โพลล์

เลือกคันไหนดีครับ

Hyundai Tuscon Diesel
5 (6.1%)
Mazda Cx-5 Diesel
77 (93.9%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 82

ผู้เขียน หัวข้อ: Hyundai Tuscon Diesel Vs Mazda Cx-5 Diesel รักพี่เสียดายน้อง เป็นคุณเลือกคันไหน  (อ่าน 9991 ครั้ง)

ออฟไลน์ Zx-III

• Sr. Member
พอดีที่บ้านกำลังสนใจ 2 รุ่นนี้ครับ โจทย์คือ ขับขึ้นเขาบ่อยครับ เดือนละ2ครั้ง  เน้น 4wd ทั้ง2คัน เป็น4wd full timeใช้ปะครับ ต่อมา คันไหน เร่งดีกว่า ประหยัดน้ำมันกว่า option แต่เบาะนั่งหลัง cx-5แคบกว่า อันนี้ไปลองนั่งมาเเล้ว มี cruiseทั้งคู่หรือเปล่าครับ ชช่วยบอกข้อดี ข้อเสียของทั้ง2คันหน่อยครับ ที่บ้านผมใช้รถยาวครับขั้นต่ำ 7-10ปี

ออฟไลน์ Tha10050

• Full Member
CX-5 ครับ
ส่วนตัวเคยลองแต่ CX -5 คับ
ขับดี เหมือนขับรถเก๋งเลยคับ
 ส่วนอัตราเร่งดีครับ
และ ความเร็วปลาย น่าประทับใจมากครับ (ไม่ได้ขับเองนะครับ ผมขับตามดูเฉยๆคับ)

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Impulse

ถ้า Fulltime 4wd หมายถึงล้อทั้ง 4 หมุนตลอดเวลาทั้ง cx5 และ Tuscon ไม่ใช่ทั้ง 2 คันครับ ในราคาเท่าๆกันคงมีแค่ SUBARU ที่ให้ AWD แบบหมุน 4 ล้อตลอดแล้วตัดถ่ายกำลังช่วยกัน
ส่วนอัตราเร่ง สิ้นเปลืองดูที่กระทู้นี้ครับ http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,39032.0.html
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 13, 2014, 12:11:50 โดย Impulse »

ออฟไลน์ bookish1

• Jr. Member
  • **
ตัวดีเซลไม่ได้ขับ 4 ล้อหรอกหรอครับ

ออฟไลน์ Bluedoft

• Hero Member
ตัวดีเซลไม่ได้ขับ 4 ล้อหรอกหรอครับ

ใช่ครับแต่ไม่ใช่ Full time

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
ก่อนผมจะซื้อผมไปลองทั้ง2รุ่นครับ ทั้ง2รุ่นเป็น AWD เหมือนกันครับ

Tusconปัจจุบันมีรุ่นเดียวดีเซลAWD ราคา1,690,000บาท ของเเถมส่วนรถพอๆกับCX-5
Tuscon ไม่มีcruise controlครับ
Tuscon สามารถล๊อค AWD ได้ถ้าเราต้องการใช้ขับ4ครับ บุ่มจะอยู่ขวามือ
Tuscon จะมีห้องโดยสารที่เงียบกว่าขณะวิ่ง100Km/h
Tusconไม่มีเบาะไฟฟ้า, ไม่สามารถเลื่อนพวงมาลัยเข้าหาตัวได้ครับ

ช่างล่าง CX-5 ทำได้ดีกว่า มันคือรถเก๋งมาสด้า เข้าโค้งมั่นใจไม่โยนตัว ที่นั่งหลังอาจไม่กว้างแต่ไม่ทำให้คนเมารถง่ายๆครับ
กริปพวงมาลัยมาสด้าพอดีมือมาก
รูปทรงดูคล้ายกันเเต่ ผมชอบเส้นข้างCX-5
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 13, 2014, 12:38:21 โดย secrecyguy »

ออฟไลน์ Mekkub

มีช๊อยส์แค่สองข้องแค่นี้ ถ้าเป็นผมจัด cx5 แบบไม่ต้องคิดมากเลยครับ

ออฟไลน์ Anueis

• Like !!! Automatic transmission.
CX-5 เลยจ้าถ้าตามหัวข้อ
1989 Honda Civic EF 1.6 4AT
2001 Volvo V70 2.3T
2007 Isuzu D-Max Cab SLX 2.5 Ddi I-Tec

ออฟไลน์ Gunn

รถสองคันนี้ รวมถึง CRV , Captiva ไม่ใช่ full time ครับ เป็นระบบขับเคลื่อน 4 ล้อแบบอัตโนมัติครับ คือระบบจะสั่งให้เป็นขับเคลื่อน 4 ล้อเวลาจำเป็นครับ

ออฟไลน์ beerrl

สำหรับผมขับ tucson ดีเซลอยู่ ถ้าเอาราคาค่าตัว กับ สิ่งที่ได้มาเทียบ ตอนนี้ ผมว่า cx5 ดีกว่าครับ

ยกเว้น ชอบรถที่คนขับไม่เยอะ ไปไหนไม่ซ้ำกับใคร หรือ คุณแฟนนั่งหลังกับลูก แล้วลอง cx5 ไม่ถูกใจ หรือ ถ้า tucson ดีเซล ราคาเหลือซัก ล้านห้า อัันนี้ tucson ดีเซล ก็ดีเหมือนกันครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ Ty ESC

เอางี้ เพื่อนผมใช้Tucsonอยู่

สามีซื้อ new harrierมาเพิ่ม

ตอนนี้กำลังซื้อcx5เพิ่มอีกคัน

ด้วยเหตผลว่า

ขับฮุนไดซ่อมทีชนทีรออะไหล่นานอะไหล่ตัวถังไม่มี
อู่(อยู่ห่างจากออฟฟิศสามี2กม.) ซ่อมทีไม่เคยจบ
แอร์เย็นบ้างไม่เย็นบ้าง รถเด็วก็ไฟขึ่นเด๋วก็เซนทรัลล๊อคไม่ทำงาน
วิทยุรวนถอดใส่ซ่อม มาปีกว่าละ

เบื่อ เค้าว่างั้น

ผมเองก็อยากกระซิบไปว่ามาสด้าเองแอบมีเซ็งเวลาเข้าอู่เหมือนกันนะ
555

ออฟไลน์ Dubee

ถ้าให้เลือกผมเลือก CX5 แบบไม่คิดเลยครับ

ออฟไลน์ MUK

cx-5 อย่างแน่นอนครับผม

ออฟไลน์ Niceguy_C

เอางี้ เพื่อนผมใช้Tucsonอยู่

สามีซื้อ new harrierมาเพิ่ม

ตอนนี้กำลังซื้อcx5เพิ่มอีกคัน

ด้วยเหตผลว่า

ขับฮุนไดซ่อมทีชนทีรออะไหล่นานอะไหล่ตัวถังไม่มี
อู่(อยู่ห่างจากออฟฟิศสามี2กม.) ซ่อมทีไม่เคยจบ
แอร์เย็นบ้างไม่เย็นบ้าง รถเด็วก็ไฟขึ่นเด๋วก็เซนทรัลล๊อคไม่ทำงาน
วิทยุรวนถอดใส่ซ่อม มาปีกว่าละ

เบื่อ เค้าว่างั้น

ผมเองก็อยากกระซิบไปว่ามาสด้าเองแอบมีเซ็งเวลาเข้าอู่เหมือนกันนะ
555

555 รอนานทั้ง 3 คันเลย แต่มาสด้าน่าจะใช้เวลาน้อยสุด แต่มีรถเยอะ ก็ไม่น่าวิตกเท่าไหร่

ออฟไลน์ dekdemo

CX5 ครับ

ออฟไลน์ Highway Star

cx5แบบไม่คิดล่ะครับ ดีกว่าเกือบหมดทั้งการขับซ่อม แต่แพ้ตรงภายในแคบกว่าฮุนไดแค่นั้นล่ะครับ

ออฟไลน์ decptt

รอดู Xtrail ปลายปีอีกคันครับ
เรื่องศูนย์บริการน่าจะดีกว่า 2 ยี่ห้อครับ

ถ้าตามนี้ CX-5 เพราะศูนย์บริการครับ

ออฟไลน์ Nikle_pk

CX5 อนาคตดีกว่านะครับ
ผมชักเริ่มขยาดนิดๆกับรถที่ยี่ห้อออกตัวยากๆครับ
ใช้งานดีก็จริงแต่รักเจ้าของมากไปหน่อยก็ไม่ไหวอ่ะครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ Ruksadindan

Tuscon ไม่มีcruise controlครับ

แปลว่า.. โดนตัดออก  >:( >:( >:( >:( >:( >:( >:( >:( >:( >:(
ตอนผมไปลองนั่งๆ Motor Show ที่ผ่านมาก็ว่าอยู่ มั่นใจนักหนาว่ามันมีนะครับ แต่หายไปไหน ไม่คิดว่าจะเอาออกจริง

ออฟไลน์ w212cdi

จากเงื่อนไขการใช้งาน และตัวเลือกที่ให้มาเลือก cx5

แต่ถ้าใช้งานในเมือง ไม่ขับขึ้นเขา cx5 / 2.5 น่าสนกว่าตัวดีเซลครับ

ออฟไลน์ Spada_Valess

ผมขับแล้วกลับชอบ Tuson มากกว่าเฮะ เลือก Tuson ครับ

ออฟไลน์ Sappe!

ผมเลือก CX-5 ครับ  :)
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium

ออฟไลน์ tada

นอนจากหน้าตา ซึ่งแนะนำกันไม่ได้ ผมไม่เห็นมีเหตุผลอะไรที่จะไม่เลือก CX5 นะครับ

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
เอา CX-5 เพราะมันดูใช่กว่าในทุกๆเรื่อง ทั้งศูนย์ รูปร่างหน้าตา ภาพลักษณ์  :)

ออฟไลน์ kimjung

ผมยังจำคำนี้ได้ว่า CX-5 เป็น มาสด้าที่ดีที่สุดในรอบ 20 ปี

ออฟไลน์ nirvanapoint

2 ตัวนี้ ตัดสินใจง่ายมากครับ
CX-5 แน่นอน  ;D

ออฟไลน์ Zx-III

จากการคุยกับที่บ้าน ก็คงcx-5ละครับ แต่ต้องขายคันเก่าก่อน เพราะใช้มา10ปี ละ ตกลง2.2 d มัน 4wd full time หรือ part timeนะครับ

ออฟไลน์ Blackforlife

• FAST IS GOOD
จากการคุยกับที่บ้าน ก็คงcx-5ละครับ แต่ต้องขายคันเก่าก่อน เพราะใช้มา10ปี ละ ตกลง2.2 d มัน 4wd full time หรือ part timeนะครับ

Real time ครับ
N/A  

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
CX-5 สิครับ

ออฟไลน์ hd789456

• Newbie
  • *
เม้นว่า full time จะเป็น AWD ใน subaru ครับ