ผู้เขียน หัวข้อ: เปิดเพลงฟังในรถ กับอายุของคน!!! ^_<  (อ่าน 12970 ครั้ง)

ออฟไลน์ carenaruk

• Sr. Member
เปิดเพลงฟังในรถ กับอายุของคน!!! ^_<
« เมื่อ: สิงหาคม 06, 2014, 14:30:58 »
ส่วนตัวผมเอง ผมอายุ33ปี ผมจะชอบเปิดเพลงฟังในรถมากๆ ยิ่งขับทางไกลๆยิ่งต้องเปิดเพลง เพราะจะขับเพลินๆลืมระยะทางไปว่ามันเหลืออีกไกล แต่เวลาผมไปนั่งรถพ่อ พ่อผมไม่เคยเปิดเพลงหรือวิทยุเลย เช่นเดียวกับพ่อตา ก้อไม่เคยเห็นท่านเปิด ผมเลยสงสัยว่าพอคนเรามีอายุเยอะแล้ว จะเลิกฟังเพลงในรถหรือป่าวนะ  หรือว่าผมคิดไปเอง มีท่านสมาชิก ท่านไหนอายุเยอะ แต่ฟังเพลงบ้าง หรือว่ามีประสบการณ์กับเรื่องนี้ยังไง แชร์ให้ฟังบ้างนะคับ ^__<

ออฟไลน์ sukhontha

• Hero Member
Re: เปิดเพลงฟังในรถ กับอายุของคน!!! ^_<
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2014, 14:41:38 »
   สำหรับผม ใกล้เกษียณ..  เพลง ฟังบ้างไม่ฟังบ้างแล้วแต่อารมณ์  บางครั้งอยากฟังเสียงเครื่อง....ในบางอารมณ์ผมก็ฟังข่าว

แต่ส่วนมากจะฟังเพลง  เกือบทุกประเภท  แต่ไม่ชอบแจ๊ส ...บลู ..แร็ป  ชอบไปทางเฮฟวี่ฯ  หรือไม่ก็ ซอล์ฟร็อค  ลูกทุ่ง  เพื่อชีวิต  .....สมกับวัยไหม?....

แต่เวลาเล่นรถ  ผมจะปิดวิทยุ ฟังเสียงเครื่อง...

ออฟไลน์ johnlee

Re: เปิดเพลงฟังในรถ กับอายุของคน!!! ^_<
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2014, 14:45:08 »
แล้วแต่คนมากกว่าครับ

ผมอายุ 30 แต่เน้นฟังลูกทุ่งต้นฉบับ

คนนั่งไปกับผมไม่เกิน 3 เพลง หลับทุกราย  ;D ;D
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ Activehybrid

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2014, 14:50:28 »
ผม 34ขวบ ชอบปิดเพลงขับรถมาก ชอบเสียงเงียบๆของรถ(โดยเฉพาะเวลาเปลี่ยนยางมาใหม่) มีเสียงเครื่องยนต์เข้ามาให้ฟังนิดๆ ขับไม่เกิน120เพื่อไม่ให้มีเสียงลมเข้า

จะเปิดเพลงก็ต่อเมื่อ แฟน/ลูก รีเควส หรือมีเพลงที่อยากฟังจริงๆ

เป็นแบบนี้มาได้3ปีแล้วครับ ก่อนหน้านี้(ตอนหนุ่ม) ชอบฟังเพลงมากเปิดเช้าเปิดเย็น

ผมฟันธงให้ครับ ยิ่งสว. ยิ่งไม่ค่อยอยากฟังเพลงแน่นอน

ออฟไลน์ Gottinho

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2014, 14:57:08 »
33 แล้วครับ เด๋วนี้ชอบฟังข่าวหรือฟังรายงานจราจร มากกว่าฟังเพลง

เปิดทีไร แฟนบอกมีแต่เพลงเก่าๆ 5 5 5 Updated ไม่ทันใจนาง

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2014, 15:13:07 »
ผมว่ามันเป็นเรื่องความชอบและรสนิยมส่วนบุคคลมากกว่านะคับ อายุไม่น่าจะเกี่ยว อย่างผมสามสิบกว่าแล้วแต่โสดนะ เวลาขับรถไปไหนชอบที่ตะเปิดเพลงแนวแดนซ์ หรือทรานซ์มากที่สุดรองลงมาก้เป็นแนวซอฟทร็อก และเน้นเพลงที่มีทำนองดนตรีไพเราะเข้าถึงอารมณ์ความรู้สึก ( sensational ) เป็นหลัก จะเป็นลุกทุ่ง สตริงก้ได้ขอให้เพราะ แต่สืิ่งที่ผมไม่ชอบและไม่เคยเปิดเลยก้คือ วิทยุคับ ตั้งแต่ศื้อรถมาเปิดแค่ครั้งเดียวเพราะลืมเอา cd, usb มา จนผมคิดว่าน่าจะเอ่ออกไปเลยเพราะไม่ได้ใข้ประโยชน 555

ออฟไลน์ Buffy

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2014, 15:20:11 »
ผมจะ 40 แล้ว เปิดเพลงฟังตลอด ชอบแนวโหยหวน ช้าช้า ประมาณว่า Soul Blue R@B

พ่อผม ไม่ฟังเพลง ฟังแต่ข่าว

ภรรยาผม ฟังแต่คลื่นรายการชอบเวลาเค้าคุยกันมากกว่า เปิดเพลง

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2014, 15:54:37 »
http://radradio.becteroradio.com/

ฟังแต่แนวนี้เลยครับ ว่างๆลองฟังกันดูครับเผื่อจะชอบกัน  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ maggie

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2014, 15:56:11 »
ผม 33 แล้ว ฟังแต่วิทยุช่องข่าวมา3-4ปี คือว่ารู้สึกเบื่อๆ กับเพลงทั้งไทยและสากล เมโลดี้เดิมๆ Presentation เดิมๆ ผมอาจจะรู้สึกไปคนเดียวมั้ง  ช่องข่าวที่ฟังก็ไม่ได้เป็นคนที่ติดตามข่าวมากนักแค่เปิดๆไปให้ไม่เหงาหูหรือไม่ให้รถเงียบเกินไป ถ้าใครขึ้นรถผมอยากฟังเพลงอะไร ผมก็ไม่ว่านะ

แต่คุณพ่อผม 63 แล้ว เค้ายังฟังเพลงอย่เลย ทั้งเพลงรุ่นเค้าเอง รุ่นใหม่ คุณพ่อผมฟังได้หมด

ออฟไลน์ 7777777

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2014, 15:59:52 »
เด็กๆเปิดเพลงตลอดครับ

ตอนนี้มันมีอารมณ์ที่แบบ "รำคาญ" เกิดขึ้นครับ จนบางทีขับเป็นชม.ไม่เปิดเพลงอะไรเลยก็มี

สรุปตอนนี้แล้วแต่อารมณ์ แต่หนักไปทางอยู่เงียบๆมากกว่าครับ เหมือนมันเจออะไรมาทั้งวันแล้ว

ขออยู่เงียบๆคนเดียวววววว  ;D

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2014, 16:13:49 »
ตั้งกระทู้อันนี้แล้ว ได้รู้อายุเพื่อนๆพี่สมาชิกเพิ่มขึ้นด้วย คือแบบว่า ผมชอบสงสัยนะ บางทีเห็นพี่ๆน้องๆสมาชิกมาตอบโพสกัน บางท่านดูมีหลักการและได้ความรู้มากๆ อย่างเช่น คุณ อุบลวรรณ ผมชอบการตอบของเขามากๆ ในใจก้อคิดนะ ว่าเขาอายุเท่าไหร่นะ รวมถึงหลายๆท่าน ที่ตอบแบบเป็นผู้ใหญ่มีหลักการดีผมเข้ามาเก็บความรู้อยู่เรื่อยๆ ไม่ค่อยได้ตอบโพส เพราะผมไม่ค่อยเก่งเท่าไหร่ ถ้าตอบคือ ออกจะเป็นแนวฮาๆ ไร้สาระมากกว่า 555+  (อยากรู้มานานแระ คุณจิมมี่ อายุเท่าไหร่นะ พอมีใครทราบมั้ยนะ อิอิ ^_<)

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2014, 16:18:23 »
ผมฟังเพลงยุค RS รุ่งเรืองละโจ๊ะมากครับ หร๊ะ!  ::)

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2014, 16:21:34 »
ผมฟังเพลงยุค RS รุ่งเรืองละโจ๊ะมากครับ หร๊ะ!  ::)
อายุคงใกล้เคียงกับผมแน่ๆเลย ตอนวัยรุ่น ม.1-ม.3 ผมฟังแต่ ลิฟท์ ออย เจมส์ โดม แรพเตอร์  ถ้าแกรมมี่ จะฟัง ทาทายัง มอส ยูเอชที  เจ เจตริน ครับ

ออฟไลน์ wooot

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2014, 16:55:33 »
ฟังทุกอย่างครับ ข่าว รายการวิทยุ เพลงทุกประเภททั้งฝรั่ง ร๊อค ยันลูกทุ่ง เพื่อชีวิต
หลังๆมานี้ชอบฟังรายการที่มีคนสนทนากัน เหมือนมีเพื่อนนั่งคุยไปด้วย เพลินๆดี
.... ผมยังไม่แก่สินะ เหอะๆๆๆ

MacH1

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2014, 16:56:25 »
I listen to tracks, particularly Madmen/mid century-era ones, 1980s inspired electro, Modern Vocal Jazz and Epic instrumental . I strongly shun Thai songs; however.

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2014, 17:13:31 »
สมัยผมเด็กๆ พ่อจะเปิดเพลงเป็นบางอารมณ์ ส่วนมากจะฟัง แจ้ จำได้พ่อผมบอกว่า แจ้เสียงดีกว่าเบิร์ดนะลูก 5555

ส่วนตัวผม ตอนขับรถใหม่ๆ เปิด CD ฟังตลอด ปัจจุบันเน้นฟังวิทยุแทน แล้วแต่ช่วงเวลา เช่น ตอนเช้าขับมาทำงาน ผมชอบฟังข่าวตอน 7 โมง ส่วนตอนเย็น ถ้าเป็นช่วงที่มีการแข่งขันฟุตบอล มักจะฟังคลื่นกีฬา แต่ถ้าปิดฤดูกาลก็หมุนไปฟังเพลงแทน

ผมจะปิดเพลงเพื่อฟังเสียงเครื่อง เวลารู้สึกมีอะไรผิดปกติ
ส่วนอายุ ใกล้กับที่พี่ๆน้องๆบอกครับ สามสิบกว่าๆ แหะ แหะ

ออฟไลน์ Highway Star

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2014, 17:46:07 »
สำหรับผมต้องเปิดเพลงฟังในรถเสมอถ้าไม่เปิดมันเหมือนมันเหงาอ่ะมันขาดอะไรไป ชอบเปิดเพลงขับรถไปร้องเพลงไปขับรถไปมีความสุขดีครับผมไม่ค่อยชอบรถเงียบๆมีแต่เสียงเครื่องเสียงลมปะทะเสียงภายนอก ส่วนมากถ้าอยู่ในกทมก็เปิดวิทยุฟังแต่เพลงไทยสตริง แต่ถ้าออกตจวก็เปิดซีดีฟังครับ  บางทีพวกผู้ใหญ่เค้าชอบฟังเสียงเครื่องมั้งครับเปิดก็มีแต่ฟังข่าวเคยนั่งรถญาติผู้ใหญ่ผมหลายคนเค้าก็ไม่ค่อยเปิดเช่นกัน

ออฟไลน์ RUKTOOKKHON

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2014, 18:04:14 »
แล้ว แต่ รมณ์  ;D

ออฟไลน์ ArmMoTo

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2014, 18:24:33 »
สำหรับผม ขาดไม่ได้เลยครับ

ถ้าไม่มีเพลงที่เตรียมไว้ หรือเบื่อ ก็จะเปิด FM ครับ

หลักๆเน้น FM เพราะได้ฟังดีเจด้วย

เคยลองไม่เปิด ไม่ว่าจะนั่งหรือจะขับ รู้สึกกระสับกระส่ายครับ 55555

ออฟไลน์ Anueis

• Like !!! Automatic transmission.
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2014, 18:48:42 »
เปิดเพลงฟังตลอดเลยครับมีทุกแนว ผมไม่ค่อยสสนใจคนในรถแต่ส่วนมากเพลงที่เปิดคนท่นั่งชอบหมด  ;D

บังเอิญไปนิด
1989 Honda Civic EF 1.6 4AT
2001 Volvo V70 2.3T
2007 Isuzu D-Max Cab SLX 2.5 Ddi I-Tec

ออฟไลน์ Jim lover

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2014, 18:54:12 »
ช่วงนี้เปิด หลวงพ่อจรัญ เล่านิทานเพลินดี ;D

ออฟไลน์ beercs

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2014, 19:35:36 »
ผม 35 ชอบฟังเพลงจีน   ที่ผู้หญิงร้อง  เสียงหวาน ๆ
ลูกผมก็ชอบ  ฟังทีไรหลับทุกที

ออฟไลน์ Impulse

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2014, 19:54:04 »
ผมเอาเพลงใน Need for speed ไปเปิดแล้วรู้สึกว่า ขับซิ่งมากขึ้น เลยเอาแผ่นออก

ออฟไลน์ choomodify

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2014, 20:42:12 »
สิ่งแรกที่ทำหลังจาก สตาร์รถ คือ เปิดวิทยุ ก่อนเลย   ถ้าไม่เปิดผมขับไม่ได้จิงๆๆ แนวที่ฟังก็พวก R & B เนื้อร้อง ทำนอง เท่ห์ เบส เดินเบสได้นุ่มลึก เช่น USHER ครับ

ออฟไลน์ Mark_UK

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2014, 20:45:00 »
ผมจะขึ้นเลขสามไวๆนี้ ขึ้นรถต้องเปิดฟังคับ เปิดเป็นเพื่อนเพราะส่วนใหญ่ผมขับรถคนเดียว อะไรก็ได้ที่มีในรถ ผมฟังได้ทุกแนวตั้งแต่ลูกทุ่งหมอลำ ยันฮิบฮอบ เมทัลร็อค หรือเกาหลีมุ้งมิ้ง ถ้าเปิดวิทยุผมก็จะฟัง 88 หรือ 107 met หรือจราจรเวลารถติด ตวจ ก็แล้วแต่จะหมุ่นเจอ

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2014, 20:54:58 »
ใครทนฟังเพลงนี้จบ แสดงว่าคอเดียวกัน......

ออฟไลน์ !+! Bomb !+!

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2014, 21:47:42 »
ผมเป็นเด็กอายุ 25 ที่แปลกมั้ย เพราะผมชอบขับรถแบบเงียบๆ ไม่เปิดเพลงไม่เปิดวิทยุใดๆ ขับไปเงียบๆชิวๆ

จะเปิดเพลงบ้างก็ตอนเพื่อนมานั่งรถ เพราะเพื่อนจะชอบรีเควสเพลงนู้นเพลงนี้ตลอดเวลา คือเชื่อมต่อบลูทูธกับรถแล้วเอามือถือให้มันเลือกเพลงเลย

ออฟไลน์ กัสสึ...

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2014, 22:20:39 »
แอบช้ำ - พัชรา แวงวรรณครับ เพลงแรกทุกครั้งที่ขับรถ
ในเมือง ขอช้าๆ เนือย จะได้ใจร่มๆ
นอกเมือง ขอเร็วนิดนึงเวลาขับจะได้ไม่รู้สึกนานจนเบื่อ ช้แล้วพาลขี้เกียจขับเอา  ;)

ปล.อายุเดือนนี้19นะครับ  ;D

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2014, 22:23:02 »
ผมชอบเปิดครับ ส่วนมากจะเป็นโฆษณารถในไทยและญี่ปุ่นซะส่วนใหญ่
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ jumpon77

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2014, 22:30:13 »
ของผมต้องเปีดเพลงแกรมมี้ยุค90ครับส่วนใหญ่เป็นเปนของผู้หญิงครับเช่น นันทิดา ศรัณย่า  มาลีวัลย์  ติ้นาครับเปนส่วนใหญ่ครับ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003