ผู้เขียน หัวข้อ: == ขอความคิดเห็นเลือกรถคันใหม่หน่อยครับงบ 1.5-2 ล้าน ==  (อ่าน 14553 ครั้ง)

ออฟไลน์ AMARONE

• Jr. Member
  • **
จิ้มไปที่ CX-5 2.5 เลยครับ แต่ลองดู Accord Hybrid มั๊ยครับ เปิดตัว 1 ก.ค.นี้แล้ว
เดี๋ยวรอดูนะครับ แต่ Honda Hybrid เรื่องประหยัดไม่ค่อยเด่นหรือเปล่าครับ
คิดว่าการขับขี่ไม่น่าต่างจากตัว gasoline มากนัก

แล้วเจ้าสาว อายุเท่าไหรครับ ตอนนี้ จขกท 35 แล้วถ้าเป็นรุ่นเดียวกัน ก็ไม่ควรช้านะครับเพราะ ผญ เค้าจะมีปัญหาหากอายุเยอะ

แต่ถ้า เจ้าสาวเด็กก็ว่าไปอย่าง ครับ แล้วก็ถ้าปล่อยไว้นานระวังจะห่างกับลูกๆมากไปนะครับเช่นลูกวัยรุ่นแต่เราแก่มากละคุยไม่รู้เรื่อง

ส่วนเรื่องรถ ผมจิ้มไปที่ป้ายแดงครับ เพราะกำลังจะเริ่มสร้างครอบครัว แต่งงานใช้เงินอีกมากมายกับเรื่องที่อาจจะพลาดได้ สำรองไว้ก่อนครับ
ขอบคุณที่เป็นห่วงครับ แฟนผมอายุน้อยกว่าผมเยอะครับ เห็นด้วยครับป้ายแดงสบายใจกว่า

ถ้าจขกท เลือก suv ใช้ เดี่ยวอีกหน่อยต้องติดใจแน่เลย เพราะสาระพัดประโยชนื และมองทางไกลได้ทะลุรถข้างหน้าได้  เดี่ยวอีกหน่อยคงลืมรถเก๋งไปแน่ๆ พอจะเปลี่ยนคันใหม่อีกเที่ยว

CX-5 ตอบโจทย์ที่สูง และfeelingการขับเหมือนรถเก๋งเลยครับ คิดเหมือนกันครับว่า พอใช้รถสูงแล้วจะติดใจ คงไม่อยากขับรถเก๋งแล้ว แต่ติดนิดนึงครับว่าผมชอบแต่งรถ แต่ตัวนี้ไม่รุ้จะแต่งยังไงดี สงสัยได้ขับเดิมๆแน่เลย

CX-5  นั่งสองคน ผมว่า OK ที่สุดในตัวเลือกครับ
ถ้ามีเงิน ผมว่าซื้อใหม่ดีที่สุดครับ รถมือสองต่อให้เก่งยังไงก็ยาก....มากๆ ครับ และอายุบางอย่างอาจจะหมดและค่าซ่อมแพง
CX-5 ใช้ในช่วง 5 ปี ผมว่าน่าจะได้ซ่อมน้อยมาก
 :)
รถคันปัจจุบันเคยเครมแค่ ยางรองแท่นเครื่องเองครับ ช่วงล่างมาเปลี่ยนเองตอนทะลุ100,000โล
-----------------------------------------------------------------------------
เสียงค่อนข้างเอกฉันท์ CX-5 2.5 ชนะขาด มีตัวอื่นในงบใกล้เคียงที่ผมควรไปลองก่อนไหมครับ ยังมีเวลาตัดสินใจอีกสัก 2-3เดือน

ขอบคุณครับ
Don't play hard to get, play hard to forget.

ออฟไลน์ Pat.Lee

• Sr. Member
Accord Hybrid อ่านรีวิวของอเมริกาบอกว่าประหยัดน้ำมันกว่า Camry Hybrid นะครับ ผมอยากให้ลองมอง Camry Hybrid ไปด้วยครับเพราะมันก็เป็นรถที่ใช้งานดีนะยกเว้นแต่ท้ายรถจะใส่ของได้น้อยเท่านั้นเอง แต่เมื่อเทียบกับ CX-5 แล้ว CX-5 2.5 ราคาค่าตัวคุ้มค่ากว่าครับและอเนกประสงค์กว่าด้วย อีกคันที่อยู่ในข่ายก็ Volvo V40 ครับแต่ผมไม่รู้ว่ารถดีไม่ดียังไง สุดท้ายถ้าจะเป็นรถคันเดียวในบ้านพยายามเรื่องยี่ห้อตลาดๆ ไว้ดีกว่าครับเวลาเสียซ่อมไม่นานครับ เดือดร้อนน้อยหน่อย

• **
ที่บ้านมีรถสำรองอีกคันครับ เวลาเข้าศุนย์ หรือไปเก็บสี มีรถใช้ครับ
ทราบไหมครับว่า แรงม้ารวมของHybridจะสู้Camry Hybridได้ไหม

เคยลอง Camry HB แรงมากเลยครับ พวงมาลัยก็หนักกำลังดี แต่ไม่ชอบดีไซน์อ่ะครับ

VOLVO V40 ไปไงบ้างครับ ท่านที่ใช้อยู่ชอบไม่ชอบตรงไหนบ้าง ถือว่าshareกันนะครับ ยี่ห้อนี้ผมไม่สันทัดเลย
Don't play hard to get, play hard to forget.

ออฟไลน์ ชายโอ๊ต

• Hero Member
CX5  2.5 รถใหม่ก็ดูดีแล้วครับ
เก็บเงินไว้ก่อน แค่แต่งงานก็ต้องใช้เงินเยอะนะครับ
"ศัตรูแห่งความก้าวหน้า คือเวลาที่เสียไป"

ออฟไลน์ PM_SW

• Full Member
  • Audi A4 B5
ถ้าอยากได้รถที่สูง ทัศนวิสัยดี ทุกคนนั่งได้ อเนกประสงค์ ใหม่มือ1 -> Mazda CX-5 ครับ
ถ้าอยากได้ความภูมิฐาน เท่ + สปอร์ต สมรรถนะเยี่ยม ประหยัดน้ำมัน เร่งทีแรงดึงหลังติดเบาะ  -> BMW E60 520d sport

เหมือนผมจะเชียร์ BMW แหะ 5555
สำหรับผมเลือก BMW E60 ครับ

ออฟไลน์ honest

อยากให้ลองไปดูเทียน่าอีกซักรอบ เพราะเห็นว่าคุณพ่อคุณแม่จะนั่งหลังในบางครั้งบ้าง น่าจะเลือกที่เบาะหลังนั่งสบายและบุคลิกรถขับนิ่มๆหน่อย ที่ไม่เชียร์รถสูงเพราะอาจจะก้าวขึ้นลำบาก กับซื้อมือหนึ่งชัวร์สุดครับ อีกอย่างเห็นตอนนี้มีโปรดอก 0% ด้วย

ออฟไลน์ jan_e39

Cx5 ครับ ตอบโจทย์ได้ดีครับ feeling  ใกล้เคียงขับซีดาน ขับสนุก เอนกประสงค์ แรง แ ละประหยัดใช้ได้ครับ ผมขับตัว  2.5 ขับรอบนอกได้กิโลละ3บาทครับ

ออฟไลน์ pongisra

รอดู Accord hybrid อาทิตหน้าก่อน

ออฟไลน์ AkE

CX5 คับถ้าตามตัวเลือก ถ้ารอดูหน่อยก้รอดู Accord hybrid คับ แต่แนะนำเพิ่มตัวนึง V40 คับค่าน้ำมันไม่เกี่ยงขับไปเต็มที่คับ สนุกดี

ออฟไลน์ blackcello

• Newbie
  • *
ผมแนะนำแบบนี้ครับ จากประสบการณ์ที่มีคนในบ้านซื้อ ซี่รี่ 5 มือสองมา

สิ่งที่คุณจะคำนึงถึงต้องไม่ใช่แค่เรื่องเงินครับ เรื่องเงินมันมาแน่ไม่เกิน 2 แสน คิดว่ามากน้อยแตกต่างกัน รถพวกนี้เปลี่ยนแล้วจบ

แต่เป็นเรื่องการรออะไหล่ครับ บางทีคุณต้องการทำสี + ซ่อมอะไรบางอย่างนิดหน่อยพร้อมกัน ถ้าไปเจอชิ้นที่ไม่มีสต๊อก อาจต้องรอกันเป็นเดือนครับ

ถ้ามีรถสำรองใช้มันก็จะโอเคครับ

V40 เมื่อเช้าผมวิ่งออกวงแหวน เหยียบไปถึง 110 มีเสียงลมเข้า ตกใจมากๆ ครับแต่ไม่แน่ใจว่าลมจริงหรือลมปลอม เลยลองชะลอความเร็วไปมันก็หายครับ !!!! เลยจอดข้างทางลองเช็คดู ปรากฏว่าเลื่อนปิดกระจกไม่สุดครับ !!  :D แต่ผมไม่แนะนำ V40 นะครับ ถ้าจะออก D-Segment อยู่แล้วก็จัด D-Segment ดีกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 23, 2014, 08:46:01 โดย blackcello »

ออฟไลน์ Tiger3539

CX 5 ใหม่หรือประกัน
E60 ดูดีมีระดับ

ผมใช้ E60 อยู่ผมชอบที่มันประหยัด 15-17กม/ลิตร
เร่งได้ดังใจ
ขับมันมากในโหมด DS
ความเร็วสูงสุด ผมเคยวิ่ง 230 กม/ชม
ย่านความเร็ว 110-140 ถือว่าประหยัด
ความเร็ว 160 ถือว่านิ่งมาก ขับสบาย
ข้างในเงียบ สบาย

รถส่วนมากจะหมด BSI ปี 2015
อาจจะมีปัญหาในระยะยาว ในกรณีที่รถใช้มาหนักๆ
ตอนนี้รถผม 62500 กม
อาทิตย์ที่แล้วเอาเข้า เยอรมันออโต้ เค้าเปลี่ยน
บุชปีกนก เชคช่วงล่างใหม่ เปลี่ยนมอเตอร์สตารท เปลี่ยนสายพาน อัพซอฟแวร์ใหม่ น้องๆน่ารัก

มาสด้าผมเพิ่งซื้อ มาสด้า 3 ไป เดือนก่อน
ขับดีสนุก เสียงดังไปหน่อย อัตราเร่งยังไม่เท่า E60
คันเร่งคล้าย เบรคคล้าย ช่วงล่างคล้าย
ผมว่าช่วงล่างดีมาก

CX5  ยังไม่เคยลอง
แต่สนใจเหมือนกัน แค่จะรอตัว ไมเนอร์
รถสูงได้วิสัยทัศน์ที่ดีในการขับขี่
ใช้รถสองคน ก็น่าจะโอเครนะครับ
เหมาะกับสภาพถนนเมืองไทย

ไม่ไปดู VOLVO S60 ราคา 1.8
ได้รถใหม่ด้วย

TOYOTA TIGER 4WD D4D
TOYOTA VIGO  DUOBLE CAB 4WD 3.0G
TOYOTA VIOS 1.5S---ขาย
HONDA CIVIC 1.8S FB---ขาย
TOYOTA FORTUNER TRDIII---ขาย
FORD RANGER WILDTRACK 3.2
BMW 520D E60
TOYOTA YARIS 1.2G
TOYOTA ALTIS 1.8V
MAZDA 3 SKYACTIVE S
SUBARU XV
TOYOTA FORTUNER TRD 2016

ออฟไลน์ noize4458

• Newbie
  • *
นาที นี้ ณ ตอนนี้ ต้อง CX5 เท่านั้นครับ  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ 5ume7h

ไม่แน่หรอกครับว่าถ้าใช้ SUV แล้วจะไม่อยากกลับไปขับเก๋ง

ยิ่งถ้าเป็นคนชอบขับรถ เวลาเข้าโค้งรถสูงจะเหวี่ยงกว่าเยอะ
และความชันของกระจกหน้าก็ทำให้มันต้านลม และเสียงลมดังกว่า

ออฟไลน์ Activehybrid

เงื่อนไขเข้า   CX-5 2.5    Teana2.5   BMW3Series แบบจังๆ

ออฟไลน์ waisana

• Newbie
  • *
ตอนแรกเล็ง CX-5 ไว้เหมือนกัน  เพราะเห็นเค้าเด่นเรื่อง เครื่อง Skyactive  น่าจะประหยัดน้ำมันได้ค่อนข้างมาก

พอดูที่เค้าทดสอบทั้งเมืองนอก เมืองไทยดูแล้วประหยัดกว่า CR-V ไปไม่เท่าไหร่  ช่วงนั้นรอดีเซลนานมาก

พอไปนั่งข้างหลังรู้สึกอึดอัด เพราะเบาะหน้ามันสูงจนมองไม่เห็นด้านหน้า  ถ้าของผมไม่ค่อยมีใครนั่งหลังบ่อย  และชอบขับรถ

และยังโสด  ผมก็คงเลื่อก CX-5 แน่นอน เพราะชอบฟีลลิ่งขับที่สนุกในงบรถใหม่ป้ายแดงนี้

ออฟไลน์ Northbridge

ลุ้นตั้งนานให้คำตอบออกมาเป็น E60 ครับ 555

ส่วนตัวถ้ามีเงิน 1.5-2.0 ล้าน คงไปลงที่ Volvo V40 ไม่ก็ V60 ครับ ชอบโดยส่วนตัว

ออฟไลน์ ultraman_pee23

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ พี่ จขกท และพี่ๆทุกท่านที่เข้ามาคอมเมนต์ คือพอดีผมก็สนใจที่จะออก 2 รุ่นนี้คือ cx5 2.5 กับ accord 2.4 el เรื่องตัวเลขอัตราเร่ง ความเร็ว และความประหยัด ดูเหมือน cx5 2.5 จะดูดีกว่า แต่ผมเป็นคนใช้รถในตัวเมืองต่างจังหวัดเป็นส่วนใหญ่ ขับคนเดียว นานๆถึงมีผู้โดยสาร จึงไม่ได้ให้ความสนใจในความสะดวกสบายในการนั่ง เน้นการขับขี่สนุกมันส์ เอาใจคนขับ ซึ่งสิ่งที่ผมให้ความสนใจคือคุณภาพการประกอบ และคุณภาพวัสดุครับ และเสียงรบกวนและเสียงรบกวนในห้องโดยสาร ซึ่งจากการติดตามคลับทั้ง2 ก็พอจะทราบว่ามีปัญหา defect ทั้งคู่ แต่อยากจะทราบว่า 2 ตัวนี้ ตัวไหนการประกอบ คุณภาพวัสดุ และการเก็บเสียงดีกว่ากันครับ          ปล.ผมติดตามเวปนี้มา4ปีแล้วครับ ชื่นชมพี่จิมมี่และพี่แพน   ตอนนี้ผมอายุ 23 ปี ใช้ crv g1 ปี 2001 ซึ่งทั้งอืด ซด และเก็บเสียงไม่ดี รบกวนด้วยนะครับ

ออฟไลน์ zeb80

ถ้าโจทย์คือ
1. เน้นการขับขี่ที่ตอบสนองดี ขับสนุก (Driver's oriented)
2. มีผู้โดยสารข้างหลังบ้าง
3. มีงบประมาณเผื่อไว้ซ่อมอยู่แล้ว
4. มีรถสำรองใช้อยู่แล้ว
5. พื้นที่เก็บของข้างหลังเป็น 2nd priority ในช่วงนี้

Series 5 คือคำตอบครับ 555

Mazda การขับขี่คล้าย BMW จริงครับ แต่ก้อยังไม่เหมือนนะ อิอิ

ออฟไลน์ redtopup

จิ้มไปที่ CX-5 2.5 เลยครับ แต่ลองดู Accord Hybrid มั๊ยครับ เปิดตัว 1 ก.ค.นี้แล้ว
เดี๋ยวรอดูนะครับ แต่ Honda Hybrid เรื่องประหยัดไม่ค่อยเด่นหรือเปล่าครับ
คิดว่าการขับขี่ไม่น่าต่างจากตัว gasoline มากนัก

แล้วเจ้าสาว อายุเท่าไหรครับ ตอนนี้ จขกท 35 แล้วถ้าเป็นรุ่นเดียวกัน ก็ไม่ควรช้านะครับเพราะ ผญ เค้าจะมีปัญหาหากอายุเยอะ

แต่ถ้า เจ้าสาวเด็กก็ว่าไปอย่าง ครับ แล้วก็ถ้าปล่อยไว้นานระวังจะห่างกับลูกๆมากไปนะครับเช่นลูกวัยรุ่นแต่เราแก่มากละคุยไม่รู้เรื่อง

ส่วนเรื่องรถ ผมจิ้มไปที่ป้ายแดงครับ เพราะกำลังจะเริ่มสร้างครอบครัว แต่งงานใช้เงินอีกมากมายกับเรื่องที่อาจจะพลาดได้ สำรองไว้ก่อนครับ
ขอบคุณที่เป็นห่วงครับ แฟนผมอายุน้อยกว่าผมเยอะครับ เห็นด้วยครับป้ายแดงสบายใจกว่า

ถ้าจขกท เลือก suv ใช้ เดี่ยวอีกหน่อยต้องติดใจแน่เลย เพราะสาระพัดประโยชนื และมองทางไกลได้ทะลุรถข้างหน้าได้  เดี่ยวอีกหน่อยคงลืมรถเก๋งไปแน่ๆ พอจะเปลี่ยนคันใหม่อีกเที่ยว

CX-5 ตอบโจทย์ที่สูง และfeelingการขับเหมือนรถเก๋งเลยครับ คิดเหมือนกันครับว่า พอใช้รถสูงแล้วจะติดใจ คงไม่อยากขับรถเก๋งแล้ว แต่ติดนิดนึงครับว่าผมชอบแต่งรถ แต่ตัวนี้ไม่รุ้จะแต่งยังไงดี สงสัยได้ขับเดิมๆแน่เลย

CX-5  นั่งสองคน ผมว่า OK ที่สุดในตัวเลือกครับ
ถ้ามีเงิน ผมว่าซื้อใหม่ดีที่สุดครับ รถมือสองต่อให้เก่งยังไงก็ยาก....มากๆ ครับ และอายุบางอย่างอาจจะหมดและค่าซ่อมแพง
CX-5 ใช้ในช่วง 5 ปี ผมว่าน่าจะได้ซ่อมน้อยมาก
 :)
รถคันปัจจุบันเคยเครมแค่ ยางรองแท่นเครื่องเองครับ ช่วงล่างมาเปลี่ยนเองตอนทะลุ100,000โล
-----------------------------------------------------------------------------
เสียงค่อนข้างเอกฉันท์ CX-5 2.5 ชนะขาด มีตัวอื่นในงบใกล้เคียงที่ผมควรไปลองก่อนไหมครับ ยังมีเวลาตัดสินใจอีกสัก 2-3เดือน

ขอบคุณครับ

ถ้าจขกท เลือก suv ใช้ เดี่ยวอีกหน่อยต้องติดใจแน่เลย เพราะสาระพัดประโยชนื และมองทางไกลได้ทะลุรถข้างหน้าได้  เดี่ยวอีกหน่อยคงลืมรถเก๋งไปแน่ๆ พอจะเปลี่ยนคันใหม่อีกเที่ยว
[/quote]

ถ้าชอบแรงก็จัด มาสด้า
ไหนๆถ้าจะตั้งใจจริงซื้อ suv ใช้แล้ว ลองไปทดลองขับ captiva  อาจจะแข็งกว่า มาสด้าหน่อยนึง แต่ เกาะกว่า มั่นคงกว่า โครงสร้างของรถแข็งแรงกว่า เรื่องรถต้องไปลองขับจริงๆถึงจะรู้ได้ด้วยตัวเอง
เล่น บีเอ็ม มือสอง จับที่หมด bsi นั่นแหละดีครับ ราคาจะได้ลงๆหาราคาถูกๆต้องให้ราคาถูกลงเป็นแสนขึ้นไป bsi ของ bm นั้นไม่ได้มีอะไรเท่าไหร่หรอกครับ แค่ เปลี่ยนถ่ายนมคฟรี เปลี่ยนปัดน้ำฝนฟรี เปลี่ยนผ้าเบรคฟรี มันก็คือ เปลี่ยนชิ้นส่วนและการตรวจตารางการบำรุงให้ฟรี เอาเข้าจริงๆแล้ว น้ำมันเบรคบางศูนย์ยังไม่เปลี่ยนให้เลย เมื่อครบ 2 ปี นอกนั้น ทุกอย่างการรับประกัน มันก็เหมือนและคล้ายกับรถใหม่ป้ายแดงกับยี่ห้ออื่นๆ เค้า
ถ้าใจรัก ใบพัดฟ้าขาว เวลาจะหาอู่นอกก็หาที่ไว้ใจได้หน่อย ไม่อย่างนั้น ราคาใก้ลเคียงกับศูนย์บริการ ที่ราคาใก้ลเคียงเพราะใช้อะไหล่เทียบ บางตัวใช้ oem หายากครับที่อู่นอกจะอะไหล่เบิกห้าง ลองใช้อะไหล่เบิกศูนย์ อู่นอกจะราคาแพงกว่าเข้าศูนย์ทั้งนั้น ครับ แก๊ปตรงนี้  อู่นอกสาระพัดนั้นใช้แก๊ปตรงนี้ทั้งนั้น ไม่ว่าญี่ปุ่นรึยุโรป

อะไหล่ไม่แพงครับ สำหรับ ยุโรป แพงกว่า รถไซค์โต ของญี่ปุ่นหน่อยเดียวเอง  ถ้าหาอู่ที่เชื่อใจเข้าไป  เบนซ์ ตัวบอดี้ w-211  อีคลาส ตัวนี้ก็น่าเล่นครับ รถยังดูไม่เก่ามาก กลางๆดี ราคาร่วงจริงๆ กับ 1 ล้านบวกลบ หาดีเซลมาเล่น  อณาคต อีกหน่อยออกตัวไม่ขาดทุนมากเพราะ ราคาร่วงมาจะติดดินอยู่แล้ว
ถ้าบอกว่าขับแล้วดูแก่เกินไป ไม่วัยสะรุ่น อันนี้ก็แล้วแต่ชอบแล้วแหละ ส่วนตัวผมว่ารุ่นนี้มันคลาสสิคดี  เหมือนเป็นการ ปล่อยหมัดฮุ๊คชุดสุดท้ายก่อนจะเปลี่ยน หน้าตาเป็นรุ่นปัจจุบัณ
พวกเบนซ์ จับมือ สอง ยังไม่น่ากลัวเท่าบีเอ็ม เพราะ เบนซ์ส่วนมากผู้ใหญ่ใช้  
รถยุโรป มีแค่ช่วงล่างเองที่บางรุ่นเปราะบางรุ่นทน  เพราะ เน้นช่วงล่างตอบสนองไว ลูกหมากเลยตัวเล็ก  แต่เรื่องจริงๆเลย ราคา อะไหล่มันถูกจริงๆครับ พวกช่วงล่าง ต่างๆ
ของแต่งนั้นตรึม  โช๊คแต่งมีให้เลือกหลายยี่ห้อ บอดี้ ชุดสเกิรต์ หาจับพวก amg จัดเข้าไปก็ดูสง่าแล้ว  

ตอนนี้ราคารถมือสองร่วงมากๆ  ถ้าเป็นผมๆคงซื้อ รถมือสอง มีเงินเหลือเก็บอีกเยอะ  
ถ้าซื้อ มือสองก็ดูดอกเบี้ยด้วยครับเท่าไหร่  ลองบวกลบในใจดู
บอดี้รถไม่ได้บอกอายุคนขับเสมอไปครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 23, 2014, 17:45:04 โดย redtopup »

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
สวัสดีครับ พี่ จขกท และพี่ๆทุกท่านที่เข้ามาคอมเมนต์ คือพอดีผมก็สนใจที่จะออก 2 รุ่นนี้คือ cx5 2.5 กับ accord 2.4 el เรื่องตัวเลขอัตราเร่ง ความเร็ว และความประหยัด ดูเหมือน cx5 2.5 จะดูดีกว่า แต่ผมเป็นคนใช้รถในตัวเมืองต่างจังหวัดเป็นส่วนใหญ่ ขับคนเดียว นานๆถึงมีผู้โดยสาร จึงไม่ได้ให้ความสนใจในความสะดวกสบายในการนั่ง เน้นการขับขี่สนุกมันส์ เอาใจคนขับ ซึ่งสิ่งที่ผมให้ความสนใจคือคุณภาพการประกอบ และคุณภาพวัสดุครับ และเสียงรบกวนและเสียงรบกวนในห้องโดยสาร ซึ่งจากการติดตามคลับทั้ง2 ก็พอจะทราบว่ามีปัญหา defect ทั้งคู่ แต่อยากจะทราบว่า 2 ตัวนี้ ตัวไหนการประกอบ คุณภาพวัสดุ และการเก็บเสียงดีกว่ากันครับ          ปล.ผมติดตามเวปนี้มา4ปีแล้วครับ ชื่นชมพี่จิมมี่และพี่แพน   ตอนนี้ผมอายุ 23 ปี ใช้ crv g1 ปี 2001 ซึ่งทั้งอืด ซด และเก็บเสียงไม่ดี รบกวนด้วยนะครับ

ไปทดลองขับเลยครับ ส่วนตัวผมขับแลัวชอบ cx5 มากกว่าaccord  ครับ ยิ่งถ้าคุณไม่ซีเรียสว่าต้องเป็นดีเซล 2.5G ได้รถเร็วกว่าครับ

แต่ขับaccord จะดูเป็นคนมีตังค์กว่าครับ

ปล. สุดท้ายผมจองcx5 2.2D

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
เทียน่า2.5ครับ คันนี้พัฒนาโดยมี E-Class เป็นBenchmark และก็เป็นไปตามนั้นได้

แต่ถ้าชอบสูง วิวดี เป็นผมจะรอnew X-Trail 2.5 อีกแป๊บ 

ออฟไลน์ PAN

ใช้ V40 อยู่ happy มากครับ ถ้าไม่เน้นเบาะหลังมากจะเป็นรถที่คุ้มสุดในราคานี้ครับ เครื่องก็แรงสะใจ ช่วงล่างก็ดีใช้ได้ แต่ถ้านอกจากนี้ผมแนะนำ skoda superb / octavia combi นะครับ ถ้าห่วงศูนย์ผมว่ารอดู accord hybrid/ camry hybrid minor change ดีกว่าครับ แต่ CX-5 2.5 ก็ไม่ได้แย่นะครับ แต่อยากให้รอและลองไปเทสดูดีกว่าครับ เผื่อตัวอื่นเป็นทางเลือกที่ดีกว่า จะได้ไม่เสียดายทีหลังครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
จริงๆ E60 มันตอบโจทย์แทบทุกอย่าง ภาพลักษณ์ที่เหมาะกับงาน ความแรง ขับดี มั่นใจ ภูมิฐาน

ลองหาตัว 525i SE LCI สักปี 2009-10 ราคาร่วงลงมาแบบน่าสนใจมากๆครับ 2.5 V6 ขับมันๆเลย น้ำมันก็ไม่ต้องเติมเอง

แต่ถ้ามือ 1 ก็ CX-5 2.5 ครับ

ออฟไลน์ aobness

มาช่วยแชร์ครับ v40 ไปไหนมาไหนเท่มากๆครับ เวลาเข้าเกียร์ s มุด มันส์มาก 220-230 สบายๆ
วัสดุดีมาก ติดตรง qc กับ ตรงงานประกอบ  ไม่เรียบร้อยเท่าที่ควร
ลองเทสดูครับๆๆ

• **
ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาตอบ
เดี๋ยวจะไปลอง V40/60 ด้วยครับ

ไม่ทราบว่า Mazda6 จะเข้ามาตอนminorไหม
ถ้าเลือกได้จะมาupdateนะครับ

jomyoot

• บุคคลทั่วไป
CX-5 อีกเสียงครับ อนาคตมีลูกน้อยก็ไม่ต้องเปลี่ยนรถด้วยพื้นพื้นใส่ของสบายๆ มีลูกแล้วภาระมันจะเพิ่มขึ้นโดยอัตโนมัติ

ทำให้ลดความเหี้ยมกระหายในการซื้อของลงตามไปด้วยน่ะคับ อย่างแฟนผมช๊อปเดือนไม่ต่ำกว่า2-3หมื่นเดี่ยวนี้ ซื้อของเดือน2-3พัน

ผมจากใช้เงินซื้อนั่น นุ่นนี่เดือน1-2หมื่น เหลือ1-2พันเองครับ เงินที่หามาได้ส่วนใหญ่ประเคนให้ลูกทานอาหารดีๆ เข้าเรียนโรงเรียนดีๆ

เอาเงินมาซื้อเสื้อผ้าให้ลูก ทำประกันชีวิต ซื้อเพิ่มเบิกเคลมอะไรต่างๆเดือนหลายพันแต่ก็คุ้ม พาลูกเมีย ไปเที่ยว เดือนละ1-2ครั้งครับ

ชีวิตมีความสุขดี รู้จักประหยัดขึ้น เก็บออมมากขึ้น เลิกใช้จ่ายสุรุ่ยสุหร่าย ขอบคุณลูกคนนี้มากๆเลยครับ รักแก มากๆๆๆๆ  ;) ;) ;)

ออฟไลน์ udis

มาช่วยแชร์ครับ v40 ไปไหนมาไหนเท่มากๆครับ เวลาเข้าเกียร์ s มุด มันส์มาก 220-230 สบายๆ
วัสดุดีมาก ติดตรง qc กับ ตรงงานประกอบ  ไม่เรียบร้อยเท่าที่ควร

220-230 โอ้แม้เจ้า น่าทางรถจะเกาะถนนสุดๆเลย
 :o :o :o

ออฟไลน์ blackcello

• Newbie
  • *

220-230 โอ้แม้เจ้า น่าทางรถจะเกาะถนนสุดๆเลย
 :o :o :o

ไปได้สบายๆ ครับ น้ำหนักรถ 1500 กก. ช่วงล่างดีใช้ได้ ผมเคยกดไปถึง 215 ก็ยังโอเคนะครับ เหยียบแปปๆ ถึง

ออฟไลน์ Elestra

BMW X1 มือสองไงคับ  1.3 - 1.4 ล้านเยอะแยะ ใช้แค่ 1-2 ปีเองน้ะคับ