ผู้เขียน หัวข้อ: ไฟหน้าของ Mazda 3 2014ตัวท้อป มีปรับสูงต่ำไหมครับ?  (อ่าน 10632 ครั้ง)

ออฟไลน์ ぼくは"P.P."です

• Sr. Member
คือผมเอารถออกมาเที่ยวต่างจังหวัดแล้ว
รู้สึกว่าไฟหน้ามันต่ำไปทั้งๆที่มันมีระบบAuto Level ของมันแล้ว :-[
ขับแต่ใน กทม.ไม่เคยรู้สึก55555 ;D
มันมีปรับแบบอัตโนมือไหมครับ
หรือผมควรให้ศูนย์ตั้งให้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 10, 2014, 21:30:18 โดย ぼくは"P.P."です »
Great Handling = Great Car

ออฟไลน์ kreaninw

• Full Member
Re: ไพBi-Xenon ของ Mazda 3 2014 มีปรับสูงต่ำไหมครับ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2014, 20:49:47 »
ผมก็รู้สึกว่ามันสว่างแบบสั้นๆเหมือนกันครับ ยังหาที่ปรับไม่เจอเช่นกันครับ ฮาาา

ออฟไลน์ Tonaka

• Hero Member
Re: ไฟหน้าของ Mazda 3 2014ตัวท้อป มีปรับสูงต่ำไหมครับ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2014, 21:47:27 »
อย่างเช่นอย่างงี้เป็นต้นครับ   แหม๊

阿蘇山

ออฟไลน์ toonze

Re: ไฟหน้าของ Mazda 3 2014ตัวท้อป มีปรับสูงต่ำไหมครับ?
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2014, 22:37:43 »
ต่ำนี้ประมาณกี่เมตรครับระยะมองเห็น

ออนไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2014, 06:10:06 »
  ไฟแบบนี้เขาปรับให้ส่องใกล้ในไฟต่ำแบบนี้ครับ (ประมาณ 30เมตรด้านขวาต่ำมากกว่าซ้าย) เพราะมันค่อนข้างสว่าง  แต่ไฟสูง ส่องไกลมากใช่ไหม?.....

วิธีการปรับตั้ง  ทำได้แต่ไม่แนะนำครับ..(ชุดออโต้ อยู่ที่ปีกหน้ากับปีกหลังอย่างละชุด)

ออฟไลน์ Puitam

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2014, 06:35:44 »
เข้า0เลยครับ. เค้าจะมีระดับขีดที่กำแพงแล้วเปิดไฟ.ช่างจะใช้ไขควงมาหมุนในรูแถวๆไฟหน้าให้พอดีขีด

ไม่แนะนำให้ปรับเองอ่ะครับเดี๋ยวมันจะสูงไป เดี๋ยวโดนดิ๊ปไฟใส่ ม่ายเปนสุขเลย

กะลองให้เค้าเช๊คระบบปรับสูงต่ำดูว่ามันยังทำงานอยู่มั้ยอ่ะครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2014, 08:29:04 »
สูงต่ำออโต้ครับ แต่เข้าศูนย์ปรับค่าเริ่มต้นได้นะะ

ออฟไลน์ pongsakorn11

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2014, 10:54:34 »
ใช่ครับไปที่ศูนย์ ปรับค่าเริ่มต้นได้

ออฟไลน์ kikumarru

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2014, 12:06:11 »
ที่ปรับอยุ่หลังโคมไฟ มองหาดูแถวๆไหนเหนคล้ายๆเฟือง แล้วก้อมองจากทางด้านบน หาหัวสกรู มักจะเปนแบบกากบาท ก้อเอาไขควงหมุนๆดู แนะนำถ้าตั้งเองหายิงกับกำแพง  หมุนๆๆๆดูแนวไฟ ถ้ามองไม่ชัดหาอะไรไปบังอีกข้างไว้ก่อน ปรับดูถ้าไม่ขยับเปนได้คือมันเปนซ้ายขวา หรือเปนของไฟสูง แต่ไม่รุ้ bixenon มันแยกด้วยปล่าวนะ ปรับทีละข้าง ปรับซ้ายสูงกว่าได้ไปไกลกว่าแต่อย่าสูงมาก

ปล แนะนำปรับตอนกลางคืน เหนชัด อุปกรช่วยคือไฟฉายไว้ส่อง
ปล 2 ถ้าปรับเสร็จไปวิ่งกลางคืนดู แนะนำวิ่งพวกเลนสวนกัน หรือพวกไม่มีเกาะกลาง ถ้าโดนเปิดไฟสูงไล่สวนมา ก้อไปปรับลงจนพวกไฟสูงไล่กลับมามีเล็กน้อยพอ อันนั้สำหรับขับต่างจังหวัดนะ ถ้าขับในเมืองอย่าไปปรับสูงมากเลย ปรับต่ำๆพอรบกวนคนขับนำหน้า ขับในเมืองไม่เปิดไฟยังไม่เปนไรเลย ขับต่างจังหวัดมันมืด บางจังหวะเปิดไฟสูงไม่ได้แต่ต้องใช้ความสว่างและไกลหน่อย จึงสำคัญจะสูงกว่ามาตรฐานไปหน่อยก้อไม่เปนไร รถวิ่งสวนกันแปปเดียว แต่อย่างที่บอกถ้านานๆทีถึงมีคนเปิดไฟไล่ก้อ โอเค แต่ถ้โดนหลายๆคันก้อปรับลงซะ
ปล 3 เมื่อไฟสว่างและส่องไกลจะทำให้ขับเร็วขึ้น โปรดขับขี่ด้วยความระมัดระวังพวกรถไฟไม่ติด มอไซใีแต่ไฟหน้า อันตรายมากมักจะมีเยอะในทางที่ไม่มีไฟถนน ไม่เข้าใจจริงๆ