ผู้เขียน หัวข้อ: ผมอยากรู้ซื้อรถมือสองมาใช้มันไม่ดีตรงไหนเหรอครับ ??  (อ่าน 13035 ครั้ง)

ออฟไลน์ Chayanin

• Jr. Member
  • **
เงินของเราครับ เราใช้ เราขับ เราซ่อม อย่าได้แคร์
CAMRY ACV30  2006
BMW E39 523i  2003

ออฟไลน์ WawaAOY

• Full Member
มือสอง ซื้อจากไฟแนนดอกแพงครับ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ผมอยากได้รถจาก Certify user car แต่เท่าที่ดู ไม่มีใครน่าเชื่อถือแบะมีรับประกันที่ดีๆ เลยสักคน

ออฟไลน์ WTF

• Sr. Member
ผมตั้งใจไว้แล้วว่าต่อไปนี้ถ้าซื้อพวก D-Seg ขึ้นไป ผมจะซื้อแต่มือสอง ปีใหม่ๆหน่อย ไมล์น้อยๆ เพราะจากที่เคยใช้ๆมา มือหนึ่งตอนขายนี่ราคาหายไปเยอะมาก ขนาดแคมรีผมใช้แค่6ปี หายไป8-9แสน แต่คันที่ผมซื้อมือสองมาใช้ ใช้ไป4ปี ขาดทุนไป 140000 เอง ไม่ได้ซ่อมไรมากด้วย รถก็ได้รถรุ่นเทพกว่าด้วย แต่มือสองส่วนตัวผมจะมีประเด็นที่ต้องคิดดังนี้

1. หารถต้องใจเย็นๆ ผมค่อยๆหา ใช้เวลาเป็นเดือนๆ ใจนิ่งๆ
2. ไปดูรถต้องดูเป็น ไม่เป็นก็จ้างช่างไป เหมือนผมนี่ จ้างช่างทำสีตัวถังไปเลย แล้วเอาประวัติเช็คศูนย์อีกที
3. ต้องซื้อสดเท่านั้น เพราะมือสอง ดอกแพง
4. ปีใหม่ๆหน่อย ไม่เกิน3ปีได้ยิ่งดี เพราะเหลือประกัน เลขไมล์ผมจะเน้นเอาแบบน้อยๆเลย ราคาแพงกว่าราคากลางหน่อย ช่างมัน

คันที่ได้มาล่าสุด รถ2ปีนิดๆ ไมล์ 18000 (หมื่นแปดพันโล) ราคาถูกกว่ามือหนึ่ง 4แสน (มือหนึ่งล้านต้นๆนะครับ) กะว่าซื้อมาให้เมียขับซัก 3-4 ปี น่าจะขายแล้วขาดทุน 2-2.5 แสน นี่ก็ซื้อมาปีนึงละ ไม่มีอะไร วันที่ซื้อ กลิ่นใหม่ยังอยู่เลย ;D

แต่ถ้าไม่สนเรื่องเงินเลย จัดป้ายแดงไปก็อุ่นใจดี แน่นอนอยู่แร้น

ออฟไลน์ zeb80

ปัญหาโลกแตกครับ ซื้อรถมือสองกับซื้อป้ายแดง
อย่าคิดมาก เงินเรา เราใช้ เราจ่าย

ออฟไลน์ mongolias

• Hero Member
ตัวผม ตอนนี้มีรถผ่านมือมา 3 คัน
คันแรกเป็นรถมรดก เอามาใช้ตอนเรียนมหาวิทยาลัย แล้วก็ทำงานปีแรก คันนี้ซื้อมือสองมาตอนรถอายุ 7 ปี อยู่กับครอบครัวผมทั้งหมด 12 ปี ก็มีซ่อมแซมบ้างตามประสา หาอู่เปลี่ยนอะไหล่โน้นนี่นั่นไป

คันที่ 2 เป็นรถที่ตอนแรกไม่คิดว่าจะซื้อ เนื่องจากย้ายที่ทำงานแล้วทนค่าน้ำมันรถคันแรกไม่ไหว ตอนแรกว่าจะออกมือ 2 มา แต่ไปๆมาๆ ออกเป็นป้ายแดง Subcompact แทน ปัจจุบันก็ยังใช้อยู่ เดือนหน้าจะอายุ 8 ปีละ เริ่มต้องเปลี่ยนอะไหล่บ้างตอนเข้าสู่ปีที่ 6 (หลังวิ่งครบ 2 แสนก.ม.)

คันที่ 3 รถของภรรยา คันนี้กำหนดเลยว่าต้องเป็นป้ายแดงขนาด subcompact เช่นกัน ขับไม่ไกลวันนึงแค่ราวๆ 30 ก.ม.เท่านั้น และเพราะผู้หญิงใช้ซึ่งแน่นอนว่า ไม่ค่อยรู้เรื่องรถเท่าไหร่ ดังนั้นรถใหม่น่าจะสบายใจไปได้อย่างน้อย 5 ปี

ถ้าถามว่าคันต่อไปจะออกป้ายแดงอีกไหม ผมตอบได้เลยว่าไม่ รถคันต่อไปของผมมือสองแน่นอน เพราะผมมองว่าคันต่อไปควรใหญ่ขึ้น ถ้าไม่ใช้ SUV ก็คงจะเป็น D-segmentซึ่งมือ 1 ผมว่าราคามันแพงเกินจริงไปเยอะ ถ้าต้องออกรถราคา 1.3 -1.5 ล้าน ใช้ผ่านไป 6 ปี เหลือ 6 แสน ส่วนตัวผมทำใจไม่ได้แฮะ
หารถมือ 2 อายุสัก 3-4 ปี ราคาคงวิ่งแถวๆ 7 แสน ใช้สัก 4 ปี ผมว่าปล่อยได้ 4 แสนได้สบายๆ ขาดทุนน้อยกว่ากันเห็นๆ

ออฟไลน์ Sammy_

หัวอกเดียวกันเลยครับ ตอนที่จะออก Proton Preve คนว่าผมเยอะมาก ทั้งคนรอบข้าง ทั้งโลกออกไลน์ บางคนเป็นห่วงผมมาก ด่า ผมซะยับเยิน ยังกะผมจะไปฆ่าญาติสนิทของเค้า ทำไงได้หละครับ ก็ผมมีงบอยู่แค่ นี้ แต่อยากได้ C-Segment เครื่องแรงๆ Option ครบๆ ก็เลยต้องมาลงเอยกับ Preve อยากถามเขาไปเหมือนกันว่า ผมผิดเหรอที่ผมเงินน้อย แล้วผมอยากได้รถ ใหญ่ อยากได้รถแรง

จากที่ผมไม่ได้คิดอะไร ผมเครียดมาก เพราะโดนทุกวัน แต่พอออกรถแล้วทุกอย่างก็ผ่านมาด้วยดีครับ รถผมดีกว่ารถคนที่มันว่าผมด้วยซ้ำ และผมจอดในก็สบายใจด้วย เพราะมันคือ Proton

ท้ายที่สุดแล้วเลือกในสิ่งที่ตัวเองคิดว่า ใช่ที่สุด ชอบที่สุดครับ แน่นอนว่ารถมือสอง ก็อาจจะเจอปัญหาบางตามกาลเวลาของมัน แต่ผมเชื่อว่าคุณจะรับมันได้ เพราะคุณยอมรับมันตั้งแต่แรกอยู่อล้วครับ แล้วคุณก็จะมีความสุขกับรถคันใหม่ของคุณ ที่ดีกว่าของคนที่มาว่าคุณ แน่นอน

เชื่อในตัวเอง แล้วจะมีความสุขครับ  ;D

ออฟไลน์ ichok

มันคงไม่เกี่ยวกับรถมือสองมั๊งครับ ผมว่าจขกท.ให้น้ำหนักไปที่เพื่อนบ้านมากเกินไป เราก็แค่ยอมรับว่ามันต้องซ่อมแหล่ะครับ ความจริงเป็นอย่างนั้น หากมองมุมอื่นคือทำไมผู้ใหญ่ต้องขับรถใหญ่แบบแคมรี่หรือครับ มันจำเป็นไหม ออกต่างจังหวัดบ่อยไหมไกลไหม ถ้าในเมืองบ่อยกว่าผมเอารถเล็กใหม่เลยไหม ขับไม่เร็วไม่ต้องกลัวซ่อม ใช้เยอะไหมเหนียวค่าน้ำมันไหม ต้องแก็สไหม ประมาณนี้ครับ ถ้าซื้อรถมือสองแล้วคอยมาระแวงว่าคนอื่นจะเยาะเย้ยเวลาซ่อมผมว่ามันจะเครียดเอานะครับ ต่อให้จขกท.ซื้อรถใหม่มาใช้ก็คงโดนเยาะเย้ยอยู่ดีว่าซื้อมาทำไม ซื้อมือสองดีกว่า บลาๆๆ ของทุกอย่างมีตลาดของมันอยู่แล้วนะผมว่า ถ้ามันแย่จริงๆแคมรี่มือสองอายุ5 ปี คงขายซักแสนนึงไปแล้วครับ ส่วนตัวผมคิดว่าคนเล่นรถมือสองคือคนมีตังต์ด้วยซ้ำสำหรับผม

ออฟไลน์ mozart

รถป้ายแดงสมัยนี้มันไม่ต่างอะไรกับรถมือสองหรอกครับ ปัญหาเยอะจัด เสียเวลาเสียความรู้สึกวิ่งเข้าออกศูนย์ ให้เสียอารมณ์  ส่วนเพื่อนบ้านที่พูดเชิงดูถูกมันก็อย่าไปใส่ใจเลยครับ เรามีความสุขของเรา เรารู้ดีว่าสิ่งที่เราเลือกเป็นยังไง

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
ประเด็นคือส่วนใหญ่เราไม่ค่อยรู้ประวัติของรถเท่าไรนัก
โดยเฉพาะซื้อกับเต้นท์
แต่ถ้าซื้อรถบ้าน หรือซื้อกับคนรู้จักก็จะสืบประวัติได้ง่ายหน่อย

แต่ แต่ แต่ ดอกไม่ถูกเลยนะครับ ค่อนข้างแพงเลยทีเดียว
ลองหักลบกลบหนี้ดู เผลอๆ ออกใหม่ป้ายแดง ราคาสุดท้าย อาจไม่ต่างกันมาก
ยิ่งตอนนี้ มีโปรลดเป็นแสนบาททั้งแคมรี่ แอคคอร์ด เทียน่า ลองคิดหลายๆด้านดูครับ

ออฟไลน์ BhuBhu

ซื้อผ่อน ซื้อรถใหม่เพราะดอกเบี้ยกับ Vat รวมในราคาซื้อขาย ผ่อนตามที่เรามีศักยภาพ

ซื้อสดมือ 2 คุ้มเพราะราคาตกส่วนใหญ่ ตกไปกับคนซื้อมือแรก

สรุปส่วนตัว ชอบรถมือ 2 วันนี้ก็พึ่งไปสอย Benz w210 ปี2003 เครื่องดีเซลให้พ่อตา
ตอนไปดูรถผมก็พาชั่งไปดูด้วย เครื่องเกียร์ดี ภายในช่างบอกมีร้านถ้าจะทำก็ 25000 รับรองสวยกริบ
เลยต่อรองจบที่ ห้าแสนกว่าจ่ายสด พ่อตา Happy  ;D

ออฟไลน์ HME

มันเพิ่งจะมีกรณี สวมป้ายทะเบียนด้วยนะครับ

ตัวอย่างนะครับ
-รถยนต์ วีออสแดง โดนชนยับ ประกันคืนทุน
-มีคนไปซื้อซากเพื่อเอาทะเบียน
-ขโมยรถคนอื่นมาแต่ว่าเป็นวีออสแดง รุ่นตรงกัน
-แก้เลขตัวถังและเครื่อง
-แล้วก็เอามาขาย

มันดูยากด้วยนะครัับ และถ้าวันดีคืนดีเกิดโดนจับได้ก็มีปัญหากันอีก
--------------------------------------------
แต่ถึงอย่างนั้น รถป้ายแดงบางยี่ห้อโดยบางศูนย์บริการก็มีการวนรถเก่ามาขายลูกค้าเหมือนกัน

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ซื้อผ่อน ซื้อรถใหม่เพราะดอกเบี้ยกับ Vat รวมในราคาซื้อขาย ผ่อนตามที่เรามีศักยภาพ

ซื้อสดมือ 2 คุ้มเพราะราคาตกส่วนใหญ่ ตกไปกับคนซื้อมือแรก

สรุปส่วนตัว ชอบรถมือ 2 วันนี้ก็พึ่งไปสอย Benz w210 ปี2003 เครื่องดีเซลให้พ่อตา
ตอนไปดูรถผมก็พาชั่งไปดูด้วย เครื่องเกียร์ดี ภายในช่างบอกมีร้านถ้าจะทำก็ 25000 รับรองสวยกริบ
เลยต่อรองจบที่ ห้าแสนกว่าจ่ายสด พ่อตา Happy  ;D

ถูกจังครับ

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
จกท หายไปเลยครับ

เหมือนเข้ามาบ่น

ถ้ามีรายละเอียดมากกว่านี้ก็จะดี ว่าสดหรือผ่อน ขับไปไหน ต้องการแบบไหน

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
เรื่องการดูรถผมคิดไว้แล้วละครับว่าจะให้รุ่นพี่ที่อยู่อู่แถวบ้านไปช่วยดูให้ และให้พี่เขาชวนเพื่อนที่เป็นช่างตัวถังช่างสีไปด้วย ส่วนรถที่จะซื้อนี้ก็คิดไว้แล้วละครับต้องมีงบซ่อมบำรุงกันบ้าง

ผมซื้อคันนี้สดครับ ถ้าผ่อนคงไม่ไหวสำหรับรถมือสองอย่างที่เพื่อนๆบอก ที่ซื้อรถใหญ่ๆเพราะอยากให้พ่อขับรถที่สบายๆหน่อยขับลงใต้บ่อยๆแทบจะทุกศุกร์เลย

ส่วนอายเพื่อนบ้านปากแบบนั้นผมว่าผมจะไม่ไปยุ่งกับมันละ ปล่อยให้มันอยู่อย่างมีระดับไป อย่างไงขอบคุณทุกคนที่เขามาให้กำลังใจและข้อคิดดีๆนะครับ

ออฟไลน์ udis

เสีย
ซ่อม
จอดข้างทาง
นอนอู่
เสียงดังน่ารำคาญ
เครื่องหลวม
ขับไปไกลๆ รู้สึกเสียวว่าจะเสีย
แอร์ไม่เย็น
ยางหมดสภาพ
ช่วงล่างไปหมด
หนูกัดสายไฟ
เบาะหนังเก่า
ผี!
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 24, 2014, 21:29:38 โดย udis »

ออฟไลน์ pitoy

• Jr. Member
  • **
ผมชอบมือสองครับ ได้รถที่คุ้มกับเงินที่เสียไปงั้นมั้ง ยิ่งรถที่แต่งมาตามที่เราชอบนะยิ่งดีคือผมจะไม่ชอบรถเดิมๆจากบริษัทนะต้องมีโน่นนิดนี่หน่อย ถ้าเอาป้ายแดงมาแต่งนี่เสียดายครับ ลองเข้าไปตามคลับรถที่เราชอบครับ มีสมาชิกที่ปล่อยเปลี่ยนรุ่นเยอะไป ศึกษาข้อดีข้อเสียของรุ่นเยอะๆ อย่าไปคิดว่าเก่าว่าใหม่เลยครับ เลือกรุ่นที่เราชอบ มีคุณสมบัติตามที่เราชอบ มีแค่คนรอบข้างเท่านั้นแหละที่ว่าเราใช้รถมือสอง คนทั่วไปไม่มีใครมาถามหรอก  เข้าใจซะว่ามันของใช้แล้วต้องมีปรับปรุงบ้าง แล้วจะมีความสุขกับมันเข้าคลับคุยกะคนคอเดียวกันครับ  รถป้ายแดงซื้อมาปีเดียวมันก็เป็นรถเก่าผมเลยไม่ค่อยชอบ555

ออฟไลน์ GRIMDONUT

ข้อดีคือถูกกว่า ขายต่อไม่เจ็บตัวมาก
ข้อเสียคือถ้าผ่อนดอกจะแพงกว่ารถใหม่และก็โดนVATอีก7%,เสี่ยงกับการซ่อมหนักในบางคันเพราะไม่ได้รับประกันคุณภาพ2,3ปีแล้วแต่ยี่ห้อ(เกิดกรณีกับเครื่องยนตร์,เกียร์,ช่วงล่าง,ระบบไฟและอื่นๆถ้ารถใหม่เราก็ไม่ต้องจ่ายเองถ้ามันเสียเอง) ถ้าได้รถบ้านคนรู้จักกันรู้ประวัติก็ไม่มีปัญหาครับคุ้ม แต่ถ้าไม่เจอรถที่เค้ามีปัญหามาแล้วขายทิ้งเรารับมาอาจจะโดนซ่อมต่อไม่รู้จบได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 24, 2014, 20:52:06 โดย GRIMDONUT »
^^MY LOVE MB^^
[/img]

ออฟไลน์ Warming

• Newbie
  • *
  • รถเก่า คนแก่
อ่านแล้วนึกถึงคำว่า asymmetric information
ถ้าข้อมูลมากพอ จะมือ 2 หรือ 3 ก็ซื้อได้ครับ

;D ;D ;D

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
รถมือ2 ถ้าได้สภาพดีๆมันก็ไม่ได้แย่ขนาดนั้นนะครับ แต่ยอมรับจริงๆว่าหายากพอสมควร

ลองหาสภาพดีๆดูเอาครับ ACV40 2.4V, G8 2.4 EL Navi, J32 250XV SR Navi

ออฟไลน์ Monn

จากประสบการณ์ ทั้งซื้อและขายรถส่วนตัว 

รถดี ไม่มีปัญหา ไม่ชนหนัก ผมขายเอง เรียกราคาได้ ค่อยๆ หาคนซื้อ รถดี ใครก็ยอมจ่าย ราคาถูกกว่าเต๊นท์

รถไม่ดี ชนมา ผมขายเต๊นท์ เท่าไหร่ก็เอา จบไป ไม่อยากขายเอง  ดังนั้น รถไปเต๊นท์เลยจะค่อนข้างมีปัญหา เพราะคนขายสมัยนี้ ทำไมยอมขายถูกหละครับ

ส่วนซื้อรถ ประสบการณ์ซื้อรถมือสอง สองคันของผมไม่ดี เจอแต่รถเน่า คันแรกซื้อเต๊นท์ ตอนนั้นไม่รู้เรื่อง สภาพเน่ามาก พังไปละ
คันที่สอง ซื้อจากเจ้าของเก่า ก็โดนของ เพราะเอาเข้า 0 เช็คเยอะมาก แต่สุดท้าย คือลืม รถโดนมาอย่างหนัก เป็นประสบการณ์ที่ไม่ดี ใช้ 6 เดือนขายขาดทุนไป 30% ส่วนตัวผมเลิกเลย รถมือสอง

ประเด็นเดียวสำหรับรถมือสองของผม ตอนนี้หากจะซื้อคือ certified used car จาก 0 เช่น toyota  honda หรือ bm หรือ benz  อย่างน้อย 0 เองก็รับผิดชอบ ดีกว่ามานั่งวิ่งทวงเจ้าของเดิมครับ

คหสต ล้วนๆ นะครับ
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ Napat14

รถมือ สอง ไม่ดี ตรงที่ เราจะต้องเสียเงิน ซ่อม รถ เมื่อไหร่ ไม่รู้  เพราะ ว่า บาง อย่าง ไม่ได้ พัง ทันที นะครับ
คนใช้ รถ มือแรก รักษา รถ หรือเปล่า ก็ไม่ รู้ ว่า ใช้ รถ เป็น หรือเปล่า บาง คัน ไม่เคยเปรียน น้ำมันเครื่องรถ เลย ก็ มี ใช่ อย่างเดี่ยว
ยิ่งเต้น มือสอง ยิ่ง ตัว ดี เลย แต่งรถ ใช้ ชวนซื้อ เพราะว่า รถ มือ สอง ส่วน ใหญ่ จะไม่ได้ สวย มากหรอก ครับ เพราะ โดนหิน บ้าง โดน ขี้นก บ้าง
เชียว นิดหน่อย ลักยิ้ม บ้าง เป็น เรื่อง ธรรมดา แต่ เอา มาขายมัน ไม่ชวน ซื่อครับ เลย ต้อง แต่ง

ข้อกีก็คือ ถูก เงิน ดีครับ แต่ก็ต้อง งบไว้ซ่อม ถ้า เลือกรถ ได้ดี ก็ ประหยัด ค่า ซ่อม และ เวลา ไปได้ นั้นก็ คือ ทุกคนพยายาม จะ หาไงครับ
Bmw E30 coupe 1989
Volvo 940 estate 1997
Nissan Navara 2007
Toyota CHR 2019
Benz w212 2012
volvo v90 2018