ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะนำรถเล็กประหยัดน้ำมันในเมืองให้หน่อยครับ ไม่ไหวแล้ว  (อ่าน 12350 ครั้ง)

ออฟไลน์ Xyclop

• Sr. Member
 คิดเปน km/ลิตร.  หรือ บาทต่อกม. ก้อได้ครับ
ไม่สนใจเรื่อง ออฟชั่น หรือ 0 อะไรทัังนั้น  ขอให้ประหยัดสุดพอครับ
ตัวที่ใช้อยู่ 5-6 บาทต่อ กม. ไม่ไหวแล้ว

พวกเติม 85 ได้. ในเมืองประหยัดมั้ยครับ

ออฟไลน์ benley

จขกท.บอกว่าแนะนำรกเล็ก งั้นนี้เลยครับ

ผมก็แนะนำมอไซค์เกียร์ พวก
honda wave
yamaha spark115i
suzuki shooter115i
หรือพวก ออโต้ก็ได้ ประหยัดใกล้เคียงกัน

วิ่งดีๆ โลนึงไม่ถึง 3 สลึง

ออฟไลน์ Monn

• Hero Member
คิดเปน km/ลิตร.  หรือ บาทต่อกม. ก้อได้ครับ
ไม่สนใจเรื่อง ออฟชั่น หรือ 0 อะไรทัังนั้น  ขอให้ประหยัดสุดพอครับ
ตัวที่ใช้อยู่ 5-6 บาทต่อ กม. ไม่ไหวแล้ว

ประหยัดในเมือง ยังไงก็คงต้องพรีอุส พี่สาวผมใช้จริง 19-20 โล/ลิตร

คำว่าเล็กคือยังไงครับ eco car ผมก็เชื่อว่าไม่น่าจะได้มากกว่า 10 โลลิตร มันก็ 4 บาท/โลนะ จะคุ้มกับการซื้อรถใหม่ไหม
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ bobsan

ที่ว่าขับในเมืองนี่ถ้าขับในเมืองแท้ๆอย่างสุขุมวิท อโศก สีลม สาธร อนุเสาวรีย์ เทือกๆนี้อย่างเดียว
ไม่มีคันไหนหรอกครับที่ทำได้ดีแบบโลละ 2 บาท  ขนาดพรีอุสเจอรถติดนานๆแบตไฮบริดหมดก็ใช้น้ำมัน
ติดนานๆเข้าอย่างเก่งก็ 10 โลลิตร พวกรถไฮบริดที่วิ่งประหยัดๆกันต้องมีช่วงให้มันวิ่งเพื่อดึงค่าเฉลี่ยขึ้นมา
ติดแกสจะช่วยประหยัดค่าเชื่อเพลิงที่เห็นผลดีที่สุดครับ

เอากันแบบสุดๆไปเลยในเมืองคงต้องมาร์ชติดแกสน่ะครับ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
เพื่อนผมใช้ mirage ตก กม.ละ 1.7บาทครับ ว่าแต่ ไม่เอาไปติดแก๊สละครับ คันเก่านะ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ panithanks

• Jr. Member
  • **
eco car วิ่งในเมืองรถติดๆ เติม E20 ก็ตกโลละ 3 บาทแล้ว

ถ้ารถคันเก่าเครื่องเบนซิน เอาไปติดแก๊สมั๊ยครับ น่าจะคุ้มค่ากว่าซื้อรถใหม่

ออฟไลน์ Pat.Lee

Altis หรือ Vios ติดแก๊สน่าจะประหยัดสุดๆ เหมือนกันนะครับ
ถ้าไม่เอาแก๊สก็ลองดูข้อมูลตาม link ด้านล่างครับ
ปล. ใช้ในเมืองรถไฮบริดจะได้เปรียบกว่านะครับ

http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,39032.0.html

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
celerio ติดแก๊สครับ
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ ceberos

ซื้อมือ2 ติดแก๊สครับ ถ้าคิดจะใช้รถจริงๆนะครับคุ้มสุดๆ เน้นรถที่มีอะไหล่เชียงกง  เช่น 3ห่วง หยดน้ำ

ออฟไลน์ Darkart

รถตระกูล ECO car ครับ
- Honda Brio
- Nissan March
- Mitsubishi Mirage  
- Suzuki Swift
- Suzuki Celerio

รถใช้งานกรุงเทพ เอารถไปติดแก๊ส น่าจะประหยัดได้เยอะครับ  
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ bluelawn

Fiesta ecoboost พอไหวถ้าไม่เท้าหนักนะครับ ประหยัดอยู่

ออฟไลน์ Anueis

• Like !!! Automatic transmission.
อีโค่บูส ครับ

ไม่ก็อีโค่ คาร์

ไม่ก็มือ2หรือเอาคันเก่าไปติดแก๊ส โลด ::) ::)
1989 Honda Civic EF 1.6 4AT
2001 Volvo V70 2.3T
2007 Isuzu D-Max Cab SLX 2.5 Ddi I-Tec

ออฟไลน์ Destiny_gun

รุ่นน้องผม เปลี่ยนจาก fiesta 1.6 เป็น Ecoboots ยังรู้สึกเสียดายเลยครับ อุปกรณ์ความปลอดภัยครบกว่า แต่ความสวยงาม ecoboots ดีกว่า ส่วนเรื่องกินน้ำมัน พอๆกันเลยครับ

ออฟไลน์ rutxthe

• Full Member
  • 1992 MX-5
pajero V6 ผมวิ่งน้ำมันในเมืองโลละ 6-7 บาท
แต่ถ้ากดเป็นแก็ส 2 บาทกว่า ๆ

เอารถพี่ไปติดแก๊สก็พอแล้วครับ ไม่ต้องเสียตังซื้อคันใหม่
Nissan Almera 2013
Mitsubishi Pajero Sport V6 2014
Mazda MX-5 NA 1992
Mercedes Benz Cla250 2016
Volvo Xc40 Recharge T5 Inscription 2021
Porsche Cayenne Coupe E Hybrid 2021
KIA Carnival 2023

ยังอยู่ครบทุกคัน :)

ประหยัดในเมือง ยังไงก็คงต้องพรีอุส พี่สาวผมใช้จริง 19-20 โล/ลิตร

คำว่าเล็กคือยังไงครับ eco car ผมก็เชื่อว่าไม่น่าจะได้มากกว่า 10 โลลิตร มันก็ 4 บาท/โลนะ จะคุ้มกับการซื้อรถใหม่ไหม
[/quote]

แสดงว่าถ้าซื้อ eco car มาเพื่อขับในเมืองก้อไม่คุ้ม เมื่อเทียบกับคันเดิมหรือครับ เข้าใจผิดมาตลอดนึกว่า อีโค่จะประหยัด

เพื่อนผมใช้ mirage ตก กม.ละ 1.7บาทครับ ว่าแต่ ไม่เอาไปติดแก๊สละครับ คันเก่านะ

โอเลยนะครับ 1.7บาท แต่ มัย เม้นข้างบนว่าไม่ถึง

ส่วนเรื่องติดแกสยังทำใจไม่ได้ แอนตี้มาตลอด ภาพไฟไหม้รถที่เปนข่าวเรืีอยๆมันติดตายังงัยกัอไม่รู้

งั้นถามใหม่เพื่อความกระชับ
บรรดาตระกูลอีโค่ทั้งหมด รวมทั้งแจ้สใหม่ ยารีสใหม่
ตัวไหนใช้ในเมืองเปนหลัก น่าจะประหยัดได้สุดครับ. แอบลังเลมาทางแจ้ส เพราะเหน85ได้

รบกวน ผู้ที่มีประสบการณ์ รุ่นต่างๆด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
ไม่เคยมี ปสก กับรุ่นอื่น

มิราจวิ่ง ลาดพร้าว - รัชดา - อโศก - สุขุมวิท - นานา - สวนลุมพินี  สุดท้าย บ่อนไก่ ใช้เวลาเดินทาง 1.10 -1.40 ชม
ขากลับ  บ่อนไก่ - คลองเตย - อโศก - รัชดา - ลาดพร้าว  30-50 นาที

วันละ 24 กิโลเมตร ใช้น้ำมัน ประมาณ 2 ลิตร  ใช้ E20  35 บาท(ประมาณ)

ใช้วันละ 70 บาท   70/24  ตกกิโลเมตรละ 2.9 บาท   

ประหยัดไหม ;D

THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ Dr.Jones

:-\ 8) :(

ขอมาแอบกระซิบ แบบเบาๆมากๆว่า.....

City 2014 เติม E85 วิ่งในเมืองผสม Highway
ตกอยู่ที่1.8 บาท  / กิโลนะครับ ไม่เคยเกิน 2 บาท/กิโล แม้แต่ถังเดียว)
(ไม่รวมค่าทางด่วนนะ ......))
ไม่สนับสนุนรถญี่ปุ่นเจ้าตลาดและรถเยอรมันมวยรอง
--ทุกรุ่น,ทุกคัน,ทุกโปรโมชั่น,ทุกกรณี--

ออฟไลน์ despinaauto lci

• MONEY
    ใช้พวกเครื่องดีเซลไหมครับ
Last id: despinaauto
2003-ACCORD 3.0 gen 7(2008 sold)
2006-CIVIC FD 1.8(2012 sold)
2008-ACCORD 2.4 gen 8(2013 sold)
2012-E250 CGI
2013-520i F10
2013-E200 coupe sport facelift
2014-528i F10 lci M Sport
2014-320d F30 upgrade m performance power

ออฟไลน์ 6162002

ผมใช้มาสด้า 2  ติด LPG แบบ OBD. ติดมาขับเหมือนน้ำมันเลยครับ

วิ่งในเมือง ลาดพร้าว > ท่าเรือ  อัดแบบไม่ยั้ง มุดได้ก็มุด

กิโลละ 1.3-1.4 ครับ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ผมใช้งานวิ่งเส้นวงสว่าง บางพลัด เกษตร

ใช้ march ได้ไม่ต่ำกว่า 13 โลลิตรครับ ถ้าวิ่งทางไกล 26 โลลิตรได้แน่นอนครับ

ออฟไลน์ AkE

Jazz E85, City E85, Yaris E20, Prius E20 หรือ GS91 ก้ได้ 4 คันนี้ ต้องเติมน้ำมันชนิดที่ผมบอกนะคับแล้วจะคุ้ม และรถก้สมราคาคับ

ออฟไลน์ TerngST

• Full Member
Prius ใช้ได้แค่ e10เอง

ออฟไลน์ Jazz_Jstw

• Jr. Member
  • **
ผมใช้ Jazz ออโต้ อยู่ เติม แก๊ส 91 ไปทำงาน ไปกลับวันละ 40 +- กิโล ขับ เต็มที่ 80-90 km/h ได้ประมาณ 15-16 กิโลเมตรต่อลิตร ตกกิโลละ 2 บาทหน่อยๆ ถนนต่างจังหวัดนะครับ ผมว่า ติดแก๊สคุ้มกว่านะ  :)

ออฟไลน์ satan103tfs

• Newbie
  • *
ลองดู พิจารณา altis cng รถผมโฉมที่แล้ว แฟนใช้รับ-ส่งลูกไป รามอินทรา กม.11 - อ่อนนุช(ส่งคนที่ 1) - เกษตรนวมิน(ส่งคนที่ 2) - กลับบัาน ประมาญ 50 กม. เช้า-เย็น วันละ เกือบ 100 กม. เติมแก้ซวันเว้นวัน แต่ก็ไม่มีคิวแวะเติมหลังส่งลูกเสร็จช่วงเช้าจะปั๊มจะโล่งมาก ตก กม. 0.7 บาท คิดรวมน้ำมัน เดือนละ ประมาญ 500 บาท ตก กม.ละ 1 บาทครับ (แต่ถ้าวิ่งต่างจังหวัด ไปทานข้าวบางแสน ไปกลับ 200 กม. เติมกลับ 100 บาท ตก กม. ละ 0.5 บาท) โฉมใหม่นี่หน้าใช้กว่าเดิมด้วย มีประกันโรงงาน ไม่ต้องไปเสี่ยงติดแก้ซเอง หรือ city cng ก็น่าสนใจ  ครับ

ออฟไลน์ neutrino

เอาแบบประหยัดสุดๆไม่ต้องลงทุนใหม่มาก ก็เอาคันเดิมนี่แหละไปติดแก๊ส NGV แล้วคุณจะประหยัดไปเยอะมาก มีข้อเสียอย่างเดียวคือต้องเข้าคิวเติมแก๊ส เรื่องกลัวไฟไหม้อย่าไปห่วงมาก ถ้าเป็นอย่างที่คุณคิด ป่านนี้รถแท็กซี่ระเบิดวันละหลายสิบคันแล้ว

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ลองดู พิจารณา altis cng รถผมโฉมที่แล้ว แฟนใช้รับ-ส่งลูกไป รามอินทรา กม.11 - อ่อนนุช(ส่งคนที่ 1) - เกษตรนวมิน(ส่งคนที่ 2) - กลับบัาน ประมาญ 50 กม. เช้า-เย็น วันละ เกือบ 100 กม. เติมแก้ซวันเว้นวัน แต่ก็ไม่มีคิวแวะเติมหลังส่งลูกเสร็จช่วงเช้าจะปั๊มจะโล่งมาก ตก กม. 0.7 บาท คิดรวมน้ำมัน เดือนละ ประมาญ 500 บาท ตก กม.ละ 1 บาทครับ (แต่ถ้าวิ่งต่างจังหวัด ไปทานข้าวบางแสน ไปกลับ 200 กม. เติมกลับ 100 บาท ตก กม. ละ 0.5 บาท) โฉมใหม่นี่หน้าใช้กว่าเดิมด้วย มีประกันโรงงาน ไม่ต้องไปเสี่ยงติดแก้ซเอง หรือ city cng ก็น่าสนใจ  ครับ
:Dอันนี้ประหยัดจริงๆ ครับ นับถือเลย

ออฟไลน์ mick

Eco car เกิน 10 กม ต่อ ลิตรแน่นอน.   ถ้าไม่ได้ติด 2-3 ชม วิ่งไปได้แค่ 5 กม นะครับ

สรุป รับแก๊สได้ด้านความเสี่ยง ก็แก๊ส รับไม่ได้ ไป eco car e20 หรือ city jazz e85