ผู้เขียน หัวข้อ: ดีใจครับ..วันนี้พี่รปภ.ที่บริษัทผมซื้อSuzuki Celerio GAแล้วครับ(Suzuki ตีแตกแล้ว  (อ่าน 16069 ครั้ง)

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ผมอยากเล่าสิ่งดีๆ ที่ผมเจอที่บริษัทครับ

คือมีครอบครัวนึง ซึ่งผมรู้จัก ทำงานในบริษัทเดียวกับผม

สามีเป็น พนักงานทั่วไป (คล้ายๆ พ่อบ้าน ดูแลอาคาร ช่างทั่วไป)
ภรรยาเป็น รปภ.
มีลูกสาว 1 คน ทำงานทั่วไปครับ

ครอบครัวนี้ มีมอไซด์ 1 คันครับ (ของตัวพ่อแม่ กับลูกสาว)

เขามีความฝันว่า อยากมีรถสักคัน ก็พยายามเก็บเงินสักก้อน เพื่อซื้อรถสักคัน
ซึ่งเดิมเขาผ่อนมอไซด์ เดือนละ 2000 กว่าบาท

ในที่สุด วันนี้ครับ พี่เขาซื้อรถ Suzuki Celerio 1 คัน รุ่น GA สีขาว (3.59 แสน) มาได้ครับ

เขาวางเงินดาวน์ไป 6 หมื่น และทำสัญญาผ่อน 72 งวดๆ ละ 5 พันบาท

ที่ผมรู้สึกดีก็คือ สิ่งที่ Suzuki พยายามจะตีมอไซด์ (ทั้งโปรโมชั่น การโฆษณาและราคา) บัดนี้ได้สำเร็จละครับ...ได้ลูกค้าคน 1 ที่เปลี่ยนจากมอไซด์จริงๆ

ทำให้คนที่ไม่ได้ร่ำรวย มีรถใช้สักคัน ไว้พาคนในครอบครัวไปหาหมอ กลับบ้านนอก ราคาไม่แพงและประหยัดน้ำมันมากๆ

ผมว่าการที่รุ่น GA มันถูกกว่า March (3.88 แสน) และ Mirage (3.83 แสน) แค่ 2.9 หมื่น และ 2.4 หมื่น ก็มีผลพอควรครับ ที่จะทำให้เขาซื้อ
เห็นได้ชัดว่า ราคาต่างกันหลักหมื่น มันมีผลมากๆ ต่อการตัดสินใจ (พี่เขาไม่ได้ รับรู้ข่าวสารอะไรมากครับ ดูแค่ราคาที่รับทราบจาก หนังสือพิมพ์)

แอบดีใจแทนพี่เขาครับ ที่ความฝันของเขา สำเร็จแล้ว

ผมเชื่อว่าเขามีศักยภาพในการผ่อนมันได้ครับ :D

ที่ผมเล่าไม่ได้จะเชียร์ Celerio อะไรนะครับ แต่เห็นคนที่ลำบาก พอจะมีรถได้ โดยไม่ลำบาก แล้วรู้สึก ซาบซึ่งและดีใจแทนเขาครับ

ท่านได้เจอเหตุการณ์แบบนี้ รบกวนเล่าด้วยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 08, 2014, 16:19:04 โดย G...G »

ออฟไลน์ jztang

• Hero Member
  • Born To Race
ยินดีด้วยเช่นกันครับ

ออฟไลน์ lovepor1

• Jr. Member
  • **
ดีใจด้วยครับ เพราะมีลูก ไปไหนมาไหนด้วยรถยนต์ย่อมสะดวกกว่า
2011 Toyota Fortuner 3.0 (11)
2012 Mercedes Benz E-Coupe 250 CGI
2013 Yamaha Fino I

ออฟไลน์ game.jirapat

• **
ยินดีด้วยครับ

ออฟไลน์ rut191

ผมก็ดีใจเหมือนกันครับ ที่จะมีรถเล็กๆเป็นตัวเลือกให้ครอบครัวเล็กๆที่รายได้ไม่มากได้มีโอกาสเป็นเจ้าของครับ

ออฟไลน์ Chayanin

• **
ดีใจและขอชื่นชมด้วยครับ ต่อไปเวลาไปไหนจะอบอุ่นขึ้นครับ
CAMRY ACV30  2006
BMW E39 523i  2003

ออฟไลน์ Mark_UK

• Full Member
ถ้าอยู่แถวบ้านนอก รถยนต์จำเป็นมากครับ เพราะรถโดยสารสาธารณะเข้าไปไม่ถึง บางทีมอไซต์เดินทางไกลไม่ไหว ก็จำเป็นต้องใช้รถยนต์
ไปเช่าก็แพง ไปยืมก็เกรงใจ ขอให้มีความสุขกับรถใหม่ครับ

ผมยังจำความรู้สึกตอนที่บ้านมีรถยนต์คันแรก จากนั้นชีวิตมันง่ายขึ้นเยอะ ไม่ต้องแบกหน้าไปยืมรถญาติๆอีกต่อไป

ออฟไลน์ Highway Star

ยินดีกับเค้าด้วยครับ ถึงแม้เราอาจจะรู้สึกว่ามันแพงไปบ้างถูกกว่ามาร์ชไม่เท่าไหร่ แต่ถ้ามาดูที่ยอดผ่อนก็นับว่าสบายๆดีกว่ากันพอสมควร

ออฟไลน์ 0%

หลายคนมองไม่เห็นถึงจุดนี้นะครับ

บางครอบครัว ต้องไปรับส่งแฟน รับส่งลูก เช้าเย็น เวลาฝนตก หรือ เวลาไปซื้อของ กะเตง ลูกเมีย ซ้อนสาม บางคนลูกตัวนิดเดียว อย่างที่เราเคยเห็นกันบ่อยๆ
ุู
มีรถทำช่วยได้มาก  ;D ;D

ออฟไลน์ Volta

ดีใจด้วยครับ อย่างน้อยเวลาไปไหนมาไหนจะได้ปลอดภัยมากขึ้น
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ golf8023

รุ่นน้องผมคนนึงเหมือนกัน ผู้หญิงเงินเดือนหมื่นกว่า อยู่ตจว. ขี่มอร์ไซค์ไปทำงาน ผ่อนมอร์ไซค์เพิ่งหมด
เพิ่งไปจองCelerioเหมือนกัน เหตุผลคืคุณอแม่อายุเยอะแล้ว เผื่อฉุกเฉินไปหาหมอได้สะดวก พาแม่ไปเที่ยวบ้าง
รู้สึกจะจองสีเหลืองด้วย  ;D

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
อ่านแบบนี้แล้วปลื้มใจแทน Suzuki จริงๆ ครับ อย่างว่า ถ้าคนที่มีบ้าน หรืออยู่ต่างจังหวัดจะรู้ดีว่า การมีรถสักคัน จะทำให้คุณภาพชีวิตเปลี่ยนไปเลยครับ เช่นถ้าไม่มีรถ ลูกอาจต้องขี่มอไซไปเรียน ไม่ก็เกาะหลังคารถสองแถว แต่รถยนต์มันขจัดสิ่งเหล่านี้ได้ครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ balliblue

ดีใจด้วยครับ แต่ผมว่าราคา 3.59 ถ้าลดราคาเหลือ 3.29 ผมว่าขายดีระเบิดเลย ตัดสินใจกันง่ายขึ้นเยอะ ภาพซ้อนมอไซด์ 3-4 คนดูไม่ปลอดภัยเวลาไปส่งลูกจะได้หายไปจากเมืองไทยซะที

ออฟไลน์ MystogaN

ราคาน่าจะลดลงอีกสักนิดนึงนะผมว่า แต่ก้อดีใจด้วยมากๆ คับ

ออฟไลน์ bahasa

• **
ดีใจด้วยคนครับ มีรถไว้กะนแดดกันฝน เดินทางสบายขึ้น ก็ขอให้พี่เขามีความสุขครัย ขอยคุณเจ้าของกระทู้ด้วยครับ

ออฟไลน์ zeb80

• Sr. Member
เข้ามายินดีด้วยอีกคนทั้งๆที่ไม่รู้จัก  :)

ป.ล. พวกรถ Cherry Tata รุ่นราคาประหยัดนี่มันยังมีขายมั้ยครับ แต่ก้อนะ เป็นผมคงคิดหนักเหมือนกันไม่มั้่นใจเรื่องหลังการขาย

ออฟไลน์ visual3dmax

• Newbie
  • *
ผมก่เกือบออก เซเลลิโอ้ ละ แต่ โปร มิราจ แรงกว่า  แต่ คูณหาร กลับ ดอก เอาเรื่องเหมือนกัน ที่ผ่อน 2xxx กว่าบาท

ออฟไลน์ john

• Sr. Member
ถ้าซูซูกิลดราคาให้อีกสัก 30K จะน่ารักมากกว่านี้อีกครับ  ;D

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ยินดีด้วยครับ....

สำหรับความวิริยะ อุตสาหะ และทำเพื่อครอบครัว

แบบนี้ น่านับถือ และเอาเป็นแบบอย่างครับ

ออฟไลน์ kira&friend

ยินดีด้วยนะครับ ผมหวังว่าได้รถไปเขาจะสามรถไปต่อยอดความเป็นอยู่ในทางที่ดีขึ้นได้นะครับ  :)
สวัสดีครับ ผมเป็นผู้ชาย นะครับ ขับรถเป็น มีใบขับขี่แล้ว ก็ประมาณนี้แหละครับ ไม่รู้จะบอกอะไรมากกว่านี้ดี

ออฟไลน์ mothsan

ผมยินดีด้วยครับ แต่แอบคิดต่างนิดนึง เป็นผมเอาเงินดาวน์ 6 หมื่น ไปซื้อรถเก่าๆหน่อย เช่น Civic EF มาใช้ในราคา 4-5 หมืน(ราคาเท่ามอเตอร์ไซด์) เอาไปเก็บงานให้เรียบร้อยอีกสัก 5 พัน
มีรถไว้ใช้เวลาจำเป็น ไม่ต้องเป็นภาระผ่อนด้วย เหลือเงินไว้ฉุกเฉินอีกหมื่นนึง ขับทางไกลถ้าเปลี่ยนอะไหล่ที่หลัก เช่น ท่อยาง หม้อน้ำ อื่นๆ หมดแล้วใช้ยาวๆครับ
ต้องการมีรถ ก็ไม่จำเป็นต้องเป็นรถป้ายแดงหรอกครับ ถ้าเรายังไม่พร้อม หรือ มีเงินพอที่จะซื้อสดได้ ก็ยังไม่ต้องซื้อหรอกครับ เกินพอเพียงไปนะครับ
ยังไงผมก็ยังมองว่า Eco car มันแพงไปนะบางที ทั้งๆที่ไม่มีอะไร เผลอรถเก่าๆ บางรุ่นที่เก็บงานดีๆ ขับดีกว่าอีกครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 08, 2014, 13:05:46 โดย mothsan »

ออฟไลน์ jacky933

• **
แล้ว Suzuki Celerio ได้แถมอะไรมั่งอะครับ

เพราะผมเพิ่งจอง แอททราจ GLX MT
ส่วนลด 45,000 ผมดาวน์ 100,000 ลบดาวน์ จ่ายจริง 55,000
ส่งต่อเดือน 5,493 บาท 72 งวด
ของแถมครบครัน

ผมว่าแอททราจ คุ้ม กว่า Celerio GA อีกครับ

ปล.ถ้าพี่เขามีคนให้ข้อมูลรถ
ผมว่าเขาน่าจะเลือก มิราจหรือแอททราจ มากกว่านะครับ เพราะส่วนลดหักลบใกล้เคียงกันมาก หรือเขาชอบ

**แต่ก็นับถือความพยายาม ของพี่เขาครับ ทำทุกอย่างเพื่อครอบครัว**
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 08, 2014, 13:32:45 โดย jacky933 »

ออฟไลน์ Nisika

• **
ได้ฟังเรื่องดีๆแล้วรู้สึกอบอุ่นครับ ประทับใจครับผม :D

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ยินดีกับพี่เค้าด้วยครับ   คนเราจะพัฒนาตัวเองได้ต้องมีความหวังและผมหวังว่าคันนี้จะเป็นตัวจุดประกายเพื่อพัฒนาตนเองและเพิ่มคุณภาพชีวิตครอบครัวพี่เค้าด้วยครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ jumpon77

ยินดีด้วยครับบบบบบบ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ MrMecH

• **
บางคนมีรถกับไม่มีนี่วิถีชีวิตต่างกันเยอะนะครับ บ้านผมกับที่ทำงานขึ้นทางด่วนแปปเดียวก็ถึงแล้ว แต่ถ้านั่งรถเมลล์รถตู้ต้องไปนั่งอ้อมโลกเลย บางวันรถก็ติดฝนตกอีก

ออฟไลน์ Tiger3539

ฟังแล้วรู้สึกดีครับ  :) ยินดีด้วยครับ
TOYOTA TIGER 4WD D4D
TOYOTA VIGO  DUOBLE CAB 4WD 3.0G
TOYOTA VIOS 1.5S---ขาย
HONDA CIVIC 1.8S FB---ขาย
TOYOTA FORTUNER TRDIII---ขาย
FORD RANGER WILDTRACK 3.2
BMW 520D E60
TOYOTA YARIS 1.2G
TOYOTA ALTIS 1.8V
MAZDA 3 SKYACTIVE S
SUBARU XV
TOYOTA FORTUNER TRD 2016

ออฟไลน์ Kalato

• **
ถ้าราคาถูกลงกว่านี้ เรื่องราวดีๆแบบนี้คงจะเกิดขึ้นอีกมากมาย      หวังว่า tata nano คงไม่ทำให้ผิดหวังนะ

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
ยินดีกับพี่เค้าด้วยครับ

ที่นิคมผมก็เห็นอยู่คันนึง น่าจะรุ่นล่างสุดครับ วิ่งไปทำงานกันสบายๆเลย
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ 6162002

แล้ว Suzuki Celerio ได้แถมอะไรมั่งอะครับ

เพราะผมเพิ่งจอง แอททราจ GLX MT
ส่วนลด 45,000 ผมดาวน์ 100,000 ลบดาวน์ จ่ายจริง 55,000
ส่งต่อเดือน 5,493 บาท 72 งวด
ของแถมครบครัน

ผมว่าแอททราจ คุ้ม กว่า Celerio GA อีกครับ

ปล.ถ้าพี่เขามีคนให้ข้อมูลรถ
ผมว่าเขาน่าจะเลือก มิราจหรือแอททราจ มากกว่านะครับ เพราะส่วนลดหักลบใกล้เคียงกันมาก หรือเขาชอบ

**แต่ก็นับถือความพยายาม ของพี่เขาครับ ทำทุกอย่างเพื่อครอบครัว**

ใช่ครับ ผมก็กำลังดู Celerio VS Mirage/Attrage เหมือนกัน อยากซื้อให้พ่อใช้แทนมอไซค์

และมิราจ ถูกกว่า Celerio จริงๆครับ เนื่องจากตอนนี้ มิราจมีส่วนลด 60000-100000 ทำให้ฟรีดาวน์ได้ ของแถวครบ แถมมีบำรุงรักษาฟรีจากมิตซูฯ ด้วยครับ

แต่เอาเข้าจริง ผมไปมองรุ่น 1.2 GLX CVT ของ Attrage มากกว่า ซึ่งมันค่อนข้างแพงกว่า Celerio อยู่ เลยยังคิดไม่ตกเลยครับ