ผู้เขียน หัวข้อ: งานเข้าโดนจับความเร็วที่ 118 กม./ชม.  (อ่าน 19959 ครั้ง)

ออฟไลน์ BlackSpeed

• Sr. Member
Re: งานเข้าโดนจับความเร็วที่ 118 กม./ชม.
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2014, 11:46:12 »
เคยโดนความเร็วเท่ากันเลย แล้วก็น่าจะจุดเดียวกันด้วย  ;D

ผมจะวิ่ง กทม-อีสาน บ่อยๆ เมื่อก่อนผมก็เลี้ยงที่ไม่เกิน 120 วิ่งด้วยความมั่นใจตลอด แต่หลังจากโดนส่องมาที่ 118 ก็ได้คุยกับพี่อีกคนที่เค้าทำงานอยู่บริษัทนึงที่ตั้งแถวสระบุรีกับโคราชหลายแห่ง เค้าบอกว่าบริษัทให้วิ่งไม่เกิน 110 เพราะจะไม่โดนจับความเร็ว เหมือนตำรวจจะอนุโลมให้ หลังจากนั้นผมก็วิ่งไม่เกิน 110 มาตลอด ยังไม่เคยโดนมาเกือบปีละ

ปล. เป็นความเชื่อส่วนบุคคล โปรดใช้วิจารณญาณในการนำไปใช้ :D
ประสบการณ์ (Experience) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของตนเอง
ความรู้ (Knowledge) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของคนอื่น
แต่ถ้าได้ความรู้ผิดๆ ประสบการณ์แบบผิดๆ กรุณาอยู่เฉยๆดีกว่า
My Review "HYUNDAI SONATA SPORT" http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,21395.0.html

ออฟไลน์ 370Z

• Full Member
Re: งานเข้าโดนจับความเร็วที่ 118 กม./ชม.
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2014, 11:55:32 »
อีกประเด็นที่ผมอยากรู้ มีใครรู้จริงๆไหมครับ ว่าถนนที่เราขับอยู่ให้ใช้ความเร็วได้ไม่เกินเท่าไหร่
มีป้ายจำกัดความเร็วบอกให้ขัดๆ แล้วเสียค่าปรัปจะไม่ว่ากันเลย
ถนนหลวงต่างจังหวัด คิดว่าวิ่งได้ไม่เกิน 120 แต่ความเป็นจริง วิ่ง 110กว่าๆ ก้โดนกันมาเยอะแล้ว :'(

ออฟไลน์ 6162002

• Hero Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2014, 12:03:50 »
ผมเข้าใจว่าเขาให้ 110 นะครับ แต่จดหมายออก ก็ต้องเขียน 90 (ไม่งั้นมันก็ผิดกดหมาย รึเปล่า?) เพราะงั้นถ้าขับต่ำกว่า 110 ก็จะรอดตัว

ส่วนตัวผมคิดว่า 110 ก็เหมาะสมพอรับได้

แต่ที่รับไม่ได้คือ ทำไมมันต้องให้คนขับเดาเอง ว่าแมร๊งจะจับเท่าไร  ทำไมไม่บอกมาเลย -*-

แก้ที่ต้นเหตุครับ เก็บคนที่ควบคุมกล้องตรวจจับความเร็วซะ ไล่เก็บไปเรื่อยๆ ทีหลังจะได้ไม่กล้ามาถ่ายอีก

จะบอกว่าคนที่ควบคุมกล้องตรวจจับไม่ใช่ตำรวจนะครับ แต่เป็นชาวบ้านในพื้นที่ที่ตำรวจจ้างมาอีกที ค่าจ้างเดือนล่ะ 1 หมื่นบาท

แต่เหตุจูงใจอยู่ที่ % ครับ แล้วแต่จะตกลง จับมากก็ได้มากครับ แต่ค่าปรับจะไปตกท้องที่นั้นๆ ที่ที่ถูกจับน่ะครับ ซึ่งไม่มีผลต่อการต่อภาษีประจำปี

ยกเว้น ถ้าจ่าหน้าซองมากจาก บกจร (ส่วนกลาง) อันนี้มีผลครับผม ข้อมูลอ้างอิงที่ได้กล่าวไปแล้วนั้น มาจากเพื่อนผมเอง เพราะเคยรับจ้างงานแบบนี้มาก่อน.

ตรงที่ไฮไลต์สีแดงคือพูดเล่นนะครับ อย่าไปทำจริงล่ะ เอาหนังสติ๊กยิงให้กล้องพังก็พอ เย้ย...

รุ่นน้องผมที่เป็นตำรวจก็บอกเหมือนกันครับ  ว่าไม่ต้องไปเสียก็ได้ เพราะข้อมูลมันไม่ได้ไปที่ส่วนกลาง

แต่ถ้าทางด่วนที่เป็นกล้องอัตโนมัติ ในโซน กทม. ไม่น่ารอด T^T

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2014, 13:59:20 »
เกินจริง ก็รับผิดไปเสียแต่โดยดีครับ ไม่ใช่ว่าขับอยู่ 89 แล้วโดน อันนี้ฟ้องเต็มที่ไปเลย
และการบอกว่าหลายคนก็ทำผิด ไม่ได้แปลว่ามันจะถูกได้ครับ ถนนไม่ใช่จะดีขนาดนั้น
ความเร็ว 90 ไม่ใช่ช่องทางหากิน หลายประเทศก็กำหนดความเร็วประมาณนี้ ญี่ปุ่นขนาดทางด่วนยังแค่ 100
มันคือช่องทางหากินครับ เป็นไปตามกม.ทุกอย่าง ถ้ามันเข้ารัฐเต็มๆ เอาไปปรับปรุงแก้ไขถนนให้มันดีๆ ปรับหนักกว่านั่นก็ได้ครับ
และสภาพถนนไม่ได้เป็นตัวกำหนดความเร็ว ถึงถนนดี ก็กำหนดความเร็วได้  ถ้าบังคับใช้อย่างจริงจัง ศึกษาให้มันครบถ้วนรอบด้าน แต่สภาะปัจจุบัน หน่วยงานนึงไปทาง อีกหน่วยไปทาง
ถ้าจะบอกว่าหากิน ก็คือไถเข้ากระเป๋าตัวเอง แต่ถ้าจ่ายเข้ารัฐแล้ว ก็ไม่ใช่ครับ ไอ้ส่วนที่เอาไปโกงกินกันทีหลังก็อีกเรื่อง

ออฟไลน์ delete

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2014, 15:02:45 »
เกินจริง ก็รับผิดไปเสียแต่โดยดีครับ ไม่ใช่ว่าขับอยู่ 89 แล้วโดน อันนี้ฟ้องเต็มที่ไปเลย
และการบอกว่าหลายคนก็ทำผิด ไม่ได้แปลว่ามันจะถูกได้ครับ ถนนไม่ใช่จะดีขนาดนั้น
ความเร็ว 90 ไม่ใช่ช่องทางหากิน หลายประเทศก็กำหนดความเร็วประมาณนี้ ญี่ปุ่นขนาดทางด่วนยังแค่ 100
มันคือช่องทางหากินครับ เป็นไปตามกม.ทุกอย่าง ถ้ามันเข้ารัฐเต็มๆ เอาไปปรับปรุงแก้ไขถนนให้มันดีๆ ปรับหนักกว่านั่นก็ได้ครับ
และสภาพถนนไม่ได้เป็นตัวกำหนดความเร็ว ถึงถนนดี ก็กำหนดความเร็วได้  ถ้าบังคับใช้อย่างจริงจัง ศึกษาให้มันครบถ้วนรอบด้าน แต่สภาะปัจจุบัน หน่วยงานนึงไปทาง อีกหน่วยไปทาง
ถ้าจะบอกว่าหากิน ก็คือไถเข้ากระเป๋าตัวเอง แต่ถ้าจ่ายเข้ารัฐแล้ว ก็ไม่ใช่ครับ ไอ้ส่วนที่เอาไปโกงกินกันทีหลังก็อีกเรื่อง

ไม่ครับ ลองอ่านความเห็นของคุณpkdiamond นะครับ
จะเห็นเลยว่า มันไม่ได้เข้ารัฐไงครับ มันเป็นระบบส่วนแบ่งตั้งแต่ต้น จับมาก ยิ่งได้ส่วนแบ่งมาก
จนกลายเป้นช่องทางหากิน(แบบถูกกฎหมาย) ไปแล้ว ไม่รวมถึง พวกไม่เข้ารัฐ อีกส่วนนะครับ ซึ่งก็เยอะ

ออฟไลน์ Barracuda

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2014, 16:32:19 »
ผมก็เคยโดนครับที่ 118 แถวๆเส้นมิตรภาพทับกวาง (สวนมิ่งมงคล) มั้ง ส่งไปที่บ้าน ปีที่แล้วโดนเส้นมิตรภาพ ตรงคลองไผ่ 121 เซ็งมาก ทำตามกฏแล้วแต่ให้ตายเห่อะมันช้าเกินไปเหนื่อยมากขับ 90 เนี่ย

ออฟไลน์ pkdiamond

• Sr. Member
  • I 'm Axera.............
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2014, 09:28:38 »
ล่าสุดครับ พี่ที่ทำงานขับรถกลับบ้านที่ลำปางก่อนช่วงสงกรานต์ 1 สัปดาห์ โดนจดหมายปรับมา 4 ใบครับ รวมทั้งสิ้น 2 พันกว่านิดๆ

ไล่มาเป็นจังหวัดเลย อ่างทอง สิงห์บุรี ชัยนาท นครสวรรค์ จังหวัดล่ะ 550 ครับ คือค่าปรับ 500 และค่าดำเนินการอะไรไม่รู้อีก 50 บาท

แบบว่าโดนไปทีเซ็งเลย ไม่ได้ขับเร็วมากนะครับ แต่ก็จะอยู่ที่ 100 - 130 แล้วแต่จังหวะเร่งแซง ซึ่งโดยส่วนตัวผมเชื่อว่า หลายคนก็จะขับประมาณนี้

แต่ทุกวันนี้ ตัวผมเองถ้าเส้นทางไม่คุ้นเคย ผมจะหาจังหวะวิ่งซ้ายเอาครับ ถ้าถนนอำนวยนะ เพราะส่วนใหญ่ที่จะโดนจับกัน มักจะโดนกันเลนส์ขวาสุด

โดยจุดที่ส่องกล้องมักจะเป็นมุมอับ โดยที่เราไม่ทันตั้งตัวครับ 

ออฟไลน์ cefboy

• Full Member
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2014, 14:05:46 »
ไหนจะความเร็วจำกัดไม่เท่ากันแต่ล่ะถนน ป้ายก็ไม่ได้บอก อยากจับตรงไหนก็จับ เวลาด้วย เช้าเย็นๆ มีเท่าไหร่ก็ขับไป ก่อนๆเที่ยงเนี่ยถี่ยิบๆ

และค่าปรับก็ไม่เท่ากันอีกนะครับ ผมโดนมามี 3 ราคา 500 1000 2000 ทำไมถึงช้าได้ใจ ผิดวันนี้ 2-3 วันส่งมาเลยได้ไหม จะได้ไม่ผิดซ้ำซาก

ตัวอย่างที่เคยโดน  12x =2000 , 14x = 1000,  17x = 500   และในเมืองจะแพงกว่าต่างจังหวัด ไม่ได้ขึ้นอยู่กับความเร็ว

ส่วนใหญ่ที่เค้ารอส่อง ก็เป็นจุดที่สุ่มเสี่ยงที่จะขับเกิน เพราะโล่ง เพื่อ?

แต่ช่วงที่มันอันตรายทางโค้งบ้าง น่าจะไปซุ้มตรงนั้นบ้างนะ

เมืองที่เจริญแล้ว เค้าจะมีป้ายเตือนก่อนนะ ว่าคุณกำลังเข้าถนนที่ความเร็วจำกัด และกล้องเค้าก็ตั้งกล้องเป็นจุดๆ ตลอดทาง สำหรับพวกลองของ

เมืองไทยต่างจังหวัด 110 ปลอดภัยไร้ใบสั่งครับ แต่เมืองนอก 80 ก็โดนได้ แต่ป้ายมันบอกแค่ 60 อ่ะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 01, 2014, 14:10:22 โดย cefboy »

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2014, 14:19:11 »
ผมสอบถามเพิ่มเติมเป็นความรู้หน่อยครับ

ในซอย อุดมสุข 7 ทะลุ วชิรธรรมสาธิต 6 ซอยนั้น มีป้ายห้ามจอด "วันคี่" อีกฝั่ง "วันคู่"

ผมเคยโดนใบสั่งวันคี่ 2 ครั้ง ครั้งที่ 2 งงๆ ฝั่งตรงข้ามก็โดน (วันนั้นวันคี่)

ล่าสุด ครั้งที่ 3 ผมจอดฝั่งห้ามจอดวันคี่ฝั่งหอพักตามปกติ (วันนั้น 18 มิยเป็นวันคู่) เวลา 6.30 น. โดนใบสั่ง  "จอดในลักษณะกีดขวางจราจร"

แบบนี้ ผมแย้งอะไรได้ป่าวครับ หรือไม่ได้ (ทำไมไม่ติดป้ายห้ามจอด 6.00 - 20.00 น. ไปเลย?)

หรือมีกฏหมายอื่นๆ ที่ผมยังไม่ทราบครับ รบกวนผู้รู้แนะนำด้วยครับ

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2014, 14:33:47 »
ล่าสุดครับ พี่ที่ทำงานขับรถกลับบ้านที่ลำปางก่อนช่วงสงกรานต์ 1 สัปดาห์ โดนจดหมายปรับมา 4 ใบครับ รวมทั้งสิ้น 2 พันกว่านิดๆ

ไล่มาเป็นจังหวัดเลย อ่างทอง สิงห์บุรี ชัยนาท นครสวรรค์ จังหวัดล่ะ 550 ครับ คือค่าปรับ 500 และค่าดำเนินการอะไรไม่รู้อีก 50 บาท

แบบว่าโดนไปทีเซ็งเลย ไม่ได้ขับเร็วมากนะครับ แต่ก็จะอยู่ที่ 100 - 130 แล้วแต่จังหวะเร่งแซง ซึ่งโดยส่วนตัวผมเชื่อว่า หลายคนก็จะขับประมาณนี้

แต่ทุกวันนี้ ตัวผมเองถ้าเส้นทางไม่คุ้นเคย ผมจะหาจังหวะวิ่งซ้ายเอาครับ ถ้าถนนอำนวยนะ เพราะส่วนใหญ่ที่จะโดนจับกัน มักจะโดนกันเลนส์ขวาสุด

โดยจุดที่ส่องกล้องมักจะเป็นมุมอับ โดยที่เราไม่ทันตั้งตัวครับ 

แซงซ้าย อย่าเลยครับ
แซงขวา ยอมเสียค่าปรับเหอะ

ออฟไลน์ WATBTG01

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2014, 16:38:31 »
ผมสอบถามเพิ่มเติมเป็นความรู้หน่อยครับ

ในซอย อุดมสุข 7 ทะลุ วชิรธรรมสาธิต 6 ซอยนั้น มีป้ายห้ามจอด "วันคี่" อีกฝั่ง "วันคู่"

ผมเคยโดนใบสั่งวันคี่ 2 ครั้ง ครั้งที่ 2 งงๆ ฝั่งตรงข้ามก็โดน (วันนั้นวันคี่)

ล่าสุด ครั้งที่ 3 ผมจอดฝั่งห้ามจอดวันคี่ฝั่งหอพักตามปกติ (วันนั้น 18 มิยเป็นวันคู่) เวลา 6.30 น. โดนใบสั่ง  "จอดในลักษณะกีดขวางจราจร"

แบบนี้ ผมแย้งอะไรได้ป่าวครับ หรือไม่ได้ (ทำไมไม่ติดป้ายห้ามจอด 6.00 - 20.00 น. ไปเลย?)

หรือมีกฏหมายอื่นๆ ที่ผมยังไม่ทราบครับ รบกวนผู้รู้แนะนำด้วยครับ

ปกติต้องเถียงว่าเราจอดถูกฝั่งแล้ว หากไม่ให้จอดตามเวลาก็ต้องมีป้าย เเละเรื่องการจอดวันคู่วันคี่ หากจอดถูกฝั่งก็จริง แต่หัวรถหันไปตรงกันข้ามกับรถที่วิ่ง เช่นหากวันนี้อนุญาติให้จอดฝั่งซ้ายได้ รถที่สวนมาจะไม่สามารถมาจอดได้เพราะจะผิดกฏหมายว่าของเรื่อง "การไม่จอดรถชิดซ้าย" ครับ

ออฟไลน์ vjtongkung

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2014, 18:17:39 »
โดนที่เดียวกันเลยครับ

ผมเพิ่งได้รับเหมือนกัน

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2014, 18:30:20 »

ปกติต้องเถียงว่าเราจอดถูกฝั่งแล้ว หากไม่ให้จอดตามเวลาก็ต้องมีป้าย เเละเรื่องการจอดวันคู่วันคี่ หากจอดถูกฝั่งก็จริง แต่หัวรถหันไปตรงกันข้ามกับรถที่วิ่ง เช่นหากวันนี้อนุญาติให้จอดฝั่งซ้ายได้ รถที่สวนมาจะไม่สามารถมาจอดได้เพราะจะผิดกฏหมายว่าของเรื่อง "การไม่จอดรถชิดซ้าย" ครับ

ผมพับกระจกก่อนชิดกำแพง และหันหัวไปยังทิศทางที่ถูกต้องเรียบร้อยแล้วครับ