ผู้เขียน หัวข้อ: ถนนพัง ใครควรจะเป็นคนลงไปวิ่ง  (อ่าน 17329 ครั้ง)

ออฟไลน์ deardida

• Full Member
Re: ถนนพัง ใครควรจะเป็นคนลงไปวิ่ง
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2014, 11:20:04 »
ผมเนี่ยละลงวิ่งเลนซ้าย

ไม่ได้โลกสวย  แค่ทำตามสิ่งที่เป็นธรรมเนียมปฏิบัติที่ควรทำ 

ถ. ช่วง ทับสะแก ถึง ชุมพร   ขาลงนะครับ เลนซ้าย  พระจันทร์มาก  ถ้าไม่มีใครแน่ครับ ผมก็วิ่งขวาแช่ยาวเลย

แต่เมื่อ มีรถมาเร็วกว่า ผมชะลอแล้วลงซ้ายครับ หาทางเบี่ยงหลบหลุมเอาเอง เบี่ยงไหล่ทางบ้าง   ก็ทำไปครับ ถ้ามันขรุขะมาขับ 60 มันก็นิดหน่อยคนแซงแปปเดียวก็ผ่านไปแล้วครับ   เดี๋ยวก็ได้กลับเลนขวาเหมือนเดิม 

ไม่ได้รู้สึกตัวเองเป็นฮีโร่มีใครชื่นชมแต่ทำในสิ่งที่ควรทำ

อ้ออย่าโยง มารยาทการขับรถไปเกี่ยวกับเรื่องภาษี เรื่อง ตร.ทางหลวง นะครับ  ตรรกะเพี้ยน พวกนี้ขี้เกียจเถียง 

บ้านผมอยู่ภาคใต้ ถนนไม่ดีมาแต่ไหนแต่ไรแล้ว ซ่อมพง ๆ มาเป็นสิบๆ ปี ทำอย่างผมมั้ยครับกลับเครื่องครับไม่เครียด

ออฟไลน์ redtopup

Re: ถนนพัง ใครควรจะเป็นคนลงไปวิ่ง
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2014, 12:12:34 »
อย่าเคร่งเครียดกันขนาดนี้เลยครับ
ที่ผมโพสเนี่ย คือเซ็งพวกที่ไม่ได้มองถนนเลยว่ามันพัง ถ้ามันปลอดภัยที่จะหลบให้ก็จะหลบให้ไปแล้ว
ถนนมันเป็นของทุกคนนะครับ ขับเร็วไม่ได้แปลว่าถนนเป็นของคุณซะเมื่อไหร่ จะขับเร็วหรือว่าขับช้าก็ต้องเห็นใจคนอื่นด้วย

ขับช้ากว่าไม่ได้แปลว่าต้องใช้ถนนพังๆเมื่อให้รถพังไปด้วยซะหน่อย
ขับเร็วก็คงไม่อยากไปเสี่ยงตายกับถนนพังๆใช่ไหมล่ะครับ

ถูกต้องที่สุดครับ

ออฟไลน์ IncarRus

• Hero Member
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2014, 14:36:23 »
อย่าเคร่งเครียดกันขนาดนี้เลยครับ
ที่ผมโพสเนี่ย คือเซ็งพวกที่ไม่ได้มองถนนเลยว่ามันพัง ถ้ามันปลอดภัยที่จะหลบให้ก็จะหลบให้ไปแล้ว
ถนนมันเป็นของทุกคนนะครับ ขับเร็วไม่ได้แปลว่าถนนเป็นของคุณซะเมื่อไหร่ จะขับเร็วหรือว่าขับช้าก็ต้องเห็นใจคนอื่นด้วย

ขับช้ากว่าไม่ได้แปลว่าต้องใช้ถนนพังๆเมื่อให้รถพังไปด้วยซะหน่อย
ขับเร็วก็คงไม่อยากไปเสี่ยงตายกับถนนพังๆใช่ไหมล่ะครับ

ถนน,,, ไม่ใช่ของเค้าหรอกคับ
....แค่กฏหมาย,,, เปิดโอกาสให้รถขับเร็วกว่า ได้มีโอกาสใช้ถนนเลนขวาก่อนรถขับช้า, ก็เท่านั้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 23, 2014, 19:52:47 โดย IncarRus »

ออฟไลน์ zeb80

• Sr. Member
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2014, 18:49:22 »
เปิดไฟเลี้ยวขวาไว้ เหมือนบอกให้เค้ารู้ว่าเราจะเลี้ยวขวาหรือกลับรถแล้วนะ เค้าจะได้ออกซ้ายไปเอง 555 ;D

ออฟไลน์ warez

« ตอบกลับ #64 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2014, 21:51:55 »
อ้างกฎหมายว่ารถช้าให้วิ่งเลนซ้าย แต่ตัวเองกำลังทำผิดกฎหมายในการใช้ความเร็วเกินกำหนด

Very Thai!!!

ออฟไลน์ pakorn_george

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2014, 22:53:12 »
คงต้อง 90 km/h ตลอดทางสินะครับ ถึงจะพอใจ ไม่มีสิทธิ์รีบ อะไรทั้งนั้น อยากรีบหาทางไปเอง เหอๆ 
การแซงซ้ายคงเป็นธรรมเนียมปฏิบัติไปแล้วสินะ สำหรับคนที่รีบหรือมีธุระเร่งร้อนจะต้องไปทำ
สังคมทุกวันนี้คง ไม่ได้ตัดสินกันที่"ผิด" หรือ "ถูก" มีแต่ "ผิดมาก" หรือ "ผิดน้อย" เท่านั้นเอง
ช้าแช่ขวากีดขวางการจราจร vs ใช้ความเร็วเกินกฎหมายกำหนด ว่ากันภาษาบ้านๆ ก็ "ผิด"พอๆกัน

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #66 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2014, 23:11:07 »
อ้างกฎหมายว่ารถช้าให้วิ่งเลนซ้าย แต่ตัวเองกำลังทำผิดกฎหมายในการใช้ความเร็วเกินกำหนด

เคยไปยุโรปไหมครับ ที่นั่นต่อให้เป็น Zone Speed Limit ใครมาเร็วกว่าเค้าหลบให้หมดแหละครับ เป็นมารยาทการขับรถของเค้า บ้านเราเอาง่ายคุณดูรถไทยรัฐก็ได้ เวลาเค้าทำรอบส่งหนังสือพิมพ์ซิ่งกระจายรูดขวาตลอด พอส่งเสร็จวิ่งกลับกรุงเทพเค้าก็ขับเรื่อยๆ(แต่เร็วกว่ารถบรรทุกทั่วไป) เน้นเกาะเลนซ้าย ถ้าตอนเค้าแซงแล้วมีรถเร็วกว่าตามมาก็ตีไฟเลี้ยวซ้ายแล้วก็หาจังหวะหลบให้แซงเลย ผมไม่เข้าใจเหมือนกันว่าทำไมคนขับรถบรรทุกส่วนใหญ่ซึ่งมีระดับการศึกษาต่ำกว่าคนขับรถส่วนตัวเยอะ(รุ่นเก่าๆจบแค่ป.4) ทำไมสามารถขับรถได้ถูกต้องและมีมารยาทมากกว่าคนขับรถส่วนตัวซึ่งมีระดับการศึกษาสูงกว่า

« ตอบกลับ #67 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2014, 00:33:04 »

เคยไปยุโรปไหมครับ ที่นั่นต่อให้เป็น Zone Speed Limit ใครมาเร็วกว่าเค้าหลบให้หมดแหละครับ เป็นมารยาทการขับรถของเค้า บ้านเราเอาง่ายคุณดูรถไทยรัฐก็ได้ เวลาเค้าทำรอบส่งหนังสือพิมพ์ซิ่งกระจายรูดขวาตลอด พอส่งเสร็จวิ่งกลับกรุงเทพเค้าก็ขับเรื่อยๆ(แต่เร็วกว่ารถบรรทุกทั่วไป) เน้นเกาะเลนซ้าย ถ้าตอนเค้าแซงแล้วมีรถเร็วกว่าตามมาก็ตีไฟเลี้ยวซ้ายแล้วก็หาจังหวะหลบให้แซงเลย ผมไม่เข้าใจเหมือนกันว่าทำไมคนขับรถบรรทุกส่วนใหญ่ซึ่งมีระดับการศึกษาต่ำกว่าคนขับรถส่วนตัวเยอะ(รุ่นเก่าๆจบแค่ป.4) ทำไมสามารถขับรถได้ถูกต้องและมีมารยาทมากกว่าคนขับรถส่วนตัวซึ่งมีระดับการศึกษาสูงกว่า

เคยไปครับ Speed Zone ไม่เห็นมีใครขับเกินได้นานเลยครับ โดนสอยหมด และถนนบ้านเขาส่วนใหญ่จะเป็นเลนสวนกันครับ
ส่วนเรื่องรถไทยรัฐนี่ เรื่องจริงหรือเปล่าครับ การเห็นเหตุการณ์ใดเหตุการณ์หนึ่งแล้วจะเหมาว่าทั้งหมดเป็นเช่นนั้นมันดูตื้นเขินเกินไปไหมครับ
รถบรรทุกที่ทำใจขับเลนตกหลุมตกบ่อ เพราะเถ้าแก่ไม่จ่ายให้ครับในกรณีโดนโบกไม่ขับซ้าย เฉลี่ยรายได้เขาถ้าโดนโบกไปนี่หมดเลยนะครับรายได้วันนั้นๆ

เรื่องมารยาทการขับขี่นี่ ผมขอประนามพวกใช้ความเร็วเกิน มากกว่าพวกขับขวาแช่นะครับ
อุบัติเหตุเกิดจากความเร็วเกิน หรือเกิดจากพวกขับขวาแช่มากกว่ากัน และความเลวร้ายในแต่ละกรณีที่เกิดขึ้น ลองไปสังเกตุดูเอาละกันครับ

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
« ตอบกลับ #68 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2014, 02:47:26 »
ผมขับเร็วกว่ากฏหมายกำหนดประมาณ5km/h ประมาน5-10วินาที ขอแซงขวาได้มั้ยครับ หรือว่าต้องตามตูดเท่านั้น เดี๋ยวเกิดอุบัติเหตุ ผมปวดท้องมีลูกไม่สบายขอแซงขวาได้มั้ยครับหรือว่าไม่ต้องสนใจเดี๋ยวเกิดอุบัติเหตุ ต้องเป๊ะตามตูดกันไปเนี้ยแหละ

แล้วจริงๆผมไม่สนใจหรอกจะหลบมั้ยผมใจเย็นพอรอเดี๋ยวก็มีช่องไป แต่เคยเห็นมาหลายรอบต่อหน้าต่อตาทั้งในกทมและต่างจังหวัดคนอื่นเค้าไม่ใจเย็นพอนะครับ โดนทั้งกฏหมายและกฏหมู่มันจะอันตรายสิครับ

ตอนแรกเรื่องถนนพังซ้ายผมเข้าใจยอมรับทุกความคิดเห็นเลยแต่มีหลายคนมาเรื่องแช่ขวาไม่เกี่ยวกับถนนพังนี้มันไม่ใช่แล้วครับ ถ้าคิดกันแบบนี้เดี๋ยวก็มี60-70แช่ขวา เพราะความเร็วไม่เกินถูกกฏหมาย ปลอดภัยสุดๆเร็วกว่านี้มันไม่ปลอดภัย

อย่างน้อยไม่สนกฏหมายห้ามแช่ขวา ก็สนความคิดส่วนมากหน่อยนะครับ เพราะเราอยู่ในสังคมด้วยกันต้องใช้ถนนร่วมกัน ช่วยฟังกันนิดนึง

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #69 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2014, 09:57:12 »

เคยไปครับ Speed Zone ไม่เห็นมีใครขับเกินได้นานเลยครับ โดนสอยหมด และถนนบ้านเขาส่วนใหญ่จะเป็นเลนสวนกันครับ
ส่วนเรื่องรถไทยรัฐนี่ เรื่องจริงหรือเปล่าครับ การเห็นเหตุการณ์ใดเหตุการณ์หนึ่งแล้วจะเหมาว่าทั้งหมดเป็นเช่นนั้นมันดูตื้นเขินเกินไปไหมครับ
รถบรรทุกที่ทำใจขับเลนตกหลุมตกบ่อ เพราะเถ้าแก่ไม่จ่ายให้ครับในกรณีโดนโบกไม่ขับซ้าย เฉลี่ยรายได้เขาถ้าโดนโบกไปนี่หมดเลยนะครับรายได้วันนั้นๆ

เรื่องมารยาทการขับขี่นี่ ผมขอประนามพวกใช้ความเร็วเกิน มากกว่าพวกขับขวาแช่นะครับ
อุบัติเหตุเกิดจากความเร็วเกิน หรือเกิดจากพวกขับขวาแช่มากกว่ากัน และความเลวร้ายในแต่ละกรณีที่เกิดขึ้น ลองไปสังเกตุดูเอาละกันครับ
คนเรามีความเร่งรีบในแต่ละช่วงเวลาไม่เท่ากันครับ
H.

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #70 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2014, 10:02:58 »
จริงๆก็ตรรกะง่ายๆ เวลามีคนขอแซง รถที่ช้ากว่านั้นแหละควรลงซ้ายให้เขา ถึงถนนมันจะพังเละเทะก็เถอะ เพราะถ้าให้คนเร็วลงซ้ายแล้วถนนพังด้วย ผมว่าอันตราย

ส่วนคนทำพังไม่เคยรับผิดชอบทุกรณี
H.

ออฟไลน์ AT

« ตอบกลับ #71 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2014, 10:07:35 »
----คนขับเร็วมีน้ำใจให้คนขับช้า  คนขับช้ามีน้ำใจให้คนขับเร็ว----

มีน้ำใจให้กัน แค่นี้สังคมก็น่าอยู่

ออฟไลน์ Gunn

« ตอบกลับ #72 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2014, 10:18:01 »
ใครรีบ ก็แนะนำให้ออกจากบ้านเร็วหน่อยครับ ไม่ใช่มาอ้างว่าต้องขับเร็วเพราะรีบ ...." รถช้าชิดซ้าย ช่องขวาเอาไว้แซง ต้องหลบให้รถมาเร็ว " เป็นข้อความที่ต้องใช้การตีความ  ต่างคนต่างตีความเข้าข้างตนเพื่อให้ได้ประโยชน์ แต่ความเร็วสูงสุดตามที่กฎหมายกำหนด มีป้ายบอกตัวเลขชัดเจน ไม่ต้องมานั่งตีความ แต่ทำไมชอบมองข้ามกันไป ไม่มีใครทำตาม ไม่มีใครพูดถึงกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 24, 2014, 10:23:10 โดย Gunn »

ออฟไลน์ Gunn

« ตอบกลับ #73 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2014, 10:24:35 »

ถูกต้องที่สุดครับ

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #74 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2014, 12:05:58 »
ใครอยากจะแช่ขวาด้วยความเร็วตามกฎหมายระบุก็ตามสบาย แต่ระวังรถพรุนแบบที่เคยเป็นข่าวละกันแค่ไม่หลบให้แซงล่อซะรถพรุน หลบได้ก็หลบไปถ้าคุณไปเจอพวกเลือดร้อนแล้วบ้าขึ้นมา คุ้มกับชีวิตตัวเองไหมคิดดูดีๆ หลบให้คนเร็วกว่าไปก่อนน่ะปลอดภัยกับชีวิตตัวเองชัวร์ๆ

ออฟไลน์ XL_SiZe

« ตอบกลับ #75 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2014, 12:22:09 »
รถช้าควรหลบซ้ายให้รถเร็ว ตามความถูกต้อง
แต่... แต่ละคนไม่ดูปัจจัยอื่นร่วมก็ไม่ถูกนัก

หลบครับ ในกรณีที่ถนน 2 ด้านมันสามารถใช้งานได้ปกตอสุข เท่ากัน....
แต่ในกรณีนี้ก็เห็นใจรถช้า (ไม่ได้ช้ามาก) บ้างครับ
ถ้าวิ่งเลนขวาช้าหน่อย อาจโดนด่าก็จริง แต่ถ้าลงไปซ้ายอาจต้องเสียตังค์ซ่อมช่วงล่างเร็วกว่ากำหนด
ค่าซ่อมก็ไม่ใช่ ร้อยสองร้อยซะด้วย เป็นหลักหลายพัน หลายหมื่น ก็ใจเขาใจเราเช่นกัน ใจร่มๆ

เพราะด่าว่ารถบรรทุกเป็นกลุ่มที่ทำ แต่บางคนเขาไม่ได้ขับรถบรรทุก ไม่ใช่ตัวต้นเหตุ แต่ก็โดยบังคับให้ต้องไปวิ่งทางพระจันทร์ซะงั้น

ผมว่าดูตามสถานการ์ครับ มันตายตัวเป๊ะ ๆ ก็ไม่ดี

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #76 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2014, 13:34:10 »
ขอข้ามดราม่าทั้งหมดมาตอบละกันครับ (ชีวิตผมดราม่าพอแระ)

เสมือนคุณขับรถบนถนนลูกรังแหล่ะครับ มันก็ไม่เรียบเหมือนกัน

ในเมื่อมีคนขอแซง คุณก็ต้องหลบให้แซง เพียงแต่ว่า

คุณต้องใช้ความระมัดระวังในการหลบ เพราะทางมันไม่ดี

แค่นั้นเอง

เดินทางปลอดภัย รักกันนะ จุ๊บๆ

« ตอบกลับ #77 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2014, 13:54:39 »
รู้หลบเป็นหลีก คือยอดคน
เดี่ยวคนมาเม้นว่า อ่านข้างบนที่ผมแสดงความคิดเห็นแล้วจะละเหี่ยใจ ที่ผมยกตัวอย่างให้เห็น ว่าคนเห็นแก่ตัวกันทั้งนั้น เข้าข้างตัวเองทุกคน เอาความเคยชินใส่ตัวเกือบทั้งนั้น
 ผมไม่ค่อยเจอหรอก ขับช้า 60 แล้วแช่ขวาถ้าถนนหลายเลน  ถึงถ้าเจอ ผมก็ไม่จี้ผมแซงซ้ายออกไปเอง ไม่ไปบังคับเขา ให้คันอื่น ไปบังคับเขาดีกว่า รู้เอาตัวเองรอดดีกว่า ก็บอกแล้วไงสังคมเราต้องไม่สนใจใครสนแต่ตัวเองก็พอแล้ว

เจอรถเก่าๆ คนมีอายุขับ อยู่บนเขา ถนนเลนเดียว ช้าเป็นเต่า ผมจะต้องไปจี้ตูดแล้วไปบังคับให้เขาชิดซ้ายไปรึ เค้าก็ขับเค้าอยู่อย่างนั้น เพราะรถเค้าวิ่งได้แค่นั้น เค้าคิดว่าเค้าขับแล้วเค้าปลอดภัยได้แค่นั้น กับครอบครัวของเขาที่มาเที่ยวพักผ่อน  แล้วเค้าจะไปลบให้ทำไมในเมื่อจังหวะมันยังไม่ให้
บางทีช้าแค่คันเดียว ต่อหางยาวอีก เป็น เกือบสิบคัน คันหลังๆ ใจร้อนรู๊ดขวาโชว์มาแต่ไกลเลย ขับมาก็มาตบเข้าหน้า บางทีก็ปาดเลย จังหวะไม่ดีบางทีก็ผ่าหมากสวนไปเลยให้รถสวนมาหลบเอา คงเห็น กันทุกคน แหละที่เคยขับรถ ตรูโชว์แซงให้ดู ถ้าแกล้งก็ชิดคันหน้าไม่ให้เข้า รึตีขวาเหลื่อมๆกั๊กเอาไว้ สันดาลไม่ดีทั้งคู่มั้ยแบบนี้ ทุกคนต่างรู้ช๊อตของตัวเองทั้งนั้น อยู่ที่ จะควบคุมตัวเองได้รึเปล่า
ถ้าสิบล้อวิ่งช้า แบบ  เลนเดียว ขึ้นเขาลงเขา เค้าก็มีเหตุผลเพราะรถหนัก
ทุกคนมี ความเข้าข้างตัวเองทั้งนั้น
วิ่งเข้าเขตตัวเมืองต่างจังหวัด รถในตัวเมืองขับช้าวิ่งขวา เราขับนอกเขตมาตลอด พอมาเจอในตัวเมืองว่าเค้าขับช้าชิดขวา ก็ในเมื่อ ภาระกิจประจำวันของ เขตตัวเมืองรึชานเมืองหน่อยเค้าก็ขับรถกันแบบปกติแบบนั้น เราขับเร็วไปเองต่างหาก  จะไปบอกว่าขับช้าแล้วชิดขวาทำไม ก็อยากไปเร็วก็แซงซ้ายไปก็สิ้นเรื่อง มัวไปด่าเขาทำไม ว่า สังคม ต้องช่วยๆกัน  ที่ต้องช่วยกันจริงๆ มันก็คือไปบังคับคนอื่นไม่ได้หรอก เกิดภาวะสะสมในสมอง เปล่าๆ ทำร้ายตัวเอง
เจอ เด็กขับรถซิ่ง แต่งเต็มยศ สติ๊กเกอร์ใบรับประกัน  เต็มกระจก ทั้ง ค้ำคานล่าง ตีโรบาร์ ขับรถเป็นเต่าหลังตุง จะไปบีบแตรไล่รึ  จะไปยุ่งทำไม กัน

ผมเองนั้นคิดว่า คนที่ขับช้าแล้วชิดขวา มันมีเหตุผลของเค้า ทุกๆคนมีความเข้าข้างตัวเองทั้งนั้น
เรื่องรีบ จะปวดฉี่ ปวดอึ่อ ปล่อยตด จะนัดเพื่อนเดี่ยวผิดนัด  โชว์หญิง  พาญาติไปหาหมอ มาอ้างว่า รีบ มันจะถูกรึไงกัน รีบก็ต้องหาทางไปเอง ในเมื่อ คนอื่นเค้าก็ขับแบบปกติของเค้าแล้วเค้าจะรู้มั้ยว่าธุระที่คุณรีบ มันรีบจริงรึเปล่า เพราะทุกๆคนบนถนนมันก็รีบกันทั้งนั้น  ของแบบนี้มันก็ ต้องช่วยตัวเองก่อนเป็นอันดับแรก จะไปเอาแต่โทษคนอื่น ว่าช้าวิ่งขวา อยู่ได้  มีทางซ้ายไปได้เอง จะไปบังคับอะไรคนเค้า เพราะเค้าขับความเร็วปกติของเค้าอยู่แล้ว
บางทีเราว่า คนอื่นผิด แต่เราไม่นึกถึงว่าเราเองก็ผิด เพราะคำว่ารีบ คำเดียวเองจริงๆ
เจอ รถทัวล์ วิ่งเป็นขบวน เกือบสิบคัน ชิดขวาตลอด รถติดมากๆ  เราขับเร็วจะไปด่าเค้ารึครับ เค้าก็มีเหตุผลของเค้า ถ้าชิดซ้ายแล้วเจอรถที่ขับช้ากว่าเค้าอีก ก็ต้องออกขวาเหมือนเดิม แล้วจะให้เข้าซ้ายหลบให้แซง แล้วมาเข้าขวาใหม่งั้นเรอะ มันก็ต้องชิดขวาตลอดให้แซงซ้ายออกไป
แบบนี้เราไปมองว่า เห็นแก่ตัวรึเปล่า
เรื่องทุกอย่างผมว่ามันมีเหตุผลทั้งนั้นแหละ แต่ข้ออ้างที่ว่ารีบ ผมยังมองว่า  มันไม่มีน้ำหนักอะไรเลย จะรีบก็ต้องหาทางออกส่วนตัวไปเอง จะกะเวลา จะมุดอะไร ก็เป็นเหตุเฉพาะบุคคลแล้วจริงๆ

ที่ต้องรณรงค์กันจริงๆ นั้น น่าจะพวก รถสิบล้อ รถพ่วงมากกกว่า ให้ วันหยุดยาวๆ ห้ามวิ่ง ทั่วประเทศ อุบัติเหตุจะได้ลดลง  การค้าการขายไม่เสียหายหรอก หยุดวิ่งไม่กี่วัน  อะไรกันวิ่งมัน ทั้งปีเลยตลอด 24 ชั่วโมง

เรื่องวิ่งช้าชิดขวา วิ่งเร็วแซงซ้าย อะไรคือช้าอะไรคือรีบจะเร็ว อะไรคือ ไปทำแบบนี้แล้วสังคมจะเสื่อมลงทุกวันเห็นเม้นแล้วละเหี่ยใจ  
ตัวตนที่แท้จริงของมุนษย์ทุกคน ทำเพื่อ ตัวเองทั้งนั้นแหละครับ
รู้หลบเป็นหลีก สโลแกนนี้ คือ ยอดคนครับ ไม่มีสิทธ์ไปบังคับใครบนถนนทั้งนั้น นักแข่งรถแชมป์ไหนๆก็สู้ไม่ได้จริงๆ  เพราะบนถนนนั้น มีส่วนผสมมาก อย่างน้อยๆ ผมเห็นสุภาพสตรีหลายๆคน ขับรถดีกว่าสุภาพบุรษมาก คันหน้าแหย่หน่อย เบรคให้ไปแล้ว เบียดหน่อยก็หลบให้ไปแล้ว คันหลังตามมา อยากจะแซงให้พ้นๆไป เพราะคำว่ารีบรึครับ

ออฟไลน์ yo_shi

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #78 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2014, 14:58:35 »
รู้หลบเป็นหลีก คือยอดคน
เดี่ยวคนมาเม้นว่า อ่านข้างบนที่ผมแสดงความคิดเห็นแล้วจะละเหี่ยใจ ที่ผมยกตัวอย่างให้เห็น ว่าคนเห็นแก่ตัวกันทั้งนั้น เข้าข้างตัวเองทุกคน เอาความเคยชินใส่ตัวเกือบทั้งนั้น
 ผมไม่ค่อยเจอหรอก ขับช้า 60 แล้วแช่ขวาถ้าถนนหลายเลน  ถึงถ้าเจอ ผมก็ไม่จี้ผมแซงซ้ายออกไปเอง ไม่ไปบังคับเขา ให้คันอื่น ไปบังคับเขาดีกว่า รู้เอาตัวเองรอดดีกว่า ก็บอกแล้วไงสังคมเราต้องไม่สนใจใครสนแต่ตัวเองก็พอแล้ว

เจอรถเก่าๆ คนมีอายุขับ อยู่บนเขา ถนนเลนเดียว ช้าเป็นเต่า ผมจะต้องไปจี้ตูดแล้วไปบังคับให้เขาชิดซ้ายไปรึ เค้าก็ขับเค้าอยู่อย่างนั้น เพราะรถเค้าวิ่งได้แค่นั้น เค้าคิดว่าเค้าขับแล้วเค้าปลอดภัยได้แค่นั้น กับครอบครัวของเขาที่มาเที่ยวพักผ่อน  แล้วเค้าจะไปลบให้ทำไมในเมื่อจังหวะมันยังไม่ให้
บางทีช้าแค่คันเดียว ต่อหางยาวอีก เป็น เกือบสิบคัน คันหลังๆ ใจร้อนรู๊ดขวาโชว์มาแต่ไกลเลย ขับมาก็มาตบเข้าหน้า บางทีก็ปาดเลย จังหวะไม่ดีบางทีก็ผ่าหมากสวนไปเลยให้รถสวนมาหลบเอา คงเห็น กันทุกคน แหละที่เคยขับรถ ตรูโชว์แซงให้ดู ถ้าแกล้งก็ชิดคันหน้าไม่ให้เข้า รึตีขวาเหลื่อมๆกั๊กเอาไว้ สันดาลไม่ดีทั้งคู่มั้ยแบบนี้ ทุกคนต่างรู้ช๊อตของตัวเองทั้งนั้น อยู่ที่ จะควบคุมตัวเองได้รึเปล่า
ถ้าสิบล้อวิ่งช้า แบบ  เลนเดียว ขึ้นเขาลงเขา เค้าก็มีเหตุผลเพราะรถหนัก
ทุกคนมี ความเข้าข้างตัวเองทั้งนั้น
วิ่งเข้าเขตตัวเมืองต่างจังหวัด รถในตัวเมืองขับช้าวิ่งขวา เราขับนอกเขตมาตลอด พอมาเจอในตัวเมืองว่าเค้าขับช้าชิดขวา ก็ในเมื่อ ภาระกิจประจำวันของ เขตตัวเมืองรึชานเมืองหน่อยเค้าก็ขับรถกันแบบปกติแบบนั้น เราขับเร็วไปเองต่างหาก  จะไปบอกว่าขับช้าแล้วชิดขวาทำไม ก็อยากไปเร็วก็แซงซ้ายไปก็สิ้นเรื่อง มัวไปด่าเขาทำไม ว่า สังคม ต้องช่วยๆกัน  ที่ต้องช่วยกันจริงๆ มันก็คือไปบังคับคนอื่นไม่ได้หรอก เกิดภาวะสะสมในสมอง เปล่าๆ ทำร้ายตัวเอง
เจอ เด็กขับรถซิ่ง แต่งเต็มยศ สติ๊กเกอร์ใบรับประกัน  เต็มกระจก ทั้ง ค้ำคานล่าง ตีโรบาร์ ขับรถเป็นเต่าหลังตุง จะไปบีบแตรไล่รึ  จะไปยุ่งทำไม กัน

ผมเองนั้นคิดว่า คนที่ขับช้าแล้วชิดขวา มันมีเหตุผลของเค้า ทุกๆคนมีความเข้าข้างตัวเองทั้งนั้น
เรื่องรีบ จะปวดฉี่ ปวดอึ่อ ปล่อยตด จะนัดเพื่อนเดี่ยวผิดนัด  โชว์หญิง  พาญาติไปหาหมอ มาอ้างว่า รีบ มันจะถูกรึไงกัน รีบก็ต้องหาทางไปเอง ในเมื่อ คนอื่นเค้าก็ขับแบบปกติของเค้าแล้วเค้าจะรู้มั้ยว่าธุระที่คุณรีบ มันรีบจริงรึเปล่า เพราะทุกๆคนบนถนนมันก็รีบกันทั้งนั้น  ของแบบนี้มันก็ ต้องช่วยตัวเองก่อนเป็นอันดับแรก จะไปเอาแต่โทษคนอื่น ว่าช้าวิ่งขวา อยู่ได้  มีทางซ้ายไปได้เอง จะไปบังคับอะไรคนเค้า เพราะเค้าขับความเร็วปกติของเค้าอยู่แล้ว
บางทีเราว่า คนอื่นผิด แต่เราไม่นึกถึงว่าเราเองก็ผิด เพราะคำว่ารีบ คำเดียวเองจริงๆ
เจอ รถทัวล์ วิ่งเป็นขบวน เกือบสิบคัน ชิดขวาตลอด รถติดมากๆ  เราขับเร็วจะไปด่าเค้ารึครับ เค้าก็มีเหตุผลของเค้า ถ้าชิดซ้ายแล้วเจอรถที่ขับช้ากว่าเค้าอีก ก็ต้องออกขวาเหมือนเดิม แล้วจะให้เข้าซ้ายหลบให้แซง แล้วมาเข้าขวาใหม่งั้นเรอะ มันก็ต้องชิดขวาตลอดให้แซงซ้ายออกไป
แบบนี้เราไปมองว่า เห็นแก่ตัวรึเปล่า
เรื่องทุกอย่างผมว่ามันมีเหตุผลทั้งนั้นแหละ แต่ข้ออ้างที่ว่ารีบ ผมยังมองว่า  มันไม่มีน้ำหนักอะไรเลย จะรีบก็ต้องหาทางออกส่วนตัวไปเอง จะกะเวลา จะมุดอะไร ก็เป็นเหตุเฉพาะบุคคลแล้วจริงๆ

ที่ต้องรณรงค์กันจริงๆ นั้น น่าจะพวก รถสิบล้อ รถพ่วงมากกกว่า ให้ วันหยุดยาวๆ ห้ามวิ่ง ทั่วประเทศ อุบัติเหตุจะได้ลดลง  การค้าการขายไม่เสียหายหรอก หยุดวิ่งไม่กี่วัน  อะไรกันวิ่งมัน ทั้งปีเลยตลอด 24 ชั่วโมง

เรื่องวิ่งช้าชิดขวา วิ่งเร็วแซงซ้าย อะไรคือช้าอะไรคือรีบจะเร็ว อะไรคือ ไปทำแบบนี้แล้วสังคมจะเสื่อมลงทุกวันเห็นเม้นแล้วละเหี่ยใจ  
ตัวตนที่แท้จริงของมุนษย์ทุกคน ทำเพื่อ ตัวเองทั้งนั้นแหละครับ
รู้หลบเป็นหลีก สโลแกนนี้ คือ ยอดคนครับ ไม่มีสิทธ์ไปบังคับใครบนถนนทั้งนั้น นักแข่งรถแชมป์ไหนๆก็สู้ไม่ได้จริงๆ  เพราะบนถนนนั้น มีส่วนผสมมาก อย่างน้อยๆ ผมเห็นสุภาพสตรีหลายๆคน ขับรถดีกว่าสุภาพบุรษมาก คันหน้าแหย่หน่อย เบรคให้ไปแล้ว เบียดหน่อยก็หลบให้ไปแล้ว คันหลังตามมา อยากจะแซงให้พ้นๆไป เพราะคำว่ารีบรึครับ

งั้นผมขอสมมุติ เหตุการณ์หน่อยครับ ถ้าถนนที่กำลังจะไปมี2เลน รถวิ่งเลนซ้ายวิ่ง90 รถวิ่งเลนขวาวิ่ง90 ตามกฎจราจร ถนนนี้ยาว20กิโล รถพี่เป็นคันที่ 3 ต่อตูด 2 คันนั้น ซึ่งในรถพี่มีเมียที่กำลังจะคลอดลูก ปวดท้องจนทนไม่ไหว ต้องรีบไปโรงบาล พี่จะทำไงกับ 2 คันข้างหน้า ที่ขวาง 2 เลนอยู่ครับ

« ตอบกลับ #79 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2014, 16:14:42 »
แน่นอนอยู่แล้วครับ ผมต้องตบไฟ รึไม่ก็บีบแตรคันที่วิ่งขวา ให้หลบ
ผมกำลังจะบอกว่า ทุกคนนั้นเห็นแก่ตัวกันทั้งนั้น นั่นคือประเด็น หลัก ทีไม่ค่อยคิดกันทั้งช้าและเร็ว  ถึงบอกว่า รู้หลบเป็นหลีกคือยอดคน
การวางแผนที่ดี คือ ความรอบครอบ เมียผมท้อง
กำหนดวันได้เวลาไหน ผมคงเอาเมียไปนอนรอก่อน เป็นวันแหละครับ

ผมกำลังจะพยายามชี้ให้เห็นว่า  การไปบีบบังคับคนอื่นนั้น มันไม่สมควร 
สันดาลคนเป็นยังไงถ้าเค้าขับแช่ขวามันก็เรื่องของเค้าเราเลี่ยงได้เราก็เลี่ยงไป
บางคนนั้นเป็นที่สันดาลบางคนเป็นที่ความเคยชินบางคนอาจไม่รู้ตัว บางคนกับอารมณ์แค่ชั่ววูป พวกอารมณ์แค่ชั่ววูปเนี่ยแหละต้องควบคุมตัวเองให้ได้ เพราะภายในสมองเรา มันกำลังต่อต้านกันเองอยู่ 
แล้วถ้าผมบีบแตร แสดงว่าผมไปบีบบังคับคันหน้าเพราะเมียผมกำลังจะคลอดลูก แสดงว่าที่เม้นมา ผมเข้าตัวเองทั้งหมด นั่นคือความเห็นแก่ตัวเอง ซึ่งนั่นแหละมนุษย์ทุกคนเห็นแก่ตัวเองทั้งนั้นจะมากจะน้อยรึอะไรมันอยู่ที่สถาณะการณ์เฉพาะหน้าทั้งนั้น โดยมีจิตรใจ คอยควบคุม
ของแบบนี้ยกประเด็น ต่างๆมาวนเวียนอยู่อย่างนี้วันยังค่ำ ตัวอย่าง แบบไหนๆ ค้านกันได้ตลอดอยู่แล้ว
ผมมองว่าประเด็นหลักจริงๆแล้วนั้น ทุกวันนี้คนเราขับรถกันเร็วขึ้นทุกวัน ขับใจร้อนกันขึ้นทุกวันการจราจรติดขัด ทำให้การเดินทางเป็นไปอย่างล่าช้า
บางทีเราขับรถเร็ว แต่ พอ ให้ลุกน้องขับรถส่งของกลับให้ลุกน้องขับช้าๆ แต่ลูกน้องดันขับเร็ว
มองแค่ประเด็น นี้ก็ออกแล้วว่า ทุกคนเห็นแก่ตัวกันทั้งนั้น รึอยากให้ลูกน้องส่งของไวๆ แต่ลูกน้องกลัว ขับไปเรื่อยๆ ยกตัวอย่างค้านกันได้ทั้งนั้น
ดังนั้น ประเด็น ที่ผมอยากให้ข้อคิดคือ รู้หลีกเป็นดีที่สุด อย่าไปโทษคนอื่น เพราะตัวของเราเองก็เห็นแก่ตัว เหมือนๆคนอื่นๆ

เม้นของผมบางคนบอกรู้สึกหดหู่  คุณคนเดียวช่วยอะไรสังคมไม้ได้หรอกถ้าพูดแบบนี้ถูกโห่แน่ๆเอาแต่ตัวเองรอด   จะมีคนค้านว่า   ถ้าเราไม่ช่วยกันแล้วมันก็จะเป็นแบบนี้ตลอดไป เราก็ไม่เจริญ
ผมอยู่ประเทศไทยผมไม่เอาอารยธรรมของต่างชาติมาหรอก ผมไม่ใช่เด็กนอก เห็นคนกำลังจะข้ามถนนทุกครั้งต้องเบรค ให้คนข้าม ผมเป็นคนข้ามผมก็รอรถว่างผมถึงข้าม อารยธรรมเมืองไทยมันเป็นแบบนี้ จะไปเปรียญกับเมืองนอกทำไม งั้นก็ไปอยู่เมืองนอกเลยดีกว่า มอไซค์วิ่งย้อนศรมันก็มีเหตุผลของเค้า เพราะ ถ้าไปกลับไกล ก็ วิ่งอีกเป็น สิบโล จะไปบังคับเค้ารึไง ไปเบียดเค้ารึไง
ทุกคนมันเห็นแก่ตัวเองทั้งนั้น
เรื่องไหนช่วยได้คือนิสัยคยไทยอยู่แล้ว  แต่เรื่องเอาตัวรอดของเราต้องมาก่อน เสมอ มันอยู่ในสามัญสำนึกทางธรรมชาติของทุกคนอยู่แล้ว
ว่ายน้ำไม่เป็น ใครโดดลงมาช่วยไม่สนใจหรอกกดหัวคนช่วยให้ตัวเองรอดก่อน 
ทุกวันนี้ มีแต่คนหลอกตัวเองทั้งนั้น ว่าจะช่วยกันคนล๊ะไม้คนล๊ะมือ

วัฐจักรเป็นยังไง เอาตัวเองให้รอดพอแล้วครับ อย่าไปสน สิ่งรอบข้างมาก ให้ตัวเองปลอดภัยดีที่สุด ผิดบ้างถูกบ้าง มันอยู่ในสังคมทั้งนั้น อย่าไปพะวง วันข้างหน้ามากไป เอารอบตัวเรา ให้ดีแค่นั้นแล้วมันจะค่อยเปลี่ยนวัฐจักรไปเรื่อยๆ ตามยุคสมัยเอง
คนรุ่นใหม่ยังไงก็มาแทนคลื่นลูกเก่าอยู่ดี เรื่องของคนมีปนๆกันทั้งนั้นเวลาอยู่บนถนน
ข้ออ้างต่างๆสามารถมาแย้ง เป็นฝ่ายเสนอฝ่ายค้านได้ทั้งนั้น

แย้งไปๆมาๆมีแต่เรื่องขุ่นใจกัน  ผมคนนึงล๊ะที่ปากกับใจตรงกัน คือ ผมเห็นผลประโยชน์ของตัวผมเองก่อนใคร ที่จะให้ฝืนกับอารยธรรมของประเทศเราให้น้อยที่สุด  ผมเอาผมรอดปลอดภัย เมื่ออยู่บนถนน ไม่ไปยียวนใคร อยากขับเร็วผมก็แซงซ้ายไป มันก็เท่านั้นเองจริงๆ เจอใบสั่งผมก็ไม่เคยไปเสียซักที  ผมงก เงินของผม เพราะผมก็จะเอาแต่ประโยชน์ส่วนตัวของผม

ออฟไลน์ EnDZ๐nE

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #80 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2014, 16:38:54 »
ผมขอตอบแบบนี้ครับ
คือไม่มีใครที่สมควรที่จะวิ่งบนถนนพังๆครับ
แต่ผมขอสรุปปัญหาที่้กิดขึ้นเพราะ
1 การ คอรัปชั้น ของใครก็แล้วแต่ที่เกี่ยวข้องกับโครงการ ทำให้ถนนไม่ได้ตามมาตราฐานที่ควรจะเป็นจริง
2 ผู้รักษากฎกติกา อาจจะรู้เห็นหรือไม่ก็ตามที่จะไม่รักษากติการในการใช้รถหรือถนนร่วมกันของส่วนรวม
ทั้งนี้ทั้งนั้น 
นำ้ใจเป็นสิ่งสำคัญที่ทำให้ทุกคนสามารถที่จะใช้ของส่วนรวมร่วมกันได้ครับ น้ำใจไม่ได้ซื้อหา ดังนั้นควรมีให้เพื่อนร่วมทางเยอะๆครับ

ออฟไลน์ OattoH

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #81 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2014, 18:08:50 »
ไม่รู้ว่าคนบางคน ไปเจอเรื่องแย่ๆอะไรในชีวิตมา 
แต่บอกไว้ก่อน
คนที่ทำเพื่อสังคม  คนที่มีจิตอาสา คนที่เห็นประโยชย์รวมยังมีครับ

เห็นด้วย และ ขอบคุณครับ

ท่าน redtopup ผมเข้าใจมุมมองท่าน แต่ไม่จำเป็นต้องสุดโต่งขนาดนั้นจะดีกว่าครับ
เปลี่ยนเป็น คิดถึงตัวเองก่อน อย่าให้ถึงกับ เห็นแก่ตัวเองก่อน ก็น่าจะพอมังครับ

คิดถึงตัวเองได้ เอาแค่ที่จำเป็น อย่าถึงกับคิดถึงตัวเองทุกอย่างต้องสะดวกสบาย จนถึงกับไปเบียดเบียนคนอื่นครับ ;D

ออฟไลน์ seamonkey

« ตอบกลับ #82 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2014, 18:32:30 »
การเสียสละเพื่อส่วนร่วมมันอยู่ในพันธุกรรมของสิ่งมีชีวิตนะครับ มีการศึกษาทางวิชาการมาซักระยะแล้วด้วย ลองศึกษาได้ในเรื่องของ Nash equilibrium ซึ่งเป็นรากฐานของเศรษฐศาสตร์ยุคใหม่

http://en.wikipedia.org/wiki/Evolutionary_game_theory

แต่บังเอิญสังคมเรายังไม่เคยเจอวิกฤตขนาดหนักที่จะทำให้คนส่วนใหญ่เข้าใจถึงการใช้ชีวิตอยู่ร่วมกันในสังคมใหญ่ครับ

ออฟไลน์ tarahlm

« ตอบกลับ #83 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2014, 19:11:12 »

ผมคิดว่าเราบางคนอาจจะมีอะไรเข้าใจที่ผิดไป

เราเป็น(สัตว์)สังคม ดังนั้นเมื่ออยู่ในสังคมส่วนรวม เพื่ออยู่ได้ด้วยกันอย่างสงบสุขก็ต้องมีกฏกติกาของสังคมไว้ควบคุมสมาชิกให้อยู่ในสิทธิเสรีภาพของตัวเอง กฏสังคมที่มีบทลงโทษชัดเจนก็คือกฏหมาย

ดังนั้นเมื่อกฏหมายเป็นกติกาของสังคมที่คนในสังคมส่วนใหญ่ได้ช่วยกันกำหนดขึ้นมา(ทางอ้อมผ่านระบบตัวแทน) เราก็ต้องปฏิบัติตามและอยู่ภายใต้กฏหมาย (ทั้งที่ในบางกรณีเราอาจจะไม่เห็นพ้องด้วยก็ตาม) แต่กฏหมายก็สามารถเปลี่ยนแปลงแก้ไขใหม่ให้เหมาะสมโดยสมาชิกส่วนใหญ่ของสังคมได้ ดังนั้นหลักเบื้องต้นให้สังคมอยุ่ได้คือเราต้องยอมรับและอยู่ใต้กฏหมาย

ทีนี้มาถึงกรณีที่เราถกกันนั้น ถ้าถนนเลนซ้ายพังแย่มาก(เราคิด) เราเลยไปวิ่งแช่เลนขวา แต่ข้อกฏหมายนั้นมั่นคงไม่มีข้อยกเว้น ดังนั้นเราต้องสำนึกว่าเรากำลังทำผิดกฏหมาย เราไม่สามารถอ้างว่าเราไม่ได้ทำผิดเพราะถนนเลนซ้ายพังแย่มาก(ตามที่เราคิด) เราก็ต้องรับโทษถ้าโดนตำรวจจับ แต่เราสามารถใช้ข้ออ้างดังกล่าวเป็นเหตุให้บรรเทาลดโทษได้

แต่เนื่องจากคดีดังกล่าวไม่ใช่คดีร้ายแรงอะไร ถ้า(คิดว่า)เลนซ้ายถนนมันแย่มากเราขับไม่ไหว เราจะขับเลนขวา ก็ขอให้มีจิตสำนึกว่าเราทำผิดกฏหมายอยู่ ถ้ามีผู้ขับตามมาจะแซงก็ควรจะหลบให้คันหลังแซงไป

แต่ก็ขออย่าให้คิดว่า" ขับแช่ขวา โดนจับก็ไม่เป็นไร ฉันมีเงินจ่ายค่าปรับ" มันบ่งบอกถึงหลักคิดในจิตใจที่ไม่ดีของสมาชิกในสังคมที่ คิดแต่ใช้อำนาจเงินเพื่อให้ได้สิ่งที่ต้องการ

สมาชิกของสังคมมีจิตสำนึกที่ดี สังคมก็จะเจริญกว่า..

« ตอบกลับ #84 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2014, 20:09:53 »
ไม่รู้ว่าคนบางคน ไปเจอเรื่องแย่ๆอะไรในชีวิตมา  
แต่บอกไว้ก่อน
คนที่ทำเพื่อสังคม  คนที่มีจิตอาสา คนที่เห็นประโยชย์รวมยังมีครับ

เห็นด้วย และ ขอบคุณครับ

ท่าน redtopup ผมเข้าใจมุมมองท่าน แต่ไม่จำเป็นต้องสุดโต่งขนาดนั้นจะดีกว่าครับ
เปลี่ยนเป็น คิดถึงตัวเองก่อน อย่าให้ถึงกับ เห็นแก่ตัวเองก่อน ก็น่าจะพอมังครับ

คิดถึงตัวเองได้ เอาแค่ที่จำเป็น อย่าถึงกับคิดถึงตัวเองทุกอย่างต้องสะดวกสบาย จนถึงกับไปเบียดเบียนคนอื่นครับ ;D

สิ่งที่พิมท์ออกไป ชี้ตัวตนอย่างชัดเจนว่า ไม่ได้เบียนเบียนคนอื่นเลย ชี้มุมมอง ให้เห็น
อยากให้ ท่านมองภาพให้มันกว้างขึ้นอีกนิดนึง
กับบางคำนั้น ถ้าไม่เสริมประโยคต่ออีกหน่อย ก็ใจความคิดไปแบบผิดๆแล้ว  อย่าง การหยุดให้คนข้ามถนน ถ้าผมเพิ่ม คำว่าในจังหวะที่คนกำลังจะข้ามรถไหลเอื่อยๆ เราควรหยุดให้ เพราะไปก็ช้าอยู่ดี ควรให้คนข้ามก่อน   แต่ผมไม่ได้พิมท์อะไรเพิ่มเข้าไป  เพราะผมยกให้ดูถึงอารรธรรมบางอย่างที่ประเทศเราไม่เหมือนประเทศอื่น  แค่เสริมอะไรมาอีกนิด ใจความเปลี่ยนได้ แต่ผมไม่พิมท์ เพราะ ประโยคใหญ่มันค้ำเพื่อชี้แนวเอาไว้แล้ว  
บางทีผมมันคิดลึกไปก็ได้ ผมไม่ได้เป็นคนที่คิดอะไร ฉาบฉวย วางแผนทุกอย่าง เพราะผ่านโลกมามากแล้ว สิ่งที่เถียงๆกันเนี่ย ผมเจอ มาตั้งแต่บางคนเพิ่งจะเกิดด้วยซ้ำ
และการช่วยเหลือสังคมของผมนั้น ผมไม่พูดแต่ปากแต่ผมทำ และส่วนมากจะชี้แนวทางให้ เห็น
ซึ่งอาจจะกระด้างไปบ้างบางที  เพราะอาจจะหัวรุนแรงไปหน่อย
บอกดท่านเลย บนถนนนั้นผมช่วยเหลือคนมามาก ตั้งแต่ ผู้หยิงถูกรถกระบะชนอยู่คนเดียวผมลงไปจอด เป็นเพื่อน รถติดหล่ม ผมไปลากให้ ไม่มีใครลาก พื้นเป็นโคลน มีดตัดเชือกยังจิ้มมือเลย
ถ้าคิดว่าผมเห็นแก่ตัวมากไป ในกิริยาที่ เอียงขวาจัดๆ  
ถ้าเมล์มาไม่เชื่อ เดี่ยวจะแป๊ะลิงค์ ให้ดู การช่วยเหลือต่างๆ
ผมเกิดประเทศไทยผมไม่ลืมบ้านเกิดหรอกครับท่าน เพียงแต่ ผมไม่ชอบ การขับรถของคนบางกลุ่ม  ที่จะอ้างตลอดว่า รีบ
ขอให้ท่านเข้าใจตามนี้ด้วย
ผิดพลาดยังไง เรื่องแค่นี้  มันแค่ตัวพิมท์เอง  ตัวตนจริงๆ ภาพสวยงามกว่ามากครับท่าน

ผม ได้ยินคำนี้  คิดถึงตัวเองก่อน อย่าให้ถึงกับ เห็นแก่ตัวเองก่อน ก็น่าจะพอมังครับ

แม้จะสั้น แต่มันแทงใจผมมากๆ
ผมส่งลิงค์ บางอันให้ท่านดูล๊ะกันครับ ว่าผมเป็นคนยังไง ท่านจะได้เข้าใจผมในทางที่ ท่านจะได้เข้าใจมากขึ้นอีกนิดนึง ส่งไปให้ในกล่องข้อความแล้ว
ผมเนี่ย หัวมันขวาจัดแค่ไหน ที่รักแต่ความถูกต้องที่ผมคิดว่าถูกต้อง แล้วบางทีท่านอาจจะมาเป็นเพื่อนผมก็ได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 24, 2014, 21:43:02 โดย redtopup »

ออฟไลน์ komazum

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #85 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2014, 20:25:18 »

ผมคิดว่าเราบางคนอาจจะมีอะไรเข้าใจที่ผิดไป

เราเป็น(สัตว์)สังคม ดังนั้นเมื่ออยู่ในสังคมส่วนรวม เพื่ออยู่ได้ด้วยกันอย่างสงบสุขก็ต้องมีกฏกติกาของสังคมไว้ควบคุมสมาชิกให้อยู่ในสิทธิเสรีภาพของตัวเอง กฏสังคมที่มีบทลงโทษชัดเจนก็คือกฏหมาย

ดังนั้นเมื่อกฏหมายเป็นกติกาของสังคมที่คนในสังคมส่วนใหญ่ได้ช่วยกันกำหนดขึ้นมา(ทางอ้อมผ่านระบบตัวแทน) เราก็ต้องปฏิบัติตามและอยู่ภายใต้กฏหมาย (ทั้งที่ในบางกรณีเราอาจจะไม่เห็นพ้องด้วยก็ตาม) แต่กฏหมายก็สามารถเปลี่ยนแปลงแก้ไขใหม่ให้เหมาะสมโดยสมาชิกส่วนใหญ่ของสังคมได้ ดังนั้นหลักเบื้องต้นให้สังคมอยุ่ได้คือเราต้องยอมรับและอยู่ใต้กฏหมาย

ทีนี้มาถึงกรณีที่เราถกกันนั้น ถ้าถนนเลนซ้ายพังแย่มาก(เราคิด) เราเลยไปวิ่งแช่เลนขวา แต่ข้อกฏหมายนั้นมั่นคงไม่มีข้อยกเว้น ดังนั้นเราต้องสำนึกว่าเรากำลังทำผิดกฏหมาย เราไม่สามารถอ้างว่าเราไม่ได้ทำผิดเพราะถนนเลนซ้ายพังแย่มาก(ตามที่เราคิด) เราก็ต้องรับโทษถ้าโดนตำรวจจับ แต่เราสามารถใช้ข้ออ้างดังกล่าวเป็นเหตุให้บรรเทาลดโทษได้

แต่เนื่องจากคดีดังกล่าวไม่ใช่คดีร้ายแรงอะไร ถ้า(คิดว่า)เลนซ้ายถนนมันแย่มากเราขับไม่ไหว เราจะขับเลนขวา ก็ขอให้มีจิตสำนึกว่าเราทำผิดกฏหมายอยู่ ถ้ามีผู้ขับตามมาจะแซงก็ควรจะหลบให้คันหลังแซงไป

แต่ก็ขออย่าให้คิดว่า" ขับแช่ขวา โดนจับก็ไม่เป็นไร ฉันมีเงินจ่ายค่าปรับ" มันบ่งบอกถึงหลักคิดในจิตใจที่ไม่ดีของสมาชิกในสังคมที่ คิดแต่ใช้อำนาจเงินเพื่อให้ได้สิ่งที่ต้องการ

สมาชิกของสังคมมีจิตสำนึกที่ดี สังคมก็จะเจริญกว่า..

เขียนดี ถูกใจมากครับ

« ตอบกลับ #86 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2014, 21:11:37 »
แปลกใจนะ,,, สิ่งแรก ที่หลายๆ ท่าน เอามาใช้ประกอบการตัดสินใจในเรื่องนี้ ไม่ใช่ "กฏจราจร"
....แต่กลับเป็น,,, ความสะดวก ความคุ้นเคย นิสัย หรือโคตรนิสัย, ไม่ว่าจะเคสไหน หลบถนนพัง แช่ขวา หรือเร็วเกินกำหนด

ผมเข้าใจนะ,,, การจะอ้างแต่กฏจราจรอย่างเดียว, บางทีมันก็เกินไปหน่อย
....บางสถานการณ์,,, มันก็ต้องเอาอย่างอื่น มาประกอบการตัดสินใจด้วย
....แต่ แหม่,,, ตรรกะบางอัน พูดเหมือนไม่สนใจกฎจราจรเลย, มันก็เกินไปนะ

ใครก็ได้,,, เอากฏจราจร ไปผูกคอตายเถอะคับ

« ตอบกลับ #87 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2014, 22:40:46 »
งั้นมาคิดแบบเอากฎจราจรไปผูกคอ(แขวนคอ)ตายแล้ว

ขับเร็วคืออาชญากรครับ ประเทศที่คิดแบบนี้มีหลายประเทศมาก
คุณขับเร็วคือคุณกำลังทำอาชญากรรม ความเลวร้ายก็เพิ่มขึ้นตามความเร็ว
ขับเร็วไม่ใช่เรื่อง ขำๆนะครับ ต่างประเทศจำคุก ยึดรถกันเลย

แช่ขวาคือไม่มีมารยาท เพราะยังค้นไม่พบประเทศใดในโลกที่มีบทจำคุกคนขับแช่ขวา(หรือแช่ซ้ายในประเทศที่พวงมาลัยซ้าย)

ออฟไลน์ seamonkey

« ตอบกลับ #88 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2014, 22:50:28 »
งั้นมาคิดแบบเอากฎจราจรไปผูกคอ(แขวนคอ)ตายแล้ว

ขับเร็วคืออาชญากรครับ ประเทศที่คิดแบบนี้มีหลายประเทศมาก
คุณขับเร็วคือคุณกำลังทำอาชญากรรม ความเลวร้ายก็เพิ่มขึ้นตามความเร็ว
ขับเร็วไม่ใช่เรื่อง ขำๆนะครับ ต่างประเทศจำคุก ยึดรถกันเลย

แช่ขวาคือไม่มีมารยาท เพราะยังค้นไม่พบประเทศใดในโลกที่มีบทจำคุกคนขับแช่ขวา(หรือแช่ซ้ายในประเทศที่พวงมาลัยซ้าย)

ที่ USA ห้ามรถบรรทุกวิ่งแช่เลนในครับ ตำรวจเจอสามารถถอนใบอนุญาติขับรถบรรทุกได้เลย
และก็ใน Highway จะมีไหล่ทางด้านในเอาไว้ให้รถพยาบาลหรือรถตำรวจวิ่งในกรณีฉุกเฉิน รถในเข้าไปวิ่งก็ถอนใบขับขี่ครับ

https://dps.georgia.gov/.../07%20-%20Trucks%20Using%20Multi- Lane%20Highways.pdf

« ตอบกลับ #89 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2014, 23:11:16 »

เห็นด้วยอย่างยิ่ง,,, ขับเร็วเกินกำหนด คือ อาชญากร, และไม่ใช่เรื่องขำๆ

แต่ไม่เห็นด้วยอย่างยิ่ง,,, กับความคิดที่ว่า การแช่ขวา คือ แค่ไม่มีมารยาท
....ผมว่า ท่านคิดผิดอย่างมาก,,, มันไม่ได้แค่ไม่มีมารยาทนะคับ
....คนที่จะแซงซ้าย,,, จะมีมุมอับมากกว่าแซงขวาหลายเท่า
....หลายประเทศในโลก,,, มีถนนที่ไม่จำกัดความเร็วเลย หรืออนุญาตให้ขับเร็วได้ถึง 250 กม./ชม.(ซึ่งเร็วโคตร)
....แต่ถนนเหล่านั้น,,, กลับเอาจริงเอาจัง กับการลงโทษรถที่ขับช้าแล้วชิดเลนใน