ผู้เขียน หัวข้อ: ++ MGอีกซักที ดูโฆษณาแล้วคิดยังไงกันบ้างครับ ++  (อ่าน 15822 ครั้ง)

ออฟไลน์ Thor.1

• Sr. Member
 เอาแค่โฆษณาที่เห็น ดูมาหลายวันผมว่าเขาทำได้ดีนะครับ

ดูค่อนข้างดีมีชาติตระกูล ถ้าไม่ใช่คนที่รู้เรื่องรถอย่างพวกเราในบอร์ดนี้ ที่รู้ที่มา

ถามหลายๆคนที่ได้ดู เขาก็บอกว่ามันดูดีกว่าแบรนด์ญี่ปุ่นในตลาดตอนนี้

ยอดขายค่อยว่ากัน แต่เรื่องสร้างแบรนด์ ผมว่าใช้ได้ครับ

ออฟไลน์ AT

Re: ++ MGอีกซักที ดูโฆษณาแล้วคิดยังไงกันบ้างครับ ++
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2014, 09:48:59 »
ดูแล้วก็พยายามสื่อออกมาให้มันดู ฝรั่งๆ ไม่ใช่จีน ;D ;D ;D

ออฟไลน์ nudragon

• Hero Member
  • MT Mania!!
Re: ++ MGอีกซักที ดูโฆษณาแล้วคิดยังไงกันบ้างครับ ++
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2014, 09:52:34 »
ดูกันยาวๆสำหรับผม อีกห้าปีเป็นอย่างน้อยถึงกล้าซื้อรถยี่ห้อใหม่ๆที่มาขายในบ้านเราถึงจะประกอบในบ้านเราก็เถอะ

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2014, 09:54:24 »
ผมว่าโฆษณาก็ดูดีนะครับ แต่ผมว่าถ้าจะขายยาวๆจริง

คงต้องทำให้ผู้บริโภคมองเห็นภาพ และมีความมั่นใจใน 0 บริการให้ได้

รอดูกันต่อไป

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2014, 09:57:48 »
ส่วนตัวนะครับ ผมว่า รถมันดีไซน์ห่วย น่าเกลียดเกินจะทนได้

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2014, 10:06:50 »
ใน catalog มันดูดีมากครับ

แต่ยังไม่เคยเห็นตัวจริงๆ  ;D

ออฟไลน์ Activehybrid

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2014, 10:15:35 »
โฆษณาไม่เถียง ทำดีจริง

ดีกว่ารถราคาไม่เกิน2ล้าน

ดูแล้วเหมือนโฆษณา BM MB

แต่ถ้าไปดูตัวจริงแล้วไม่ผ่าน อะไรก็ช่วยไม่ไหวครับ

ออฟไลน์ ck_win

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2014, 10:18:11 »
ส่วนตัวนะครับ ผมว่า รถมันดีไซน์ห่วย น่าเกลียดเกินจะทนได้

ขนาดนั้น!!!

ผมว่ามันก็โอเคอยู่หน่า อาจจะไม่สวยเช้ง สะดุดตามากมาย รถที่ดีไซน์แย่กว่านี้ก็มี

สำหรับคนรู้เรื่องรถ ก็อาจจะติดในใจอยู่ที่ว่าตอนนี้เป็นบริษัทของจีนนี่แหละ

อย่างเมื่อก่อนถ้าพูดถึง MG ผมก็ยังคิดถึงรถยุโรป โดยเฉพาะ MG F ที่ดูเรียบง่ายแบบผู้ดี

ออฟไลน์ archian

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2014, 10:21:59 »
ดูจบแล้วอยากซื้อครับ  ....

โฆษณามันจริงๆ

ออฟไลน์ euro

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2014, 10:23:39 »
ดูมันเหมือน รถยุโรป ตะวันออก ยังไงก็ไม่รู้

GreenG

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2014, 10:26:26 »

ผมว่าตัวรถ 5 ประตูสวยดีนะครับ

แต่แพงเกินไป (ในตัว top)

รุ่น turbo 9 แสนราคาสมเหตุผลครับ แต่สิ่งที่น่าเป็นห่วง คือ กินน้ำมันไหมนะครับ :D

น่าจะดุพอตัวเลยครับ

ออฟไลน์ mozart

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2014, 10:43:37 »
รู้สึกอยากลองขับจังเลย แต่จะไปหาลองได้จากไหนเนี้ย   ;D

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2014, 10:45:45 »
ผมพยายามตัดความรู้ส่วนตัว และความทรงจำอื่นๆ ไปครับ ตัดโลกไซเบอร์ไปเลย

เมื่อได้ชมโฆษณาขณะนอนดูทีวี ผมรู้สึกว่า มันโอเคเลยล่ะ ทำออกมาได้ดี รถสวย ดูสปอร์ต เท่ห์ ราคาแพง

ชื่นชมๆ

ออฟไลน์ Pat.Lee

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2014, 11:03:23 »
ผมดูแล้ว MG ยังเป็นรถ C-Segment ครับ ไม่ได้ดูหรูหราหรือว่าจุดเด่นอะไรครับ ถ้าอยากให้ดู Premium รถมันต้องมีจุดเด่นที่มองปั๊บรู้สึกว่ามันเจ๋งมากกว่านี้หรือมีชื่อเสียงดังทั่วโลกมานานเหมือน Benz BMW และยี่ห้ออื่นๆ ครับ

ถ้า MG6 ใส่เครื่องฉีดตรง+เทอร์โบมีแรงม้า 200+ และมีอัตราสิ้นเปลือง 16+ km/l  การขับขี่ต้องดีไม่แพ้รถยุโรป Option ความปลอดภัยเหมือน Volvo สำหรับรุ่นธรรมดา และรุ่น TOP จัด Option เต็มๆ เช่นมีไฟหน้าแบบ LED ปรับสูงต่ำอัตโนมัติ, Paddle Shift ส่วนราคาขาย 1.4-1.7 ล้าน จะดู Premium กว่าครับเพราะของพวกนี้จะทำให้รถดูต่างจาก C-Seg ทั่วไปครับ

ออฟไลน์ Larry

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2014, 11:15:38 »
"ยนตกรรมสายพันธุ์อังกฤษ ผลิตในจีน"  ตามนั้นนะครับ 5555555+

ออฟไลน์ bookish1

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2014, 11:20:41 »
ดีไซด์มันดูเก่าๆแฮะ  เหมือนรถจาก 5-6 ปีที่แล้วเลย

ออฟไลน์ Poj

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2014, 12:01:09 »
Design เหมือน Ford เมื่อ 10 ปี ที่แล้ว

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2014, 12:14:16 »
วันก่อน พอดีมันมี บูธ MG อยู่ที่ เมเจอร์รัชโยธิน เลยแวะเข้าไปถามๆดูครับ สรุปคร่าวๆที่เซลล์พูดดังนี้ ย้ำว่าคร่าวๆนะครับ

Q: ตกลงเป็นรถจีนรึป่าว?
A: MG เป็นแบรนด์ของประเทศอังกฤษ และเป็นรถที่ถูกพัฒนาขึ้น โดยทีมพัฒนาของอังกฤษทั้งหมด
    และเป็นมาตรฐานรถยนต์ระดับ Premium แต่จัดจำหน่ายในเมืองไทยโดย CP และประกอบในไทย
    พูดง่ายๆคือ เค้ายืนยันว่า MG6 คือรถอังกฤษ ออกแบบและพัฒนาโดยคนอังกฤษ 100% แน่นอน ไม่ใช่รถจีน

Q: การขับขี่?
A: จะพอๆกับ BMW 3 Series (โฉมไหนไม่รู้ พูดไว้ก่อน)

Q: ถ้าเทียบกับ Ford Focus?
A: Focus เป็นรถที่ขับดี ช่วงล่างเซตมาแบบสปอร์ต จึงค่อนข้างกระด้าง (ก็คือจะบอกว่า MG นุ่ม+หนึบ กว่า)

Q: รถทดลองขับ?
A: สามารถนัดเข้ามาลองขับได้ อีก 7 วัน แล้วเซลก็ยื่นใบราคาให้ผม พร้อมนามบัตรและเบอร์โทร จำชื่อศูนย์ไม่ได้ แต่จำได้ว่า อยู่ไม่ไกลจากเมเจอร์รัชโยธินเท่าไหร่

ดูภายในก็ วัสดุดูดี ประกอบดี ที่สำคัญ เบาะหน้าทำมาค่อนข้างดีครับ หนังนุ่มมาก และชอบตรงที่ เบาะรองนั่ง สามารถ support ได้สุดน่องขาดีครับ

ออฟไลน์ ichok

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2014, 12:42:06 »
เอาเรื่องโฆษณาผมว่าดูดีครับ สื่อเน้นเรื่องสมรรถนะล้วนๆซึ่งจะทำได้จริงหรือเปล่าค่อยว่ากัน ส่วนลดเรื่องหน้าตารถผมว่าก็พอได้นะครับ ยี่ห้ออื่นรุ่นอื่นๆที่ออกมาใหม่ก็ยังมีที่ผมว่าไม่สวยอย่างทีด้าใหม่ หรือแม้แต่รถยนต์ค่ายซูบารุผมไม่เคยมองว่ามันสวยแต่ขายได้เพราะสมรรถนะล้วนๆซึ่ง MGก็พยายามชูเรื่องสมรรถนะว่าเครื่ิงยนต์เทอร์โบ ช่วงล่างเซทมาดี และสัญชาติอังกฤษอะไรประมาณนี้มั๊งครับ ผมดูแล้วยังไงยอดขายก็ชนะโปรตอนเพรเว่แน่นอน :)

GreenG

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2014, 12:53:45 »

A: สามารถนัดเข้ามาลองขับได้ อีก 7 วัน แล้วเซลก็ยื่นใบราคาให้ผม พร้อมนามบัตรและเบอร์โทร จำชื่อศูนย์ไม่ได้ แต่จำได้ว่า อยู่ไม่ไกลจากเมเจอร์รัชโยธินเท่าไหร่

ดูภายในก็ วัสดุดูดี ประกอบดี ที่สำคัญ เบาะหน้าทำมาค่อนข้างดีครับ หนังนุ่มมาก และชอบตรงที่ เบาะรองนั่ง สามารถ support ได้สุดน่องขาดีครับ

น่าจะตรง เกษตร นวมินตร์ นะครับ ผมเอง เห็นมีลงไว้ แต่ไม่แน่ใจว่าอยู่ตรงไหนครับ

ผมเอง อยากไปลองเหมือนกัน ชอบทรงมากครับ :D

ออฟไลน์ AT

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2014, 13:02:16 »
วันก่อน พอดีมันมี บูธ MG อยู่ที่ เมเจอร์รัชโยธิน เลยแวะเข้าไปถามๆดูครับ สรุปคร่าวๆที่เซลล์พูดดังนี้ ย้ำว่าคร่าวๆนะครับ

Q: ตกลงเป็นรถจีนรึป่าว?
A: MG เป็นแบรนด์ของประเทศอังกฤษ และเป็นรถที่ถูกพัฒนาขึ้น โดยทีมพัฒนาของอังกฤษทั้งหมด
    และเป็นมาตรฐานรถยนต์ระดับ Premium แต่จัดจำหน่ายในเมืองไทยโดย CP และประกอบในไทย
    พูดง่ายๆคือ เค้ายืนยันว่า MG6 คือรถอังกฤษ ออกแบบและพัฒนาโดยคนอังกฤษ 100% แน่นอน ไม่ใช่รถจีน

Q: การขับขี่?
A: จะพอๆกับ BMW 3 Series (โฉมไหนไม่รู้ พูดไว้ก่อน)

Q: ถ้าเทียบกับ Ford Focus?
A: Focus เป็นรถที่ขับดี ช่วงล่างเซตมาแบบสปอร์ต จึงค่อนข้างกระด้าง (ก็คือจะบอกว่า MG นุ่ม+หนึบ กว่า)

ระดับ Premium ซะด้วย อยากเห็นพี่จิมมี่รีวิวเร็วๆจังครับ จะระดับ Premium จริงๆรึเปล่า

ออฟไลน์ beeday

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2014, 13:26:12 »
++

เอาจากแค่โฆษณานะครับ โนอคติใดๆ

ตัวโฆษณาทำมาดูสปอร์ตน่าใช้ ดูมีความเป็นมา มีเรื่องราว

ชอบครับโดยเฉพาะคำปิดท้าย "สร้างจากแรงบันดาลใจ และความคลั่งไคล้ในรถแข่ง"

วุ้ยยย โชว์รูมพี่อยู่ไหน??? อยากไปเทสต์ 555555

++

ออฟไลน์ Nlight

• พิมพ์ผิดประจำ
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2014, 13:51:22 »
ชอบการจัดภาพแต่ไมค่อยชอบบทพากษ์เลย

ส่วนตัวรถผมชอบล้อครับ มันให้อารมย์คล้ายๆของ Alfa Romeo

ออฟไลน์ Zephyrs

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2014, 13:55:06 »
คือดีไซน์เนี่ย ถ้ามองด้านข้างตรงๆ มันสวยอยู่เอามากเลยนะครับ

แต่ถ้ามองด้านหน้าตรงๆหรือท้ายตรงๆนี่.. คือ... จะบอกว่าน่าเกลียดเลยจะดูแรงไปมั้ยเนี่ย = =

โฆษณาผมว่าโอเคนะ อย่างน้อยคนที่บ้านที่ไม่ได้รู้เรื่องรถเท่าไหร่ ก็ยังพูดเลยว่าเออน่าใช้อยู่นะ

จำได้ว่ามีบางรีวิวเท่าที่หาใน Google บ้าง โผล่ในเวปต้องห้ามบ้าง นี่ส่วนใหญ่ก็พูดเรื่องการขับขี่ที่ใช้ได้นะ ช่วงล่างไม่นิ่มไม่แข็ง พวงมาลัยพอใช้ได้

แต่จะตำหนิเรื่องการประกอบกับวัสดุแค่นั้น ดีไซน์นี่เห็นบ่นๆกันบ้างว่าไม่ค่อยเข้าตา แต่ที่ชัดเจนคือการขับขี่ ช่วงล่าง ที่ชมกัน

ปล เอาจริงๆถ้ามองว่ามันเป็น C-Seg ที่เข้ามาชนพวก Corolla , Civic, M3, Focus , EX ไรงี้ผมมองราคาแล้วมันก็อยู่ในช่วงนี้นะ ถ้ามองว่าตัวท๊อปคือมีโบ เพียงแต่มันติดภาพว่า
"มันคือรถจีน" นั่นแหละ เลยทำให้เรารู้สึกกันว่า มันแพงไปนะ แต่ถ้าคนที่เค้าไม่ได้ติดตามไรงี้ ผมก็ว่าขายได้น่ะ

ออฟไลน์ h22a

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2014, 14:09:32 »
ทำไมเค้าถึงขายให้จีนล่ะครับ  ::)

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2014, 14:40:39 »
พอดีมี MG สีขาววิ่งแถวบ้านผมมาซักระยะแล้ว แถวจตุจักรชลบุรี-ถนนเลี่ยงหนองมน-แนวถนนตัดใมหม่เส้นข้าวหลามต่อมอเตอร์เวย์
แรกๆก็เฉยๆนะครับ แต่พอเห็นบ่อยๆผมว่าก็ดูดีใช้ได้เลย เอาจริงๆขนาดผมว่าพอๆกับครูซนะครับเมื่อมองด้วยตาเปล่า
แต่รถคันนั้นวิ้งได้จิ๊ดจ๊าดมาก ผมเคยควบ ACV40 ผมตามที่เส้นแนวตัดใหม่ขึ้นมอเตอร์เวย์ คุณ MG แกนำผมห่างระดับหนึงเลยทีเดียว
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ Activehybrid

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2014, 14:43:09 »
ที่อ่านเจอมา มี2ข้อ ที่เหนือกว่าC-Segmentทุกค่าย

1.ช่วงล่างและพวงมาลัย มั่นใจ หนักแน่น

2.ขนาดของรถ จะใหญ่กว่าทุกค่าย ทั้งภายในกว้างขวาง และภายนอก(ตีโป่ง)

และยังมีการประกอบที่เนี๊ยบกว่าหลายๆค่าย

ส่วนข้อด้อยมีหลายข้อเหมือนกันเช่น จอโบราน อุปกรณ์ขาดๆเกิน ที่วางแก้วมีอันเดียว USBไปซ่อนไว้ฝั่งคนขับ ปุ่มปรับแอร์ วิทยุไม่เป็นมิตรเป็นต้น

ที่หนักสุดคือศูนย์ที่ยังมีน้อยละนะสำหรับคนไทย

ออฟไลน์ kwancanoe

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2014, 14:46:25 »
ทั้ง autocar.co.uk , whatcar.com , autoexpress.co.uk รีวิวให้ MG6 ได้ไม่เกิน 3 ดาว จากเต็ม 5 ดาว สักที่ พอเข้าไปอ่านแล้วก็มีข้อติเยอะจริงๆ

แบบนี้กล้าเหรอ???

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2014, 14:46:44 »
น่าขับครับ แต่ยังไม่น่าซื้อ  ???

ออฟไลน์ CarameLon

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2014, 15:19:08 »
ต้องไปลอง  ;D
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R