ผู้เขียน หัวข้อ: BMW X1 , Benz GLA , และ new C class ตัวไหนน่าใช้กว่า จุกจุิกน้อยกว่า  (อ่าน 15618 ครั้ง)

ออฟไลน์ tsubasa

• Hero Member
พอดีว่า กำลังอยากได้รถใหม่
1. ตอนนี้สนใจ x1 ตัวเบนซิน โปรโมชั่นก๊ดีครับ ได้ส่วนลด 250000 บาท แถมประกันชั้น 1
2. Benz GLA ตัวนี้ใหม่ดี แต่เบาะดันเป็นผ้าซะงั้น
3. Benz new C Class ชอบตัวนี้ที่สุด แต่ราคายังแรงเพราะยังเป็นรุ่นนำเข้า และรอรถนาน
4. Teana 2.5 ขอเพิ่มรถญี่ปุ่นอีกคันนะครับ ชอบระบบ ออฟชั่นเยอะดี
5. Nissan new X TRAIL ตัวนี้ก็ชอบ แต่ไม่รู้จะเริ่มขายเมื่อไร เพราะนิสสันรุ่นใหม่ๆ ออฟชั่นเยอะดี กล้องรอบคัน ชอบมาก เหมาะกับคนแก่อย่างผม

ผมไม่ยึดติดว่าต้องรถยุโรปอย่างเดียว ขอให้มันใช้งานดี ไม่จุกจิก  ปกติใช้งานในกรุงเทพ - ปริมณฑล วิ่งวันละ 100 กม ครับ ขับประมาณ 100 - 120 กม/ชม เท่านั้น นานๆ ออกต่างจังหวัดบ้างครับ ผมสูง 180 CM ชอบรถโปร่ง นั่งสบาย ขอคำแนะนำด้วยครับ

ออฟไลน์ AkE

ผมเชียร์ C250 คับ สวยลงตัวดีคับเครื่องยนต์แรงด้วย GLA สวยนะคับเบาะผ้าก้นั่งสบายไปอีกแบบ ส่วน X1 ผมว่าตัวเบนซินไม่ค่อยน่าใช้คับบอดี้นานละด้วย ถ้าจะเอารถ sedan เอาสวยเท่ก้ C class เลยถ้าเอาคุ้ม teana คุ้มกว่าคับแถมตัวสูงนั่งสบายกว่าด้วยคับ x trail ไม่ขอพูดถึงเพราะไม่รุ้ว่าเมื่อไหร่คับ

ออฟไลน์ Impulse

• Sr. Member
ผมเข้ามาหาข้อมูลรถยุโรปตัวล่างๆในเว็บนี้เหมือนกันครับ แต่พอได้อ่านผลการทดลองขับ และ First Impression ของที่นี่
ผมเริ่มสนใจ Mazda CX5 , Nissan Teana มากกว่ารถยุโรปตัวล่างๆบางรุ่นซะอีก
คุณ Tsubasa ลองอ่านดูนะครับ

Mazda CX5
http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=7662:%E0%B8%97%E0%B8%94%E0%B8%A5%E0%B8%AD%E0%B8%87%E0%B8%82%E0%B8%B1%E0%B8%9A-Mazda-CX-5-(2-0-S-,-2-5-S-2-2-XDL)&catid=74:compact-suv&Itemid=93

Nissan Teana
http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=6745:Exclusive-First-Impression-%E0%B8%97%E0%B8%94%E0%B8%A5%E0%B8%AD%E0%B8%87%E0%B8%82%E0%B8%B1%E0%B8%9A-Nissan-TEANA-L33-(MY2014)&catid=65:d-segment-2000-3500-cc&Itemid=75

ออฟไลน์ CJ.

C สวยน่าใช้มากครับ แต่ถ้ากะลุยหน่อยคง GLA
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ templeboy

X1 -- รหัส E ตัวสุดท้าย เบนซินเครื่องเก่า N46 กินน้ำมัน กำลังจะ Model change ไม่นานนี้ -- ตัดไปตลอดกาล
GLA -- ราคานี้เดี๋ยวก็มีแบบให้ชุดแต่ง AMG -- รอได้รอ
C W205 -- ก็น่าสนใจ แต่รอนานจัดและเจ็บจี๊ดภายหลังแน่นอน หลังจากที่เริ่มมีรุ่นประกอบในออกมา -- รับได้ เอาเลย

เพิ่ม CLA ให้อีกคัน ผมว่าน่าสนใจสุด ราคาใช้ได้ เครื่องแรง ทรงสวย (ส่วนตัวว่าสวยกว่า C W205) -- ถ้าอยากได้เร็ว ไปซื้อใบจอง หาดีๆไม่ต้องเพิ่มเงิน แต่ถ้ารุ่นพิมพ์นิยมเพิ่มไม่เกิน 2 หมื่น ได้รับรถภายในปีนี้ครับ
ถ้าทำอะไรดีๆ แล้วคนมองว่าสร้างภาพ...ก็ช่างเขา อย่างน้อยเราก็ยังได้ทำดี ไม่เหมือนเขา...ที่แค่ "คิดดี" ยังทำไม่ได้
ว.วชิรเมธี

ออฟไลน์ Nikle_pk

ใช้รถวันละ 100 โล
ตัด X1 ออกก่อนเลยครับ รถแข็งกระด้าง
นั่งไม่สบาย กินน้ำมันสาหัส

ผมเชียร์ C250 ไม่ก็ Teana ครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ reyeshenry

X1 -- รหัส E ตัวสุดท้าย เบนซินเครื่องเก่า N46 กินน้ำมัน กำลังจะ Model change ไม่นานนี้ -- ตัดไปตลอดกาล
GLA -- ราคานี้เดี๋ยวก็มีแบบให้ชุดแต่ง AMG -- รอได้รอ
C W205 -- ก็น่าสนใจ แต่รอนานจัดและเจ็บจี๊ดภายหลังแน่นอน หลังจากที่เริ่มมีรุ่นประกอบในออกมา -- รับได้ เอาเลย

เพิ่ม CLA ให้อีกคัน ผมว่าน่าสนใจสุด ราคาใช้ได้ เครื่องแรง ทรงสวย (ส่วนตัวว่าสวยกว่า C W205) -- ถ้าอยากได้เร็ว ไปซื้อใบจอง หาดีๆไม่ต้องเพิ่มเงิน แต่ถ้ารุ่นพิมพ์นิยมเพิ่มไม่เกิน 2 หมื่น ได้รับรถภายในปีนี้ครับ

CLA ตัวของศูนย์ประเทศไทย  สวย แต่อ๊อฟชั่น โล้น หากเทียบกับ X1   CLA ไม่มีเซนเซอร์หลัง หน้า ให้สักจุด  เลยนะครับ
และไม่แน่ใจว่า ได้กล้องมองหลังด้วยหรือเปล่า 
ถ้ารอได้  แนะนำว่า รอ C-Class ตัวใหม่ครับ   อ๊อฟชั่นน่าจะให้มีเยอะอยู่ ที่สำคัญ  ทั้งภายนอก ภายใน ก็ใหม่ สวย ดูหรูหรามากด้วย

แต่หากจะเทียบอ๊อฟชั่น  ตาม รายชื่อที่ว่ามา   เทียน่า 2.5  Navi กินขาด ในเรื่องอ๊อฟชั่น อำนวยความสะดวก   ความปลอดภัย
แต่ จะไม่ได้ด้านภาพลักษณ์  ความหรู หรา   ขับไป จะไม่เด่น  คนจะไม่มองมาก  เหมือนค่ายจากเยอรมันครับ

ออฟไลน์ Sappe!

C เถอะครับ  :)
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium

ออฟไลน์ aobness

ถ้าถามเรื่องจุกจิกผมมี x1    คันผม ไม่มีอะไรจุกจิกครับ
เลือก C ครับ GLA ไม่ไหว

ออฟไลน์ อีกนิดก็แรง

CLA ตัวของศูนย์ประเทศไทย  สวย แต่อ๊อฟชั่น โล้น หากเทียบกับ X1   CLA ไม่มีเซนเซอร์หลัง หน้า ให้สักจุด  เลยนะครับ
และไม่แน่ใจว่า ได้กล้องมองหลังด้วยหรือเปล่า 
ถ้ารอได้  แนะนำว่า รอ C-Class ตัวใหม่ครับ   อ๊อฟชั่นน่าจะให้มีเยอะอยู่ ที่สำคัญ  ทั้งภายนอก ภายใน ก็ใหม่ สวย ดูหรูหรามากด้วย

แต่หากจะเทียบอ๊อฟชั่น  ตาม รายชื่อที่ว่ามา   เทียน่า 2.5  Navi กินขาด ในเรื่องอ๊อฟชั่น อำนวยความสะดวก   ความปลอดภัย
แต่ จะไม่ได้ด้านภาพลักษณ์  ความหรู หรา   ขับไป จะไม่เด่น  คนจะไม่มองมาก  เหมือนค่ายจากเยอรมันครับ

เทียน่า navi นี่เป็นไรที่ไม่คุ้มเลย เพราะ Navi โง่มากๆ ทุกอย่างในรถทันสมัยหมดยกเว้น navi นี่แหละ..
ถ้า 5 ตัวเลือกนี้เชียร์ C250 กับ เทียน่ารุ่น 2.5 ไม่ Navi ถ้าใหัแนะนำเพิ่มเติม ผมจิ้มไปที่ 320d และ Accord Hybrid
เพราะเห็นวิ่งวันละ 100 กิโล น่าจะช่วยประหยัดค่าใช้จ่ายไปได้โข

ออฟไลน์ prystal

• Newbie
  • *
ตัวเลือกคล้ายกันเลย ผมว่าจะรอดูgla ตัวamg คับ

ออฟไลน์ sk-non

555
ฮา Navi โง่มากๆ

เอา Tuscon ดีเซล
กับ V40 ไปพิจารณา ด้วย สิ ครับ

ออฟไลน์ Pat.Lee

ผมสูง 180 เหมือนกันครับ จากที่ผมได้ลอง New C Class ในงาน Motor Show เมื่อต้นปี ผมว่ามันอึดอัดเข้าออกลำบากกว่าเมื่อเทียบกับรถที่ใช้ประจำคือ Camry กับ E300 และพอดีช่วงนี้ได้ใช้ Nissan March ด้วย ผมกลับรู้สึกว่า March ยังเข้าไปนั่งสบายกว่าครับแต่ถ้านั่งยาวๆ ผมไม่ทราบครับ

จากโจทย์ปีนึงคงใช้รถเกินสามหมื่นกิโลเมตร มีอายุแล้ว ถ้าอยากลองรถยุโรปผมอยากเสนอให้ดูเป็น 520d F10 LCI ดีกว่าครับ เบาะนั่งสบายๆ ดี แถมประหยัดน้ำมันด้วยครับ คุยส่วนลดดีๆ เหลือราคา 3.1 -3.2 ล้านได้เลยนะครับ ส่วนรถยุโรปขนาดเล็กกว่านี้ผมว่ามันอึดอัดไปสำหรับผู้ใหญ่ครับ

ส่วนรถญี่ปุ่นรถโปร่งนั่งสบายก็ไม่พ้น D-Seg กับ SUV งบประมาณระดับนี้ที่น่าสนใจก็มี Accord Hybrid, Teana 2.5, Camry hybrid (รอต้นปีหน้า MC น่าจะยัด Option มาสู้), CX-5 2.5 ครับ

หวังว่าไปทดลองขับแล้วคงจะมีคันไหนที่ชื่นชอบซักคันนะครับ

ออฟไลน์ despinaauto lci

• MONEY
     เอา 320d ไหมครับ ดูท่าจะขับเยอะ ผมใช้อยู่ ok เลยครับ ประหยัดน้ำมัน

ไม่ก็ C180 ถ้ารอได้

ส่วน Teana เวลาขับเหมือนขับรถยุโรปเลยครับ แต่ถ้านั่งหลังเวียนหัวมาก

Last id: despinaauto
2003-ACCORD 3.0 gen 7(2008 sold)
2006-CIVIC FD 1.8(2012 sold)
2008-ACCORD 2.4 gen 8(2013 sold)
2012-E250 CGI
2013-520i F10
2013-E200 coupe sport facelift
2014-528i F10 lci M Sport
2014-320d F30 upgrade m performance power

ออฟไลน์ demo2

ถ้าตัดเรื่องแบรนด์ออกไป จขกท บอกว่าอายุเริ่มมาก ผมเชียร์เทียร์น่าครับ ผมใช้อยู่ แต่ถ้าเป็นผมที่อายุ30กว่าๆ ชอบขับรถแต่ไม่เร็วมาก เงินไม่ใช้ปัญหา ผมชอบเครื่องดีเซลของBMW ครับ

ออฟไลน์ Equcha

Forester XT มั้ยครับ ความแรงไม่แพ้ตัวเลือกข้างต้นเลย

ออฟไลน์ reyeshenry

เทียน่า navi นี่เป็นไรที่ไม่คุ้มเลย เพราะ Navi โง่มากๆ ทุกอย่างในรถทันสมัยหมดยกเว้น navi นี่แหละ..
ถ้า 5 ตัวเลือกนี้เชียร์ C250 กับ เทียน่ารุ่น 2.5 ไม่ Navi ถ้าใหัแนะนำเพิ่มเติม ผมจิ้มไปที่ 320d และ Accord Hybrid
เพราะเห็นวิ่งวันละ 100 กิโล น่าจะช่วยประหยัดค่าใช้จ่ายไปได้โข

เห็นด้วยครับ ไม่ใช่แค่ ของ นิสสันหรอกครับ ที่ นาวี โง่ 
ผมใช้ isuzu d-max x-series  ที่เลือกตัว Top  มี Navi เนี่ยไม่ใช่เพราะอยากได้นำทางอะไร มากมายหรอกนะครับ
แต่  อ๊อฟชั่นทั้งหมด  ทั้ง ESC TRC เบาะหนัง แอร์ออโต้     มันมากองเฉพาะ ตัว Navi เท่านั้น
จากที่ได้ใช้ Navi  ของอีซูซุ   ระบบ อะไรดี   เตือนโน่น เตือนนี่ได้ดีมาก  โดยใช้ของ IGO
แต่ที่ห่วย คือ ไอ้แผนที่เนี่ยละครับ   ตามต่างจังหวัด ไม่อัพเดตเลย  ถนนคอนกรีตยางเส้นสร้างมานานกว่า 3 ปี 
แผนที่ยังแจ้งว่าเป็นลูกรังอยู่เลย       

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
ส่วนตัวผมเชียร์ X1 กับ X-Trail นะ เห็นว่ามีขับออกต่างจังหวัดด้วย รถประเภท SUV ยกสูงซักนิดน่าจะดีกว่า ไหนจะเจอทางเยินๆ ทางขรุขระ ขับเก๋งมันก็วิ่งได้แหล่ะ แต่จะสะอื้นหน่อยเมื่อเจออะไรหนักๆ (จากประสบการณ์ส่วนตัวล้วนๆ)

แต่ถ้าเป็นไปได้สำหรับ X1 ให้เลือกตัวดีเซลดีกว่าครับ ตัวเบนซินมันออกตัวอืดมาก ไม่ค่อยทันใจเท่าไร
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ PM_SW

• Full Member
  • Audi A4 B5
ผมเชียร์ C250 W205 สุดกำลังเลยครับ อดใจรอตัวประกอบในนิดนึง ผมว่าดีกว่าตัวเลือกอื่นครับ

ออฟไลน์ kittavach

• Newbie
  • *
พอดีว่า กำลังอยากได้รถใหม่
1. ตอนนี้สนใจ x1 ตัวเบนซิน โปรโมชั่นก๊ดีครับ ได้ส่วนลด 250000 บาท แถมประกันชั้น 1
2. Benz GLA ตัวนี้ใหม่ดี แต่เบาะดันเป็นผ้าซะงั้น
3. Benz new C Class ชอบตัวนี้ที่สุด แต่ราคายังแรงเพราะยังเป็นรุ่นนำเข้า และรอรถนาน
4. Teana 2.5 ขอเพิ่มรถญี่ปุ่นอีกคันนะครับ ชอบระบบ ออฟชั่นเยอะดี
5. Nissan new X TRAIL ตัวนี้ก็ชอบ แต่ไม่รู้จะเริ่มขายเมื่อไร เพราะนิสสันรุ่นใหม่ๆ ออฟชั่นเยอะดี กล้องรอบคัน ชอบมาก เหมาะกับคนแก่อย่างผม

ผมไม่ยึดติดว่าต้องรถยุโรปอย่างเดียว ขอให้มันใช้งานดี ไม่จุกจิก  ปกติใช้งานในกรุงเทพ - ปริมณฑล วิ่งวันละ 100 กม ครับ ขับประมาณ 100 - 120 กม/ชม เท่านั้น นานๆ ออกต่างจังหวัดบ้างครับ ผมสูง 180 CM ชอบรถโปร่ง นั่งสบาย ขอคำแนะนำด้วยครับ

c class สดใหม่ ถายในสวย บาง 0 มีรถ เหลืออยู่ ปลายปีรับได้เลย
แต่ผมว่า ขยับ ไปเลย e200  2014  ดีกว่า จอดข้างๆกัน ด้านหน้ากินกันไม่ลง เวลา เปิดไฟ E สวยกว่า
แต่ท้าย c สวย สดกว่า ภายใน C แคบกว่านิดเดียวแต่เบาะหน้านั้งไม่สบาย แต่พื้นที่ท้ายรถแคบกว่า

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
รุ่นไหนก็ได้ครับที่ไม่ใช่ X1 เบนซิน

เชียร์ C class

ปล.ลองดู E200 ไว้ก็ดีนะครับ

ปรับออฟชั่นแล้ว ภายนอกตกแต่งAvangard ไฟหน้าหล่อเท่แบบE300

ที่มาครับ http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,39225.0.html
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 12, 2014, 01:51:10 โดย iVeyroN »

ออฟไลน์ Pat.Lee

เพิ่งนึกออกอีก 1 คันครับ BMW 320d GT ครับ รถสูงกว่า Saloon ภายในกว้างขวางดี แถม Option จัดมาให้จุใจดีครับ มี Navi กล้องหลัง ประตูท้ายกดปุ่มปิด เบาะหลังพับได้ทำให้ขนของได้เยอะไม่แพ้ SUV สปอยเล่อร์หลังยกขึ้นเองอัตโนมัติที่ความเร็ว 120 หรือ 130 ผมจำไม่ได้ครับ เบาะหลัง Legroom เยอะกว่าซีรี่ย์ 5 ครับ ราคารวมส่วนลดต่ำกว่าน่าจะอยู่ราวๆ 2.8 ล้านบาทครับ

ออฟไลน์ V40CC

• Full Member
  • --- Driving for Life ---
X1 - ไม่แรงใกล้ตกรุ่น มอง116i สดกว่า
GLA - ไม่ค่อยสวยแต่สด แรงปานกลางราคาสูงเอาc ใหม่ดีกว่า ไม่ก็a250
C - ราคาสูงรอนานแต่สดจริง. ออฟชั่นกำลังดี
2.5 XV - ok ดีทุกอย่างติดแก๊สประหยัดได้ เสียตรงเป็นรถยี่ปุ่น คนมองจะตัดสินเราอีกแบบ(ความรู้สึกส่วนตัว). ไม่รู้ปีหน้ามีE85ไหม
X trail - no comment

1985 Dodge Omni 5dr hatch ---> 1992 Suzuki Swift 1.3GL 4dr.  ---> 1996 Toyota Hilux Mighty-X Cab 2L โป่งหลัง ---> 1996 Toyota Camry 2.2 GXi ท้ายหงษ์ ---> 2000 Volvo S40 2.0 ---> 2009 Honda Jazz GE sv ---> 1994 Mercedes-Benz S500L W140 ปลาวาฬ ---> 2011 Nissan Teana 200XL SS ---> 2014 Volvo V40(CC) T5

ออฟไลน์ extazy

• Newbie
  • *
เป็นผม 520d lci ไม่ก็ e200 ตัวปรับ option  ;D