ: Audi A4 B5 1.8T น่าเล่นมั้ยครับ???  (อ่าน 10485 ครั้ง)

ออฟไลน์ Destiny_gun

• Sr. Member
Audi A4 B5 1.8T น่าเล่นมั้ยครับ???
« เมื่อ: มิถุนายน 15, 2014, 10:55:22 »
พอดี มีพรรคพวกกันมาขายให้ครับ แล้วผมไม่เคยมีประสบการณ์กับรถยุโรปเลย

รุ่นนี้เวลาดูต้องดูตรงไหนบ้างครับ นอกจากมือจับที่ลอกง่าย กับทั่วๆไปแล้ว

ส่วนราคาที่พรรคพวกกันเอามาปล่อยคือ 320000 ยังไม่รวมค่าโอนและอื่นๆครับ ตอนแรกผมมองว่าราคาแรงมาก แต่สภาพที่มาค่อนข้างสวย

ออฟไลน์ PM_SW

• Full Member
  • Audi A4 B5
Re: Audi A4 B5 1.8T น่าเล่นมั้ยครับ???
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2014, 13:54:53 »
ผมก็ใช้ A4 b5 อยู่นะคับ แต่เป็นตัว 1.8 n/a
1.8 T น่าจะขับสนุกกว่าตัวของผมเยอะคับ แต่ราคาแรงไปหน่อยคับ
จริงๆน่าจะอยู่ที่ 2.2-2.7 แสน เพราะอายุรถก็สิบกว่าปีแล้ว แล้วซื้อมาก็ต้องเผื่อซ่อมอีกนิดนึง
แต่ถ้าสภาพภายนอก ภายในดีอยู่ก็แล้วแต่ผู้ซื้อจะตัดสินใจครับ  :D
ด้วยรวมรุ่นนี้ขับดีมากคับ กระทัดรัด ขับสนุก ดูไม่เก่าแม้อายุจะเยอะ
และ พวกเสา C ชอบแตกคับ ผมก็แตกไปแล้ว เลยเอากาวร้อนทาประกอบเอง 555 ยังไม่มีโอกาสหาของเปลี่ยน
หรือลองเข้าไปอ่านในบอร์ดของAudiคลับไทยแลนด์ก็ได้ครับ มีข้อมูลอยู่พอสมควรครับ

รถผมเดิมๆครับ เปลี่ยนแค่ล้อเป็นขอบ 17"

ออฟไลน์ udis

• Hero Member
Re: Audi A4 B5 1.8T น่าเล่นมั้ยครับ???
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2014, 15:35:22 »
แพงไปครับ

ออฟไลน์ trumpetx

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2014, 16:39:20 »
แพงนะครับ ของเพื่อนเครื่องv6 สภาพภายในไม่ไหวแล้ว แต่ขับสนุกอยู่นะ ติดแก๊สแล้วด้วย ล้อเดิมๆ

เครื่อง1.8T ไม่เคยลอง แต่คิดว่าน่าฟิวลิ่งพอๆกันนะ

ออฟไลน์ nutnutnut

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2014, 17:17:44 »
เคยขับของญาติๆ 1.8 n/a ผมชอบรถรุ่นนี้มากครับ นุ่มสบายแต่อืดมาก และกันน้ำมันสุดๆ
ถ้าเกียร์เป็นรุ่นเดียวกับ n/a ก็ต้องลองขับดูนะครับ เพราะคันนี้ปีที่แล้วเพิ่งซ่อมเกียร์ไปเอง

ปัญหา1. ที่มือจับลอกก็เจอครับ แต่ไปเปลี่ยนมือจับแบบสีเดิมแต่เป็นแบบด้านๆแทน
2. แอร์ไม่ค่อยเย็น แต่หน้าหนาวก็ไม่หนาวเพราะฮีตเตอร์ขยันมาก :D
3. รอยต่อระหว่างฝา airbag ฝั่งผู้โดยสารกับตัวคอนโซลไม่แนบกัน เผยอออกมาครับ
4. ฟองน้ำในช่องแอร์หลุดปลิวออกมาตามช่องแอร์
5. อันนี้อาจจะเป็นปัญหาเฉพาะคันนี้คือ ใต้ห้องเครื่องผุแล้วครับ น่าจะเพราะว่าเจ้าของไปต่างประเทศบ่อยไม่ค่อยมีเวลาดูแล

ราคาผมว่าสูงไปครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 15, 2014, 23:24:25 โดย nutnutnut »

ออฟไลน์ holahola66

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2014, 21:19:22 »
น่าเล่นครับ เพราะผมชอบ และกะลังจะหา A4 B5 มาใช้งานเหมือนกันครับ สิงอยู่ audiclubthailand มาเปนเดือนละ แต่ผมเล็งตัว 2.4v6 มากกว่า ดูแล้วน่าจะอึดกว่าครับ

ผมเพิ่งเข้าใจตัวเองว่าชอบรถขับหน้ามากกว่า
1.8t ในtaladrod มีลงขายสองแสนกว่าๆยุคันนึงครับ 1.8tเหนบางคันว่าวิ่งได้เกิน 280  ดูเปนรถที่เอาไปต่อยอดได้ยาวดีครับ
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ PM_SW

• Full Member
  • Audi A4 B5
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2014, 21:56:51 »
จริงครับ ปัญหาฟองน้ำในช่องแอร์ปลิว
เปิดแอร์แรงๆที มันออกมาเหมือนโปรยสเปร์ยงานปาร์ตี้เลยคับ 5555 แต่ตอนนี้หมดแล้วคับ
แต่เรื่องแอร์ ตอนนี้ผมBy Pass Heaterแล้ว แอร์เย็นมากคับ ยิ่งหน้าหนาว ในรถหนาวมากๆคับ

ราคานี้แพงไปคับ เพิ่มอีกนิดจัด A6 c5 2.4 ได้เลยนะคับ ตัวใหญ่กว่าด้วย
เรื่องกินน้ำมัน รุ่นผม 1.8 n/a ในเมืองตก 7-9 Km/l ถ้า เฉลี่ย 10-12 Km/l คับ
ทุกวันนี้ก็เติมแต่น้ำมันคับ ไม่ชอบแก๊ส อิอิ
ถ้าตัว 1.8 n/a เกียร์พังกันเยอะคับ ผมเองก็พึ่งซ่อมได้ 2ปีกว่าๆ

ใต้ห้องเครื่องผมว่าแล้วแต่การดูแลคับ ตอนนี้ผมก็อยู่ในAudiClubThailandคับ พี่ๆเค้าเป็นกันเองดีคับ
ปล.ผมอายุแค่ 18เองคับ อยู่ในคลับตั้งแต่อายุ14

ออฟไลน์ Destiny_gun

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2014, 00:15:49 »
ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบนะครับ

ตอนนี้ได้ลองเข้าไปอ่านข้อมูลขอคำแนะนำมาเรียบร้อยแล้วครับ ในACT เท่าๆที่คิดตอนนี้ ส่วนใหญ่แนะนำให้ Service ที่ Setup service ซะส่วนใหญ่เลยครับ ส่วนรถที่พรรคพวกเอามาก็ Service ที่นี่เหมือนกันครับ

ส่วนเรื่องราคาผมต่อรองไปแล้วในเบื้องต้นได้มา 28k แต่ผมว่ามันควรลงกว่านี้อีกเหลือสัก <25 หรือเท่ากับ กำลังชั่งใจอยู่ครับ

เรื่องปัญหาเบื้องต้นพอรับได้ครับผม ส่วนเกียร์5สปีดคงใช้จนพังไม่ก็หาเกียร์ธรรมดามาสับเลยครับ

ออฟไลน์ panerai

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2014, 07:16:00 »
เคยอ่านคนที่ใช้กัน สมัยคนยังเล่นรุ่นนี้เยอะกันอยู่ บอกกันว่ากินน้ำมันดุเกินตัว

PKS8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2014, 07:58:24 »
น่าเล่นครับ เพราะผมชอบ และกะลังจะหา A4 B5 มาใช้งานเหมือนกันครับ สิงอยู่ audiclubthailand มาเปนเดือนละ แต่ผมเล็งตัว 2.4v6 มากกว่า ดูแล้วน่าจะอึดกว่าครับ

ผมเพิ่งเข้าใจตัวเองว่าชอบรถขับหน้ามากกว่า
1.8t ในtaladrod มีลงขายสองแสนกว่าๆยุคันนึงครับ 1.8tเหนบางคันว่าวิ่งได้เกิน 280  ดูเปนรถที่เอาไปต่อยอดได้ยาวดีครับ

วิ่งได้เกิน 280 นี่ ผมว่าไม่น่าจะเป็นไปได้เลย ยกเว้นโมมาเต็มหลายแสนยังได้แค่พอมีลุ้น

ขนาดเครื่อง 2.4 V6 ใน A6C5 ผมยังวิ่งได้แค่ 210 ก็หมดลมแล้วครับ เครื่อง 1.8t น่าจะได้พอๆกันครับ

ส่วนเครื่อง 1.8 ธรรมดา หรือ เครื่อง 2.4 V6 ตัวเก่าที่เกียร์ยังไม่ได้เป็น Tiptronic วิ่งได้ 190-200 ก็แทบจะหมดแล้วครับ

ออดี้เป็นรถที่ดีนะครับ แต่มาตายเรื่องอู่ซ่อมครับ ทั้งอู่ชื่อดังแถวลาดพร้าว 71 หรือที่ นวมินทร์ หลังๆมาก็ซ่อมแพง และไม่จบเยอะครับ

แล้วอาการเสียออดี้ มันจะชอบอยู่กับเราอาการเสียออกมาให้เห็น พอพาไปอู่อาการหายเฉย เอากลับมาขับซักพักเป็นอีก ไม่เหมือน Benz หรือ BMW ที่เสียแล้วเสียเลย เปลี่ยนแล้วจบเลย

ออฟไลน์ holahola66

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2014, 08:51:43 »

วิ่งได้เกิน 280 นี่ ผมว่าไม่น่าจะเป็นไปได้เลย ยกเว้นโมมาเต็มหลายแสนยังได้แค่พอมีลุ้น

ขนาดเครื่อง 2.4 V6 ใน A6C5 ผมยังวิ่งได้แค่ 210 ก็หมดลมแล้วครับ เครื่อง 1.8t น่าจะได้พอๆกันครับ

ส่วนเครื่อง 1.8 ธรรมดา หรือ เครื่อง 2.4 V6 ตัวเก่าที่เกียร์ยังไม่ได้เป็น Tiptronic วิ่งได้ 190-200 ก็แทบจะหมดแล้วครับ

ออดี้เป็นรถที่ดีนะครับ แต่มาตายเรื่องอู่ซ่อมครับ ทั้งอู่ชื่อดังแถวลาดพร้าว 71 หรือที่ นวมินทร์ หลังๆมาก็ซ่อมแพง และไม่จบเยอะครับ

แล้วอาการเสียออดี้ มันจะชอบอยู่กับเราอาการเสียออกมาให้เห็น พอพาไปอู่อาการหายเฉย เอากลับมาขับซักพักเป็นอีก ไม่เหมือน Benz หรือ BMW ที่เสียแล้วเสียเลย เปลี่ยนแล้วจบเลย

1.8t ที่ผมว่ามันวิ่งได้เยอะๆนี่คือเค้าเอาไปจูนใส่กล่องไส่ชิปมาหนะครับ ไม่ใช่เดิมๆ แค่เห็นว่ามันต่อยอดง่ายกว่าเครื่อง na หนะครับ  ;D
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ kenny523

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2014, 10:24:36 »
แม้จะใช้เงินไม่มาก แต่ก็คิดให้หนักหน่อยละกัน หากเรามีรถใช้คันเดียวขอร้องอย่าเลย ผมใช้มาพักหนึ่งเหมือนกัน แรกๆก้เจ๋งดีหรอก พออายุเริ่มเยอะมันจะหลอนเราตลอดยิ่งรีบๆหรือธุระสำคัญนี่ชอบจัง แล้วขอบอกนะเป้นรถที่รักเจ้าของมาก(กรณีเบื่ออยากขาย มันจะติดเราอย่างกับตุ๊กแกสลัดไม่หลุด) และจะติดบ้านติดอู่มาก(กรณีซ่อมชอบแอดมิดยาว)......................................แต่ถ้ามีรถหลายคันมีช่างรู้ใจและเก่งจริงและคุณซ่อมถึง (ซ่อมแบบแนวป้องกัน) ก็ซื้อได้2แสนต้นๆ เออ....แล้วเพื่อนจะขายไปซื้อรถไรครับ...................ถ้าเป็นผมจะมอง bmw มากกว่าอย่างนกแก้วถึงจะเก่ากว่าแต่เท่าที่ใช้มันซ่อมจบครับ