ผู้เขียน หัวข้อ: มีเรื่องมาเล่าสู่กันฟัง เกี่ยวกับการเช็คระยะที่ศูนย์ครับ  (อ่าน 6383 ครั้ง)

ออฟไลน์ mazeraty

• Sr. Member
ผมจะไม่เอ่ยหรือพาทพิงนะครับ ว่าคือที่ไหนและยี่ห้อใด เพียงอยากให้ทุกท่านระวังและตรวจสอบหลังจากไปเช็คระยะ

เรื่องมีอยู่ว่าเพื่อนผมที่เป็นช่างประจำศูนย์รถแห่งหนึ่ง เล่าให้ฟังว่า ณ.ศูนย์บริการแห่งหนึ่งนำน้ำมันเครื่องเก่ามาเติมให้ลูกค้า น้ำมันเครื่องเก่าที่ถ่ายออกปะปนกันทั้งน้ำมันเบรค น้ำมันเกียร์ และอื่นๆ
ผมจึงถามว่าทำไมไม่บอกผู้จัดการ "เพราะผู้จัดการเป็นคนสั่งมาสาเหตุจากน้ำมันเครื่องที่ทางบริษัทส่งมาหายไปเกือบ 100 ลิตร โดยไม่ทราบว่าใครนำออกไป ละไม่ได้หายเป็นครั้งแรก หายเป็นประจำ
แต่ครั้งล่าสุดหายมากที่สุด.....  และจะทำกับรถที่มีเจ้าของเป็นผู้หญิงหรือคนที่เค้าเชื่อว่าไม่ทราบถึงวิธีตรวจสอบ... 
และดูดน้ำมันจากรถลูกค้า... คันละไม่มาก จึงทำให้ไม่ทราบว่าน้ำมันหาย (เรื่องนี้ช่างที่ศูนย์ทำกันเองผู้จัดการไม่ทราบ)

เพื่อนผมเป็นคนนิสัยดีนิ่งๆไม่ค่อยพูดค่อยจา และไม่ชอบในสิ่งที่เกิดขึ้นแต่ทำอะไรไม่ได้เพราะเป็นเด็กใหม่... จึงบอกผมให้บอกคนที่ใช้รถยี่ห้อ.... ด้วย แต่ผมขอไม่บอกยี่ห้อดีกว่าเพราะจะเป็นการโจมตี  และเราสามารถตรวจสอบได้เองจึงอยากเตือนให้เพื่อนๆตรวจสอบดูหลังจากเข้าไปเช็คระยะที่ศูนย์   หากการนำเรื่องราวมาแชร์ในครั้งนี้ไม่เหมาะสมประการใดโปรดแนะนำด้วยครับ   ??? ??? ???

ออฟไลน์ berm

ผมเคยเจอเหมือนกันครับ ไม่บอกยี่ห้อ แต่เป็นรุ่น hybrid มันคงคิดว่าเราไม่ดู

เข้าไปเช็คหมื่นโล ตอนเข้าไป 7500 กิโล น้ำมันยังใสอยู่เลย ตอนออกมาก็ไม่ได้ดู

ขับไปสักพักรู้สึกว่าแปลกๆ เลยชักไม้วัดดู มันดำแถมเติมเกินมาครึ่งลิตรได้

เลยไปซื้อใหม่มาเปลี่ยนเอง ไม่ได้กลับไปที่เดิม เพราะรู้อยู่แล้วว่ามันคงบอกว่าปกติ

ได้แต่เตือนเพื่อนๆว่าตอนจะรับรถให้ชักไม้วัดดูทุกครั้ง

ออฟไลน์ groovy

• Full Member
ส่วนใหญ่เป็นพวกช่างทำกันเอง(ไม่งั้นจะมีน้ำมันเครื่องราคาถูกออกมาขายในเวป) เจ้าของศูนย์ไม่น่ารู้ จริงๆผมว่าน่าจะต้องแจ้งเจ้าของศูนย์ สังคมจะได้น่าอยู่ พวกคนที่ทำเลวจะได้ไม่มีที่ยืน :)

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ผมจะไม่เอ่ยหรือพาทพิงนะครับ ว่าคือที่ไหนและยี่ห้อใด เพียงอยากให้ทุกท่านระวังและตรวจสอบหลังจากไปเช็คระยะ

เรื่องมีอยู่ว่าเพื่อนผมที่เป็นช่างประจำศูนย์รถแห่งหนึ่ง เล่าให้ฟังว่า ณ.ศูนย์บริการแห่งหนึ่งนำน้ำมันเครื่องเก่ามาเติมให้ลูกค้า น้ำมันเครื่องเก่าที่ถ่ายออกปะปนกันทั้งน้ำมันเบรค น้ำมันเกียร์ และอื่นๆ
ผมจึงถามว่าทำไมไม่บอกผู้จัดการ "เพราะผู้จัดการเป็นคนสั่งมาสาเหตุจากน้ำมันเครื่องที่ทางบริษัทส่งมาหายไปเกือบ 100 ลิตร โดยไม่ทราบว่าใครนำออกไป ละไม่ได้หายเป็นครั้งแรก หายเป็นประจำ
แต่ครั้งล่าสุดหายมากที่สุด.....  และจะทำกับรถที่มีเจ้าของเป็นผู้หญิงหรือคนที่เค้าเชื่อว่าไม่ทราบถึงวิธีตรวจสอบ... 
และดูดน้ำมันจากรถลูกค้า... คันละไม่มาก จึงทำให้ไม่ทราบว่าน้ำมันหาย (เรื่องนี้ช่างที่ศูนย์ทำกันเองผู้จัดการไม่ทราบ)

เพื่อนผมเป็นคนนิสัยดีนิ่งๆไม่ค่อยพูดค่อยจา และไม่ชอบในสิ่งที่เกิดขึ้นแต่ทำอะไรไม่ได้เพราะเป็นเด็กใหม่... จึงบอกผมให้บอกคนที่ใช้รถยี่ห้อ.... ด้วย แต่ผมขอไม่บอกยี่ห้อดีกว่าเพราะจะเป็นการโจมตี  และเราสามารถตรวจสอบได้เองจึงอยากเตือนให้เพื่อนๆตรวจสอบดูหลังจากเข้าไปเช็คระยะที่ศูนย์   หากการนำเรื่องราวมาแชร์ในครั้งนี้ไม่เหมาะสมประการใดโปรดแนะนำด้วยครับ   ??? ??? ???

ไม่พููดชื่อศูนย์น่ะถูกต้องแล้วครับ คุณไม่ใช่คนเสียหาย หรือแม้แต่คุณเป็นคนเสียหาย ก็อาจจะโดนฟ้องได้ถ้าเอามาพูดโดยไม่มีหลักฐานยืนยัน เว้นแต่ว่าคุณติดกล้องวงจรปิดไว้ในฝากระโปรง ถ่ายพฤติกรรมทั้งหมดได้ว่าเขาเอาน้ำมันเก่ามาเติม...

ผู้รักษากฎหมายในบ้านเรา ยังไม่ได้เรื่อง ขนาดรถป้ายแดง ยังบังคับให้ต้องเข้าศูนย์ถึงจะครอบคลุมประกันเลยครับ ถ้าเป็นประเทศที่กฎหมายดี ๆ เขาให้เราถ่ายน้ำมันเครื่องดูแลเองได้โดยประกันยังอยู่ เพราะเขามีหน่วยพพิสูจน์หลักฐานที่คุ้มครองเราได้ว่ามันเสียจากอะไร

ออฟไลน์ wesborland

• Full Member
ขนาดนักศึกษาฝึกงาน ยังมีส่วนร่วมกับขบวนการเลยครับ

...เพื่อนผมเอง เมื่อ 8 ปีที่แล้ว หุหุ

ออฟไลน์ udis

• Hero Member
ผมไปยืนดูประจำ เปิดใหม่กันสดๆ เหลือก็คืนให้กลับบ้าน ศูนย์มิตซูบิชิที่เค้าว่าห่วยกว่าเจ้าตลาดครับ
 ;D ;D ;D แนะนำว่าไปยืนดูบ้างก็ได้ครับ

ออฟไลน์ simcity

ส่วนใหญ่ที่ได้ยินมา คือ แบบนี้ครับ

ยกตัวอย่าง รถบางรุ่น ใช้น้ำมันเครื่อง 4.5 ลิตร

ช่างจะเบิกน้ำมันในสโตร์ของศูนย์มา 1 แกลลอน = 4 ลิตร และ อีก 1 กระป๋องเล็ก 1 ลิตร

แล้วเติมให้ลูกค้า 4.5 ลิตร เหลือ 0.5 ลิตร เก็บไว้ ( ถ้าลูกค้าทวง ค่อยเอาให้ ถ้าไม่ทวง ก็เนียน)

1 วันมีรถเข้ามาถ่ายน้ำมันเครื่อง 20 คัน ได้แล้ว 10 ลิตร

พอมีคันใหม่มาถ่ายน้ำมันเครื่อง ก็ไปเบิกน้ำมันใหม่มาจากสโตร์ แต่เก็บกลับบ้านทั้งแกลลอน

เอาน้ำมันที่เทรวมๆไว้ ใส่ให้แทน

หรือ เวลาถ่ายออก ถ่ายออกแค่ 4 ลิตร ให้คาถังไว้ซัก 0.5 ลิตร แล้วใส่กลับไปแค่ 4 ลิตร  แต่เวลาเบิกจากสโตร์ เบิกมา 4.5 ลิตรตามสเปครถ

ประมาณนี้ครับ ที่ได้ยินมา ทำกันเยอะมาก

ออฟไลน์ Yangyang

ผมไปยืนดูประจำ เปิดใหม่กันสดๆ เหลือก็คืนให้กลับบ้าน ศูนย์มิตซูบิชิที่เค้าว่าห่วยกว่าเจ้าตลาดครับ
 ;D ;D ;D แนะนำว่าไปยืนดูบ้างก็ได้ครับ

ของผมศูนย์เอาน้ำมันเครื่องที่เหลือในแกลลอน ใส่ท้ายรถเอาไว้ให้ทุกครั้ง ตอนนี้สะสมได้ 10 กว่าแกลลอนละ ไม่รู้จะเอาไปทำอะไร ทิ้งถังขยะทั่วไปก็ไม่ได้ หาถังสำหรับทิ้งขยะอันตรายไม่เจอ

ออฟไลน์ supercat

ถ้าเราเช็คความดำของน้ำมันเครื่อง ก่อน และ หลัง เข้าศุนย์ จะพอช่วยได้บ้างมั้ยครับ 

(เพราะหลังถ่าย น้ำมันเครื่องจะใสกว่าตอนก่อนถ่าย)

promt

• บุคคลทั่วไป
ส่วนใหญ่ที่ได้ยินมา คือ แบบนี้ครับ

ยกตัวอย่าง รถบางรุ่น ใช้น้ำมันเครื่อง 4.5 ลิตร

ช่างจะเบิกน้ำมันในสโตร์ของศูนย์มา 1 แกลลอน = 4 ลิตร และ อีก 1 กระป๋องเล็ก 1 ลิตร

แล้วเติมให้ลูกค้า 4.5 ลิตร เหลือ 0.5 ลิตร เก็บไว้ ( ถ้าลูกค้าทวง ค่อยเอาให้ ถ้าไม่ทวง ก็เนียน)

1 วันมีรถเข้ามาถ่ายน้ำมันเครื่อง 20 คัน ได้แล้ว 10 ลิตร

พอมีคันใหม่มาถ่ายน้ำมันเครื่อง ก็ไปเบิกน้ำมันใหม่มาจากสโตร์ แต่เก็บกลับบ้านทั้งแกลลอน

เอาน้ำมันที่เทรวมๆไว้ ใส่ให้แทน

หรือ เวลาถ่ายออก ถ่ายออกแค่ 4 ลิตร ให้คาถังไว้ซัก 0.5 ลิตร แล้วใส่กลับไปแค่ 4 ลิตร  แต่เวลาเบิกจากสโตร์ เบิกมา 4.5 ลิตรตามสเปครถ

ประมาณนี้ครับ ที่ได้ยินมา ทำกันเยอะมาก

ศูนย์รถ เป็นกันเยอะมาก

โกงกันทุกหย่อมศูนย์

ออฟไลน์ udis

ของผมศูนย์เอาน้ำมันเครื่องที่เหลือในแกลลอน ใส่ท้ายรถเอาไว้ให้ทุกครั้ง ตอนนี้สะสมได้ 10 กว่าแกลลอนละ ไม่รู้จะเอาไปทำอะไร ทิ้งถังขยะทั่วไปก็ไม่ได้ หาถังสำหรับทิ้งขยะอันตรายไม่เจอ

อ้าว...เวลาไปเปลี่ยนน้ำมันเครื่องก็เอาไปด้วยสิครับ บอกว่ามีน้ำมันมาเอง
เปิดแล้ว ไม่บูดครับ ไม่ใช่นมสด อิอิ
 ;D ;D ;D

ส่วนของผมให้พ่อ พ่อเอาไว้เปลี่ยนใส่อีกคันครับ พ่อชอบเปลี่ยนเอง ไม่เข้าศูนย์ครับ

ออฟไลน์ toonze

ถ้าเราเช็คความดำของน้ำมันเครื่อง ก่อน และ หลัง เข้าศุนย์ จะพอช่วยได้บ้างมั้ยครับ 

(เพราะหลังถ่าย น้ำมันเครื่องจะใสกว่าตอนก่อนถ่าย)

ผมว่าเข้าไปดูตอนเขาทำเลยจะดีกว่าครับ ผมทำประจำ คุมอยู่ห่างๆๆ

ออฟไลน์ S6

รถบางยี่ห้อ บางศูนย์ ไม่ให้เข้าไปดูช่างทำงาน
มีคนรับรถมาขับเข้าไปเซอรืวิสให้

ออฟไลน์ Yangyang

อ้าว...เวลาไปเปลี่ยนน้ำมันเครื่องก็เอาไปด้วยสิครับ บอกว่ามีน้ำมันมาเอง
เปิดแล้ว ไม่บูดครับ ไม่ใช่นมสด อิอิ
 ;D ;D ;D

ส่วนของผมให้พ่อ พ่อเอาไว้เปลี่ยนใส่อีกคันครับ พ่อชอบเปลี่ยนเอง ไม่เข้าศูนย์ครับ

ปัญหาคือมันคนละยี่ห้อกันครับ
ผมทำงานระยอง แฟนทำงานอยู่ชล บ้านอยู่กทม. วิ่งไปวิ่งมาทุกอาทิตย์ เลยเข้ามันครบทั้ง 3 จังหวัดแล้วแต่จังหวะว่าอยู่จังหวัดไหน แต่ละศูนย์ก็ใส่มาคนละยี่ห้อ

ใช่แล้วครับ นมค.ใหม่จะใสสุดๆเลย สีใสอำพัน
อีกอาการก็คือรถจะวิ่งไม่ออกครับ สังเกตุได้ไม่ยาก

ออฟไลน์ delete

;D ;D ;D

ปัญหาคือ จะทราบได้ไงว่าเปลี่ยนให้น่ะสิครับ เราไม่เห็นกับตาว่าเปลี่ยนหรือไม่เปลี่ยน

ศูนย์รถ เป็นกันเยอะมาก

โกงกันทุกหย่อมศูนย์

ใช่แล้วครับโกงกันเป็นปกติสุข... ;D ;D ;D อยู่ที่ว่าที่ไหนจะหนักกว่ากันเท่านั้นเอง

รถบางยี่ห้อ บางศูนย์ ไม่ให้เข้าไปดูช่างทำงาน
มีคนรับรถมาขับเข้าไปเซอรืวิสให้

ใช่ครับ บางที่ติดป้ายห้ามเข้าเลยเป็นเขตอันตราย แต่ให้ดูได้อยู่ห่างๆ

ออฟไลน์ Swe-Izoo

• Jr. Member
  • **
ของผมตอนศูนย์เติมเหมือนเอาถังหรือทรงแบบที่รดน้ำต้นไม้มาใส่ให้ไม่ได้เปิดใหม่ให้เหนๆ

ผมก้อกลัวจาโดนของเก่าอยุ่เหมือนกันครับ >:(