ผู้เขียน หัวข้อ: ระหว่าง altis กับ harley-davison จะเลือกซื้ออะไร  (อ่าน 12151 ครั้ง)

ออฟไลน์ AMG GT

• Hero Member
Re: ระหว่าง altis กับ harley-davison จะเลือกซื้ออะไร
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2014, 22:03:07 »
Altis. เพื่อความปลอดภัยขอบลูกครับ   
เอาตือง่ายๆคือ  ถ้าอารมณ์ไป  HD
ถ้าเหตุผลไป Altis

ออฟไลน์ aongpao

• Jr. Member
  • **
Re: ระหว่าง altis กับ harley-davison จะเลือกซื้ออะไร
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2014, 22:13:02 »
เป็นผมคง HD แบบไม่ลังเลเลยครับ อารมณ์ล้วนๆและหลงรักในความเป็น HD

ออฟไลน์ balliblue

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2014, 22:21:06 »
ผมรู้แค่ว่า มันไม่ปลอดภัย และไม่มั่นคงสำหรับ ลูกเมีย แค่นั้นแหละครับ ซื้อ altis ก็คิดถึงครอบครัว ซื้อ harley ก็ตามฝันตัวเอง ลองตัดสินใจดูเองครับ ผมไม่รู้ว่า มอเตอร์ไซด์แบบนี้มีให้เช่าขับบ้างไหม ถ้ามีผมว่า ถ้าอยากฟิน ก็ไปเช่าขับดีกว่าครับ เชื่อเถอะว่าคุณขับไม่คุ้มราคาค่าตัวมันเหมือน altis แน่นอน

ออฟไลน์ dazetos

• Sr. Member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2014, 23:03:35 »
HD ครับ ตามฝัน ตอนที่ยังไหว คุ้มหรือไม่คุ้มอยู่ที่ตัวเราครับ เงินเราหามาเองจะใช้ยังไงก็ตามใจตัวเอง (บ้าง ;))
ใช้แล้วไม่เดือดร้อน ไม่ต้องยืม ไม่ต้องผ่อน จัดไปครับ

ผมเองไม่ขี่มอไซค์ (ขี่เป็นครับ เวฟนี้ขี่บ่อย เวลาไปตลาด  แต่ถ้าเป็นพวก BB หรือ HD อันนี้กลัวครับ กลัวเอาไม่อยู่  :-[)
แต่ผมก็มีมอไซค์ในฝันเหมือนกัน ถ้ามีโอกาสก็จะพยายามหามาครอบครอง
ซื้อมาจอดโชว์ในบ้าน เอาไว้ขัดถูก็เอา ;D MV F4 ครับ มอไซค์ในฝันของผม ;)

ออฟไลน์ sajilki

• Full Member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2014, 23:17:57 »
ซื้อมาสนองneed ผมว่าไม่คุ้มเงินนะ แต่ก็ได้สนองตัณหานั่นหละ

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2014, 23:45:25 »
คำตอบอยู่ในคำถามแล้วครับ รถก็มีอยู่แล้ว ถึงไม่ออก Altis ก็ยังมีรถใช้ แต่ถ้าไม่ออก HD ก็เอาอะไรมาเติมความฝันได้
H.

ออฟไลน์ the kit

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2014, 08:31:50 »
HD คับ แต่ fatboy ราคาสูงกว่างบหรือป่าวครับ  แต่ถ้าเปน 48 นี่สบายเลยครับ

fatboy มือสองจากนอก ปีไม่ใหม่มาก แต่เป็นหัวฉีด พร้อมทะเบียนแท้ ราคาอยู่ประมาณที่ว่าล่ะครับ
"Make It Count"

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2014, 08:35:52 »
ต้องลองถามตัวเองก่อนครับว่าชอบขับมอไซค์ จริงๆ หรือซื้อความฝันครับ

ผมเคยเจอกรณีตัวอย่าง คือเขาซื้อ monster 795 มาเพื่อเติมเต็มความฝัน แต่พอซื้อมาก็เห่อขี่ช่วงแรกๆ นำไปแต่งนู้นนี่นั่นหมดไปเยอะ ซักหน่อยก็จอดอย่างเดียวเลยครับ ขับแต่รถยนต์เหมือนเดิม สุดท้ายก็ประกาศขายครับ

แต่ถ้าไม่เดือดร้อนเรื่องทรัพย์แบบว่าซื้อมาจอดอย่างเดียวก็ไม่เดือดร้อนงี้ก็จัด เลยครับ HD

ผมชอบมอไซค์มากครับ เล่นมาตั้งแต่สมัย มัธยมแล้ว ขนาดไปเรียนที่ กทม. ยังแอบที่บ้านไปซื้อ NC30 มาขี่เลยครับ
แต่สำหรับ HD ถ้าซื้อมาจริงคงไม่แต่งครับ เพราะผมว่ารถเดิมๆ มันมีเสน่ห์อยู่แล้ว และคงไม่ได้ขี่เยอะมากครับ

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2014, 08:38:41 »
เห็นบอกจะหารถมารับส่งลูกไปโรงเรียน
แน่ใจเหรอครับว่าจะขี่ HD ไว้รับส่งลูก :)

เปล่าครับ HD นี่มีไว้เพื่อขี่เล่นจริงๆ ส่วนลูกยังไงก็ต้องใช้รถยนต์รับ-ส่ง อยู่แล้ว
1.กลัวเรื่อง อตร
2.เรื่องเสียงที่ดังพอควร สำหรับท่อเดิมๆ รวมถึงการสั่นของตัวรถ ที่อาจจะมีผลต่อเด็กได้ครับ

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2014, 08:39:25 »
เดาว่าปกติก็ใช้คันเดิมรับ-ส่งอยู่แล้ว แต่แค่อยากได้คันเล็กลงและเอาไปติดแก๊ส
ผมว่าใช้คันเดิมต่อนั่นแหละแล้วไปติดแก๊สก็ไม่น่าเป็นปัญหาอะไรนะครับ

และมาสะดุดกับประโยคที่คุณว่า "เคยคิดว่ายังไงชาตินี้ต้องมี HD ให้ได้ซักคัน"
อย่างนั้นไม่ต้องคิดมากเลยครับ จัดมอ'ไซด์โลดครับ เงินพร้อม ใจพร้อม ไม่ต้องรอ
ชีวิตคนเรามันสั้นครับ การที่มีฝันและได้ทำตามที่ฝันไว้ ผมถือว่าชีวิตนี้เกิดมาคุ้มล่ะครับ

ขอให้สมหวังกับรถที่รักครับ อย่าลืมอุปกรณ์เซฟตี้สำหรับขี่มอ'ไซค์ด้วยนะครับ มันเสี่ยงกว่า
รถยนต์มากมาย

ครับ ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2014, 08:44:07 »
ถ้าคนที่บ้านยอมก็เอาเลยครับ

ขอถามอะไรหน่อยครับ
ผมสงสัยว่าพวกฮาร์เลย์นี่เสียงจริงๆมันดังมาจากโรงงานเลยหรือเปล่า

เคยได้ยินจากในหนังหรือในทีวีเสียงมันก็เพราะดี แต่เมื่อวันอาทิตย์กำลังจอดรถติดไฟแดงอยู่ มีขี่มาจอดใกล้ๆสี่ห้าคัน เสียงนี่มาก่อนแต่ไกลมากเลยแล้วตอนมาจอดนี่รถที่ผมขับอยู่มันสั่นเลย เป็นแบบที่คันเบิ้มๆน่ะครับ เสียงมันดังขนาดรถสั่นนี่มันถูกกฏหมายหรือครับ
ดังแบบไม่เกินที่กฎหมายกำหนดนั่นแหละครับ (95 เดซิเบล ที่ 1/2 ของรอบแรงม้าสูงสุด)
 แต่ที่เห็นๆว่าทำไม HD หลายๆคันที่เห็นๆ ท่อดังจัง เพราะซื้อมาแล้วก็แต่งท่อครับ บางคันยิงท่อตรงเลย เบิ้นทีเสียงดังยังกะระเบิด

ขอบคุณที่ตอบครับ แปลว่าจริงๆแล้วเสียงมันเพราะแบบที่เคยได้ยินมา

แล้วจะเอาไปทำให้ดังกระหึ่มขนาดนั้นไปทำไม ไม่กลัวหูตึงกันหรือไงเนี่ย

คือ ถ้าตอนรถวิ่งเสียงมันจะไปอยุ่ข้างหลัง ตัวเจ้าของเอง อาจจะรู้สึกว่าไม่ค่อยดัง  แต่ถ้ามีคนนั่งซ้อนด้วย ท่อตรงนี่ พอคนซ้อนลงมาอาจจะเกิดอาการหูดับไปชั่วขณะเลยทีเดียว

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2014, 08:56:41 »
ผมรู้แค่ว่า มันไม่ปลอดภัย และไม่มั่นคงสำหรับ ลูกเมีย แค่นั้นแหละครับ ซื้อ altis ก็คิดถึงครอบครัว ซื้อ harley ก็ตามฝันตัวเอง ลองตัดสินใจดูเองครับ ผมไม่รู้ว่า มอเตอร์ไซด์แบบนี้มีให้เช่าขับบ้างไหม ถ้ามีผมว่า ถ้าอยากฟิน ก็ไปเช่าขับดีกว่าครับ เชื่อเถอะว่าคุณขับไม่คุ้มราคาค่าตัวมันเหมือน altis แน่นอน

ทุกคำพูดของคุณ มันตรงใจผมเลย  ที่คิดอยู่ ตอนนี้ก็มีเรื่องตามที่คุณว่านี่ล่ะครับ
คือเรื่องรถ altis ที่จะออก ก็ออกเพื่อใช้แค่ไว้รับ-ส่งลูกเท่านั้น ง่ายต่อการหาที่จอดมากกว่าคันที่ใช้อยู่ ซึ่งมันก็ไม่ได้มี ปห. ใดๆ นอกจากขนาดที่ใหญ่กว่าก็เท่านั้น

คือ ถ้าซื้อ HD มา ก็คงเหมือนกับรถใหญ่ ที่เคยมีมา ใช้น้อยมากๆ แต่เรื่องของเรื่อง คือ ใจก็ยังกลัวเรื่องอุบัติเหตุ เพราะผมเป็นคนหาเงินเข้าบ้าน แต่แฟนก็ทำได้เพียงแต่
คนเดียวมันค่อนข้างจะเหนื่อย เลยทำให้เกิดความลังเลในการตัดสินใจครั้งนี้อย่างมาก

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2014, 08:59:20 »
คำตอบอยู่ในคำถามแล้วครับ รถก็มีอยู่แล้ว ถึงไม่ออก Altis ก็ยังมีรถใช้ แต่ถ้าไม่ออก HD ก็เอาอะไรมาเติมความฝันได้

นี่ล่ะครับ ผมอยู่ระหว่าง "ตามฝัน" กับ "ตามจริง" จะยังไงดี  ::)

ออฟไลน์ season1008

• **
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2014, 09:27:43 »
ผมเชียร์ HD
ว่ากันตามความจำเป็น  มันก็ไม่จำเป็นทั้ง 2 อย่าง ไม่ว่าจะเป็น HD หรือ Altis   คือไม่ซื้ออะไรเลย ชีวิตคุณก็ดูก็ไม่ได้เดือดร้อน  อาจจะไม่สะดวกเท่านั้น
 8)

ลองคิด(จำลองสถานการณ์เลยว่า) คุณขับ Altris ไปส่งลูก ขับนิ่มๆ แอร์เย็นๆ ฟังเพลงสบายๆ  ...
แล้วชีวิต(ของทุกคนในครอบครัว)มันดีกว่าเดิม สะดวกกว่าเดิมมากไหม  เทียบกับรถคันที่ใช้อยู่ปัจจุบัน

กลับกัน  ลองคิดว่าวันนี้คุณซื้อ HD มาแล้ว  ขี่กินลมบ้าง จอดบ้าง  นั่งดู ยืนดู ลูบๆ คลำๆ  ...
มีความสุขกับมันแค่ไหน

คราวนี้ลองใหม่ ตอนที่ขับรถคันเดิมไปส่งลูก
คุณคิดถึง "ขับนิ่มๆ แอร์เย็นๆ ฟังเพลงสบายๆ  ..." หรือ "ขี่กินลมบ้าง จอดบ้าง  นั่งดู ยืนดู ลูบๆ คลำๆ  ..." มากกว่ากัน
 ;)

ผมเคยทำแบบนี้ ตอนตัดสินใจซื้อรถสปอร์ต ที่ก็รู้อยู่แล้วว่าได้ใช้น้อย
แต่ที่เชียร์ HD เพราะ หลังจากที่ผมซื้อรถสปอร์ตแล้ว  ผมรู้ว่าไม่ซื้อ มันไม่จบ มันจะวนเวียนอยู่ในหัวไปเรื่อยๆ

ลองดูครับ ว่าจะช่วยคุณได้ไหม
 ;D

ออฟไลน์ Thor.1

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2014, 11:37:40 »

เช่ามาขับซักเดือน คงจะพบคำตอบครับ

ออฟไลน์ Nott

• **
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2014, 13:34:15 »
เป็นผม จะเอา HD (Honda Dream). แบบไม่ลังเลเลยครับ ประหยัด+ประโยชน์ ครบ

ออฟไลน์ Super PAT

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2014, 18:02:38 »
ความเหมาะสม ความคุ้มค่าของแต่ละคนไม่เหมือนกัน บางคนก็ซื้อ Harley มาจอดซะเป็นส่วนใหญ่ เช็ดๆถูๆ ขี่เล่นบ้างแถวๆบ้านไม่ไปไหนไกล , บางคนก็ใช้งานขี่เที่ยวออกทริปปีละเป็นหมื่นๆกิโล แต่ต่างก็ทำในสิ่งที่ตัวเองชอบ  หาก จขกท. ชอบ และมีความฝันที่จะครอบครอง Harley ก็เลือก Harley เลยครับ  ;)  แต่หากลังเลและมองเรื่องความคุ้มค่า อันนี้ต้องคิดหนักเลยครับ รถอะไรแพงก็แพง หนักก็หนัก เครื่องทั้งร้อนทั้งสั่น โช๊คก็แข็ง เบรคก็ไม่ค่อยจะดี และซื้อมาขี่คนเดียว(แฟนไม่ชอบซ้อน) ไม่ขี่ไปไหนไกล มองเรื่องความคุ้มค่านี่ติดลบเลยครับ   :D :D :D

แต่กรณีเรื่องเงินไม่ใช่ปัญหา งบประมาณผ่านการอนุมัติให้ซื้อได้ อยู่ที่ จขกท.แล้วหละครับ ว่า Need แค่ไหน เพราะสำหรับคนที่ชอบและรัก Harley-Davidson แล้ว แค่มีจอดไว้ในบ้านแล้วนั่งเชยชมก็มีความสุขแล้วครับ  ;D ;D ;D
(งบขนาดนี้ได้ FATBOY ปีใหม่ๆพอสมควร 2008 up ที่สำคัญชั่วโมงนี้ต้องมีทะเบียนเท่านั้นครับ หากวันหน้าอยากขายออกเงินหายนิดหน่อยครับ)

ปล.ผมให้คำแนะนำในความคิดของคนยังไม่มีครอบครัวนะครับ มีโอกาสได้ขี่เที่ยวขี่ทริปพอสมควร จขกท.มีครอบครัวแล้วอาจมีปัจจัยหลายอย่างในการตัดสินใจ แต่ระวังจะหลงเสน่ห์ Harley-Davidson แล้วถอนตัวไม่ขึ้นนะครับ  ;D ;D ;D

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2014, 19:31:56 »
เลือก Altis ถ้ามีครอบครัวแล้วและติดปัญหาเรื่องเงิน

เลือก HD ถ้ารวย มีตังพอควร และครอบครัวให้ออก trip ได้ครับ

ออฟไลน์ redtopup

• Full Member
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2014, 22:36:02 »
hd มันคือระบบสัญญาณภาพแบบคมชัดมากๆ
ถ้า full hd ภาพมันก็ยิ่งชัดใช่ป่าวครับ

ออฟไลน์ bluefox101

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2014, 23:34:10 »
Fat boy นี่เป็น Harley รุ่นในฝันของผมเลย ชอบมาก เคยคิดว่าเมื่อไหร่มีเงินจะซื้อสักคัน ผ่านมา 20 กว่าปีแล้ว มีเงินพอซื้อได้ แต่สำหรับผม ดูเหมือนฝันจะไม่มีวันเป็นจริง เพราะยังขับมอเตอร์ไซต์ ไม่เป็นเหมือนเดิม ที่บ้าน ทั้งครอบครัว ทั้งแฟน ก็ไม่ยอมให้หัดขับเด็ดขด เพราะกลัวอุบัติเหตุ

ที่พูดมานี่แค่จะบอกว่า ถ้าเติมเต็มฝันได้ ก็ทำไปเถอะครับ จะได้ไม่ต้องฝันค้างเหมือนผม

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2014, 01:33:17 »
Need VS Want

จัดไปครับ Harley davison

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2014, 09:05:47 »
ผมเชียร์ HD
ว่ากันตามความจำเป็น  มันก็ไม่จำเป็นทั้ง 2 อย่าง ไม่ว่าจะเป็น HD หรือ Altis   คือไม่ซื้ออะไรเลย ชีวิตคุณก็ดูก็ไม่ได้เดือดร้อน  อาจจะไม่สะดวกเท่านั้น
 8)

ลองคิด(จำลองสถานการณ์เลยว่า) คุณขับ Altris ไปส่งลูก ขับนิ่มๆ แอร์เย็นๆ ฟังเพลงสบายๆ  ...
แล้วชีวิต(ของทุกคนในครอบครัว)มันดีกว่าเดิม สะดวกกว่าเดิมมากไหม  เทียบกับรถคันที่ใช้อยู่ปัจจุบัน

กลับกัน  ลองคิดว่าวันนี้คุณซื้อ HD มาแล้ว  ขี่กินลมบ้าง จอดบ้าง  นั่งดู ยืนดู ลูบๆ คลำๆ  ...
มีความสุขกับมันแค่ไหน

คราวนี้ลองใหม่ ตอนที่ขับรถคันเดิมไปส่งลูก
คุณคิดถึง "ขับนิ่มๆ แอร์เย็นๆ ฟังเพลงสบายๆ  ..." หรือ "ขี่กินลมบ้าง จอดบ้าง  นั่งดู ยืนดู ลูบๆ คลำๆ  ..." มากกว่ากัน
 ;)

ผมเคยทำแบบนี้ ตอนตัดสินใจซื้อรถสปอร์ต ที่ก็รู้อยู่แล้วว่าได้ใช้น้อย
แต่ที่เชียร์ HD เพราะ หลังจากที่ผมซื้อรถสปอร์ตแล้ว  ผมรู้ว่าไม่ซื้อ มันไม่จบ มันจะวนเวียนอยู่ในหัวไปเรื่อยๆ

ลองดูครับ ว่าจะช่วยคุณได้ไหม
 ;D

ช่วยได้มากเลยครับ  จริงอย่างคุณว่า คือ ไม่ซื้อ altis ก็ไม่ได้เดือดร้อน เพียงแค่มันสะดวกกว่าเดิม
แต่ HD ไม่ซื้อวันนี้วันหน้า ก็คงต้องซื้ออยู่ดี ขอคุยกับที่บ้านดีๆ อีกซักครั้ง แล้วว่ากันเลยครับ

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2014, 09:11:09 »
ความเหมาะสม ความคุ้มค่าของแต่ละคนไม่เหมือนกัน บางคนก็ซื้อ Harley มาจอดซะเป็นส่วนใหญ่ เช็ดๆถูๆ ขี่เล่นบ้างแถวๆบ้านไม่ไปไหนไกล , บางคนก็ใช้งานขี่เที่ยวออกทริปปีละเป็นหมื่นๆกิโล แต่ต่างก็ทำในสิ่งที่ตัวเองชอบ  หาก จขกท. ชอบ และมีความฝันที่จะครอบครอง Harley ก็เลือก Harley เลยครับ  ;)  แต่หากลังเลและมองเรื่องความคุ้มค่า อันนี้ต้องคิดหนักเลยครับ รถอะไรแพงก็แพง หนักก็หนัก เครื่องทั้งร้อนทั้งสั่น โช๊คก็แข็ง เบรคก็ไม่ค่อยจะดี และซื้อมาขี่คนเดียว(แฟนไม่ชอบซ้อน) ไม่ขี่ไปไหนไกล มองเรื่องความคุ้มค่านี่ติดลบเลยครับ   :D :D :D

แต่กรณีเรื่องเงินไม่ใช่ปัญหา งบประมาณผ่านการอนุมัติให้ซื้อได้ อยู่ที่ จขกท.แล้วหละครับ ว่า Need แค่ไหน เพราะสำหรับคนที่ชอบและรัก Harley-Davidson แล้ว แค่มีจอดไว้ในบ้านแล้วนั่งเชยชมก็มีความสุขแล้วครับ  ;D ;D ;D
(งบขนาดนี้ได้ FATBOY ปีใหม่ๆพอสมควร 2008 up ที่สำคัญชั่วโมงนี้ต้องมีทะเบียนเท่านั้นครับ หากวันหน้าอยากขายออกเงินหายนิดหน่อยครับ)

ปล.ผมให้คำแนะนำในความคิดของคนยังไม่มีครอบครัวนะครับ มีโอกาสได้ขี่เที่ยวขี่ทริปพอสมควร จขกท.มีครอบครัวแล้วอาจมีปัจจัยหลายอย่างในการตัดสินใจ แต่ระวังจะหลงเสน่ห์ Harley-Davidson แล้วถอนตัวไม่ขึ้นนะครับ  ;D ;D ;D

ใช่ครับ ความรู้สึกของคนชอบ แค่มี ถึงจอดไว้ ได้ลูบได้คล้ำ มันก็มีความสุข
รถสวยครับ springer 100ปี ใช่ไหมครับ

ออฟไลน์ zev

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2014, 11:11:22 »
harley davison คุ้มสุด  :)