ผู้เขียน หัวข้อ: มีงบฯ 1.3 ล้าน ระหว่าง Ford focus 2.0 4 ประตุตัว Top กับ Honda City MY2014 SV+  (อ่าน 9802 ครั้ง)

ออฟไลน์ kwancanoe

• Full Member
ตามหัวข้อเลยครับผม ผมทราบดีว่ามันคนละ Segment กัน แต่...ผมอยากรู้ว่าอย่างไหนจะคุ้มค่าเงินที่เสียไปมากกว่า เพราะผมกะจะซื้อสดเท่านั้นน่ะครับ
ท่าที่ผมรวบรวมข้อมูลของทั้งสองคัน ได้ข้อดี ข้อเสีย ดังนี้

Focus 2.0 4 Doors
ข้อดีกว่า
1. ใหญ่กว่า
2. แรงกว่า
3. Options ด้านความปลอดภัยมากกว่า

ข้อด้อย
1. แพงกว่า 320,000 บาท (ราคาดิบ ไม่รวมโปรฯ)
2. เบาะนั่งด้านหลังแคบกว่า (มั้ง ??? )
3. กินน้ำมันมากกว่า 0.78 km/l
4. ศูนย์ (มั้ง ??? )

Honda City SV+
ข้อดีกว่า
1. ถูกกว่า 320,000 บาท (ราคาดิบ ไม่รวมโปรฯ)
2. เบาะด้านหลังกว้างมากกกกกกกกก
3. ประหยัดกว่า 0.78 km/l
4. ศูนย์  (มั้ง ??? )

ข้อด้อยกว่า
1. เล็กกว่า
2. 0 - 100 ช้ากว่า 1.69 s. แปลว่าไม่แรงกว่านั้นเอง
3. Options ด้านความปลอดภัยน้อยกว่า

บอกเลยครับ ตอนแรกผมจะเอา Honda City SV+ อยู่แล้ว ถึงขั้นไปสมัครสมาชิกเวปคลับของกลุ่ม Honda City เรียบร้อยเลย แต่พอมาเห็น ---> http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,39032.0.html กับชุดเครื่องเสียงของ Zulex อันนี้ ---> http://www.zulex.co.th/products/product_detail/948  ผมเกิดความลังเลขึ้นมาทันทีเลยครับ เลยมาขอผู้รู้ในเวปนี้ช่วยพิจารณาหน่อยครับผม  ;D

ออฟไลน์ DP kung

• Jr. Member
  • **
Re: มีงบฯ 1.3 ล้าน ระหว่าง Ford focus 2.0 4 ประตุตัว Top กับ Honda City MY2014 SV+
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2014, 16:58:53 »
ถ้าเป็นผม เลือก ford focus ครับ เพราะเคยไปลองขับมาแล้ว ข่วงล่างมันโอเคจริงๆ อัตราเร่งก็แซบ ระบบความปลอดภัยก็เพียบ แต่ไม่มีจอครับ เสียใจตรงนี้ เครื่องเสียง sony ผมว่าโอเคนะครับ ถ้าเลือกไว้ขับคนเดียว ไปหาโฟกัสเลยครับ แต่ถ้ามีคนนั่งหลัง ให้ลองพาไปนั่งดูก่อน เพราะข้างหลังค่อนข้างแคบ ประมาณนี้ครับ

ออฟไลน์ NS

• Hero Member
  • การเดินทางครั้งใหม่
มีงบฯ 1.3 ล้าน ระหว่าง Ford focus 2.0 4 ประตุตัว Top กับ Honda City MY2014 SV+
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2014, 17:07:37 »
ผมว่าอยู่ที่ใช้งานแบบไหนมากกว่านะ ผมชอบช่วงล่างดีๆ มีอัตราเร่งที่ติดเท้า 2.0 แน่นอน
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Fly to dream

Re: มีงบฯ 1.3 ล้าน ระหว่าง Ford focus 2.0 4 ประตุตัว Top กับ Honda City MY2014 SV+
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2014, 17:43:20 »
เรื่องจอโฟกัสใช้ IPAD,หรือพวกมีบรูทูธ ก็เหลือๆครับต่อเข้าของรถก็ใช้ได้แล้ว
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ TaR

• Sr. Member
  • "เป้าหมาย..."
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2014, 18:01:31 »
ถ้าขับคนเดียวและอยากได้ feeling แนวsportไปfocusครับ
แต่ถ้าไปไหนมาไหนเป็นครอบครัวcity sv+ครับ
"ชีวิตคือการเดินทาง..."
.
.
.

ออฟไลน์ Petrick

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2014, 18:35:30 »
ขอเสนอทางเลือกที่ สาม เนื่องจากเห็นบอกว่ามีงบ 1.3 ล้าน

Accord 2.0 EL 1.299 ครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2014, 19:06:10 »
รอให้ Ford แก้ไขปัญหาเรื่องบริการหลังการขาย ให้มันดีกว่านี้ก่อนเถอะครับ ค่อยซื้อ Ford

ตอนนี้ อย่าเพิ่ง เจอรถ Defect มาแบบ น้องเต้ The Coup Channel เรา
ต้องมาปวดกบาล เสียเวลา เอารถไปจูน ไปเปลี่ยนคลัชต์ ไปทำโน่น ทำนี่
จนกว่ารอบเดินเบาแม่งจะนิ่ง ซึ่งก็ไม่รู้ว่าอีกนานเมื่อไหร่

แต่ Honda ก็ใช่ว่าบริการจะดีนะครับ พักหลังนี่เรื่องร้องเรียน
เริ่มมีมาถึงผมถี่ขึ้นเหมือนกัน

ออฟไลน์ reyeshenry

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2014, 20:02:52 »
รอให้ Ford แก้ไขปัญหาเรื่องบริการหลังการขาย ให้มันดีกว่านี้ก่อนเถอะครับ ค่อยซื้อ Ford

ตอนนี้ อย่าเพิ่ง เจอรถ Defect มาแบบ น้องเต้ The Coup Channel เรา
ต้องมาปวดกบาล เสียเวลา เอารถไปจูน ไปเปลี่ยนคลัชต์ ไปทำโน่น ทำนี่
จนกว่ารอบเดินเบาแม่งจะนิ่ง ซึ่งก็ไม่รู้ว่าอีกนานเมื่อไหร่

แต่ Honda ก็ใช่ว่าบริการจะดีนะครับ พักหลังนี่เรื่องร้องเรียน
เริ่มมีมาถึงผมถี่ขึ้นเหมือนกัน

เห็นโพกัส 2.0 ตัว 5 ประตู TOP ที่ศูนย์อุบล ติดป้ายลดราคา 154,000 บาท  แล้วครับพี่จิม
ส่วนดูตามเวปวันทูคาร์  ตลาดรถ  เจ้าตัว TOp ที่มีระบบช่วยจอดเนี่ยละ

- ตัวสี่ประตูและห้าประตู 2.0 Top  ปี 2012 -2014 ราคามือสองอยู่ที่  6.5-8 แสน

ไม่น่าเชื่อว่าบางคนรถปีกว่าๆ ไมล์หลักหมื่น   จากรถราคาล้านกว่า  ผ่านไปปีเดียวจะหายไป 3-4 แสน

ออฟไลน์ mozart

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2014, 20:10:46 »
ผมเพิ่งเห็น  Focus  TDCI  เกียร์พังไปอีกคันเพื่อไม่กี่วันก่อนครับ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2014, 20:18:57 »
เง้อ..... คงไป City ละงั้น  ;D

ออฟไลน์ john

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2014, 21:01:38 »
มายืนยันครับว่าช่างฟอร์ดสุดยอดมาก ของผมแค่เปลี่ยนเซ็นเซอร์วัดอุณหภูมิตัวเดียว ใช้เวลาลองผิดลองถูกเป็นปี(ความจริงผิดอย่างเดียวไม่มีถูกเลย) ทั้งทีมันก็เห็นชัด ๆ ว่าอุณหภูมิไม่ตรง แต่ไม่ยอมเปลี่ยนเซ็นเซอร์พยายามจะให้เป็นที่อื่นให้ได้ สุดท้ายเปลี่ยนเซ็นเซอร์ตัวเดียวหายเลย

ออฟไลน์ Volta

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2014, 22:22:33 »
ถ้าจะซื้อฟอร์ดจริงๆนะครับ
- ต้องหมั่นหาข้อมูลรองรับไว้ เผื่อรถเกิดเสียขึ้นมา จะได้รู้ทางหนีทีไล่ว่าต้องแก้อย่างไร มีศูนย์ไหนที่เก่งๆแก้ปัญหาแล้วจบ เพราะแต่ละศูนย์ ช่างเก่งไม่เท่ากันครับ บางที่แก้ปัญหาเคสนี้จบ แต่อีกศูนย์ แก้ไม่จบก็มี
- หากจะใช้รถยาวๆ เกิน 5 ปีขึ้น ต้องทำใจกับเรื่องอะไหล่มือสอง มันหาได้ยากในเชียงกง เพราะอะไหล่นำเข้าจากญี่ปุ่นไม่มี
   ยกตัวอย่าง สมมุติเกียร์เสีย ของซิตี้อาจจะได้จากเชียงกง แต่ของฟอร์ดต้องเบิกศูนย์อย่างเดียว เป็นต้น

แต่ถ้าได้รถที่ไม่มีปัญหาเลย มันเป็นรถที่ดีมากครับ ช่วงล่างดี โครงสร้างแข็งแรง อุปกรณ์มาตรฐานเยอะ

แต่ตอนนี้ปัญหาของฟอร์ดนอกเหนือจากที่คุณจิมบอกเรื่องการบริการหลังการขาย ยังต้องแก้เรื่อง defect ตัวรถที่ถือว่าเยอะ และเจอได้ค่อนข้างบ่อย 10 คัน เจอไป 3   ในขณะที่รถญี่ปุ่น 10 คันอาจจะเจอสัก 1 คัน

คือถ้าจะไฮเทค แต่ไม่ควบคุมคุณภาพการผลิตให้ดี มันก็ไม่มีประโยชน์

ผมเองก็เฝ้ามองฟอร์ดมา 3 ปีแล้ว อยากเห็นค่ายนี้ขึ้นมาแข่งขันกับเจ้าตลาดกับเขาสักที  เพราะรถผมเอง fiesta ก็ขับดีมากๆ คันต่อไปก็มองๆโฟกัสไว้ แต่ถ้ายังเจอปัญหาเรื่อยๆ ผมก็คงต้องไปซื้อรถตลาดๆตามเดิม
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ sixmund35

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2014, 22:30:37 »
โฟกัสตัวนี้ก็ขายมาซักพักแล้ว ถ้าไม่ได้โปรที่กระหน่ำจริงๆก็อย่าเลยครับ ซื้อแปปเดียวเปลี่ยนโฉม ราคาตกฮวบฮาบ เจ็บตัวเปล่าๆ

หรือถ้าตีนหนักและรักฟอร์ดจริงๆ ไปดูในคลับก่อนเลยครับ หาศูนย์ หาอาการที่เค้าเจอกันบ่อยๆและวิธีแก้ไข รถที่ออกมาซักพักแล้ว ได้เปรียบตรงที่มีคนลองของมาก่อนเราครับ

แต่ถ้าปกติก็ไม่ได้เป็นคนตีนหนักเนี่ย ใช้ซิตี้เหอะครับ สบายใจสุด

ออฟไลน์ tarahlm

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2014, 22:35:30 »

ผมก็ใช้รุ่นนี้อยู่ด้วยเหมือนกันครับ

อ่านดูเหมือนว่าช่างตรงนี้ไม่เก่งพอจะแก้ปัญหาได้ อาจจะมีแนวทางได้สองทาง
อย่างแรก คือ เปลี่ยนศูนย์ โทรถาม Ford Hotline ให้เลือกศูนย์ที่แก้ไขปัญหาให้ได้
อย่างที่สอง ที่ศูนย์ดีลเลอร์เดิม แต่กดดันให้หัวหน้าช่าง(ของดีลเลอร์)แจ้งทำเรื่องให้วิศวะกรหรืออาจารย์ที่ปรึกษาของฟอร์ดเองลงมาจัดการ ในความเห็นผมวิธีหลังนี่น่าจะดีกว่า

ปกติเฉพาะตัวเครื่องยนต์ 2.0L ที่รอบเดินเบาจะมีอาการรู้สึกเหมือนสั่นนิดๆ แต่ใช้เครื่องจับรอบเดินเบาแล้วนิ่งปกติ คิดว่าอาจจะไม่มี Balance shaft  แต่ถ้ารอบเดินเบาไม่นิ่งก็ต้องหาสาเหตุให้ได้ ดูเหมือนไม่น่ายากแต่ทำไม่เคสนี้ยากจริง

ออฟไลน์ Teera

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2014, 07:26:38 »
ผมชอบ Jazz มากกว่า City ครับ  เรื่อง Ford คุณ Jimmy มา comment ซะขนาดนี้ ตัดใจเถอะครับ

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2014, 07:55:53 »
เป็นผมไปcx5 2.0 อิอิ

ออฟไลน์ ๒ มาตรฐาน..อิอิ

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2014, 08:15:59 »
งบ 1.3 ล้าน จัด accord 2.0 ไปเลยครับ หรือไม่ก็ CX5   ;D

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2014, 08:40:41 »
เป็นผมคงเอา Ford Focus ครับ เพราะที่บ้านมี Ranger อยู่คันนึงที่โชคดีไม่มีปัญหาอะไรเลย (หรือมีแต่ไม่รู้?) ผมเลยไว้ใจ Ford มากขึ้นระดับหนึ่ง ส่วน Honda City ที่ผมทราบมาจากคนรอบตัวจากรุ่นก่อนหน้าจะมีปัญหาเพียงการประกอบไม่ค่อยเรียบร้อยเท่านั้นครับ มีเสียงก๊อกแก๊กบ้างก็ให้ช่างแก้กันไป แต่ Jazz ตัวก่อนปัจจุบันที่ผมใช้อยู่นี่มีปัญหาจุกจิกมาได้เรื่อยๆ รวมไปถึงความผิดพลาดของช่างและคนล้างรถของศูนย์บางแห่งที่ทำให้ผมรู้สึกไม่ค่อยไว้ใจ Honda พอสมควรครับ
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ Activehybrid

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2014, 09:27:01 »
Honda Civic ลดเป็นแสนตั้งแต่เปิดตัวใหม่ๆ ราคาตกทีกี่แสน คนที่ซื้อไปก่อนรู้สึกยังไงเคยถามเขาไหม ลองเทียบกับFocusดู

เอาเรื่องราคาตกมาเทียบรถเซกเม้นท์สูงกว่า รถที่แพงกว่าก็ดูแย่ซิครับ

ลองศึกษาดูดีๆครับ วิเคราะห์หาความเห็นที่เป็นกลาง ซื้อรถที่ตัวเองต้องการจริงๆ

เชฟโรเลทโดนรถลากวันละกี่คันเทียบกับฟอร์ด ทำไมยอดขายสู้ฟอร์ดไม่ได้

Swiftไม่ใช่รถตลาดแต่คนซื้อยอมเสี่ยงที่จะซื้อมาใช้

ทำไมคนกล้าซื้อรถแบบโปรตอน

รถแบบMGจะมีคนซื้อไหม

แต่ละคันน่ากลัวกว่าฟอร์ดตั้งเยอะ ซื้อรถราคาเป็นแสนเป็นล้านอย่าเชื่อแค่คำไม่กี่คำ หาข้อมูลด้วยตัวเองให้เยอะๆดีแล้วครับ ผมเชื่อว่าคุณทำอยู่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 30, 2014, 09:32:28 โดย Activehybrid »

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2014, 09:31:44 »
อย่าหาว่าผมกวนเลยนะ

ถ้าผมมีเงินขนาดนี้คงมองไปที่ แอคคอร์ด หรือไม่ก็ แคมรี่ เท่านั้นครับ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2014, 10:03:28 »
เอา City ตัว SV ธรรมดาครับ :D

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2014, 11:13:36 »
โฟกัสของผมอายุ6ปีแล้วปีที่แล้วลูกหมากเหล็กกันโคลงมันแตกเพราะออกต่างจังหวัดแล้วตกหลุมบ่อยๆ เอาของเทียบในมาสด้า3มาใส่ได้นะครับ ยี่ห้อฟอร์ดไม่ใช่รถที่ขายดีในเขตบ้านเรามันไปขายดีที่อังกฤษยุโรปนู่น ถ้าจะถามหาอะไหล่เชียงกงจากญี่ปุ่นแน่นอนว่ามันไม่มียกเว้นว่าจะเป็นอะไหล่บางตัวที่ยังคงใช้เหมือนในรุ่นที่แล้วอยู่ที่อาจจะเอาของมาสด้ามาใส่ด้วยกันได้

เรืี่องอะไหล่แท้อะไหล่เทียมอะไหล่ของใหม่ของมือสองเจ้าของรถตัดสินใจเองจะดีกว่า คิดดูว่าจะใช้รถกี่ปี ในระยะที่ใช้อยู่มีอะไรเสียบ้าง ถ้าเสียแล้วจะเอาอะไหล่ส่วนไหนมาใส่?  อย่างเช่นคุณใช้ไปห้าปีหกปีขายไปในระหว่างนั้นมันมีโอกาสไหมทึ่เครื่องยนต์ที่เกียร์มันจะพัง? เรืีองของการซื้อเกียร์จากเชีกงมาใส่นั้นหลายครั้งที่มีคนถามว่าจะทำอย่างไรดีเวลวเกียร์เพราะราคาเกียร์มือสองกับอะไหล่โอเวอร์ฮอลราคาพอๆกัน? เกินครึ่งจะให้ความเห็นว่าซื้ออะไหล่ใหม่มาโอเวอร์ฮอลมาดีกว่าทำทีเดียวแล้วใช้อีกนาน เกียร์เชียงกงก็คือของมือสองจากรถคันอื่นหรือที่ถอดออกมาจากซากรถที่ชนพังไม่ซ่อมแล้ว จะมั่นใจได้เท่าไหนว่าของเก่าของคนอื่นมันจะทำงานได้เต็มที่? มันจะใช้ได้นานเท่าไหร่? ประกันใจเจ็ดวันมันพอให้อะไหล่เก่าแสดงอาการไหม? อย่าลืมคำนึงถึงคุณลักษณะของอะไหล่จากเชียงกงด้วย
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ tarahlm

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2014, 11:22:55 »

ข้อมูล Focus ของผมที่ลงไว้อีกเว็บหนึ่งครับ

http://www.fordfocusclub.com/forum/index.php/topic,28427.0.html

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2014, 11:51:19 »
ทั้ง 2 รุ่นนี้ ผมมองว่า มาสด้า 3 น่าจะเป็นทางเลือกที่ดีกว่าฟอร์ด นิดๆ นะครับ  ;D

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2014, 11:54:42 »
ทั้ง 2 รุ่นนี้ ผมมองว่า มาสด้า 3 น่าจะเป็นทางเลือกที่ดีกว่าฟอร์ด นิดๆ นะครับ  ;D

ไมมี Cruise Control ครับ อิอิ  ;D มันจบข่าวเลยสำหรับผม  :P

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2014, 12:16:53 »

ไมมี Cruise Control ครับ อิอิ  ;D มันจบข่าวเลยสำหรับผม  :P

แป่วววววว  :D

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2014, 15:21:05 »
555+ ลังเลอีกแล้ว........ เมื่อกี้ถึงขั้นไปดูรถที่ศูนย์ Ford เลย......  :'( :'( :'( จะได้รถใช้ไหมเนี่ยเรา... เลือกไม่ถูก...

ออฟไลน์ YoKEYKung

• **
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2014, 22:28:34 »
city ใหม่ก็มี Defect นะครับถ้าเต็ม E85 startรถปุ๊บแล้วกดเต็มรถจะเอ๋อครับ เกียร์ไม่เปลี่ยนล๊อคความเร็วที่ประมาณ130ไม่เกี่ยวกับเกียร์CVTครับเพราะเกียร์กระปุกก็เป็นรอบล๊อคเร่งไม่ขึ้นตันประมาณ130 ต้องขับเลื่อยๆไปประมานซัก10-20นาทีให้กล่องมันเรียนรู้น้ำมันก่อนถึงจะกดเต็มได้
ถ้าไม่ใข่ขาซิ่งก็ไม่น่ามีปัญหาครับ ;D ;D

ออฟไลน์ @PPs

• **
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2014, 22:50:18 »

รอไมเนอร์มาชัวเลยครับ

: มีงบฯ 1.3 ล้าน ระหว่าง Ford focus 2.0 4 ประตุตัว Top กับ Honda City MY2014 SV+
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2014, 23:10:29 »

รอไมเนอร์มาชัวเลยครับ

รอไม่ไหวอ่าคร้าบบบ  ;D