ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะนำรถเล็กประหยัดน้ำมันในเมืองให้หน่อยครับ ไม่ไหวแล้ว  (อ่าน 12351 ครั้ง)

ออฟไลน์ kasuya

• Full Member
Prius ใช้ได้แค่ e10เอง

ตามคู่มือนะใช่
แต่จริงๆไม่ใช่ ไม่อยากจะพูดมากเดี้ยวจะมีพวกดราม่าที่ตัวไม่เคยใช้จริงๆ ออกมาโลกสวย

E85 กับพวก ECO car หรือแหมกระทั่งกับรถ 1500 cc วิ่งในเมืองมันก็กินหมดนั้นแหละครับ
ต่อให้ city jazz E85 เป็นไปไม่ได้ที่จะประหยัดกว่า ECO car + E85 มันต้องสูสีกันหรือ ECO แอบประหยัดกว่าเล็กน้อย

วิ่งในเมืองประหยัดจริงๆก็ต้องติดแก๊ส ไม่งั้นแท๊กซี่จะติดแก๊สทำไหมละครับเพราะเค้าวิ่งในเมืองกันทั้งวัน ต้นทุนจะแพงไม่ได้
ตัวที่วิ่งน้ำมันในเมืองประหยัดจริงๆต้องเป็นรถ Hybrid (Full Hybrid) ที่เหลือกินหมดครับ แล้วยังมีประหยัดกว่านี้ได้อีก ผมคงไม่ขอกล่าวไว้ให้คิดต่อกันเองเพราะผมกล่าวเกือนหมดแล้วเหลือไว้อย่างหนึ่งให้เป็นคำตอบเป็นการบ้าน

ออฟไลน์ moo

• Jr. Member
  • **
Prius ใช้ได้แค่ e10เอง

ตามคู่มือนะใช่
แต่จริงๆไม่ใช่ ไม่อยากจะพูดมากเดี้ยวจะมีพวกดราม่าที่ตัวไม่เคยใช้จริงๆ ออกมาโลกสวย

E85 กับพวก ECO car หรือแหมกระทั่งกับรถ 1500 cc วิ่งในเมืองมันก็กินหมดนั้นแหละครับ
ต่อให้ city jazz E85 เป็นไปไม่ได้ที่จะประหยัดกว่า ECO car + E85 มันต้องสูสีกันหรือ ECO แอบประหยัดกว่าเล็กน้อย

วิ่งในเมืองประหยัดจริงๆก็ต้องติดแก๊ส ไม่งั้นแท๊กซี่จะติดแก๊สทำไหมละครับเพราะเค้าวิ่งในเมืองกันทั้งวัน ต้นทุนจะแพงไม่ได้
ตัวที่วิ่งน้ำมันในเมืองประหยัดจริงๆต้องเป็นรถ Hybrid (Full Hybrid) ที่เหลือกินหมดครับ แล้วยังมีประหยัดกว่านี้ได้อีก ผมคงไม่ขอกล่าวไว้ให้คิดต่อกันเองเพราะผมกล่าวเกือนหมดแล้วเหลือไว้อย่างหนึ่งให้เป็นคำตอบเป็นการบ้าน

accord HV ผมนั่งกัน 5 คน วิ่งในเมืองติดๆยังมี 16-17 km/l ได้เลยนะครับ ผมว่า hybrid ก็น่าจะดี

ออฟไลน์ h22a

• Sr. Member
ผมใช้ Camry Hybrid 2012 ครับ รถHybrid ถ้ารถติดหนักๆ ระดับความเร็วเฉลี่ยต่ำกว่า 10Km./Hr มันก็เอาไม่อยู่ครับ กินน้ำมันเหมือนกัน ประมาณ 8-9 Km./L.
ผมเห็นคำตอบบางท่านน่าสนใจครับ ถ้าจะประหยัดให้ไป Altis CNG เป็น CNG ที่ติดมาจากโรงงานรับประกันจากโรงงานเลย ยี่ห้อไหนทำแท็กซี่ยี่ห้อนั้นทนและประหยัดครับ  ;)

ออฟไลน์ earth3005

• Jr. Member
  • **
มิราจวิ่งในเมืองกินราวๆ 2.2-2.6 บาท/1โล ครับ ขับไปเรียนจากราชพฤกษ์-จุฬาทุกวันเคยจับได้เท่านี้ :)

ส่วนพ่อผมใช้ E300 bluetec อยู่ครับ เเต่มันไม่ได้เป็นรถเล็กนะ ต้องขออภัย - -
น้ำมันดีเซลถูกอีกลิตรเเค่30บาท เติมครั้งนึง60ลิตรเเบบใกล้จะหมดถังจริงๆเเล้ว ลองจับมาตรวัดดูหลายครั้งเเล้ววิ่งได้ประมาณ 1000-1100 บริเวณชานเมือง+ในเมืองบ้างบางครั้ง

ค่าน้ำมัน 60 ลิตร เป็นราคา 60x30 = 1800 บาท
วิ่งได้ 1000 โล
ดังนั้นตกโลละ 1800/1000 = 1.8 บาทเป็นอย่างต่ำครับ

:D :D :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 28, 2014, 16:50:22 โดย earth3005 »

ออฟไลน์ Slipknot`

• Hero Member
  • *** HLM.COM ***
Mirage M/T คุณต้องชอบแน่ๆ

ออฟไลน์ kimjung

• Sr. Member
รถเล็ก e85 ครับ หรือรถเดิมติดชุดคิท e85 ประหยัดกว่าเดิม 25% ได้

ออฟไลน์ liveshow

• Hero Member
  • รถไม่แรงแต่แซงยาก
น่าจะจบที่ e85 นะครับ ถูกดี แต่จะลอยเมื่อไร ไม่รู้ ถ้าไม่พอใจก็ไป ดมแก๊สเอา
e85 มีไม่กี่รุ่นในบ้านเรา เลือกง่ายครับ

ปล.
มาร์ชติดแก๊ส โลละ 0.8 บาท @80-90Km/Hr ต่างจังหวัดทำไว้แค่นี้ เหนื่อย ถ้าปกติ 0.9@ 90-100
ในเมือง 1บาท +- .1 บาท ส่วนใหญ่ + E m/t

จขกท ไม่นิยมแก๊สเลยไม่อยากแนะนำรถติดแก๊ส
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้