ผู้เขียน หัวข้อ: ขอข้อมูลให้พี่สาวครับ CLA250 AMG จองไว้แล้ว หรือเปลี่ยนใจไป harrier ดี  (อ่าน 8663 ครั้ง)

ออฟไลน์ Fericire

• Jr. Member
  • **
ขอข้อมูลให้พี่สาวครับ CLA250 AMG จองไว้นานแล้ว (สีขาวปีหน้าคงได้) หรือเปลี่ยนใจไป harrier ดี

มีความเห็นยังไงบ้างครับ
สองตัวนี้มันคงเทียบกันไม่ได้แน่ๆ - - แต่ได้อยากความเห็นของแต่ละท่านครับ
2018 TAXI

ออฟไลน์ raygun

• Hero Member
.
.
.
ตอบยากมากนะครับ เพราะรถมันคนละแนวเลย
ต้องดูที่คนใช้เป็นหลักน่ะครับ มาใช้งานยังไง นั่งกี่คน
วิ่งในเมืองนอกเมือง ชอบรถแบบไหน เน้นภาพลักษณ์
หรือว่าชอบลุยๆ ขับรถเร็วไหม หรือว่าขับเรื่อยๆ
ด้วยข้อมูลที่ให้มาผมว่าไม่มีใครแนะนำได้หรอกครับ
เอาเป็นว่าชอบคันไหนเอาคันนั้นแล้วกัน แต่บอกไว้เลย
ว่าถ้าลังเลระหว่าง CLA กับ Harrier นี่ระวังได้
CLA มาแล้วจะผิดหวังนะครับ เพราะมันเล็ก และแข็ง
ไม่เหมือน MB คันอื่นๆ ถ้าไม่ได้ชอบขับรถเร็วอะไรขนาดนั้น
รวมๆอาจจะไม่ชอบครับ (แต่โดยส่วนตัวผมชอบมาก  ;D )

ออฟไลน์ Zephyrs

• Sr. Member
ไม่แน่ใจพี่สาวคุณขนาดตัวประมาณไหน ถ้าตัวเล็กผมเกรงว่า Harrier อาจจะขับยากสำหรับผู้หญิงนะผมว่า (มองเรื่องความสูงล้วนๆ)
CLA ถ้ารับได้กับรถแข็งสะเทือนขนาดนั้น นั่งก็ไม่สบาย มีดีตรงอัตราเร่ง .. ผมว่าลองถามเจ้าตัวดีกว่า

บางทีสุดท้าย เอาแนวคิดสองคันนี้รวมกัน คุณอาจจะได้ Mini สักรุ่นก็ได้ (แข็งแต่นั่งแล้วโปร่งหน่อยนึง)

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
มันก็ตอบยากนะครับ รถมันคนละแบบกันอะรูปแบบการใช้ชีวิตพี่สาว จขกท. เป็นไงอะครับ

แต่ถ้าเป็นผู้หญิงชอบช้อปปิ้ง ขับรถไม่เร็วมากผมว่าน่าจะชอบ Harrier มากกว่านะ

CLA250 AMG มันเล็กและไม่นุ่มอย่างที่คิดนะครับ อย่างไงก็ลองนั่งคิดดีๆเลือดดู

ขอให้ได้รถที่ชอบที่สุดนะครับ

ออฟไลน์ templeboy

ยากนะที่ผู้หญิงที่ได้ลอง Harrier แล้วจะไม่ชอบ....บอกตามตรงผมยังไม่เคยเจอเลยครับ มันเป็นรถที่ลงตัวมากที่สุดคันนึง

ไม่จุกจิกเลย ขับง่าย พวงมาลัยเบากำลังดี ทัศนวิสัยมุมสูงชัดเจนดีมาก กะระยะสบาย เครื่องแรงพอใช้ ใส่ของได้เยอะ วิ่งถนนห่วยๆไม่ต้องกังวล น้ำขังน้ำท่วมยังลุยได้ ดูแลรักษาแค่เช็คระยะเปลี่ยนน้ำมัยเครื่อง.....จบ

....ผู้หญิงจะต้องการอะไรมากไปกว่านี้  ;D
ถ้าทำอะไรดีๆ แล้วคนมองว่าสร้างภาพ...ก็ช่างเขา อย่างน้อยเราก็ยังได้ทำดี ไม่เหมือนเขา...ที่แค่ "คิดดี" ยังทำไม่ได้
ว.วชิรเมธี

ออฟไลน์ CJ.

ถ้าเป็นขาซิ่ง เอา CLA แบบไม่ต้องลังเลเลยครับ

แต่ถ้าขับรถปกติ ผมว่า Harrier ลงตัวมากกว่าเยอะครับ

ยิ่งเป็นผู้หญิงน่าจะชอบ แม่ผมลองดู Harrier แล้วก็ถูกใจเหมือนกัน
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ f1rstgot

ถ้าจะเอา Harrier ต้องประมาณนี้ครับ
1.ทางที่วิ่งประจำ ถนนเสีย ถนนพัง
2.เบื่อรถเก๋ง ชอบรูปทรงของรถ Crossover SUV เป็นทุนอยู่แล้ว มีพารถไปลุยๆบ้าง เช่น ออฟโรด เข้าป่า ขึ้นเขา ลุยโคลนนิดหน่อยๆ ลุยน้ำท่วมบ้างเล็กน้อย
3.มีคนนั่งเบาะหลังบ่อยหรือเกือบทุกครั้ง Har นั่งได้สบายกว่ามาก กว้างกว่า โปร่งกว่า และช่วงล่างก็น่าจะนุ่มกว่าด้วย (ข้อนี้CLAเจ็บปวดมากๆ 4ที่นั่ง แทบจะนั่งได้แค่2ที่นั่ง)
4.ไม่สนใจในชื่อชั้นของแบรนด์ เช่นจ่ายแพงกว่าหลายแสนแต่ได้ชื่อว่าขับโตโยต้า แทนที่จะเป็นเบนซ์ (ทั้งที่ราคาแฮริเออร์แพงกว่าหลายแสน)
5.ถ้ามีคนนั่งเบาะหลังบ่อย และสูงเกิน170cm+ (เพราะCLA 170เซ็นติเมตร เบาะหลังหัวก็ไปติดโขกกับเพดานแล้วครับ)

ส่วน CLA ต้องประมาณนี้ครับ
1.ใส่ใจในชื่อชั้นแบรนด์ ว่าฉันต้องได้ขับรถเบนซ์
2.ชอบรูปทรงของรถ คูเป้4ประตู และดีไซน์ของรถรุ่นนี้
3.ชอบรถที่ช่วงล่างแข็งมากๆ
4.นานๆทีมีคนนั่งเบาะหลัง เช่น เดือนละไม่กี่วัน
5.ไม่สนใจในความคับแคบ อึดอัด ของห้องโดยสาร

ประมาณนี้ครับ

ออฟไลน์ Natto1688

• Newbie
  • *
ชอบ Harrier ครับ ความรู้สึกส่วนตัวนะครับ ถ้าผู้หญิงขับ รู้สึกว่ามันมั่งรงปลอดภัยกว่าครับ

ออฟไลน์ despinaauto lci

• MONEY
     ชอบ Harrier แต่กลัวอืด และกินน้ำมันครับ
Last id: despinaauto
2003-ACCORD 3.0 gen 7(2008 sold)
2006-CIVIC FD 1.8(2012 sold)
2008-ACCORD 2.4 gen 8(2013 sold)
2012-E250 CGI
2013-520i F10
2013-E200 coupe sport facelift
2014-528i F10 lci M Sport
2014-320d F30 upgrade m performance power

ออฟไลน์ Ty ESC

ตั้งแต่พี่สาวผมขับharrier ตัวเก่า
เธอประกาศกร้าวเลิกขับรถยุโรป เบน บีเอ็ม วอลโว่ไม่เอาอีกแล้ว
มีแอบอยากได้มินิ สนองตัณหาเฉยๆ

ด้วยเหตผลคือ ตลอด6ปีเปลี่ยนแค่ยางไปสองชุดแบตสองชุด

รถคันนี้ขนได้ทุกอย่างไปได้ทุกที่ตั้งแต่พารากอนยันทองผาภูมิ บ้านผมปู่เจ้าสำโรงทำถนนน้ำท่วมลุยสบาย

ทุกครั้งที่เปิดเข้าไปมีทุกอย่างตั้งแต่มินิโต๊ะเครื่องแป้ง ทั้งกล่อง ชุดราตรีงานแต่ง เสื้อสูท ชุดออกกำลังกาย รองเท้าเปนสิบคู่ ผ้าอ้อมหลาน

เธอไม่รู้เรื่องซ่อมบำรุงใดๆเปลี่ยนน้ำมันเครื่องในอู่หน้าปากซอยแค่นั้น นอกนั้นชีไม่รู้ไม่ทำอะไรเลยตลอดระยะเวลาการใช้

ประหยัดค่าซ่อมจากรถยุโรปคันเก่าไปปีละสามสี่หมื่นเหลือหลักพัน

0-100อะไรไม่รู้เรื่องหรอก แฮนดลิ่งอะไรไม่สน ช่วงล่างนิ่มๆโยนๆก็ไม่เปนไรห้องโดยสารเงียบฟังเพลงได้ก็พอ
ออปชั่นสุดรักที่เธอรักมากคือที่วางแก้วมากมายกินสตาร์บัคกับฝาปิดท้ายไฟฟ้ายัดของปิดง่ายชิคๆ

รถไม่เคยเสียไม่จุกจิก ทิ้งไว้ตอนเช้าบ่ายก็ได้เพราะไม่เคยต้องทำอะไร ไม่ต้องตื่นตระหนกกับไฟเตือนอะไรไม่รู้ ฟังเรื่องกลไกลอะไรสักอย่างเสีย

ไม่ต้องคุยกับช่าง ไม่ต้องหงุดหงิดทิ้งรถนานๆไม่มีรถใช้ ไม่ต้องเก็บของออกจากรถย้ายไปย้ายมาเพราะต้องเข้าอู่

รถที่สตาร์ตติดทุกครั้งไปได้ทุกที่ขนได้ทุกอย่างอย่างสบายใจไม่ปวดหัวแถมค่าใช้จ่ายถูก

ไม่มีอะไรเหมาะกับผู้หญิงไปมากกว่านี้แล้วครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 10, 2014, 22:23:42 โดย Ty ESC »

ออฟไลน์ HYDE--

CLA250 ได้รถเครื่องแรง ยิ่งถ้าไม่เคยขับรถแรงๆ จะรู้สึกว่า แรงจนน่ากลัวมากๆ top speed 250 ขับมันส์ คล่องตัว แต่แคบมาก นั่งไม่สบายเลย ไส่ของก็ได้น้อยมาก

Harrier ถ้าเป็นตัว 2.0 ก็จะได้รถอืด เพราะเพื่อนผมลองขับ Harrier 240G ตัวเก่า หาซื้อมือสองอยู่
มันบอก อืดมากกกถึงขั้นรับไม่ได้เลย ประมาณว่า รู้สึกฝังใจกับความอืดของมันไปอีกนาน แสดงว่า รุ่นนี้ก็คงพอๆกัน หรือ อาจแย่กว่า
แต่ข้อดีคือ ได้รถกว้าง นั่งสบายมาก ขนของได้เยอะด้วย

เรื่องความ สวย+เด่น ผมว่า พอๆกันนะ แต่ในระยะยาว Benz ก็อาจจะดูดีกว่า ในสายตาคนส่วนใหญ่อยู่ดี

ต้องดูการใช้งานอะครับ เพราะรถ 2 คันนี้ เป็นรถที่ดี แต่ตอบโจษย์คนละแบบอย่างสิ้นเชิง

ออฟไลน์ Nikle_pk

ข้อมูลน้อยเกินไปครับ
ขอรายละเอียดเพิ่มหน่อย รับรองได้ข้อคิดดีๆเพียบแน่ครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
ถ้าจะไป C class น่าจะง่ายกว่า ไม่เสียเงินจองด้วย

แล้วดูจาก รีวิว ผมว่าดีกว่า CLA เยอะครับ แถมสวยพอๆ กันอีก

ออฟไลน์ tong r56

• **
ตั้งแต่พี่สาวผมขับharrier ตัวเก่า
เธอประกาศกร้าวเลิกขับรถยุโรป เบน บีเอ็ม วอลโว่ไม่เอาอีกแล้ว
มีแอบอยากได้มินิ สนองตัณหาเฉยๆ

ด้วยเหตผลคือ ตลอด6ปีเปลี่ยนแค่ยางไปสองชุดแบตสองชุด

รถคันนี้ขนได้ทุกอย่างไปได้ทุกที่ตั้งแต่พารากอนยันทองผาภูมิ บ้านผมปู่เจ้าสำโรงทำถนนน้ำท่วมลุยสบาย

ทุกครั้งที่เปิดเข้าไปมีทุกอย่างตั้งแต่มินิโต๊ะเครื่องแป้ง ทั้งกล่อง ชุดราตรีงานแต่ง เสื้อสูท ชุดออกกำลังกาย รองเท้าเปนสิบคู่ ผ้าอ้อมหลาน

เธอไม่รู้เรื่องซ่อมบำรุงใดๆเปลี่ยนน้ำมันเครื่องในอู่หน้าปากซอยแค่นั้น นอกนั้นชีไม่รู้ไม่ทำอะไรเลยตลอดระยะเวลาการใช้

ประหยัดค่าซ่อมจากรถยุโรปคันเก่าไปปีละสามสี่หมื่นเหลือหลักพัน

0-100อะไรไม่รู้เรื่องหรอก แฮนดลิ่งอะไรไม่สน ช่วงล่างนิ่มๆโยนๆก็ไม่เปนไรห้องโดยสารเงียบฟังเพลงได้ก็พอ
ออปชั่นสุดรักที่เธอรักมากคือที่วางแก้วมากมายกินสตาร์บัคกับฝาปิดท้ายไฟฟ้ายัดของปิดง่ายชิคๆ

รถไม่เคยเสียไม่จุกจิก ทิ้งไว้ตอนเช้าบ่ายก็ได้เพราะไม่เคยต้องทำอะไร ไม่ต้องตื่นตระหนกกับไฟเตือนอะไรไม่รู้ ฟังเรื่องกลไกลอะไรสักอย่างเสีย

ไม่ต้องคุยกับช่าง ไม่ต้องหงุดหงิดทิ้งรถนานๆไม่มีรถใช้ ไม่ต้องเก็บของออกจากรถย้ายไปย้ายมาเพราะต้องเข้าอู่

รถที่สตาร์ตติดทุกครั้งไปได้ทุกที่ขนได้ทุกอย่างอย่างสบายใจไม่ปวดหัวแถมค่าใช้จ่ายถูก

ไม่มีอะไรเหมาะกับผู้หญิงไปมากกว่านี้แล้วครับ

ถูกใจกด like เลยครับ ซื้อรถมาขอทนๆไม่เสียง่ายนั่งสบายๆ ไม่มีอะไรสุขใจได้เท่านี้แล้วครับ

ออฟไลน์ pungpuiz

• **
ซีดาน ไม่มอง bmw บ้างหรือครับ   CLA 250 ดูสวยแต่รูป จากรีวิวท่านจิมมี่

เชียร์ Harrier ครับคุ้มค่ากว่า

ผู้หยิงขับถ้าไม่ต้องการความใหย่โต มีV40 กับสมรรถนะที่ได้กับของเล่นติดรถมาคุ้มค่ามากๆครับ ประหยัดไปเกือบล้าน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 11, 2014, 10:12:12 โดย pungpuiz »

ออฟไลน์ Jaewrimdor

• **
รถสวยทั้งคู่ แล้วแต่ว่าจะชอบรถแบบไหน

แต่ถ้าชอบรถขับสนุก แนะนำ CLA เลยครับ ขับมันส์มาก

ออฟไลน์ TorTy

ผมว่าผู้หญิงชอบนะ SUV ขับง่ายนั่งสบายครับถ้า CLA 250 กับ Harrier ผู้หญิงใช้ผมเลือก Harrier 2.0 ครับส่วนตัว Harrier Hybrid 2.5 อาจจะไปรถศูนย์เลยเป็น ​NX300h แทนถ้าผมขับเองนะ
เแาเข้าจริงรอดูตัว turbo 200t อิอิ ;D

ออฟไลน์ raygun

.
.
หลายๆคนอ่านรีวิวแล้วคิดว่า CLA กลายเป็นรถห่วยไปเลย
ผมว่าอ่านดีๆครับ มันแค่เป็นรถที่ไม่ได้เหมาะกับทุกคนแค่นั้นเอง
เรื่องเบาะผมขับอยู่ทุกวันไม่เคยปวดหลังและไม่ดันหัว
ส่วนคนนั่งหลัง ผมว่าคนซื้อเค้ารู้อยู่แล้วครับว่าไม่ค่อยมีคนมานั่งหรอก
เอาจริงๆตอนผมซื้อนี่แค่เพื่อเอาไว้หยิบของที่เบาะหลังง่ายๆครับ
หรือนานๆทีมีคนมานั่งก็ยังนั่งดีกว่าพวก 86 ด้วยความที่มัน
เป็นรถ 4 ประตู มันก็โดนเทียบกับพวก 4 ประตูแค่นั้นเอง

ถ้าคุณชอบขับรถเร็วและไม่ชอบรถตูดตัด
ส่วนใหญ่นั่งสองคน ผมว่าคุณจะรักมันครับ

ออฟไลน์ Yellowstone

• Newbie
  • *
CLAนั่งข้างหลังโคตรทรมารเลยครับจริงๆ ผมสูง175นั่งจากกทมไปสวนผึ้ง เมื่อยมากๆ แค่2ชั่วโมงกว่าเหมือนหลายๆชั่วโมง ทั้งช่วงคอและช่วงขาครับ

ออฟไลน์ walkmannetmd

• **
ตอบไม่ได้เลยครับ วัตถุประสงค์ของทั้ง2คันมันต่างกันลิบเลย

Harrier ถ้าไม่ได้มีของเยอะ ขับคนเดียวหรือสองคนบ่อย ชอบซิ่ง หรือแคร์ภาพลักษณ์ มันก็กลายเป็นไม่ได้ใช้ประโยชน์ของรถเลยซื้อเป็นล้านแต่ใช้งานได้ไม่เต็มราคา

CLA ถ้ามีคนนั่งด้วยหลายคนบ่อย ชอบขับรถสบายๆชิวๆ ของเยอะ ไม่สนเรื่องแบรนด์ ก็จะเอาCLAไปทำไมไม่ตอบโจทย์เลย

คือกลุ่มเป้าหมายมันต่างกันลิบเลยครับ

ผมขับCLAนะ อ่านรีวิวละตรง แต่มันไม่แย่อย่างที่บอกหรอก ผมไม่เห็นจะปวดคอเลย ผมแทบไม่มีคนนั่งหลังเลยคือไม่มีคนนั่งหลังผมจะแคร์ทำไมข้างหลังแคบอะจิงมะ ทุกวันนี้ผมก็แฮปปี้มากกับรถคันนี้เพราะมันตอบโจทย์ผมหมด

ฉะนั้นเลือกผมที่ตอบโจทย์ดีกว่าครับ ผมไม่ได้มาเชียร์CLA อย่าเข้าใจผิด เพราะถ้ามันไม่ตอบโจทย์คุณมันจะเป็นรถที่แย่ไปเลย

ออฟไลน์ Yellowstone

• Newbie
  • *
http://www.cnet.com/products/2014-mercedes-benz-cla250/
รีวิวรถCLA250แบบสั้นๆครับ แต่รีวิวของคุณJ!MMYละเอียดกว่าเยอะครับ สรุปสั้นๆว่า พื้นที่ในห้องโดยสารเป็นปัญหาเสมอกับรุ่นนี้
The Good The 2014 Mercedes-Benz CLA250's first rate navigation system shows attractive and informative maps, while taking traffic into account for routing. The optional Harman Kardon audio system produces music with great clarity. Fuel economy comes in at a healthy 30 mpg average.
The Bad The ride quality is far too harsh for a car with the Mercedes-Benz badge, and the engine's power delivery is uneven. Built-in apps take far too long to load.
The Bottom Line The 2014 CLA250 sports some fine tech from the Mercedes-Benz catalog and presents a stylish look, but its driving character is far from satisfying.

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ตัดใจลำบากจริงๆครับ ไม่แคร์ตราดาวก็ Harrier ประหยัดมาก ขนของได้เยอะ ลุยได้นิดๆ

ออฟไลน์ TorTy

ถูกใจกด like เลยครับ ซื้อรถมาขอทนๆไม่เสียง่ายนั่งสบายๆ ไม่มีอะไรสุขใจได้เท่านี้แล้วครับ
เห็นด้วยครับห้องโดยสานถือว่าเงียบเลยรถผม 5 ปีกว่าแล้วยังเงียบอยู่ไม่มีเสียงกวนใจวัสดุทนทาน
ติดตรงช่วงล่างผมเห็นต่างผมว่าเป็นรุ่นนึงที่เซ็ทช่วงล่างมาดีเลยนะครับไม่โยนขับ 160 ยังนิ่งๆเลย

จะบอกว่าส่วนนึงรุ่นนี้มันจะมียางที่เป็นรุ่นของรถเก๋งทั่วไปเอามาใส่กันเยอะครับซิ่งขอบยางมันนิ่มกว่าความแข็งแรงของแก้มยางน้อยกว่า
พอเข้าโค้งจะรู้สึกยวบมากผมเองก็เคยใส่เพราะคิดว่าน่าจะเหมือนกันพอถึงเวลาเปลี่ยนยางเปลี่ยนมาใส่ที่ออกแบบสำหรับ SUV โดยเฉพาะ

ช่วงล่างตอบสนองคนละเรื่องเลยครับเรียกได้ว่าขับสนุกขึ้นเยอะกำลังดีเลยทางไกลสบายมากนิ่มกว่า RX350  นะผมขับสลับตลอดแต่ก็ต้องตามนั้นถ้าเซ็ทนิ่มเท่า
อันตรายครับรถแรงม้าต่างกันเยอะ Harrier เป็นรถขับทั่วไปเน้นขับสบายสำหรับ 240G ตัวก่อนไม่ได้อืดอย่างที่คิดนะครับเครื่องเดียวกับแคมรี่ตัวก่อนไม่ได้แรง
แต่ไม่ถึงกับอืด อืดไม่อืดต้องลองเองเลยครับของพวกนี้คนเราให้คำจำกัดความไม่เท่ากัน