ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสอบถามเรื่องการจราจรและสภาพแวดล้อมแถวถ.รัตนาธิเบศร์ ราชพฤกษ์ ซ.ท่าอิฐ  (อ่าน 13329 ครั้ง)

GreenG

• บุคคลทั่วไป
พอดีญาติผมกับผมไปดูบ้านที่โครงการแถวราชพฤกษ์ รัตนาธิเบศร์มาครับ

ญาติผมกำลังจะไปซื้อบ้านในหมู่บ้านแถวซอยท่าอิฐ-ราชพฤกษ์ครับ
ที่เล็งๆ ไว้ก็คือ โครงการ Perfect Place ครับ (มือสอง) เพราะชอบตรงมันมีทางภาระจำยอมไปออกรัตนาธิเบศร์ได้

อยากทราบในเรื่องการจราจรแถบนั้น ว่าเป็นอย่างไร รถติดมากแค่ไหน และเส้นทางไหนที่จะเข้าเมืองได้เร็วที่สุด ในกรณีรถติดมากๆ (อ้อมก็ได้ครับ)

และสภาพแวดล้อม ร้านอาหาร ร้านสะดวกซื้อแถวนั้น มีอะไรที่แนะนำบ้างครับ

และอยากถามความเห็นว่า

ถ้าผมมีบ้านเดี่ยวอยู่ในเมือง (เนื้อที่พอสมควร) อยู่กับพ่อแม่ที่เกษียณแล้วและงานของผมค่อนข้างทำงานบริเวณนอกเมือง เช่น บางพลัด บางบัวทอง แจ้งวัฒนะ ปทุมธานี และเส้นกาญจนาภิเษก

เป็นคุณจะย้ายบ้านไปอยู่แถวซอยท่าอิฐ-ราชพฤกษ์ โครงการนี่หรือไม่ครับ
ผมเล็งๆ ว่าถ้าขายบ้านเดิมซึ่งตอนนี้ราคาขึ้นมากจนน่าตกใจ แล้วย้ายไปอยู่ ก็จะได้เงินก้อนพอสมควร สามารถซื้อบ้านในหมู่บ้านหลังเล็กๆ ดีๆ ได้ และมีเงินเหลือเยอะพอสมควรครับ

ขอคำแนะนำในคำถามดังกล่าวด้วยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ polarman

• Jr. Member
  • **
ออกจากบ้านเลย 6.15 ตอนเช้าก็ทำใจได้เลยครับ

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Hero Member
  • Catch me if you can !!!
ออกจากบ้านเลย 6.15 ตอนเช้าก็ทำใจได้เลยครับ
ใช่ครับถ้าเข้าเมืองหนักมากๆครับ แต่ออกเมืองแบบจขกทผมไม่เคยแฮะ ทำงานแถวนอกเมืองก็อยู่เส้นกาญจนาหรือถนนบรมเลยดีมั้ยครับ ขาออกถนนบรมตอนเช้านี่ขับสบายสุดๆ

GreenG

ใช่ครับถ้าเข้าเมืองหนักมากๆครับ แต่ออกเมืองแบบจขกทผมไม่เคยแฮะ ทำงานแถวนอกเมืองก็อยู่เส้นกาญจนาหรือถนนบรมเลยดีมั้ยครับ ขาออกถนนบรมตอนเช้านี่ขับสบายสุดๆ

ขอบคุณครับ แต่พอดี ผมอยากได้รถไฟฟ้าด้วยนะครับ และไปดูมาค่อนข้างชอบลักษณะโครงการนี่ครับ

มันดูเงียบสงบ ต้นไม้เยอะ บรรยากาศดีครับ

แต่ก็ขับรถจากปากทางไกลเหมือนกันครับ

เป็นกิโล แต่ได้ยินพี่คนที่แนะนำบอกว่า ค่าวินมอไซด์ 20 บาทไม่แพงมากครับ

ออฟไลน์ PREM

ผมอยู่หมู่บ้านที่เป็นทางผ่านของจขกท.ออกสู่รัตนาธิเบศร์ครับ
เดี๋ยวนี้แยกแครายรถติดมากๆๆ ติดทั้งวันทุกวัน ยืนยันตามท่านบนๆ ว่าตอนเช้าออกช้ากว่า 6.15 ทำใจได้เลย
ถ้าอยู่ท่าอิฐ อาหารการกินซื้อจากตลาดได้ครับ มีร้านกับข้าวเยอะแยะ หรือถ้าหมายถึงร้านอาหารก็ไปถนนราชพฤกษ์-พระราม 5 มีร้านให้เลือกเยอะหายห่วง
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ Mongrun

• Newbie
  • *
ถ้าต้องเข้าไปทำงานใน กทม ก้อตามนี้เลยครับ
ส่วนตัวเคยขับไปฝึกงานที่ปทุม วิ่งราชพฤกษ์ กดมันมากเลยครับ ยาวๆๆๆไป

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
ก่อนนี้อยู่พงษ์เพชร ตอนนี้มาอยู่แถวๆที่ จขกท พูดถึง ผมวิ่งเข้าเมืองมาทางพระราม๕ครับ เพราะรัตนาธิเบตและแคลายรถติดเป็นกาว แต่ล่าสุด สัปดาห์ก่อนได้ไปอยู่แถวพงษ์เพชรทั้งอาทิตย์แล้วต้องมาส่งลูกที่บางบัวทองตอน7โมงเช้าใช้เวลา 15นาที(ส่วนขาเข้าติดตั้งแต่แยกพงษ์เพชรถึงสะพานพระนั่งเกล้าใหม่ ทุกวัน) เพราะงั้น ถ้าจะมาอยู่แถวท่าอิฐแล้ววิ่งออกเมือง ผมว่ารับได้ละ จะติดก็แค่ทางเข้าออก (แต่ออกราชพฤกษ์ก็ได้) ส่วนเข้าเมือง ถ้าไม่บ่อย ชั่วโมงครึ่ง(ช่วง6.15-8โมง)
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ jaejukjik

• **
ผมอยู่บนราชพฤกษ์ก่อนวงเวียนยครอินทร์ ไปทำงานแถวบางบัวทองทุกวัน ต้องใช้เส้นราชพฤกษ์ ตัดเข้ารัตนาธิเบศร์ และตัดเข้ากาญจนาภิเษก (ขาออกทั้งหมด) รถโล่งวิ่งสบายๆ ครับ แต่ถ้าเข้าเมือง ติดทุกเส้นเลยครับ ไม่ว่าจะ กาญจนาภิเษก ราชพฤกษ์(ยิ่งทำถนนอยู่) หรือรัตนาธิเบศธ์

ถ้าพ่อแม่เกษียน์หมดแล้ว แล้วคุณต้องทำงานนอกเมืองสะส่วนใหญ่ ถ้าสะดวกที่จะย้ายมาแถวนี้ ผมเห็นด้วยนะครับ แถมแถวนั้นมีรถไฟฟ้าผ่านอีก ถ้าอีกหน่อยจำเป็นเข้าเมืองก็รถไฟฟ้าช่วยได้มาก การขับรถไปทำงานทุกวัน จเอแต่รถติดๆ มันเสียสุขภาพจิต เสียเวลามาก วันๆนึงต้องเสียเวลาอยู่ในรถ2-3ชั่วโมง เสียดายเวลา ในความคิดเห็นส่วนตัว ถ้าเป็นผมผมย้ายนะครับ มีเงินก้อนเหลือเก็บอุ่นใจอีก

ออฟไลน์ Dozeda

• **
ขาเข้ารถจะติดมากเป็นช่วงคับ(ช่วง6.30-9.30คือสาหัส)
แฟนผมอยู่เส้นรัตนาธิเบศร์ ทำงาน191ตรงวิภาวดี
ถ้าออก9โมงจะถึงที่ทำงาน10.15น. แต่ถ้าออก10โมงจะถึงที่ทำงาน10.30น.(เลยเป็นเหตุผลให้เธอไม่รีบออก แถมเป็นข้ออ้างให้เธอนอนต่อได้อีกเกือบชม. _ _")

ส่วนเรื่องสภาพแวดล้อม น่าอยู่คับ แต่อยากเตือนอย่างนึงจากประสบการณ์ตรงคือพี่ลองดูคราบน้ำปี54ที่ยังหลงเหลืออยู่ในหมู่บ้านพี่ก่อนตัดสินใจซื้อนะครับ :D

ออฟไลน์ Trigger-Happy

• Sr. Member
  • I am different
ผมมีบ้านอยู่แถวนั้น

สภาพแวดล้อมในหมู่บ้านดี เงียบ ต้นไม้เยอะ สะอาด อาหารการกิน มีเพียบ ทั้งบนถ.รัตนาธิเบศร์ ถ.ราชพฤกษ์. ถ.บางกรวย-ไทรน้อย ถ. นครอินทร์ ตลาดพระราม 5 มีห้างเดอะวอล์ค คริสตัล (กำลังก่อสร้าง) โฮมโปร โฮมเวิร์ค บิ๊กซี ท๊อปส์ เลยไปหน่อยก็เดอะเซอเคิล หรือเซ็นทรัล รัตนาธิเบศร์ เซ็นทรัล แจ้งวัฒนะ เซ็นทรัล เวสต์เกท (กำลังก่อสร้าง)

สาธาณูปการใกล้เคียง รพ.พระนั่งเกล้า รพ.เกษมราษฏร์ รัตนาธิเบศร์ รพ.นนทเวช วัดมีเพียบ เซเว่นมีเหลือๆ ศูนย์บริการรถยนต์เจ้าตลาดมีครบ คาร์แคร์มากมาย สถานีรถไฟฟ้าสายสีม่วง

สภาพการจราจร ถ้าต้องวิ่งเข้ากทม.ชั้นในวันทำงาน ขาเข้า ถ.รัตนาธิเบศร์ ช่วงเช้าออกเลย 6.15 อาการสาหัส ถ.นครอินทร์ ข้ามสะพานพระราม 5 อาการโคม่า ช่วงเย็นขาออกติดยาวตั้งแต่ม.เกษตรจนถึงแยกแคลาย ข้ามถ.รัตนาธิเบศร์แล้วพอวิ่งได้คล่องตัว มาติดอีกทีตรงแยกไทรม้า-ท่าอิฐ ถ้ามาทางประชาชื่นก็ติดไม่แพ้กัน

เสาร์-อาทิตย์ ถ.รัตนาธิเบศร์ค่อนข้างโล่ง ถ.ราชพฤกษ์ติดเป็นบางเวลาเพราะกำลังขยายถนน ถ้าชอบซิ่งกลางคืนเอารถมาออกกำลังได้ ถ.ราชพฤกษ์ ถ.กาญจนาภิเษก ซัดกันยาวๆ มีทั้งเก๋งซิ่ง กระบะแต่ง ให้ไปไล่บี้ขำๆหัวเราะเล่นก่อนนอน  

ถ้าชอบขี่จักรยานก็เพลินดี ลัดเลาะไปตามซอยเล็กซอยน้อย แวะวัด ไปนั่งเล่นริมแม่น้ำเจ้าพระยา ไม่ต้องกลัวรถใหญ่สอยเหมือนขี่ริมถนน ขี่เสร็จถ้าเมื่อยก็ไปนวดผ่อนคลายโดยพริตตี้ก็มีพอสมควร  ;)

ผมอยู่แถวนี้มาหลายปีจนรถติดกลายเป็นส่วนหนึ่งของชีวิต ถ้าคุณทนรถติดเป็นชั่วโมงไม่ได้ อย่ามา...

รถทุกคันดูดีเมื่อมีผมขับ

ออฟไลน์ ichok

ซอยท่าอิฐผมว่าแออัดมากนะครับ รถติดถนนซอยเล็กๆหมู่บ้านเยอะจอแจมากๆครับ ผมแนะนำไม่ลองหาหมู่บ้านที่ออกเส้นราชพฤษก์ง่ายๆหน่อย ผมเห็นหมู่บ้านขึ้นใหม่ๆเยอะนะครับ แล้วถ้าจะเข้าเมืองก็วิ่งไปสะพานพระรามสี่ขึ้นด่วนแจ้งวัฒนะ หรือใจกลางเมืองก็วิ่งไปสะพานพระแปดเลยก็ได้ครับ สำหรับช่วงเวลาเร่งรีบก็รถติดขาเข้าแน่นอนครับ รถไฟฟ้าใกล้เสร็จแล้วคงช่วยบรรเทา

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
อย่าลืมเรื่องน้ำท่วมปี 54 นะครับ เช็คสภาพบ้านด้วย

ออฟไลน์ AkE

ผมอยู่ ลัดดารมย์ รัตนาทิเบศร์ ผมบอกเลยจิงๆ ถ้าไม่อยากเห็นรถติดเลย ออกจากบ้านเข้าเมืองตอน 05.30 กลับบ้านตอน 22.00 ไปแล้ว เส้นนี้อาการหนักนะคับ แล้วถ้าออกจากบ้านจะเข้าเมืองช่วง 06.15-9.30 ถ้าเจอติดอย่าคิดอ้อมไปทางอื่นนะคับ ผมเคยมาแล้ว โดยเฉพาะวันจันทร์คับสมัยผมเรียนอโศก 4 ปี ผมบอกได้เลยถนนทุกเส้นที่ต้องใช้เพื่อไปหรือกลับจาก มหาลัย สุขุมวิท, ทางด่วนขั้นที่1, วิภาวดี, งามวงศ์วาน-รัตนาทิเบศร์ 4 เส้น เส้น งามวงวาน-รัตนาทิเบศร์ติดสุดคับ จันเช้า จันเย็น ศุกร์เย็น เสาร์เที่ยงเวลานี้ ลองดูคับผมหลีกเลี่ยงตลอด ถ้าอยากอยุ่ให้คิดว่าข้อดีว่าอีกไม่นานรถไฟฟ้าเสร็จคับ เพราะถนนเส้นนี้มันไม่พอกับจำนวนรถคับ มีหมู่บ้านใหญ่ๆเยอะมาก

ออฟไลน์ @MIN

• Life is beautiful
เห็นคุณบอกว่า  "งานของผมค่อนข้างทำงานบริเวณนอกเมือง เช่น บางพลัด บางบัวทอง แจ้งวัฒนะ ปทุมธานี และเส้นกาญจนาภิเษก"

ถ้าทำงานอยู่แถวนี้อยู่แล้ว  คุณจะไม่มีปัญหาเรื่องรถติดเลย ...

ถ้า 80% ทำงานนอกเมือง  อีก 20% เข้าเมือง แนะนำเลยครับ  
หาหมู่บ้านที่อยู่ติด mrt เลยครับ  มีให้เลือกเยอะแยะ  
ถ้าเป็นบ้านมือสอง มีคนขายทุกโครงการอยู่แล้วครับ  ชอบโครงการไหน วิ่งเข้าถาม รปภ. ได้เลยครับ

เรื่องบ้านถูกน้ำท่วม  .....  บ้านไม่ใช่รถยนต์  น้ำท่วมได้ ซ่อมได้ ไม่ใช่ปัญหาครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 30, 2014, 10:10:06 โดย benzmylove »
I have enough of making money. Now I want to make time.

ออฟไลน์ w212cdi

หาหมู่บ้านริมถนนใหญ่ดีกว่านะ  อยู่ในซอยท่าอิฐตอนเช้าจะต้องเข้าแถวรอรถติดในซอยออกมาถนนใหญ่ นานพอควรเลย ยกเว้นออกเช้ามืด

ออฟไลน์ madboy

ในท่าอิฐก็ติด เสาร์-อาทิตย์ก็จะเจอตลาดนัดอีก

รัตนาธิเบศ ต้องรอดูหลังรถไฟฟ้าเสร็จ แต่น่าจะดีขึ้นพอสมควรครับ เพราะตอนนี้ ติดสาหัสมาก ออกจากบ้านหลัง 6 โมงเช้าวันทำงานนี่ไม่ต้องสืบถ้าจะเข้าเมือง มีแค่ติดมากกกกกกกกกกกก กับติดมากกกกกกกกก กว่า  ;D

ออฟไลน์ Highway Star

ผมก็อยู่ซีกนี้พอดี ก็โอเคนะครับในซอยท่าอิฐ ชุมชนใหญ่พอสมควร ถนนรัตนาธิเบศร์เมื่อก่อนโล่งเดี๋ยวนี้ยิ่งอยู่รถยิ่งติดทุกวันโดยเฉพาะตรงแครายสุดๆหลังเก้าโมงกว่าค่อยยังชั่วหน่อย แต่ถ้าไปทางราชพฤกษ์เมื่อก่อนก็โล่งดีตอนเช้าซัดเข้าเมืองสะใจมาก แต่เดี๋ยวนี้เจริญขึ้นคนอยู่เยอะรถเยอะแล้วตอนเช้าต้องหลังสิบโมงถึงโล่ง ห้างก็ครบครับถ้ามาทางแครายก็มีเซนทรัลรัตนา บิ้กซี เอสพลานาด เดอะมอลล์งามวงวาน แต่ถ้ามาทางบางใหญ่ มีทั้งบิกซี ทั้งสองฝัง โฮมโปร แล้วอีกหน่อยจะมีเซนทัลเวสเกตกับเมกกะด้วย ส่วนทางราชพฤกก็มีโฮมโปร เดอะวอล์ค โฮมเวอร์ค ส่วนศูนย์บริการรถรถตลาดมีแทบจะครบ ทุกยี่ห้อ โดตโยต้าถนนนี้มี3เจ้า มีฟอร์ดมาสด้าตรงข้าม อีซูซุ ฮอนด้า นิสัน เชฟ โปรตอนด้วย ครบๆแน่นอน

ออฟไลน์ ชายโอ๊ต

ช่วงที่ผมไปนอนคอนโดตรงแยกพระนั่งเกล้า
ถ้าเข้าเมืองต้องตื่นตี 4.45 ต้องข้ามแยกแครายให้ได้ก่อน 6.00 น. ไม่งั้นทำใจเลยครับ

ส่วนวิ่งออกนอกเมืองค่อนข้างโล่งครับ
"ศัตรูแห่งความก้าวหน้า คือเวลาที่เสียไป"

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
มาหาบางใหญ่ดีกว่าครับ ออกไปไม่ติดเลย ผมขับประจำ ยิ่งอยู่แถวๆที่บอกมา "งานของผมค่อนข้างทำงานบริเวณนอกเมือง เช่น บางพลัด บางบัวทอง แจ้งวัฒนะ ปทุมธานี และเส้นกาญจนาภิเษก" มาแถว บางใหญ่ครับ ฟิน เวอร์ ยกเว้นบางพลัด หนักหน่อย

เส้นแคลาย เป็นเส้นที่ ไม่ติดคือไม่ติดเลย แต่ถ้ามันติด มันก็ไม่ขยับ ผมไป แจ้ง ใช้รัตนาธิเบศร์ ยิงตรงแคลาย เลี้ยวซ้ายไปติวานนท์
ใช้เวลาจาก กาญจนา ไป แยกแคลาย 2 ชม. กล้วยทอดมากๆ แต่ลองไปวิ่ง ราชพฤกษ์ ชัยพฤกษ์ เข้าแจ้ง  40นาที-1ชม.
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ Lammerison

อดีตสมาชิก หมู่บ้าน มณีรินทร์นะครับ

ถ้าเข้าเมืองทางต้นทางถนนงามวงศ์วานนี่ อย่าให้พลาดเวลาเชียว ถ้าเกิน 06:30 แล้ว ยาวครับ เย็นก็ติดหนักตั้งแต่หน้าเดอะมอลล์งามวงศ์วาน

แต่ถ้าใช้ราชพฤกษ์ ลงไปทางบางกรวย/ตลิ่งชัน พอไหลได้ครับ

ออฟไลน์ elite

• Full Member
เช้าติดเย็นติด แต่ถ้าวันหยุดจะโล่ง ยิ่งฝนตกไม่ต้องพูดถึง เคยติดอยู่บนนั่งเกล้าใหม่2ชั่วโมงกว่ามาแล้วกว่าจะถึงหน้าเซ็นทรัล

ออฟไลน์ beebird

ถ้าออกเช้าก่อน 6.15น.ได้ เรื่องรถติดเส้นรัตนาธิเบศน์แคลาย ไม่ใช่ปัญหาครับ ต้นปีหน้ารถไฟฟ้ามาหาแล้ว ถ้าชอบและรับได้กับค่าใช้จ่ายผมว่าน่าอยู่นะครับ

ปล. ผมอยู่ ซ.เรวดี ยังรู้สึกถึงความน่าเบื่อของแยกนี้เลยครับ ขนาดโดนนิดเดียว

ออฟไลน์ H.

ผมอยู่สนามบินน้ำ 7 โมงรถติดบรรลัยทุกช่องทางจ้า
บ่าย 5 รถติดบรรลัยยัน 1 ทุ่มอีกเช่นกัน
H.

ออฟไลน์ neutrino

ผมอยู่ย่านนั้น สมัยก่อนที่บ้านมีรถ 3 คัน ปัจจุบันเหลือคันเดียว ที่เหลือหันไปนั่งรถตู้เข้าเมือง สิ่งที่คุณจะเจอ
1. โรคปวดหลัง หลังจากขับรถย่านนั้นไปสักพัก
2. คุณอาจจะขยาดกับการขับรถ ปัจจุบันผมมีความสุขกับการหลับบนรถตู้อีกชั่วโมงกว่าๆก่อนถึงที่ทำงาน
3. คุณจะเสียทั้งเงินและสุขภาพจิต
อยากแนะนำ. ให้หาบ้านที่ใกล้ที่ที่คุณต้องไปทำงานบ่อยที่สุด
นอกเสียจากว่า คุณยังหนุ่มมีพลังที่จะมาเผาผลาญบนสภาพรถติดมหาวิบัติ ก็เชิญเลยครับ แต่ถ้าวิ่งออกนอกเมืองก็ไปโลดอย่างที่หลายๆท่านพูดไว้

GreenG

ขอบคุณครับ สงสัยผมคงต้องทำใจ ได้อย่างเสียอย่างครับ

ได้เงินและบ้านสภาพแวดบ้อมดี กับเดินทางสะดวก มันช่างสวนทางกันมากครับ

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
ไม่ก็ลงมาดู แถว สาย4 ,5 ไหมครับ ราคาพอๆกัน

หรือจะลงไปพระราม2 ตอนนี้ถูกมาก

GreenG

ไม่ก็ลงมาดู แถว สาย4 ,5 ไหมครับ ราคาพอๆกัน

หรือจะลงไปพระราม2 ตอนนี้ถูกมาก

อยู่แถวนนทบุรีกับกรุงเทพโซนเหนือเป็นหลักครับ

พระราม 2 ไกลมากครับ  :D

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
ผมอยู่ ลัดดารมย์ รัตนาทิเบศร์ ผมบอกเลยจิงๆ ถ้าไม่อยากเห็นรถติดเลย ออกจากบ้านเข้าเมืองตอน 05.30 กลับบ้านตอน 22.00 ไปแล้ว เส้นนี้อาการหนักนะคับ แล้วถ้าออกจากบ้านจะเข้าเมืองช่วง 06.15-9.30 ถ้าเจอติดอย่าคิดอ้อมไปทางอื่นนะคับ ผมเคยมาแล้ว โดยเฉพาะวันจันทร์คับสมัยผมเรียนอโศก 4 ปี ผมบอกได้เลยถนนทุกเส้นที่ต้องใช้เพื่อไปหรือกลับจาก มหาลัย สุขุมวิท, ทางด่วนขั้นที่1, วิภาวดี, งามวงศ์วาน-รัตนาทิเบศร์ 4 เส้น เส้น งามวงวาน-รัตนาทิเบศร์ติดสุดคับ จันเช้า จันเย็น ศุกร์เย็น เสาร์เที่ยงเวลานี้ ลองดูคับผมหลีกเลี่ยงตลอด ถ้าอยากอยุ่ให้คิดว่าข้อดีว่าอีกไม่นานรถไฟฟ้าเสร็จคับ เพราะถนนเส้นนี้มันไม่พอกับจำนวนรถคับ มีหมู่บ้านใหญ่ๆเยอะมาก
ผมอยู่ลัดดารมย์มา7ปี เข้าใจเลยครับ แต่ตอนนี้มาอยู่ลดาวัลย์สาย3-4แล้ว

ออฟไลน์ jumpon77

ในฐานะผมมีบ้านอยู่ถ.รัตนาธิเบศร์(ถ.กาญจนาภิเษก) นะครับบอกได้คำเดียวว่ามันดีครับแต่ทำใจหน่อยเรีองแยกแครายนันหละครับผมแต่ยังไงก็จขกทคิดถูกหละครับชีอบ้านแถวรัตนาธิเบศร์ นะครับเพราะมันเจริญมากเดินทางก็ง่ายครับ ;D
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003