ผู้เขียน หัวข้อ: ระหว่าง altis กับ harley-davison จะเลือกซื้ออะไร  (อ่าน 12147 ครั้ง)

ออฟไลน์ the kit

• Hero Member
ระหว่าง altis กับ harley-davison จะเลือกซื้ออะไร
« เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2014, 15:23:38 »
มีงบ 800,000 บาท +- 100,000
ระหว่าง altis กับ harley-davison จะซื้ออะไรดีครับ

รถที่บ้านมีพอใช้แล้ว ทั้งเก๋งและกระบะ แต่ที่จะออก altis ใหม่เพื่อมาติด LPG ไว้รับส่งลูก แทนรถที่มีอยู่ซึ่งขนาดใหญ่กว่า (รถเล็กแบบ altis ง่ายต่อการหาที่จอด)
กับซื้อ HD fatboy เพื่อสนองความต้องการส่วนตัว ซึ่งแฟนคงไม่นั่ง เพราะ เขาไม่ชอบเป็นทุนและไม่อยากให้ออกอยู่แล้ว แต่ทนรำคาญที่ผมพูดบ่อยไม่ไหว
เลยพูดตัดบทว่าจะออกก็ออก  แต่พอไฟเขียวให้ออกได้  ก็เลยมานึกคิดว่า HD เราขี่แค่คนเดียว และคงไม่ได้ขี่ไปไหนไกล เพราะเคยมี honda steed400
เมื่อ 10 ปีที่แล้ว อยู่กับผม 6 ปี ก็วิ่งไปแค่ 3-4000 กม. คือ แค่อยากได้มาสนอง Need และเคยคิดว่ายังไงชาตินี้ต้องมี HD ให้ได้ซักคัน  เลยเป็นที่มาของคำถามครับ

ถ้าเป็นเพื่อนสมาชิก HLM จะเลือกอะไร และทำไม

ขอบคุณครับ
"Make It Count"

ออฟไลน์ checkmate

• Sr. Member
Re: ระหว่าง altis กับ harley-davison จะเลือกซื้ออะไร
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2014, 15:34:07 »
HD ครับ เคยมีโจทย์เรื่องรถเล็กกับการใช้งานในชีวิตประจำวันเหมือนกันครับ และรู้สึกตัดสินใจผิดมากที่เลือกรถเล็กแทนการใช้งานรถใหญ่

ถ้ามีรถประจำการอยู่แล้วหลายคัน ไป HD เถอะครับ ไม่ต้องห่วงว่าจะไม่รู้จะขี่ไปไหน HD ก็มี community ของเขาโดยเฉพาะ พาเที่ยวบ่อยๆครับ

ออฟไลน์ bahasa

• Jr. Member
  • **
Re: ระหว่าง altis กับ harley-davison จะเลือกซื้ออะไร
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2014, 15:36:46 »
เคยมีความคิดแบบนี้เหมือนกันครับ แต่เป็น Triumph Thruxton กับ Altis สุดท้ายว่าจะไป Mazda 3 ลังเลๆ

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2014, 15:37:49 »
รถยนต์มีอยู่แล้ว และก็ใช้งานดี ไม่ได้งอแง หรือต้องซ่อมอะไร
เพราะงั้น  ซื้อ HD เถอะครับ ราคาไม่ตกสาหัสเหมือนรถยนต์ด้วย

ปล.ส่วนใหญ่ผมจะถามตัวเองว่า อยากได้ หรือ จำเป็น
สุดท้ายความอยากได้ชนะทุกทีครับ  ;D
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ Poowadon

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2014, 15:40:44 »
HD คับ แต่ fatboy ราคาสูงกว่างบหรือป่าวครับ  แต่ถ้าเปน 48 นี่สบายเลยครับ

ออฟไลน์ PedF001

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2014, 15:43:46 »
ถ้ามีรถยนต์อยู่แล้วหลายคัน จัด เด็กอ้วน เลยครับจบแน่ๆ ผมก็มี48อยู่คันนึงขี่ในเมืองสะดวกดีครับ

ออฟไลน์ WATBTG01

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2014, 15:49:54 »
HD เลย ในเมื่อรถยนต์มีอยู่แล้ว และไม่ขัดสนแบบนี้ต้องสนองครับ

ออฟไลน์ Activehybrid

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2014, 15:50:51 »
ทำตามฝันครับ

ออฟไลน์ GolffyGolf

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2014, 15:55:19 »
ทุกวันนี้ยังใช้ NOVA S อยู่ครับ
(เกี่ยวกันมั้ยเนี่ย 555)  :D :D :D

ออฟไลน์ Meow

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2014, 16:02:06 »
ต้องลองถามตัวเองก่อนครับว่าชอบขับมอไซค์ จริงๆ หรือซื้อความฝันครับ

ผมเคยเจอกรณีตัวอย่าง คือเขาซื้อ monster 795 มาเพื่อเติมเต็มความฝัน แต่พอซื้อมาก็เห่อขี่ช่วงแรกๆ นำไปแต่งนู้นนี่นั่นหมดไปเยอะ ซักหน่อยก็จอดอย่างเดียวเลยครับ ขับแต่รถยนต์เหมือนเดิม สุดท้ายก็ประกาศขายครับ

แต่ถ้าไม่เดือดร้อนเรื่องทรัพย์แบบว่าซื้อมาจอดอย่างเดียวก็ไม่เดือดร้อนงี้ก็จัด เลยครับ HD

ออฟไลน์ beerrl

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2014, 16:16:45 »
ถ้าอยากได้อยู่แล้ว ก็จัดเลยครับ สำหรับ HD
แต่สำหรับผม ถ้าเอา HD มาขับในเมือง ในหมู่บ้าน ผมว่าไม่ค่อยเหมาะครับ เนื่องจากเสียงของรถ HD มันดังกว่าที่คนปรกติทั่วไปจะรับได้ พูดตรงๆเลยครับว่า น่ารำคาญจริงๆครับ
แต่ถ้าขับออก ตจว ออก trip อันนี้เห็นด้วยครับ ว่าน่าสนใจครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ Chalongs

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2014, 16:33:01 »
เห็นบอกจะหารถมารับส่งลูกไปโรงเรียน
แน่ใจเหรอครับว่าจะขี่ HD ไว้รับส่งลูก :)

ออฟไลน์ kewpi

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2014, 17:04:25 »
hd คร้บสนองอารมณ์
 ;D ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2014, 17:10:27 »
เดาว่าปกติก็ใช้คันเดิมรับ-ส่งอยู่แล้ว แต่แค่อยากได้คันเล็กลงและเอาไปติดแก๊ส
ผมว่าใช้คันเดิมต่อนั่นแหละแล้วไปติดแก๊สก็ไม่น่าเป็นปัญหาอะไรนะครับ

และมาสะดุดกับประโยคที่คุณว่า "เคยคิดว่ายังไงชาตินี้ต้องมี HD ให้ได้ซักคัน"
อย่างนั้นไม่ต้องคิดมากเลยครับ จัดมอ'ไซด์โลดครับ เงินพร้อม ใจพร้อม ไม่ต้องรอ
ชีวิตคนเรามันสั้นครับ การที่มีฝันและได้ทำตามที่ฝันไว้ ผมถือว่าชีวิตนี้เกิดมาคุ้มล่ะครับ

ขอให้สมหวังกับรถที่รักครับ อย่าลืมอุปกรณ์เซฟตี้สำหรับขี่มอ'ไซค์ด้วยนะครับ มันเสี่ยงกว่า
รถยนต์มากมาย
Eventually i've made my home country,Thailand.

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2014, 17:36:47 »

ถ้ามีรถเหลือใช้และไม่ลำบากเรื่องรถยนต์ ขี่่ FATBOY ก็เท่ดีนะครับ

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2014, 17:52:02 »
Altis สิไปไหนมาไหนไม่เปียกด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 10, 2014, 18:54:53 โดย Goodgarden »

ออฟไลน์ zeb80

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2014, 17:56:59 »
เหมือนกับถามว่า อารมณ์กับเหตุผล ควรเลือกอะไรดีอ่ะครับ ผมคิดว่าน่าจะมีคำตอบอยู่ในใจแล้วอ่ะนะ

ออฟไลน์ PJ"

• Fake Forester
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2014, 18:17:46 »
คำตอบอยู่ในคำถามแล้วครับ :)

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2014, 18:36:31 »
ผมเคยมีแผนจะออกHD48 เหมือนกัน แต่พอเอาเข้าจริงๆ ผบ. อนุมัติแล้ว ผมกลับไปจองCX-5 2.2D ครับ เพราะคิดไปคิดมา คงได้แค่ขี่48ไปกินกาแฟเท่านั้น ดูไม่คุ้มค่าเลย

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2014, 18:47:47 »
Altis ครับ เพราะใช้ประโยชน์ได้มากกว่า HD ตอนแรกก็คงหอมหวาน แต่พอไม่ค่อยได้ใช้ ไม่มีโอกาสใช้ มันจะเริ่มเฉยๆ แล้วมันจะไม่มีอะไรพิเศษ การจะมีอะไรที่พิเศษจริง ต้องหาเวลาใช้งานเขาบ่อยๆ ให้เปื้อน ให้ได้ล้างเอง ขัดเอง ถึงจะดี ผมคิดแบบนี้นะ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Anueis

• Like !!! Automatic transmission.
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2014, 19:11:03 »
ถ้า ที่บ้านมีรถหลายคันทั้งเก๋งทั้งกระบะ ดั่งจขกท.ว่า ก็ HD เลยครับจะได้ทำตามฝันแล้วก็คงไม่เบื่อมันง่ายๆแน่

ปล.แต่เป็นผม ผมออก อัลติส เพราะที่บ้านจะได้ปลื้ม แล้วออก ฟีโน่หรือมอไซค์เล็กๆ อีกคันไว้เดี๋ยวนี้รถมอไซค์เล็กพาออกทริปต่างจังหวัดกันแล้วเอิ้กๆ ;D ;D
1989 Honda Civic EF 1.6 4AT
2001 Volvo V70 2.3T
2007 Isuzu D-Max Cab SLX 2.5 Ddi I-Tec

ออฟไลน์ S6

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2014, 19:41:32 »
ซื้อ 883 มา.....นั่งดูกับเช็ด ไม่ค่อยได้ขับหรอก ^^'
ไม่ค่อยอยากเชียร์เท่าไร  :)

ออฟไลน์ tyo00

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2014, 20:20:31 »
ถ้าคนที่บ้านยอมก็เอาเลยครับ

ขอถามอะไรหน่อยครับ
ผมสงสัยว่าพวกฮาร์เลย์นี่เสียงจริงๆมันดังมาจากโรงงานเลยหรือเปล่า

เคยได้ยินจากในหนังหรือในทีวีเสียงมันก็เพราะดี แต่เมื่อวันอาทิตย์กำลังจอดรถติดไฟแดงอยู่ มีขี่มาจอดใกล้ๆสี่ห้าคัน เสียงนี่มาก่อนแต่ไกลมากเลยแล้วตอนมาจอดนี่รถที่ผมขับอยู่มันสั่นเลย เป็นแบบที่คันเบิ้มๆน่ะครับ เสียงมันดังขนาดรถสั่นนี่มันถูกกฏหมายหรือครับ

ออฟไลน์ top3245

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2014, 20:54:50 »
เอามอไซค์ซิครับ อายุมากขึ้นขับลำบากนะ

เมื่อในกรณีของคุณเงินไม่ใช่ปัญหาเลย เป็นผมๆก็เอามอไซค์ครับ เพราะรถยนต์ก็มีหลายคันแล้วไม่มีความจำเป็นที่จะต้องซื้อรถยนต์เพิ่มอีกแต่อย่างใด

ออฟไลน์ top3245

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2014, 21:07:42 »

ผมสงสัยว่าพวกฮาร์เลย์นี่เสียงจริงๆมันดังมาจากโรงงานเลยหรือเปล่า

เคยได้ยินจากในหนังหรือในทีวีเสียงมันก็เพราะดี แต่เมื่อวันอาทิตย์กำลังจอดรถติดไฟแดงอยู่ มีขี่มาจอดใกล้ๆสี่ห้าคัน เสียงนี่มาก่อนแต่ไกลมากเลยแล้วตอนมาจอดนี่รถที่ผมขับอยู่มันสั่นเลย เป็นแบบที่คันเบิ้มๆน่ะครับ เสียงมันดังขนาดรถสั่นนี่มันถูกกฏหมายหรือครับ
ดังแบบไม่เกินที่กฎหมายกำหนดนั่นแหละครับ (95 เดซิเบล ที่ 1/2 ของรอบแรงม้าสูงสุด)
 แต่ที่เห็นๆว่าทำไม HD หลายๆคันที่เห็นๆ ท่อดังจัง เพราะซื้อมาแล้วก็แต่งท่อครับ บางคันยิงท่อตรงเลย เบิ้นทีเสียงดังยังกะระเบิด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 10, 2014, 21:11:17 โดย top3245 »

ออฟไลน์ Mr.ZeroCool

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2014, 21:08:56 »
ตามฝันไป

ออฟไลน์ littlebit

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2014, 21:18:51 »
เคยมีความคิดแบบนี้เหมือนกันครับ แต่เป็น Triumph Thruxton กับ Altis สุดท้ายว่าจะไป Mazda 3 ลังเลๆ

เหมือนกันเลยครับ แต่ตอนนี้ ได้ triumph Thruxton มาครอบครองแล้ว อารมณ์ล้วนๆครับ

ออฟไลน์ tyo00

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2014, 21:21:19 »

ดังแบบไม่เกินที่กฎหมายกำหนดนั่นแหละครับ (95 เดซิเบล ที่ 1/2 ของรอบแรงม้าสูงสุด)
 แต่ที่เห็นๆว่าทำไม HD หลายๆคันที่เห็นๆ ท่อดังจัง เพราะซื้อมาแล้วก็แต่งท่อครับ บางคันยิงท่อตรงเลย เบิ้นทีเสียงดังยังกะระเบิด

ขอบคุณที่ตอบครับ แปลว่าจริงๆแล้วเสียงมันเพราะแบบที่เคยได้ยินมา

แล้วจะเอาไปทำให้ดังกระหึ่มขนาดนั้นไปทำไม ไม่กลัวหูตึงกันหรือไงเนี่ย

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2014, 21:26:33 »
จักรยานยนต์ครับ

ออฟไลน์ gorilla

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2014, 21:38:20 »
ถ้าเงินไม่ใช่ปัญหาก็จัด HD เลยครับ   เป็นรางวัลชีวิต

เบื่อค่อยขายครับ

บ้านผมก็จัด BM GSA มา  จอดมากกว่าขี่  2 ปี วิ่งแค่ 8000