ผู้เขียน หัวข้อ: ผมอยากรู้ซื้อรถมือสองมาใช้มันไม่ดีตรงไหนเหรอครับ ??  (อ่าน 13124 ครั้ง)

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• Hero Member
  • เส้นขอบฟ้า
ผมมีแผนว่าสิ้นปีนี้ว่าจะหารถ D-segment มือสองให้คุณพ่อไว้ขับใช้ขับเวลาไปทางจังหวัด เอามาติดแก๊สโดยมีงบ 5 แสนบวกลบนิดหน่อย มีในใจ 2 รุ่น

1.Toyota Camry 2.4V (ACV40)

2.Honda Accord 2.0 E (G8)

ลองเอาไปให้คุณพ่อเลือก พ่อผมเลือก Camry ครับผมตอนนี้ก็หาดูรถไปเรื่อยๆ แต่ประเด็นมันอยู่ที่คนรอบข้างผมกับคุณพ่อที่รู้ว่าผมจะซื้อรถมืองสอง

ต่างก็ว่ามันไม่ดีอย่างโน้นอย่างงี้ เดี๋ยวต้องซื้อมาซ่อมมากกว่าขับ ทำไม่ไม่ซื้อรถป้ายแดงสบายใจกว่าดูดีด้วยรถใหม่และดูเหมือนจะค่อยสมน้ำหน้าถ้าผม

ซื้อรถมือสองมาแล้วมีปัญหาออกแนวดูถูก ผมก็คิดในใจนะงบแค่นี้กับความต้องการที่อยากได้ถ้าป้ายแดงมันจะซื้ออะไรได้นอกจาก ฺB-segment

อ้ายคนที่พูดมันก็ขับแค่ Eco Car ทำมาเป็นดูดีกว่าอย่างโน้นอย่างงี้ ใช่รถคุณป้ายแดงผมไม่ว่าหรอกมาขับแข่งกันมั้ย (คิดในใจนะไม่อยากมีปัญหากับเพื่อนบ้าน)

ผมอยากรู้ซื้อรถมือสองมาใช้มันแย่ขนาดนั้นเลยเหรอครับ ก็ผมมีเท่านี้อะไม่ได้รวยอะไรมากมาย ขอโทษนะครับขอระบายนิดนึง

GreenG

• บุคคลทั่วไป
มือสองไม่แย่หรอกครับถ้าได้รถที่รู้ประวัติ ไม่หมุนไมล์

ตัวรถแข็งแรง เครื่องทน เกียร์เจ้าของเก่าขับถนอมๆ

ผมเอง ยังอยากได้มือ 2 เลยครับ

แต่สมัยที่ผมซื้อเมื่อ 3 ปีก่อน Eco car ไม่มีมือสองครับ :D

ออฟไลน์ HYDE--

ไม่เห็นจะไม่ดีตรงไหนเลยหนิครับ ถ้าเราเลือกรถที่สภาพดีมา ถ้าเป็นรถญี่ปุ่นระดับนี้ ไม่มีปัญหาไรมากหรอกครับ
ที่สำคัญที่สุด เงินก็เงินเราครับ คนพูดก็ไม่ใช่พ่อแม่เราสักหน่อย ผมก็เคยโดนคนรอบข้างพูดว่า ทำไมไม่ซื้อป้ายแดง
แต่ตอนนั้น รถมือสอง ที่ว่าคือ BMW E39 ที่ซ่อมกันเป็นว่าเล่น ซึ่งผมก็ไม่เคยสนใจคนรอบข้าง

ก็คิดถึงความเป็นจริง ระหว่าง Yaris 1.2G ตัวทอป ป้ายแดง กับ Camry 2.4V สีขาวมุกเงาๆ ล้อ 17 นิ้ว ใครจะดูดีกว่ากัน ??
แล้วเค้าจะรู้ได้ไงว่า เราซื้อมือสอง? ถึงรู้ว่าซื้อมือสอง ผมว่า Camry ก็ยังดูดีกว่าอยู่ดี

ออฟไลน์ james99

• Jr. Member
  • **
เงินเรา เราตัดสินใจเอง ใช้เอง ไม่เห็นต้องฟังเสียงคนอื่นครับ

ส่วนตัวก็ใช้รถมือสองอยู่สองคัน ไม่เห็นมีปัญหาอะไร ยิ่งรถญี่ปุ่นไม่ค่อยมีไรจุกจิกอยู่แล้ว จะมีก็แค่ปัญหาเฉพาะคันหรือปัญหาเฉพาะของรุ่นนั้นๆ

แค่หาข้อมูลให้ดีก่อน นอกนั้นก็ตามหลักการซื้อรถมือสองทั่วไปคือ ดูสภาพ ประวัติ ฯลฯ

ปล.นี่ยังดีว่าเลือกโตโยต้า ถ้าเลือกยี่ห้ออื่นที่ไม่ใช่เจ้าตลาดจะยิ่งเจอคำถามหนักกว่านี้ เหมือนที่ผมเคยเจอมาแล้ว 5555 ;D

ออฟไลน์ jajaboss

• Sr. Member
ซ่อมจุกจิกครับ ปัญหาอย่างเดียวจริงๆ

ออฟไลน์ kenny523

camry คุ้มมาก อย่าชนหนัก คว่ำ หรือจมน้ำ  แล้วพอได้มาก็ซ่อมและเช็คแบบแนวป้องกันไว้ก่อน อย่ารอเสีย ก็สบายๆ ครับ ซ่อมจบ ง่าย ดูดีกว่าขับแจ๊ซ ขับเฟียสต้าป้ายแดงอีกนะผมว่า  เงินเราอย่าสนใจคนอื่นมาก ยิ่งสนใจสังคมมากยิ่งปวดหัว เป็นผมคนหนึ่งล่ะที่ว่าคุณฉลาดใช้เงิน (แต่ถ้าคุณมี 5 แสนแล้วจะเล่นยุโรป เช่น bmw หรือ เบนซ์ ผมจะห้ามทันทีเพราะมันไม่จบแค่การซื้อ มันต้องดูแลมากพอควร แล้วคนรอบข้างได้ถล่มแน่นอน)

ออฟไลน์ warez

กฎหมายบ้านเราไม่ครอบคลุม ของไม่ดีมันเลยเยอะครับ

ถ้าออกกฎหมายห้ามกรอไมล์ และบังคับให้กรอกเลขไมล์ทุกครั้งที่ติดต่อ
เช่นต่อทะเบียนก็ระบุมาเลยว่าวิ่งมากี่กิโล ลงไปในเล่มเลย นี่ก็ช่วยได้เยอะแล้ว

เรื่องง่ายๆไม่คิด ดันจะไปคิดสมุดบันทึกความดี กรูขรรม

ออฟไลน์ AkE

ถ้าพอใจจัดเลยคับไม่ต้องไปสนคนอื่น ผมคนนึงก้เป็นคนไม่ซื้อรถมือสอง เพราะผมไม่ชอบเรื่องดอกแพง และความรู้สึกส่วนตัวคับ แต่มันไม่เกี่ยวกันคับ คุณซื้อเงินคุณๆ

พอใจ โชคร้ายก้อาจจะซ่อมเยอะแต่ถ้าโชคดีไม่มีปัญหาอะไร คุณกำไรเลยนะคับ รถไม่เกิน 50,000-80,000 โล มันก้พอได้เกือบทุกคันแต่หลังจากนั้นไป จะซื้อใหม่ยังไง

ก้มีอาการคับ ด้วยความห่วยของถนนประเทศเราและ สภาวะอากาศที่เน่าได้ใจ คนที่ดูถูกคุณว่ามือสอง หึๆ เวลาไปไหนใครจะรู้คับว่าซื้อรถจากไหน ตอนไหนมา ลองมีสติ

กเก้อร์ platinum parking ของ Central ดูคับ เวลาผมขับ Accord, F10 ไปนี่พนักงานแทบไม่ดู พอขับรถเล็กๆไป เห็นส่องใหญ่ คนเราหาเรื่องพูดตำหนิคนอื่นเก่งคับ อะไร

ที่ไม่ใช่ของกรู ไม่ดีหมด 5555

ออฟไลน์ yod artstu

- ตัวถัง
ถ้าชัวร์ว่าดูรถเป็น เช็คสภาพรถได้ว่าไม่เคยชนหนักมาก็โอเค ไม่เป็นรถน้ำท่วม หรืออื่นๆ
- เครื่องยนต์
ชัวร์ว่า ไม่เคยผ่าเครื่องมา หรือ มี Defect อะไรแอบแฝง
- ระบบส่งกำลัง
ชัวร์ว่าเกียร์ยังอยู่ในสภาพปานกลางค่อนข้างดี
เพลาขับ ยางหุ้มอยู่ในสภาพสอบผ่าน
- ช่วงล่าง
โช้คอัพ ปีกนก บูชต่างๆ ไม่มีปัญหายางไม่กรอบไม่รั่วซึม
- ระบบไฟฟ้า
ไม่รั่ว (เช็คยาก) ไม่รวน
- ประวัติต่างๆของผู้ขาย

ถ้าชัวร์ครบทุกข้อ และกันงบไว้ซ่อมแบบถ้าต้องซ่อมสุดๆเราจ่ายได้เท่าไหร่
ก็เล่นเลยครับ ยิ่งซื้อต่อคนรู้จัก
แต่ถ้าเต้นท์

ต้องแน่ใจว่า ไม่ใช่รถเช่า หรือแทกซี่โรงแรมมาย้อมขายครับ
เพราะเต้นท์ที่พอรู้จักทำกันอยู่
: )

ออฟไลน์ bluefox101

ซื้อรถมือสองมันไม่ดีตรงไหน? มันไม่ดีตรง
1. มันไม่ใช่ของใหม่
2. มันมีความเสี่ยงสูงกว่ารถใหม่ (แต่เดี๋ยวนี้รถใหม่ก็เสี่ยงไม่น้อย
กว่ากันเท่าไหร่ แถมช้ำใจกว่าอีกถ้าเจอคันที่มีปัญหา)
3. ถ้าผ่อนดอกเบี้ยแพงกว่ารถใหม่

นอกจาก 3 ข้อที่ว่านี้แล้ว ถ้าใจเย็นค่อย ๆ เลือกหรือซื้อรถที่รู้
ประวัติ ได้รถสภาพดี คุณก็จะได้
1. ความคุ้มค่าต่อเงินที่จ่ายไป เพราะสัดส่วนราคาที่ตกของรถใหม่
จะสูงกว่ามือสอง ซื้อมือสองมาใช้ไปสักพักขายต่อไปก็ไม่เจ็บตัวเท่าไหร่
2. เท่ห์กว่าในราคาที่เท่ากัน (Camry มือสองดูหรูกว่า b-seg ป้ายแดงเยอะ)
3. ประหยัดเงินส่วนต่างเหลือเอาไปใช้อย่างอื่นได้อีก

สรุปรวมคือ รถมือสองก็ไม่ได้แย่อะไร ถ้ามันเหมาะสมกับเรา และเราพอใจกับมัน
ก็จบ จัดไปอย่าได้แคร์

ออฟไลน์ tvm

ถ้าพูดรถรุ่นเดียวหรือใกล้เคียงกัน รถใหม่ย่อมดีกว่ารถเก่าครับ
แต่พูดแค่นั้นก็ไม่ได้ เพราะต้องดูราคาด้วย อย่างรถที่คุณดู ราคา 7-8 แสน (ประมาณ) แต่ถ้าเป็นรถใหม่ 1.3 ล้าน
ดังนั้น เงินคุณ อย่าสนคนอื่นมากไปครับ

ปล. ทั้งนี้ต้องเลือกรถที่สภาพดีและไม่มีอุบัติเหตุหนักด้วยนะครับ ไม่งั้น เข้าทางคนรอบข้างคุณแน่ๆ

ออฟไลน์ nuttgd8

• **
1.คุณพ่อขับ ผมมองเรื่องความปลอดภัยครับ รถใหญ่รถเล็กเทียบกันไม่ได้
2.ขับทางไกล ผมมองเรื่องความสะดวกสบาย ลดความเหนื่อยล้าจากการเดินทาง
3.ติดแก๊ส เป็นรถใหม่ก็หมดประกันเครื่องครับ

จากโจทย์ 3 ข้อผมไปรถใหญ่ จากงบ ผมซื้อมือ2ครับ

ต่อไปก้อเป็นเรื่องเลือกซื้อแล้วครับ หาดีๆครับรถมือ2 ดีๆมีเยอะ ถ้าเลือกเป็น ซ่อมเป็น

ยังไงเผื่องบไว้ซ่อมพวกอุปกรณ์เสื่อมสภาพด้วยนะครับ อย่ากดเต็มงบมาก^^

ซื้อครับเงินเรา เติมน้ำมันก้อเงินเรา ต่อให้ซื้อมาซ่อมก้อเงินเราครับ อย่าคิดมาก

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
  รถมือสองมันไม่ได้เลวร้ายขนาดนั้นหรอกครับ ส่วนใครที่บอกให้ออกป้ายแดงก็ของบสนับสนุนคนละแสนสองแสนสิครับ ไม่กี่คนก็รวบรวมเพิ่มได้ป้ายแดงแล้ว เห็นมาหลายคนแล้วครับที่เป็นแบบนี้ แต่พอผมเอ่ยปากขอเลยนะ เงียบกันทุกคน
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Nott

• **
ผมก็เคยใช้รถมือสองครับ ข้อเสียคือเวลาขับกลางคืน ตี2-ตี3 ไม่กล้ามองกระจกหลังเท่าไรครับ กัวเจอผู้โดยสาร.....

ออฟไลน์ toonze

เคยเห็นรถตัดประกอบครึ่งคัน ถ้าดูไม่เป็นไม่อบากซื้อเลย ถ้ารู้ประวัติ ก็ดีมากครับ

ออฟไลน์ xenon

• Full Member
มือสอง ดูเป็นๆ ซื้อมาใช้ไปปีนึง ขายได้ราคาเดิม

ออฟไลน์ rut191

ถ้าได้รถมือสองที่ดี คุ้มค่ากับราคาที่ซื้อ ก็ซื้อไปเถอะครับ
แต่ที่ผมกลัวมากๆคือ ดอกมันแพงมากๆ+vatอีก
มีคนจะซื้อยาริสช่วงก่อนยาริสใหม่จะเปิดตัว3แสน8 ผ่อนเดือนล่ะ9,xxx 7ปีผมกดเครื่องคิดเลขดูยังตกใจได้7แสนกว่า
 ลองไปดูรถกดเครื่องคิดเลขคิดไปคิดมาซื้อรถใหม่ดีกว่า ตอนนั้นยาริสเก่ากำลังโล็ะล้างสต๊อกเลยด้วย

รถมือ2ผมว่ามันเหมาะกับคนมีเงินก้อนมากกว่าน่ะครับ

ออฟไลน์ Spirit_P

• **
ถ้าซื้อสดก็จัดไป แต่ถ้าจะผ่อน...คิดให้ยาวๆ ดูรถให้เป็น ส่วนใหญ่จะไม่จบในทีเดียว รถมือสองสภาพดี ก็หมายถึง ต้องซ่อมน้อยสุดนั่นล่ะ อย่างน้อยได้มาต้องเปลี่ยนของเหลว จากนั้นก็ต้องเช็คพวกบุช ลูกหมาก สายพาน ชิ้นส่วนสึกหรอ ฯลฯ (เป็นธรรมดา รถมันใช้มาแล้ว) อีกเรื่องก็พวกประวัติรถ เจ้าของเดิมตายคารถรึป่าว รถมีผีสิงมั้ย เคยชนใครตายรึป่าว อะไรก็ว่าไป อันนี้ก็แล้วแต่ว่าใครเชื่อไม่เชื่อ กล้าใช้หรือไม่กล้า ก็ตัดสินใจกันเอาเอง

ออฟไลน์ sajilki

ไม่ดีอย่างเดียวคือมันเก่า ถ้ารถญี่ปุ่นไม่มีปัญหา ถึงตาร้ายได้รถพังๆมาก็ซ่อมได้555

พ่อผมก็เป็นไม่ชอบมือสอง ไม่เคยซื้อเลย คือมือ1สบายใจอย่างเดียว แต่ผมกลับชอบและอยากซื้อมือสองมากกว่า แต่ซื้อสดมือหนึ่งซื้อผ่อนมือสองนะ ยกเว้นราคามือสองแค่แสนสองแสนแล้วอยากผ่อน แต่ถ้ามือสองราคาเท่ามือหนึ่งนี่ซื้อมือหนึ่งดีกว่า แต่กรณีอยากได้แคมรี่แต่ไม่มีตังซื้อมือหนึ่งมือสองผมว่าคุ้มค่าดีแล้ว

ออฟไลน์ sukhontha

ไม่ดีตรงที่
1. ไม่ได้รถใหม่   มีคนใช้มาแล้ว
2.  ไม่รู้ว่าสภาพเป็นอย่างไร เขาถึงขาย
3.  ความทันสมัย น้อยกว่า
     ฯลฯ
แต่ผมก็ใช้มือสองอยู่...ประจำทุกวัน...5  ปีที่ผ่านมา  ซื้อผ่านมือมา 5 คัน  ซื้อจากเต๊น คันแรก  ผิดหวังสุดเน่าสุด ๆ  ส่วนที่เหลือซื้อกับเจ้าของ  ใช้ได้ทุกคัน  ตรงไหนไม่ดีเขาก็บอก  คันล่าสุดซื้อจากเต๊นเช่นกัน  แต่สภาพสวย  ไม่ซ่อมสักอย่างใช้มา 1 ปี  วิ่งสองหมื่นโล  เปลี่ยนโช้คหน้าไปสัปดาห์ที่แล้ว ดังก็อก ๆ.. 

ให้ผมซื้อใช้ผมก็เลือกมือสองอีกนั่นแหละ......

***ส่วนเจ้า เอ็กซ์   นั่นรถสำรองครับ***

ออฟไลน์ kibrain

• **
ไม่ดีตรง พวงมาลัยเจ้าของเก่าแคะขี้มูกแล้วป้าย ;D ;D

ออฟไลน์ Devil13

รถมือสองไม่ดีเพราะส่วนใหญ่เคยเจอประสบการณ์แย่ๆ
1.รถโดนชนหนักแล้วเอาไปซ่อมมาขายทิ้งเป็นมือสอง
2.รถมีปัญหาซ่อมจุกจิกเสียโน้นนี้บ่อยเลยขายทิ้งเป็นมือสอง
3.รถเก่าที่เจ้าของไม่ดูแล เพราะตั้งใจจะขายต่อเปลี่ยนรถใหม่ ไม่สนใจเรื่องเช็คระยะไม่ค่อยถ่ายน้ำมัน

คนรู้จักผมคิดว่าตัวเองดูรถเป็น ไปซื้อแอคคอร์ดมือสองมา
แต่ค่าซ่อมต่อเดือนแพงกว่าค่างวดอีก เค้าเลยขายท้ิงไปออกซิตี้ป้ายแดง แกบอกว่าถึงจะไม่ใหญ่ไม่แรงแต่สบายใจ
 ;D

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ถ้าดูเป็นก็ดีครับ ทุกคันที่ผมใช้มามือสองทั้งนั้นเพราะงบไม่ถึงมือหนึ่งแน่ๆส่วนคันปัจจุบันก็ยังมือสองอยู่ราคา 600,000 ผมได้ฟอร์จูนเนอร์ถ้าเป็นมือหนึ่งคงได้เพียงซิตี้ แจ๊ส วีออส ยาริส ทุกวันนี้ไปไหนมาไหนสะดวกดีคนขับสบาย ลูกเมียนั่งสบาย แต่ติดใจอย่างเดียว แหลกน้ำมันจังเลย

คนส่วนใหญ่มักกลัวมือสองเพราะความไม่รู้หรือมีประสบการณ์ไม่ดีมาก่อน จริงๆมือหนึ่งก็ใช่ว่าไม่มีปัญหาเพียงแต่มีโอกาสน้อยกว่าเท่ากับว่าซื้อรถก็มีความเสี่ยง มือสองเสี่ยงมากกว่าก็ราคาถูกกว่ากันเยอะ เหมือนการลงทุนแหละครับถ้าเราอยากลดความเสี่ยงเราต้องรับมือความเสี่ยงที่จะเกิดขึ้นได้ด้วยการหาความรู้ ข้อดีข้อด้อย อะไหล่ อู่ช่าง ถ้าคุณรู้มากพอความเสี่ยงก็ลดลงไปเยอะแล้วคุณจะได้รถที่คุ้มค่าคุ้มราคา

กรณีมือสองคุ้มที่สุดผมว่าแบบซื้อดาวน์ผ่อนต่อรถไม่เกิน 1-3 ปี เรื่องชนหนักหรือซ่อมหนักๆตรวจสอบได้จากประกันและศูนย์เพราะยังไม่เข้าอู่นอกกัน
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ redsun

ข้อดี     คือ ถูกกว่า
ข้อไม่ดี คือ ผ่านการใช้งานมาแล้ว แล้วแต่สภาพครับ

ออฟไลน์ h22a

รถมือสองสภาพดีๆ ผมไม่ใจเย็นพอจะรอดูไปเรื่อยๆครับ
แต่ถ้าเป็นรถมือสองที่ศูนย์รถยนต์การันตี มีการรับประกันจากศูนย์ อันนี้น่าสนใจครับ  ;)

ออฟไลน์ dht_tubes

รถมือสองมันไม่ได้เลวร้ายขนาดนั้นหรอกครับ ส่วนใครที่บอกให้ออกป้ายแดงก็ของบสนับสนุนคนละแสนสองแสนสิครับ ไม่กี่คนก็รวบรวมเพิ่มได้ป้ายแดงแล้ว เห็นมาหลายคนแล้วครับที่เป็นแบบนี้ แต่พอผมเอ่ยปากขอเลยนะ เงียบกันทุกคน

ถ้าไม่นับเรื่องทางเทคนิค การซ่อมบำรุงที่เพื่อนๆ ออกความเห็นกันไปค่อนข้างครบแล้ว

ผมว่ากลเม็ดนี้ ทีเด็ดดีครับ ได้รู้ใจคนพูดด้วยว่า ในใจคิดยังไง  :) :)

ออฟไลน์ kwancanoe

ผมว่าลองคิดดีๆครับ ถ้าคุณเป้นเจ้าของรถคันนึง แล้วเหตุผลอะไรบ้างที่คุณจะขายรถคันนั้นทิ้งไป ผมว่านี่แหละคือสิ่งที่คนกลัวซื้อรถมือ 2 ครับ

ถ้าหากว่าด้วยเรื่องความดูดี แน่นอนว่าภายนอก Camry ก็ดูดีกว่าแน่ๆ แต่ภายในนี่มันอีกเรื่องนะครับ ผมคนนึงที่ซื้อรถเพราะภายในไม่ใช่ภายนอก ข้างในต้องสวย ต้องวางอุปกรณ์ดี ต้องสัมพัสแล้วดูล้ำกว่า

การออกรถมันมีเหตุผลบางอย่างที่บางทีคุณอาจจะคาดไม่ถึง แต่มันเป็นเหตุผลด้านอารมณืล้วนๆ เช่น ผมเลือกออก Focus แทนที่จะเป็น MZ3 หรือ Altis ใหม่ที่ใครๆก็เชียร์ แต่ผมไม่เลือกเพราะ MZ3 พวงมาลัยมีปุ่มข้างเดียวและหน้าจอตั้งๆของมัน ส่วน Altis ข้างนอกสวยมาก แต่ผมเกลียดข้างในสุดๆไปเลย

ที่บ้านผมมี Camry HV อยู่คันนึง แต่ผมแทบไม่อยากขับเลยเพราะมันขับลำบาก คันมันใหญ่ไป และถ้าให้เลือกระหว่าง Camry มือ 2 กับ City มือ 1 ผมกลับจะเอา City ครับ เพราะมันขับง่าย ข้างในมันก็กว้างสบายดี

อย่าลืมว่าคุณซื้อให้เขา คุณเป็นคนดูจากภายนอกไม่ได้ขับ แต่เขาเป็นคนขับเขาดูจากภายในและความถนัดของเขา ถ้าเขาพอใจรถเล็กก็ต้องเข้าใจเขานะครับเพราะมันมีเหตุผลในตัวอยู่

ออฟไลน์ Terng

จากประสบการณ์ซื้อมือสองมาใช้งานสองคัน (ที่บ้านจะมีทั้งป้ายแดง กับมือสองครับ ถ้าเจอมือสองสภาพดีๆ รู้จักกันบางทีมาบอกขายต่อ) ผมไม่เคยเจอปัญหาอะไรเลยครับ ถ้าเรารู้ประวัตินะ ใช้ต่อมาอีกตั้งสิบปี มันก็ยังคงใช้งานได้ดีเหมือนเช่นป้ายแดงไม่มีผิดครับ แต่พวกไปซื้อตามเต๊นท์น่ะ ระวังให้มากๆละกันครับ

จริงๆเรื่องไมล์รถผมว่าไม่ต้องดูมากหรอกครับ แต่ต้องเช็คสภาพกันละเอียดๆเลยมากกว่า ไมล์รถอย่างคันแจ๊ซที่บ้านผมรุ่นแรก ขับมาตั้งสองแสนกว่าโล สภาพยังดูดีกว่าแจ๊ซหลายๆคันที่ขับมายังไม่ถึงแสน (รุ่นปีเดียวกัน) มันอยู่ที่การดูแลรักษาของเจ้าของเดิมครับ

ส่วนเรื่องขี้ปากคน อย่าไปสนใจให้มากครับ เงินเรา อยู่อยากยาจกแล้วจะรวยครับ บ้านผมก็มีเงิน แต่ใช้รถเอาแค่พอใช้งาน ไม่ได้เน้นภาพลักษณ์ไรเลย ก็ใช้พวกรถญี่ปุ่นนี่หละครับ เห็นคนก็เคารพเกรงใจพ่อผมทั้งนั้น เพราะงั้นอย่าไปใส่ใจมากนักเลยครับ ปล่อยเขาขับอีโคคาร์ของเขาต่อไปอย่างภาคภูมิใจว่ามันดูดีกว่าแคมรีคันงามของคุณแล้วกัน
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid

ออฟไลน์ Terng

ผมว่าลองคิดดีๆครับ ถ้าคุณเป้นเจ้าของรถคันนึง แล้วเหตุผลอะไรบ้างที่คุณจะขายรถคันนั้นทิ้งไป ผมว่านี่แหละคือสิ่งที่คนกลัวซื้อรถมือ 2 ครับ

ถ้าหากว่าด้วยเรื่องความดูดี แน่นอนว่าภายนอก Camry ก็ดูดีกว่าแน่ๆ แต่ภายในนี่มันอีกเรื่องนะครับ ผมคนนึงที่ซื้อรถเพราะภายในไม่ใช่ภายนอก ข้างในต้องสวย ต้องวางอุปกรณ์ดี ต้องสัมพัสแล้วดูล้ำกว่า

การออกรถมันมีเหตุผลบางอย่างที่บางทีคุณอาจจะคาดไม่ถึง แต่มันเป็นเหตุผลด้านอารมณืล้วนๆ เช่น ผมเลือกออก Focus แทนที่จะเป็น MZ3 หรือ Altis ใหม่ที่ใครๆก็เชียร์ แต่ผมไม่เลือกเพราะ MZ3 พวงมาลัยมีปุ่มข้างเดียวและหน้าจอตั้งๆของมัน ส่วน Altis ข้างนอกสวยมาก แต่ผมเกลียดข้างในสุดๆไปเลย

ที่บ้านผมมี Camry HV อยู่คันนึง แต่ผมแทบไม่อยากขับเลยเพราะมันขับลำบาก คันมันใหญ่ไป และถ้าให้เลือกระหว่าง Camry มือ 2 กับ City มือ 1 ผมกลับจะเอา City ครับ เพราะมันขับง่าย ข้างในมันก็กว้างสบายดี

อย่าลืมว่าคุณซื้อให้เขา คุณเป็นคนดูจากภายนอกไม่ได้ขับ แต่เขาเป็นคนขับเขาดูจากภายในและความถนัดของเขา ถ้าเขาพอใจรถเล็กก็ต้องเข้าใจเขานะครับเพราะมันมีเหตุผลในตัวอยู่

เห็นด้วยครับผมว่าบางทีรถใหญ่ขับแล้วลำบากชะมัด ชอบเล็กๆคล่องตัวหน่อย แต่ต้องไม่เล็กมาก เอาจริงๆผมว่าพวก C-Segment ทุกวันนี้ยังแอบใหญ่ไปเลย
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid

ออฟไลน์ Teera

ข้อเสียเรื่องเดียวสำหรับผมคือ มันดอกแพง และ โดน Vat ดังนั้น รถที่ผมซื้อมือสอง ผมซื้อสดครับ ถ้าจะผ่อน เลือกป้ายแดงเงื่อนไขดีๆ พวก ดอก 0% หรือ ลดเยอะ ตลาดวันนี้เป้นของผู้บริโภคครับ
และ เงินผม ผมไม่ได้ไปขอเงินใครมาซื้อ ผมไม่สนว่าใครจะว่ายังไง ถ้าตัดสินใจแล้ว และ ไม่มีอะไรดีทุกอย่าง ทุกอย่างมีข้อดี ข้อเสีย ต้องชั่งน้ำหนักเอาครับ