ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครอยากลองอ่าน มินิรีวิวรถเก่าอย่าง GC8 บ้างไหม?  (อ่าน 8978 ครั้ง)

ออฟไลน์ Adi Autolism

• Full Member
  • Adi Autolism..
หลังจากลาจากเจ้า สีฟ้า GC8 คันเก่าไป 3 ปีกว่าๆ หันมาขับ โอเลกาซี่ - เจ้าลุงเอ้าแบค
และแล้วก็ทนเสียงเรียกร้องของหัวใจไม่ไหว เลยไปจัด GC8 มาอีกคัน ดันเป็นสีฟ้าเหมือนเดิมอีกด้วย
สลัดรถยี่ห้อนี้ไปไม่ได้จริงๆ เลยลองถามพี่ๆน้องๆ ว่าสนใจอ่านเล่นกันไหม

รถเก่าๆเกือบ20ปี-หัวใจเทอร์โบ-อดีตแชมป์WRC-ตะกาน4ตีน-ไร้เทคโนโลยีช่วยเหลือ

แต่จะสั้นๆหน่อยนะคับ เขียนไม่ค่อยเก่ง
จะได้หายสงสัยว่าทำไมถึงมีประโยคนี้เกิดขึ้น >>คนพูดไม่ได้ใช้ คนใช้ไม่ค่อยได้พูด<<
 :D :D

ออฟไลน์ zephyrus9

• Newbie
  • *
รอคร้าบ

ออฟไลน์ che_dtracker

• Jr. Member
  • **
รออ่านด้วยคนครับ  อยากทราบเรื่องการซ่อมบำรุงเป็นยังไงบ้าง
อะไหล่ที่ต้องเปลี่ยนบ่อย หายากหรือเปล่า   

ออฟไลน์ Akilleus

• Jr. Member
  • **
จัดไปเลยค้าบบบ

ออฟไลน์ Sagittarius Toshi

• Sr. Member
ผมพยายามหามานานละครับ ไม่เจอเลย

ยังไงรบกวนด้วยนะครับ  :D

ออฟไลน์ H3T

• Hero Member
 รอชมเลยครับ ได้แฟนพันธ์แท้มารีวิวให้อ่านกันแบบนี้ หาไม่ง่ายเลย เชื่อได้เลยว่าอาจจะทำให้คนที่สนใจตัดสินใจได้ง่ายขึ้นด้วยครับ

ผมยังอยากได้ตัว 2 ประตูเลย แต่ติดที่ค่าตัวในบ้านเราแพงเหลือเกิน

ออฟไลน์ shikimaru

จะรอครับบ รุ่นนี้หาคนมารีวิวไม่ได้เลยย

ออฟไลน์ Anueis

• Like !!! Automatic transmission.
จัดมาเลยครับ ผมละคนนึงที่รออ่านอยู่ ;D ;D ;D
1989 Honda Civic EF 1.6 4AT
2001 Volvo V70 2.3T
2007 Isuzu D-Max Cab SLX 2.5 Ddi I-Tec

ออฟไลน์ mewzabahl

อยากอ่านครับบบบ  ขอบคุณครับ :D :D :D

ออฟไลน์ dht_tubes

ด้วยคนครับ

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
รอชมเลยครับ ได้แฟนพันธ์แท้มารีวิวให้อ่านกันแบบนี้ หาไม่ง่ายเลย เชื่อได้เลยว่าอาจจะทำให้คนที่สนใจตัดสินใจได้ง่ายขึ้นด้วยครับ

ผมยังอยากได้ตัว 2 ประตูเลย แต่ติดที่ค่าตัวในบ้านเราแพงเหลือเกิน

เท่าที่เห็นเป็นรถจดครับ เห็นทะเบียนชลบุรีคันนึงสวยมากกกก

ออฟไลน์ hummerhead

• Newbie
  • *
จัดเลยครับ รอชมๆๆ
ผมสาวกsubaru เช่นกัน.
ศึกษาและหาข้อมูลมานาน สุดท้ายก็ได้ขับจนได้.....
Cefiro a32 2005-2009
Mitsubichi cedia 2009-2012
Subaru legacy bd ej 20 twinturbo 2012-2015
Toyota yaris 2014-.......
Subaru legacy bg7 ej22 na 2015-2016
Subaru legacy bg7 ej25 na  2016........

ออฟไลน์ 0%

ช่วยจัดให้หน่อยครับ ผมจะซื้อหลายรอบแล้ว

ออฟไลน์ Tonge

จะตั้งใจรอตั้งใจอ่านเลยครับ
รถที่อยากครอบครองก็มี Impreza และ GT-R
แต่ที่พอจะเอื้อมถึงคือ Impreza แต่พ่อแม่ไม่ให้ กลัวผมเอาไปซิ่งคึกคะนอง ได้แต่รอวันนั้นจะมาถึง 8)

ออฟไลน์ joesamui

ขอบคุณมากครับ ผมรออ่านเลย

ตอนเด็กๆผมชอบเจ้า GC8 มากๆ แม้แต่ตอนนี้ก็ยังชอบอยู่

เท่าที่เห็นเป็นรถจดครับ เห็นทะเบียนชลบุรีคันนึงสวยมากกกก
ตัวที่ลงน่าจะเป็น Type R
บ้านเราเท่าที่ทราบรถแท้ๆ น่าจะมีอยู่ 2คันคับ
แต่รถจดยังไม่นับ ไม่น่าจะเยอะ แต่เมื่อเร็วๆนี้มีรถตัดเลาะมาคันนึง เห็นว่าหนุ่มภาคเหนือเอาไปต่อทำนะคับ

รออ่านด้วยคนครับ  อยากทราบเรื่องการซ่อมบำรุงเป็นยังไงบ้าง
อะไหล่ที่ต้องเปลี่ยนบ่อย หายากหรือเปล่า   
อูู่น้อยไปซะหน่อยแต่เก่งๆทั้งนั้น ซ่อมแบบจบๆขับลืม แต่อย่าไปซนนะคับ อะไหล่มีร้านเบิกใหม่ได้สบาย มือสองเพียบ แย้มว่าอะไหล่แท้ช่วงล่างบางชิ้นราคาใกล้เจ้าตลาดเลย

จะตั้งใจรอตั้งใจอ่านเลยครับ
รถที่อยากครอบครองก็มี Impreza และ GT-R
แต่ที่พอจะเอื้อมถึงคือ Impreza แต่พ่อแม่ไม่ให้ กลัวผมเอาไปซิ่งคึกคะนอง ได้แต่รอวันนั้นจะมาถึง 8)
R32 GTR ก็เป็นอีกคันที่ผมตั้งใจจะหาใช้คับ ผมก็อายุ30กลางๆแล้วไม่ได้ชอบซิ่งอัดแข่งกะใครแต่ขับรถค่อนข้างเร็ว
และจะมีรถอะไรอีก เครื่องเทอร์โบ ขับ4 Full time ฟิลลิ่งขับสนุก เกาะถนนในราคาแค่นี้

ขอบคุณมากครับ ผมรออ่านเลย

ตอนเด็กๆผมชอบเจ้า GC8 มากๆ แม้แต่ตอนนี้ก็ยังชอบอยู่
แรกพบไม่เคยชอบ รถอะไร Bodyเหมือนอีคาร์ เคยขับหลังมาก็แล้ว ขับหน้ามาก็แล้ว ไหนๆก็เลยลองขับสี่ดูบ้าง โป๊ะเชอะมันใช่เลยที่ตามหา

;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 14, 2014, 22:55:49 โดย Adi Autolism »

ออฟไลน์ Alcatraz

เคยอยากได้อยู่พักนึงเลย ยิ่งได้เห็นตอนขับส่งเต้าหู้ยิ่งอยากได้ใหญ่ แต่ยังไม่เก๋าพอที่จะบำรุงรักษา เลยไปจบกับ b-seg m/t ป้ายแดงแทน

ยังไงจะรอติดตามนะครับ

ออฟไลน์ hummerhead

• Newbie
  • *
รออ่านๆต่อไปนะครับ
เคยคิดจะซื้ออิมgc8  เหมือนกันแต่ติดที่บอดี้มันเล็กไปนิดนึงสำหรับผม

เลยไปจบที่legacy bd ครับ....
ชอบจริงๆขับสี่ตลอดเวลา เสียงที่เป็นเอกลักษณ์และที่สำคัญมันสุดยอดมากสำหรับผมแม้เก่าเกือบ20ปีแต่ซัดยาวๆแบบแน่นๆหนึบๆ

ปล.ข้อเสียคืออู่น้อยรถเยอะ  ค่าแรงแปรผันตามอารมณ์ช่างและกินน้ำมันเหมือนท่อรั่ว!!!!!!!!!
Cefiro a32 2005-2009
Mitsubichi cedia 2009-2012
Subaru legacy bd ej 20 twinturbo 2012-2015
Toyota yaris 2014-.......
Subaru legacy bg7 ej22 na 2015-2016
Subaru legacy bg7 ej25 na  2016........

ออฟไลน์ redsun

555
เจ้า GC นี่รถในใจผมเลยครับ

ออฟไลน์ mothsan

จัดมาเลยครับ อยากได้มานานแล้ว ราคาน่าสนใจ แต่ที่บ้านไม่เห็นด้วยนี้สิ ลำบากแท้
ขอรีวิว พวก อัตราสิ้นเปลือง ค่าอะไหล่ หรือ ซื้อมาแล้วซ่อมแซมหมดไปเท่าไหร่ ถ้าซ่อมแบบจบๆ ด้วยได้ไหมครับ
เอาไว้่เป็นแนวทางนะครับ ผมเห็นพี่เปลี่ยนรถหลายคันมากๆ ครับ ล่าสุดนี้ Legacy ล้อทอง ใช้ไหมครับ
เห็นขับมาที่บริษัทบ่อยๆ
ผมเคยดูๆ เที่ยบกับ Civic coupe แต่เดี๋ยวนี้ผมขับไม่ค่อยลากรอบแล้ว เลยสนใจพวกรถมีโบนะครับ

จัดมาเลยครับ อยากได้มานานแล้ว ราคาน่าสนใจ แต่ที่บ้านไม่เห็นด้วยนี้สิ ลำบากแท้
ขอรีวิว พวก อัตราสิ้นเปลือง ค่าอะไหล่ หรือ ซื้อมาแล้วซ่อมแซมหมดไปเท่าไหร่ ถ้าซ่อมแบบจบๆ ด้วยได้ไหมครับ
เอาไว้่เป็นแนวทางนะครับ ผมเห็นพี่เปลี่ยนรถหลายคันมากๆ ครับ ล่าสุดนี้ Legacy ล้อทอง ใช้ไหมครับ
ผมเคยดูๆ เที่ยบกับ Civic coupe แต่เดี๋ยวนี้ผมขับไม่ค่อยลากรอบแล้ว เลยสนใจพวกรถมีโบนะครับ
อะจึ๊ยเจอแมวมอง ทำงานที่ไหน ใช้รถอะไรคับเนี้ย  โอเลขาวขายไปแล้วคับ ตอนแรกกะว่าจะเอามาทำวิ่งมันส์ๆ แต่หมดกำลังใจซะก่อนเลยขายทิ้งไป เมื่ออาทิตย์ที่แล้วก็มีลงขายอีกคันทำมาครบแล้วแต่แย่งซื้อไม่ทันลงแค่วันเดียวเองมั้ง ถ้าชอบสอบถามได้ทุกเรื่องคับ ยิ่งหาพวกอยู่

ออฟไลน์ Sagittarius Toshi

ผมสมัคร Sss ตั้งนาน มองมาก็หลายคัน ไม่ได้ซื้อสักที

ลังเลจะเอา GC หรือ BD ดี คันนึงดูภูมิฐาน คันนึงดูดิบ

ออฟไลน์ Zx-III

ตัวโฉมนี้ สวยครับ สวยอมตะนะผมว่า ยิ่งถ้าได้2ประตูนะ น่าสนมาก แต่ราคาคาดว่าแพงแน่ๆ ใครพอรู้ราคาgc8 coupeบ้างครับ เคยเห็นทีสวยมากครับ ชอบจริงๆ ผมว่ารถใหม่ๆมันไม่ค่อยมีเอกลักษณืไงไม่รู้ ชอบรถเก่ามากกว่าต่ำกว่าปี2000

np72

• บุคคลทั่วไป
จัดมาเลยครับ เคยครอบครองสั้นๆ แต่ตอนนั้นมีใช้คันเดียว เลยทนไม่ไหว ต้องหาคันที่สบายกว่ามาใช้

แต่เป็นรถที่รักที่สุดเลยครับ

อะจึ๊ยเจอแมวมอง ทำงานที่ไหน ใช้รถอะไรคับเนี้ย  โอเลขาวขายไปแล้วคับ ตอนแรกกะว่าจะเอามาทำวิ่งมันส์ๆ แต่หมดกำลังใจซะก่อนเลยขายทิ้งไป เมื่ออาทิตย์ที่แล้วก็มีลงขายอีกคันทำมาครบแล้วแต่แย่งซื้อไม่ทันลงแค่วันเดียวเองมั้ง ถ้าชอบสอบถามได้ทุกเรื่องคับ ยิ่งหาพวกอยู่

ผมทำที่เดียวกับแฟนพี่นะครับ (ผมเดาถูกว่าเป็นพี่เพราะรถที่ลงมันใช้เหมือนในอวาตานะครับ) เคยเห็นเค้าขับ outback ล้อทองมา ผมแอบไปดูบ่อยๆครับ แต่ล่าสุดเป็นคันขาวแล้วครับ รถครอบครัว
ค่าดูแลแพงไหมครับ กินน้ำมันกี่กิโลลิตรนะครับ สนใจมากๆ ต้องสีน้ำเงิน ล้อทองด้วยนะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 15, 2014, 21:54:52 โดย mothsan »

อะจึ๊ยเจอแมวมอง ทำงานที่ไหน ใช้รถอะไรคับเนี้ย  โอเลขาวขายไปแล้วคับ ตอนแรกกะว่าจะเอามาทำวิ่งมันส์ๆ แต่หมดกำลังใจซะก่อนเลยขายทิ้งไป เมื่ออาทิตย์ที่แล้วก็มีลงขายอีกคันทำมาครบแล้วแต่แย่งซื้อไม่ทันลงแค่วันเดียวเองมั้ง ถ้าชอบสอบถามได้ทุกเรื่องคับ ยิ่งหาพวกอยู่

ผมทำที่เดียวกับแฟนพี่นะครับ (ผมเดาถูกว่าเป็นพี่เพราะรถที่ลงมันใช้เหมือนในอวาตานะครับ) เคยเห็นเค้าขับ outback ล้อทองมา ผมแอบไปดูบ่อยๆครับ แต่ล่าสุดเป็นคันขาวแล้วครับ รถครอบครัว
ค่าดูแลแพงไหมครับ กินน้ำมันกี่กิโลลิตรนะครับ สนใจมากๆ ต้องสีน้ำเงิน ล้อทองด้วยนะครับ

Outbackขายไปเมื่อเร็วๆนี้เองตอนแรกกะเอามาวางเครื่องเทอร์โบ เป็นรถครอบครัวด้วย แต่กว่าจะจบต้องมีสามแสน และฟิลลิ่งคงไม่มันส์ด้วย ฟ้าก็ไม่ชอบบอกว่ามันยาวไปอีก
ไอ้เรามันวัยรุ่น(30กลางๆ)ด้วยก็เลยรีบไปหาgcมาก่อนเงินหมด555
คันใหม่นี่ก็ได้มาไม่ค่อยดีนะกำลังเก็บอยู่
อะไหล่ถูกกว่ารถยุโรปมาก แต่โดยรวมอาจจะสูงกว่ารถตลาดบ้างเพราะต้องนำเข้า ของแต่งเพียบมีเยอะจิงๆไม่แพงด้วยถูกกว่าของแต่งฮอนด้าเยอะ
แต่มีบางกลุ่มมันปั่นราคา ถ้าให้พวกที่รับสั่งตัดมาให้จะถูกมาก เช่นให้ตัดมาทั้งคันเลยก็แค่หลักหมื่นนะ
น้ำมันธรรมดากับแรงม้าที่ได้นะ เกือบ300ม้านะ แต่body gc ติดแก๊สได้สบายนะ
เรื่องซ่อมถ้าเปลี่ยนของแท้ครบๆครั้งเดียวจบนะแต่อย่าไปซน เพราะรายละเอียดมันจะเยอะ ไม่เหมือนกับพวกอื่นที่แค่ปรับบูส ปรับแรงดันน้ำมันก็แรงเหยียบแช่ได้
ซูเป็นรถที่ต้องเข้าใจเขาพอสมควร ถ้าสนใจจริงลองเข้าไปอ่านศึกษาที่เวป สยามซูบารุ ได้เลย แแต่ถ้าก่ำกึ่งอย่าไปลองรถ subaruนะ  เดี๋ยวจะเสียตังค์ซื้อมาขับจนได้

Outbackขายไปเมื่อเร็วๆนี้เองตอนแรกกะเอามาวางเครื่องเทอร์โบ เป็นรถครอบครัวด้วย แต่กว่าจะจบต้องมีสามแสน และฟิลลิ่งคงไม่มันส์ด้วย ฟ้าก็ไม่ชอบบอกว่ามันยาวไปอีก
ไอ้เรามันวัยรุ่น(30กลางๆ)ด้วยก็เลยรีบไปหาgcมาก่อนเงินหมด555
คันใหม่นี่ก็ได้มาไม่ค่อยดีนะกำลังเก็บอยู่
อะไหล่ถูกกว่ารถยุโรปมาก แต่โดยรวมอาจจะสูงกว่ารถตลาดบ้างเพราะต้องนำเข้า ของแต่งเพียบมีเยอะจิงๆไม่แพงด้วยถูกกว่าของแต่งฮอนด้าเยอะ
แต่มีบางกลุ่มมันปั่นราคา ถ้าให้พวกที่รับสั่งตัดมาให้จะถูกมาก เช่นให้ตัดมาทั้งคันเลยก็แค่หลักหมื่นนะ
น้ำมันธรรมดากับแรงม้าที่ได้นะ เกือบ300ม้านะ แต่body gc ติดแก๊สได้สบายนะ
เรื่องซ่อมถ้าเปลี่ยนของแท้ครบๆครั้งเดียวจบนะแต่อย่าไปซน เพราะรายละเอียดมันจะเยอะ ไม่เหมือนกับพวกอื่นที่แค่ปรับบูส ปรับแรงดันน้ำมันก็แรงเหยียบแช่ได้
ซูเป็นรถที่ต้องเข้าใจเขาพอสมควร ถ้าสนใจจริงลองเข้าไปอ่านศึกษาที่เวป สยามซูบารุ ได้เลย แแต่ถ้าก่ำกึ่งอย่าไปลองรถ subaruนะ  เดี๋ยวจะเสียตังค์ซื้อมาขับจนได้

ก่อนซื้อคันปัจจุบัน ไปดูตัว 205 มือสองชอบมาก เบาะอะไรสวยหมด แต่ที่บ้านไม่ยอมก็เลยจัด รถยุโรปมา แต่ต้องมาจอดตากแดดทุกวัน ก็เลยสนใจ ซีวิคคูเป้กับ อิม อยู่ครับ กะขับมาทำงานทุกวัน GC มันติดแก็สไดัไม่มีปัญหาใช้ไหมครับ  ตอนแรกดูซิลิกัา ตากลม แต่ดูไปดูมาชอบสองคันนั้นมากกว่า
ไม่เน้นรถครอบครัว เพราะเพิ่งจัดสเต็ป มือสองราคาพิเศษ ให้พี่ใช้ไปครับ มีคันไหนแนะนำบ้างไหมครับ อยากนั่งอิม ครับยังไม่เคย ไม่รู้ขับมันสู้ GTI mk6 ได้ไหมครับ
หรือเทียบได้กับรถอะไรครับ บ้างครับ เผื่อผมเคยขับ ผมขอเรียกพี่นะครับ อายุสามสิบเลยต้นๆไปนิดๆ 555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 16, 2014, 23:17:42 โดย mothsan »

ก่อนซื้อคันปัจจุบัน ไปดูตัว 205 มือสองชอบมาก เบาะอะไรสวยหมด แต่ที่บ้านไม่ยอมก็เลยจัด รถยุโรปมา แต่ต้องมาจอดตากแดดทุกวัน ก็เลยสนใจ ซีวิคคูเป้กับ อิม อยู่ครับ กะขับมาทำงานทุกวัน GC มันติดแก็สไดัไม่มีปัญหาใช้ไหมครับ  ตอนแรกดูซิลิกัา ตากลม แต่ดูไปดูมาชอบสองคันนั้นมากกว่า
ไม่เน้นรถครอบครัว เพราะเพิ่งจัดสเต็ป มือสองราคาพิเศษ ให้พี่ใช้ไปครับ มีคันไหนแนะนำบ้างไหมครับ อยากนั่งอิม ครับยังไม่เคย ไม่รู้ขับมันสู้ GTI mk6 ได้ไหมครับ
หรือเทียบได้กับรถอะไรครับ บ้างครับ เผื่อผมเคยขับ ผมขอเรียกพี่นะครับ อายุสามสิบเลยต้นๆไปนิดๆ 555
[/quote]

Celica เลิกคิด มันไม่สนุกเคยใช้ Pop up เอาไปวิ่ง Gymkhana สมัยสนามหลังซีคอน ทั้งพัง ทั้งหลุด (หรือฝีมือไม่ถึงหว่า) ตัวถังมันหนักไม่พริ้ว ไม่แรง
ต่อให้เป็น 3S bo ก็ไม่แรง แต่ถ้าอยู่ใน MR2 ว่าไปอย่างแต่ก็ไม่พริ้ว อันตรายย
ที่ไปดูคงเป็นแมวใช่ไหม แพงและทำแรงสู้พวก เหยี่ยว หมู ไม่ได้ แรงจริง แต่ถ้าจะเอาโหดๆดิบๆนี่ต้อง GC สถานเดียว
ถ้าเทียบกับ กอล์ฟ GTI  ซูบารุขับมันกว่า โหดกว่าคับ แต่ถ้าแช่ความเร็วสูงๆอาจแพ้ถ้ากอล์ฟทำสเตป2ขึ้นไป พี่ๆในคลับ ก็ขับกอล์ฟ สุดท้ายก็ต้องกลับมาหาซูกันทั้งนั้น
ถ้าจะใช้มือสอง ตอนนี้เหยี่ยวมีขายออกมาเยอะราคาลงดีจัง แต่ต้องหาตัวถังสวยๆนะ(ย้ำเพราะอะไร ต้องหลังไมล์)
สามารถนำมาจูน E85 ขับได้แบบประหยัดๆเลยแถมแรงอีกด้วย
ถ้าเทียบก็ต้องไป EVO เลย แต่จะแรงสู้EVO ไม่ได้นะอันนี้ต้องยอมรับแต่โดยดี แต่ซูขับสนุกมีชีวิตชีวากว่า ฟิลลิ่งดีกว่า