ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษารถที่ขับสนุกพอๆกับ 86/BRZ ที่ราคาไม่สูงไปกว่านั้น  (อ่าน 12821 ครั้ง)

ออฟไลน์ Astray22

• Newbie
  • *
ไม่ทราบว่ามีรถรุ่นไหนในความเห็นบ้างครับ เอาขับสนุก ไม่จำเป็นต้องขับหลัง ราคาถ้าต่ำกว่า 2.5ได้ก็ดี แต่ถ้าประมาณนั้นก็ได้ แต่ถ้าสูงกว่านั้นคงไม่ไหว รบกวนด้วยนะครับ ;)

ออฟไลน์ trumpetx

• Sr. Member
A250 CLA250

ออฟไลน์ Spec C Wannabe

โจทย์เดียวกัน

มอง MX-5 Miata ไว้ด้วยอีกคันครับ

3-4 กันยานี้ เจอกันที่เมืองนอก The All-New MX-5 ND

ออฟไลน์ Ty ESC

• Hero Member
-A- Class
-Scirocco
-Golf GTi
-TTs (ตัวเก่ามือสอง)
-MX5 NC ผมว่าเครื่องมันไม่แรงครับ แต่ถ้าคุณรักก็จะถอนตัวไม่ขึ้น
-Mx5 ND ยังไม่รู้ว่าเปิดตัวเท่าไหร่มาเมื่อไหร่
-Boxster (มือสอง)  รุ่นเก่าๆหน่อย
- 350Z (มือสอง)
- RX-7 FD (ถ้าหาได้มือสอง)

ออฟไลน์ AkE

A250
CLA 250

โดยเฉพาะ CLA

ออฟไลน์ raygun

.
.
.
โดยส่วนตัวผมว่ามีเพียบเลยครับ ตามที่ท่านบนๆบอกมา
ซึ่งโดยส่วนตัวผมว่าขับสนุกกว่า 86 ทุกตัว

86 มันต้องทำต่อ ไม่งั้นเครื่องเหมือนรถบ้านเลย

ออฟไลน์ Alcatraz

subaru impreza m/t ตัวใหม่ เกินงบไปนิดเดียว แต่ต่อรองดีๆอาจอยู่ในงบได้

ออฟไลน์ Equcha

subaru impreza m/t ตัวใหม่ เกินงบไปนิดเดียว แต่ต่อรองดีๆอาจอยู่ในงบได้

ตามนี้ครับ ตอนนั้นผมไปดู BRZ Sale บอกว่าตอนนี้ถ้าจะเอาจริงๆ ลดให้อย่างน้อย 100k นะคะ
ส่วน WRX ยังไม่มีโปร (แต่นั่นครึ่งปีมาแล้วนะครับ)

ออฟไลน์ sirisak_ac118

นึกออกตอนนี้ก็ Goft GTI รถในดวงใจคร้าบ  ;D

ออฟไลน์ Rock N' Rolla

• Full Member
mini cooper s เกินงบไปเป็นแสนเลย 5555

ออฟไลน์ Tha10050

WRX 2015 คับ ราคาอาจเกินมานิดนุงครับ

• Newbie
  • *
มาสด้า3 ถือว่า fun-to-drive ในระดับพอกันไหมครับ? หรือยังเป็นรองอยู่

แฟนไปจองมาสด้า3มาแล้ว แต่คงไม่เอารถเหมือนแฟน แหะๆๆๆ ถ้ามันสนุกพอก็คงไปขโมยรถแฟนมาขับบ่อยๆแทนละ 555+

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
แค่สนุกอย่างเดียวหรอครับ? โจทย์กว้างมาก ป้ายแดง หรือ มือสอง ยี่ปุ่นหรือยุโรป ต้องการแต่งต่อมั้ย? ห่วงเรื่องอะไรเป็นพิเศษรึเปล่า ? ช่วยเจาะจงโจทย์อีกหน่อยครับ จะได้แนะนำถูก เพราะระดับ 2.5 ล้าน ทั้งป้ายแดง มือหนึ่งมือสอง ที่ขับสนุก ก็เยอะเหลือเกินละ

• Das Auto
มาสด้า3 ถือว่า fun-to-drive ในระดับพอกันไหมครับ? หรือยังเป็นรองอยู่

แฟนไปจองมาสด้า3มาแล้ว แต่คงไม่เอารถเหมือนแฟน แหะๆๆๆ ถ้ามันสนุกพอก็คงไปขโมยรถแฟนมาขับบ่อยๆแทนละ 555+

มาสด้า 3 เป็นรถใช้งานทั่วไปครับ เอามาเทียบกันคงไม่ได้

• Newbie
  • *
Narrow down the specification... ว่ากันไปตามนี้ครับ

-รถญี่ปุ่นครับ อยากได้รถยุโรป แต่เท่าที่รู้จะมีปัญหาจุกจิกระยะยาวสะส่วนมาก เลยตัดไป
-เครื่องไม่เกิน2ลิตรครับ หรือเครื่องที่ไม่กินน้ำมันมากจนเกินไป
-มือ1ครับ (ถ้ามีมือ2ดีๆแนะนำก็ดี)
-อาจจะแต่งเพิ่ม แต่ชอบเครื่องเดิมๆ แต่งเบาๆ ติดหอยน้อยๆก็พอครับ
-ราคาก็ประมาณนั้นครับ

ส่วนตัวตอนนี้ผมหาทางเลือกกับ86/BRZอยู่ครับ เผื่อไว้ว่าอะไรๆจะไม่เป็นไปตามที่ใจเราต้องการ แต่ให้ใจไปแล้วนะ เอิ้กๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 15, 2014, 15:35:21 โดย Astray22 »

• Das Auto
Narrow down the specification... ว่ากันไปตามนี้ครับ

-รถญี่ปุ่นครับ อยากได้รถยุโรป แต่เท่าที่รู้จะมีปัญหาจุกจิกระยะยาวสะส่วนมาก เลยตัดไป
-เครื่องไม่เกิน2ลิตรครับ หรือเครื่องที่ไม่กินน้ำมันมากจนเกินไป
-มือ1ครับ (ถ้ามีมือ2ดีๆแนะนำก็ดี)
-อาจจะแต่งเพิ่ม แต่ชอบเครื่องเดิมๆ แต่งเบาๆ ติดหอยน้อยๆก็พอครับ
-ราคาก็ประมาณนั้นครับ

ส่วนตัวตอนนี้ผมหาทางเลือกกับ86/BRZอยู่ครับ เผื่อไว้ว่าอะไรๆจะไม่เป็นไปตามที่ใจเราต้องการ แต่ให้ใจไปแล้วนะ เอิ้กๆ

ถ้างั้นผมว่า จบที่ WRX เลยครับ หลายท่านบอกว่ามีส่วนลดอยู่ก็น่าจะไม่เกินงบ เกียร์ธรรมดา 260ม้า + ขับ4 แต่ผมว่าฟิลจะคนละอย่างกะ brz/86 นะครับ wrx จะมาแนวสนุกกะความแรงกะการยึดเกาะ แต่brz/86 จะสนุกกะอาการของรถ สนุกคนละแบบ ต้องเลือกเอาครับว่าชอบสนุกแบบไหน ที่แน่ๆ WRX แต่งต่อง่ายกว่า เพราะวางโบมาละค่จูนก็น่าจะ 300 ม้าสบายๆละครับ ยังไม่รวมท่อกรอง

ส่วน 86/BRZ ถ้าแต่งต่อเบาๆติดหอยเนี่ย ผมเห็นเงินต่ำๆ 3-4 แสน เตรียมลอยออกจากกระเป๋า จขกท ละครับ เพราะมีพี่ที่รู้จักกันใช้ BRZ อยู่ ยังไม่ได้วางโบเลย หมดไป 6 แสน ละ ช่วงล่างโอลิน เบรค พาท ท่อcraftford แมกซ์อีก ผมเห็นราคาของแต่งก็เหวอละครับ เพราะฉะนั้นผมแนะนำ WRX ครับ คันจริงก็ไม่ขี้เหร่นะครับถือว่าสวยอยู่  ส่วนเรื่องอัตราสิ้นเปลืองก็คงกินอยู่น่ะครับเพราะขับ4แถมรถก้ไม่ใช่เบาๆ

• Newbie
  • *
ถ้างั้นผมว่า จบที่ WRX เลยครับ หลายท่านบอกว่ามีส่วนลดอยู่ก็น่าจะไม่เกินงบ เกียร์ธรรมดา 260ม้า + ขับ4 แต่ผมว่าฟิลจะคนละอย่างกะ brz/86 นะครับ wrx จะมาแนวสนุกกะความแรงกะการยึดเกาะ แต่brz/86 จะสนุกกะอาการของรถ สนุกคนละแบบ ต้องเลือกเอาครับว่าชอบสนุกแบบไหน ที่แน่ๆ WRX แต่งต่อง่ายกว่า เพราะวางโบมาละค่จูนก็น่าจะ 300 ม้าสบายๆละครับ ยังไม่รวมท่อกรอง

ส่วน 86/BRZ ถ้าแต่งต่อเบาๆติดหอยเนี่ย ผมเห็นเงินต่ำๆ 3-4 แสน เตรียมลอยออกจากกระเป๋า จขกท ละครับ เพราะมีพี่ที่รู้จักกันใช้ BRZ อยู่ ยังไม่ได้วางโบเลย หมดไป 6 แสน ละ ช่วงล่างโอลิน เบรค พาท ท่อcraftford แมกซ์อีก ผมเห็นราคาของแต่งก็เหวอละครับ เพราะฉะนั้นผมแนะนำ WRX ครับ คันจริงก็ไม่ขี้เหร่นะครับถือว่าสวยอยู่  ส่วนเรื่องอัตราสิ้นเปลืองก็คงกินอยู่น่ะครับเพราะขับ4แถมรถก้ไม่ใช่เบาๆ

แล้วVW Scirocco คุณNarinrachMaisok มีข้อดีข้อเสียอะไรบ้างไหมครับ ส่วนตัวกับรถยุโรปกลัวแค่เรื่องปัญหาจุกจิกระยะยาวจริงๆ โดยเฉพาะระบบไฟฟ้า กลัวขับๆอยู่โดนช๊อตตายยยย 555+ ล้อเล่น...

ในงบที่ว่า ไม่อยากบานปลาย

มือหนึ่ง แรงพอขับสนุก

หน้าตาหล่อ ไปวัดได้ ไปผับได้ รับสาวมีอมยิ้ม

ผมว่า Scirocco  ครับ หรือไม่ก็A-Class

WRX แมนมากผู้ชายยิ้มผู้หญิงแหยง
Golf Gti ก็เข้าข่ายพวกเดียวกัน

มีอีกตัวนึงผมชอบนะคือ สาวๆก็ชอบคือ  Bmw Serie 1  ราคาเริ่ม 1.79 เอามาโมต่อไม่รู้ว่าจะจบที่เท่าไหร่ ถ้างบ 2.5 น่าจะทำได้ไกลอยู่  แต่น่าห่วงตอนซ่อมถ้าโมจนBsi ไม่รับ อาจจะซ่อมไส้แตก

• Das Auto

แล้วVW Scirocco คุณNarinrachMaisok มีข้อดีข้อเสียอะไรบ้างไหมครับ ส่วนตัวกับรถยุโรปกลัวแค่เรื่องปัญหาจุกจิกระยะยาวจริงๆ โดยเฉพาะระบบไฟฟ้า กลัวขับๆอยู่โดนช๊อตตายยยย 555+ ล้อเล่น...

ผมใช้ Golf GTI ครับ แหะๆ ก็ไม่น่าต่างกัน ทุกอย่างอยู่ที่ระยะการใช้งานครับ คือ ผมจะทำแบบนี้ครับเนื่องจากรถผมจูนมา แล้วก็ผมเป็นคนที่เท้าหนักพอสมควร ชิพเกียร์เองบ่อยเมหือนกัน อยู่บ้านนอกน่ะครับถนนโล่งก็มีที่ให้วิ่งหน่อย ผมจะใช้วิธีนี้ครับ เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง จาก 15,000โล เปลี่ยนที่ 10,000โล ใช้คูปองสลับกะการออกเอง น้ำมันเกียร์ 4 หมื่นโล จาก 6หมื่น พวกน้ำมันเบรค 2 หมื่นผมเปลี่ยนละครับไม่กี่ตังค์ ที่เหลือก็ทั่วๆไปครับ รถผมไม่จุกจิกเลย ไม่มีอาการเสียอะไรเลย ตอนนี้วิ่งมา 21,000โล พอดี ตอนนั่งพิมเนี่ยแหละครับ อ้อมีแค่ กรองเบนซินตันครับ รถเร่งบูทไม่ขึ้นคือวิ่งได้100+แหละ แต่รถไม่มีแรง เข้าศุนย์กรองเบนซินตัน ทำเรื่องเคลมได้ครับอยู่ในวารันตรี ส่วนอีกอย่างคือ คอยจุดระเบิด มีพี่ที่เคารพรักหามาให้(หาเรื่องมาให้เสียตังค์)ผมเปลี่ยนเป็นคอยจุดระเบิดของ audi ครับ มันจะทนกว่าคอยเดิมจากโรงงานเพราะจูนแล้วคอยเดิมจะอยู่กะเราแค่ 30000 โลๆหรือเกินกว่านั้นิดหน่อยแล้วแต่การขับ ที่เหลือก็ปกติครับ ไม่มีอะไรน่าเป็นห่วง แต่ก็มีบางคันที่มีอาการผิดแปลกชาวบ้านเค้า แต่ก็แก้อาการหายครับ ผมแนะนำถ้าจะซื้อ VW scirocco รอปลายปีตัว minor มาละ แจ่มดีครับเครื่องใหม่ด้วยตัวเดียวกะ GTI mk7 เลย ส่วนพวกรายละเอียดปลีกย่อย หาอ่านในนี้เลยครับ VWSOCIETY.COM ลองสมัครสมาชิกเข้าไปหาข้อมูลดูครับ ไม่ว่าจะซื้อรุ่นไหนยี่ห้อไหนเข้าไปหาอ่านในคลับเลยครับว่ามีปัญหาอะไรบ้าง ดียังไงบ้าง เสียยังไงบ้าง คนใช้จริงเป็นไงบ้าง จะได้รู้ใจตัวเองครับ จริงๆรถยุโรปไม่น่ากลัวครับ แค่เข้าใจ ศึกษา ผมว่าก่อนซื้อศึกษาในคลับซักนิด รับรองซื้อมาจะได้ไม่ช้ำใจ หรือกังวลใจ อีกอย่างจะได้รับมือกะปัญหาที่จะเกิดขึ้นกับรถเราครับ อีกอย่างที่สำคัญจุดเด่นๆของ VW คือ handlingและเกียร์ครับ DSG ทน ไว ฉลาด ทนขนาดที่ว่า บางคัน 360+ม้า แรงบิดราวๆ 450-500 ใช้เป็นแสนโลก็ยังอยู่ดีครับ แค่เปลี่ยนชุดคลัชไป 1 รอบ

• Newbie
  • *
ผมขอบคุณทุกท่านมากนะครับที่มาตอบ ขอบคุณๆNarinrachMaisok มากๆด้วยนะครับ

ทีนี่โมโจทย์นิดนึง BMW Series 2/3/4 แต่ง M Sport ละ???

ออฟไลน์ bleem

ผมใช้ Golf GTI ครับ แหะๆ ก็ไม่น่าต่างกัน ทุกอย่างอยู่ที่ระยะการใช้งานครับ คือ ผมจะทำแบบนี้ครับเนื่องจากรถผมจูนมา แล้วก็ผมเป็นคนที่เท้าหนักพอสมควร ชิพเกียร์เองบ่อยเมหือนกัน อยู่บ้านนอกน่ะครับถนนโล่งก็มีที่ให้วิ่งหน่อย ผมจะใช้วิธีนี้ครับ เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง จาก 15,000โล เปลี่ยนที่ 10,000โล ใช้คูปองสลับกะการออกเอง น้ำมันเกียร์ 4 หมื่นโล จาก 6หมื่น พวกน้ำมันเบรค 2 หมื่นผมเปลี่ยนละครับไม่กี่ตังค์ ที่เหลือก็ทั่วๆไปครับ รถผมไม่จุกจิกเลย ไม่มีอาการเสียอะไรเลย ตอนนี้วิ่งมา 21,000โล พอดี ตอนนั่งพิมเนี่ยแหละครับ อ้อมีแค่ กรองเบนซินตันครับ รถเร่งบูทไม่ขึ้นคือวิ่งได้100+แหละ แต่รถไม่มีแรง เข้าศุนย์กรองเบนซินตัน ทำเรื่องเคลมได้ครับอยู่ในวารันตรี ส่วนอีกอย่างคือ คอยจุดระเบิด มีพี่ที่เคารพรักหามาให้(หาเรื่องมาให้เสียตังค์)ผมเปลี่ยนเป็นคอยจุดระเบิดของ audi ครับ มันจะทนกว่าคอยเดิมจากโรงงานเพราะจูนแล้วคอยเดิมจะอยู่กะเราแค่ 30000 โลๆหรือเกินกว่านั้นิดหน่อยแล้วแต่การขับ ที่เหลือก็ปกติครับ ไม่มีอะไรน่าเป็นห่วง แต่ก็มีบางคันที่มีอาการผิดแปลกชาวบ้านเค้า แต่ก็แก้อาการหายครับ ผมแนะนำถ้าจะซื้อ VW scirocco รอปลายปีตัว minor มาละ แจ่มดีครับเครื่องใหม่ด้วยตัวเดียวกะ GTI mk7 เลย ส่วนพวกรายละเอียดปลีกย่อย หาอ่านในนี้เลยครับ VWSOCIETY.COM ลองสมัครสมาชิกเข้าไปหาข้อมูลดูครับ ไม่ว่าจะซื้อรุ่นไหนยี่ห้อไหนเข้าไปหาอ่านในคลับเลยครับว่ามีปัญหาอะไรบ้าง ดียังไงบ้าง เสียยังไงบ้าง คนใช้จริงเป็นไงบ้าง จะได้รู้ใจตัวเองครับ จริงๆรถยุโรปไม่น่ากลัวครับ แค่เข้าใจ ศึกษา ผมว่าก่อนซื้อศึกษาในคลับซักนิด รับรองซื้อมาจะได้ไม่ช้ำใจ หรือกังวลใจ อีกอย่างจะได้รับมือกะปัญหาที่จะเกิดขึ้นกับรถเราครับ อีกอย่างที่สำคัญจุดเด่นๆของ VW คือ handlingและเกียร์ครับ DSG ทน ไว ฉลาด ทนขนาดที่ว่า บางคัน 360+ม้า แรงบิดราวๆ 450-500 ใช้เป็นแสนโลก็ยังอยู่ดีครับ แค่เปลี่ยนชุดคลัชไป 1 รอบ

ขับ ดีกว่า 86 กับ  BRZ  แต่ ถ้า ไม่มีอู่นอกนะครับ นี่ ค่าบำรุง สาหัสเอาการนะครับ  ยิ่งมือ 2 เกิน 2 ปี ไปแล้ว เหมือนรถผม หาที่พึ่งอู่นอกสถานเดียวครับ ศูนย์ ไม่ได้สต็อค

อะไหล่ ซ่อมที รอนานมาก แถมแพงด้วยนะครับ  เล่นรถพวกนี้ ต้องมีอู่ที่ไว้ใจได้ บ้านนอกอย่างผมนี่  หายากมากครับ แถมอู่ก็มีแค่ แห่งเดียว ที่ซ่อมถึง ถือว่าผูกขาด มากครับ

เพราะรถเริ่มมีปัญหาเหมือน ตามท่าน NarinrachMaisok ว่านี่ขนาดผม ไม่ได้ ทำเสตท 1 หรือ ติดกล่องเพิ่มนะครับ  ตอนนี้โดน คอย กับ ตัวกรองน้ำมัน ไป 2 อย่าง เช่นกัน

เป็นกันทุกคันครับ  ต้องไปอ่านในคลับครับ  ส่วน 86  BRZ  ผมคิดว่า การซ่อมบำรุง  น่าจะง่ายกว่า เร็วกว่า  ถูกกว่า นะครับ แต่ถ้าให้เลือก ผมก็เอา GOLF  ครับ 555++

ออฟไลน์ delete

ถ้าเป็นผมนะ
CX 5 2.5  1.44 ล้าน
กับ fiesta ecoboost  0.749 ล้าน

ปอลิง ย้ำอีกที ถ้าเป็นผม อิอิ

ออฟไลน์ S6

ใช้ gti กับ sti อยู่, sti ขับสนุกสุด, brz ขับสนุกกว่า gti ถึงแม้ gti จะแรงกว่าก็ตาม

ออฟไลน์ Zx-III

1 mx-5 nc
2 s2000 ทำไมไม่มีใครแนะนำเลยอะ
3 350z
4 scirocco
5 A class
6 subaru imp wrx

ออฟไลน์ S6

1 mx-5 nc
2 s2000 ทำไมไม่มีใครแนะนำเลยอะ
3 350z
4 scirocco
5 A class

S2000 หาซื้อยากพอควรครับ

ออฟไลน์ trumpetx

ผมขอบคุณทุกท่านมากนะครับที่มาตอบ ขอบคุณๆNarinrachMaisok มากๆด้วยนะครับ

ทีนี่โมโจทย์นิดนึง BMW Series 2/3/4 แต่ง M Sport ละ???

ถามเรียงแบบนี้ 4 เท่านั้น

1 mx-5 nc
3 350z
4 scirocco
5 A class

S2000 หาซื้อยากพอควรครับ

S2000หาซื้อยากถึงยากมาก
และถึงหาได้สำหรับคนตูดควายอย่างผม
การนั่งในS2000นี่เป็นความกำ้กึ่งระหว่างความสนุกกับความทรมาน
ขับอาจจะสนุกแต่ลุกออกมาแทบต้องเอาชแลงมางัด

np72

• บุคคลทั่วไป
3 คันที่เคยขับ gti / impreza / 86/brz

ผมให้ 86/brz ขับสนุกสุดครับ แบบ pure driving ขับหลัง + manual

แต่ถ้าความสนุกของคุณเป็นเรื่องความแรงล้วนๆ ดูคันอื่นก็ได้ครับ

ออฟไลน์ KIM NNC

เป็นผมหา 86 มือสอง ตอนนี้เห็นในเว็ป หนึ่ง สอง คาร์ ขาย 1.99 ล้านก็มีแล้วครับ เอาเงินส่วนที่เหลือมาลงโบเพิ่มน่าจะพอในงบนะครับ

คุณอยากได้รถที่ขับสนุก ตอนได้มาใหม่ๆมันก็สนุกระดับหนึ่ง พอผ่านไปซักพักเริ่มชินความสนุกก็ลดลง

แต่เจ้าตัวนี้มีของแต่งให้เล่นสนุกๆไปอีกนานครับ ค่าบำรุงรักษา อะไหล่ ก็ไม่น่าเป็นห่วงในอนาคต

ออฟไลน์ xenon

Im ใหม่ เอามาปั้นหน่อย 300กว่าม้า สบายเลยครับ ราคาไม่แรงด้วยครับ